Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Edifier C6(HCS5640) กับ S550 เลือกอะไรดีครับ

elecpower

02/09/2011 22:15:23
0
ตอนนี้ผมกำลังตัดสินอยู่ครับว่าจะเลือกตัวไหนดีครับ ดูหนัง ฟังเพลง เท่ากันเลยครับ
ใช้ต่อกับเครื่องคอมพิวเตอร์ครับ ใช้ Sound Card Asus Xonar HDAV 1.3 Delux

กำลังตัดสินใจอยู่ครับว่าเลือกอะไรดีระหว่าง
Edifier C6(HCS5640) กับ Edifier S550

ราคาห่างกันพอสมควรครับ
C6 ประมาณ 15,000 บาท อาจจะถูกกว่านี้ครับ S550 ตอนนี้ขึ้นไปที่ 20,000 บาท

อยากได้ลำโพงดีๆ สักตัวและให้มันคุ้มค่าต่อการลงทุน ช่วยแนะนำด้วยครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เบียส

02/09/2011 22:21:59
11
เอ้าใครเคยฟังช่วยหน่อยเร็ว ...5555 อย่าลืมแวะดูเจ้า swan. M50w ด้วยละครับ ตัวนีเสียงดีจังเลยจ้า..........อิ อิ อิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

TomSk119

15/07/2018 01:57:00
0
Hcs5640 ครับ

S550 ดูหนังดีมัน ฟังเพลงแนว hippop ดี มัน. แต่ฟังเพลง pop rock ฟังแล้วแล้วปวดหู เสียงชัดไป ไม่ถึงกับsmooth มาก. คือไม่นุ่น เพราะ sub ไม่มีรูระบายลม เบสออกเป็นลูก ลำโพงซับสองข้างออกแรงดึงกันเองภายใต้สูญญากาศ  เบสออกมาแล้วก็หยุดกระทันหันเลย ทำให้เบสแข็ง  ฟังเพลงนานแล้วปวดหู ดูหนังไม่ปวด ต่อให้ burn ให้ดอกอ่อนลง ก็ไม่หายเพราะไม่มีรูลมออก

S550 เหมือนผู้ ญ สวย. หุ่นดี.  นิสัยไม่ดี ขี้บ่น คบกันนานๆแล้วไม่ work หูฉีก

S550 จะไม่ให้ปวดหูก็ไม่ได้ เพราะต้องเปิดดังเท่านั้น เปิดเบาก็จะไม่ได้ยินรายละเอียดของเสียง ลำโพงต้องการการเปิดดังเพื่อขับดีเทล ไม่เหมาะกับบ้านเลย. ดูหนังไม่ปวดหู แต่ฟังเพลงปวดเพราะเพลงมีเบสออกมาต่อเนื่อง

แต่ hcs5649 เหมือนสาว สวย นิสัยดี เอาใจเก่ง ทำกับข้าวเก่ง คบกันยาวๆเลย เสียงไพเราะอ่อนหวาน ฟังเพลง เพราะ. ไม่ต้องเปิดดังมาก รายละเอียดก็มา sub มีรูระบายลม เบสกลางๆ ออกมาแบบนุ่นๆ 
ตัวลำโพง L R rl rr ก็เสียงไพเราะกว่า watt น้อยกว่า แต่ไม่ไดเบากว่า s550

S550 ซื้อมาก่อน แต่ ชอบ hcs5649 มากกว่า

ถ้าฟังเพลง h ถ้าดูหนังบ่อย s

คนอื่นที่กำลังตัดสินใจ เลือกตามความชอบคับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

TomSk119

15/07/2018 02:03:58
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - TomSk119

Hcs5640 ครับ

S550 ดูหนังดีมัน ฟังเพลงแนว hippop ดี มัน. แต่ฟังเพลง pop rock ฟังแล้วแล้วปวดหู เสียงชัดไป ไม่ถึงกับsmooth มาก. คือไม่นุ่น เพราะ sub ไม่มีรูระบายลม เบสออกเป็นลูก ลำโพงซับสองข้างออกแรงดึงกันเองภายใต้สูญญากาศ  เบสออกมาแล้วก็หยุดกระทันหันเลย ทำให้เบสแข็ง  ฟังเพลงนานแล้วปวดหู ดูหนังไม่ปวด ต่อให้ burn ให้ดอกอ่อนลง ก็ไม่หายเพราะไม่มีรูลมออก

S550 เหมือนผู้ ญ สวย. หุ่นดี.  นิสัยไม่ดี ขี้บ่น คบกันนานๆแล้วไม่ work หูฉีก

S550 จะไม่ให้ปวดหูก็ไม่ได้ เพราะต้องเปิดดังเท่านั้น เปิดเบาก็จะไม่ได้ยินรายละเอียดของเสียง ลำโพงต้องการการเปิดดังเพื่อขับดีเทล ไม่เหมาะกับบ้านเลย. ดูหนังไม่ปวดหู แต่ฟังเพลงปวดเพราะเพลงมีเบสออกมาต่อเนื่อง ลดเบสไม่ได้ช่วย ลดกลายเป็นหายไปเลย คือปรับให้ตายยังไงก็ไม่ได้เสียงเบสเหมือนของ Hcs5649

บอกให้เลิกขี้บ่นก็ไม่ได้ ขี้บ่นเหมือนเดิม หูแตก

แต่ hcs5649 เหมือนสาว สวย นิสัยดี เอาใจเก่ง ทำกับข้าวเก่ง คบกันยาวๆเลย เสียงไพเราะอ่อนหวาน ฟังเพลง เพราะ. ไม่ต้องเปิดดังมาก รายละเอียดก็มา sub มีรูระบายลม เบสกลางๆ ออกมาแบบนุ่นๆ 
ตัวลำโพง L R rl rr ก็เสียงไพเราะกว่า watt น้อยกว่า แต่ไม่ไดเบากว่า s550

S550 ซื้อมาก่อน แต่ ชอบ hcs5649 มากกว่า

ถ้าฟังเพลง h ถ้าดูหนังบ่อย s

คนอื่นที่กำลังตัดสินใจ เลือกตามความชอบคับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
"Edifier C6(HCS5640) กับ S550 เลือกอะไรดีครับ"