Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถามเรื่องการใช้ "ยา" ได้ที่กระทู้นี้ครับ (ยินดีบริการเต็มที่)

bosslaa

29/05/2011 21:51:58
0
เนื่องด้วยตอนนี้ผมกำลังศึกษาอยู่ที่คณะเภสัชศาตร์มหาวิทยาลัยมหิดลครับ วันนี้ผมอยากจะขอความช่วยเหลือพี่น้องชาวบอร์ดมั่นคง gadget ที่ครับ

เรื่องก็คือตอนนี้ผมกำลังจะหาหัวข้อเพื่อจะนำไปรณรงค์,ให้ความรู้แก่ชุมชนครับ และอยากจะถามความคิดเห็นว่า
- ถ้าผมอยากจะทราบถึง มุมมองของบุคคลทั่วไปครับ ว่าในเรื่องที่เกี่ยวกับการใช้ยา มีเรื่องไหนที่ท่านรู้สึกสงสัย ..รู้สึกไม่เคลียร์หรือมีปัญหาเกี่ยวกับการใช้ยา ที่พบเจอบ่อยๆครับ เช่น.ลืมทานยา แล้วจะทำยังไง? เป็นต้น ..
- เพื่อที่ผมจะได้รับรู้ปัญหาของบุคคลทั่วไป และจะได้เป็นแนวทางในการให้ความรู้แก่ชุมชนด้วยครับ
- ถามได้ทุกๆ ข้อสงสัยเลยนะครับ เพื่อจะได้เป็นประโยชน์แก่ทุกๆคน
- แล้วผมจะพยายามหาคำตอบที่ทุกคนสงสัยมาบอกนะครับ :)

คณะเภสัชศาสตร์มหาวิทยาลัยมหิดลขอขอบคุณ ชาวบอร์ดมั่นคง gadget ด้วยนะครับ ^ ^
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

bosslaa

29/05/2011 22:09:58
0
เอ่ะไม่มีใครอยากรู้เลยเหรอครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ธนากร

29/05/2011 22:14:18
1
การเก็บรักษายา รวมทั้งดูว่า ไม่ควรนำยาไปใส่ ซองยาชนิดอื่น เป็นต้น
วันหมดอายุของยา ได้ยาไปแล้ว เมื่อไหร่หมดอายุ ไม่ได้เขียนไว้ข้างซอง
การกินยาหลังอาหาร ก่อนอาหาร สำคัญอย่างไร ทำไมต้องกิน กินพร้อมข้าวไม่ได้หรอ???
การกินยา ปฏิชีวนะ ที่ควรเน้นให้กินยาจนหมด ทำไมหล่ะก็หายเเล้ว
ยา ชนิดไหนที่ควรซื้อกินเอง และ ชนิดไหนควรไปหาหมอก่อนกิน

น่าจะมีอีกแต่ตอนนี้คิดออกเท่านี้ครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Close_Up

29/05/2011 22:15:07
0
ถามอะไรอย่างครับผม ยาปฏิชีวนะนี่ ถ้าหายแล้ว หยุดกินยา(กินไม่หมดแผง) จะทำให้ไม่สามารถใช้ยาชนิดนั้นได้อีกในครั้งต่อไป ใช่มั้ยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Close_Up

29/05/2011 22:15:54
0
^
^
สงสัยเหมือนพี่ธนากรด้วยครับ ว่าทำไมก่อนอาหาร หลังอาหาร มันต่างกันยังไงหว่า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

tine_lnw

29/05/2011 22:23:59
0
อยู่ มหิดล เหมือนกันครับ แฮ่ะๆๆ ผมอยากรู้ว่า

"ยาแก้อักเสบ" พวก อะม็อกชี่ซิลิน กับ ยาแก้ปวด พารา แและ ไอบูโพรเฟ้น

อยากรู้ว่า กินยังไงครับ แบบว่า อย่างไร เมื่อไหร่ ควรกินดักดีมั้ย หรือว่ากินแก้ดี ผลข้างเครียงเยอะมั้ย
เพราะผมเป็นยาที่ผมกินบ่อยนิดส์ อะครับ

และก็ พาราเซตามอล มันไม่มีผมข้างเครียง จริงเหรอครับ เคยได้ยินมา (แบบกินทุกขนาน นะ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

bosslaa

29/05/2011 22:32:54
0
โอโห้พี่ธนากรถามเป็นชุดงั้นขอตอบของคุณ Close_up ที่ตามหาแผ่น Jet ก่อนนะฮะอิอิ
ยาปฎิชีวนะหรือ Antibiotic เรากินไปเพื่อทำการฆ่าเชื่อในร่างกายฮะโดยที่ยาแต่หล่ะตัว Dose ในการใช้ฆ่าเชื้อก็จะต่างกันออกไป แต่ส่วนมากบริษัทยาเขาจะทำมาให้กินครบ Dose ยาโดยการผลิตมาหนึ่งแผงพอดีครับ โดยที่ถ้าเราจะกิน ยาจำพวก Antibiotic ไปต้องกินให้ครบ dose เพื่อเป็นการมั่นใจว่าฆ่าเชื่้อได้หมดครับ
แต่ทั้งนี้ถ้ากินไม่ครบโดสจะเกิดอะไรขึ้นบ้าง คำตอบก็คือ อาจทำให้เชื้อที่อยุ่ในร่างกายเราดื้อต่อยาครับ พอคราวนี้ gene ของเชื้อมันมี gene ดื้อยาแล้วพอมันแพร่พันธุ์ต่อออกไป ลูกหลานของมันก็จะดื้อยาตามพ่อแม่มันไปด้วยครับแล้วถ้าเชื้อดื้อยา ทางเดียวที่จะแก้ได้คือแปลตัวยาอ่ะครับ
แล้วที่คุณ Close_up ถามต่อว่าถ้ากินไม่หมดแล้วต้องเปลี่ยนยามั้ย อันนี้ก็ไม่เสมอไปครับขึ้นอยู่กับว่าเชื้อมันดันไปปรับตัวให้ดื้อยาได้หรือป่าวอ่ะครับ เพราะกรณีดื้อยามันไม่ได้เกิดเสมอไปครับ ถ้ากินแล้วยังหายแสดงว่ายังไม่ดื้อยา แต่ถ้ากินไปสักสองอาทิตย์แล้วยังไม่หายก็เปลี่ยนตัวใหม่เลยครับ
- แต่คำแนะนำที่ดีที่สุดคือกินให้หมดแผงตามแพทย์สั่งเลยนะครับปลดภัยที่สุดแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

bosslaa

29/05/2011 22:34:48
0
เด๋วจะค่อยๆทยอยตอบให้นะครับ โดยชื่อที่ใช้ จะเป็น bosslaa กับ Mupy นะครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

ธนากร

29/05/2011 22:37:45
1
ของผมไม่ต้องตอบก็ได้หล่ะครับ เห็นว่า หาหัวข้ออยู่เลย จัดให้ครับ

ปล. ผมเรียนหมอ หล่ะจ้า ไอ้ที่ถามไปหน่ะเพราะ เจอบ่อยๆ ครับ
เคยเจอเด็ดสุด เอา ก่อนอาหาร หลังอาหาร เช้า กลางวัน เย็น กินพร้อมกัน ถึงขึ้นเวียนหัวหล่ะเน้ออ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

boomer1983

29/05/2011 22:38:50
0
ความเข้าใจเรื่องยา ปฏิชีวนะ ของผมนี่น่าจะแบบนี้นะครับ ที่เภสัชแนะนำให้ทานให้หมดเพราะว่าต้องการฆ่าเชื้อให้ตายสนิทครับ และเพื่อให้การกินยาครั้งต่อไปของเราได้ผลด้วยครับ(อันนี้เภสัชเค้าบอกมาอ่ะนะ)เพราะถ้ากินยาไม่หมดและยังมีเชื้ออยู่ถึงเราจะรู้สึกว่าหายแล้วก็ตามแต่ต่อไปมันจะดื้อยาครับ และจะทำให้เราต้องเพิ่มปริมาณยาในการกินมากขึ้นด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

นายมั่นคง

29/05/2011 22:45:30
4,282
เดี๋ยวผมแก้ไขหัวข้อกระทู้ให้ครับ บางทีคนเห็นชื่อกระทู้แล้วอาจจะงงๆๆ น่ะจ้า 555

เอ้า ตอนนี้มีว่าที่เภสัชกรคนใหม่มาแล้ว ใครสงสัยเรื่องยาถามได้ครับ รับรองว่าไม่มีมั่วแน่ๆๆๆๆ

ในนี้ก็มีรุ่นพี่เภสัชท่านหนึ่งเช่นกันล่ะครับ น่าจะคุณแมวล่ะครับ

เอ้า เพื่อนๆๆ ถามโลดได้เลยคร้าบบ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

นายมั่นคง

29/05/2011 22:46:02
4,282
อ้าวเฮ้่ย ตกใจเลย เผลอแป๊บเดียว ถามกันบานเลย 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

ธนากร

29/05/2011 22:56:09
1
อ่อ อีกอันครับ เรื่องการใช้ภาษาครับ
เเบบ ชอบเจอว่า กินยาอักเสบ ซึ่ง มักเข้าใจว่าเป็น antibiotic กลุ่มนึง อีกกลุ่ม ก็คิดว่า เป็น NSAIDs
กับยาแก้ปวดครับ ก็คือ para กับ NSIADs

ผมว่า ควรจะอธิบายให้เข้าใจเเละแยกให้ออกละเน้อเพราะ sideeffect ต่างกันหล่ะจ้าๆๆๆ

เช่นของคุณ tine_lnw

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Mr.Burst

29/05/2011 23:02:34
3
เอ่อ.... เจอศัพท์เทคนิค....งงตายเลยครับ...

ถามแบบบ้านๆ ก็แล้วกัน

ถาเกี่ยวกับ.... พวก "ยาลดความอ้วน" ที่คลีนิคต่างๆ ใช้ มันแตกต่างกันมาก ที่เคยเห็นมันมีหลายแบบ หลายสี หลายขนาด เยอะจนงงว่าอะไรเป็นอะไร

บ่อยครั้งมีข่าวว่ากินแล้วมีผลข้างเคียง ถึงตายก็มี แล้วทำไม คลีนิคไม่โดนจับ

แถมได้ยินมาว่า มีการสั่งได้ด้วย ว่าจะเอาลดกี่กิโล ลดเร็วแค่ไหนก็กำหนดได้ เช่น ขอลดลงสัปดาห์ละ 2 กิโลได้มั้ย ก็มีการจัดให้

พอดีเคยมีเพื่อนกินแล้ว "ประสาทหลอน" ขับรถลงข้างทางเกือบตาย!!

ตอบด้วยนะครับ น้องหมอ... ขอร้องล่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

bosslaa

29/05/2011 23:11:40
ตอบคุณ Time_InW นะครับ อิอิว่าแต่อยู่คณะอะไรเหรอครับ + ชอบแทแท เหมือนกันอีกห้าๆ
-ยาในกลุ่ม Amoxycillin นี่ไม่ต้องห่วงครับกินก่อนหรือหลังอาหารก็ได้ครับเนื่องจากยาสามารถทนกรดในกระเพาะได้ครับจะกินก่อนหรือหลังก็สบายเฮ แต่ที่แน่ๆแต่กินให้หมด แพ็คที่หมอหรือเภสัชกรสั่งมานะครับ โดยกินวันหล่ะสามครั้ง เช้ากลางวันเย็น ครับจะกินก่อนหรือหลังก็ได้ แต่ยาในกลุ่มของพวกยา Amoxycillin เนี่ยมันจัดอยู่ในกลุ่มของพวกยาฆ่าเชื้อนะครับไม่ใช่ยาแก้อักเสบ [แต่คนไทยชอบพูดว่ายาแก้อักเสบซึ่งจริงๆมันผิดครับ] ดังนั้นในกรณีนี้ยาเพิ่งกินดักเลยครับเพราะอาจจะทำให้เชื่้อดื่้อยาได้อีกถ้าเรากินยาไม่ครบแพ็งครับ เพราะฉะนั้นก่อนที่จะใช้ยาพวก Amoxycillin ให้ทำการปรึกษาเภสัชกรก่อนจะดีกว่านะครับ ^ ^
- ยา Paracetamol นี่เป็นยาแก้ปวดที่เรากันเป็นในวงกว้างแถมใช้ได้ผลดีด้วยอิอิ อันนี้จะกินก่อนหรือหลังอาหารก็ได้ครับไม่เป็นไร แต่ไม่ควรเกินวันหล่ะ 3.65 กรัม[เม็ดหนึ่งจะตกอยู่ที่ 500 mg อ่ะครับ]ครับหรือประมาณ หกเม็ดครับ กินครั้งหล่ะ 1-2 เม็ดตามอาการ+ ตามน้ำหนักตัวครับนะครับ ถ้าเป็นเด็กก็หนึ่งเม็ดพอครับ[ปลอดภัยที่สุด]และยาพาราเป็นยาที่กินเฉพาะมีอาการเท่านั้นนะครับ ส่วนถามว่ามีอาการข้างเคียงมั้ยของยาพารา ก็ตอบเลยครับว่า มีแน่นอน ทั้งนี้ยาทุกตัวในโลกถ้าใช้มากเกินไปก็จะทำให้เกิดอาการข้างเคียงได้หมดหล่ะครับ โดยที่เจ้าพาราเนี่ยถ้ากินมาไปจะทำให้ตับทำงานหนักมากครับ ซึ่งถ้ากินบ่อยๆ + ถี่ๆเกินไปอาจทำให้ตับสายขาดใน เอ้ยตับเสียได้นะครับ [ปล. ตับเนอะไม่ใช่หูฟังห้าๆ]และถ้ายังกินรวดเดียวหลายๆเม็ดก็อาจทำให้ตายได้ภายในเวลา หกชั่วโมงอ่ะครับ และที่สำคัญ ยาแก้ปวดบางตัว เช่น Norgesic ที่เป็นยาแก้ปวดกล้ามเนื้อ ในสูตรยาของมันจะมี ตัวยาพาราอยุ่แล้วนะครับ ดังนั้นไม่ต้องไปกินยาพารา เพิ่ม และ คำแนะนำทีี่ดีสุดของผมก็คือ ก่อนกินก็อ่านฉลากยา + กับฟังที่เภสัชกรแนะนำดีๆนะครับ
ส่วนยา Ibuprofen นี่จะแรงขึ้นมาหน่อยครับเวลากินนี่ให้กินหลังอาหารทันที หรือกินก่อนอาหารแล้วกินข้าวตามทันทีนะครับ ห้ามกิน Ibuprofen ตอนท้องว่างนะครับ ไม่งั้นมันจะแสบท้องมากๆเลยนะครับ ^ ^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

bosslaa

29/05/2011 23:15:24
ออ แล้วยาทุกชนิดควรกินกับน้ำเปล่า ที่อุณหภมุิห้องธรรมดาเลยนะครับ ไม่ควรกินกับเครื่องดื่มที่มี Alcohol + น้ำอัดลมนะครับ เพราะว่ามันมีผลแน่นอนครับ ^ ^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

jomjomjom

29/05/2011 23:24:47
5
จากที่ทราบๆกันว่า สมัยนี้ มีการหันมาใช้สมุนไพร ในการร่วมรักษากับยาแผนปัจจุบัน และก็มีการรักษาด้วยยาสมุนไพร หรือยาแผนโบราณเพียงอย่างเดียว ก็มี ก็เลย อยากถามเพื่อไขข้อข้องใจว่า

จริงๆแล้ว ยาแผนปัจจุบัน ที่เห็นขายเป็นเม็ด เล็กบ้าง ใหญ่บ้าง มันผลิดมาจากสารเคมีอะไร คือ ... สกัดรึป่าว ถ้าสกัด แล้วสกัดมาจากอะไร ธรรมชาติพวกพืชผักผลไม้รึป่าว หรือเป็น แร่ธาตุในตารางธาตุ

คือ จู่ๆ จะเอาสารเคมีจากไหน มาอัดเป็นเม็ดอ่ะครับ

เพราะยาแผนไทยที่ทำจากสมุนไพรแท้ๆเดี๋ยวนี้ก็อยู่ในรูปอัดเม็ดบ้าง แคปซูลบ้าง อันนี้เห็นๆว่ามาจากสมุนไพร แล้วยาแผนปัจจุบันนี่ มายังไง

อีกอย่าง สีต่างๆที่เห็นในเม็ดยา และสีของแคปซูล มันเป็นสีธรรมชาติของสารเคมีที่นำมาอัดเม็ดรึป่าว
หรือว่าต้องผสมสีผสมอาหารด้วย ...

ผมแค่นี้ก่อนครับ เดี๋ยวตัวคนถามจะงงตัวเอง 5555

ขอบคุณครับหมอ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

bosslaa

29/05/2011 23:25:13
ออ คุณ ธนากรเรียนหมองั้นผมใส่เต็มที่เลยนะครับ
ยาที่กินก่อนหรือหลังอาหาร มีผลแน่ๆครับ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอยางอาทิเช่น ในเรื่องของ การแตกตัวของยาจะมีค่า pH เข้ามาเกี่ยวข้อง หรือยาบางตัวถ้าไปแตกตัวไม่ตรงจุดของ Side of action ก็จะทำให้เกิดการ Irritate Organ tissue ตรงนั้นได้หล่ะจ้า หรือไม่บางทียาบางตัวถ้าไปแตกตัวผิดทีก็จะไม่เกิดการดูดซึมอ่ะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

bosslaa

29/05/2011 23:26:24
อบพี่ธนากรด้วย ครับ พอดีผมเป็นเพื่อนกับเจ้าของกระทู้กำลังหาหัวข้ออยุ่ อยากทราบมุมมองของบุคคลทั่วไป

มาเข้าเรื่องกันดีกว่าครับ
"การกินยาหลังอาหาร ก่อนอาหาร สำคัญอย่างไร ทำไมต้องกิน กินพร้อมข้าวไม่ได้หรอ"

การกินยาก่อนหรือหลังอาหารค่อนข้างมีความสำคัญครับ เพราะว่ามียาหลายๆตัวที่เมื่อกินพร้อมอาหารแล้ว อาหารที่เรากินนี่หละจะไปลดประสิทธิภาพของยา เช่น ยาฆ่าเชื้อในกลุ่ม fluoroqiunolones เมื่อทานร่วมกันอาหารที่มีแคลเซียมสูงจะ ลดประสิทธิภาพในการฆ่าเชื้อลงครับ จึงเกิดยาที่ให้กินก่อนอาหาร ส่วนยาที่กินหลังอาหารนั้น ยาบางชนิดถ้ากินก่อนอาหารแล้วอาจจะเกิดผลที่ไม่ต้องการเช่น ปวดท้องครับ ยาพวกนี้ส่วนใหญ่คุณหมอจะให้ทานหลังอาหารทันทีเพื่อป้องกันการลืมทาน แต่ยาบางตัวจะกินก่อนหรือหลังอาหารก็ได้ไม่มีความแตกต่าง กัน ซึ่งคุณหมอก็จะเป็นคนกำหนดว่าให้เราทานตัวไหนอย่างไร เพื่อให้เกิดผลการรักษาสูงสุด

ส่วนการทานยาพร้อมอาหารนั่นสามารถทานได้ ถ้ายาตัวนั้นให้ทานหลังอาหาร เพราะปกติคนเราจะทานยาหลังอาหารที่เราเข้าใจกันคือปรมาณ 15 นาทีหลังทานอาหารเสร็จใช่มั้ยครับ จริงๆแล้วยาหลังอาหารจะทานหลังจากทานอาหารไปแล้ว 1ชม.ก็ยังได้ครับ เพราะว่าอัตรารเร็วในการทำให้กระเพาะอาหารว่างนั้นอยู่ที่ประมาณ 2 ชม. ครับ ดังนั้นไม่ว่าเราจะทานยาหลังอาหาร15นาที ครึ่งชม. หรือ1ชม.ก็ตาม ก็ยังมีผลเท่ากันครับ แต่ถ้ามันเลย 2 ชม.ไปแล้วก็ยังสามารถรับประทานได้ ยกเว้นยาที่คุณหมอสั่งให้ทานหลังอาหารทันที ยาที่สั่งให้ทานหลังอาหารทันทีส่วนใหญ่มักจะมีผลข้างเคียงเมื่อทานตอนท้องว่างครับ เพราะฉะนั้นเราก็ทานยาพร้อมอาหารได้ครับ
แต่ถ้าเป็นยาที่ให้ทานก่อนอาหาร เราต้องทานยาตัวนั้นก่อนทานอหารอย่างน้อยครึ่ง-1ชม. เพื่อให้ยาตัวนั้นเกิดการดูดซึมซะก่อนครับ

พอคร่าวนะครับ ส่วนเรื่องการทานยาปฏิชีวนะ bosslaa ได้ตอบไว้แล้ว ส่วนเรื่อง ยา ชนิดไหนที่ควรซื้อกินเอง และ ชนิดไหนควรไปหาหมอก่อนกิน ผมจะไปหาคำตอบมาให้นะครับ ผมยังไม่ชัว100% ที่จะตอบ เดี๋ยวจะเข้าใจผิดกัน แล้วผมจะมาตอบให้ครับ

สุดท้ายขอบคุณพี่ธนากร ที่เข้ามาเสนอหัวข้อต่างๆครับ ^^

ปล.ข้อความข้างบนเป็นที่เพื่อนผมพิมพ์มานะครับ [และมันนี่เองที่เป็นคนสั่งการลงมาฮาๆ]
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

bosslaa

29/05/2011 23:27:47
ปล ขอบคุณเฮัยมั่นมากๆเรยครับที่ช่วยหนับหนุน อิอิ ปล ของ ปล เวปเฮียมั่นนี่มีทางออกมั้ยอ่ะครับบอกผมที เพราะผมหาทางออกไม่เจอเลยอ่ะอิอิ [ติดกันอยู่ในเขาวงกตนี่หลายคนเลยอิอิ]
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

panda180

29/05/2011 23:28:10
1
ยาแก้โรคกระเพราะ ตัวไหนดีบางครับ ในตลาด ขอบคุณนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

tine_lnw

29/05/2011 23:33:08
0
ขอบคุณสำหรับคำตอบและแนะนำครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

tine_lnw

29/05/2011 23:35:41
0
ออ อยู่วิดวะ อ่ะครับ อยู่ศาลายา ยาวสี่ปี เลยครับ แฮ่ะๆๆ..

ส่วน แทแท ผมเป็นแฟนพันธ์ทาง มานานแล้วครับ ห้าๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

bosslaa

29/05/2011 23:37:49
ตอบพี่เบิร์ดหล่ะ จ้า
ยาลดความอ้วน นี่ตัวผมก็ไม่ค่อยได้แตะเรื่องนี้ซะเท่าไหร่นะครับ แต่ที่มีหลายขนาดนี่ก็เพราะว่าแต่หล่ะคนน้ำหนักไม่เท่ากัน อายุไม่เท่ากัน ทำให้ต้องทำออกมาหลายๆขนาดอ่ะครับ
ผมว่าถ้าจะแตกต่างก็แตกต่างกันที่ Dose ของยาอ่ะครับ
ส่วนเรื่องยาลดความอ้วนเนี่ย กลไกส่วนใหญ่มันจะไปกดศูนย์หิวในสมองครับซึ่งทำให้เรารุ้สึกว่าอิ่มตลอดเวลา จะได้ไม่กิน พอไม่กินก็จะน่ำหนักลดครับแต่ถ้ากินมากไปก็อย่างว่าอ่ะครับมันไปออกฤทธิ์ในสมองทำให้พอกินมากๆอาจจะเกิดอาการหลอนขึ้นมาก็ได้นะครับและถ้ากินยาพวกนี้ไปแล้วหยุด มันก็ไม่ได้ไปกดศูนย์หิว เราก็หิว สุดท้ายกิน แล้วก็กลับมาอ้วนใหม่อ่ะครับและอาจทำให้เกิด YoYo effect ด้วยนะอิอิ

สรุปเลยนะครับวิธีลดความอ้วนที่ดีที่สุดคือปรับพฤติกรรมการกินของตัวเอง โดยแนะนำครับตอนเช้า กินแบบคนรวย[อย่าคิดที่จะผวนนะครับ]ครับ ตอนกลางวัน กินแบบ ชนชั้นกลาง ส่วนตอนเย็นให้กินแบบ ยาจกไม่มีจะกินอ่ะครับ [แนะนำกินผลไม้ดีที่สุด] แต่ผมว่าเด็กเว็ปเฮียส่วนใหญ่ก็กินแต่มาม่ากันหล่ะเนอะ ห้าๆๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

bosslaa

29/05/2011 23:48:08
ตอบพี่ทศย์ ฮะ
ยาที่มีอยู่ในแผนปัจจุบัน ก็มีทั้ง ที่แบบสกัดมาจากธรรมชาติ และแบบสังเคราะห์ขึ้นเองซึ่งถ้าถามว่า สังเคราะห์แล้วเอาสารเหล่านี้มาได้ไงก็ตอบได้เลยว่า .... ไม่รุ้อ่ะครับห้าๆ ตอนไปฝึกงานก็เคยถามพี่ที่ฝึกงานเหมือนกัน เขาก็บอกว่าเรื่องนี้เป็นงานในเรื่องของนักวิทยาศาสตรือ่ะครับ ห้าๆและในเมืองไทยก็ไม่มีการผลิต Raw material มาผลิตออกมาเป็นยาด้วยครับเนื่องจาก เทคโนโลยีไม่เอื่ออำนวย ดังนั้นก็จะ Import พวกสารเคมีพวกนี้เขามาจากต่างประเทศอ่ะครับซึ่งเขาทำมาได้อย่างไรอันนี้ก็ไม่ทราบเช่นกันอ่ะครับพี่ทศย์
ส่วนเรื่องสี ก็มีทั้งแบบเป็นธรรมชาติกับเป็นสารเคมี แต่ในที่นี้เขาก็ได้ทำการทดลองแล้วครับว่า สารทีนำมาทำเป็นสีนี้ไม่มีอันตรายเมื่อกินเข้าไปแน่นอนครับ เพราะถ้ามันอันตรายจริงมันก็ไม่สามารถนำออกมาขายได้ตั้งแต่แรกเพราะว่าก่อนที่ยาจะออกขายแต่หล่ะตัว ต้องใช้เวลาถึง 12 ปีเป็นอย่างต่ำ ในการทดสอบความปลอดภัยครับพี่ทศย์
อาจจะไม่กระจ่างแต่ทำดีที่สุดแล้วนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

นายมั่นคง

29/05/2011 23:51:05
4,282
555 ด้วยความยินดีครับ เว็บมั่นคงสนับสนุนในทุกๆๆ เรื่อง ตั้งแต่เรื่องมีสาระ หรือไม่มีสาระล่ะครับ 555

ยันเรื่องลามกจกเปรต ถึงไม่ได้สนับสนุนทางตรง ก็อาจจะมีการสนับสนุนทางอ้อมจากกองกำลังเสริมล่ะครับ 5555

ผมว่ามีหวังได้ตอบคำถามเรื่องยากันทุกๆๆวันแน่ๆๆล่ะจ้าๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

bosslaa

29/05/2011 23:52:24
ตอบคุณ panda180
- กรณีถ้าเป็นโรคกระเพาะ แนะนำรีบไปตรวจกับแพทย์เลยดีกว่านะครับ ถึงดูเหมือนจะเป็นเรืองเล็กๆแต่ก็อาจทำให้ถึงขั้ขเสียชีวิตได้นะครับ ทั้งนี้เพราะโรคกระเพาะบางประเภทจะเป็นโรคเรื้อรังต้องกินยาคุมไปตลอดเลยก็มี ทางที่ดีให้แพทย์วินิจฉัยก่อนดีกว่านะครับ ^ ^ เพราะโรคกระเพาะที่เกิดขึ้นอาจจะเกิดมาจากแบบที่มีเชื้อเป็นสาเหตุ หรือแบบที่ไม่ใช่เชื้อก็มีครีบ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

Razr

29/05/2011 23:53:49
23
คุณ Bosslaa เรียนอยู่ปีไหนหรอครับ พอดีเรียน PI มหิดลปี2
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

bosslaa

29/05/2011 23:56:36
ปี 4 แล้วครับ อิอิ เป็นรุ่นน้องผมต้อง สองปี ตอนนี้เรียนอยู่รามาใช่มั้ยครับ ^ ^ ไว้ๆมาคุยเรื่องหูฟังกันได้นะ เพราะผมไปพูดให้เพื่อนในคณะฟังมันคงบอกว่าผมบ้าอ่้ะ ห้าๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

bosslaa

29/05/2011 23:57:47
ขอบคุณครับเฮียห้าๆ ผมนับถือเฮียเป็นไอดอลเลย เนื่องจากไปดูเฮียตอนออกรายการสักอย่างเนี่ย เฮียๆผมแนะนำไปออก sME ตีแตกเลยห้าๆๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

MUPY

29/05/2011 23:59:02
เสริมคห.24 ครับ

ส่วนใหญ่ยาตอนนี้ยังเป็นสารสังเคราะห์อยู่ครับ แต่ตอนนี้เริ่มหันมาสนใจสารสกัดจากธรรมชาติมากขึ้น เพราะมันเป็นสิ่งที่มีอยุ่แล้วตามธรรมาชาติครับ แล้วอีกอย่างยาที่มาจากสารสกัดมักจะมีราคาค่อนข้างสูงอยู่เนื่องจากปัจจัยหลายอย่าง ประมาณว่าพืชต้นนึงสกัดสารได้น้อยมากๆๆๆๆๆๆๆ แล้วเราต้องใช้สารตัวนั้นในการรักษาโรคครับ ทำให้ตอนนี้ยังไม่ที่แพร่หลายมาก แต่คาดว่าต่อไปคงจะมีการพัฒนามากขึ้น ตอนนี้ที่รุ้ก็มีสารสกัดจากต้นแพงพวยฝรั่งครับที่นำมารักษาโรคมะเร็งได้ และสารสกัดก็มีมาจากทั้ง พืช แร่ธาตุ หรือแม้กระทั้งจากสัตว์ทั้งบนบก และในน้ำ ตอนนี้ก็มีการศึกษาเกี่ยวกับสารสกัดที่ได้จากพวกฟองน้ำหรือสาหร่ายทะเลอยู่ครับ ^^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

นายมั่นคง

30/05/2011 00:03:38
4,282
แฮ่ะๆๆๆ อย่าให้ถึงกับเป็นไอดอลเลยรับ มันฟังแล้วจั๊กจี้ชอบกล และเวลาเรียกไอดอล ห้ามตกตัว "ล" เน้อ 555

ยินดีจริงๆ ครับ ที่มาร่วมให้คำแนะนำที่เป็นประโยชน์ครับ เว็บเรานี่มีบุคคลที่เป็นผู้ทรงคุณวุฒิในทุกๆสาขาวิชาจริงๆๆ และมาร่วมให้คำแนะนำดีๆๆ ตั้งแต่คุณหมอทัตเทพท่านแรกมาเลยล่ะครับ

ขอบคุณจริงๆๆจ้าๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

mupy

30/05/2011 00:08:07
ตอบเพิ่ม mr.burst จ้าาา
ยาลดความอ้วนที่ใช้ๆกันแต่ก่อนและปัจจุบัน"การออกฤทธิ์หลักของยาจะมีผลต่อ ระบบประสาทเป็นหลัก ไม่ได้หวังผลที่ลดความอ้วนโดยตรง" ไม่แปลกใจเลย ถ้าเราได้ยาเยอะๆ จะเกิดอาการหลอนอะไรงี้ได้ น่ากลัวเน๊อะะ -*-

แต่กระนั้นจะมีผลของยาด้วย ที่จะไปกดศูนย์อิ่มในสมอง ทำให้เราไม่รู้สึกหิวได้จ้า.. >> จึงใช้ลดความอ้วนนะ

- sibrutamine เป็นยาที่เคยทำให้คนที่กินยาลดความอ้วนถึงตายไปแล้วจ้า.. แต่ปัจจุบันก็ถอนยานี้ออกไปแล้วเน้อ,,,
- ทำไมคลีนิกไม่โดนจับ? ถ้าการรักษาเปนไปอย่างสมเหตุสมผล มีการพิจารณาว่าหมอไม่ได้ผิดพลาด แต่การตายเกิดขึ้นจากการใช้ยาที่ไม่มีใครคาดคิดมาก่อนว่ามันจะเกิด ผมว่ามันก็สุดวิสัยมากๆ ดังนั้นบริษัทยาก็ต้องรับผิดด้วยการชดใช้ หรือถอนยาตัวนั้นออกจากทะเบียนยาจ่ะะะ

ps. ขออภัยถ้าเกิดดผลอใช้ศัพท์เทคนิคมากไป และจะพยายามปรับปรุงนะค้าบ ;)
ps2. งงตรงไหนก็ถามได้จ่ะะะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

bosslaa

30/05/2011 00:09:51
ครับผม ^ ^ ปล C%C BK จะหมดยังอ่ะครับ T w T อย่าเพิ่งหมดนะครับพอดีอยากได้มากแต่คอมดันมาพังเลยต้องเอาเงินไปซ่อมคอมก่อนอ่ะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

Razr

30/05/2011 00:13:40
23
ผมเรียน pharmaco ตอนเทอม2 ไว้ถ้าสงสัยจะได้มาถามพี่ละกัน อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

bosslaa

30/05/2011 00:16:06
โอ้วได้ครับ ^ ^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

ธนากร

30/05/2011 00:25:56
1
ผมขอเสริมเรื่องนี้ให้หน่อยละกันครับ
amoxycillin : ยาปฏิชีวนะ หรือ ยาฆ่าเชื้อ อันนี้ไม่ควรกินดักละเน้อ เพราะจะทำให้เพิ่มโอกาส การดื้อยาหล่ะครับ ควรจะกินก็ต่อเมื่อ สงสัยว่า ติดเชื้อ แบคทีเรีย ครับ อาการที่พอจะช่วยบอกได้คือ มีไข้ ร่วมกับ มีน้ำหมูกเป็น สีเหลือง หรือ เขียว หรือ มีหนองตามตัว หรือ แผลหล่ะครับ แนะนำว่า ไปหาหมอก่อนกินจะดีที่สุดจ้าบางที มันอาจจะไม่ได้รักษาด้วย ยาตัวนนนี้ครับเพราะขึ้นอยู่กับเชื้อที่จะรักษาครับ

Paracetamol : ตัวนี้เรียกว่าเป็นยาสามัญประจำบ้านครับ สามารถหาซื้อได้ทั่วไป สรรพคุณก็แก้ปวด ลดไข้ครับ ใช้ได้ไม่มีปัญหา ยาตัวนี้มีอันตราย มั้ย มีครับ แต่ว่า ยาตัวนี้ เนื่องจากเป็นยาที่มี ระดับยาที่จะเป็นอันตรายต่อร่างกายค่อนข้างสูงดังนั้น จึงสามารถใช้ได้ทั่วไปหล่ะครับ ถ้ามีไข้ หรือ ปวด เริ่มจากตัวนี้ก่อนได้ครับ ถ้าอาการไม่ดีขึ้นค่อยไปหาหมอล่ะเน้อ

Ibrupofen // neurofen : อันนี้ อาจจะเรียกว่า ยาแก้อัักเสบก็ได้ครับ ซึ่งกลุ่มยาคือ NSAIDs ย่อมาก non-steroidal anti-inflamatory drugs ครับ แปลเป็นไทยก็ยาแก้อักเสบ ชนิดที่ไม่ใช่ เสตียรฺรอย ครับ ยาตัวนี้ ข้อดีคือ ลดการอักเสบครับ ดังนั้นจึงสามารถ ลดอาการปวด และ ไข้ได่ด้วยครับ แต่ ยาตัวนี้มีข้อเสียคือ กัดกระเพราะครับ ซึ่งจะทำให้เกิดแผลในกระเพาะและ เกิด กระเพาะอักเสบ หรือ เลือดออกมนกระเพาะตามมาได้ ดังนั้น ควรกินหลังอาหารทันที หรือ ถ้าเป็นโรคกระเพาะควรบอกหมอครับ เพื่อเปลี่ยนยา หรือ ให้กินยาเคลือบกระเพาะด้วยครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

หมูหวาน

30/05/2011 00:30:22
0

ขอสอบถามมั่งครับ พอดีอยากลดน้ำหนักอยู่ ไม่ทราบว่ายาแบบนี้มีผลข้างเคียงรึปล่าวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

jomjomjom

30/05/2011 00:40:11
5
555
ขอบคุณครับผม

ขอถามปัญหาคาใจอีกซักคำถามนะครับ อาจไม่ค่อยตรงประเด็นเรื่อง ยา แต่ก็น่าจะเกี่ยวนิดๆ

เรื่องโรคไข้เลือดออก คือเป็นที่ทราบกันดีว่า โรคไข้เลือดออก เป็นโรคที่เกิดจากเชื้อไวรัสตัวนึง มี ยุงลาย เป็น พาหะ ...

ที่คาใจ ก็คือ คำว่า พาหะ นี่แหละครับ ว่า ตกลงจริงๆแล้ว ยุงลาย เป็นแค่ พาหะ หรือว่า ตัวมันเองมีกระบวนการในการสร้าง หรือเป้นต้นกำเนิด ของ ไวรัส ตัวนี้ด้วย

เพราะที่เราร่ำเรียนมา คือ การแพร่เชื้อ จะเริ่มจาก ยุงลาย ไปกัด คนที่มีเชื้ออยู่ ....​ดูสิครับ ... จู่ๆ คนจะมีเชื้ออยู่ได้ยังไง .... มันต้องมีการรับเชื้อมาก่อน ยุงถึงจะไปกัดแล้วทำตัวเป็นพาหะ แพร่เชื้อไปสู่คนอื่นๆ ...

ประเด็นคือ ผมค่อนข้างมั่นใจว่า เชื้อไวรัสตัวนี้ ถูกให้กำเนิดจากยุงลายแน่ๆ อาจจะด้วยสภาพแวดล้อมที่ยุงลายมันเกิด ทำให้เกิดมีไวรัสตัวนี้ในตัวมัน ... แล้วเราบอกว่า เอาทรายอะเบส เท่ใส่ตามที่มีน้ำขัง เพื่อกำจัดลูกน้ำ ไม่ให้แปลงร่างเป็นยุงลายได้ เป็นการตัดไฟแต่ต้นลม ... ก็ดูสมเหตุสมผลดี แต่ก็ดูบาปๆ ไงไม่รู้ 555

ที่อยากถาม สำหรับ คห. นี้คือ กรณีเชื้อไวรัสของไข้เลือดออกเนี่ย เวลามันเข้าร่างกายแล้ว ก็จะทำให้เราป่วย และแสดงอาการต่างๆตามเสต็ปที่เรียนกันมา และก็ มีข้อห้ามต่างๆเช่น ห้ามกินยาแอสไพริน (ใช่ป่ะ) เพราะจะทำให้ ... (จำไม่ได้) ต้องคอยสังเกตุอาการ และรักษาตามอาการไป ... อยากทราบว่า จะมีความเป็นไปได้หรือยังที่จะมียาที่กิน หรือฉีด เพื่อทำลายไวรัสไข้เลือดออกได้เลย ... ไวรัสอื่นๆด้วย ...

อืมม ... คห.นี้มั่วจริงๆ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

bosslaa

30/05/2011 00:52:49
ตอบเฮียหมูวานครับ
อ่าอันที่เฮียหมูหวานเอามาแปะนั้น มันมะใช่ยาอ่ะครับ แต่จะมาเป็นในรูปอาหารเสริมอ่ะครับก็สามารถจะกินได้ครับ ทังนี้อย่างที่ผมบอกไปแล้วว่า ทุกอย่างบนโลกนี้มันเป็นพิษหมดหล่ะครับถ้าเราoeไปใช้เกินขนาดหรือไม่ถูกวิธี เพราะฉะนั้นให้พี่หมูหวานกินตามที่ฉลากมันบอกเลยครับ + ปรับพฤติกรรมทางการกิน + ออกกำลังกายแค่นี้ก็สบายเฮแล้วครับ ^ ^ รับรองผอมแน่นอนครับ อย่าลืม concept ที่ผมบอกอ่ะครับว่า
ตอนเช้า กินอย่างคนรวย
ตอนกลางวัน กินอย่างคนธรรมดา
ตอนเย็น กินอย่างยาจก
เท่านี้แหล่ะคร้าบบ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

bosslaa

30/05/2011 01:01:38
ตอบพี่ทศย์ครับ ห้าๆ
ขอเกรินสาเหตึก่อนนะครับ โรคไข้เลือดออกนี้เกิดมาจาก เชื่อไวรัสสายพันธุืเด็งกี่ไวรัสครับซึ่งการที่ยุงลายจะมีเชื้อตัวนี้ได้ยุงลายต้องไปกัดคนที่เป็นโรคไข้เลือดออกก่อนครับ หลังจากนั้นยุงจะได้รับเชื้อมา แล้วเชื่้อก็จะทำการเจริญเติบโตในตัวยุงลายเป็นเวลาหนึ่งอาทิตย์อ่ะครับ เชื้อก็ จะเป็นกลายเป็นเชื้อไวรัสที่สมบูรณ์ หลังจากนั้นยุงลายที่มีไวรัสที่เป็นตัวเต็มวัย พอกัดคนก็จะทำให้เชื้อถูกถ่ายเทเขาสู่คนได้นะครับ
- ซึ่งตำว่าพาหะ ถ้าจะให้แปลก็คือเป็น ตัวพาอ่ะครับ หรือจะเรียกว่าตัวกลางนำโรคก็ได้ ดังนั้นถ้าเราจัดการ ฆ่าตัวกลางนำโรคซะแค่นี้โรคก็จะไม่ระบาดแล้วอ่ะครับ
- และสาเหตุที่พอเป็นโรคไข้เลือดออกแล้วกิน ยา Aspirin เป็นยาแก้ปวดไม่ได้ก็เพราะ Aspirin มีฤทธิ์ในการต้านการแข็งตัวของเกร็ดเลือดครับ ทำให้พอ + กับอาการของไข้เลือดออกที่จะมีจุดแดงเพราะเลือดออก เนี่ย มีอาการที่หนักขึ้นทำให้อาการอาจทรุดหนักลงได้ครับพี่ทศย์
ปล ทั้งนี้ทั้งนั้นในเรื่องนี้ สายอาชีพแพทย์จะชำนาญเรื่องโรคกว่าเภสัชกรนะครับ ถ้าผิดพลาดยังไงก็ขอให้คุณธนากรช่วยให้คำชี้แนะด้วยครับ ^ ^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

Mr.Burst

30/05/2011 01:27:04
3
ขอบพระคุณในคำตอบนะครับ...

คราวนี้มาถึงคำถามจากตัวเองบ้าง (เข้าเรื่อง)

แล้ว "ยาปลุกเซ็กส์" ล่ะครับ มันทำงานยังไง?

แล้วที่ใช้ยามอมสาว มันทำให้ควบคุมตัวเองไม่ได้เพราะอะไร?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

ธนากร

30/05/2011 01:38:55
1
เสริมเรื่อง ไข้เลือดออกครับ เรื่องยา aspirin เป็นยาที่ จะไปหยุดการทำงานของ เกร็ดเลือดครับ ซึ่งไปในคนที่เป็นไข้เลือดออกจะ มีภาวะ เกร็ดเลือดต่ำครับ พอเอาไปรวมกัน ก็คือเกร็ดเลือดก็น้อยอยู่เเล้วแถมยังทำงานไม่ได้อีก แบบนี้จะทำให้ไม่มีกลไกในการทำให้ลเือดแข็งตัวครับ จะให้เกิดอาการเลือดออกที่รุนเเรงได้ครับ

ส่วนเชื้อไวรัสมันมาจากไหนเนี่ยผมไม่รู้หล่ะครับ แต่ตามที่เข้าใจถูกแล้วครับ เชื้อเเพร่จากคนป่วย ยุงมากัด เชื้อเจรฺญได้ในยุง ไปกัดคนต่อไปครับ

แล้วก็ถามว่ายากินหรือฉีดกำจัดชื้อ คือ อย่างแรกคือ เจ้านี่เป็นเชื้อไวรัสไม่มียากินฆ่าเชื้อได้อย่างเเน่นอนครับ ไม่เหมือนพวกเชื้อเเบคทีเรีย คังนั้นเวลาเป็น จึงทำได้แค่ คอยดูอาการ และ รักษาตามอาการครับ

ส่วนยาฉีด จะมีทางก็คือ การฉีดวัคซีนครับ แต่ต้องใช้กลวิธีในการผลิตที่ซับซ้อนมาก และ เชื้อบางตัวก็ไม่สามารถจะผลิตได้ครับ แล้วก็ โรคนี้ระบาดในประเทศที่ไม่ค่อยจะก้าวหน้าในเรื่องพวกนี้ด้วยครับ ฝรั่ง บ้านเค้าไม่มี เค้าก็เลยไม่ทำกันด้วยครับ มันไม่คุ้มครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

KLUI

30/05/2011 02:23:57
0
เรื่องไข้เลือดออกตอนนี้เริ่มระบาดแล้วนะครับบ

ถามว่าไข้เลือดออกมียารักษามั้ย ตอบว่า ไม่มีครับ
กลไกของร่างกายจะกำจัดเชื้อได้เอง

แล้วเวลามาหาหมอ หมอให้นอนโรงบาลเค้าทำอะไรให้คนไข้บ้าง
ตอบว่า ไข้เลือดออกเนี่ยสิ่งที่สำคัญคือป้องกันภาวะแทรกซ้อนที่ตามมาซึ่งอาจถึงแก่ชีวิตได้ คือเรื่องภาวะซ๊อค และเลือดออกครับ

เพราะไข้เลือดออกเวลาติดเชื้อในร่างกายแล้ว จะทำให้
1.ทำให้เกล็ดเลือดต่ำครับ ทำให้เลือดออกได้ง่าย (ถ้าไปกิน aspirin ยิ่งทำให้เกล็ดเลือดไม่ทำงาน เลือดยิ่งออกได้ง่ายขึ้นอีก จึงห้ามกินเด็ดขาด)
2. ทำให้น้ำเลือดรั่วออกนอกหลอดเลือด อาจรั่วไปตับ ทำให้ตับโตกดเจ็บ รั่วไปปอด เกิดน้ำท่วมปอดได้ จนสุดท้านช๊อค จากน้ำในหลอดเลือดหายไปหมด

วิธีแก้ของแพทย์ คือ
1.ต้องให้สารน้ำทางหลอดเลือดให้ทันเพื่อป้องกันภาวะ shock ครับ
2.ให้เลือดในกรณีเสียเลิดจากเกล็ดเลือดต่ำครับ

โดยโรคนี้เนี่ยช่วงที่น่ากลัวคือช่วงที่ ไข้ลง ครับ
เพราะน้ำเลือดจะรั่วออกไปมาก ทำให้ shock ได้ ระยะที่น่ากังวลอันนี้เนี่ยคือ 48 hr จากไข้ลงนะครับ

ใครมีลูกหลานเด็กๆ เฝ้าระวังด้วยนะครับบ ตอนนี้เป็นกันเยอะแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

KLUI

30/05/2011 02:27:03
0
เสริมนิดนึงนะครับ
คำถามที่พบบ่อยมากๆ ว่า ถ้าเคยเป็นไข้เลือดออกแล้วจะเป็นอีกได้หรือไม่

ตอบว่า ไข้เลือดออกมีทั้งหมด 4 สายพันธุ์ครับ
สำหรับคนที่เป็นแล้วจะมีภูิมคุ้มกันสายพันธุ์นั้นไปตลอดชีวิต
และป้องกันสายพันธุ์อื่นๆได้ 1 ปีครับ

ต่อจากนั้น
มีโอกาสเป็นสายพันธุ์อื่นๆอีกได้

สรุปก็คือสามารถเป็นซ้ำได้ครับ เต็มที่ 4 ครั้งครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

KLUI

30/05/2011 02:51:09
0
มาช่วยตอบคำถามพี่ Burst ครับ

1. "ยาปลุกเซ็กส์" มันทำงานยังไง
ยาตัวนี้คงไม่พ้น Viagra ชิมิ กลไกมันมันมี ฤทธิ์ขยายหลอดเลือดดำครับ
ทำให้เลือดไปเลี้ยงตรง....มากขึ้นทำให้.....มากขึ้นแล้วก็....ได้นานขึ้น
ผลข้างเคืองก็ระวังความดันโลหิตตกนะจ๊ะเดี๋ยวเป็นลมได้ 555

2.ส่วนยาปลุก sex เนี่ยคงไม่พ้น Domicum หรือ Midazolam ชิมิ
ยาตัวนี้จริงๆมีฤทธิ์กดประสาททำให้นอนหลับ ซึ่งออกฤทธิ์เร็ว แถมยังมีฤทธิ์ทำให้สูญเสียความทรงจำชั่วขณะได้อีก ทางการแพทย์ อาจให้ในกรณีที่ผู้ป่วยจะผ่าตัดให้ร่วมกับยานำสลบ ทำให้ผู้ป่วยผ่านช่วงเวลาผ่าตัดไปอย่างไม่เครียด

ปล ยาดังกล่าวอยู่ในความควบคุมนะจ๊ะ ใครแอบขาย ผิดกฎหมายน้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

KLUI

30/05/2011 03:00:12
0
เง้อ เบลอ
2. ต้องเป็นยามอมสาวสิเนอะะ 5 5 5 5

ไปนอนก่อนนะจ๊ะ บ๊ายบายทุกคน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

MUPY

30/05/2011 06:07:34
เสริมเรื่องไข้เลือดออกคร้าบบบ

ที่มามาจากไหนไม่มีใครทราบครับ เพราะเราทราบว่ามีเชื้อไวรัสเดงกี่ (Dengue virus) ก็พบจากคนที่แสดงอาการครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

MUPY

30/05/2011 06:20:14
เสริมเรื่องการใช้ viagra ค้าบบบ

อย่างที่คุณKLUI บอกครับว่า viagra เป็นยาที่มีฤทธิ์ขยายหลอดเลือดดำ และมีฤทธิ์ค่อนข้างแรงครับ ดังนั้นผู้ที่มี โรคประจำตัวอย่างโรคความดันหรือโรคหัวใจรวมถึงผู้ป่วยที่เป็นต่อมลูกหมากโตด้วยครับ อันนี้แค่ยกตัวอย่างโรคนะครับ จริงๆแล้วก่อนใช้ควรปรึกษาแพทย์ก่อนและบอกว่าเราทานยาอะไรอยู่บ้างหรือมีโรคประจำตัวอะไรครับไม่งั้นอาจจะถึงขั้นเสียชีวิตได้เลยทีเดียว

ps. เดี๋ยวไปเรียนแล้วครับ^^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

jomjomjom

30/05/2011 07:26:07
5
ขอบคุณทุกท่านมากๆเลยครับสำหรับเรื่องไข้เลือดออก

ตัวผมเองละก็นะ อยากจะหาต้นตอของมันให้ได้จริงๆเลยหละครับ

อย่างเช่น ตั้งหน่วยเฉพาะกิจล่าล้างเผ่าพันธุ์ไข้เลือดออก พอรู้หรือได้รับรายงานพบคนเป็นไข้เลือดออกคนแรกในระแวกไหน ก็เข้าพื้นที่สืบสวนหาคนที่เป็นก่อนนั้นอีกในระยะกี่ตารางกิโลเมตรก็ว่าไป เพื่อให้รู้แน่ๆว่า ตกลง มันเริ่มยังไง เพราะ สุดท้ายแล้ว เราก็จะรู็แค่ มันคือ ไวรัสเด็งกี่ นะ ยุงไปกัดคนเป็นโรคมานะ แล้วก็เจริญเติบโตในตัวมัน แล้วไปกัดอีกคนนึงนะ แล้วก็เลยระบาดนะ ...

โรคบางโรคยังหมดไปจากโลกนี้ได้ ผมว่า ไข้เลือดออก มันก็น่าจะถูกกำจัดให้หมดไปจากโลกนี้ได้เหมือนกันนะครับ

สงสัยจะได้แค่ฝัน 5555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 50

vigo4499

30/05/2011 09:46:18
0

แฟนผมอาการไมเกรน
เวลาไปพบหมอ จะให้ยาเดิมๆ พารา คลายกล้ามเนื้อ ถ้าปวดมากกินจะไม่หาย

ทุกวันนี้กิน NUROFEN 400 ก็ไม่ลดปวดเท่าไหร่แล้ว

มียาอะไรแนะนำหรือเปล่าครับ

อาการเพิ่มเติม ปวดเบ้าตา

........ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 51

นายมั่นคง

30/05/2011 09:53:43
4,282
เอ้า ช่วยกันจัดโลด ใครมีคำถามเรื่องการใช้ยา ถามได้เลยนะครับ คุณ bosslaa ยินดีช่วยตอบคำถาม หรือไปเสาะหาคำตอบที่ถูกต้องมาให้แ่น่นอนเลยจ้า

แต่ถ้าใครหัวแตกเพราะซื้อหูฟังมากเกินไป อันนี้ผมแนะนำเองเลยครับ ให้รีบใส่ยาแดงโดยด่วนเลยจ้าๆๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 52

th.don

30/05/2011 09:59:23
0
วิตามินเซ็นทรัม กินทุกวัน จะสะสมในร่างกายใช่ไหมครับ

ถ้ากินวันเว้นวันจะเป้นอะไรไหมครับ

พอดีเล่น เวทเทรนนิ่งน่ะครับ :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 53

Pimpay11

30/05/2011 10:46:04
0
อยากทราพว่ากินยาแก้ปวด(ประจำเดือน) บ่อยๆ จะมีปัญหากับตับในอนาคตไหมก๊าบบบบบบบบบ
ขอบคุณล่วงหน้าก๊าบบบบบบบบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 54

หมูหวาน

30/05/2011 12:23:45
0
ขอบคุณท่าน bosslaa มากๆครับ ช่วงหลังนี่พยายามไม่กินแป้ง ของหวาน น้ำอัดลมแล้วครับ

น้ำหนักลดมาหน่อย สบายตัวขึ้นเยอะเลยจ้าาาาา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 55

KLUI

30/05/2011 13:01:17
0
ตามหลักการแล้วถ้าพื้นที่ไหนมีคนเป็นไข้เลือดออกจะมีทีมลงพื้นที่ไปพ่นยาให้เร็วที่สุดครับ

พ่น 2 ครั้งห่างกัน 1 อาทิตย์

เพื่อกำจัดทั้ง ยุงตัวเต็มวัยและ ยุงที่เป็นลูกน้ำอยู่และจะโตเป็นยุงในอาทิตย์หน้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 56

jomjomjom

30/05/2011 13:30:38
5
ขอบคุณครับหมอขลุ่ยย์

:)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 57

BoyBrinks

30/05/2011 13:43:33
8
กระทู้สร้างสรรค์มาแล้ว

งั้นผมขอถามซักเรื่องครับ คือผมมีอาการปวดเข่า บางครั้งมีบวมๆ เหมือนมีน้ำอยู่ข้างใน มันขัดๆ ซึ่งอาการนี้เป็นมาเกือบ 5 ปีแล้ว และยังจำได้ถึงวันแรกที่เป็นคือ มันขัดๆ และปวดทันทีที่ตื่นนอนขึ้นมาโดยไม่แสดงอาการแบบค่อยเป็นค่อยไปจนถึงวันนี้ มันรำคาญมากๆ เวลายืดเข้ายืดออกมันจะดังป็อก เหมือนเราหักนิ้ว ไป รพ.ก็ให้ยาแก้ปวด ถ่ายเอกซเรย์ก็บอกว่าปกติ ก็เลยซื้อยามาทานเอง โดยฝากแฟนซื้อมาจากญี่ปุ่น เป็นลักษณะอาหารเสริม "กลูโคซามีน" เป็นแคปซูลคล้ายๆ น้ำมันปลา ข้างในมีลักษณะเป็นเจลสีเขียวเข้ม ระหว่างทานก็ค่อยๆ ดีขึ้น แต่ตอนนี้ยาหมดก็เลยซื้อ "ไวอาทริลเอส" มาทานแทน แต่แพงมาก อาการยังทรงๆ อยู่ มีอะไรแนะนำไม๊ครับ เช่นควรใช้ยาอะไร หรือทานไวอาทริลเอสต่อไป ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 58

เบิร์ด

30/05/2011 15:36:49
ยุ่งกับแฟนแต่ยังไม่พร้อมที่จะมีเด็ก แล้วไม่ได้ป้องกัน แต่ใช้น้ำด่างทับทิมล้าง หลังจากนั้นประมาณครึ่งชั่วโมง จะช่วยได้ไหมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 59

MUPY

30/05/2011 18:41:41
ตอบคุณ vigo4499 ครับ

ถ้าเป็นกรณีแบบนี้ทางผมแนะนำว่าลองเปลี่ยนหมอที่รักษาจะดีกว่ามาหายาทานเองครับ เพราะการหายารักษาไมเกรนมาทานเองอาจจะไม่ปลอดภัยครับ แล้วก็ผมแนะนำเรื่องการดูแลตัวเองดีกว่าครับ พักผ่อนให้เพียงพอครับซัก6-8ชม./วัน ถ้าให้ดี8ชม.จะีดีกว่าครับ แล้วก็พยายามออกกำลังกายหากิจกรรมที่ทำแล้วคลายความเครียดครับเพราะความเครียดก็เป็นปัจจัยหนึ่งเช่นกัน อาจจะนั่งฟังเพลงอ่านหนีงสืือเล่มโปรดครับ

การทานยาไม่ใช่ทางออกอย่างเดียวที่รักษาโรคได้ครับ เราควรดูแลตัวเองให่สมบุรณ์แะลแข็งแรงเพื่อให้โรคนั้นไม่กลับมาเป็นอีกครับ ^^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 60

MUPY

30/05/2011 18:56:31
ตอบคุณth.don ครับ

อย่างที่เราทราบกันเซนทรัมเป็นวิตามินรวมa-zซึ่งแปลว่าก็ต้องมีทั้งวิตามินที่ละลายน้ำและไม่ละลายน้ำแน่นอนใช่มั้ยครัับ พวกวิตามินที่ไม่ละลายน้ำอย่าง A D E K เหล่านี้ แน่นอนว่าเมื่อเราได้รับไปนานๆมันเกิดการสะสมแน่ๆ เพราะมันสามารถเข้าไปสะสมอยู่ในเซลล์ไขมันได้ครับ ส่วนพวกวิตามินที่ละลายน้ำไม่ค่อพบปัญหามากเท่าไรเพราะมันขับออกทางปัสสวาะครับ

การทานก็ทานตามที่ขวดเค้าบอกละครับ ถ้าผมจำไม่ผิดคงเป็นวันละ 1 เม็ดหลังอาหารรึเปล่าไม่แน่ใจนะครับ ก็กินซัก1เดือนเว้นไป 1 เดือนก็ได้ครับเพื่อให้ร่างกายมีเวลาในการขับของที่สะสมออก แต่ถ้าคุณจะเล่นเวทเทรนนิ่งผมไม่แน่ใจว่าเค้ามีสูตรการทานรึเปล่าครับ อาจลองหาอ่านตามในอินเตอร์เนตนี่หละครับใน เวปที่เกี่ยวกับการเล่นเวทครับ ^^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 61

30/05/2011 18:59:38
ขอเรียนถามว่าที่คุณหมอ และว่าที่เภสัชครับ

อาการสิวขึ้นหลังครับเกิดจากอะไรหรือครับ ทั้งๆที่อาบน้ำเป็นประจำ อาบเองบ้าง ให้คนอื่นอาบบ้าง แต่ทำไมมันยังเป็นสิวอยู่เกิดสาเหตุใดหรอครับ

แล้วมียากินหรือยาทาตัวไหนสามารถจัดการปัญหาดังกล่าวได้บ้างหรือเปล่าครับ พอดีสงสัยอย่างแรงครับ เพราะส่วนตัวก็ไม่ได้เป็นคนเหงื่อออกเยอะ หรือว่าเล่นกีฬากลางแจ้งหรือในร่มบ่อย

รบกวนสอบถามนิดนะครับ อาจจะไม่ค่อยเกี่ยวกับหัวข้อที่จะรณรงค์ให้ความรู้ชุมชนเท่าไหร่ ถ้าผิดพลาดประการใด ก็ขออภัยว่าที่คุณหมอและว่าที่เเภสัชล่วงหน้านะครับ

(แต่อยากรู้จริงๆ นะครับ) 5555

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 62

MUPY

30/05/2011 19:05:38
ตอบคุณ Pimpay11 ครับ

การทานยาทุกชนิดติดต่อไปนานๆ แน่นอนครับมีผลต่อตับแน่ครับ แต่ว่าในกรณีของคุณ Pimpay11 ทานเพื่อแก้อาการปวดท้องประจำเดือน ก็ทานเฉพาะมีอาการปวดใช่มั้ยครับ ก็แนะนำว่าอย่าทานเกินวันละ 3.65 กรัม/วัน ครับ เพราะถ้าทานมากเกินกว่านี้ตับจะได้รับอันตรายจากยาพาราครับ อ่อและก็ไม่ควรทานยาพาราร่วมกับเครื่องดื่ม alcohol นะครับ จะส่งผลเสียต่อตับครับ

ถ้าปวดไม่มากก็ทานยาพาราก็ได้ครับ แต่ถ้าปวดมากก็ใช้ ยาที่มีตัวยา mefenamic acid หรือที่เราเรียกกันว่ายาแก้ปวดท้องประจำเดือนแหละครับ ตอนนี้ก็มีหลายยี่ห้อขายอยู่ ลองไปถามที่ร้านขายยาก็ได้ครับ อ่อ อย่าตัวนี้ห้ามทานตอนท้องว่างนะครับอาจทำให้ปวดท้องได้ถ้าทานตอนท้องว่าง ควรทานหลังอาหารทันทีครับ

ปล.ผมจะพยายามหลีกเลี่ยงไม่พูดชื่อการค้าของยานะครับ ผมรู้สึกว่ามันเหมือนเป็นการโฆษณายาไปในตัวครับ ^^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 63

saminbox

30/05/2011 19:08:46
0
ถามไว้หน่อยนะ
ถ้าเรากินวาติมรวมๆ อย่างเช่นเซนทรัม แก่ๆไปมีผลไรไหม จริงๆไม่อยากกินแต่มีคนบอกว่าร่างกายอาจจะไม่พอ
แล้วอีกอย่างกินโปรตีนเสริมออกกำลังกายมีผลอะไรไหม

ขอเน้นๆเลยนะ วิทยาศาสตร์ก็ได้อธิบายมาเลย อยากรู้ด้านแง่จริงๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 64

bosslaa

30/05/2011 19:13:23
โอ้วกลับบ้านมาแล้วจ้าาาา ขอเรียนบอกก่อนว่า MUPY นี่คือเพื่อนผมเองครับมาช่วยๆกันตอบทำงานเพื่อสังคมๆ ฮาๆ ขอมาตอบต่อเลยหล่ะกานนะครับ
ตอบคุณ BoyBrinks จ้า
จาก case นี้แล้วแนะนำไปหาหมอตรวจเลยครับโดยอาจจะเน้นไปที่ ตรวจเลือดเพื่อดูปริมาณ กรดยูริกในเลือดอ่ะจ้า และก็ตรวจพวก Antibody ในร่างกายดูครับ เพราะอาการปวดข้อบางทีมันก็จะมาจากภูมิคุ้มกันในร่างกายเราเองก็มีเน้อ ทั้งนี้แนะนำให้ไปหาแพทย์เฉพาะทางเกี่ยวกับเรื่องนี้โดยตรงจะดีที่สุดครับ[โดยด่วนเลยนะครับเพื่อความปลอดภัยนะครับเนื่องจากที่คุณ BoyBrinks เป็นนั้นเรื้อรังมามากกว่า 5 เดือนแล้วอ่ะครับแนะนำไปหาหมอเลย] ทั้งนี้ถ้ามีอาการปวดมากๆจนทนไม่ไหวก็แนะนำให้กินยาพวกกลุ่ม NSAID ได้เลยจ้าเช่นยาพวก Ibuprofen Naproxen เพื่อบรรเทาอาการ ไปก่อน[แต่ไม่ได้รักษานะครับแค่บรรเทาอาการปวดเท่านั้น]และที่สำคัญที่สุดอย่าลืมไปพบแพทย์เพื่อวินิจฉัยโรคเน้อออครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 65

th.don

30/05/2011 19:13:35
0
^
^
ผมก็ย้งคาใจเซ็นทรัม เว็ปtuvayanon ให้กินวันเว้นวันครับ
แต่ผมก็สงสัยอยู่ว่ามันจะระบายที่ตกค้างออกหมดไทันหมนั่นล่ะครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 66

panda180

30/05/2011 19:24:06
1
ขอบคุณครับ สำหรับคำตอบครับผม!!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 67

MUPY

30/05/2011 19:25:13
ตอบ คุณเบิร์ด ครับ

ผมคิดว่าไม่ได้นะครับ การล้างด้วยด่างทับทิมนี่ผมไม่เคยได้ยินจริงๆ แหะๆ^^" แนะนำว่าถ้าไม่ได้ป้องกันให้ไปซื้อยาคุมกำเนิดแบบฉุกเฉินครับ ยาคุมกำเนิดแบบฉุกเฉิน จะเป็นยาฮอร์โมนที่มี progestogen อย่างเดียวในปริมาณสูงครับ กลไกคือจะไปทำให้มูกบริเวณช่องคลอดเหนียวครับทำให้ตัวอสุจิเข้าไปเจอกับไข่ได้ยากขึ้นครับ และยับยั้งการตกไข่ได้ ยกตัวอย่างยาเช่น postinor หรือ madonna ครับ

การใช้ยาคุมฉุกเฉินแผงนึงจะมี 2 เม็ด มีวิธีการใช้คือ ให้ทาน 1 เม็ดภายหลังจากการดึ๊บๆ -0- ไม่เกิน 72 ชม.ครับ แล้วทานอีก1เม็ดหลังจากทานเม็ดไปแล้ว 12 ชม ครับ ต้องทานทั้งหมด 2 เม็ดนะครับ เมื่อทานครบอีก2-3วันจะมีเลือดออกมา(เหมือนประจำเดือนอะแหละ) แต่ถ้าไม่ออกคงต้องไปตรวจที่รพ.แล้วครับ ว่าท้องหรือเปล่า

ปล.ครับครั้งหน้าอย่าลืมป้องกันด้วยนะครับ เพราะการใช้ยาคุมฉุกเฉินบ่อยๆจะไม่ดีต่อร่างกายครับ ด้วยความเป็นห่วง ยังไงก็ขอให้ยังไม่ท้องครับถ้ายังไม่พร้อม ^^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 68

Pimpay11

30/05/2011 19:31:18
0
ได้ความรู้มากค่ะ ขอบคุณมากนะคะ : )
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 69

MUPY

30/05/2011 19:39:05
ตอบ คุณth.don อีกทีครับ

ผมคิดว่าน่าะระบายออกทันครับ เพราะวิตามินในเซนทรัมมีอยู่แต่ละชนิดในปริมาณไม่สูงมาก ลองทำตามเวปดูก็ได้ครับเพราะเซนทรัมเป็นเพียงอาหารเสริมไม่ใช่ยาครับก็มีความปลอดภัยในระดับนึงครับ^^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 70

bosslaa

30/05/2011 19:41:08
ตอบคุณ th.don จ้า
หลักในการกินวิตามินที่เป็นอาหารเสริมจ้า มันจ่ายได้หลายแบบเลยครับ ไม่ว่าจะวันเว้นวันหรือกิน หนึ่งเดือนเว้นหนึ่งเดือนได้ ก็ได้เหมือนก็จ้าแต่ทั้งนี้ห้ามกินติดต่อกันเป็นเวลานานครับเพราะผลเสียก็มีค่อนข้างเยอะเหมือนกันหล่ะจ้า เวลากินไปซักพักควรมีช่วงเวลาหยุดพักให้ตับได้พักบ้างเนอะมะใช่เปิดเบิร์นไตตลอดเวลานะครับ ห้าๆ เด๋วจะพังซะก่อน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 71

th.don

30/05/2011 19:47:00
0
^
^
กรรม พาออกทะเลแล้วครับ อิอิ
เบริน์ไต เบริน์ตับ.... 5555

ขอบคุณทั้งสองท่านด้วยครับ :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 72

เบิร์ด

30/05/2011 19:56:23
ขอบคุณครับ

เลยมา 5 วันแล้ว ยังทานยาที่คุมฉุกเฉินได้อยู่หรือเปล่าครับ แล้วถ้าเกิดแฟนท้องขึ้นมาจะทำไงดีครับ แฟนยังเรียนอยู่เลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 73

bosslaa

30/05/2011 19:59:15
0
ตอบ เรื่องของคุณที่ถามเรื่องสิวนะจ้ะ
ทั้งนี้สิวอาจจะมาได้จากหลายสาเหตุหล่ะจ้าทั้งนี้อาจจะมาจากที่ช่วงที่ Hormone พลุนผลาน แล้วเป็นเหตุทำให้สิวมันเห่อขึ้นหน้าเยอะขึ้นหล่ะจ้า หรือบางทีเราอาจจะยังล้างหน้าสะอาดไม่พอทำให้เป็นสาเหตุของการเกิดสิวได้เหมือนกัน แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นถ้าคุณ .. บอกว่ารักษาความสะอาดแล้วมันก็ยังขึ้นอีกก็คงมีเหตุมาจาก Hormone หล่ะจ้า
ส่วนเรื่องยาที่จะแนะนำให้กินให้ทา นั้นแนะนำไปหาหมอผิวหนังจะดีที่สุดนะครับแล้วเขาจะให้ยามาทานเองหล่ะจ้า และไม่แนะนำให้ไปซื้อยา Isotretinoin มากินเองนะครับ ถังแม้มันจะได้ผลดี มีสิวน้อยลงแต่ผลเสียมันก็มีเยอะมากเลยอ่ะจ้ะโดยเฉพาะผุ้หญิงทั้งนี้ถ้าอยากรุ้ว่ามันจะให้โทษอย่างไรบ้างถ้ากินIsotretinoin ก็สามารถตามเข้าไปดูได้ที่ลิงค์นี้เลยจ้า http://www.pharmacy.mahidol.ac.th/thai/knowledgeinfo.php?id=13
ปล. แต่ถ้าจะกินก็ต้องมีใบสั่้งยาจากแพทย์มาก่อนนะครับ เภสัชกรถึงจะจ่ายให้ผู้ป่วยได้จ้าา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 74

MUPY

30/05/2011 20:00:45
ตอบ คุณsaminbox ครับ

เรื่องการทานวิตามินผมขอตอบว่าผมยังไม่ทราบเหมือนกันครับว่าส่งผลถึงตอนแก่หรือไม่ครับ การทานวิตามินก็แล้วแต่บุคคลครับางคนอาจทานเพราะอยากลอง บางคนอาจทานเพราะเห็นคนอื่นทานแล้วดี อันนี้แล้วแต่บุคคลครับ ผมว่าถ้าเราทานอาหารให้ครบ 5 หมู่ แล้วออกกำลังกายเป็นปกติก็คิดว่าน่าจะเพียงพอแล้ว ครับ วิตามินเหมือนเป็นทางเลือกนึงสำหรับคนที่คิดว่าตัวเองขาดครับ เช่นไม่คอยทานผักเป็นต้นครับ อย่างพวกวิตามิน Bรวม จะช่วยบำรุงระบบประสาทแหละสมองเป็นเรื่องจริงครับ หรือพวกวิตามินซี จะช่วยชะลอริ้งรอยได้เป็นต้นครับ

ส่วนเรื่องการทานโปรตีนเสริมการออกกำลังกาย ถามว่ามีผลไหม ต้องอยู่ที่ว่าเราออกกำลังกายแบบไหนครับ ถ้าเราเล่น เวทเล่นกล้ามเพื่อให้ใหญ่ แน่นอนครับการทานโปรตีนเสริมค่อนข้างมีความสำคัญเพราะอย่างที่รู้ๆกันว่ากล้ามเนื้อของคนเราประกอบด้วยโปรตีน การทานโปรตีนเสริมสำหรับคนเล่นกล้ามเราจะเสริมด้วยโปรตีน(ขอเรียกว่าอะมิโนแอซิดนะครับ)พวก Branch chain amino acid (BCAA) เช่น ไอโซลิวซีน (isoleucine) ลิวซีน (leucine) และ วาลีน (valine) ครับ พวก amino acid เหล่านี้ จะเป็นตัวช่วยเสริมสร้างกล้ามเนื้อที่ดีครับ ส่วนหใญ่โปรตีนพวกนนี้ก็จะอยู่ในพวกนม หรือไข่ แต่ในมจะมีปริมาณไม่สูงนัก ในไข่ก็มีเหมือนกันแต่ถ้าเราทานไข่ไก่มากๆ ก็ส่งผลถึงคลอเรสเตอร์รอลอีก จึงมีการสกัด BCAA ออกมาที่เราเรียกว่า whey protein นั่นละ ในเวย์จะมีamijno acid ที่จำเป็นต่อการเสริมสร้างกล้ามเนื้ออยู่สูง ครับ อันนี้พอคร่าวๆนะครับ สำหรับคนที่สนใจจะเล่นให้กล้ามโตกล้า้มใหญ่

แต่ถ้าเราจะแค่ออกกำลังกายให้พอมีกล้าม แข็งแรง ก็ไม่จำเป็นต้องถึงขนาดทานโปรตีนเสริมหรอกครับเปลืองเงินเปล่าๆ ครับ เพราะร่างกายเราก็มีกระบวนการฟื้นฟูร่างกายอยู่แล้ว แต่ที่พวกเล่นเวทต้องทานเพิ่มเพราะเค้าใช้พลังงานและกล้ามเนื้อสูงเกินปกติจึงต้องการโปรตีนมาทดแทนส่วนที่หายไปมากกว่าปกติครับ^^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 75

bosslaa

30/05/2011 20:07:12
0
เสริม คหใ ที่ 64 ด้วยจ้า
http://www.pharmacy.mahidol.ac.th/thai/knowledgeinfo.php?id=29
เกี่ยวกับโรคข้อเข่าเสื่อม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 76

MUPY

30/05/2011 20:09:50
ตอบ คุณเบิร์ด ครับ

ถ้าเลยมา 5 วันแ้ล้ว ไม่ทันแล้วครับ คงต้องไปตรวจอย่างเดียวแล้วครับ ไม่อย่างนั้นก็ไปซื้อชุดตรวจการตั้งครรภ์ที่ร้านขายยาอะครับ เดี๋ยวคุณเภสัชกรที่ร้านยาจะสอนเองครับว่าดูอย่างไรว่าท้องไม่ท้องครับ

ถ้าท้องจริงๆเราลูกผู้ชายกล้าทำก็ต้องกล้ารับครับ สู้ๆครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 77

bosslaa

30/05/2011 20:10:44
0
ตามที่เพื่อนผมตอบเลยครับ ^ ^ ยังก็สู้ๆนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 78

bosslaa

30/05/2011 20:13:56
0
ตอบคุณ th.don ครับ
ตาม concept ของเว็บเฮียครับ พาไปสมุย วก มาเสม็ดเสร็จที่เกาะช้าง เจี้ยกๆไม่ใช่แล้ว ผมว่าคนเว็ปเฮียก็เป็นอย่างนี้กันหมดหล่ะครับ มีเรือ ยอร์ชส่วนตัวไว้พาออกทะเล ห้าๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 79

bosslaa

30/05/2011 20:37:31
0
มาแก้ข้อความหน่อยนะครับ
ตอนนี้ทางหมอและเภสัชกรเขาได้มีการประชุมเกี่ยวกับเรื่องการใช้ยา Paracetamol ในประเด็นของเรื่อน Dose ในแต่หล่ะวันนะครับ โดยมีการปรับเปลี่ยนจากแต่ก่อนสามารถกินได้ 3.65 กรัมต่อวัน ปรับกลายไปเป็น 2.6 กรัมต่อวันนะครับ หรือประมาณ ห้าเม็ดต่อวันห้ามเกินนะจ้ะ จะทำให้อยู่ในช่วงเกณฑ์ปลอดภัยหล่ะจ้า
ปล. เป็นข้อมูลที่เพิ่งอัพเดทล่าสุดเลยครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 80

mupy

30/05/2011 21:03:24
ขอเพิ่มเติม ความเห็น 79 ของเพื่อนบอสนะครับบบ

ที่บอกขนาดของยา Paracetamol ที่ปรับเป็น 2.6 กรัมต่อวัน อันนีเป็นเกณฑ์ของ USFDA [เปรีนยบเสมือนกับ.. องค์การอาหารและยา ของUSA ]

- ก็เหลือประมาณ 5 เม็ดต่อวัน >> แต่หมอยังจ่ายให้กินเกือบ 6-8 ต่อวันเลยอ๊ะ!!!

- ทั้งนี้ทั้งนั้น ที่ปรับลดเหลือ 5 เม็ดต่อวันก็เพื่อ "ลดการเกิด พิษ จากการใช้ยา Paracetamol โดยไม่ได้ตั้งใจ! "

- แต่ก็ยังมีนะครับ.. ที่อาจารย์หมออาวุโส ท่านเก่าๆ ก็ยังใช้ขนาดเดิมอยู่ เพราะอาจใช้จากความคุ้นเคย และที่อาจารย์ท่านใช้อยู่ก้ไม่ได้เกิดผลเสียอะไร ^^''

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 81

mupy

30/05/2011 21:47:37
ขอออกตัวนิดนึงนะครับ ..

เภสัชกร อาจจะเรียกได้ว่า การวินิจฉัยโรค ไม่ได้แม่นยำ หรือละเอียดเท่ากับแพทย์ สิ่งที่เราพอจะอธิบายให้ทุกคนได้รับรู้ก็คือ การใช้ยาให้ถูกต้องและปลอดภัยกับประชาชนทุกๆตามกำลังที่เราจะสามารถทำได้ และขอความกรุณาในเรื่องต่อไปนี้

- ถ้ามีการเอ่ยชื่อยาขึ้นมา อยากจะให้หลีกเลี่ยง สิ่งที่จะส่อให้เห็นว่าเป็นการ โฆษณาผลิตภัณฑ์ของบริษัทใด บริษัทนึงด้วยค้าบบ ^^
- อาจจะไม่สามารถให้คำตอบที่เกี่ยวกับการวินิจฉัยโรคได้ [ทั้งนี้ ทั้งนั้น ถ้าหากพี่ๆที่เรียนแพทย์ จะช่วยตอบคำถามให้ ก็จะขอบพระคุณมากครับ (: ]
- และขณะนี้พวกยังเป็นเพียง นักศึกษาเภสัชปี 4 ซึ่งยังไม่ได้เป็นเภสัชกรเต็มตัว.. จึงอาจจะยังไม่สามารถให้คำตอบได้ทุกๆ เรื่อง.. ขอโทษด้วยนะครับ ..
** จุดประสงค์ของการตั้งกระทู้นี้ก็เพื่อ ต้องการเห็นภาพกว้างของปัญหาการใช้ยาครับ แต่ก็จะตอบปัญหาข้อสงสัยต่างๆเท่าที่จะตอบได้ครับ ^___^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 82

อ้น

30/05/2011 21:50:14
ถามคุณ mupy

Dose ของ Para FDA เมืิงไทย Approve หรือยังครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 83

bosslaa

30/05/2011 21:56:07
คุณอ้น หมายถึง Dose ต่อเม็ดหรือ Dose ต่อวันครับ ?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 84

bosslaa

30/05/2011 22:05:24
0
ถ้ายังไงคุณ อ้นลองศึกษาดูจากเวปลิงค์ด้านล่างนี้ได้เลยนะครับ เป็นของทางคณะเลยอ่ะครับ
^ ^
http://www.pharmacy.mahidol.ac.th/thai/knowledgeinfo.php?id=19
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 85

Close_Up

30/05/2011 22:20:38
0
ความรู้เยอะ ปวดหัวเลย 555 ยิ่งโง่วิทย์อยู่ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 86

jomjomjom

30/05/2011 22:21:41
5
อันนี้ถามขำๆ แต่ถามจากใจจริงนะครับ ...

ว่า

ทางองค์การเภสัช หรือ สมาคม หรืออะไรก็ตามที่เป็นกลุ่มก้อนของเหล่าเภสัชกร เคยมีการร้องเรียนไปทาง กลุ่มของพวกแพทย์บ้างไม๊ครับ ... ว่า ควรเขียนใบสั่งยาด้วยตัวบรรจง ....

จะบอกว่าเวลามีน้อย เลยต้องเขียนแบบรีบๆ หวัดๆ แล้วโยนชะตากรรมของคนกินยาไปให้คุณเภสัชที่ห้องจ่ายยา อ่านลาย .. มือ ของคุณหมอ ...

ถ้าจะบอกว่า ในการเรียนเภสัช จะมี course ที่สอนเทคนิคการอ่านลายมือหมอ (คงไม่มีมั้งครับ) ด้วยเนี่ย ผมว่า น่าจะผิดจุด 555

อันนี้ไม่เกี่ยวกับยาเนอะ อ่านข้ามๆไปก็ได้ครับ แค่อยากระบาย ... 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 87

bosslaa

30/05/2011 22:22:12
ห้าๆ ผมก็ไม่ค่อยเยอะหรอกครับ ว่าแต่ C&C bk ทั้คุณ close up ซื้อมันคงแหล่มหน้าดูเลย ผมอยู่ในช่วงเก็บตังอ่ะครับ ห้าๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 88

mupy

30/05/2011 22:24:22
กดlike jomjomjom สักร้อยครั้งครับ 555

อันนี้ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน .. ทำไมถึงเขียนดีๆ ไม่ได้ ทั้งๆ ที่ผลประโยชน์ก็จะอยู่กับคนไข้แท้ๆเลย :)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 89

bosslaa

30/05/2011 22:44:26
0
พี่ทศย์ ครับเอาล้านครั้ง ครับ ผมเคยเห็นเพื่อนเอามาโชว์นี่แทบอึงอ่ะครับ ในใจคิดว่า จะรีบไปไหนวะ ห้าๆ เขียนให้กรุอ่านออกด้วย
ปล. ผมว่าบางที ที่เรารอคิวรับยาแล้วช้า อาจจะเป็นมาจากที่เภสัชอ่านลายมือหมอไม่ออกอ่ะครับห้าๆ [ขำๆเนอะ]
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 90

jomjomjom

30/05/2011 23:04:28
5
บางทีผมเห็นไม่ว่าจะใบสั่งยา หรือข้อความอะไรต่างๆในแฟ้มคนไข้ ... ประมาณว่า คนเขียนเอง มาอ่านอีกที ยังต้องประมวลผลอีก 5 รอบ กว่าจะแปลลาย ... มือตัวเองออก 5555

ผมว่า หลักสูตรแพทย์ น่าจะสอนเขียนตัวบรรจง มากกว่า จะให้หลักสูตรอื่นสอนอ่านลาย ... มือหมอ นะ ผมว่า ...

อันนี้แชร์กันขำๆนะครับ ไม่คิดมากถึงขั้นทะเลาะกันเนาะ 55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 91

bosslaa

30/05/2011 23:09:51
0
ห้าๆๆๆ คุณ ธนากร กับหมอ KLUI ขำๆนะงับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 92

saminbox

30/05/2011 23:12:23
0
ขอบคุณอ่านทั้งหมดได้ความรู้มากๆเลย ||
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 93

KLUI

30/05/2011 23:27:21
0
ผมลายมือสวยน้า ถ้าช่วงเคสไม่เยอะก็เขียนบรรจงคัดลายมือ
แต่ถ้าช่วงเคส มากๆเนี่ย ทั้งย่อทั้งเขี่ยเลยย 5 5 5 5 5

เรื่องลายมือพยายามปรับปรุงครับ ยิ่งอาจารย์หมอบางท่านเนี่ย
order ที ผมยังต้องให้พี่ๆพยาบาลมาช่วงนั่งแปลเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 94

tine_lnw

31/05/2011 01:02:56
0
ขอบคุณ พี่ ธนากร @rep 36 ครับผม

ความรู้เพียบเลยครับ

ห้องนี้ จะแอบออกทะเล ป่าวหว่า อิอิ (รอคนเปิด เอิ้ก... 2 be con...)

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 95

ธนากร

31/05/2011 02:11:04
1
55555 เรื่องลายมือเป็นเรื่องที่ กี่ปีๆ ก็ยังคงเหมือนเดิมในความห่วยของตัวหนังสือครับ

คือ ส่วนใหญ่ ก็ มักจะมีการบอกกล่าวนะครับว่า ให้เขียน อ่านง่าย ครบถ้วน สั่งยาตามแบบฉบับ
แต่มันก็ยัง อ่านไม่รู้เรื่องอย฿ู่ดีครับ

ผมว่าจริงๆคนอ่านไม่ใช่ เภสัชหล่ะครับ เพราะสมัยนี้ใช้สั่งยาในคอมแล้ว
ต้องพยาบาลครับ คนรับคำสั่งนั่นแหละ ที่อ่านออก

ผมเคยถามว่าพี่อ่านออกได้ไง เค้าก็บอกพี่อ่านไม่ออกหรอกเดาเอา เพราะว่าอาจารย์แต่ละท่านจะมีลักษณะการสั่งยาที่เฉพาะตัวหล่ะครับ ^^

ผมก็ 1 ใน คนตัวหนังสืออ่านไม่ออกครับ 55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 96

jomjomjom

31/05/2011 06:40:41
5
5555 ขอบคุณพี่ธนากรย์ กับพี่ขลุ่ยย์ นะครับที่มาแชร์ประสบการณ์ลาย .. มือ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 97

th.don

31/05/2011 08:45:54
0
พี่ทศย์ซีย์ เปลี่ยนรูปประจำตัวแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 98

pooSEK

31/05/2011 10:19:35
0
เรื่องจริง ขำๆๆครับ

ผมเป็น"ตาปลา"ที่เท้า ไปเลเซอร์ มาแล้ว

วันนึงไปทำแผล รพ.แห่งหนึ่ง จ่ายยามา ปรากฏ ว่า ได้ยาป้ายตามาครับ - -"

เอ่อ มันใช้ด้วยกันได้รึเนี่ย - -.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 99

sit39

31/05/2011 10:38:21
0
เจ๊หมอขลุ่ย เมื่อรั่ยจะมาประจำการที่กรุ่งเทพฯบ้างนิ ผมมีหลายโรครอเจ๊หมอขลุ่ยมารักษาอยู่จร้า.....จ๊ากกกก
สอบถาม จขกท.กับหมอขลุ่ยค๊าบบบ ตอนนี้เริ่มมีอาการปวดแถบซี่โครงด้านขวา เป็นมาเกื่อบๆเดือนยังไม่หายซักทีครับใช้ยาอะไรได้บ้าง แล้วก็ข้อเท้าที่พลิกก็ยังเจ็บไม่หายซักทีผมไม่ได้กินยาต่อเนื่อง และต้องเดินตลอดไม่ได้หยุดพักเลย เนื่องจากต้องทำงานทุกวันไม่มีวันหยุด อาการอักเสบเลยน่าจะยังไม่หายสอบถามเรื่องยาที่จะใช้รักษาอาการอักเสบด้วยค๊าบบบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 100

แมว

01/06/2011 22:55:41
555.....เรื่องลายมือหมอนี่จริงๆเลย.....แต่สมัยนั้น ( ต๊าย..คำนี้ไม่อยากพูดเลย ) ต้องอ่านใบสั่งแพทย์เพราะยังไม่ค่อยมีระบบ comp...

เภสัชกรมีหน้าที่ต้องอ่านลายมือหมอให้ออก...แล้วเราก็อ่านออกจริงๆด้วยน๊าา...รู้ด้วยว่าหมอแต่ละท่านใช้สัญลักษณ์อะไร ถ้าเขียน p500 ต้องรู้ว่าท่านหมายถึงยาพารา ๕๐๐ มก. นึกแล้วตลกดี
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 101

someone

01/06/2011 23:54:34
1
๕๕๕ หวัดดีครับพี่คณะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 102

bosslaa

02/06/2011 00:40:26
อ้าวเฮ้ย someone นี่ใครเนี่ยและปีไหนครับ ^ w ^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 103

someone

02/06/2011 09:46:20
1
ปีหนึ่งครับพี่ ยังไม่รู้เป็นสายรหัสใครเลย ๕๕๕ พี่ชื่อไรหรอครับ มีเฟสมั้ยเผื่อได้คุยกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 104

Mr.Burst

02/06/2011 10:45:00
3
อยากทราบว่า... หน่วยงานของรัฐ หรือ บริษัทยา หรือ พ่อค้าคนกลาง ที่เป็นผู้กำหนดราคายาครับ..

เพราะยาบางชนิด บางยี่ห้อ แพงเวอร์!! โดยเฉพาะยาที่เกี่ยวกับระบบประสาท
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 105

bosslaa

02/06/2011 17:55:27
0
ตอบพี่เบิร์ส จ้าราคายานั้น บริษัทยาผู้ผลิตจะเป็นคนกำหนดอ่ะจ้า โดยเฉพาะยาที่เป็นพวก Original นี่จะแพงหูชิกเลยครับ [ยา Original คือ ยาที่บริษัทนั้นคิดค้นขึ้นและได้เป็นผู้ผลิตเจ้าแรกเพียงเจ้าเดียว แต่ทั้งนี้สิทธิการพูกขาดทางการตลาดจะอยู่ได้ประมาณ 10 ปี หลังจากนั้น ตำรับยาที่บริษัทคิดค้นขึ้นก็จะสามรถผลิตโดยผู้ผลิตอื่นได้จ้า ซึ่งจะเรียกยา ประเภทนี้ว่ายา generic จ้าซึ่งจะมีราคาถึงกว่า Original เยอะ] ซึ่งจากเหตุผลในวงเล็บที่ยาวๆนี้แหล่ะที่ทำให้ยาบางตัวมีราคาแพง ยาบางตัวมีราคาถูกจ้า ส่วนยาเกี่ยวกับระบบประสาทผมน่าจะเข้าใจว่ายังไม่มียา generic ที่เป็น Local made ของไทยอ่ะจ้าเลยราคาแพง + กับยาประเภทเกี่ยวกับระบบประสาทเป็นยาควบคุมพิเศษ ดังนั้นก่อนจ่ายต้องมีใบสั่งแพทย์อ่ะจ้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 106

bosslaa

02/06/2011 17:55:58
0
ปล. น้อง someone เอา fb น้องมาดีกว่าจ้า เด๋วพี่แอดไปเอง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 107

MUPY

02/06/2011 18:36:15
เอ่อ ขอแก้ไขจ้า คห.105 สิทธิ์ในการผูกขาดทางการการค้าหรือที่เราเรียกว่าสิทธิบัตร จะอยุ๋ในประมาณ 20 ปีจ้า

เสริมเรื่องที่ยาพวกประสาทแพง อาจจะเนื่องด้วยตัวยาค่อนข้างผลิตคิดค้นได้ยากและใช้เทคโนโลยีค่อนข้างสูงทำให้ต้นทุนการผลิตสูงตามไปจ้า เช่นยาบางตัวต้องการให้ผ่านเข้าสมอง แต่ร่างกายของคนเรากลับมองว่าเป็นสิ่งแปลกปลอมมันจะพยายามไม่ให้ยาเข้าร่างกาย โดยยิ่งสมองแล้วยิ่งเข้ายากมากเพราะสมองเป็นสิ่งที่สำคัญและบอบบางมาก การคิดค้นยาจะให้เข้าสมองนั้น จึงทำได้ยาก ยาที่ออกมาจึงค่อนข้างมีราคาแพง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 108

Mr.Burst

02/06/2011 22:00:47
3
ขอบคุณในคำตอบครับ.... แต่รู้ความจริงแล้ว....ก็ยิ่งน่าเศร้า....

เคยไปสัมภาษณ์ลูกค้า ชื่อบริษัท OLIC ผลิตยา.... เค้าก็บ่นๆ อยู่เหมือนกัน....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 109

bosslaa

02/06/2011 22:25:43
ห้าๆ ผมว่าอาจจะเป็นมาจากที่ เงินไทยมันเล็กกว่าต่างประเทศด้วยอ่ะครับ ทำให้เรารุ้สึกว่ามันแพง ^ ^ ชีวิตยังไม่ดิ้นสิ้นกันไปเนอะคุน เบิร์ส แต่อย่าเหลือเงินไว้ซื้อยานะฮะมะใช่เอาลงขันกับร้านเฮียหมดอิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 110

jackkieza

02/06/2011 23:30:56
0
เจอรุ่นพี่ที่เล่นหูฟังแล้ว ดีใจๆ
ผม MUPY Rx43 ครับ ^^
ในอนาคตถ้ามีความรู้ความสามารถแล้ว อยากช่วยเหลือสังคมแบบนี้เหมือนกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 111

bosslaa

02/06/2011 23:47:23
อ้าวเฮ้ยโผล่มาอีกคนแล้ว ขอ Fb หน่อยดิ้ๆไอน้องทั้งหลาย พี่ Rx40[แก่หว่ะ ห้าๆ]
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 112

paparuzzy

03/06/2011 01:52:29
0
ว๊าว เขียวมะกอก ไม่เคยหลอกลวงใคร ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 113

jomjomjom

03/06/2011 07:40:58
5
ขอถามเรื่อง retail ยาสาวๆ ที่ชอมมานั่งรอคุณหมอหน้าตึก พอคุณหมอลงมา ก็พากันวิ่งกรูเข้าไปหา ... ไม่ได้เกรงใจสายตาชาวบ้านชาวช่องกันบ้างเล้ยยย

ผมคิดว่า คงไม่เกี่ยวกับ เภสัชกร ใช่ป่ะครับ .... แต่ไม่เข้าใจ ว่า ต้องมาดักรอกันแบบนี้ด้วยเร๋อ ... ไม่งั้นจะขายไม่ได้เร๋อครับ ... ไม่เข้าใจ ไม่เข้าใจ ...

แต่ชอบมอง 555555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 114

someone

03/06/2011 12:25:03
1
jackkieza นายเป็นใครอ่ะ เราดีนนะ ดีใจ มีเพื่อนเล่นหูฟังแล้ว ^^

ถึงพี่ bosslaa ผมส่ง fb ใ้ห้ทาง message แล้วนะพี่ แอดมาด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 115

jackkieza

03/06/2011 20:09:02
0
เราแจ็คอ่ะดีน
พี่bosslaa ส่งเมลล์แล้วเหมือนกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 116

someone

03/06/2011 20:37:54
1
โลกมันกลมเนอะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 117

jo..1234

03/06/2011 21:06:06
0
ผมถามบ้างดีกว่า

ผมตรวจเจอไทรอยด์เป็นพิษ.....น้ำหนักลดฮวบ เหนื่อยง่าย ใจสั่น

เจาะเลือดและได้รับการรักษา 2 เดือน แรก ได้ยาเม็ดขาวๆ มื้อละ 2 เม็ดพร้อมยาบำรุงหัวใจเม็ดสีชมพูเข้มๆ อาการที่เป็นดีขึ้นมาตลอด

เดือนที่ 3 -4 ลดยาเหลือ เช้า 2 เย็น 2
เดือน ที่ 5-6 ลดยาเหลือ เช้า 1 เย็น 1

ปัญหาคือ ปลายเดือน ที่ 6 ผม คงเครียดอีก นอนไม่หลับ แล้วมันเริ่มมึนหัวอีก เหนื่อยไวอีก ใจเริ่มสั่นเล็กๆอีก

อยากทราบว่า อาการมันลดลงไปมันกำเริบ ได้อีกไหมครับ
และวิธีแก้ไข โดยพึ่งยาน้อยที่สุดทำอย่างไรครับ ขอบคุณครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 118

bosslaa

03/06/2011 21:58:13
อ่าคำตอบข้างบนอันนี้เคสอยากพอควรเลยครับ ถ้ายังไงผมขอตอบช้าหน่อยนะครับ จะไปถามอาจารย์ให้ชัดเจนเลยหล่ะครับ ^ ^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 119

MUPY

03/06/2011 22:20:53
โอ้ มีน้องคณะด้วยแฮะ 2 คนเลย ยินดีที่ได้เจอคับ ^^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 120

tine_lnw

09/06/2011 20:33:16
0
ปีหนึ่ง PY รับน้องโหดปะครับ อยากรู้นิดส์ แฮ่ะๆ

แล้วมี น้องๆน่ารักๆ เยอะป่ะคร้าบบบบ ห้าๆ (ของเค้าดีขิงๆ คณะนี้)

ดันคร้าบบบบ ตกหน้า 2 แล้ว ....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 121

weerawatso

10/06/2011 08:32:46
0
เว็บนี้ช่วยได้นะครับ เรื่องยา อ่านง่าย
http://www.yaandyou.net
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 122

ต๋อง

13/06/2011 16:30:24
รบกวนถามเรื่องยาสำหรับเข่าเสื่อม ชื่อยา ไวอาทริล มีโทษกับร่างกายหรือไม่ เนื่องจาก คุณแม่ มีอายุ 70 กว่าๆๆ แต่เวลานั่งนานๆๆ จะปวดเข่าไม่ทราบใช้ยานี้จะมีผลกระทบอะไรหรือเปล่าค่ะ ขอบคุณค่ะ...ต๋อง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 123

Razr

15/06/2011 14:37:46
23
วันนี้เรียน pharmacokinetic มึนไปเล็กน้อย

ปล. เฮ้ยดีนย้ายไป PY หรอเนี่ยย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 124

someone

15/06/2011 22:45:12
1
๕๕๕ ย้ายแล้วโว้ย อยู่ MT ไม่มีใครเล่นหูฟัง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 125

Razr

16/06/2011 00:06:00
23
เหตุผลซะ = =
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 126

เด็กไทย

08/07/2011 19:54:09
เป็นไข้เลือดสามารถท่านยาคุมกำเนิดได้หรือไม่ ตอบด่วนนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 127

mastergreat1

08/07/2011 20:34:42
0
ผมเป็นร.ม.ปลายอยากถามว่าพวก vitamin A D E Kมันไม่สามารถขับถ่ายได้ มันสะสมในร่างกาย แล้วตอนเรียนมันมีตารางว่า ร่างกายควรได้รับ 2 ไมโครกรัม แล้วแต่พวกที่ขายมันจัดเข้าไป1กรัมร่างกายไม่แย่หรอครับ แล้วคลิปพี่โดมกินวิตามินตับไม่เสียหรอซัดเข้าไป6-7เม็ด. แล้วตากแดดมันได้vitamin Dจิหรอครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 128

Zce

08/07/2011 21:19:07
อยากถามเรื่อง para อ่าครับ
คือมันมีฤทธิ์ต้านการอักเสบรึเปล่าครับ อ่านแล้วบางเล่มบอกไม่มี บางเล่มบอกมีน้อย - -"
แล้ว mechanism ของมันนี่ ยับยั้ง cox2 หรือ cox3 กันแน่อ่าครับ TT
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 129

มะนาว

10/07/2011 11:19:35
รบกวนสอบถามเรื่อง protect pro slim หน่อยค่ะ ว่าสามารถลดน้ำหนักได้จริงหรือเปล่าคะ
อีกข้อนึงค่ะ ^^ plant stanol ที่ว่าช่วยลดคลอเรสเตอรอลได้ มีส่วนผสมของยาลดดคลอเรสเตอรอลหรือเปล่าคะ เพราะจะซื้อให้คุณพ่อทาน แต่คุณพ่อทานยาลดคลอเรสเตอรอลเต็มพิกัดแล้ว กลัวว่าถ้าใน plant stanol มีส่วนผสมของยาด้วย จะเป็นการเพิ่มยาโดยไม่รู้ตัว จะอันตรายค่ะ
รบกวขอความรู้ด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 130

โรส

21/02/2013 11:39:20
อยากทราบว่า ยาแก้เข่าเสื่อม Bonviya ราคาเม็ดละเท่าไหร่คะ อ่านทางเน็ตเค้าบอกทานเดือนละเม็ด ราคาค่อนข้างสูงแล้วได้ผลดีรึเปล่าคะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 131

Artnoi

21/02/2013 21:24:19
425
มีสูตรผสมไดมีแท็ป ทาร์มาดอล โปรโคดิล มั้ยครับ 555555 ล้อเล่นนะครับบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 132

xpgi

21/02/2013 23:40:42
0
อยากได้ dormicum ครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 133

smarfix

22/02/2013 00:39:59
0
^
^
^
เมื่อหลายปีก่อน มีแพร่ระบาดในเวปครับ แพงละ 2400 อิอิ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 134

Artnoi

22/02/2013 18:33:24
425
dormicum นี่คล้ายๆโซแลม(เม็ดม่วง)ป่ะครับ คุ้นๆเคยได้ยิน 55555555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 135

korkung

19/04/2013 11:07:18
อยากทราบว่า พารา 500 กับ norgesic ไซเอฟเฟ็กของยามันเหมือ และ แตกต่างกันอย่างไรบ้างข๊ะ
ขออย่างละเอียดเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 136

lullarman

19/04/2013 12:21:27
0
เหมือนกันแหละครับเพราะ norgesic มันคือยาพารา ผสมกับยาคลายกล้ามเนื้อ(ซึ่งไอ้ยาคลายกล้ามเนื้อที่ผสมลงไปนี้จริงๆแล้วแทบจะไม่มีฤทธิ์อะไรเท่าไหร่ครับ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 137

ผู้หญิงอยากรู้

08/05/2013 13:05:30
พอดีกินยาคลายกล้ามเนื้อปกติแล้วประจำเดือนมา5-7วัน แต่ครั้งล่าสุดประจำเดือนมาแค่2วันแล้วหยุดไปเลย อยากทราบว่ามีผลข้างเคียงหรือไม่จากการกินยาคลายกล้ามเนื้อ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 138

ขอคำตอบ

12/06/2013 10:33:51
เมื่อเช้าถ่ายอุจจาระออกมาเป็นน้ำมันลอยน้ำสีส้มๆ อยากทราบว่า ใช่ผลของการกินยา Amoxicillin Cap 500 mg รึป่าว ที่ทำให้เป็นแบบนี้ แล้วควรไปหาหมอตรวจรึป่าว กลัวอันตราย T^T ขอบคุณค่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 139

nattawutnet

12/06/2013 18:01:30
ถามมั่งครับๆ ^^"

พอดีผมเล่นกีฬากลางแจ้ง พวกฟุตบอล รักบี้ กลางฝนบ่อยๆ -*-(ก็ตอนเริ่มเล่นไม่ตก พอฝนตกเราก็เล่นติดลมเลิกเล่นไม่ได้ไปซะละ 5555 ยิ่งตกยิ่งมัน)
พอเล่นเสร็จกลับบ้านก็รู้สึกเพลียๆเลยกินยาดัก กินยา พารา 2เม็ด ยาแก้แพ้(เม็ดเล็กๆสีเหลืองๆ)1เม็ด มันช่วยจริงๆหรอครับ ตามความรู้สึกมันก็ช่วยนะ แต่บางทีไม่กินยาก็ไม่เป็นไร แล้วมันมีผลข้างเคียงอะไรไหม

โดยเฉพาะ ยาแก้แพ้ กินบ่อยๆจะเป็นไรไหมครับ เพื่อนผมเป็นภูมิแพ้ กินก่อนนอนเพื่อให้หลับติดต่อกันหลายๆวัน จะเป็นอะไรไหมครับ?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 140

ผ่านมาแล้วก็เดินผ่านไป

15/06/2013 22:52:40
ผ่านเข้ามาตอบให้นะครับ ผมเป็นเภสัชกรมีใบประกอบวิชาชีพเรียบร้อย
ขอตอบตั้งแต่ คห 137 นะครับ

137. ยาคลายกลายเนื้อไม่มีผลต่อประจำเดือนนะครับ
เพราะยาพวกนี้ไม่ได้ออกฤทธิ์เกี่ยวข้องกับฮอร์โมนอะไรเลย
ดังนั้นไม่เกี่ยวกันครับ

138. ถ่ายอุจจาระออกมาเป็นน้ำมันลอย แสดงว่าน้ำมันไม่ถูกดูดซึม
อาจเกิดได้หลายสาเหตุครับ แต่แน่นอนว่าไม่เกี่ยวกับ Amoxicillin
อุจจาระที่เป็นน้ำมันจะเห็นได้ชัดเพราะมันจะแยกออกจากน้ำเลย
มักจะเกิดจากการใช้ยาสองกลุ่มคือ

- ยายับยั้งการดูดซึมไขมัน หรือเรียกง่ายๆ รู้จักกันในนาม Xenical
ยาตัวนี้มันจะไปยับยั้งการทำงานของเอนไซม์จากตับอ่อน ทำให้กรดไขมันที่เรากินเข้าไป
ไม่ถูกดูดซึมครับ ทำให้เราถ่ายออกมาเป็นน้ำมัน

- ยาเหน็บทวาร (Glycerin หรือยาเหน็บริดสีดวงต่างๆ Proctosedyl, Scheriproct)
ยาเหน็บทวารส่วนใหญ่ทำในรูปแบบยาพื้นเป็นน้ำมันครับ
ดังนั้นเวลาเราผายลมหรืออุจจาระออกมานั้นมีน้ำมันปนมาเป็นเรื่องปกติครับ

139. ยาเม็ดเล็กๆเหลืองนั่นชื่อว่า Chlorpheniramine maleate หรือรู้จักกันในนาม คลอเฟ, CPM
เป็นยารักษาอาการแพ้ต่างๆ ครับ ภูมิแพ้ ผื่นคัน ฯลฯ ผลข้างเคียงส่วนใหญ่ของยาตัวนี้คือ
ง่วงนอน ปากแห้ง คอแห้ง ไม่ฉี่(ปัสสาวะคั่ง) อาการพวกนี้ไม่เป็นอันตรายหรอกครับ
ยกเว้นทานยาแล้วไปขับรถหรือทำงานกับเครื่องจักร คนที่เป็นภูมิแพ้ต้องทานยากลุ่มนี้ตลอดครับ
เพื่อกดอาการเอาไว้ ดังนั้นไม่อันตรายครับคอนเฟิร์ม!
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 141

เฟรนด์

11/07/2013 23:11:05
นั่งทำงานบนโต๊ะอยู่เป็นประจำทุกๆวัน บริเวณด้านหลังมักจะปวดอยู่บ่อยและมีอาการร้าวมาถึงต้นแขนสักพักก็จะชามาถึงข้อมือแล้วไปปลายนิ้ว ปวด ชา มากสักพักกินนูโรเฟน400 ไป1 เม็ดอาการก็จะทุเลาลง อยากจะทราบว่ายาที่กินไปจะมีผลหรือไม่ เพราะเป็นภูมิแพ้ ด้วย ยาภูมิแพ้กิน airus แพ้ยาซันฟาครับ ช่วยตอบด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 142

sanook

15/07/2013 17:34:16
แล้วถ้ากินamoxy ติดดต่อก็แบบ สองอาทิตย์ กินที่1 โดส แล้วก็สองอาทิตย์ ก็กินอีก แบบนี้ไปเรื่อยๆๆ เป็นเวลานาน ประมานหลายๆๆปี มันจะมีผลข้างเคียงอะไรไม๊ค่ะ พอดีหน้านู๋เหมือนแพ้อากาศหรืออะไร ก็ไม่รุอะค่ะ เป็นพดหน่องแสบคันๆขึ้นเต็มหน้าเรย แต่พอกิน amoxyก็หายเป็นปริดทิ้งแต่พอหลังจากหยุดยาอาทิตกว่าๆ ก็เริมเป็นอีก เลยต้องกินยาอีก เพื่อไม่ให้สิวเห่อ แต่พอหยุดไปอาทิตกว่าๆ ก็เห่อมาอีก เรยอยากกินไปเรื่อยๆๆอะค่ะ ไม่อยากหน้าเป็นสิว มันจะเป็นอันตรายไม๊ค่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 143

ผ่านมาแล้วก็เดินผ่านไป

17/07/2013 10:34:38

ผลข้างเคียงของยา Ibuprofen (Nurofen) 400 มก ก็เหมือนยาแก้ปวด ลดอาการอักเสบที่ไม่ใช่สเตียรอยด์ (NSAIDs) ทั่วไปครับ
คือมันจะระคายเคืองกระเพาะอาหาร ดังนั้นจึงแนะนำให้ทานยาหลังอาหารทันทีครับ
ถ้าไม่เคยแพ้ยาในกลุ่มนี้(เช่น Aspirin, Ponstan, Voltaren, Feldene เป็นต้น) ก็สามารถใช้ยาได้ครับ
ไม่ตีกันกับยาแก้แพ้ทุกตัวครับ

ป.ล. เห็นบอกว่าแพ้ยา Sulfa ดังนั้นห้ามใช้ยาแก้ปวดลดการอักเสบอย่าง Celecoxib (Celebrex) ครับ

การทาน Amoxycillin เป็นเวลานานๆ มีความเสี่ยงในการเกิดการติดโรคชนิดนึงครับคือ
Pseudomembranous colitis ซึ่งเกิดจากเชื้อ C.difficile
ปกติแล้วเจ้า C.difficile มันเป็นจุลชีพประจำถิ่นไม่ก่อให้เกิดโรคในลำไส้ของเราอยู่แล้วครับ
แต่การทานยา Amoxycillin ไปนานๆ มันจะไปฆ่าเชื้อตัวอื่นที่อยู่ในลำไส้ด้วย
คิดภาพว่า มันเชื้อหลายๆตัว เวลามีอาหารมา มันก็แบ่งๆ กันกิน แบ่งๆกันโตใช่ไหมครับ
ทีนี้พอเชื้อนั้นมันหายไปเหลือ C.difficile มันก็กินจนอ้วน แบ่งตัว จนกร่างแล้วก่อให้เกิดโรคนี้ครับ

อาการหลักๆ คือ ท้องเสียรุนแรง ปวดท้อง ท้องแข็ง ถ้าทิ้งไว้นานก็อันตรายถึงชีวิตครับ
อีกอย่างการทาน Amoxycillin เป็นเวลานานๆ มีผลต่อการออกฤทธิ์ของยาคุมกำเนิดด้วย
มันจะทำให้ฤทธิ์การคุมกำเนิดลดลง (หรือไม่ได้ผล)

ดังนั้นควรหลีกเลี่ยงการทานยาในลักษณะนี้ครับ อาการแพ้อะไรสักอย่างเหมือนผดนั้น
น่าจะเกิดจากการแพ้ ควรทานยาแก้แพ้ดีกว่า มันจะตรงกับโรค ถ้าทาน amoxycillin นอกจากช่วยเรื่องสิวแล้ว ก็ไม่เห็นจะมีอะไรดีขึ้นเลยครับ
แนะนำให้ใช้พวกยาทารักษาสิว Benzac, Differin, Retin-A พวกนี้ หรือปรึกษาแพทย์ผิวหนังดีที่สุดครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 144

ผ่านมา

17/07/2013 10:43:03

อาการปวดจนลามไปถึงชาตามปลายมือปลายเท้า
อาจเกิดจากปลายประสาทอักเสบ (เหน็บชา)
หรือเกิดจากการปวดที่เส้นประสาท (Neuropathic pain) ได้ทั้งนั้นครับ

ลองสังเกตตัวเองดูว่า
ถ้ามีอาการปวด หรือชาตามปลายมือปลายเท้า
จับอะไรแล้วก็รู้สึกเจ็บเหมือนมีของแหลมมาทิ่ม นั่นอาจเป็นสัญญาณของปลายประสาทอักเสบ
ลองทานวิตามิน B รวมเสริมดูนะครับ B1-6-12 ทาน 1 เม็ดหลังอาหาร 3 เวลาดูสักเดือนนึง
อาการชาน่าจะดีขึ้นครับ

แต่ถ้าไม่มีิอาการดังกล่าวก็อาจเป็ฯกล้ามเนื้ออักเสบหรือ Office syndrome ทั่วไปครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 145

sanook

23/07/2013 17:19:24
แล้วถ้าเปลี่ยนจาก amoxy เป็นพวก doxy ไรพวกนี้ ได้ไม๊ค่ะ ใช้อย่างอื่นแล้วมันไม่หายอะค่ะ ไปหาหมอ ก็โยโย่ T^T
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 146

ผ่านมา

24/07/2013 10:34:08
ลองเป็น Topical Antibiotics อย่าง Clindamycin (Clinda-M, Dalacin-T) ดูหรือยังครับ
ถ้าเป็นไม่เยอะก็แนะนำให้ทาดีกว่า แต่ถ้าเป็นเยอะก็ใช้ยาฆ่าเชื้อเช่น Clindamycin, Doxycycline
ได้ครับแต่ขนาดยาที่ใช้ก็ควรปรึกษาแพทย์ก่อนทานเองจะดีที่สุดครับ

ป.ล. แนะนำให้ใช้พวก BPO (Benzoyl peroxide; Benzac) ดูนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 147

domon

27/07/2013 01:29:51
อยากทราบว่า ทานยาบำรุงสมองหมดอายุจะมีผลข้างเคียงรึป่าว พอดีพึ่งสังเกตอะค่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 148

ผ่านมา

27/07/2013 13:22:08
หมดอายุมานานแค่ไหนครับ? แล้วยาอะไร? (ยาบำรุงสมองมีหลายตัว ว่าแต่เป็นยาหรืออาหารเสริมครับ?)

จริงๆ แล้ว ที่ยาทุกชนิดต้องกำหนดวันหมดอายุนั้น
เพราะว่า เมื่อเวลาผ่านไป ตัวยามันจะสลายไปได้เอง
กลายเป็นสารอื่นที่ไม่ออกฤทธิ์ หรืออาจออกฤทธิ์ในแง่อื่น ทั้งพิษหรือไม่เป็นพิษด้วย

ดังนั้นไม่แนะนำให้ทานครับ
ทิ้งเลยดีกว่าอย่าเสียดายเงินไม่กี่บาทกับชีวิตเราเลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 149

domon

27/07/2013 16:29:49
อ๋อค่ะ หมออายุประมาณ 3 เดือนค่ะ มันเป็นอาหารเสริม ขอบคุณค่ะ ที่ช่วยตอบคำถาม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 150

วันทนา

17/08/2013 18:26:00
ขอทราบความแตกต่างระหว่าง ไวอาทิล เอส กับ move free ค่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 151

rinkung

19/08/2013 18:13:36
0
อยากสอบถามว่า ตอนนี้ผมทานยาอยู่ 2 ตัว ซึ่งแพงพอสมควร ถ้าผมจะใช้สิทธิ 30 บาท ทางรพ จะสามารถ จ่ายยา 2 ตัวนี้ให้ผมได้มั้ยครับ เพราะตอนนี้ซื้อเอง ยาที่ว่าคือ Avelox กับ Klacid ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 152

Youpisoot

09/09/2013 02:27:41
คือว่าตอนนี้กินยาคุมแบบแผง28เม็ดอ่าค่ะ กินไปถึงเม็ดที่ 7 (แผงที่ 5)
แล้ววันนั้นก้อไปซื้อยาAmoxyมากิน จนเกือบอาทิตย์ เพราะไม่รุ้ อยากทราบว่าจะเปนอะไรมั้ยคะ แล้วช่วงแรกๆที่มีเพศสัมพันธ์จะเปนอะไรมั้ยคะ
รบกวนหน่อยนะคะ ขอยคุนค่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 153

ngun

09/09/2013 09:21:51
กระทู้นี้เยื่ยมเลยนะครับเพิ่งเห็นนั่งอ่านไป เกือบชั่วโมง เฮียปักหมุดเลยดีมั๊ยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 154

ทัตเทพ บุณอำนวยสุข

09/09/2013 10:01:19
เรียนคุณทศย์
พอดีผมพึ่งจะเข้ามาอ่านกระทู้นี้วันนี้เอง เห็นว่าสนุกดี บางเรื่องผมเองก็ยังไม่รู้หรือลืมไปแล้วเลย(หรือความรู้ของผมมันล้าสมัยก็ไม่รู้แฮะ) เห็นมีถามเกี่ยวกับยาไวอากร้า(Viagra)ซึ่งเป็นยาที่ทำให้อวัยวะเพศชายแข็งตัวได้ดีขึ้น(ในผู้สูงอายุ) ส่วนกลไกมันเป็นอย่างไรผมก็ลืมไปแล้วครับ
มันมีเกร็ดอยู่ว่าความจริงยาตัวนี้ตอนแรกเขาทำมาเพื่อเป็นยารักษาความดันโลหิตสูง ตอนที่ยังอยู่ในช่วงทดสอบยากับคนจริง(Phase3)เขาก็แจกยากับยาหลอก(Placebo)ให้อาสาสมัครไปกินอยู่ช่วงหนึ่งเพื่อหาข้อมูล พอจบการทดลองเขาก็ขอยาที่เหลือคืน อันนี้ต้องให้เครดิตคนรับยาคืน คือแกสักเกตว่าอาสาสมัครผู้หญิงมักจะเอายามาคืนครบครัน แต่อาสาสมัครผู้ชายคืนยาน้อยกว่ามากโดยเฉพาะคนสูงอายุแทบจะไม่เอายาที่เหลือมาคืนเลย(อันนี้เฉพาะยาจริงนะครับไม่ใช่ยาหลอก) ด้วยความสงสัยแกเลยไปสัมภาษณ์คนที่ไม่ยอมคืนยาว่าเหตุไฉนจึงไม่คืนยา ก็เลยได้ข้อสรุปว่าที่ไม่คืนเพราะกินแล้วมันสู้ดีน่ะครับ ทางบริษัทจึงเปลี่ยนทิศทางในการทดลองยาลดความดันตัวนี้ให้เป็นยาโด่ไม่รู้ล้ม(้้Treatment of ED)ไปซะเลยเลย และยาตัวนี้เองทำให้บริษัทนี้(ไฟเซอร์)กลายเป็นเจ้าพ่ออันดับหนึ่งของบริษัทยาทั่วโลก(กำไรเละเลย..ว่างั้น)เลยแหละครับ(ถ้าผมจำไม่ผิด) เกร็ดที่จะเล่าก็มีอยู่เท่านี้จ้า.......
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 155

1

13/09/2013 21:54:49
คยมีเด็กถูกฆ่าตายที่ห้องนำของภารโรง >> แต่ไม่สามาถหาต้นเหตุของคดีนี้ได้ >> จึงได้ปล่อยร่างไร้วิญญาณของเด็กน้อยทิ้งไว้ ณ ที่แห่งเดิม >>ไม่มีการทำพิธีอะไรทั้งสิ้น วิญญาณของเด็กจึงล่องลอยวนเวียนอยู่ที่รร. >>เป็นเวลาหลาย 10 ปี >>จนวันหนึ่งได้มีกลุ่มนร.หญิงเข้าไปในห้องน้ำนั้นเพื่อหวังจะแกล้งภารโรง >>จึงได้พบกับวิญญาณของเด็กน้อย กำลังไต่ไปตามเพดาน พร้อมแสยะยิ้มให้ >>พวกเทอกลัวมากรีบวิ่งออกจากห้องน้ำ >>แต่เพื่อนคนหนึ่งพลันไปเหยียบแอ่งน้ำที่พื่นเข้า >>จึงได้ล้มและไปสะดุดขาของเพื่อนอีกคนหนึ่งเข้า >>เพื่อนคนนั้นได้จับแขนของอีกคนไว้จึงล้มกันมาเป็นทอดๆและหัวฟาดพื้นตายหมด >>วิญญาณของพวกเขาจึงวนเวียน ณ ที่แห่งนั้นตลอดไป >>จงส่งต่อไปอีก 20 กระทู้ ภายใน 7 ชม. >>ต่อแรกเราก็ไม่เชื่อหรอกแต่เพื่อนเราประสบอุบัติเหตุไปแล้ว 5คนตั้งแต่เราอ่าน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 156

ทิพกา

13/12/2013 23:40:04
อยากถามเรื่องยาคุมฉุกเฉินค่ะ
...คือ บังเอิญว่าเราะกินยาคุมฉุกเฉินพร้มกับยาแก้อักเสบ แล้วก้พาราฯ พอดีว่าเปนไข้ด้วย แล้วมาานเจอในกระทู้อื่นว่ายาแก้อักเสบบางตัวมีผลกะยาคุม เลยไม่รุว่าจะเป็นไรรึเปล่า เครียดอ่ะค่ะ นี่ก็ปาเข้าไป 7 วันแล้ว กลัวท้องมากๆอ่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 157

จานเกิด...ขายยา

16/12/2013 10:48:58
ไม่ต้องกังวลครับ

ยาฆ่าเชื้อมีผลต่อการออกฤทธิ์ของยาคุมกำเนิดจริงครับ
แต่... ที่มีผลคือตัว Estrogen ที่มีอยู่ในยาคุมกำเนิดชนิดรายเดือน (Combined pill)
ไม่ใช่กับยาคุมกำเนิดฉุกเฉินที่เป็น Progesterone ชนิดเดียวครับ (Morning after pill)
สบายใจได้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 158

จานเกิด...ขายยา

16/12/2013 10:50:53
สำหรับคุณ Youpisoot 09/09/2013 02:27:41

คือว่าตอนนี้กินยาคุมแบบแผง28เม็ดอ่าค่ะ กินไปถึงเม็ดที่ 7 (แผงที่ 5)
แล้ววันนั้นก้อไปซื้อยาAmoxyมากิน จนเกือบอาทิตย์ เพราะไม่รุ้ อยากทราบว่าจะเปนอะไรมั้ยคะ แล้วช่วงแรกๆที่มีเพศสัมพันธ์จะเปนอะไรมั้ยคะ
รบกวนหน่อยนะคะ ขอยคุนค่า

ขอโทษที่ตอบช้า(มาก) นะครับ

ผมอธิบายในความเห็นด้านบนแล้วนะครับว่า
"ยาฆ่าเชื้อมีผลต่อการออกฤทธิ์ของยาคุมกำเนิดชนิดรายเดือน"
ดังนั้นทางที่ดีควรป้องกันตอนมีเพศสัมพันธ์ด้วยวิธีการอื่น เช่น ถุงยางอนามัย ร่วมด้วยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 159

เม

10/01/2014 01:56:12
สวัสดีคะ เป็นคนนอนดึกคะ มักจะทานข้าวเวลาที่หิวส่วนมากวันละมื้อ ตอนนี้ทานเซนทรัม + วิตามินซี1000 ml.อย่างละเม็ดก่อนนอน
จะมีผลอะไรไหมค่่ะทานสองตัวนี้พร้อมกัน หรือควรจะทานอย่างไรเวลาไหนดีที่สุดค่่ะ

ขอบคุณคะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 160

พลอยใส ;)

22/04/2014 23:22:09
พี่ค่ะ เราสามารถกินยาคุม พร้อมกัน 2 แผงได้รึป่าวค่า แบบ 28 เม็ด กะแบบ 21 เม็ดอ่าค่ะ
จะมีผลอะไรไหมค่ะ

ขอบคุนค่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 161

CheF

23/04/2014 21:35:27
1
ขอถามครับ
ผมเวลาไม่สบาย ทอลซินอักเสบตั้งแต่เด็กๆ เป็นปีนึง ประมาณ5ครั้ง
ที่นี้เรื่องของเรื่องคือ ผมซัด ออกเมนติน 1000 มิลลิกรัม ตั้งแต่เด็กเลยครับ จนถึงตอนนี้ 20กว่าแล้ว

ปัญหาคือ เวลาเจ็บคอนิดๆหน่อยๆ ผมก็ทาน ลอกซีโทไมซิน หมดไปประมาณ2แผง จากที่เจ็บนิดเดียว อาการมันก็เริ่มหนักขึ้นเรื่อยๆ

อย่างนี้เวลาเจ็บคอ ผมต้องทาน ออกเมนติน 1000 เลยหรอครับ มีตัวยาไหนแนะนำไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 162

CheF

23/04/2014 21:35:27
1
ขอถามครับ
ผมเวลาไม่สบาย ทอลซินอักเสบตั้งแต่เด็กๆ เป็นปีนึง ประมาณ5ครั้ง
ที่นี้เรื่องของเรื่องคือ ผมซัด ออกเมนติน 1000 มิลลิกรัม ตั้งแต่เด็กเลยครับ จนถึงตอนนี้ 20กว่าแล้ว

ปัญหาคือ เวลาเจ็บคอนิดๆหน่อยๆ ผมก็ทาน ลอกซีโทไมซิน หมดไปประมาณ2แผง จากที่เจ็บนิดเดียว อาการมันก็เริ่มหนักขึ้นเรื่อยๆ

อย่างนี้เวลาเจ็บคอ ผมต้องทาน ออกเมนติน 1000 เลยหรอครับ มีตัวยาไหนแนะนำไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 163

Kov3r

24/04/2014 01:55:21
3
ผมแนะนำคุณ CheF ว่าควรไปปรึกษาหมอหูคอจมูก เพื่อพิจารณาผ่าตัดเอาต่อมทอนซิลออกครับ ถ้าเป็นปีละห้าครั้งซึ่งถือว่าเยอะ คำตอบสำหรับเรื่องยาคือ "ใช่ครับ" ผู้ป่วยที่เป็นทอนซิลอักเสบประจำส่วนใหญ่เชื้อจะดื้อกับ Amoxicillin ซึ่งเป็นยาฆ่าเชื้อกลุ่ม Penicillins ดังนั้นต้องใช้ Augmentin ซึ่งเป็นยาผสมระหว่าง Amoxicillin กับ Clavulanate (Clavulanic acid) เพื่อต่อต้านเชื้อที่ดื้อยา ทีนี้เรื่องเจ็บคอแล้วกิน Roxithromycin ซึ่งเป็นยาฆ่าเชื้อกลุ่ม Macrolides แล้วยังไม่ดีขึ้น ก็มีความเป็นไปได้ว่าเชื้อดื้อยากลุ่มนี้แล้่วเหมือนกัน หรือไม่ก็คือความจริงแล้วอาการเจ็บคอที่เกิดขึ้นไม่ได้เกิดจากการติดเชื้อแบคทีเรีย การกินยาฆ่าเชื้อแบคทีเรีย (ยาปฏิชีวนะ) จึงไม่ตรงกับโรค ซึ่งจากสถิติ 80% ของผู้ที่เจ็บคอเกิดจากไวรัส (หวัด) ซึ่งต้องรอให้ร่างกายกำจัดไวรัสไปเอง 20% เกิดจากแบคทีเรีย ดังนั้นการที่เจ็บคอทุกครั้งไม่ได้หมายความว่าจะกินยาฆ่าเชื้อได้ครับ ดังนั้นควรปรึกษาแพทย์หรือเภสัชกรก่อนกินยาครับ นอกจากนี้การเจ็บคอแล้วกินยาฆ่าเชื้อตลอดโดยที่ไม่มีความจำเป็นยังทำให้ปัญหาเชื้อดื้อยารุนแรงขึ้นด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 164

Kov3r

24/04/2014 01:57:30
3
คุณพลอยใสครับ ห้ามกินพร้อมกันครับผม ต้องกินตัวใดตัวหนึ่งเท่านั้น เนื่องจากถ้ากินสองแผงพร้อมกันปริมาณฮอร์โมนที่ได้รับจะสูงเกินไป อาจเกิดอันตรายได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 165

พลอยใส ;)

05/05/2014 09:02:16
ขอบคุนค่ะ พี่ค่า มียาคุม ตัวไหนบ้าง ที่กินแล้วอ้วน
อยากอวบอ่าค่ะ แต่ไม่เป็นสิวนะค่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 166

ณรัชตะ ตันติรังสิมา

08/07/2014 12:06:24
รบกวนสอบถามครับ ผมเข้ายิมยกเวท แล้วเท้ามีแผลผ่าตัดหมอให้ทานยาฆ่าเชื้อ จะมีผลกับการขึ้นของกล้ามเนื้อไหมครับ แบบว่าทานแช้วกล้ามไม่ขึ้นเกี่ยวไหมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 167

วรพงษ์

19/10/2014 21:51:59
0
ระแวงว่าจะติดเชื้อซิฟิลิส เลยอยากจะกินยา Doxycycline สักสามอาทิตย์ กันไว้เลยจะเป็นอะไรมั้ยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 168

ศิวาวุธ

28/10/2014 08:44:56
อยากถามว่า ถ้ากินยาแก้แพ้หมดอายุ จะเป็นไรมั้ยค้าบ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 169

kungeae

17/12/2014 15:19:48
ดิฉันเพิ่งผ่าตัดริดสีดวงมาตอนนี้ปวดแผลมากเวลาถ่ายจะหาซื้อยาแก้ปวดและแก้อักเสบยี้ห้อไหนดีค่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 170

เบล

24/12/2014 19:34:18
ขอโทษนะคะ คืออยากทราบว่าเวลากินอาหารเสริมแล้ว บังเอิญว่าช่วงนั้นเราไม่สบาย แล้วกินยาพวกพารา แก้แพ้ แก้อักเสบ มันจะมีผลทำให้อาหารเสริมลดประสิทธิภาพลงไมคะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 171

เขมจิรา

15/02/2015 21:35:53
ผลิตภัณฑ์เสริมอาหาร เอฟ-ทูหมดอายุมี1ปียังทานได้ยุไหมค่ะเช่นผลิตวนที่15/01/12
หมด14/01/14
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 172

โย

28/02/2015 20:53:57
การกินยาคุมฉุกเฉินไป หลังจากการมีเพศสัมพันธ์ 1 เม็ด แล้วเว้นระยะ 12.ชม.ใช่มั้ยครับ
แฟนผมกินไปตอนบ่าย 2.55 แล้วคิดไว้ว่าจะต้องรอ 12 ชม. คือ กินอีกทีตอน ตี 2.55 นะครับ
คำถามอยู่ตรงนี้ครับ ถ้าเรากินยาคุมฉุกเฉินไปแล้วเม็ดแรก เรากินผงชูรสได้มั้ยครับ หรือ ถ้าขับถ่ายหนัก จะต้องกินซ้ำเข้าไปใหม่มั้ยครับ หรือปล่อยไปเลย ช่วยหน่อยนะครับ TT
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 173

patchsaratip

14/04/2015 02:23:20
การกินยาปฏิชีวนะ ชื่อยาอะม๊อกซิลินและคลาโธลิมัยซิน กินเช้าเย็นหลังอาหาร ถ้ากินเช้า 7 โมง เย็น 5 โมงเย็นได้ไหมค่ะหรือต้องนับ 12ชม. พอดีกินไป 4วันแล้วค่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 174

somkiatr

14/04/2015 05:44:14
182
Cravit Tab 500 สามารถทานติดต่อกันได้สูงสุดนานเท่าไหร่ครับ และผลข้างเคียงเป็นยังไงบ้างครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 175

mai

05/05/2015 13:58:49
พี่เท้าพลิกมาได้ 2 วันแล้ว บวมนิดหน่อยแต่ก็เดินกระเผลกๆอยู่เลยไปซื้อยาแก้อักเสบมากิน
เภสัช ที่ร้านเขาจัดยามาให้ เป็น AMOXYCILLIN 500mg อยากถามว่าถูกกับอาการหรือเปล่าค่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 176

supatcha

05/05/2015 14:35:58
พอดีเป็นพาหะไวรัสตับอักเสบบีทานยาคุมได้ไหมคะ..พอดีทานมาหลายปีแล้ว..เห็นบอกว่ามีพิษต่อตับเลยกลัวคะ..เปลี่ยนมาฉีดแทนจะดีไหมคะหรือผลออกมาเหมือนกัน..รบกวนด้วยค่ะ..ขอบคุณค่
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 177

มิว

23/05/2015 14:20:55
ครับ สวัสดีครับ กืนยาคุมกำเกินรวมกับยาทีซิมัยซิม มีโอกาสตั้งท้องได้มั่ยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 178

Indy-555

07/08/2015 15:05:02
คืออย่างนี้พี่ หนูกินยาแก้อับเสบแต่กินไม่หมด แล้วหายจากนั้นเหมือนว่ามันจะกลับมาเป็นอีกครั้ง เลยอยากพี่ว่ายาเก่าจะกลับมากินใหม่ได้ไหมค่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 179

พัฒน์นรี

23/08/2015 22:38:35
เด็ก8 ขวบ ไอมานาน กินเบนาดริลไปหลายขวดแล้วยังไม่หาย
จะมีผลอะไรมั้ยค่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 180

gonpunapy

24/08/2015 00:32:17
0
ไม่ทราบว่าอาการไอเกิดจากอะไรเหรอครับ ?
ยาเบนาดริลเป็นยาต้านฮิสตามีน มีฤทธิ์แก้ไอได้
หากการไอนั้นเกิดจากอาการแพ้เท่านั้นครับ

หากเป็นหวัดเจ็บคอ ซึ่งเกิดจากการติดเชื้อแบคทีเรียหรือไวรัส
จะไม่สามารถใช้ยาตัวนี้แก้ไอได้ครับ

ส่วนเรื่องจะมีผลอะไรมั้ย

ในเรื่องของผลข้างเคียงจากยา หากหยุดยาไปก็ไม่เป็นปัญหาครับ
โดยยาจะมีผลข้างเคียงคือเรื่องง่วงซึม ปากแห้ง ตาแห้ง

ส่วนในเรื่องการไอ ผมขอแนะนำให้ลองปรึกษาแพทย์ดูนะครับ
จะได้ทราบสาเหตุว่าอาการไอเกิดจากอะไร
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 181

dob

18/09/2015 02:37:57
พอดีไม่สบายค่ะ ได้กินยาพวกamoxilcylin. ตามที่เภสัชแนะนำแล้วจนครบโดสหมดไปแผงนึง ก็รู้สึกดีขึ้นแต่ยังไม่หายดี อยากทราบว่าต้องซื้อยามากินต่ออีกโดสมี้ยคะ จะกินต่อก็เป็นห่วงไต แต่ไม่กินก็กลัวว่าจะดื้อยาอะค่ะ ขอบคุณค่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 182

แม่น้องที

29/01/2016 16:33:48
วันนี้ได้รับจ่ายยาจากหน่วยแพทย์แห่งหนึ่งมา อีกสามวันยาจะหมดอายุ amoxicillin dry syrup ของเด็ก ควรให้เด็กกินหรือไม่คะ เพิ่งกลับมาดูวันหมดอายุที่บ้าน จ่ายมา 2 ขวด จะกินทันมั้ยอ่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 183

cuteman

29/01/2016 23:18:17
20
ถ้ายังไม่หมดอายุก็กินได้ครับ ถ้าลักษณะภายนอกมันยังปกติ ส่วนมาแล้วเขาเผื่อไว้อยู่แล้วครับ
แต่ถ้าหมดอายุแล้วถ้าเลี่ยงได้ก็เลี่ยงไปครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 184

เมย์

23/02/2016 09:45:01
ถ้ากินยาลดน้ำหนักอยู่ แต่ตอนนี้เราเป็นไข้ สองวันแล่ว แต่ก็ไม่ได้กินยาแก้ไข้ กลัวยามันจะตีกัน อีกอย่างช่วงนี้ที่เราเป็นไข้ เราก็งดกินยาบาชิก่อน ถ้าเราจะมากินยาแก้ไข้ได้ไหมค่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 185

sttail

24/02/2016 14:31:10
ผมว่าเลิกกินยาลดน้ำหนักจะดีกว่าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 186

เซ็งมันเซ็ง

24/02/2016 15:37:33
คนตั้งกระทู้เรียนจบเป็นหมอไปแล้วมั้ง ไม่เข้ามาตอบเป็นชาติแล้ว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 187

Bosslaa

24/02/2016 20:57:32
กำ พอดีผมเพิ่งเข้ามาเห็น พอดีไม่ได้มาสิ่งอยู่ในบอร์ดนี้โทษทีนะครับ
1.เรื่องยาลดน้ำหนัก ผมไม่แนะนำตัวใดทั้งสิ้นครับ เน้นไปที่การควบคุมอาหารและออกกำลังกายอย่างสม่ำเสมอ เป็นวิธีที่ดีที่สุดแล้วครับ ย้ำครับหยุดกินเถอะครับ ปัจจุบันมีเพื่อนผมเคยกินยาลดน้ำหนักที่มีส่วนผสมของ Sibutamine อาการของนางจะมีอาการเป็นคนเหงื่ออกง่าย นอนไม่หลับ อารมณ์แปรปรวน หยุดยามาประมาณเกือบจะปี 1 อาการถึงดีขึ้นครับ
2.ประเด็นเกี่ยวกับเรื่องยาหมดอายุ ตอบตามทฤษฎีนะครับ ตามคำนิยามตามที่กระทรวงสาธารณสุขได้กำหนดไว้ว่า ยานั้นต้องมีประสิทธิภาพและความปลอดภัยต่อไปอีก 3 เดือนนับจากวันหมดอายุ ซึ่งแต่ในทางปฎิบัติจริงๆถ้าที่โรงพยาบาลอายุเหลือเพียง 6 เดือน ก็ไม่ควรใช้แล้วครับ ผมจึงแนะนำซื้อใหม่ครับ การเปลี่ยนแปลงทางเคมี บางทีอาจะะไม่ได้แสดงผ่านทางกายภาพก็ได้ครับ
3.กรณีกิน Amoxicillin แล้วไม่หายเมื่อครบโดสถ้าอาการยังไม่ดีขึ้น ควรปรึกษาแพทย์เลยครับ แต่ถ้าคิดว่าอาการดีขึ้นแต่ยังมีอาการอยู่ให้เน้นการพักผ่อนเยอะๆจะดีที่สุดครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 188

Bosslaa

24/02/2016 20:58:36
ปล หายไปเพราะไม่มีตังจากค่าเน็ต เนื่องจากร้านเฮียปล้นตังผมไปหมด โทษเฮียครับอิอิ
ปล ของ ปล ปัจจุบันจบแล้วไป เภสัชกรเต็มตัวครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 189

เซ็งมันเซ็ง

25/02/2016 15:57:04
ขออภัยถ้ามีคำใดล่วงเกิน เห็นหายไปนานนึกว่าไม่อยู่แล้วเลยกล้าพูด

ขอขอบคุณที่ยังมีน้ำจิตน้ำใจเข้ามาตอบให้ความรู้

ไม่ทราบเปิดร้านยาอยู่แห่งหนใด อยากไปอุดหนุนเยี่ยมเยือน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 190

kakaka

29/03/2016 21:16:41
คือเป็นภูมิแพ้แต่ไม่รู้ว่าแพ้ฝุ่นหรือแพ้อากาศ แต่ซื้อยามากินเองคะ ชือ ยา เซทริซิน Centrizine คือกินยาตัวนี้ 1 เม็ด รู้สึกว่าจะหายคันตามตัวไปได้ประมาณ 3-4 วันแล้วจะกลับมาคันตามตัวอีก อยากทราบว่ายาตัวนี้ถ้ากินติดต่อกันนานๆจะมีผลอะไรรึเปล่าคะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 191

คุณตา

03/07/2016 18:57:08
คือว่าเราเป็นกระเพาะปัสสวะอักเสบหมอให้ยาฆ่าเชื้อมากิน 500 กรัม เช้ากับเย็น 5 วันค่ะ แล้วอีกหนึ่งอาทิตย์ ก็เป็นต่อมน้ำเหลืองอักเสบรักษาต่อเนื่องสามอาทิตย์ กินยาคูแลม1000 กรัม เช้าเย็นสองอาทิตย์ และอาทิตย์ที่สามหมอเปลี่ยนมาเป็นยาแก้อักเสบbuprofen400 กับ Clarithromycin500
ตอนนี้เป็นกระเพาะปัสสวะอักเสบอีกครั้ง กิน Floximed400 อยู่สามวัน

อยากทราบว่าตับ ไต เราจะพังไหมอ่ะค่ะช่วยให้ความกระจ่างด้วยตอนนี้กลุ้มมาก เราเริ่มปวดๆชายโครงด้านขวาแล้วเพลียเบื่ออาหารด้วยค่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 192

kann

27/12/2016 13:47:22
ยังสอบถามได้มั้ยคะ โกลเฟ่น 400 กับ ซิลิเบ็ค มันเป็นตัวยาเดียวกัน สรรพคุณเหมือนกันหรือเปล่าคะ ช่วยตอบด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 193

รดา

23/02/2017 07:21:48
กินยาคุมฉุกเฉินเม็ดที่2แต่คืออมไว้ในปากก่อน เพราะปวดฉี่ละออกมากินน้ำ เหมือนยามันก็ละลายคือแล้วแบบนี้ประสิทธิภาพของยาจะใช้ได้ผลมั้ย 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 194

วิภาวดี

06/06/2017 09:06:31
ยา ibuprofen ต้องกินติดต่อกันให้หมดเลยมั้ยคะ หรือกินตอนที่ปวดเท่านั้น 
แล้วถ้ากินยา isotane รักษาสิวไปด้วย และกินยา ibuprofen และ amoxycillin ไปด้วย จะทำให้ยารักษาสิวไม่ออกฤทธิ์รึเปล่าคะ หรือยังทำงานตามปกติ ขอบคุณค่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 195

champ_korn

06/06/2017 10:03:21
2,143
เดี่ยวผมตามบอสมาตอบให้นะครับ สงสัยยุ่งๆไม่ได้เข้าบอร์ด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 196

SirIsexnewTA

06/06/2017 11:09:40
387
ขออนุญาติช่วยตอบตั้งแต่คำถามของปีนี้นะครับ 

คำถามของ รดา 
ตอบ > ยาคุมฉุกเฉินมีชื่อสามัญว่า levonorgestrel ซึ่งมีชือการค้าหลักๆในไทย 2 ยี่ห้อคือ postinor และ madonna ใน 1 กล่องจะมียา 2 เม็ดเหมือนกันทั้ง 2 ยี่ห้อ  วิธีการรับประทานคือ ทานเม็ดแรกภายใน 72 ชั่วโมงหลังจากมีเพศสัมพันธ์ แล้วตามด้วยเม็ดที่ 2 ภายใน 12 ชั่วโมงหลังจากเม็ดแรก(เนื่องจากการทานพร้อมกัน 2 เม็ดในคราวเดียวจะส่งผลให้เกิดอาการข้างเคียงเช่นปวดหัว งุนงง คลื่นไส้ อาเจียน เหนื่อยอ่อน เป็นอย่างมาก) 
การอมยาไว้ในปากให้ละลายไม่ส่งผลต่อการออกฤทธิ์ของยา ดังนั้นไม่ต้องกังวลกรณีนี้ ให้รับประทานให้ถูกวิธีตามที่แนะนำข้างต้นจะป้องกันการตั้งครรภ์ได้มีประสิทธิภาพที่สุดครับ 
ข้อแนะนำเพิ่มเติมคือไม่ควรใช้ยาคุมฉุกเฉินหากไม่จำเป็นจริงๆ(เดือนนึงไม่ควรเกิน 2 กล่อง ดีที่สุดคือไม่ควรใช้เลย)เนื่องจาก levonorgestrel เป็นฮอร์โมน progesterone ขนาดสูง การใช้ต่อเนื่องเป็นประจำจะทำใหเเกิดความผิดปกติที่รังไข่ เยื่อบุโพรงมดลูก และเสี่ยงต่อการตั้งครรภ์นอกมดลูก(หากต้องการตั้งครรภ์ในภายหลัง)

คำถามของ วิภาวดี
ตอบ > ยา ibuprofen เป็นยาแก้อักเสบชนิดที่ไม่ใช่สเตียรอยด์ (NSAIDs) ใช้รับประทานเพื่อลดอาการปวดที่มีการอักเสบและยังมีฤทธิ์ลดไข้ร่วมด้วย การรับประทานให้รับประทานเมื่อมีอาการ(จำนวนเม็ด/ครั้งท่านสามารถให้เภสัชกรผู้จ่ายยาเขียนหน้าซองยากำกับไว้ได้) หากอาการปวดอักเสบหายไปแล้วให้หยุดยาได้ทันที คำแนะนำเพิ่มเติมคือยาในกลุ่ม NSAIDs มีฤทธิ์กัดกระเพาะสูงมาก ควรรับประทานหลังอาหารทันทีแล้วดื่มน้ำตามเยอะๆ ผู้ที่มีโรคกระเพาะร่วมด้วยไม่ควรรับประทาน
ส่วนการใช้ ibuprofen ร่วมกับ amoxicillin ร่วมกับ isotretinoin(ชื่อการค้า Isotane) พบว่าไม่มีผลต่อกันสามารถใช้ร่วมกันได้ คำแนะนำเพิ่มเติมคือ amoxicillin เป็นยาปฏิชีวนะหรือเรียกง่ายๆว่ายาฆ่าเชื้อแบคทีเรียการรับประทานต้องรับประทานต่อเนื่องกันจนครบตามจำนวนที่แพทย์สั่ง ห้ามหยุดยาเองแม้ว่าอาการจะดีขึ้นแล้วก็ตามเนื่องจากเชื้อแบคทีเรียในร่างกายจะยังถูกฆ่าไม่หมดแล้วจะทำให้เชื้อมีความต้านทานต่อยาพัฒนาไปเป็นสายพันธ์ที่ดื้อยาและในครั้งต่อๆไปจะรักษาด้วยยาตัวเดิมไม่ได้ผล(ซึ่งเป็นปัญหาใหญ่มากของการใช้ยาในปัจจุบัน) ส่วนคำแนะนำของการใช้ isotretinoin(isotane) คือยานี้มีผลข้างเคียงคือทำให้ปวด,อักเสบกล้ามเนื้อได้ ซึ่งอาจจะเป็นสาเหตุที่ทำให้คุณวิภาวดีต้องใช้ ibuprofen ลองปรึกษาแพทย์ที่จ่ายยามาให้ว่าคุณมีอาการปวดอักเสบกล้ามเนื้อหลังจากที่ใช้ isotane ดูครับ เพื่อที่จะได้วางแผนปรับเปลี่ยนการรักษาจะได้ไม่ต้องใช้ยาอื่นๆพร่ำเพรื่อ 
เพิ่มเติม : เมื่อไปพบแพทย์หรือเภสัชกรควรแจ้งให้ครบว่าใช้ยาอะไรอยู่บ้าง แพ้ยา โรคประจำตัว อะไร ทั้งนี้เพื่อผลประโยชน์ของตัวผู้ป่วยเองนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 197

วิภาวดี

06/06/2017 19:41:54
ขอบคุณมากเลยค่ะ
หยิกหู 0
"สอบถามเรื่องการใช้ "ยา" ได้ที่กระทู้นี้ครับ (ยินดีบริการเต็มที่)"