Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถามเรื่องHercules(เฮียมั่น,คุณหมูหวานหรือใครก็ได้ที่ช่ำชอง) ครับ

tammy

04/02/2007 17:04:02
คือว่ากระผมเป็นลูกค้าsweetpig รุ่น1 มาก่อนแล้วนะครับ และด้วยความที่ติดตามกระทู้reviewของเฮียมั่น ด้วยดีตลอดมา จึงเริ่มอยากได้แอมป์ใหม่มาประดับห้องนอน ตอนแรกคิดว่ายังไงไต้องเก็บตังค์ถอยHeed มาประดับบารมีให้จงได้ แต่ก็ด้วยความที่ทราบมาว่าเค้าหยุดการผลิตชั่วคราว กับประกอบว่าคุณหมูหวาน เข็นHerculesออกมาพอท้ารบพอดี เลยคิดว่าน่าลองเป็นอย่างมากกกก จึงมีคำถามในใจดังนี้ครับ
1.ถ้าซื้อHerculesมาเล่นกับ portable Cd player (sony&iriver) แล้วใช้full sizes ของaudio technica (AD2000 & A700) มันจะเป็นการลงทุนที่คุ้มค่ามั้ยครับ? เพราะที่ใช่แอมป์รุ่น1 อยู่ก็ใช้ได้ดี (เกรงว่าจะเป็นการขี่ช้างจับตั๊กแตน เพราะ Sourceต้นทางแค่ระดับportable Cd player เท่านั้น)
2.ถ้าซื้อHerculesมาควรเปลี่ยนมาเล่น cd player แบบวางหิ่งแท้ๆ รึเปล่า (จริงๆแล้วยังไม่ค่อยมีตังค์ถอยเท่าไหร่ครับ)
3.HerculesกับHeed นี้พอสู้กันไหวบ่ครับ
คำถามประมาณนี้แหละครับ ยังไงรบกวนผู้คร่ำหวอด ไขข้อข้องใจผมด้วยนะคร้าบบบ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

04/02/2007 22:05:53

Heed เป็นแอมป์ที่หวือหวามากใน Head-Fi ซึ่งตอนนี้กลายเป็นว่าเค้าทำไม่ทันไปแล้วครับ และแถมโก่งราคาขึ้นไปอีกหลายเปอร์เซ็นต์

ใครจะซื้อ Heed ตอนนี้ น่าจะควักจ่ายไม่ต่ำกว่า 16000-17000 บาทครับ 555 เล่นเอาหน้าแห้งก็แล้วกัน

Heed เป็นแอมป์ตั้งโต๊ะ ที่มีกำลังเหลือเฟือครับ ซึ่งHercules ก็เป็นแอมป์ตั้งโต๊ะเหมือนกัน (จะตั้งใต้เก้าอี้ หรือตั้งใต้ชักโครก ก็ได้เหมือนกันอีก 555

แต่หลายคนเชื่อมั่นได้ Hercules ไม่ได้ลอก Heed มาครับ เพียงแต่ Hercules นั้นตั้งโจทย์ว่าต้องขับหูฟัง K701 กับ HD650 ให้ได้

ซึ่งในความเห็นผม ผมว่าขับออกมาหมดจดเกลี้ยงเกลาดีแท้หนอ 555 และช่อง output ก็เป็นแบบ RCA มาตรฐานครับ คืองานนี้คนเล่นก็ใช้สาย RCA ต่อกับ CD Player ได้เลย

1. เล่นกับ portable ได้ครับ เพียงแต่ต้องหาสาย mini to rca มาใช้ หรือไม่ก็หาตัวแจ๊คแปลง RCA ให้ออกเป็นมินิ ก็ได้แล้วครับ อะไรไม่ว่า ขอให้ปิด EQ และขอให้ไฟล์เพลงอย่างน้อยซัก 320kbps นะจ๊ะ

2. ทุกวันนี้ผมยังใช้ heed ฟังกับ ipod เลยครับ ฟังความแตกต่างค่อนข้างยากครับ หรือถึงแม้จะด้อยกว่า แต่ถ้าเทียบกับความสบาย มันก็โอเคครับ 5555

3. ไอ้บัก Hercules นี่ ผมว่าเรี่ยวแรงดีกว่า Heed บานแห้วเลยครับ และซาวด์เสตจมิติก็กว้างกว่าแม่น้ำเจ้าพระยาซะอีก

ตอนนี้ผมจะฟันธงว่า Hercules ดีกว่า ไม่รู้จะมีใครเชื่อเปล่า 555 รอให้มันออกตัวจริงๆ รับรองว่าผมจะจับเทียบให้ดูครับ 5555

ผมให้ความเก่งกล้าสามารถระดับสูสีกัน แต่ราคานี่ซิ ถูกกว่าเกือบ 3 เท่าเห็นจะได้ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

tammy

04/02/2007 22:19:51
โอเคเลยครับเฮีย อย่างนี่ผมนับวันจะไปลอง Hercules แน่ๆแล้ว ดีใจอย่างนึงที่ได้รับคำตอบเรื่อง player คือ ผมหมดปัญหาเรื่อง Source ไปได้แล้ว ตอนแรกนึกว่าต้องไปหา Cd Player ใหม่ ตัวเป็นหมื่น ถึงจะสมน้ำสนเนื้อ ซะอีก (อย่างนี้เงินเหลือไว้ซื้อหูฟังใหม่อีกแน่ 555)
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับผม
หยิกหู 0
"ถามเรื่องHercules(เฮียมั่น,คุณหมูหวานหรือใครก็ได้ที่ช่ำชอง) ครับ"