Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

juju17156

23/03/2011 22:13:05
0
อยากรู้อะขรับ ว่าแอมป์หลอดอะขรับ มันต่างจากแอมป์ธรรมดายังไงขรับ แถมแพงกว่าด้วยขรับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

wee 454

23/03/2011 22:48:03
..นั่นซิ...มะเคยเล่น มันไหม้มือ รึป่าวครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

sit39

23/03/2011 23:31:30
0
ผมละอยากลองด๋อย มาฟังจายแทบขาด แต่ที่ขาดกว่าคือ ตังค์ค๊าบบบบ เอ่อไม่เคยฟังเหมือนกันจร้าาา มารอฟังคำแน่ะนำด้วยคนเน้ออออ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

juju17156

24/03/2011 14:50:35
0
555 น่าสงสัยจัง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

roy

24/03/2011 17:06:04
0
สวัสดีอ่ะขรับ แอมป์หลอดมันให้เสียงหวานกว่าอ่ะขรับ

ส่วนตัวผมก็ไม่มีแอมป์หลอดอ่ะขรับ รอท่านผู้รู้จริง ๆ มาตอบนะขรับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

เซียนเกาจิ้ง

24/03/2011 17:24:26
หลอดจริง...ล้วนๆ หวานแน่ๆ ยกเว้นไฮบริจด์อาจจะไมหวานสู้ ได้ ไมอยากจะ บรรยายมาก เล่นมามากแล้วจนหมดไปแสนๆ แล้ว เอางี้หาลองฟัง..เอา หลายๆที่ ถ้าไม่กล้าขอลอง ( ดูมันแพง ) ก็แอบๆฟังได้ หรือจะช่วยร้านซื้อ ซีดี สักแผ่น อันนี้ไก้ฟังแน่
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

sssppp555

24/03/2011 20:21:44
0
แอมป์หลอดให้เสียงที่กลมกล่อมกว่าครับ ไม่ชัดเหมือน ss แต่ทั้งนี้ขึ้นกับหลอดที่ใช้ และวงจร ด้วยครับว่าเป็นแบบไหน ต้องลองเองครับ แต่ปัจจัยสุดท้ายที่ตัดสินคือ สตางค์ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

crocodiejr

24/03/2011 20:23:39
0
รู้สึกว่าได้ใส โปร่ง นะ

เคยฟังมาเหมือนกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

kingdark

24/03/2011 20:52:30
อันนี้คือความเห็นของผมเท่านั้นครับ เอาไปอ้างอิงกับผู้อื่นมิได้
สำหรับผมแอมป์หลอดเหมาะสำหรับฟังเพลงที่ค่อนข้างละเมียดละไมครับ โดยแต่ละหลอด แต่ละเบอร์ แต่ละยี่ห้อ จะมีแนวเสียงเป็นของตัวเอง บางหลอดเสียงอิ่มตัว บางหลอดรายละเอียดเสียงดี บางหลอดเสียงสดใส แต่แอมป์หลอดไม่ค่อยจะมีพลังในการเปิดแบบพวกลำโพง Power ครับ เบสอาจจะไม่โดนใจนักฟังเพลงหนักๆทั่วไปสักเท่าไหร่
และแอมป์หลอดมักจะเล่นอยุ่บนความเพี้ยนของเสียงครับ เพราะวันนี้อยากฟังหลอดนี้ก็เปลี่ยนซะ วันนี้อยากฟังแนวก็เปลี่ยนหลอดครับ ยิ่งมีหลอดเยอะยิ่งได้เปรียบ ยิ่งมีหลอดดีๆเยอะก็ยิ่งได้ฟังอะไรที่หลากหลาย
แต่ทั้งนี้แอมป์หลอดมีข้อได้เปรียบตรงเพลงที่เป็นแนวร้องมากกว่าเน้นเครื่องดนตรี แนวร้องผมยกให้หลอดชนะไปเลย แต่ถ้าเน้นฟังดนตรีที่มีจังหวะเร็วๆหล่ะก็ แอมป์หลอดอาจจะฟังแล้วไม่ค่อยกระฉับกระเฉงสักเท่าไหร่ครับ แต่แอมป์หลอดมักเรื่องมากเช่นกัน หลอดต้องดี ยี่ห้อต้องดี เสียงถึงจะดีจริง ไม่ใช่ว่าเอาหลอดไหนมาใส่ก็ได้ อย่างนั้นเหมือนกับว่าเอาแค่ใหแอมป์ส่งเสียงอออกมาได้ แถมการเลือกวงจรแอมป์หลอดก็ต้องเลือกให้เหมาะสมกับผู้ฟัง ว่าจะเอาแนวไหน Single-End กับ Push Pull แนว SE เน้นไพเราะซะ แต่กำลังเบสหายหรือน้อยมาก ฟังเพลงใหม่ๆจะไม่เท่าไหร่ แต่พอไปเล่นเครื่องหลอดแนว PP ก็จะได้แนวกำลัง เบสมามากขึ้น แต่ขาดความไพเราะไปบ้าง การเล่นแอมป์หลอดมักจะต้องใช้เวลาศึกษาบ้าง คือพอเลือกวงจรได้แล้ว ก็ต้องมองต่อไปอีกว่า วรจรที่เราเลือกนั้นใช้หลอดเบอร์อะไร แนวเสียงของหลอดเป็นอย่างไร และที่สำคัญหลอดเบอร์นั้นยังพอหาได้หรือไม่ หรือไม่แพงจนเกินไป เพราะเวลาหลอดเสียขึ้นมาได้หาหลอดเปลี่ยนได้ง่ายและราคาไม่ต้องเจ็บตัวมากนัก ยกเว้นกลุ่มคนที่พร้อมจ่ายเสมอ หรือจ่ายค่าหลอดได้เมื่อเห็นว่าแค่ถูกใจ และอยากได้ อันนี้ก็เรื่องของพวกเค้า เพราะเค้ามีเงินมีสิทธิ์เลือกก่อน ฮ่าๆๆ

แอมป์หลอดมักเป็นตัวเลือกเล่นของนักฟังเพลงชั้นสูงครับ เพราะต้องใช้งบประมาณที่เยอะมากๆ มากกว่าแอมป์รุ่นใหม่ๆ เพราะ วงจรแอมป์หลอดมักต้องใช้อุปกรณ์เกรด Audio ขึ้นไป และหนักสุดคือหลอดครับ แอมป์วรจรธรรมดามักจะใช้หลอดธรรมดาหาง่ายๆ ทั่วไป ราคาหลักร้อยยันหมื่น แต่ถ้าแอมป์หลอดชั้นสูงๆหน่อย เบอร์หลอดมักจะหายากๆ และมีราคาแพ๊ง แพง และแพง คนเล่นมักเอาไปเก็บสะสมมากกว่าจะเอามาฟัง เพราะ แพ๊ง แพง และ แพง และยิ่งหลอดดีๆถ้าเสียไปแล้วก็เสียไปเลยครับ จะให้มาผลิตใหม่ ก็ไม่มีแล้ว แถมหลอดแต่ละหลอดจะให้มาจับคุ่ความเข้ากันนั้น หาได้ยาก และราคา ก็มิใช่เล่นๆ เพราะมันไม่มีผลิตอีกแล้ว
แต่การเล่นแอมป์ปัจจุบันนั้น เล่นง่ายไม่ต้องเลือกหลอด เลือกตามความชอบลักษณะแนวเสียงของผู้ฟัง ไม่ต้องเลือกมากเรื่องหลอดที่ต้องหามาเปลี่ยนเรื่อยๆ หรือวุ่นวายนัก ไม่ต้องรอให้หลอดร้อนสักพักถึงเสียงจะดีขึ้น ไม่ต้องเรื่องมากกับการเสียเวลารอคอยหาหลอดดีๆเทพๆมาใส่ แถมแอมป์รุ่นใหม่ๆเสียงก็งดงามอยู่แล้ว รูปทรงสวยงาม ที่สำคัญมันไม่มีเรื่องสัญญาณรบกวนมาฟังให้กวนใจ เพราะเครื่องหลอดมักชอบดึงสัญญาณวิทยุเข้ามาบ้าง เพราะมีสัญญาณวิทยุรบกวน ไม่ใช่ความผิดจากแอมป์ แต่บ้านใครอยู่เสาวิทยุหล่ะก็ มักจะได้ฟังเพลงพร้อมโฆษณาเบาๆเลยครับ

แต่ที่บางคนชอบหลอดไม่ใช่เพราะเสียงอย่างเดียว ด้วยรุปทรงที่แปลกตา โชว์หลอดที่สวยงามดั่งประดุจของตกแต่งบ้านราคาแพง แอมป์หลอดจึงไม่ได้มีดีเพียงแค่เสียงอย่างเดียว คนที่เล่นหลอดมักจะเป็นพวกหลงใหลใน แสง สี เสียง เพราะเวลาฟังเพลงจากเครื่องหลอด หลอดจะมีเปล่งแสงที่สวยงาม และสีสรรของแสงจะออกนวลตาทำให้รู้สึกผ่อนคลาย และหลอดไฟยังร้องเพลงให้ฟังได้อีกด้วย

เรื่องของเสียงระหว่างหลอดกับโซลิตสเตด มันกินกันไม่ลง เพราะอยู่ที่ตัวรายบุคคลชอบ ว่าชอบแบบไหนครับ ดังนั้นการเลือกเล่นเครื่องเสียงก็ดูว่าคุณอยากจะวุ่นวายหรือเอาสบายใจครับผม

เรื่องของเสียงต่างกันยังไงนั้น ตัวใครตัวมันครับ แต่ที่สำคัญที่สุด คือ คุณต้องลองฟังเอาเองครับผม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

endexzer

24/03/2011 21:05:36
0
มาคอนเฟิร์มครับ ตามที่พี่ kingdark พูดทุกประการ จ้า...

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

wee

24/03/2011 21:22:51
แม่นแล้ว...สาวกหลอด ฟังๆๆ หลวมตัวมาไกล....ไม่ยอมกลับไปหาอีสาวทรานซิสเตอร์..อีกเลย 5555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

PooH

24/03/2011 23:13:48
0
มีปัญญาใช่แค่ indeed ครับ...555555+

ปล.มันหลอดหรือไฮบริดก็ไม่รุ 55555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

juju17156

25/03/2011 00:24:58
0
อยากลองฟังดูขรับ เรื่องความแตกต่าง แต่ถ้าจะให้ซื้อคง...ยาก(แพงกว่าแอมป์ธรรมดามากเลย-.-เศร้า)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

squid

25/03/2011 00:34:13
0
ขอเสริมนิดนะครับ

หลอดทำให้วัตต์สูงๆ เหมือน ss ทำได้ครับ เป็นร้อยวัตต์ก็ทำได้ครับ
หลอดแพงไม่ใช่ว่าจะเสียงดีเสมอไปครับ มันขึ้นอยู่กับวงจรที่แอมป์เครื่องนั้นๆด้วยครับ ข้อนี้ถ้าเป็นไปได้ลองไปหาแอมป์ Manlay ฟังดูนะัครับ ถ้าเอาหลอดแพงๆ มาใส่ไม่ใช่หลอดรัสเซียติดเครื่อง รับรองได้ครับ หลอดเทพของท่านจะตายภายในเวลาไม่นาน เพราะัเค้ารันกระแสสูงเต็มพิกัดครับ ต้องเอาหลอดรัสเซียถูกๆ แต่ทนถึกใส่ แล้วเสียงล่ะ ก็กินขาดไอ้หลอดเทพน่ัะสิครับ เพราะโจทย์เค้าคือ ออกแบบเพื่อหลอดถูกๆนี่ล่ะครับ

ส่วนว่าหลอดต้องเพลงร้องเท่านั้นนี่ ลองหาแท่นที่เป็น เพนโทรด โหมดแท้ๆดูครับ แล้วจะรู้ว่ามันไม่ได้เด่นที่เสียงร้องเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

เซียนเกาจิ้ง

25/03/2011 00:36:03
แอมป์หลอดราคาถูกก็มีครับ..ราคาหลักพัน แบบไม่ถึงหมื่นมีมาก ส่วนใหญ่ของไทยและของจีนทำ..ส่วนใหญ่จะไปขายเมืองนอกกัน ไม่ค่อยได้รับการยอมรับในบ้าน..คงเหมือนแอมป์หลอดฝรั่งที่ นอกบ้านยอมรับกัน สวนทาง...เดี๋ยวจะหาลิงค์..เข้าชมให้มี...
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

squid

25/03/2011 00:54:19
0
เห็นด้วยกับคุณเซียน ผมเลยทั้งต่อเอง และซื้อแบบมียี้ห้อด้วยเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

leenawat_sri

25/03/2011 01:41:04
1
เห็นด้วยกับ คห. 6 7 8 13 ครับ

แต่ก็อย่างว่าว่าไม่มีอะไรดีที่สุด สุดแท้แต่ความชอบจริงๆครับ

แต่ที่แน่ๆ เล่นหลอด เปลืองจริงๆครับ บางเบอบางยี่ห้อ หายากจริงๆ

ต่อให้มีตังก็หาซื้อไม่ได้ /// แนะนำให้เล่น solid ก่อนนี่แหละครับ

ถ้าเริ่มเห็นข้อด้อยค่อยขยับไปอย่างอื่น

แต่สูตรผมตอนนี้นะ
ช่วยลดจุดด้อยของลักษณะการฟังในแต่ละแบบ

1.ถ้าใช้หูฟังแบบ dynamic โดยชอบเปิดดังๆ ผมเอา หลอด ขับ
2.ถ้าใช้หูฟังแบบ dynamic แต่ชอบเปิดเบาๆ ผมเอา solid ขับ
3.ถ้าใช้หู stax + adaptor ผมใช้แอมบ้าน solid ขับครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

bmekaroon

12/10/2018 17:59:48
ข้อเสียของแอมป์หลอดก็มีบ้าง คือชอบมีเสียงฮัมจากไฟ AC 50Hz มันจะฮัมเบาๆ แก้ยากมาก ผมเคยต่อแอมป์หลอดเล่นหลายเครื่องเมื่อ 30 ปีก่อน เสียงดีใส เบสกลางๆ ฟังนุ่มหู ไม่ตึงตังเหมือน solid state  ถ้าชอบฟังเพลงแนว electronic pop dance หรือ Hiphop ก็ผ่านเครื่องหลอดได้เลย ไปซื้อแอมป์บ้านหม้อมาฟังก็ได้ 2-3พันได้เครื่อง 100 w  แอมป์หลอดให้เสียงร้องและเสียงเครื่องสายเพราะดี มี harmonics ปนนิดๆทำให้เสียงฟังดูนุ่มอบอุ่น เอาไว้ฟังเพลงคลาสสิคก็เหมาะดี เลือกแบบ class A กำลังปานกลาง 25-50 w/ch เลือกลำโพงประสิทธิภาพสูงหน่อยก็ okละ
หยิกหู 0
"แอมป์หลอด"