Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

[รีวิว]ร้านอาหารเอเชียใต้ SU snack bar ที่ AIT มธ.รังสิต

toom2236

22/03/2011 21:59:10
0
สวัสดีครับ
มีความสุขกับเสียงทิพย์แล้ว มามีความสุขกับอาหารกันบ้างดีกว่าครับ อิอิ

อาทิตย์ก่อน ผมไปพักกับเพื่อนที่ธรรมศาสตร์ รังสิตแล้วเพื่อนมันหิวข้าว เลยพากันกินข้าว

ตอนแรกจะเอาร้านข้าวในม.ใกล้ๆ ละ เพื่อนผมเอ่ยมาว่า เฮ้ย ที่ AIT มีร้านอาหารลับอยู่เว้ย ไปกินบ่อยๆ อร่อยนะ ไปไหม?

ผมมีหรือจะพลาด จัดไปครับ
SU snack bar

วิธีการไปกิน
ขึ้นรถไปธรรมศาสตร์ รังสิต ไปที่ สถาบันเทคโนโลยีแห่งเอเชีย (AIT)
เข้าไปต้องแลกบัตรนะ ใครเอามอเตอร์ไซท์ไปต้องจอดที่หน้าๆ ทางเข้า แล้วเดินเข้าไป

ผมงงเล็กน้อย เพราะไม่เคยมา ต้องขอบใจเพื่อนผมที่ชี้เป้าร้านนี้ เพื่อนชอบมาเพราะที่ AIT มีโต๊ะปิงปองอย่างดี เลยไปที่นั่นบ่อยๆ

เดินมาประมาณ 5 นาทีถึงละ ในรูปเพื่อนผมครับ

มาร้านนี้ ต้องมีทักษะในภาษาอังกฤษนิดหน่อยนะครับ

เพราะว่าทั้งร้าน ทำอาหารกันด้วยคนเอเชียใต้หมดเลย พูดไทย(ได้นิดหน่อย)อยู่คนเดียว-*-

มีกับข้าวสำเร็จอยู่ด้วย พวกแกง กับแป้ง แล้วพวกของทอด

ลืมบอกไป ร้านนี้ไม่มีหมูนะจ๊ะ

มีข้าว3แบบ ผมก็ไม่รู้จักอ่ะ ใส่ธัญพืชด้วย

มีกะเพราไก่ด้วยนะ แต่หน้าตา....แบบว่า อินเดี๊ย อินเดียอ่ะ 555 อยากลองสั่งมากินนะ แต่ของอาหารต้นตำรับดีกว่า

ผมเห็นตารางอะไรซักอย่าง เลยไปดู
สำหรับที่นี่ บอลโลกใครจะได้แชมป์ ไม่สน

เขาสนใจการแข่งขันคริกเกต ชิงแชมป์โลกกันมากกว่าครับ

ไทยเราถึงฟุตบอลจะเก่งกว่าอินเดีย ปากีสถานก็เถอะ แต่อย่าไปท้าเขาแข่งคริกเกต กับฮอกกี้เชียวนะ แชมป์โลกนะครับ ...ฮอกกี้อินเดีย ปากีสถานเนี่ย

หลังจากการจดๆ จ้องๆ กับเมนูอาหารแล้ว พวกเราก็ได้อาหารมาดังนี้

มี ข้าวหมกไก่
ไก่ทอด
แกงลูกอะไรซักอย่าง
แป้ง นาน(รึนัน) 2แผ่น คนละแผ่น กับของทอด2 ชนิด

แป้งนัน ใหญ่มากกกกก (ที่จริงกินแค่นี้ก็อิ่มละ 555)

แป้งนัน เอามากินกับแกงนี้ จ้วงเข้าไป แต่คนไทยไม่ถนัด ขอจิ้มกะตักเอามาราดใส่นันนะ อิอิ

รสชาติ ในแกงเป็นเมล็ดอะไรซักอย่างครับที่ไม่เคยเห็น แกงอร่อยมากๆ กินกับนันที่แป้งเหนียวกำลังดี เข้ากันโครตๆๆๆๆๆๆ

ของจ้วงเลยละกัน อร่อยอ่ะ ไม่ได้เว่อนะ

ต่อไป ข้าวหมกไก่ กับไก่ทอด

ผมไม่เห็นไก่ในข้าวหมกไก่เลยงงๆ อยู่ 3วินาที...

พอเริ่มกิน อ้อออออออ

ไก่มันอยู่ในข้าวนี่เองงงงงงงงง

นี่สิ "ข้าวหมกไก่" ของแท้ บ้านเราชอบทำข้าวหมกไก่ให้ไก่อยู่ซะชัดเลย 555

สำหรับรสชาติข้าวหมกไก่(เขาจะบอกว่าเอาแบบเผ็ดหรืไม่เผ็ด ผมเอาเผ็ด)....มันกลมกล่อมอ่ะครับ กลมกล่อมแบบชาวบ้านๆ ไม่ได้กลมกล่อมแบบตามร้านในห้าง แต่มันถูกปากผมจริงๆ หนัวไปหมด ไก่ก็รสชาติเข้ากันดี

ส่วนไก่ทอด ผมว่าต้องมีการวิจัยว่า เขาใส่อะไรบ้างเลยครับ มันอร่อยในเครื่องเทศที่ผสมเนื้อไก่ ที่คนไทยไม่คิดว่าจะมีรสแบบนี้แน่ๆ แต่อร่อย

คนปากีสถาน คงเป็น นร. มาดูมีวีตอนที่ทีมชาติตัวเองกำลังจะแข่งคริกเกตอยู่

ต่อไป ของทอด
ผมเรียกไม่ถูกว่าอะไรครับ แต่มี 2 ชนิด

อันก้อนเล็กๆ น่าจะเอาผักมาทอดกับแป้ง รสชาติแปลกปาก แต่อร่อยตามแบบเอเชียใต้ครับ

ส่วนอันใหญ่ๆ ข้างในเป็นแป้ง รึมันอะไรซักอย่างครับ

ให้ความรู้สึกเหมือนกินกะหรี่ปั๊บนะ แต่รสชาติไม่เหมือนเสียทีเดียว อร่อยเช่นกัน

วันนั้น ผมกับเพื่อนอิ่มกันมากๆ เพราะดูแล้วคิดว่าไม่น่าเยอะ แต่มันเยอะกว่าที่คิดไว้มากๆ

แต่ก็ยัดกันหมด เพราะอร่อยจริงๆ นั่นเอง

ค่าเสียหาย หมดนี่ฟังแล้วจะตกใจ...

ใบแดง 2 ใบ มีเงินเหลือครับ! จะหาร้านตามห้างที่ไหนได้ขนาดนี้ไหมนะ?

สรุป
ถ้าท่านอยากกินอาหารเอเชียใต้ที่รสมือเหมือนคนอีสานแท้ๆ ทำส้มตำปูให้กิน ไม่เน้นความหรูหราของภาชนะ และราคาน่าตกใจ ให้ลองมากินเลยครับ ไม่ผิดหวัง

จบการรีวิว

อิอิ

กะเด้ว!!!

ปล.ผมชอบตอนที่คนทำอาหารร้องเพลงอินเดียตอนทำกับข้าวจัง มันเหมือนคนไทยร้องเพลงอิสานตอนตำส้มตำ อารมณ์ และรสชาติแบบเอเชียใต้แท้ๆ ....
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Kai

22/03/2011 22:02:32
2
เดี๋ยวต้องไปลอง อยู่ติดที่ทำงานเลย เคยเข้าไป AIT 2ครั้งเอง

ขอบคุณมากๆเลยจ้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

AscoGenetic5

22/03/2011 22:06:24
175
คิดถึงเชนไน มุมไบ เดลี ขึ้นมาตะหงิดๆ เลยครับ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

โลตัส

22/03/2011 22:10:19
2
ศุกร์ เส่าร์ อาทิตย์ นี้ สวทช จัดงานวยาศาสตร์แลเทคโนโลยี เพื่อรับมือภัยภิบัติ พอดิบพอดี ฮ่ๆๆ แจ่ม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

sit39

22/03/2011 22:22:48
0
ว๊าว..วววซู๊ดน่าไปลองกินมั่ง ผมต้องพาแม่ไปตรวจกับคุณหมอขาประจำอยู่บ่อยครั้ง ว่างเดินไปลองมั่งดีกว่า ขอบคุณมากค๊าบบบบที่แน่ะนำ ปกติจะกินข้าวปะปนกับพยาบาลสาวอยู่ที่โรงอาหารในโรงพยาบาลอ่ะครับ
ปล.พี่ไก่มาทำงานไกลจังหรือว่าพักอยู่แถวย่านนี้อ่ะค๊าบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ต่าย

21/07/2017 18:13:43
วันเสาร์ อาทิตย์ เปิดไหมคะ
หยิกหู 0
"[รีวิว]ร้านอาหารเอเชียใต้ SU snack bar ที่ AIT มธ.รังสิต"