Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

หูฟังสักตัวเพลย์เย่อร์สักเครื่อง แค่เสียงดีอย่างเดียวพอหรือ ?

superkek

28/11/2007 14:37:15
หลาย ๆ คำถามที่มีประจำก็คือ

เครื่องยี่ห้อต๊อดๆๆๆๆ รุ่นตู๊ด ๆๆ กับ เครื่องยี่ห้อตื๊ด ๆๆๆๆ รุ่นติ๊ด ๆ ๆๆ อันไหนเสียงดีกว่ากัน ?

หูฟังยี่ห้อบี๊บๆๆๆรุ่นบ๊าบๆๆๆๆ กับ หูฟังยี่ห้อบ๊วบ ๆๆๆ รุ่นบิ๊วๆๆๆๆๆ อันไหนเสียงดีกว่ากัน ?

การใช้งานที่ต้องการ แนวเพลงที่ฟัง ความจุ และบิทเรท ที่ต้องการเสพฯ รวมไปถึงราคา วงเงินที่เราพร้อมจะจ่ายไป เพื่อให้ได้มาซึ่ง เครื่องเล่นฯหรือหูฟังที่เหมาะและคุ้มค่ากับเงินที่เราหามาด้วยความยากลำบาก(หรือไม่ยากหรอกสำหรับบางคนแถวๆนี้) การอัพเกรดให้ดีขึ้น หรืออยากได้อะไรที่ลงตัวและ จบสำหรับหูฟังและเครื่องเล่น (จบในที่นี้หมายถึง จบณ.ปัจจุบัน)

แน่นอนล่ะถ้าเป็นนักเล่นรุ่นเก่า ๆ คำถามเหล่านี้คงไม่มีมาให้เห็นสักเท่าไหร่ แต่สำหรับนักเล่นใหม่ ๆ ที่ไม่ค่อยมีความรู้นัก แนะนำว่า ทำการบ้านสักนิดนึง ก่อนจะใช้จ่ายอะไรออกไป คำนึงถึงสิ่งที่ได้ ไม่อยากให้ ซื้ออะไรที่เค้าว่าดี โดยที่ตัวเองก็ไม่รู้ว่าดีแบบนั้นมันเหมาะกับวัตถุประสงค์จริง ๆ ที่เราต้องการหรือเปล่า ? หาความต้องการและตอบคำถามเหล่านั้นให้ได้สักหน่อยก่อน ค่อยไปลอง(ย้ำนะครับต้องลอง) ทั้งหูฟังและเครื่องเล่น ถ้าไม่ได้ลองและสอบถามการใช้งานจนได้รับการอธิบายจนเข้าใจอย่างถ่องแท้ อย่าเพิ่งจ่ายเงิน เพราะการจ่ายเงินถือเป็นการปิดการขาย(สำหรับนักขาย) และจะถามอะไรต่อมันก็ยากแล้ว (ก็เงินเข้ากระเป๋าคนขายแล้วนี่) มีปัญหาอะไร คำถามอะไร ถามเข้าไป ๆ ถ้าคำตอบไม่ถูกใจ ถามใหม่ ถ้าคนขายไม่ใส่ใจเดินออกจากร้านเลยครับ ร้านขายไม่ได้มีร้านเดียวในโลก เงินของเราก่อนออกจากกระเป๋า ขอให้ได้ประโยชน์สูงสุด

ปัจจุบันเห็นผู้เริ่มเล่นบางส่วน (ใหม่) นึกจะเล่นเครื่องเล่นเพลงmp3 สักตัว อ๊า.....ฉันจะซื้อไอพอด (ยกตัวอย่างเฉยๆครับสาวกไอพอดอย่าเพิ่งค้อน) จริง ๆ แล้วน่าจะมีคำถามก่อนว่า ฉันใช้ไอพอดเป็นหรือเปล่า ? มันเอามาทำอะไรได้บ้างนอกจากฟังเพลง ? หลายคนก็รู้ครับว่ามันทำอะไรได้บ้าง แต่หลายคนไม่รู้หรอกเห็นเพื่อนใช้ :P ทีนี้ก็กลายเป็นปัญหาหนักอก(ไม่ใช่หน้าอก) ว่าฉันจะทำยังไงกับไอ้เครื่อง นี้ดี พาลนึกไปว่ามันไม่ดี มันใช้ยาก ไปโน่น(ไม่มองตัวเองเล้ยแม่คุณ)

ก่อนคิดจะซื้ออะไร คิดสักนิด อ่านสักหน่อย และสุดท้ายลองและ เชื่อในความสามารถของตัวเอง เราจะได้สิ่งที่เต้องการที่สุด เหมาะกับเรามากที่สุด

&dquot;ทำอย่างไรให้ฟังเพลงได้อย่างมีความสุข&dquot; อันนี้ฝากไว้ครับ

ขอให้สุขและสนุกกับการใช้เงินเพื่อหาความบันเทิงส่วนตัวกันทุกท่านครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ชะแว๊บ

28/11/2007 14:42:13
เห็นด้วยคร้าบ

ว่าแต่คุณ Windows X จะตามมาไหมเนี่ย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

superkek

28/11/2007 14:52:34
ไอ้บทความสั้น ๆ ประเภทสาระผมก็ถนัดอยู่
ไม่ใช่กัดเก่งอย่างเดียวครับแหะๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ตั่วปุ๊ย

28/11/2007 15:57:33

อืม......ยอด

อืม...........เยี่ยม

ว่าแต่ว่า ผมจะปล่อย Classic น้าเก๊ก จะเอาป่าวเนี่ยะ

ไม่เอาเป็นตังค์ก็ได้ ฝากน้าเก๊ก อิมพอร์ต สาวจากดินแดนปลูกชา สักคน ละกัน

55555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

superkek

28/11/2007 16:09:57
เอาคร๊าบบ
เอามาเลย จัดแป๊ะโฮ้ว ให้
กรั่ก ๆๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

superkek

28/11/2007 16:24:01
ขอเพิ่มเติมนึดนึงครับเนื่องจากมันมีปัญหากับการอ่านภาษาไทยของคนไทยบางคน(ไม่ได้อยู่แถวนี้)แต่ผมเผื่อไว้ก่อน

ขอเพิ่มเติมนิดนึง

-เขียนขึ้นเพื่อให้มือใหม่เป็นแนวทาง เท่านั้นครับ ไม่ได้อยากให้เป็นบรรทัดฐานปัญญาอ่อนหรือเปลี่ยนแนวความคิดใครแต่ประการใดครับ และถ้า มีเงินเหลือกินเหลือใช้ไม่ต้องวอรี่กับเรื่องอะไรก็ข้าม ๆ ไปเถอะครับ

สงวนสิทธิ์สำหรับคนที่อ่านแล้วเข้าใจเท่านั้นครับผมขี้เกียจEdit ใหม่เป็นภาษาอื่น

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ชัยclassic

28/11/2007 17:12:39
เห็นด้วยกับคุณ superkek ครับ ปล.สุดท้ายนี้ อยากฝากบอกทุกท่านว่า review หูฟัง-player ต่างๆ เป็นเพียง ข้อมูล หรือ แนวทางในการตัดสินใจเท่านั้น ถ้าจะให้ชัวร์ หรือ ไม่อยากผิดหวัง กับหูฟัง - player ต่างๆ เราควรลองให้แน่ใจก่อนซื้อจะดีกว่าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

raiderpipe

28/11/2007 18:50:39
อ่านแล้วนึกถึงเพื่อนผมเลย ที่ว่าอยากซื้อไอ้พด (iPod) ซื้อมาแล้วดันใช้ไม่เป็นโทรมาถามเป็นระยะ ๆ คู่มือก็มีให้โหลดดันไม่โหลด
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

superkek

28/11/2007 18:52:22
เอ่อ เพื่อนที่ว่าคือพี่คห.ที่ 6 หรือเปล่าครับ
555
ขำขำนะพี่ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

roXus

28/11/2007 18:54:52
เห็นด้วยครับ
เพื่อนผมก็ใช้น้องpod
แต่มันใช้itunesไม่เป้น
มันเลยต้องฟากเครื่องมาให้ลงเพลงเป็นระยะ
เซ็งมาก = =
สอนมันแล้ว
แต่มันก็บอกว่า
&dquot;cover flow&dquot; ของมึงสวยกว่า เอาไปให้ลงให้กูเหอะ
น่าน ไม่เป็นก็บอก หึหึ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

มือไหม่หูยังไม่พระกาฬ

28/11/2007 21:01:31
ใจเยงๆครับของหยังงี้มันต้องค่อยๆเรียนรู้ เพราะจะว่าไปตอนผมซื้อไอ้ไอพ๊อตวีดีโอผมก้อทำไรไม่เป็นน่ะ รู้แค่ว่ามันฟังเพลงกับดูวีด๊โอได้ ผมก้อซื้อก่อนเพราะไม่ซื้อก้อทามไรไม่เปงอ่ะ ก้อซื้อมาแระก้อลองทำดูอ่ะครับ แต่ยังไงจะซื้อก้อควรศึกษาดีๆน่ะครับเพราะว่าเดี๋ยวนี้ตัวเลือกเยอะจริงๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Sodian

28/11/2007 21:03:07
ตอนนี้มีความสุขกับ T10ของเจ๊ดามากครับ
ซื้อใช้มา 1 ปีกว่าๆ ไม่ทำให้ผิดหวังเลยจริงๆ ^^b

จริงๆผมสนใจ iPod เหมือนกันนะ แต่ติดตรงที่ว่า แบตฯมันไม่ค่อยอึดเท่า T10 ซึ่งผมมักเดินทางนานๆอยู่บ่อยๆ ถ้าเจ้า iPod ไปหมดไฟเอากลางทางคงแย่แน่ ก็เลยตัดสินใจหยิบเจ้า T10 มาแหละครับ :3

อีกอย่าง ไม่รู้คิดไปเองไหม ตอนจะซื้อนั่น รู้สึกว่า iPod บอบบางจริงๆ เอาใช้ๆแล้วกลัวทำมันหักกลาง 555+

แต่ตอนนี้ classic ออกมา แบตอึดขึ้น สวย + น่าใช้มากขึ้น ชักจะหันไปมองเจ้า classic ซะแล้วสิ ^^&squot;
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Oak

28/11/2007 21:36:46

โอ้วววววพระเจ้าจ๊อด

กระทู้ดีมีสาระ.......5555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

kudji

29/11/2007 05:11:34
It&squot;s really true. As I said in the &dquot;you know&dquot; topic, to be abroad, it&squot;s really helpful to me. I have had lots of chance to &dquot;TRY&dquot; lots of things without purchasing them. I can compare and decide which one totally suits my rig and taste, then buy it without wasting of money. So I can enjoy my music - not the sound. ;P

ps. agreed with #5. It seems Thai is hard to understand and interpret for somebody. ;)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

ไอ้ตู้

29/11/2007 10:11:03

เอาอีกพี่ Kek
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

superkek

29/11/2007 10:21:46
เดี๋ยวนึกอะไรได้ก่อนเน้อตู้
555 เข้าไปอ่านในทาฟดิ มันเหมือนหนังคนละม้วนเลย กระทู้เดียวกันเนี่ย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

ไอ้ตู้

29/11/2007 10:46:35

อ่านแล้วพี่ สนุกดีครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

c b

29/11/2007 11:47:50
ผมนึกถึงสองประโยค

คนไม่ธรรมดา ย่อมเข้าใจอะไร ไม่ธรรมดา

กับ

คนบ้า กับ อัจฉริยะ ต่างกันแค่เส้นยาแดง

;)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

ตรูจาบ้า

29/11/2007 12:37:02
การตัดสินใจจะซื้ออะไรนั้น แต่ละ ท่าน มีวิธี พินิจ วิเคราะห์ แตกต่างกันไป ครับ บางท่าน ซื้อง่าย เห็น สวยดีก็ ซื้อ บางท่าน /ซื้อ ยาก ละเอียดรอบคอบไปซะทุกเรื่องเลยละ ครับ บางท่านซื้อแบบอยากได้อะไรแล้วต้องได้เดี๋ยวนี้ ถ้าไม่ได้ จะทำร้ายตัวเองก็มี 5555

ฉันใดฉันนั้น เงินซื้อได้แค่สิ่ง ช่วยเพิ่ม ความสุขเท่านั้น ครับ ความสุขที่แท้จริงมันอยู่ ในใจเราต่างหาก ครับ ดังนั้นซื้อวิธีไหนไม่ต่างกัน แต่ถ้าซื้อแล้วไม่มีความสุขนี่สิ ฮึ...ฮึ...ฮึ แล้วจะเอาเงินไปซื้อมันมาทำมาย แฮ่ม แฮ่ม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

พยัคย๋แพะ ภาค ตะลุยแดนตะวันออก

29/11/2007 13:51:55
บทความนี้สอนว่า จะฟังเพลงกรุณาใช้พิจารณา อย่าใช้แต่ตาอ่านอย่างเดียว อิอิ รับแซบ
ปล. จะเอา se530 หรือ triple 10 ดีว้า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

พยัคย๋แพะ ภาค ตะลุยแดนตะวันออก

29/11/2007 13:53:07
ตกไปๆ จะฟังเพลงกรุณาใช้หูพิจารณา อย่าใช้แต่ตาอ่านอย่างเดียว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

unclepiak

29/11/2007 14:44:54
เอ่อ.. ขอโทษครับ ห้องน้ำอยู่ตรงไหน?

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

สาคร

29/11/2007 14:56:55
ผมเคยใช้ไอพ็อด 5.5G 80กิ๊ก ไม่รู้สึกว่าแบตมันจะไม่อึดเลยนะ ขนาดจับเสียบยัดหู นอนหลับฟังเพลงสลบไปด้วยกัน 12ชั่วโมงบนรถทัวร์ ตื่นมา มันยังนิ่งๆ เหลือๆเลยน่ะนะ

แต่ถ้าเป็น นาโนตัวเล็กๆ อาจจะเป็นมั้ง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

ผีฟรีคิก

29/11/2007 20:15:55
เพื่อนผมไง ทั้งชีวิตใช้แค่ไอพอดกับเซ็นไฮเซอร์
มันซื้อvidioมาเดือนเดียวรุ่นใหม่ออก รู้สึกเสียหน้าเพราะตอนซื้อโทรไปโม้เค้าเยอะเลยไปถอยiphoneมา
ถามมันเสียงดีมั้ย มันบอกเสียงดีน้ำเป็นน้ำเลย
แล้วเสียงน้ำให้เป็นเสียงอะไรได้วะ ก๊ากๆๆ
อนึ่ง คนไปปลูกฝังค่านิยมให้มันคือผมเอง ผมเลยใช้มันเป็นตัวลองของ555
หยิกหู 0
"หูฟังสักตัวเพลย์เย่อร์สักเครื่อง แค่เสียงดีอย่างเดียวพอหรือ ?"