Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

"เมียงู" มันคืออะไร แล้วเป็นยังไงเหรอครับ?

Emometal

23/01/2011 13:49:11
0
ตั้งแต่เกิดมา จนตอนนี้อายุ 27 ก็ยังไม่ชัดเจนเรื่องนี้เลย สมัยผมเด็กๆ ผมก็เคยเห็น สุ่มเมียงู ที่งานวัด แต่พอดีไปกับพี่สาว พี่สาวไม่ให้ไปดู เขาบอกว่าไม่ใช่เรื่องของเด็ก เราก็เลยอดดู จนเราย้ายมาอยู่ กรุงเทพ ยิ่งไม่มีโอกาสได้ดูอีกเลย

แต่เมื่อ 3 ปีที่แล้ว มีโอกาสไปบ้านเพื่อนที่สุรินทร์ พอดีเขามีงานวัด เราก็ไปเห็นสุ่ม "เมียงู" เป็นภาพวาดสีน้ำ รูปหญิงสาวเปลือยท่อนบนข้างล่างเป็นงู มีผู้ชายวัยกลางคนและคนสูงอายุต่อแถวยาวมาก วัยรุ่นแทบไม่มีเลย แล้วมีคนประกาศว่า

“เมียงูๆ จับได้ ดูได้ แต่อย่าเอาไม้แหย่รู”
“เมียงูๆ ลูบได้ คลำได้ แต่อย่าเอาไม้แหย่รู”

“สิบบาทๆ สองมือล้วงกระเป๋า สองเท้าก้าวเข้ามา
มาดูกันให้เต็มตา งูกับคนอยู่กันได้อย่างไร”

ซึ่งเป็นคำที่เราได้ยินเหมือนสมัยเด็กๆเลย เพียงแต่สมัยนั้น ค่าดูแค่ 1 บาท เท่านั้นเอง
แต่!! ผมก็อดเข้าไปดูอีกแล้ว เพราะไปกับแฟน ครั่นจะขอแฟนไปดู ก็ยังไงอยู่ เลยอดไปอีก

จนมาไม่นานนี้ หลานชายผมมาถามว่า "เมียงู" คืออะไร พอดีเขาเห็นพวกตลกคาเฟ่ มันเล่นกันก็เลยมาถามผม

ผมก็รู้แค่มันเป็นส่วนหนึ่งของกิจกรรมงานวัด แต่จะให้ลงรายละเอียดชัดๆเลยก็คงตอบหลานไม่ได้

ก็เลยต้องรบกวน ผู้รู้และผู้อาวุโสประจำเวปมาช่วยตอบให้ชัดเจนด้วยคร้าบ ว่าเมียงู มันเป็นยังไง???

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายสไปร์ท

23/01/2011 14:14:09
1
เข้ามาขอความรู้ด้วยคน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

jomjomjom

23/01/2011 14:17:00
5
เมียงู ก็คือ งูตัวเมีย ไงครับ ... เป็นเมียของงูตัวผู้หนะครับ ...

ถ้าตัวผู้ เราจะเรียกมันว่า ผัวงู ครับ ... ซึ่งก็คือ ผัวของงูตัวเมียครับ ...

ถ้างูตัวเล็กๆเป็นตัวเมีย เราก็จะเรียกมันว่า ลูกสาวงู
ถ้างูตัวเล็กๆเป็นตัวผู้ เราก็จะเรียกมันว่า ลูกชายงู

แต่ถ้างูตัวใหญ่ ไม่ระบุเพศ ... เราจะเรียกมันว่า โคตรงู

น่าจะประมาณนี้หละครับ ...

ไปรูดงูดีก่า 555555ย์

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

vanas

23/01/2011 14:23:48
0
ประมาณโชว์เปลือยกระมังครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

lek_chiangrai

23/01/2011 15:32:40
0
ไอหยา!!! พี่ทศย์วิน ไอเดียบรรเจิดจริงๆๆ

ยิ่งกว่า อับดุลเอ้ย ถามไรรู้ ถามไรตอบได้ ซะอีก ไว้จะถามหวยออกอะไรดีกว่า อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

แมว

23/01/2011 15:36:55
0
ตอนเด็กๆเคยเห็นเค้าต่อแถวยาวๆไปดู เมียงู เหมือนกัน

แอบเห็นคนที่ดูแล้วเค้าทำหน้าเซ็งๆกันทั้งนั้น.....สงสัยเหมือนกันค่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Mr.Burst

23/01/2011 15:53:35
3

รู้สึกเรื่อง "เมียงู" เนี่ย...

เฮียจะเคยเล่าให้ฟังในกระทู้นึงนานมาแล้วนะครับ

สำหรับผม ความหมายของ "เมียงู" คือ...

การแสดงโชว์นมแบบชาวบ้านครับ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

jomjomjom

23/01/2011 16:30:54
5

เอาน่า 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Mr.Burst

23/01/2011 16:59:17
3
โอ้ววว....แจ่มๆๆๆๆ ครับพี่ทศย์ เคลียร์เรยยยยยย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

kanit106

23/01/2011 19:04:06
3
คุยไรกันน่ะ ผมไม่เห็นจะรู้เรื่องเลยครับพี่น้อง 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

iNY

23/01/2011 19:59:47
2
555+

ตาม คห.6 ของ Mr.Burst นะใกล้เคียงมากๆ

ก็อย่างที่โฆษกเชิญชวนละครับ

“เมียงูๆ จับได้ ดูได้ แต่อย่าเอาไม้แหย่รู”
“เมียงูๆ ลูบได้ คลำได้ แต่อย่าเอาไม้แหย่รู”

(นิ้วมือไม่ใช่ไม้นะครับ .. ระวังมันกัดเอา 555+)

แบบนี้มันนานมากๆแล้ว
หลังๆมานี่ เห็นเขาว่า (ไม่ได้เข้าไปดู)
ดูได้อย่างเดียว ห่างๆ เอื้อมไม่ถึงหรอก

มันเป็นความมันในอารมณ์ของคนเก่าๆ ราวกึ่งพุทธศตวรรษ อะไรประมาณนั้น

แต่ คห.7 ของ jomjomjom น่าจะเป็นโชว์ ผัวเมียงู มากกว่า

555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

แมว

23/01/2011 20:06:27
0
คุณทศย์รู้ได้ไงคะ...อาจเป็นตัวผู้ทั้งคู่ก็ได้ เมียงูย์
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

jomjomjom

23/01/2011 20:13:18
5
โธ่... คุณพี่แมวย์ก็ .... หึย์หึย์หึย์
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Todz

23/01/2011 20:17:39
5
ตะลึ่งตึ่ง โป๊ง...ฟังเพลงเต็มๆและกาน

ปล.เปิด ยูทุบ แล้วพิมพ์ คำว่า เมียงู....จาเจอหนัง เมียงู...น้องแนท.....+18...แต่ >/=50 ระวังฟุ๊บคาจอ

เด๋วจะมาเหล่าให้ฟัง ทีเจอมาใจกลางกรุงเทพ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

นายมั่นคง

23/01/2011 21:42:12
4,282

มาแล้ว มาแล้ว ผู้เชี่ยวชาญในเรื่องไม่เป็นเรื่องล่ะครับ 555

เมียงู คือการแสดงและการละเล่นชนิดหนึ่งครับ เป็นงานที่อยู่คู่กับงานฉลองบรมบรรพต หรือภูเขาทองวัดสระเกศ เรียกว่าเป็นความบันเทิงหย่อนใจที่คู่กับคนไทยมาเป็นร้อยปี การแสดงโชว์ตามงานวัดต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นมอเตอร์ไซด์ไต่ถังของนายเปรื่อง เรืองเดช หรือแสดงเด็กปากเท่ารูเข็ม หรือแม้แต่กระทั่งเมียงู คือต้นแบบของงานวัดที่เราเห็นกระจายตัวกันไปทั่วประเทศนั่นแล.............

เมียงูในยุคที่ผมเป็นเด็กนั้น เค้าจะล้อมวิกเป็นม่านสีแดงๆ เก็บค่าเข้าชมเมียงูด้วยสนนราคา 1 สลึง ผู้ใหญ่ 50 สตางค์ โฆษกจะใช้เครื่องขยายเสียงพากย์อยู่หน้าทางเข้าว่า เมียงู ทำไมหญิงสาวถึงเป็นเมียกับงู และทำยังไงกับงู ภาพสีโปสเตอร์ที่ปิดไว้หน้าวิกก็ชวนให้ส่อไปถึงแนวอย่างว่าล่ะครับ

ผมเองนั้นด้วยความทะลึ่งแบบเด็ก ก็อยากจะเห็นว่ามันจะมาอีท่าไหน คงจะโป๊ และชวนน่าเสียวไส้ เมียงูคงจะสวยมาก สวยจนงูหลงใหลติดใจ และติดกับมาอยู่กินฉันผัวเมีย และคนที่เป็นเมียงูก็คงน่าจะโป๊ และยั่วยวนใจ และอะไรไม่สำคัญ ระหว่างหญิงสาวที่เป็นมนุษย์ และงูหนุ่ม มันจะปฏิบัติภาระกิจอีท่าไหน

อันนี้ต่างหากที่เป็นปมปริศนา และทำให้คนควักสตางค์เข้าไปเพื่อพิสูจน์กัน..........ผมเองก็ไม่รอดจากแสงสีที่ยั่วยวนใจ และเสียงที่ปลุกเร้าทางโทรโข่ง เอาวะ เป็นไงเป็นกัน คืนนี้ต้องดูให้ได้ ว่างูได้ผู้หญิงเป็นเมียได้ไง..........

ผมจ่ายสตางค์ แล้วมุดลอดผ้าม่านเก่าๆ เข้าไปดู แสงข้างในทึมๆ สลัวๆ มีหลอดไฟสีแดงๆ หรี่ๆๆ อยู่ 2-3 ดวง มีตาข่ายกั้นระหว่างคนดูกับเมียงู มีการตกแต่งด้วยกิ่งไม้ใบหญ้าอีกเล็กน้อย ผมมองฝ่าความมืดสลัวๆ เข้าไป แล้วผมก็ต้องตกละลึงพรึงเพริศ

เมียงู หรือผู้หญิงที่เป็นเมียของงูคนที่ผมเห็น หล่อนอายุมากประมาณ 40 กว่าๆ เนื้อตัวดำเมี่ยม ท้องแขนใหญ่ สีข้างเต็มไปด้วยไขมัน หล่อนเตี้ย ปากแดงด้วยลิปติกที่เขียนจนล้นขอบปาก และที่สำคัญหล่อนไม่มีอะไรให้น่าดู หรือน่าชมแม้แต่น้อย

แล้วงูล่ะ งูไปไหน งูมันไปทำอะไร ทำไมไม่มาทำหน้าที่ผัวให้เราดู..........ปรากฏว่าผมพยายามส่ายตามองหางูตัวนั้น แล้วผมก็เห็นเจ้างูผอมๆ ตัวยาวๆ ท่าทางขี้โรค ถูกหญิงอ้วนคนนั้นจับรัดไว้ที่เอวต่างเข็มขัด.........

ผมสงสารงู แล้วก็เดินออกมานอกวิก พร้อมกับต่อว่าลุงคนเก็บตังค์ว่า ทำไมเมียงูไม่เห็นน่าดูเหมือนที่ลุงโฆษณาเลยล่ะ ลุงทำหน้าตาน่าสงสาร ก่อนจะกระซิบบอกผมว่า

ไอ้หนูเอ๊ย ลูกสาวลุงคืนนี้มันไม่ค่อยสบาย ลุงเลยให้เมียลุงไปเล่นเป็นเมียงูก่อน

เอ็งอย่าเอ็ดไปล่ะ .................
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

เล่าให้ฟัง ขำๆ

23/01/2011 22:12:08
ที่งานวัดแห่งหนึ่ง มีการแสดงและการละเล่นหลายอย่าง
มีการแข่งขันชกมวย ข้างๆเวทีมวย มีเมียงูมาเปิดแสดงด้วย
พอตกค่ำ คนเริ่มมาเที่ยวงาน การแสดงต่างๆ ก็เริ่มขึ้นรวมทั้งเมียงู เหลือแต่ที่เวทีมวยเท่านั้นที่ยังไม่ได้เริ่มชกกัน จนกระทั่งประมาณเกือบสองทุ่ม มีเสียงประกาศจากกองอำนวยการว่า
"เมียงูๆ หยุดแสดงก่อน นักมวยใส่กระจับไม่ได้"
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

Copic

23/01/2011 22:14:12
0
5555555555555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

milky

24/01/2011 00:02:38
0
กราบบบบบบงามๆ พึ่งรู้วันนี้นี่เอง555+อยากรู้มาหลายปีแล้วครับ งั้นไปหาเมียงูแถวห้วยขวางดีกว่า ฮิฮิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

Mr.Burst

24/01/2011 01:04:21
3
555555555 ขอบคุณครับเฮีย...

ส่วนอันนี้...ฟัง พี่โน้ตอุดม เล่าเรื่องเมียงูบ้างครับ

http://www.arunsawat.com/board/index.php?topic=2915.20
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

Emometal

24/01/2011 10:21:42
0
เฮียเล่าได้มันส์ และเห็นภาพเลยครับ 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

นายมั่นคง

24/01/2011 11:15:56
4,282
555 ขอบคุณมากๆ ครับ

อีกหน่อยถ้าร้านหูฟังเจ๊ง ผมจะหาเวลามาหัดเขียนเรื่องสั้นเพิ่มอีกอย่างล่ะครับ 555

เอ้า ติดตามอ่านกันด้วยเน้อ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

น้ำอิง

13/05/2011 23:41:43
อยากรู้เหมือนกันค่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

th.don

13/05/2011 23:59:22
0
แล้วที่อยู่บนหัวอ่ะครับ มันมาได้อย่างไรครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

boomer1983

14/05/2011 08:14:52
0
โอ้ว...ได้ไปบ้านเกิดผมด้วย อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

Aduh Amboi Ma

11/08/2021 09:52:41
เรื่องเล่าผ่านกาลเวลา #182
ตอน :  เมียงู กับ ดูแมว
 .. บาทเดียวดูเพลิน อะไรไม่เกิน เมียงู
  ลูบได้คลำได้ แต่ อย่าเอาไม้ แหย่รู..
  ผมเองก็ไม่ทราบได้หรอกว่า เมียงูมันเกิดขึ้นมาตั้งแต่ยุคไหนสมัยใด แต่ที่จำความได้ เมียงูมันก็มีบทบาทในสังคมในยุคนั้นพอสมควร ไงผมขอคาดเดา ตามประสานักเล่าเรื่องว่า เมียงู มันน่าจะมีมาในยุคสงครามเวียดนามที่มี ทหารต่างชาติที่เข้ามาตั้งฐานทัพในเมืองไทย
  ผับ บาร์ อาโกโก้ เล้าจน์ก่อกำเนิดเกิดขึ้นจนเป็นความเสื่อมโทรมทางขนบที่อเมริกันชนมอบไว้ให้ ผู้หญิงนั่งเป็นเพื่อนคุย การเต้นรูดเสา การแสดงที่ส่อไปทางลามกอนาจารที่เกิดขึ้นดาดดื่นในสังคมไทย จนมีขนบประยุกต์ตามมาอีกหลากหลาย เช่น วัฒนธรรมทางดนตรีแนวใหม่ ค่านิยมของการเป็นภรรยาของนายทหารอเมริกา การขายบริการทางเพศที่ดูเหมือนจะเปิดหน้าชนกับผู้คนในสังคมในยุคนั้นอย่างไม่ลดราวาศอก
  ผู้หญิงคนนั้นชื่อบุญรอด อาจเป็นหนังละครที่อาจจะสะท้อนอะไรบางอย่างในสังคมได้ และแม้นว่ามันอาจดูกลบลบความมืดบอดในสังคมบางอย่างลงได้ แต่ความร้าวลึกในการรับเอาวัฒนธรรมตะวันตกที่ อาจดูโก้เก๋ ทันสมัย ไฉไล บนความไม่พร้อมในบริบทสมัยในสังคมไทยในช่วงเวลา
  ความอดอยากแร้นแค้น นำไปสู่การแสวงหาความสุขจากเงินทอง จากการเรียกร้องที่ได้มาด้วยการแลกเปลี่ยน แม้นกระทั่งเนื้อหนังมังสาตน และแม้นจะไม่พ้นเสียงก่นด่าของสังคม ที่มีบทสรุปที่ว่า มันเป็นเรื่องของกู จนดูเป็นค่านิยมใหม่ที่ไร้ขนบที่ดีที่เหมาะสมกับสังคมไทย และถ่ายทอดให้เด็กรุ่นใหม่ ที่มักใช้วลีต่อท้ายให้มีการสนับสนุนด้วยคำว่า "ไหมอะ"
 ยกตัวอย่างในยุคนึงจากจะมีผัวเป็นฝรั่งก็เรื่องของกู แบบทิ้งไว้ให้คิดไม้ต้องต่อเติมเสริมแต่งบังคับให้รับรู้ว่ากูไม่แคร์ แต่ในวันนี้มันดูต่างจากวันวานพัฒนาการทางภาษามันถูกแปรให้เป็นค่านิยมที่ต้องได้รับการยอมรับจาก จะมีผัวเป็นฝรั่งก็เรื่องของกูไหมอ่ะ 
  ซึ่งเป็นคำถามที่ย้อนกลับไปในสังคมในรูปแบบของการย้อนคำ เพื่อตอกย้ำว่า เรื่องของกู พวกมึงอย่าเสือก ด้วยคำถามเดิมที่ถามกลับด้วยคำว่าไหมอะ นั่นเอง
  เมียงู มันอาจเป็นปรากฎการณ์ที่อยู่ในห้วงเวลา ที่ ใช้คำว่าการค้ามนุษย์ในรูปแบบนึงในยุค60-80ที่อาจเป็นการสมัครค้าด้วยความสมัครใจในบริบทของสังคมในยุคนั้น
    ผ้าถูกขึงกั้นล้อมเป็นพื้นที่ติดป้ายให้ดูดีที่หน้าทางเข้า มีการจำหน่ายจ่ายบัตรพร้อมโฆษณาเชิญชวน ทำนองเดียวกับพิธีกรขายยา ใจความว่า คนอยู่ร่วมกับสัตว์ได้อย่างไร เชิญชวนกันเข้ามาดู ย้ำราคา บาทเดียวครับบาทเดียว เด็กดูได้ผู้ใหญ่ดูดี สองมือล้วงกระเป๋า สองเท้าก้าวเข้ามา
   ประสบการณ์ของการเรียนรู้ ภายใต้ข้อสงสัย เชื่อว่าในใจทุกคนต้องมี ครั้งนึงหลังจากแสดงดนตรีวงลูกทุ่งของโรงเรียนเสร็จ ช่วงที่รอรถมารับกลับโรงเรียน ผมพร้อมเพื่อนๆจับกลุ่มเดินในงานฤดูร้อนประจำปี เพราะงานแสงสี หนึ่งปีมีครั้งเดียว
  พวกเราหลายคนจบลงตรงหน้าเวทีรำวงที่จ่ายบัตรค่าตั๋วขึ้นโค้งสาวงามที่ถูกจัดไว้ในเวที แต่ไม่ว่าเวทีไหนเวทีนั้นมันต้องมีเหตุให้ปะทะกันในทุกที่ เพราะสิ่งที่มีความขัดแย้งคือการแย่งนางรำวง รุ่นพี่พยายามตักเตือนว่าไม่จำเป็นอย่าขึ้นไปบนเวที เพราภาพพจน์ที่ไม่ดีมันย่อมมีปรากฎ สำหรับหลายคนในช่วงวัยรุ่นย่อมมีการแหกคอกในคำสั่ง เพราะหลังจากเลิกแสดงวง หลายคนถอดเสื้อนักเรียนเก็บแปลงกลายเป็นชุดครึ่งท่อนขึ้นเวทีรำวง
  แต่ก็มีอีกสี่ห้าคนที่เลือกจะเดินต่อเพื่อสร้างประสบการณ์จนมาหยุดลงตรงโรงเมียงู เพราะด้วยความอยากรู้ว่าเมียงูคืออะไร พวกเราเลยปรี่เข้าไปซื้อบัตร แม้นคนขายจะเหนียมอายบอกว่าไม่ขายบัตรให้เด็ก ทั้งๆที่ประกาศปาวๆว่า เด็กดูได้ผู้ใหญ่ดูดี มันช่างดูย้อนแย้งเสียจริง
  แต่ในท้ายที่สุดผลประโยชน์ใดทางธุรกิจมันสำคัญเสียจริงยิ่งกว่าสิ่งอื่นใด บัตรโดนจำหน่ายในรอบสุดท้ายก่อนการปิดการแสดงในค่ำคืนนี้ในที่สุดเราก็ได้ดูเมียงูสมใจอยาก ในอัตราผู้ใหญ่สองบาท และเด็ก1บาท
   ทางเข้าอันมืดมิด มีเพียงแสงสว่างนำทางด้วยหลอดแรงเทียนต่ำ ที่คราคร่ำด้วยชายฉกรรจ์หลายคนที่เบียดเสียดเข้าไปดูจนเหมือนกับว่า เด็กอย่างพวกเราอาจเข้าไม่ถึงขอบเวทีการแสดง
   พวกเราต้องใช้วิธีการขอมดำดิน แทรกเบียดมุดโผล่ให้เข้าใกล้เวที ที่มีเสียงโฆษกประกาศเรียกแขกจากด้านนอก ค่ำคืนนี้เป็นรอบสุดท้ายท้ายสุดที่จะทำการแสดง พร้อมทั้งเปิดเพลงเร่งเร้าให้คนเข้ามาดู
   ผมเขียนมาถึงตอนนี้เหมือนจะเรียกแขกชวนติดตามอ่านผลงานของผม ก่อนที่เวทีกำลังจะเปิดการแสดง กรงถูกคุมกั้นด้วยผ้าพรางสายตา และมีการใช้แสงส่องให้เกิดเงา บรรยากาศที่มืดสลัวแต่ดูเร่งเร้า เอาเป็นว่าเงาที่ตกกระทบบนผืนฉากกลายเป็นสตรีนางนึงในสรีระเปลือยเปล่า กับกรงงูที่มีขนาดใหญ่บนโต๊ะที่มีล้อเข็น
  ก่อนที่เสียงเพลงจะจบลง ฉากถูกเปิดออก สตรีในร่างเปลือยเปล่ากับงูเหลือมตัวเขื่องที่อยู่ในกรง ทันใดนั้นเองสตรีนางนี้ก็บรรจงเปิดเอางูจากกรงบรรจงขึ้นคล้องคอ พร้อมจุมพิศจูบ เดินโชว์รอบเวทีในระยะห่าง พร้อมโฆษกเวทีเร่งเร้าคนที่อยู่ภายนอกให้มีการตัดสินใจ สืบเท้าสาวเท้าเข้ามาชม
  สลับกับสตรีร่างกายเปลือยเปล่า สืบสาวเท้าเข้ามาใกล้ขอบเวทีเข้ามาเรื่อยๆ จนถึงระยะประชิด ชายฉกรรจ์หลายคนเริ่มฮือฮา มือเริ่มไขว่คว้าหาหน้าอกที่เรียกว่าปทุมถันอย่างในวรรณคดี
  แต่ก็สตรีก็ยังไม่มีอาการขัดขืน บางทียืนเย้ยฟ้าท้าให้จับต้องอย่างไม่เกรงกลัว จนขนาดหนักเข้า ผู้ชมหลายคนถึงกะใช้มือเปะปะละไปมาถึงของสงวนอันเป็นเป้าหมาย แต่ด้วยความช่ำชองของนักแสดงเมียงูที่อยู่บนเวทีที่รู้งาน ปิด ปก ยก ป้องราวกับเรียนกระบี่กระบองที่มีสูตรรุกรับกันเลยก็ไม่ปาน
   ท่ามกลางความสนุกสนานของโฆษกบนเวทีที่กระตุ้นพากษ์ ด้วยความสนุกสนาน ด้วยคำสองแง่สามง่าม อย่าง อย่าเอายาหม่องทามือมาจับเมียงูของเรานะจ๊ะ,ลูบได้คลำได้ จะดมก็ได้อย่าเอาไม้แหย่รู ฯลฯ
   หนึ่งรอบหมดไปอย่างรวดเร็วพอๆกับรำวงครึ่งเพลง (ราวนาน2-3นาทีต่อรอบขึ้นกับลูกค้าหน้าโรง) เพราะรำวงเขาเล่นวงให้คนรำไม่จบเพลง คือขึ้นท่อนหัว ตามท่อนท้าย หมดเวลา อันเป็นสูตรสำเร็จในการหารายได้
   ผมได้มีโอกาสเข้าโรงเมียงูสองสามครั้งในรูปแบบเดิมๆตามประสาเด็กบ้านนอกที่มีอายุเพิ่มขึ้น ที่ไปกับเพื่อนแกงค์เดิม เพิ่มเติมคือได้จับได้ต้องอันเป็นไปตามประสาของวัยรุ่นอยากลอง
  แม้นว่าในยุคนั้นเขามีการปราบปรามแต่ก็เหมือนกับทุกยุคทุกสมัยที่ เจ้าหน้าที่รัฐหลับตาข้างนึง เพื่อความอยู่รอดของคนทั้งสองฝั่งจวบจนกระทั่งมีการจับตามองของการละเมิดสิทธิ์เมียงูจึงค่อยเลือนหายไป พร้อมๆกับความศิวิไลซ์ในบ้านเมืองที่สอดแทรกเข้ามา จนแอบเชื่อส่วนตัวว่าสมัยนี้ไม่ต้องหาเมียงูดูให้เสียเวลา แค่บอกกล่าวว่า มีแมวให้ดู หรือไปดูแมวที่ห้องเรามะ มันก็ไม่ต่างกับการเชื้อเชิญในการดูเมียงูในอดีตกาล
Aduh Amboi Ma
10Aug2021
หยิกหู 0
""เมียงู" มันคืออะไร แล้วเป็นยังไงเหรอครับ?"