Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถามนิดนึงครับ MS-1 + iBasso D1 เสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ

Ahly

25/10/2007 01:16:14
จุดประสงค์หลักของผมคือใช้ฟังเพลงกับคอม แล้วก็คิดว่าซาวด์การ์ดยังไม่ดีพอที่จะต่อเข้า Amp

ผมก็เลยอยากได้ DAC ที่มี Headphone amp ในตัว จะได้ไม่ต้องผ่านซาวด์การ์ด ไม่ทราบว่าMS-1 + iBasso D1 เสียงจะเป็นอย่างไรบ้างครับ

ถ้าต่อแบบนี้จะเหมาะสมไหม

หรือว่าต่อเข้า Amp เลยก็ได้ไม่ต้องมี DAC เสียงไม่ต่างกัน

หรือว่าควรจะใช้ DAC กับ Amp แยกกันต่างหาก ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

iBasso D1 เทียบกับ เศร้ารู แล้วตัวไหนดีกว่ากันครับ

iBasso D1 ต่อจากคอม ใช้โคเอ็คเชี่ยล ออปติคอล หรือยูเอสบี อันไหนเสียงดีกว่ากัน แล้วที่ร้านมีสายดีๆแนะนำไหมครับ

หรือว่ามีคู่ไหนที่มันแมทกันแล้วเหมาะสมกว่า ทั้งหูฟังทั้ง DAC ก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ผมไม่เน้นแนวไหนเป็นพิเศษ อยากให้ฟังได้ทุกแนว แต่ที่ฟังส่วนมากก็น่าจะเป็น pop rock เพลงตลาดทั่วๆไป หรือพวกเพลงช้าๆซึ้งๆที่ใช้ประกอบภาพยนต์น่ะครับ

ช่วยแนะนำแบบที่งบไม่บานปลายด้วยนะครับ ผมชอบฟังเพลงมากๆ ผมอยากจะรู้ว่าเสียเงินขนาดนี้แล้วจะได้เสียงระดับไหน คือถ้ามันไม่คุ้มก็ทีเดียวจบ เลิก แต่ถ้ามันสนุกเห็นผลต่างชัดเจนก็ค่อยอัพเกรดทีหลัง เพราะผมกลัวว่าเสียเงินมากแต่เสียงที่ได้มันจะไม่คุ้มน่ะครับ เลยไม่กล้าทุ่มทีเดียว

ผมโซ้ยมาม่ามาหลายเดือนแล้วครับ อยากได้ของหลายอย่างมากๆ แต่เงินที่มีก็ซื้อได้แค่อย่างเดียว อยากใช้เงินให้คุ้มค่าน่ะครับ คือถ้าเงินยังไม่พอก็จะโซ้ยมาม่าต่อไปก่อน - -*

เข็ดมากๆเลยครับ ตอนนี้ผมใช้หูฟังของครีเอทีฟ HQ1700 + Audigy 2 Platinium EX บอกตามตรงเลยว่าอยากจะเผาทิ้งตั้งแต่วันแรกแล้วครับ นั่งน้ำตาตกในมาหลายเดือนแล้วอ่า ไม่กล้าซื้ออะไรเพิ่มอีกเลย ขอคำแนะนำด้วยนะครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Ahly

25/10/2007 03:41:19
ขอบคุณมากครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

AsPHERE

25/10/2007 07:57:46
iBasso D1 รู้สึกจะไม่มีของแล้วนะครับ แต่เดียวลองให้พี่ๆผู้โชคดีทั้ง 4 ท่านมาเล่าประสบการณ์ดีกว่า อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Vash_kun

25/10/2007 08:17:10
DAC มันคืออะไรหรอคับผมสงสัยมานานแล้ว ใครทราบรบกวนไขข้อข้องใจให้ผมทีเถอะคับ T-T

ปล HQ 1700 ผมไม่ชอบจริงๆๆแหละเหอๆๆ เคยมีช่วงหนึ่งดังมากบอกว่าเป็น oem ของ Audio techina อะไรก็ไม่รู้ผมฟังแล้วอย่างกับหูสายการบิน - - "
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

jo..1234

25/10/2007 08:31:57
ดิจิตอล ทูอะนาล็อก คอนเวอร์เตอร์
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

25/10/2007 09:36:23

เจี๊ยก..........ไม่รุ้จะบรรยายหรือเล่าไงดี 555

ตอนที่ D1 มานั้น ผมยังไม่ได้เห็นหน้าค่าตามันเลยด้วยซ้ำไป บริษัท DHL เค้ามาส่งให้

ของยังอยุ่ในกล่องใหญ่ ผมก็โพสขึ้นหน้าเว็บ หลังจากนั้นก็แจกไปตามสาขา ใจยังนึกว่าจะแอบฟังซะหน่อยนึง ปรากฏว่าแม้กระทั่งจะแกะออกมายังไม่ได้แกะเลย 555

นี่ก็เมลืไปถามมาแล้ว เค้ายังไม่รับปากครับ เพราะฉะนั้นอย่าเพิ่งไปหวังอะไรนักเลยครับกับเจ้า D1

แล้วว่ากันตามจริง อย่าเพิ่งไปนึกถึงเจ้า DAC ตัวนี้เลยครับ เรื่องเร่งด่วนที่ต้องทำก่อนก็คือ หาหูฟังคู่ใจที่สมน้ำสมเนื้อให้ได้ถูกใจจริงๆ ก่อนครับ 5555

หาหูฟังที่ถูกใจได้ก่อน ถึงจะไม่หลงทางครับ เพราะถ้าเริ่มต้นพร้อมกับ DAC เลย ผมว่าเราไม่มีทางจะรู้ว่าหูฟังตัวไหน เสียงมันโทนไหนน่ะครับ

5555

เอ้ ตัดใจพลางๆ หาแค่หูฟังให้ได้ก่อนจ้า 555
หยิกหู 0
"สอบถามนิดนึงครับ MS-1 + iBasso D1 เสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ"