Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ใครๆก็หันมาใช้คอมพิวเตอร์กันมากขึ้นนั่นหมายถึง...

wicky

22/10/2007 10:51:47

ตอนนี้ใครๆก็หันมาใช้คอมพิวเตอร์กันมากขึ้นนั่นหมายถึงมือใหม่กำลังสร้าง ความปวดหัวให้กับ customer support ได้ไม่น้อยเลย TRY some real examples …

ลูกค้า: ผมพึ่งซื้อ CD โปรแกรมบัญชีของคุณมา อยากทราบว่า ผมต้องซื้อคอมพิวเตอร์ด้วยหรือเปล่าหรือใช้กับเครื่องเล่น VCD ได้เลย
Support:???????

ลูกค้า: ผมใช้ระบบ voicemail ของคุณอยู่นะอยากทราบว่าจะสั่งพิมพ์ออก printer ได้ยังไง
Support: 8-O !?Huh??

ลูกค้า: เครื่องผมมัน boot ไม่ขึ้นอ่ะ
Support: บนจอขึ้นว่ายังไงครับ ลูกค้า: อะไรทำนองว่า error non-system disk อะไรนี่แหละ
Support: ลองดูว่ามี diskette อยู่ในเครื่องหรือเปล่าครับ
ลูกค้า: เอ้อ… คุ้นๆ นะว่าเคยเห็นว่ามีอะไรข้างใน… อ้อ… เจอแล้ว… ไม่ใช่ diskette หรอก มี Intel ข้างในน่ะ แปะอยู่หน้าเครื่องนี่แหละ “Intel Inside”
Support:???????

Support: คุณมี diskette 3 นิ้วครึ่งหรือเปล่าครับ
ลูกค้า: เอ้อ… รู้สึกจะไม่มีนะมีแต่ 3 นิ้ว
Support: 8-O

——————————————————

ลูกค้า: ผมต้องทำไงต่อครับนี่
Support: บนจอขึ้นว่ายังไงครับ
ลูกค้า: Enter you name
Support: พิมพ์ชื่อของคุณลงไปครับ
ลูกค้า: สะกดยังไงครับ?
Support:????????????

——————————————————

ลูกค้า: ผมได้เมล์ update โปรแกรมของคุณมาแล้ว แต่มันยังแก้ไม่เห็นได้เลย
Support: ตอน install คุณใช้ serial number เดิมหรือเปล่าครับ
ลูกค้า: อ้าว… ต้อง install ด้วยเหรอ
Support: (”-_-)

———————————————————

Support: ลองดูที่มุมล่างซ้ายของจอนะครับ เห็นปุ่มสี่เหลี่ยมที่เขียนว่า start มั้ยครับ
ลูกค้า: โอ้โฮ… คุณเห็นจอของผมได้ไงเนี่ย
Support: (25”)

Support: คุณใช้เครื่องรุ่นไหนอยู่ครับบ
ลูกค้า: เอ้อ… รุ่นสีขาวน่ะ
Support: (25#)

Support: คุณใช้สายโทรศัพท์กับโมเดมร่วมกันหรือเปล่าครับ
ลูกค้า: ใช่ครับ บ้านผมมีโทรศัพท์สายเดียว(ตามด้วยเสียงโมเดมพยายามหมุนโทรศัพท์ ตู่ดตู่ดตู๊ดตู๊ดตู่ดตู่ดตู๊ด)
Support: เอ่อ… ทำอย่างนี้ไม่…
ลูกค้า: นี่ไงครับ หน้าจอมันขึ้นว่า no dial tone
Support: นั่นเป็นเพราะว่าเรากำลังใช้สายคุยโทรศัพท์กันอยู่น่ะครับ คุณต้อง…
ลูกค้า: ไม่ใช่ ไม่ใช่ ผมทำงี้ทุกทีแหละ บางทีก็ต้องหมุนเป็นสิบหนแน่ะกว่าจะติด
Support: ไม่ได้หรอกครับ เราใช้สายคุยโทรศัพท์กันอยู่น่ะครับ โทรยังไงก็ไม่มีทางติดหรอกครับ
ลูกค้า: สงสัยสายคุณนั่นแหละไม่ว่างมากกว่า ทำเป็นแก้ตัวยังโง้นยังงี้ ผมเปลี่ยนไปใช้เจ้าอื่นดีกว่าแม่….ง
Support: (+ O +)!! > >

Support: ค ลิกที่ปุ่ม OK เลยครับ แล้วบนจอตอนนี้มีอะไรอยู่ครับ
ลูกค้า: เอ่อ… ต้นกระบองเพชรน่ะ เพื่อนให้มา เกี่ยวกับที่ login ไม่ได้ด้วยหรือคะ
Support: (-__-”)

ลูกค้า : เครื่องคอมพิวเตอร์ คุณนี่ห่วยมากผมเสียเงินซื้อไปตั้งเยอะ แล้วพอโทรมาสอบถามพนักงานงานขายของคุณ ก็ดันตอบไม่รู้เรื่อง
support : มีปัญหาอะไรให้ดิฉันรับใช้ได้ค่ะ (จะถูกลูกค้าด่ากลับไม๊เนี่ย)
ลูกค้า : หน้าจอคอมพิวเตอร์ ของคุณน่ะ รายงานผลว่า ” ซีตุ๊ป - ซีตุ๊ป” ผมก็ไม่รู้จะทำยังไงเพื่อน ผมบอกว่า เธอก็ไม่รู้ว่า คุณซีตุ๊ป-ซีตุ๊ปเนี่ยมันคืออะไร
support : เอ่อ… ซีตุ๊บเหรอคะ คุณลองสะกดคำว่า “ซีตุ๊ป - ซีตุ๊ป” หน่อยสิคะว่าสะกดอย่างไรบ้าง

ลูกค้า : S - E - T - U - P ... S - E - T - U - P
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

22/10/2007 12:32:45

5555

ใช่ ใช่ มันปวดหัวแบบนี้จริงๆ นะเออ 555
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
"ใครๆก็หันมาใช้คอมพิวเตอร์กันมากขึ้นนั่นหมายถึง..."