Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถามเฮียมั่นคง เกี่ยวกับอุปกรณ์ไฟฟ้าหน่อยครับ..!!!

ตั่วปุ๊ย (อยากได้ " โคมไฟเต็งลั้ง " )

15/10/2007 18:59:27

คือพอดีผมอยากได้ โคมไฟ " เต็งลั้ง " มาประดับที่ห้องนอนสัก ชุด สองชุด ไม่ทราบว่า เฮียมั่นคง พอจะทราบบ้างมั๊ยครับ ว่ามีขายหรือหาซื้อได้ที่ไหน..... ตั่วปุ๊ย ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ปล. แต่ผู้ใหญ่แถวบ้านบอกว่า มันจาไม่ค่อยสว่าง อาจจะทำให้มองไม่ค่อยเห็น หรืออะไรประมาณเนี๊ยะ ...

จริงหรือป่าวครับ ............ เฮียมั่นคง

(เห็นเฮียเป็นผู้หลักผู้ใหญ่ และก็มีเชื้อสายจีนอ่ะครับ เลยขอถามสักหน่อย ...... รอคำตอบน๊ะเฮีย กร๊าก..ก.ก)
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ปลาวาฬคลานขึ้นฝั่ง

15/10/2007 19:26:32
คุณ ตั่วปุ๊ย ครับเวลาไปซื้อ สังเกต ตัวอักษรจีนดีๆ นะครับ ไม่งั้นอาจจะได้โคมไปผิดทิศผิดทางมา
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

15/10/2007 21:08:47

5555

ตั่วปุ๊ยนี่คงขำมุข เต็งลั้ง ของผมมากเลยนะนั่น

เอาล่ะ ไหนๆ ก็เล่าให้ฟังกันหน่อย
--------------------------------------------------------------

เต็งลั้ง นั้นเป็นคำภาษาจีนครับ แปลว่าโคมไฟ

ไอ้เจ้าเต็งลั้งนี่ ถ้าในยุคโบราณเดิมๆ เค้าจะใช้เทียนหรือไส้ตะกียงไว้ข้างใน ส่วนภายนอกจะใช้โครงไม้ไผ่ ล้อมด้วยกระดาษสาบางๆ

เวลาใช้ก็จะจุดไฟไว้ข้างใน ไฟก็จะส่องสว่างออกมาภายนอก

มายุคปัจจุบัน เทียนก็เลิกใช้และเปลี่ยนมาใช้หลอดไฟแรงเทียนต่ำๆ แทนกัน

และก็กลายเป็นสัญลักษณ์ไปโดยปริยายว่า ถ้าบ้านไหนแขวนเต็งลั้งไว้หน้าบ้าน ทางด้านซ้ายและด้านขวา นั่นหมายความว่าในบ้านนั้นมีผู้ใหญ่ เด็ดสะมอเร่ไปแล้ว

ซึ่งเต็งลั้งนั้น จะมีการเขียนชื่อผู้ตายไว้บนโคม และเขียนอายุไว้บนโคมเช่นกัน โดยมักจะเขียนด้วยอักษรสีน้ำเงิน และมักจะแขวนไว้หน้าบ้านประมาณ (45 วัน ไม่แน่ใจ)

ซึ่งนักเลงหวยมักจะชอบเดินสอดส่อง มองหาตัวเลขปริศนาเอาไปแทงหวยกันอยู่บ่อยๆๆๆ 555

ใครถามเราว่า เต็งลั้ง ก็คือโคมไฟชนิดหนึ่งนั่นเอง
-------------------------------------------------------------

เรื่องราวในยุทธภพที่เกิดขึ้นกับเหล่าชาวยุทธในช่วง 1-2 วันมานี้

- ปริศนาชายใส่เสื้อเหลืองกลับข้าง

- เต็งลั้งพิฆาต

- ถุงดำเป็นสีนิลจากชายร่างอ้วน

- ห้องฝึกวิทยายุทธ 3 ห้องบนหอคอย

- ฯลฯ

555 ปมปริศนาเหล่านี้คงต้องไปเฉลยกันที่ พันทิพย์งามวงศ์วาน ในบ่ายวันอาทิตย์ล่ะครับ 555

ผมว่ามันทำท่าจะออกแนวเร้นลับ สนุกกว่าแฮร์รี่พ็อตเตอร์ซะอีก

555 จริงไม๊ตั่วปุ๊ย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

15/10/2007 21:21:45

.........ลืมบอกไปอีกแง่มุมหนึ่ง

เต็งลั้งนั้น ก็คือโคมไฟนั่นเอง ซึ่งสามารถนำมาประดับประดาไว้ในบ้าน หรือบนบ้านได้ครับ

ในเมืองจีน หรือ ญี่ปุ่น ก็ยังนิยมประดับประดาเต็งลั้งกันทั่วไป บริเวณหน้าบ้าน หรือทางเข้า ซึ่งมันก็เปรียบเป็นโคมไฟส่องสว่างนั่นเองครับ

อย่างถ้าสังเกตุให้ดีๆ ในไทยนั้น บางบ้านบนดาดฟ้า มักจะปลูกต้นทับทิม และประดับหลอดไฟระยิบระยับ และมักจะมีเต็งลั้งเล็กๆ สวยงามแขวนไว้ด้วยครับ

และอีกอย่างในเมืองจีน หรือในเมืองไทยสมัยก่อน การจุดเต็งลั้งแขวนไว้หน้าบ้านก็เป้นที่นิยมกันมาก

ในยุคหนึ่งที่การค้าประเวณีในไทยได้รับความนิยมอย่างสูง ก็มักจะมีการแขวนโคมไว้เป็นสัญลักษณ์ไว้หน้าบ้าน มีทั้งโคมเขียว โคมแดง

ยุคก่อน โคมเขียว ดูเหมือนว่าจะเป้นบ้านที่แขวนเต็งลั้งสีเขียวไว้ และได้รับความนิยมจากชายนักเที่ยว ที่นิยมมาหาความสุขจากหญิงคณิกากันมาก 555

จนกลายเป็นเรียกติดปากหญิงที่ทำงานประเภทนี้ว่า หญิงโคมเขียว

มายุคนี้ เค้าเปลี่ยนไปเป็นแบบนีออนกันแล้ว มีทั้ง สีฟ้า สีชมพู สีเขียว หากใครอยากทราบว่าเป้นไง ลองไปหาชมแถวๆ อินทามระ จะมีแอบซุ่มติดอยู่เป็นหย่อมๆ ตามซอกตามซอย

ผมเองนั้นไม่ได้แวะเวียนไปดูมาเป้นเวลายี่สิบปีแล้ว 555

ส่วนเต็งลั้งที่ผมเปรียบเปรยกับตั่วปุ๊ยนั้น เป็นอะไรที่ต้องไปเฉลยวันอาทิตย์หน้าจริงๆ ครับ 555

เอ้า สาระและเนื้อหาก็พอมีเหมือนกันนะเนี่ย 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ตั่วปุ๊ย

15/10/2007 21:24:18

55555..... โห ... นี่ถามแค่เรื่อง โคมไฟ มันกลายเป็นปริศนาไปขนาดนั้นเลยเหรอครับ

เฮียยังขาดไปอีกเรื่องนึง

2 จอมยุทธ ที่อดทนและอดกลั้น ไม่ยอมขึ้นไปสอย เต็งลั้ง บนหอคอยคู่

แต่ดันมีเพียง จอมยุธ " ไข่ดาว " ที่ขึ้นไปสอย ถึงสองครั้ง  บนหอคอยเดียว  5555

ต้องไปฟัง เฉลย ปริศนา ณ สำนักมั่นคง งามวงศ์วาน   5555555

ข้าไปล่ะ  ท่าน มั่นคงบ่อกี้  กร๊ากก..ก..ก.
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

พยัคย๋แพะ

16/10/2007 06:08:19

สงสัยต้องไปฝึกยุทธ มาปราบชาวอินเดีย ซะแว้ว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

wicky

16/10/2007 08:35:34

เต็งลั้ง ก็คือโคมไฟชนิดหนึ่งนั่นเอง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

16/10/2007 11:13:00

ใช่ ข้ารบมาร้อยเอ็ดเจ็ดย่านน้ำ ก็เห็นแต่ จอมยุทธไข่ดาวนี่แหละ ที่เก่งทั้งทางสุรา และ เพลงกระบี่ 5555

ไว้คงต้องเล่าเรื่องในยุทธภพต่อที่งามวงศ์วานล่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

นกหัวม่วง มาเลย์ (บินมาไกล คอย่น )

16/10/2007 12:11:52
555..... จอมยุทธ ไข่ดาว  ใครอ่ะ  5555

แค่ชื่อก็ ฮา แล้ว ว่าแต่ว่า ไปสอยถึง 2 ครั้ง บนหอคอย สอยอะไรอ่ะคั๊บ

เอาวุ๊ย ..... ไปฟังที่งามวงศ์วาน ดีก่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

wicky

16/10/2007 12:49:26

อยากไปฟังเรื่องในยุทธภพที่งามวงศ์วานอ่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

เบียส

16/10/2007 14:25:24

555 อยากรู้เรื่องด้วยจังเลย อย่าลืมแวะมาเล่าให้ฟังกันมั่งนะ ครับ อิ อิ อิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

MR. Jer ru dun jing (น้อง โมหัมเหม็ด ยาโซเฟ็ด)

16/10/2007 14:59:36
อ่าว....อีนี้ นายพยัคฆ์แพะ นายคิดจะปราบจ้านเหรอ อีนี่นายตกงานแน่นอน นายเตรียมตัวไปช่วยเพื่อนนายขายหูฟังได้เลยจ้า อีนี้จ้านรู้ว่านานต้องเข้ามาแอบด่าจ้าน แน่นอน....

ตกงานแน่นอน ...... 5555
หยิกหู 0
"สอบถามเฮียมั่นคง เกี่ยวกับอุปกรณ์ไฟฟ้าหน่อยครับ..!!!"