Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Windows X

15/01/2007 01:14:31
ก่อนอื่นก็ต้องขอโทษแฟนๆที่ชอบตัวนี้กันนะครับและอยากจะบอกว่าสองตัวนี้มันคนละแนวกัน เอามาเปรียบมวยกันก็ค่อนข้างจะลำบากใจ แต่ที่ผมจะโพสเนี่ยก็เพื่อจะเทียบให้ดูว่าแตกต่างกันอย่างไรนะครับ รายละเอียดที่ลงก็สรุปมาจากที่เราคุยกันในร้านว่าต่างกันยังไงซึ่งรวมถึงผู้ใช้ทั้ง ER6i และ R02 แต่ในที่นี้ผมจะขอลงแต่ความเห็นที่อิงมาจากผู้ใช้ R02 นะครับเพื่อความเป็นกลางต่อผู้ที่ชื่นชอบตัวนี้ (บางส่วนผมอาจจะอธิบายเพิ่มเติ่มให้กระจ่างชัดยิ่งขึ้นแต่จะไม่บิดเบือนความเห็นใดๆ ใครอยู่ร้านตอน 6 โมงเย็นคงจะรู้กันดี)

-sound stage ค่อนข้างกว้าง ให้โทนเสียงโดยรวมได้ดี ไม่ขาดไม่เกินเท่าไหร่ ฟังแล้วรู้สึกสนุกกว่า ER6i ที่ออกโทนเงียบๆเพราะ sound stage ของมันแคบ ฟังออกแนว flat เงียบๆสบายๆ
-เบส มีให้ค่อนข้างเยอะแต่ก็ไม่ค่อยกลบเสียงใสให้ขุ่น ในจุดนี้เทียบกับ ER6i แล้วตัวนี้ชนะขาด (สำหรับคนที่ชอบเบสหน่อยๆนะ)
-imaginary และมิติเสียง มิติเสียงแยกออกมาได้ดีกว่า in-ear ราคาพันกว่าทั่วไปค่อนข้างเยอะพอสมควร แต่ความซ้อนของเครื่องดนตรีนี่ยังถือว่าต้องปรับปรุงแต่จะทำยังไงได้ หูฟัง 16 ohm จะให้ได้ทั้ง sound stage และมิติเสียงที่ดีคงจะเป็นไปได้ยาก ในส่วนนี้ ER6i เหนือกว่าอย่างเห็นได้ชัดครับ การแยกเครื่องดนตรีทำได้ไม่มีที่ติสำหรับหูฟัง 16 ohm มิติเสียงออกมาชัดเจนจนเห็นภาพเครื่องดนตรีลอยมาเลย (แต่ต้องเบิร์นมาแล้วอย่างน้อย 200 ชั่วโมงนะครับ บางคนฟังมา 3 เดือนพอได้ลองของผมยังอึ้งกับมิติเสียงของมันที่ทำได้ดีกว่าก่อนเบิร์นมาก ใครที่ลองฟังแบบไม่เบิร์นนี่ถือว่าน่าเสียดายมากๆ)
-รายละเอียดและ transparency รายละเอียดนี่ให้รสได้ครบแต่ขาดเรื่องของเนื้อเสียงและความเคลียร์อยู่พอสมควร ประมาณได้รสน้ำว่าเป็นยังไงแต่ไม่มีเนื้อให้เคี้ยวเท่าไหร่น่ะครับ เสียงนี่จะไม่เคลียร์นักเพราะ sound stage จะกลบไปบ้าง ตัว ER6i ที่ไม่ค่อยจะมี sound stage ที่กว้างจึงให้เสียงได้เคลียร์กว่าและได้รายละเอียดดีกว่า

สรุปแล้วสองตัวนี้มันคนละแนวกันครับ ถ้าฟังแนวสนุกได้ sound stage กับเบสก็ VS-02 ถ้าฟังแบบ flat เอารายละเอียดด้วยก็ ER6i ใครจะลอง test กับ ER6i จริงๆก็อย่าลืมเบิร์นหูฟังอย่างน้อย 200 ชั่วโมงแล้วเสียบ tri-flange ให้มิดก่อนนะครับ

สุดท้ายแล้ว VS-02 จะเป็นหูฟัง in-ear killer ไหม ถ้าในความหมายที่พูดถึงกำลังซื้อที่จะตัดสินใจผมว่าคงจะเป็นตามนั้นครับเพราะในระดับราคาพันกว่าคงหาตัวไหนมาสู้ไม่ได้กับคุณภาพคับราคา ถ้าผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วยเพราะนี่เป็น review แรกของผมในบอร์ดนี้
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Saviour

15/01/2007 07:08:52
ไม่เปนไรคับพี่ windows X ถ้าอยากให้เบสลดก็เปลี่ยนเป็น 2 ชั้นได้ครับ เสียงจะใสขึ้นอีกเยอะ เลยไม่เบสก็ไม่หายเถื่อนด้วย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

15/01/2007 08:57:43

ขอบคุณคุณ window R เอ๊ย window X มากมากครับ ที่แวะมาร่วมสนุกรีวิวในเว็บติงต๊องแห่งนี้ 5555

น้องๆ ในนี้สดุดีคุณ windox x ไว้เยอะเลยว่าเป็นโคตรฝีมือคนหนึ่งของวงการไอที

ด้วยความยินดีมากมากเลยจ้า
5555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Windows X

15/01/2007 13:25:26
ผมก็แค่มวยวัด noobๆ คนหนึ่งไม่ได้เก่งอะไรมากมายหรอกครับ ส่วนเสียงนี่ตอนลองผมใช้ tri-flange ของ ER6i, small-flange และ 2 ชั้นของ Raptor แล้วก็เบสออกมากกว่าธรรมดาอยู่ดีอ่ะครับ แต่ก็ไม่มีปัญหาอะไรมากเพราะมันไม่ได้ไปกวนย่านอื่นเท่าไหร่
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

WiiN

16/01/2007 09:42:51
งืม งืม อย่าทะเลาะกันในบอร์ดนี้เลยนะครับขอร้องล่ะ เห็นทะเลาะกันอยู่ในบอร์ด pantip ยังไงก็ขอไว้สักบอร์ดหนึ่งเถอะครับอยากให้บอร์ดนี้มีแต่ความรู้ครับผม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

เบียส

16/01/2007 12:11:19
อ้าวนึกว่าใคร ขอบคุณ Windows X ที่แวะมาชี้แจงแถลงไข
แชร์ประสบการณ์ส่วนตั๊ว....ส่วนตัว
แวะมาที่ร้านคราวหน้าอย่าลืมเอา HD-595 มาด้วยล่ะ อิ อิ อิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

PP

16/01/2007 12:13:03
โห joybo0k คนเดียวกับที่ว่าใน board pantip ป่าวนี้ ตามมาถึงบอร์ดนี้เลยนะคุณ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

joybo0k

16/01/2007 12:17:34
ผมคนเดียวนี่แหละลองไปอ่านใน Super reviews ดูสิ ไปโชว์ Step ลาวๆมา ผมอ่านแล้วยังขำเจอของจริงคุณ G-7 เข้าไป ฟังได้ไม่เหมือนกับเจ้า Windows X เลย แหม่ขนาดฟังลำโพงเป็นแสนมาแต่เด็กยังหูตะกั่วอยู่เลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Windows X

16/01/2007 16:52:48
อืม.....นะ ดูท่าแกจะเกลียดผมเข้ากระดูกดำเลย ไม่รู้ทำไม ไม่ทราบว่าผม review ไม่ดีตรงไหนบ้างเหรอครับ จะได้ปรับปรุง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

davn

16/01/2007 19:54:09
ส่วนตัวผมชอบอ่าน review นะ แต่ไม่ได้ปักใจเชื่อและก็ไม่ได้มีอคติใดๆ แต่กลับชอบอีกต่างหาก ที่จะได้รู้่ว่าความเห็นของแต่ละ่ท่านเป็นยังไง ถ้าได้ไปทดสอบลองฟังจริงๆแล้วก็จะเข้าใจ ว่าที่เขาเคยบอกไว้ว่าเป็นยังโน้นยังนี้น่ะ มันจริงมั้ย เหมาะกับแนวดนตรีที่เราชอบฟังหรือปล่าว อะไรประมาณเนี้ยครับ
ถ้าเป็นไปได้อย่าไปตำหนิคนอื่นเลยครับ เด๋วจะไม่คน review ใ้ห้เราอ่านอีก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

davincio

16/01/2007 19:54:21
ส่วนตัวผมชอบอ่าน review นะ แต่ไม่ได้ปักใจเชื่อและก็ไม่ได้มีอคติใดๆ แต่กลับชอบอีกต่างหาก ที่จะได้รู้่ว่าความเห็นของแต่ละ่ท่านเป็นยังไง ถ้าได้ไปทดสอบลองฟังจริงๆแล้วก็จะเข้าใจ ว่าที่เขาเคยบอกไว้ว่าเป็นยังโน้นยังนี้น่ะ มันจริงมั้ย เหมาะกับแนวดนตรีที่เราชอบฟังหรือปล่าว อะไรประมาณเนี้ยครับ
ถ้าเป็นไปได้อย่าไปตำหนิคนอื่นเลยครับ เด๋วจะไม่คน review ใ้ห้เราอ่านอีก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

แป๊ะ

16/01/2007 19:55:33
ชอบความเป็นสุภาพบุรุษของคุณWindows X คห.9
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

แป๊ะ

16/01/2007 19:57:04
ชอบความเป็นสุภาพบุรุษของคุณWindows X คห.9
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

อาท

16/01/2007 21:35:11
อย่าไปถือสาคุณ joybo0k เลยครับ
:157:
----
กลับเข้ามาประเดินหลักของ topic ดีกว่า

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
ไม่เคยมีทั้ง2ตัวเลย
แต่ vsonic ก็น่าสนนะราคาไม่แพง
ถ้าทำได้ใกล้เคียงก็ถือว่าคุ้มค่าครับ

เป็นทางเลือกที่ดีคับสำหรับคนที่ไม่อยาก
เสียตังมากๆๆๆๆๆ

ไว้แล้วต้องไปลองด้วยตัวเองอิอิ

:111:
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

KOL

16/01/2007 23:36:31
ไอ้นี่มันเย็นไม่ได้ ผมตามมันมาหลายทีเเล้ว ทำเป็นรู้มากจิงๆ โกหก ตอเเหล อ้างโน้นอ้างนี้เพื่อให้ตัวรอด กะจะพูดหลายทีเเล้ว เกรงจัยเฮีย                 (ผมมันไม่เก่งเรื่องการฟัง**เเต่หมั่นไส้โว้ย**
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

Windows X

17/01/2007 00:30:03
เค้าบอกผมว่าเบิร์นแล้วผมเลยได้โพสไปเช่นนั้น ถ้ายังไม่ได้เบิร์นผมก็ขอโทษด้วยที่เข้าใจผิดไป ถ้าวันหลังผมมีโอกาสได้ฟังที่เบิร์นแล้วต่างยังไงจะมาแจ้งอีกทีครับ ส่วนโฟมผมก็บีบก่อนใส่เหมือน ER6i นะครับ เอาเป็นว่าไว้ผมจะไปลองใหม่อีกทีละกันครับ ส่วน 10 ข้อนั่นผมว่าไม่มีใครไม่รู้จักกามาลสูตรหรอกมั้งครับ ตั้งไว้เป็นประเด็นเปรียบเทียบขำๆไม่ได้เจาะจงลงไปที่ไหนเลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

แฟนดุแต่บอกให้ดีกันเถอะนะพี่น้อง

17/01/2007 00:34:13
"การตอบกระทู้นั้นเป็นดาบ2คม เพราะว่าแต่ละบุคคลสามารถหาเหตุผลของตนมาล้มล้างเหตุผลของผู้อื่นได้เสมอ"

ขออนุญาต post ซ้ำให้อ่านอีกครั้งแล้วใจเย็นๆกันเถอะคับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

แมวอ้วนอืด

17/01/2007 00:56:49

ซื้อหูฟังเพื่อมาฟังเพลง
มาหาความสุนทรี หรือความบันเทิง
ปลดปล่อยความตึงเครียด
ไม่ใช่เพื่อมาหาข้อโต้แย้ง (ที่ไม่รู้เมื่อไหร่จะสิ้นสุด) แบบนี้
รักกันเถอะครับพี่ๆ น้องๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

Saviour

17/01/2007 06:00:38
ช่ายคับเห็นด้วยกับคุณแมวนะ

ไม่อย่างนั้นคน ที่เคย reivew ไม่ตายกันหมดหรอคับ

เพราะเค้าก้ใช้ความรู้สึกส่วนตัวพิมพ์ไปหนะคับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

ชัยshuffle2

17/01/2007 08:47:27
รักกันๆๆๆๆๆๆๆๆ นะครับพี่น้องแค่นี้บ้านเมืองก็จะแย่อยู่แล้ว ปล.รักพ่ออย่าทะเลาะกัน นะค้าบบบบบบ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

G-7

17/01/2007 11:54:34
ใจเย็นๆกันครับ

ความจริงเท่าที่ผมได้คุยกับเพื่อนๆผม คนที่ไปลองฟังมาหรือมีในครอบครองเค้าก็บอกคล้ายๆกับที่คุณ Window X บอกนั่นแหละครับ ซึ่ง เท่าที่ผมดูผมรู้สึกว่ามันน่าจะออกทางสไตล์ของ Super.fi มากกว่าทาง Er6i นะครับ ดังนั้นน่าจะจับมาเทียบกับ Super.Fi มากกว่า จะได้ชัดเจนกว่า เพราะเท่าที่ดูนี่ ผมว่า คนละแนวกับ ER6i เลยครับ เทียบกันไม่ได้หรอก

เสียดายผมไม่มีเวลาไปลองฟัง พอดีช่วงนี้ยุ่งๆอยู่ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

WiiN

17/01/2007 13:16:42
อย่าทะเลาะกันเลยครับชอบอันไหนก็เลือกอันนั้นครับทะเลาะแค่นิดเดียว คนหลายคนต้องเข้ามาชี้แจงแถลงไขกันยกใหญ่ ผมว่าถ้าไอ vsonic มันพูดได้มันคงบอกว่า "ตูไม่อยากเหมือนใคร ตูคือพระกาฬ Raptorไง 555" ผมว่าความคล้ายกับความเหมือนมันแตกต่างกันนะครับ ที่เฮียมั่น review บอกแบบว่าคล้ายๆกับตัวไหนผมว่าเฮียจะให้พวกเรานึกภาพออกสำหรับคนที่ไม่มีโอกาสได้ไปลองฟังจะได้สั่งซื้อได้ไงครับ
ป.ล.อย่าทะเลาะกันเลยครับบอร์ดนี้อยากให้มีแต่ความรู้ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

นายมั่นคง

17/01/2007 20:41:17

555 ไอ้เรื่องเถียงกันว่าอะไรดีกว่ากัน นี่มันเถียงกันได้อีกหลายปีครับ 5555

บางท่านโทรมาบอกว่าดีกว่ายี่ห้อนู้น ยี่ห้อนี้ ผมก็ได้แต่ดีใจด้วย เพราะขืนพูดมากไป เดี๋ยวจะโดนรุมอัดเอา 5555

ประเด็นทั้งหมดมันออกไปจากโต๊ะที่นั่งฟังกันนั่นแหละ พอคนนั่งฟังเยอะ ก็วิจารณืเยอะ ก็เลยเกิดเป็นประเด็นครับ 555

เถียงกันเรื่องเล็กครับ เราเป็นประชาธิปไตย เถียงกันได้ แต่อย่าตีกันเท่านั้น 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

XIII

17/01/2007 22:00:24

สวัสดีครับ วันนี้ขอเลียนแบบพวกนักการเมืองหน่อย คือว่า พวกเราชาว gadget ทุกท่านขอให้สมานฉันท์(เขียนถูกเปล่าไม่รู้) กันเถอะครับ ยังไงซะการรีวิวหูฟังมันก้ขึ้นอย่กับความรู้สึกของแต่ละคนอยู่แล้ว (ผมก็เคยรีวิวหลายครั้ง ก็เอาความร้สึกตัวเองทุกครั้งแหละครับ) อีกอย่างแต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน(เหมือนกินก๋วยเตี๋ยว บางคนชอบแห้ง บางคนชอบน้ำ บางคนมะกินเส้น) ผมเองก็เคยอ่านรีวิวแล้วมะถูกใจเหมือนกัน แต่ก็เข้าใจครับว่ามันคือความรู้สึกของแต่ละคน เพราะฉะนั้น อย่าคิดมากเรื่องรีวิวครับ คิดว่าอ่านเอสมันดีกว่าครับ งิงิงิงิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

แมวอ้วนอืด

17/01/2007 22:23:41

555+
มาช้าไปหรือเปล่าท่านหมีแพนด้า อิอิๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

ยิม

21/01/2007 16:30:13
ขอขายต่อ Vsonic ครับ ซื้อที่ เฮียมั่นคง ครับ ใช้มาไม่ถึง 10 วันเลย

แบบว่า เบื่อแล้วอ่ะ อยากจะเอาเงินไปซื้อ แบบครอบๆหัวแล้วอ่ะครับ เพราะ ฟังไปฟังมา ชอบนาบๆหูแบบ KSC 35 มากกว่าอ่ะ จะไปถอยรุ่นใหญ่ขึ้น จากเฮียหนะแหละ

ขอขายที่ 1300 ถ้วนๆละกันครับ ฟังยังไม่ 50 ชม. เลย
ส่วนมากเปิดฟังแต่ jazz ไม่เปิดตูมตามแน่นอนครับ

มารับเองที่แถว ร.ร. บดินทรเดชา หลังเลิกงาน
หรือ ราชบูรณะ ที่ ธ.กสิกรไทย สำนักงานใหญ่ เวลางาน
หรือ ม. จุฬา วันเสา อาทิตย์
ช่วยค่าน้ำมันให้ 100 บาท เหลือ 1200บาท ถ้วน ครับ

เบอร์ 081-614-3331 ยิมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

ยิม

21/01/2007 16:32:27
ขอขายต่อ Vsonic ครับ ซื้อที่ เฮียมั่นคง ครับ ใช้มาไม่ถึง 10 วันเลย

แบบว่า เบื่อแล้วอ่ะ อยากจะเอาเงินไปซื้อ แบบครอบๆหัวแล้วอ่ะครับ เพราะ ฟังไปฟังมา ชอบนาบๆหูแบบ KSC 35 มากกว่าอ่ะ จะไปถอยรุ่นใหญ่ขึ้น จากเฮียหนะแหละ

ขอขายที่ 1300 ถ้วนๆละกันครับ ฟังยังไม่ 50 ชม. เลย
ส่วนมากเปิดฟังแต่ jazz ไม่เปิดตูมตามแน่นอนครับ

มารับเองที่แถว ร.ร. บดินทรเดชา หลังเลิกงาน
หรือ ราชบูรณะ ที่ ธ.กสิกรไทย สำนักงานใหญ่ เวลางาน
หรือ ม. จุฬา วันเสา อาทิตย์
ช่วยค่าน้ำมันให้ 100 บาท เหลือ 1200บาท ถ้วน ครับ

เบอร์ 081-614-3331 ยิมครับ
หยิกหู 0
"VSONIC R-02 VS Etymotic ER6i"