Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอความเห็น PK1 ครับ คือเสียงมันสั่นๆ เวลาเบสลงลึกๆ

นายสะอาด

05/06/2010 04:25:51
ไฟล์เพลง apple lossless ริปจากแผ่นกับมือครับ

ต่อ classic + dna + penguin royal ฟังเพลงของเจนิเฟอร์ วอเรน เพลง Way Down Deep

ช่วงต้นเพลงที่เบสมันจะลงลึกน่ะครับ หูข้างขวาหางเสียงช่วงเบสลงต่ำมันครางหึ่งงงง ครับ หูซ้ายไม่เป็นครับ

อาการนี้มันปกติไหม เป็นกันไหมครับ ผมลองพวก armature driver ไม่เป็นครับ หรือมันเป็นปกติกับพวก earbud ที่ใ้ช้ไดอะแฟรมเป็นแผ่นพลาสติกบางๆ แล้วทำไมส่วนมากต้องเป็นด้านขวาด้วยครับ (search ดูเป็นขวากันเยอะ) ความถี่มันลงไม่เท่ากันทั้่ง 2 หรือ

pk1 ของใครไม่เป็นมั่งครับ คือค่อนข้างวิตก ว่า pk1 ผมมีปัญหากับไดอะแฟรมมันรึเปล่าครับ เพราะยังอยู่ในประกัน(ไกล้หมด)

ลองกับหูถูกๆ พวก mx400 ไ่ม่เป็น คิดว่ามันไม่มีความสามารถจะลงได้ต่ำถึงจุดมันเลยไม่เป็นใช่ไหมครับ แต่ pk1 มันลงได้ต่ำมากกว่า แต่อาการสั่น ครางเหมือนมันแตกพร่านี่มันบ่งบอกถึงอะไรครับ

ย่านต่ำช่วงสูงขึ้นมาไม่เป็นครับ เป็นแต่เสียงต่ำลึกจริงๆ ที่มันจะคราง (แต่ดันเป็นข้างขวาข้างเดียวอีก)

ขอบคุณที่ให้ความเห็นครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เฉลิมกรุงโซล

05/06/2010 05:07:31
0
ผิดปกติชัวร์ครับ ยิ่งลองกับหูฟังอื่นแล้วไม่เป็นเนี่ย
ผมเคยมีหูข่างจัน บอดี้เดียวกับ PK1 ใช้ทุกวันครับ แล้วตัดสินใจขาย
ให้พี่ท่านนึง แต่พอเค้ารับของแล้ว เค้าบอกว่า หูข้างขวาเวลาฟังเพลง
ที่เบสลึก ๆ หนัก ๆ ไดรเวอร์ข้างขวา มันสั่น ๆ เบสเสียงกระพือ ๆ ผมก้อ งง ทำไมเราฟังแล้วไม่เป็น
เลยบอกให้พี่เค้าส่งกลับมา ซึ่งมันก้อเป็นแบบ จขกท. เลยครับ ตอนอยู่กับผม ผมน่าจะไม่ได้สังเกตุ
ผมก้อเลยจัดการถอดไดรเวอร์ออกมาดู เจอเศษคล้าย ๆ ตไบเหล็กสีเทา เล็กมากเกาะอยู่ตรงที่มัน
เป็นกลม ๆ ซี่ ๆ อะครับ แล้วเขี่ยออก แล้วประกอบกลับ แล้วลองฟังดู เป็นปกติเหมือนเดิม
แล้วส่ง ems คืนพี่เค้าไปครับ เค้าเล่นบอร์ดนี้ด้วย ถ้าได้อ่าน ผมขออภัยอีกครั้งที่ทำให้เสียเวลาครับ

อาการนี้น่าจะเหมือน จขกท. ชัวร์ ๆ ฟังปกติไม่สังเกตุผมแทบไมไ่ด้ยิน แต่พอฟัง audiophile
แล้วได้ยิน ยิ่งเบสลึก ๆ เนี่ย คงคิดว่ามีเศษอะไรเข้าไปติดไดรเวอร์ตอนที่หูฟัง
เราไมไ่ด้ใส่ฟองน้ำครับ

บอดี้ YUIN แกะง่ายมาก เล็บแคะทีเดียวก้อออก แต่กล้าลองเปิดดูป่าว แต่ผมว่าอย่าทำเลยครับ
ส่งร้านซ่อมดีกว่า อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายสะอาด

05/06/2010 06:46:59
เอ่อ ผมเปิดเทสกับไฟล์ frequency แต่ละย่านดูแล้ว ข้างขวามันแตกจริงครับ ความถี่ช่วงต่ำมันสั่น พลั่กๆ แก่กๆ (เหมือนบัตาเลี่ยน) ทุกช่วงย่านต่ำเลย ในขณะที่ด้านซ้ายเบสนิ่งสวยมาก

ใบเสร็จลงวันที่ 8/12/2009 ไม่ทราบว่าส่งไปเคลมนี่ได้ "ตัวใหม่" เลยหรือเปล่าครับเฮีย

ฟังเพลงตลาดๆ ที่เบสไม่ลึก มันก็ไม่ได้ยินดังมากอะไรนะครับ เบสช่วงอัพเปอมามิดกลางๆ มันไม่เป็น แต่ผมฟังแต่เพลงพวก jazz audiophile เป็นหลักครับ เบสลงไม่ได้เลยสั่นแคร่กๆ

เฮียแนะนำหน่อยครับ ว่าต้องทำยังไงเรื่องการส่งของไปเคลม ผมอยู่ต่างจังหวัดครับ ไม่มีกล่องกระดาษแล้วครับ มีแต่กล่องไม้ใน กล่องยา กับหูฟัง ใบเสร็จ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายสะอาด

05/06/2010 07:36:59
เฮียตอบทีนะครับ เดี๋ยวสายๆ จะเข้ามาดู

ไม่ทราบว่า pk1 กรณีเป็นปัญหาที่ driver ต้องรอเคลมนานไหมครับ มีตัวเปลี่ยนให้เลยรึเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายสะอาด

06/06/2010 00:55:58
แก้ได้แล้วครับ

เอาออกมาจากกล่องฟังอีกที หายซะแล้ว สงสัยมีฝุ่นเล็กๆ เกาะหน้าำไดอะแฟรมแน่เลย ฮาๆ

ปกติแล้วครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Nellman

13/03/2017 15:16:24
2
แก้ยังไงครับของผมก็เป็นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Pira5227

14/03/2017 20:11:55
2
นอนฟังเพลงแล้วเผลอนอนทับก็มีผลนะครับ earbud ผมเป็นหลายตัวเลยครับ เผลอนอนหลับพอตื่นมาหูฟังเสียงเบสหายไปข้างนึง
เอาไปให้ช่างดูช่างถามก่อนเลยว่านอนฟังเพลงมาหรือปล่าว เหมือนมันทำให้ไดอะเฟมชิดกันเกินไปทำให้เสียงแห้งไปเลย

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ataker

14/03/2017 20:42:10
3
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - Pira5227
นอนฟังเพลงแล้วเผลอนอนทับก็มีผลนะครับ earbud ผมเป็นหลายตัวเลยครับ เผลอนอนหลับพอตื่นมาหูฟังเสียงเบสหายไปข้างนึง
เอาไปให้ช่างดูช่างถามก่อนเลยว่านอนฟังเพลงมาหรือปล่าว เหมือนมันทำให้ไดอะเฟมชิดกันเกินไปทำให้เสียงแห้งไปเลย

ซ่อมได้ไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

ืNellman

15/03/2017 13:18:45
2
อยู่ในประกัน เคลมได้ไหมครับพอดีเป็นบางครั้ง บางเพลงครับ
จะได้ทำการเคลม ถ้าเคลมไม่ได้แนะนำการแก้ไขหน่อยครับราคา
มันแพงแต่ไม่ perfect มันน่าเสียดายมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

tangkoo.

15/03/2017 13:20:21
1,368
มีประกันอยู่ เอาไปให้ที่ร้านดูเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Highwave

16/03/2017 00:33:44
1
ของผมเป็นกะ PK2 อ่ะครับ
เพิ่งซื้อมา แล้วก็อยู่ต่างจังหวัด
ส่งไปให้ร้านเช็คให้ได้มั้ยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

หลุยส์ munkonggadget

16/03/2017 12:25:33
1,057
ถ้าเเบบเล็กๆอาจจะเป็นฝุ่นผงหรือเศษ เข้าไปติดระหว่างไดอะเเฟรม ทำให้มีเสียงสั่นตอนเบสเยอะๆครับ

เบื้องต้นอาจจะใช้ปากเป่าเข้าไปที่ตรงช่องลม   แต่ถ้ายังไม่หายถ้ายังอยู่ในประกันสามารถส่งกลับมาให้ร้านเช็คได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอความเห็น PK1 ครับ คือเสียงมันสั่นๆ เวลาเบสลงลึกๆ"