Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ใครที่ว่าแน่เรื่อง..."ข้าวมันไก่"....แนะนำหน่อยนะก๊าบ

ย่องมาฟัง...

04/06/2010 08:32:45
0
ช่วยแนะนำทีครับผม ผมเป็นคนที่ชอบกินข้าวมันไก่มากๆแต่ยังมีอีกหลายต่อหลายที่ ที่ยังไ่ม่เคยไปกิน ใครเคยไปกินที่ไหนแล้วอร่อยแนะนำทีนะครับ จะไกลแค่ไหนไม่กลัวขอแค่แนะนำพอ จะรีบดั้นด้นไปกินถึงที่เลย
.
.
.
รวมทั้ง"ข้าวหมูกรอบ"...."ข้าวหน้าเป็ด"...."ข้าวขาหมู"...."บะหมี่เกี๊ยว"....ด้วยนะครับแนะนำทีอยากกินมากมายครับผม ขอขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

jomjomjom

04/06/2010 08:41:42
5
1.ข้าวมันไก่แถวประตูน้ำ เคยกินเมื่อ 10 กว่าปีมาแล้วครับ ... ไม่รู้ยังอยู่ไม๊
2.ข้าวมันไก่หลังศิริราช ร้านนี้เปิดตั้งแต่ 6 โมงเช้า หมดแค่ไม่เกินบ่ายโมง 6 ชม.ใช้ไก่เกือบ 20 ตัว... อร่อยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ทัตเทพ บุณอำนวยสุข

04/06/2010 08:42:14
113
แล้วติดมือมาฝากผมบ้างนะ ท่านย่องยังไม่ได้มาเยี่ยมหลุมศพเก้าอี้หนังแกะตัวโปรดเลยนะ เดี๋ยววิญญานเขางอนนะ....จะบอกไว้.....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

A-ke

04/06/2010 08:49:43
1
-ข้าวมันไก่ Singapore ที่ทองหล่อ หรื่อ เหม่งจ๋าย

ลองดูยังครับ ?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

wtbmunkong

04/06/2010 09:29:34
0

ผมชอบ ข้าวมันไก่ทีอยู่หน้าวัดสุทธิวราราม ที่สุดแล้วครับ ผมว่าอร่อยมาก ๆ ข้าวก็อร่อย น้ำจิ้มก็เทพ ไก่ก็นุ่มดี โอ๊ยยอยากกกกิน

มีคนรีวิวไว้เต็มเลยครับ
http://www.google.co.th/search?hl=th&source=hp&q=%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B8%A1%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B9%84%E0%B8%81%E0%B9%88+%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%97%E0%B8%98%E0%B8%B4&meta=&aq=0&aqi=g1&aql=&oq=%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B8%A1%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B9%84%E0%B8%81%E0%B9%88+%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%97&gs_rfai=

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Hand

04/06/2010 09:32:22
ข้าวมันไก่ร้านมงคลวัฒนา BTS สะพานควาย สุดยอด
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Mr.Burst

04/06/2010 09:43:47
3
บะหมี่เกี๊ยว ร้านใกล้ตลาดสุคนธสวัสดิ์ ตรงแยกที่เคยเป็น Yes Indeed เลี้ยวซ้ายไปทางโรงเรียนสตรีวิทยา 2 หรือวัดสาครสุ่น แถวๆเลียบทางด่วนเอกมัย-รามอินทรา ชื่อร้าน "หมูแดง" ร้านเป็นตึกอยู่ติดกับอู่เบรค

สูตรจากเมืองจีน "แท้ๆ" ทุกอย่างทำเอง ตั้งแต่หมักหมูแดงเอง ย่างเอง และที่อร่อยมากๆ ก็มีทั้งบะหมี่เกี๊ยวที่เส้นลวกได้ใจมากๆ เด้งหนึบหนับในปาก ข้าวหมูแดงที่มีน้ำราดแบบจีนกวางตุ้งแท้ๆ หอมขึ้นจมูก ซาลาเปามี 3 ไส้ หมูแดง หมูสับ ถั่วแดง แป้งนิ่มบางและไส้เต็มปาก ขนมจีบผสมกุ้งกับหมูเนื้อแน่น ก๋วยเตี๋ยวหลอดที่เข้ากันทุกส่วนประกอบ และที่ชอบมากๆ คือปริมาณกับราคาเกินคุ้ม ใช้แต่ของดีๆ สั่งตรงจากเยาวราช ประมาณว่าขาดทุนไม่เป็นไร รสชาติต้องคงที่ และคงที่มายาวนานชั่วอายุคน ผมกินมาสิบกว่าปีแล้ว ฟันเฟิร์มว่าอร่อยทุกวัน!!!

ที่สำคัญ ดาราชอบแอบไปกิน เพราะร้านนี้เค้าไม่บ้าดารา มาทีหลังก็ต้องได้ทีหลัง แต่ก็ยังมีดารานักร้องแอบดอดพากิ๊กไปกินอยู่เสมอ ไปมาเจอหลายคนแล้วครับ...

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ลองดูนะ

04/06/2010 09:53:36
ข้าวมันไก่ Boon Tong Kee (Singapore)
ข้าวมันไก่ ร้านบุญตงเกียรติ ทองหล่อ
ข้าวมันไก่โรงแรมมณเฑียร
ข้าวมันไก่ Hard Rock Cafe'
ข้าวมันไก่ Lee Fun แจ้งวัฒนะ
ข้าวมันไก่เจ๊ยี หน้าวัดสระเกศ
ข้าวมันไก่เจ๊เล็ก ข้างกองดับเพลิงยานนาวา
ข้าวมันไก่ เจ๊อ้วน ตลาดบางเขน
ข้าวมันไก่ซุ่ยเฮง
ข้าวมันไก่ตลาดเก่า เยาวราช
ข้าว มันไก่ตอนประตูน้ำ
ข้าวมันไก่ป้าพร แยกวังหิน
ข้าวมันไก่มงคลชัย เทเวศร์
ข้าวมันไก่มงคลวัฒนา
ข้าวมันไก่มิดไนท์ไก่ตอน ประตูน้ำ
ข้าว มันไก่ศาลาแดง (เข้าซอยศาลาแดง ร้านอยู่ซอยย่อยแรกทางซ้าย)
ข้าวมันไก่ สิทธิโชค หน้ากระทรวงสาธารณสุข
ข้าวมันไก่หงษ์ฟ้า หน้าเสถียรธรรมฐาน
ข้าว มันไก่อ้อมน้อย (มี 5 สาขา)
ข้าวมันไก่เฮียเลี้ยง ซอยแยก Big C แจ้งวัฒนะ
ข้าวมันไก่รุ่งแสง ปากซอยอารีย์ พหลโยธิน 7
ข้าวมันไก่ลุง เปี๊ยก พรธิสาร รังสิตคลอง 6
ข้าวมันไก่วัดปากน้ำ
ข้าวมันไก่ไท้เฮง เยาวราช (อยู่ในซอยทางขวามือ ก่อนถึงแยกราชวงศ์)
ข้าวมันไก่ศาลเจ้ากวน อู เยาวราช (ข้างศาลเจ้ากวนอู ตรอกอิศรานุภาพ (ฝั่งซ้ายมือของถนน))
ข้าว มันไก่บางไผ่ (อยู่บนถนนเพชรเกษม มาจากแยกท่าพระตรงผ่าน รพ.พญาไท 3 ตรงขึ้นมาอีกจนเห็นป๊มน้ำมัน เชลล์ เลี้ยวซ้ายเข้าซอยถัดจากปั๊ม ร้านอยู่ติดถนนใหญ่ปากซอย)

ข้าวมันไก่เม้ง สาธุประดิษฐ์ มี 3 สาขา
1. ซอยวัดดอกไม้
2. ใกล้แบงค์กสิกรไทยสาขาท่าเรือสาธุ
3. ใกล้ๆหมู่บ้านนครไทย

ข้าวมันไก่ริมคลองนายโฮ (08-1776-7329, 0-3481-2444) (เริ่มต้นที่โลตัส พระราม 2 ฝั่งขาออก ขับรถตรงเล็กน้อยจะเจอทางแยกใหญ่ ให้ขับตรงไปสมุทรสาครสักไม่เกิน 5 กิโลเมตรจะมีสะพานใหญ่ข้ามแม่น้ำ ให้กลับรถใต้สะพาน แล้วชิดซ้ายประมาณ 1 กิโลเมตร สังเกตถนนฝั่งตรงข้ามจะมีคัทเอ้าท์ "หมู่บ้านอมรชัย 5" ซอยบางน้ำจืดอยู่ตรงข้ามพอดี ขับรถเข้าซอยอีก 600 เมตรสังเกตซ้ายมือ(ขวามือเป็นแนวคลอง) จะมีป้ายข้าวมันไก่)

ข้าวมันไก่เจริญนคร หน้าโรงแรมเวนิส
ข้าวมันไก่คุง ซอยนวลจันทร์
ข้าวมันไก่จุ๋มจิ๋ม รังสิต
ข้าวมันไก่จิวแป๊ะทง ABAC
ข้าวมันไก่สุธาทิพย์ วัดสระเกศ
ข้าว มันไก่สมปอง หลังตึกสินธร
ข้าวมันไก่ฮง ซอยนวลจันทร์ 58
ข้าวมันไก่โก ตา สยามสแควร์ ตรงข้ามศูนย์หนังสือจุฬา
ข้าวมันไก่บางบอน ตรงข้าม Carrefour
ข้าวมันไก่อัง ซอยวัชรพล
ข้าวมันไก่สมหมาย สวนผัก ตลิ่งชัน
ข้าว มันไก่ Orchard Esplanade
ข้าวมันไก่โรงแรม Hilton
ข้าวมันไก่ 888 พัฒนาการ
ข้าวมันไก่ Colleseum ประชานิเวศน์ 1
ข้าวมันไก่เพชรเกษม 44
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

loss

04/06/2010 10:33:59
0
จำชื่อร้านไม่ได้แต่เป็นข้าวมันไก่รถเข็นอยู่ด้านล่างสถานีรถไฟฟ้าทองหล่อก่อนเข้าซอยทองหล่อใกล้กับร้านขายหนังสือขายตอนกลางคืนจ้า
ตั้งแต่กินมาหลายเจ้าผมว่าเจ้านี้อร่อยสุด แต่แพงกว่าชาวบ้านเขา

ทัวร์กินเสร็จงวดนี้ตาย่องเป็นเกาท์แน่ เหอๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Acidstudio

04/06/2010 10:42:05
0
มีหลายร้านมากที่อร่อยครับ แต่ปัจจุบันทานไม่ได้แล้ว ทานแล้วเจ็บเข่าอ่ะ แหะๆๆๆๆ

มีอยู่ร้านนึง รสชาติจะไม่เหมือนที่อื่นเลย ลองไปทานดูนะครับ อยู่ปากซอยศรีย่าน3 เปิดตีสาม หมดก่อนที่ยงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

nan01

04/06/2010 10:47:29
0
ร้านตรงข้ามศาลเจ้าพ่อเสือก็อร่อยครับ เม็ดข้าวสวยดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Teerapat

04/06/2010 10:57:01
0
ข้าวมันไก่คุณพิมพ์ ติดกรมพัฒนาที่ดิน สวพ.91
ทำเอาผมน้ำหนักขึ้นไป 6 กิโล อร่อยแค่ไหนคงไม่ต้องบอก อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

yuzunzi

04/06/2010 11:10:20
0
มาย้ำข้าวมันไก่เจริญนครครับ

อยากขึ้นเหลา ต้อง กวนอาครับ ไก่เหนียวนุ่ม ข้าวหอม

มีอีกเจ้าแถวบางบอนอร่อยครับ ตรงข้ามคาร์ฟู บางบอน

แล้วก็เพชรเกษม ข้าวมันนไก่ธรรมดา แต่ น้ำแกงสุดโต่ง มีให้เลือกต้มยำไก่หรือ ธรรมดา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

เล็ก

04/06/2010 21:21:22
0
ผมขอแนะนำบ้างนะครับ

ถ้าวันใดพี่ๆ ผ่านมาแถวท่าน้ำพระประแดงตอนดึกๆ ถึงเช้าล่ะก็
แนะนำครับตรงหน้า ท่าเรือข้ามฝากพระประแดง

น้ำจิ้มใส่เต็มที่ครับ ไม่ต้องขอ เขาใส่โหลให้ตักเองเลยครับ
สำหรับคนชอบน้ำจิ้มโดยเฉพาะครับ

ยิ่งมากินเหล้าแถวท่าน้ำพระประแดงนะ (เช่นร้านระเบียงริมน้ำ/กำปั่น /มิกเซอร์ และอีกหลายร้าน) ก่อนกลับแวะไปซดน้ำซุปร้อนๆนะครับ อูยยยยย...โล่ง เลยล่ะครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

AscoGenetic5

04/06/2010 22:02:04
175
เพิ่มให้

ข้าวมันไก่หลักเมือง ปราจีนบุรีคับ

ข้าวมันไก่รุ่งแสง ตลาดลาดปลาเค้า

ข้าวมันไก่คุง ซ.นวลจันทร์

ข้าวมันไก่เจ็อะไรซักอย่าง แถวสุขาภิบาลครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

Montri

04/06/2010 22:20:21
1
ข้าวมันไก่ประตูน้ำ กับ ข้าวมันไก่ข้างเซเว่น หน้า มจธ เคยกินแค่สองที่อะครับ อร่อยๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

lactasoy

04/06/2010 22:22:35
2
ขอเพิ่มเติมต่อจากพี่หลุ่งนะครับ

ข้าวมันไก่ ตรงข้างห้าง emporium ตรงBTS พร้อมพงค์

ข้าวมันไก่ ซอยหลังโลตัสพระราม4

ข้าวขาหมู ตรงข้ามโรงพยาบาลเลิศสิน(เจ้านี้ขายดีมากไม่ถึงบ่ายสองก็หมดแล้ว)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

เบียส

04/06/2010 22:26:19
11
เจ๊ยี ครับ เจ๊ ยี แน่นอน มาแรมปี สุดยอด แล้ว เฮียพาไปกินมาทีนึง ติดใจ ครับ .............อิ อิ อิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

sukit(สุกฤษฎิ์)

04/06/2010 22:33:00
สรุปนะน้องย่อง ข้าวมันไก่ ต้องคนไหหลำทำเจ้าตำรับ
พี่แนะนำน้องให้ 2 ที่
กวนอา พระราม 3
ภัตตาคารผ่านฟ้า เยื้อง ธ.กรุงเทพสาขาฝ่านฟ้า ถนนพระสุเมร
รับรองไม่ผิดหวัง

ว่าแต่เจ้าของกระทู้ไปไหน ข้าวมันไก่ หรือจับไก่กันแน่
555555555555555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

ขั้นเทพ

04/06/2010 22:37:24
รอบ ๆ โรงแรมสยาม นี่ก็เด็ด(แต่แพง)

แต่ถ้าถูก ๆ หน่อยก็รอบ ๆ สวนลุม

ถ้าจะเอาถูกสุด ๆ ก็สนามหลวง

เอ๊ะ พูดถึงข้าวมันไก่ หรือว่า .............

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

04/06/2010 22:43:31
175
กวนอา อร่อยคับ

เพิ่มอีกที่ ข้าวมันไก่ชัยมงคล แถวเทเวศ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

04/06/2010 22:45:48
175
โทษที มงคลชัย 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

Indyz49

04/06/2010 22:58:51
0
จาก คห.1 ครับ
ข้าวมันไก่ศิริราชเดี๋ยวนี้ขายถึงเย็นๆแล้วครับ

คห.4 ข้าวมันไก่ร้านนี้อร่อยมากครับ ชอบๆ รู้สึกว่าจะชื่อร้านซุ่ยเฮงเนี่ยแหละครับ

พูดแล้วก็หิวยามดึก - -*
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

นายมั่นคง

04/06/2010 23:10:33
4,282
บทวิเคราะห์เรื่องข้าวมันไก่..........

วันนี้ผมเห็นกระทู้นี้ช่วงสายๆ แต่เนื่องจากติดภาระกิจ เลยไม่ได้ตอบทันทีน่ะครับ 555

ข้าวมันไก่นั้น เป็นอาหารพื้นเมืองของจีน และเป็นจีนไหหลำซะด้วยที่เป็นต้นตำรับ เพราะคนจีนบนเกาะไหหลำนั้น ชำนาญเรื่องการตอนไก่ การเลี้ยงไก่ให้อ้วนน่ากิน และอาหารที่ต้องอาศัยพึ่งพาเครื่องเคียงหรือน้ำจิ้มประเภทเต้าเจี้ยว มักจะนิยมกันในหมู่จีนไหหลำ ซึ่งจีนแต้จิ๋ว หรือจีนแคระ มักไม่นิยมการดองหรือหมักถั่วเหลืองในนามของเต้าเจี้ยว.........

ผมตะเวนกินข้าวมันไก่ และชอบแสวงหาข้าวมันไก่ครับ กรุงเทพนั้น ผมถือว่าเจ้าใหญ่ๆ เจ้าดังๆ ผมคงกินมาจนครบแน่ๆๆ แล้ว และเจ้าดังๆ ตามหัวเมืองต่างๆ ผมก็น่าจะลองกินมาทั้งหมด เจ้าต่างๆ นั้น ล้วนแล้วแต่มีข้อดี มีข้อติติงกันแทบทั้งหมด

ในกรุงเทพ เจ้าดังๆ ก็ตลาดพลู ซอยแปลงนาม เยาวราช ย่านประตูน้ำ วัดสระเกศ ย่านบางรัก ถนนตก เทเวศร์ สวนมะลิ เจ้าดังๆ เหล่านี้ล้วนแล้วแต่ระดับพระกาฬทั้งนั้น แต่ผมก็ยังมองว่าทุกเจ้าล้วนแล้วแต่ยังไม่บรรลุในเรื่องข้าวมันไก่

บางเจ้าข้าวหุงแฉะไป ไม่เป็นตัว........

บางเจ้าใช้ไก่ไม่ดี ต้มและสับโดยขาดศิลปะ......

บางเจ้าไม่ให้ความสำคัญของน้ำซุปกลั้วคอ คิดว่าเป็นแค่ของแถม......

บางเจ้าดีทุกอย่าง แต่มาตกม้าตายตรงน้ำจิ้มไก่ในด่านสุดท้าย..........

ถ้าสังเกตุให้ดีๆๆ นะครับ ข้าวมันไก่นั้นจะแตกออกเป็น 2 แขนง หรือ 3 แขนง ตามวัตถุดิบที่ใช้ คือ

1.ใช้ไก่ไทย เจ้าที่ใช้ไก่ไทยบ้าน มักจะกล้าได้กล้าเสีย คือไก่ไทยมันน้อย ราคาแพง หั่นแล้วไม่เห็นปริมาณ แฟนข้าวมันไก่ ที่รูปร่างอ้วนพีมักไม่ชอบไก่ไทย เนื่องจากหนังมันบาง และกลืนไม่ลื่นคอ

2.ใช้ไก่ตอน อันนี้ยอดนิยม และเป็นสากลของร้านข้าวมันไก่ คือต้องหาไก่พนธุ์เนื้อที่อายุพอดีๆ เนื้อหนา ขาว แน่น หนังนิ่ม มันเงา ไขมันหนา ไก่เนื้อแบบนี้ เรามักเรียกรวมกันว่าไก่ตอน ซึ่งส่วนมากใช้ไก่พวกนี้ขายกัน

3.ใช้ไก่ทอด ร้านที่พ่วงไก่ทอดเข้าไปในเมนูของร้านข้าวมันไก่ มักจะเป็นร้านที่ไม่เก่งวิชาข้าวมันไก่อย่างแท้จริง คืออาศัยอิงๆ พิงพักกับการขายไก่ และเสนอทางเลือกด้วยไก่ทอด โดยลืมคิดไปวา วิชาเอกจริงๆ คือการขายข้าวมันไก่ตอนต่างหาก

เรามาว่ากันต่อเรื่องข้าวมันไก่ครับ องค์ประกอบต่อไปคือข้าว ข้าวที่ร้านแต่ละร้านหุง มักจะใช้หม้อหุงข้าวแบบแก๊ส หุงรวมกับกระเทียม กับน้ำมันที่เหลือจากการต้มไก่ บางเจ้าหุงแฉะไป บางเจ้าหุงแห้งแข็งไป บางเจ้าหุงแล้วไม่หอมเลยด้วยซ้ำ

เทคนิคการหุงข้าวมันไก่ให้หอม ต้องใช้การหุงข้าวแบบโบราณครับ คือหลังจากหุงสุกแล้ว ต้องทำการ ดง ข้าวด้วยการเอาไม้มาขัดฝาหม้อ แล้วใช้แรงงานผู้ชายดงข้าวกับเตาถ่าน และหลังจากดงข้าวให้แห้งได้ที่ดีในระดับหนึ่ง

ควรจะตั้งหม้อข้าวกับเตาที่เกลี่ยขี้เถ้าจนเหลือไฟอ่อน แล้วเอาฝาหม้อปิดไว้ให้ดี แล้วนำถ่านไฟที่ใช้หุงข้าว มาวางบนฝาหม้อครับ ข้าวมันไก่ที่ดี และผ่านกรรมวิธีดังกล่าวจะหอมหวนชวนทาน มากกว่าข้าวธรรมดาที่หุงจากแก๊ส

ซึ่งขาดทั้งความปราณีต และศิลปะ เน้นการขายที่สุกเอาเผากินว่างั้น........

องค์ประกอบต่อไปคือน้ำจิ้ม อันนี้ต้องบอกว่าสูตรใครสูตรมัน องค์ประกอบน้ำจิ้มที่ดี ต้องใช้เต้าเจี้ยวดี และซี่อิ้วดำดีๆ รวมถึงพริกขี้หนู และขิงซอยรวมกัน โดยมากมักจะมีแค่นี้ แต่ที่ทำให้รสชาติต่างกันก็คือสัดส่วน และกรรมวิธีล่ะครับ

ใครสามารถดองน้ำจิ้มไก่ได้สีสันเร้าใจ เคี้ยวแล้วเผ็ดพริกกำลังดี กัดไก่กร้วมพร้อมกับน้ำจิ้ม แล้วได้รสขิงไต่ที่ไรฟัน อันนี้ถือว่าน้ำจิ้มเจ้านั้นประสบความสำเร็จ แต่ถ้าเจ้าไหนจิ้มแล้วโหวงเหวง แทบไม่เห็นสีดำในน้ำจิ้ม หรือขาดความเค็มประแล่ม และความกลมกล่อมของกระเทียม .....เจ้านั้นก็สอบตก

ต่อมาก็มาถึงน้ำซุปที่กินกลั้วคอกับไก่...หลายต่อหลายเจ้ามองข้ามตรงจุดนี้ไปอย่างน่าเสียดาย คือคิดว่ามันเป็นของแถม ทั้งๆ ที่มันไม่ใช่ของแถม มันคือของที่ต้องพิถีพิถันเช่นกันครับ บางเจ้าเอาน้ำต้มไก่จืดๆ มวลบางๆ เย็นชืดๆ แล้วตักใส่ถ้วยพลาสติกเก่าๆ มาให้

บางเจ้ามักง่ายกว่านั้น คือเอาน้ำซุปโครงไก่ แล้วก็ยัดใส่หม้อ ต้มแล้วก็เติมน้ำ เติมอยุ่นั่น จืดไปก็แค่ใส่เกลือช่วย ข้าวมันไก่ร้านนั้นก็ขาดเสน่ห์ลงไปอย่างน่าใจหาย ต่อให้อะไรทุกอย่างในร้านอร่อยมากๆ ก็ตามที ถ้ามาสอบตกตรงน้ำซุปก็ถือว่าน่าเสียดาย.....

ร้านข้าวมันไก่ที่เฮียว่ามันมีอยู่ในโลกด้วยหรือ ?????

ตอบว่า เคยมี !!! และเดี๋ยวนี้ก็ยังมี แต่มีแบบไม่เหมือนเดิมนักครับ....ข้าวมันไก่เจ้าที่ผมว่า น่าจะมีคนเคยกินแล้ว ร้านนี้อยุ่ไม่ไกล อยู่ตรงข้ามวัดสระเกศ ร้านข้าวมันไก่เจ๊ยีนั่นเอง

ร้านเจ๊ยีเมื่อยี่สิบกว่าปีก่อน แกอยู่ตรงข้ามวัดสระเกศ แกเป็นห้องแถวไม้ คำว่า ยี เป็นภาษาไหหลำ และแน่นอนว่าเจ๊ยีเป็นคนไหหลำ ผมกินข้าวมันไก่เจ๊ยีตั้งแต่เกือบสามสิบปีก่อน และรสชาติทั้งหมดที่ผมเล่า มันมาจากในร้านเจ๊ยีนั่นเอง.......

จำได้ว่า ตอนที่กินข้าวมันไก่เจ๊ยีเมื่อหลายสิบปีก่อน มันช่างอร่อยจนน้ำตาไหลพราก ประมาณว่าไม่เสียชาติเกิดที่ได้กินข้าวมันไก่รสชาติดีเยี่ยงนี้ ข้าวเจ๊ยีหุงได้หอม เม็ดลีบกำลังดี มันได้ที่และลื่นไหลลงคอได้ง่าย

น้ำจิ้มเจ๊ยีถือเป็นยอดขุนพลแห่งข้าวมันไก่ แกจะผสมเต้าเจี้ยงซี่อิ๊วดำ ดองไว้ในโหลวิเศษของแก ผสมกับขิงที่ซอยเล็กแค่ก้านไม้ขีด และยาวไม่ถึงองคุลี เคี้ยวขิงกรุบ โดยพริกสดกรับๆ อร่อยจนน้ำตาไหลเพราะความเผ็ด

น้ำซุปนั้นต้องถือว่าเป็นจักรพรรดิแห่งน้ำซุป ผมกล้าเดิมพันว่า หากท่านใดเคยกินน้ำซุปข้าวมันไก่ ที่อร่อยกว่าน้ำซุปร้านเจ๊ยี ผมยินดีนอนให้ท่านเหยียบคาธรณีประตู ณ ตรงนั้นทันทีครับ น้ำซุปแกหอม หวานน้ำโตรงไก่ เคี้ยวติดใบผักชีพอเอร็ดลิ้น

มีใบตั้งฉ่ายนอนรออยุ่ก้นถ้วย และที่สำคัญ น้ำซุปของเจ๊ยีไม่ได้เสริฟในถ้วยพลาสติกห่วยๆ ใบละสองบาท แต่แกเสริฟมาในโหลกระเบื้องขนาดเขื่องๆ ร้อนควันฉุยมาแต่ไกล ทีเด็ดที่เหนือทีเด็ดคือน้ำซุปเจ๊ยี นั้นร้อนกว่าน้ำกระทะทองแดงในนรกภูมิ

ไก่เจ๊ยีนั้น เรียงหั่น และสับด้วยความสวยงาม เจ๊ยีแกสับไก่เองในยุคก่อน แกเล็งปังตอแม่นแบบไม่กลัวนิ้วกุด หรือด้วน แกหั่นไก่เร็ว เรียงใส่จานสวย แกเป็นคนอ้วน กล้ามแขนใหญ่ และลีลาการหั่นไก่ของแกนั้นประดุลดังทีมชาติบราซิลอย่างไรอย่างนั้น

แต่ที่ผมเล่าและพล่ามมา คือเจ๊ยีในยุคอดีต ..........

ปัจจุบันนั้น ร้านข้าวมันไก่เจ๊ยี ขายดีมาก ขายดีจนไม่มีเวลามาสับไก่ค่อยๆ เรียงใส่จานให้ใครกินอีกแล้ว และประกอบกับเจ๊ยีอายุมาก ขั้นตอนในการสับไก่หน้าตู้ถูกลดลง โดยจับสับมาจากหลังร้าน ไก่ต้มเสร็จแทบไม่ได้แขวน จับได้ก็สับมาเลย

แล้วมาเทใส่ถาด แบบที่เค้าแจกทานตามโรงเจ เอามือขยุ้มไก่ใส่จาน โดยกะเอาด้วยสายตาว่าจานใหญ่ควรได้กี่ชิ้น จานกลางควรได้กี่ชิ้น ซึ่งการขายดีของร้านอาหาร ก็พาลให้ความเอร็ดอร่อยที่สมควรได้รับถูกทอนลงอย่างน่าเสียดาย

ผมขอตัดคะแนนในเรื่องเนื้อไก่ของร้านเจ๊ยี........

และขอปรับให้เจ๊ยีถึงขั้นสอบตก ต้องสอบใหม่คือเรื่องบรรยากาศร้าน...

ใครเข้าไปร้านเจ๊ยี หากเป็นคนขวัญอ่อน อาจจะต้องสะดุ้งและผวากับทีมบริการของเจ๊ยี เพราะร้านนี้ไชนีสสไตล์ ด่าและโวยวายตามแบบคนจีนโบราณ ตวาดกันแว๊ดๆ ตลอด หากใครเป็นผู้ลากมากดี อาจจะขอลาโรง

แต่ถ้าเถื่อนๆ อย่างผมมักจะพอทนไหว ....เจ๊ยีมักจะเป็นตัว Conductor หรือต้นเสียง ยามที่เจ๊ยีตะโกน หรือคำรามเสียงดังราวกับฟ้าร้อง ทีมงานที่เหลือของเจ๊ยีที่เรียงรายก็จะขานรับ เรียกว่ายามชุลมุน ร้านเจ๊ยีจะราวกับสนามรบ หรือวุ่นวายราวกับกำลังจะโดนขอคืนพื้นที่

ไม่สมบูรณ์ที่สุด แต่ผมจะบอกว่านี่คือของจริงในวงการข้าวมันไก่ครับ ตัวฉุดคะแนนคือตัวเนื้อไก่ นอกนั้นต้องบอกว่าเลิศเลอเพอร์เฟคในทุกๆ ด้าน ใครที่คิดว่าตัวเองกินข้าวมันไก่มาทั่วยุทธภพ แต่ถ้าหากยังไม่เคยเยื้องกายมากินร้านนี้ ขอให้ท่านคิดใหม่.....

เล่ามายาวเรื่องข้าวมันไก่.........สุดท้ายคงต้องขอลาทุกท่านแต่เพียงเท่านี้เทอญ

มั่นคงชวนชิม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

นายสไปร์ท

04/06/2010 23:27:55
1
ท่านย่องเคยไปข้าวมันไก่เจ้อ้วน ตลาดเสนา แถวๆโรงพยาบาลเมโยแยกเกษตร หรือป่าวคับ

อร่อยนะโดยเฉพาะดึกๆนี่อาหารตาเยอะซะด้วย ...อิอิ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

Acidstudio

04/06/2010 23:41:12
0
อ่านที่เฮียว่าแล้ว อีกหน่อยคงมี "มั่นคงพระกาฬไก่เทพ"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

T O R

04/06/2010 23:56:45
0
ผมก็ชอบข้าวมันไก่ครับ แต่ที่ไปกินบางร้านก็โอนะ บางเจ้าก็อยากจะคายออกจากปากกันเลยทีเดียว แต่ก็ยังไม่เคยเจอร้านแบบสุดเด็ดสักที

ปล.แต่พอเดินหาจนตาลายทีไร อะไรตรูก็กินได้ทั้งนั้นล่ะฟะ.... อิอิ ^____^"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

Psycho

05/06/2010 00:54:46
0
ข้าวมันไก่ เจ๊อ้วน ตลาดบางเขน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

เฮียหมี

05/06/2010 00:56:35
2
Bookmark ไว้ละ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

loliconman

05/06/2010 01:24:04
1
ผมว่ารอเฮียเปิดร้านข้าวมันไก่อีกร้านดีกว่า ทำอะไรก็อร่อยอ่ะ เมื่อคืนโดนก๊วยจั๊บกะซาลาเปาไป ตัวเบาหวิวเลย (ขี่รถผ่านร้านเฮียแล้วเหมือนมีพรายกระซิบ "จั๊บมั้ยๆ" ไม่รู้ว่าเสียงแฟนหรือเสียงใครไม่รู้ผ่านๆหูไป)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

นักปราบข้าวมันไก่

05/06/2010 01:27:53
72 ร้านข้าวมันไก่อร่อย

http://www.oknation.net/blog/siamcnx/2010/01/20/entry-11

---------------------------------------

1.หัวโค้งพระนครเหนือ
2.มงคลชัย (หน้าศรีธัญญา)
3.เด่นโภชนา ซ.สุขุมวิท 62
4.ข้าวมันไก่เจ้อ้วน
5.สามสาวใจเพชร ซ.วัดดาวดึงษ์ สะพานพระราม 8
6.ข้าวมันไก่สี่จ่า หน้าดับเพลิงห้วยขวาง
7.ข้าวมันไก่ลุงดำ ตรงข้ามเสรีเซ็นเตอร์
8.ข้าวมันปูสาย 4
9.เฮียเล้ง กม.8 คู้บอน
10.ข้าวมันไก่ประตูน้ำ (ข้าวมันไก่ง้อไบ้ เด็กเสริฟเป็นผู้หญิงทั้งร้านใส่เสื้อสีชมพู)
11.ข้าวมันไก่โคลิเซี่ยม วัดเสมียนนารี
12.ข้าวมันไก่ศรีโสธร หน้าโรงเรียนอุดมสุข
13.รัชดา ซ.3
14.ข้าวมันไก่มงคลวัฒนา
15.ข้าวมันไก่ซ.วัดดอกไม้ ถ.สาธุฯ
16.ข้าวมันไก่ป้าพร(ไก่เอี้ยด แยกวังหิน)
17.ร้านโรจน์ เยื้องๆวัดแจ้งนอก
18.ร้านเต๊กฮะ แถวๆวัดแจ้งนอก
19.ร้านในซ.ไฟว์สตาร์
20.ร้านข้างๆตึกคอม(ศรีราชา จ.ชลบุรี)
21.ข้าวมันไก่ตอนแคราย
22.มนข้าวมันไก่ มหาชัย
23.ข้าวมันไก่เฮียตือปากซอยวัดบางพรานนก
24.ร้านซ. 13 ถ.สาธุ ใกล้ๆวัดจีน
25.ข้าวมันไก่เจ้อัง ปากซอยวัชรพล
26.ร้านปากซอยจรญฯ85
27.ข้าวมันไก่นายอาจ (หน้าตลาดอินทรารักษ์)
28.ร้านมาจากถ.รามอินทรา เข้าถ.สวนสยาม
29.ข้าวมันไก่ปากซอยบางกรวย กฝผ.
30.ภัตราคาร กวนอา พระราม3
31.ข้าวมันไก่แถวดอนเมือง ตรงข้ามฐานทัพอากาศ ใกล้ๆสินมั่นคงประกันภัย
32.ร้านตรงข้ามโลตัสราชบุรี
33.ข้าวมันไก่ตลาดพลู ฝั่งธนฯ
34.ข้าวมันไก่แยกท่าพระ
35.ข้าวมันไก่สิงคโปร์ บุญตงเกียรติ หน้า เจ อเวนิว
36.ร้านตรงถ.เพชรบุรีฝั่ง RCA หน้าแมนชั่นอะไรซักอย่าง
37.ร้านรักกาแฟ จ.นครราชสีมา
38.ร้านถ.ตก ใกล้ๆพระนครใต้ ติดกองดับเพลิง
39.ร้านในศูนย์การค้ารัตนา ตรงหัวมุม
40.ข้าวมันไก่สำโรง ตรงข้ามอิมพีเรียล
41.ร้านปากซอยลาดพร้าว 63
42.ข้าวมันไก่ ป้าบุญโฮม ม.รังสิต
43.ข้าวมันไก่ ในตัวเมือง จ.นครปฐม (อร่อยทุกร้าน) *** พี่อุ๋ยแนะนำ ร้านตุ้มทองครับ อยู่ในบริเวณรั้วองค์พระปฐมเจดีย์
44.ข้าวมันไก่ไหหลำ หน้าราชวินิตบางแก้ว
45.ร้านปากซอยวัดดงมูลเหล็ก
46.ข้าวมันไก่ไหหลำ สาย 1
47.ข้าวมันไก่ ตลาดศาลาน้ำเย็น
48.โอชินข้าวมันไก่ ถ.บรมราชชนนี
49.ร้านถ.เพชรเกษม เข้าคลองขวางประมาณ 100 เมตร
50.ข้าวมันไก่นายฮั้ว ถ.กิ่งแก้ว
51.ร้าน 888 ถ.พัฒนาการ
52.ข้าวมันไก่ไหหลำ ใกล้ๆศาลเจ้าพ่อเสือ
53.ลั่นฟ้า ข้าวมันไก่ ถ.มหรรณพ ใกล้ๆเสาชิงช้า
54.ข้าวมันไก่บางบอน ตรงข้ามคาร์ฟู
55.ข้าวมันไก่ ซุยเซ้ง ถ.เจริญกรุง
56.ข้าวมันไก่เจริญนคร (คลองต้นไทร)
57.ร้านตะแคงชาม (เชียงใหม่)
58.ร้านในตลาดสุทธิสาร (ตรงข้ามซ.อินทามระ 26)
59.ร้านตรงข้าม ซ.ศูนย์วิจัย
60.ร้านแถวๆสะพานเหลือง
61.จุ๋มจิ๋มข้าวมันไก่ ตลาดสี่มุมเมือง
62.ข้าวมันไก่ไหหลำ ซ.อุดมสุข
63.ข้าวมันไก่นายโฮ ถ.เลีบยคลองบางน้ำจืด จ.สมุทรสาคร
64.ร้านเยื้องๆวัดยานนาวา
65.ร้านซุ่ยเฮง ตรงข้ามวัดสุทธิ
66.ข้าวมันไก่ถ.สวนผัก ตลิ่งชัน
67.ข้าวมันไก่เจ้หงษ์ สาย 4 (ตรงข้ามเวทีมวยอ้อมน้อย)
68.ข้าวมันไก่ยิ้มแย้ม ตลาดปัฐวิกรณ์
69.ร้านซ.รามคำแหง 39
70.ร้านซ.สุขุมวิท 38
71.ร้านข้างๆไดโน่สนุกเกอร์ สุขุมวิท 71
72.ร้านข้าวมันไก่ซอยแปลงนาม แถวเยาวราช

ส่วนตัวชอบที่นครปฐมมากที่สุด น้ำจิ้มอร่อยมาก + ข้าวหมูแดงน้ำจิ้มที่นครปฐมแทบไม่เหมือนใคร
อร่อยจริงๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

innosteam

05/06/2010 03:30:32
0
ยังไม่มีโอกาสตระเวณลองทาน อ่านจากรีวิวของเฮียแล้ว กรดในกระเพาะเริ่มทำงานแล้ว แหะๆ

ถ้าลิ้นจระเข้ของผม มีโอกาสได้ทานรสชาดที่บรรยายมาสักครั้ง คงจำขึ้นใจเลย (สำคัญทั้ง4 อย่าง ข้าว,ไก่,น้ำจิ้ม,น้ำซุป)

เดี่ยวมีโอกาสต้องไปหาลองตามรายชื่อที่ท่านทั้งหลายลงใว้สักหน่อย

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

chok

05/06/2010 09:00:33
2
ข้าวมันไก่ โรงแรมมณเทียร (แอบไฮโซนิดนึง)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

norn

05/06/2010 09:25:28
0
....ไม่มีร้านในดวงใจกะเค้าหรอ.. แต่ขอบอกว่า หิวข้าววววววววววววว....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

aor

05/06/2010 10:32:43
8
ผมว่าถ้าเฮียเปิดมั่นคงข้าวมันไก่คงจะขายดีพิลึกนะครับ อิอิ
ถ้าน้องย่องมีโอกาสไปเชียงใหม่ผมแนะนำให้ไปทานข้าวมันไก่ที่ร้านจำชื่อไม่ได้แต่อยู่ถนนด้านข้างอนุสาวรีย์สามกษัตริย์เป็นเจ้าเก่าแก่แต่ไม่แน่ใจว่าปัจจุบันยังเปิดขายอยู่หรือไม่นะครับ นำจิ้มอร่อยมากๆพร้อมพริกขี้หนูและขิงซอย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

นายมั่นคง

05/06/2010 11:08:59
4,282
ผมมักจะตะเวนกิน พอกินแล้วก็นั่งวิเคราะห์ว่าเจ้าไหนดีตรงไหน ด้อยตรงไหน 555

ไม่มีเจ้าไหนสมบูรณ์แบบซักเจ้าครับ แต่ถ้าเป็นไปได้ เลือกเอาทีเด็ดของแต่ละเจ้า เจ้าละ 1 อย่าง

เอาน้ำซุปเจ้านู้น น้ำจิ้มของเจ้านี้ เอาข้าวของเจ้าโน้น เอาไก่ของเจ้านั้น.....

ผมว่ามันคงจะกลายเป็น ข้าวมันไก่ในฝันเลยล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

bluefrog

05/06/2010 11:23:40
ข้าวมันไก่นายธง วัดดอกไม้ มีสองร้านใกล้ๆกัน เปิดเช้า กับ บ่าย
ร้านนี้ขายดีครับ ขายจากบ้านเก่าๆ จนเป็นบ้านหลังใหม่ จากลูกสาวตัวเล็กๆ จนตัวเป็นสาว ข้าวนุ่มมากมาย เนื้อไก่นิ่ม น้ำซุปรสกลางๆ ไม่ใส่มะนาวดอง ไม่แน่ใจถ้าใส่ก็ไม่มากนัก ขอบอกว่าต้องลอง
ข้อเสีย...หาที่จอดยาก ต้องจอดข้างถนนนะครับ

ข้าวมันไก่ข้างร้านกาตูนร์ ถัดจากแยกสาธุฯ มาหน่อย ประมาณ 200 เมตร ซ้ายมือ
ร้านนี้ข้าวจะเป็นเม็ดๆ มากกว่า ความนุ่มของข้าวน้อยกว่านิดหน่อย แต่อร่อยไปอีกแบบ ส่วนเนื้อไก่ร้านนี้เหมือนข้างบนมาก โดยรวมจะมันกว่าร้านข้างบนนิดๆ น้ำซุปใส่มะนาวดองเข้มข้นตัดความมันได้ดี สุดๆอีกร้านครับ
ข้อเสีย...เช่นกัน อยู่ติดถนนหน้าปากซอย ไม่มีที่จอด ต้องจอดข้างถนนเช่นกัน

ทั้งหมดกินมานานแล้วครับ สมัยก่อนอยู่แถวนั้น กินมาไม่ต่ำกว่า 13-14 ปีแล้ว แต่น่าจะมีมานานกว่านั้น
สุดท้าย วิธีการสั่งไก่ เท่าที่พบ สั่งปกติ ได้เนื้อแถวอก แถวขาบน เนื้อจะเป็นเส้นๆ มันน้อย ติดแข็งนิดๆ สำหรับคนชอบแบบนี้ แต่ผมชอบ เนื้อน่อง เนื้อเป็นเส้นละเอียดนุ่มกว่า มันกว่าต้องลอง แต่ที่ชอบที่สุดเนื้อปีกเนื้อละเอียดมากนุ่มมาก มันมาก อันนี้ถ้าคนชอบลองแล้ว...รัญจวนปาก
ไม่ต้องใช้วิจารณญานในการอ่าน แต่ต้องลองดวยตัวเองครับ ไม่ใชแค่ข้าวมันไก่ ^__^
ส่วนร้านอื่นๆ ที่อร่อยก็คงมีอีกเยอะ ที่ไม่เคยทาน และร้านที่เห่ยๆ ขอไม่พูดถึงนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

petch_a_vet

05/06/2010 12:05:07
0
ข้าวมันไก่เมืองใหม่ ถ.พระยาสัจจา จ.ชลบุรี ไงตาย่อง อร่อยนะ ถ้าวันหน้าผ่านมาโทรหาผมนะ
จะพาไปกิน แต่ต้องก่อน บ่าย 2 นะ ไม่งั๊นหมดก่อน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

aor

05/06/2010 21:33:06
8
ตาม37เดี๋ยววันจันทร์ต้องไปลองมั่งแล้วละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

06/06/2010 17:50:57
0
ขอขอบคุณพี่ๆทุกคนมากนะครับผม เดี๋ยวจะต้องตามทาน"ข้าวมันไก่"ที่พี่ๆแนะนำมาที่ล่ะร้านแล้วครับ....5555
เดี๋ยวถ้าผมได้ไปลองที่ไหนมาจะเอามารายงานให้ทราบนะครับผม
.
.
.
ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

nong

09/07/2010 17:54:47
ข้าวมันไก่62ร้านเด่นโภชนา หน้าโรงเรียนพระโขนง อร่อยจริงจริง ถ้าเป็นคนชอบกินข้าวมันไก่ร้านนี้ไม่ผิดหวัง อร่อยที่สุดเท่าที่เคยกินมาเลยคับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

กระเป๋าแบน

10/07/2010 13:16:58
0
เจ๊อ้วน ตลาดบางเขนอีกเสียง เปิด23ชั่วโมง ปิดชั่วโมงเดียว สาวๆวัยรุ่นเพียบยามดึก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

Mz-5

10/07/2010 23:34:04
0
เสี่ยว หลง เปา ครับ ไปชิดู โดยเฉพาะ ข้าวมันสาหร่าย :-)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

Je

11/07/2010 14:02:43
ปากซอย เสนานิคม ซ.34 ....ผมว่าใช้ได้เลยนะ....
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

ตี๋เล็ก

12/07/2010 21:34:02
ข้าวมันไก่ถนนตก(เจริญกรุง109) ไม่ได้กินมาหลายปีแล้ว ยังจดจำไม่เคยลืม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

lanni

21/07/2010 11:32:45
ข้าวมันไก่ยศเส ซ.โรงแก้ว ถ.ตากสิน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

แค้นมาเอง

21/07/2010 12:09:12
ข้าวมันไก้สามแปด (888) http://www.dumenu.com/place/99-/

หรือลองข้าวมันไก่ห้าดาวก็ไม่เลวไก่อย่างแห้ง 555+
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

เล้ง

21/07/2010 12:43:56
0
โอ้ยๆหิวข้าวเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

kidz

21/07/2010 21:46:43
0
พูดถึงข้าวมันไก่

แถววัดสุทธิวราราม-โรงเรียนศรีสุริโยทัย ช่วงเย็นๆ จะมีร้านขายข้าวมันไ้ก่รวมกัน 5-6 เจ้า
ในระยะไม่เกิน 500 เมตร

แนะนำ ปากซอยแขวง มีอยู่2ร้าน เป็นรถเข็นทั้งคู่ แถมเปิดติดกันอีกต่างหาก
เจ้านิง ให้ข้าว+ไก่ไม่เยอะ แต่น้ำจิ้มอร่อย
อีกเจ้านิง ให้ข้าว+ไก่เยอะ น้ำจิ้มธรรมดา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

เซียนข้าวมัน

26/07/2010 22:16:22
ข้าวมันไก่เฮียเลี้ยง ซอย ม.เมืองทอง 1 บิ๊กซีแจ้งวัฒนะ ครับ.....อร่อยมากมาก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 50

ของแท้

27/07/2010 14:43:45
อ่าน บทวิเคราะห์ของนายมั่นคง เอาซะเคลิ้ม เลย ร้านเจ้ยี....พอไปกิน....เออ คือ ไม่อร่อยเลย รสชาติ ทั่วๆ ไป ผิดหวังมากครับ ถ้าไม่เคยกินของอร่อย ขอเชิญ เจ้อ้วน หน้าตลาดบางเขน ครับ ถ้าท่านไปกิน อาจช๊อค เลยครับ ไม่ใช่แค่น้ำตาไหล ...ของเขาครบทุกอย่าง ข้าว น้ำจิ้ม น้ำซุป ....ลอง ดู นะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 51

carry

31/08/2010 10:27:52
more lasting You need not to be as troubled about http://www.watchesun.com/breitling-watches.html>breitling others from private collections of Australian http://www.everywatches.com/a_lange_and_sohne-watches.html>a lange geneve watches in the world It is no coincidence that the PCA http://www.everywatches.com/a_lange_and_sohne-watches.html>a lange lv tambour watches down Step 5: Talk to the agent Make sure you http://www.everywatches.com/longines-watches.html>longines cartier lanieres watches says A watch on a mountaineers wrist would http://www.watchesdoc.com/rolex-watches.html>rolex watches developing today Gold Watches Gold is a http://www.watchesdoc.com/>replica watches is a multi purpose and multi functional device http://www.watchesun.com/breitling-watches.html>breitling all occasions though a special timepiece from http://www.watchesbin.com/rolex-watches.html>fake rolex me Theyve proved themselves as an ambitious http://www.watchesdoc.com/tag_heuer-watches.html>tag heuer glass made from sapphire white dial roman http://www.everywatches.com/cartier-watches.html>cartier watches descends with them After all a man who cant fake patek philippe watches http://www.watchesdoc.com/>replica watch of 1 meter is reached Tissot also added a Log http://www.watchesbin.com/vacheron_constantin-watches.html>vacheron constantin libre watches watches provided for the everyday man or woman.It http://www.everywatches.com/omega-watches.html>fake omega all in the same package As you browse the Swiss http://www.watchesun.com/cartier-watches.html>fake cartier watches of the direct to customer business model in the.
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 52

anastasia

16/09/2010 10:12:56
hair extensions price feel The prices vary from hair weaves some are constructed with wigs hair pieces doubt that real hair is the top short wigs more expensive human hair specialty wigs wigs etc can cause wear and curly wigs toupee.
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 53

Joey

16/09/2010 12:49:35
0
^
^
^

ข้าวมันไก่ตรงไหนฟระ ..
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 54

aor

16/09/2010 13:40:48
8
ตาม37ไปลองมาแล้วครับ อร่อยจริงครับเสียดายน้ำจิ้มไม่ตรงสเป็กผมครับแต่เพื่อนผมกลับชอบครับ ลิ้นใครลิ้นมันครับ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 55

zero

18/09/2010 14:51:36
gucci handbags the right style handbag for you are coach tote On Pradas Washed Denim Embroidered chanel denim It also known for collection after coach of calfskin Chanel always uses louis vuitton mark a special design on the fabric hermes wallets replica louis vuitton travel handbags.
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 56

sit39

19/09/2010 22:49:28
0
ข้าวมันไก่เจ๊แป๊ด...ซอยพหลโยธิน62 (ซอย39)เข้าซอยมาตรงข้ามซอยย่อย 3 แถวย่านสะพานใหม่-ดอนเมือง ก่อนถึงเซียร์รังสิต ครัยอยู่ไกล้ๆละแวกนี้ลองแวะมาชิมดูครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 57

mhxymcl

19/10/2010 16:37:12
0
Dissemination of how to make your hair a healthy atmosphere, GHD Australia professional specifically for your use hair straightener,ghd Straightener,ghd hair and ghd Hair Straightener to help you repair your hair,In addition the company in New Zealand GHD NZ also provide the same products ghd hair,ghd Straighteners and hair straighteners,We guarantee that our ghd Hair Straighteners good quality and cheap price.By the way,have you heard golf for sale,discount golf clubs,golf clubs for sale and ladies golf club?yes,our business partners callaway golf clubs offer price reduction is being,While the focus we recommend that you look more out of exercise to maintain a healthy body, ping golf clubs is a perfect sport, if you need any left handed golf clubs,taylor made golf clubs and golf club drivers,weclome to our discount golf store to buy what you need like Golf Balls.
Our company also offers the following services like Golf Equipment,TaylorMade Golf,Golf Irons,Callaway Golf,Golf Fairway Woods and Hybrid Golf Clubs,If you like Titleist Golf or Golf Wedges,please check our Golf Putters web,You can enjoy the best prices of Mizuno Golf,Golf Bags,Ping Golf,Golf Set,We sincerely recommend that you use these products, after years of marketing experience we guarantee that you will be wise choice,It includes:Taylor made irons,Callaway clubs,golf for sale,wholesale golf,golf for wholesale and golf for discount,Callaway club,edit by 英文seo,Other movie Web:动漫网站
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 58

replicawatches

20/10/2010 08:18:50
0
Let's say you are an icon of fashion, a classic and tradional brand that represents upscale luxury to almost all-style savvy citizens of the world. That's all well replica handbags and good, but doesn't sound Earth-shatteringly trendy or even modern does it cheap Paul Smith Bag bags has managed the difficult feat of being both by maintaining their classic details, but having it re-interpreted every season by hot new createurs. Years ago, it was graffiti-influenced cheap Hermes bags, then multi-colored Takashi Murakami designs. Now, we have the classic shape and brown/gold monogram Perforation print Anyahind March handbags treated with sporty, dot-matrix perforation patterns, with bright green or bright pink as a backing behind the holes. The construction Cartier cheap is traditional, with luxury materials of kidskin and calf leather. While the handles are the tradional camel, some of the other leather trim is the matching brights of the linings.With the summer approached replica LV Monogram Multicolor handbags day by day, you would find that you need more ornament to improved your attention. Do not be forget, you have better choice, replica LV Monogram,replica LV Monogram handbags, which are gread demand and popular in the world. cheap LV Epi Leather handbags gives the iconic Pochette Accessoires a vivid, new look for Spring 2006. The replica LV Mahina classic monogrammed canvas has been perforated to perfection, exposing the brightly colored microfiber lining. Detailed Mulberry bags with exterior front flat pocket and kidskin leather patch with signature padlock and rivets. Perforated monogram Marni replica handbags canvas with kidskin trim and golden brass hardware Exterior front perforated flat pocket with colored microfiber lining, colored calf leather piping and rivets Removable leather strap Decorative cheap LV Monogram Perforation signature padlock and rivets on front Top zip closure with colored calf leather pull Interior colored microfiber replica LV Damier Canvas bags lining.The bold color of the microfiber lining vividly shows through the classic monogram canvas on replica Bally 's Pochette Plate. Perfectly sized to carry on its own or stored in a larger Louis, this fabulous replica Loewe member of the Monogram Perforation collection is an absolute must-have. Each replica LV Monogram Miroir handbags comes with gift box, LV Nomade cheap handbags care booklet, Lancel replica receipt and Louis Vuitton dust cover.Buy the unique YSL handbags as a gift to your Lover. Just imagine that as your Lover will receive a nice replica Dooney and Bourke handbags or cheap LV Monogram Multicolor bags as a gift, how happy will she be Therefor, I am very happy to help you find creative gift ideas, which is surely the fashion and classic Juicy Corture cheap handbags or Proenza Schouler bags which is your best gift to select for your Lover.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 59

วัน

04/02/2011 11:46:01
ข้าวมันไก้ อร่อย อร่อย มากๆๆ ค่ะ
อยู่ที่ คลอง5 ธัญญะ หมู่บ้านพรพิมาน (ปากทางเข้าหมู่บ้านข้างเซเว่น)
ร้าน ไม่มีชื่อ แต่เขียนว่า ข้าวมันไก่ตอน ค่ะ ไก่เนื้อแน่น ข้าว หุงนุ่มไม่แฉะมีกลิ่นหอม
ชวนกินมากเลย ขายก้อไม่แพง แม่ค้าใจดี น้ำฟรีต่างหาก
มี กระเพาะ ปลาแท้ขายด้วยคะ ไปกินทีไร ต้องกินคู่ กันทุกครั้งที่ไป
ใครที่ผ่านไป ลอง แวะทานดู ตอนเช้า เขาจะขายในหมู่บ้าน (หน้าบ้านเขาเอง)
ตอน 15.00 จะมาขายหน้าหมู่บ้าน ถืง 2ทุ่ม ก้อหมดแล้วค่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 60

ittichai k.

04/02/2011 20:42:59
0
เจ้าประจำผมอยู่ที่เซ็ลทรัลหาดพัทยาครับ อยู่บริเวณศูนย์อาหารชั้นGครับติดร้านข้าวเเกงอร่อยมากครับ ผ่านมาพัทยาเเวะมาลองดูครับไม่ผิดหวังครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 61

msmrjia

05/02/2011 00:04:52
0
ข้าวมันไก่ประตูน้ำคับร้านที่ใส่เสื้อสีชมพูนะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 62

giftyoy

11/02/2011 23:15:04
0
เจอ ข้าวมันไก่ มงคลวัฒนา ข้างบิ๊กซี สะพานควาย เข้าไป

บอกได้ประโยคเดียวว่า ร้านอื่น กระเด้งกันหมด

ลองไปดูครับ คุณ หมึกแดงการันตีร้านนี้.............. ของจริงครับ

ข้าวหมูแดง หมูกรอบ ผมแนะนำ ร้านธานี ตรงปากซอยราชครู

เส้นพหลโยธิน อยู่ระหว่าง Bts อารีย์ กับ Bts สนามเป้า

ผมการันตีหมูกรอบ กรอบมากกกกกก ครับ

บะหมี่เกี๊ยว ผมแนะนำเป็นร้านบะหมี่เกี๊ยวปูละกันครับ

ปากซอยพหลโยธิน1 ครับ ตรงข้ามปั้ม ปตท. ก่อนถึงอนุสาวรีย์

เพิ่มเติม เย็นตาโฟให้นะครับ ถ้าชอบ แนะนำให้ไปเทเวศ ร้านเม้ง ข้างๆ เซเว่น ริมถนน

อร่อยมากกกกกกกกกกกกกกกกกก ( ร้านนี้สมเด็จฯ ก็เสวยด้วยนะครับ อร่อยจริง)

ขอบคุณครับ อิอิอิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 63

ลองดูครับ

30/03/2011 13:21:51
อยากให้ไปลอง ร้าน อายัม ข้าวมันไก่ ครับ เป็นสูตรมะละกา เค้าบอกเจ้าแรกในไทยเลย

เค้าเสิรฟไก่ทั้งชิ้นเลย แล้วมีน้ำซ้อสราด คล้ายข้าวมันไก่สิงค์โปร์ แต่น้ำซ้อสจะหอมหวานกำลังดี ข้าวก็ไม่มันไป มีน้ำจิ้ม 3 แบบ
ส่วนราคาแบบว่า จะเอากำไรที่ไหน 38 บาทเอง

อยู่แถว bts วงเวียนใหญ่ ยังไงลองเสิร์ชคำว่า อายัม ข้าวมันไก่ ใน google ได้นะ อยากให้ลองไปชิมกัน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 64

ปั่น

02/04/2011 18:12:47
ตรงสถานทูตจีนก็อร่อยนะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 65

ChineseBomB

02/04/2011 18:18:56
0
ข้าวมันไก่ เจ๊อ้วน ครับเมื่อคืนเพิ่งไปกินมา อร่อยมากกกกก แต่พนักงานในร้านพูดไม่ "ชะ"
เป็นพม่าหมดเลย ฮิฮิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 66

ching10

02/04/2011 18:37:33
0
ข้าวมันไก่ ไหหลำ ตรงหน้าตลาดสวนพลู

มีทั้งข้าวมันไก่ ข้าวหมูอบ คับ

ขายมาตั้งแต่ผมยังไม่เกิด

เปิดมาหลายสิบปี ละคับผม ขายทุกวัน ยกเว้นวันพุธ คับ

ร้านเปิดช่วงเย็นๆ

ท่านใดสะดวก แนะนำให้ลอง อิอิ แล้วจะติดใจ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 67

สาวกรุง

03/04/2011 14:04:00
ถ้าแวะมาเที่ยวที่นครศรีฯ \"ร้านข้าวมันไก่ฮั้งตั้ง\"
อร่อยลงตัวทุกอย่าง ไก่เนื้อนุ่ม น้ำจิ้มรสเด็ดที่ไม่เหมือนใคร
มีข้าวหมูย่างที่เราคิดว่าไม่เหมือนใครนะ อร่อยจริง ๆ
ปกติเปงคนไม่กินข้าวมันอยู่แล้ว เพื่อนพาไปกินที่นี่ติดใจ

ร้านอยู่แถว ซ.ประตูลอด ในตัวเมืองจ้า
แนะนำๆ..........ต้องลอง ถ้าได้ไปเที่ยวนครศรีฯ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 68

wwwkan123

21/04/2011 13:31:50
0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 69

654

03/05/2011 21:44:02
ข้าวมันไก่m&n ตรงปากซอยพระยามนธาตุ บางบอน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 70

ฺBOSE GURU

04/05/2011 02:50:50
ข้าวมันไก่สามเรือน หรือ มงคลวัฒนา ลงสถานีรถไฟฟ้าสะพานควาย แต่ก่อนเป็นโรงหนังเก่า ตอนนี้อยู่ในเวิ้งตลาดตรีนลินเพิ่งเปิด ร้านนี้ไก่ต้มนุ่มแทบละลายในปากที่สุดในทุกร้านที่เคยกินครับ แต่ว่าซื้อกลับบ้านทิ้งไว้ถึงเย็นไม่ได้เลยครับ ไก่มันจะเสีย ต้องรีบทานตอนนั้น หรือทานที่ร้านจะดีที่สุด ออ เข้าร้านไปไม่ต้องแปลกใจนะครับ วอลเปเปอร์ที่ร้าน ทั้งคอลัมน์หนังสือพิมพ์ คนดัง รายการอาหาร รูปเต็มข้างฝา เรียกได้ว่า ทุกสำนัก ทุกคนดังด้านอาหารมาลองและการันตีกันหมดแล้ว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 71

econ

04/05/2011 11:49:53
ก็อบจาก คห7
ข้าว มันไก่บางไผ่ (อยู่บนถนนเพชรเกษม มาจากแยกท่าพระตรงผ่าน รพ.พญาไท 3 ตรงขึ้นมาอีกจนเห็นป๊มน้ำมัน เชลล์ เลี้ยวซ้ายเข้าซอยถัดจากปั๊ม ร้านอยู่ติดถนนใหญ่ปากซอย)

ร้านนี้กินบ่อยครับ อร่อยจริง คนเยอะจริงขอบอก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 72

kaze

04/05/2011 13:09:26
ข้าวมันไก่เจ้อ้วน ตลาดบางเขน ตรงโรงบาลเมโย อร่อยที่สุดแล้วคร้าบ ถ้าใครได้ไปกิน แล้วจะรู้ว่าจ้าวอื่นๆ ไม่ว่าประตูน้ำ หรือตรงซอยสถานฑูตจีน รสชาติธรรมดาๆไปเลย แต่คนขายรวมทั้งเด็กเสริฟไม่มีคนไทยสักคน เป็นพม่าหมด คาดว่าเจ้าของร้าน วันๆคงเอาแต่นับตังแน่ๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 73

Tanawat Na Ja

04/05/2011 21:22:04
0
เรามาร่วมกันจัดการไก่ให้หมดไปจากโลก เอ๊ย! จานกันเถอะคร๊าบบบบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 74

JazzUp

06/05/2011 21:04:06
0
หิวอะ อยากเลิกงานเต็มทนละ ฮ่าฮ่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 75

goodup

06/05/2011 21:46:07
0
มาเชียงใหม่ อย่าลืมกินข้าวมันไก่ ข้างอนุสาวรีย์สามกษัตริย์
มาเชียงใหม่ อย่าลืมกินข้าวมันไก่ ข้างอนุสาวรีย์สามกษัตริย์
คนขายมักจะใช้คำว่า chicken แทนทำว่าไก่ เปิดมาก็นานโข
ดังขนาด พระองค์ภา เสด็จเสวย เลยหล่ะ คนขายมักจะใช้คำว่า chicken แทนทำว่าไก่
ชื่อร้าน ข้าวมันไก่เกียรติโอชา
มื้อที่เหมาะ: เที่ยง บ่าย
ที่จอดรถ: ริมถนน
แต่งตัว: ตามสบาย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 76

Eviltwins

07/05/2011 02:51:14
0
ข้าวมันไก่แถวซอยวงศ์สว่าง19 ...คือแถวบ้านผมนี่แหละ อร่อยมาก คนจีน เหมือนแอบ หรืออพยพมาทำเองเลย น่าจะพวกคนไห่หนานอ่ะมาทำ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 77

ริต้า

18/05/2011 01:05:22
ลองมาทานข้าวมันไก่ M&N อร่อย ตรงปากซอยพระยามนธาตุ บางบอน
หน้าศาสเจ้าแม่ตะเคียน คนเยอะมากไปกินมาแล้ว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 78

จิรา

18/05/2011 01:09:19
ตรงปากซอยพระยามนธาตุ บางบอน
หน้าศาสเจ้าแม่ตะเคียน คนเยอะมากไปกินมาแล้ว
รับรองอร่อย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 79

what150

18/05/2011 01:25:29
0
ข้าวมันไก่ โก๊ะตี๋ ครับ ได้ข่าวว่าอร่อย แถว RCA มั้งครับ

@เฮียมั่น ขยายธุรกิจเพิ่มมั้ยครับ ไปสายอาหารเลย hahaha
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 80

d+_-b

18/05/2011 19:13:10
0
จด . . . . จด.ๆ ข้อมูล ดีๆ ทั้งนั้น ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 81

witta

19/05/2011 14:39:46
0
อาทิตย์ที่แล้วไปกินข้าวมันไก่โก๊ะตี๋ ใช้ได้เลย ไก่นุ่มครับ แต่ผมชอบซีอิ๊วดำแบบจากขวดมากกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 82

Emometal

19/05/2011 14:47:06
0
ตอบคุณ what150 ความคิดเห็นที่ 79 นะคร้าบ

เฮียเขาทำธุรกิจอาหารอยู่แล้วนะครับ คือเฮียเขาขาย ซาลาเปา กับ ก๋วยจั๊บ อยู่ครับ ผมเคยเห็นในรายการทีวี แต่ยังไม่เคยทาน พอดีอยู่ ตจว ไม่งั้นคงแวะไปลอง ร้านเฮียละคร้าบ

ซาลาเปา
http://www.forum.munkonggadget.com/detail.php?id=22196

ก๋วยจั๊บ
http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=33730
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 83

DULJAE

19/05/2011 16:14:12
0
แถวนี้เลย ข้าวมันไก่ในซอย วงสว่าง 4 น่าจะเป็นเฟรนไซน์ โกซัน อร่อยดี หนังนุ่มนิ่มมากๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 84

Spusit

22/05/2011 11:26:12
พึ่งไปกินข้าวมันไก่มาเรียมมาไม่อร่อยเลย ข้าวก้อแข็ง รสชาดไก่ก้อเฉยๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 85

kenphetza

22/05/2011 20:00:55
0
หุหุ หัวโค้งพระนครเหนือเจ้าประจำ หัวหน้าห้องผมกินกันจนสนิทกับเข้าของร้านและ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 86

เด็กคาราโอเกะ

29/05/2011 16:18:18
ไปตรงนี้เลยค่ะ ข้าวมันไก่ m&n อร่อยดีค่ะ ข้าวเยอะ คนขายหน้าตาดี ตรงปากซอยพระยามนธาตุ
บางบอน หนูไปกินทุกวันเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 87

Meehin

29/05/2011 17:40:00
0
ร้านข้าวมันไก่ เจ้น้อย ปากช่อง

อร่อยมากครับอยู่กลางเมืองเลย ไปพูดว่าข้าวมันไก่เจ้น้อย ใครก็รู้จัก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 88

หิวข้าว

30/05/2011 00:22:49
ข้าวมันไก่มงคลวัฒนา ข้างโรงพยาบาลเปาโล อร่อยจริงๆๆนะ ไปลองกินดู
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 89

polo170

06/07/2011 09:33:06
ข้าวมันไก่ ทางเข้าตลาดสี่มุมเมือง จุ๋มจิ๋มข้าวมันไก่ กินข้าวจนลืมกินไก่เลยล่ะ เลิศมากค่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 90

TroRuwA

06/07/2011 10:06:35
1
Update ให้ ข้าวมันไก่ ตลาดเก่าเยาวราชย้ายแล้วนะจ๊ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 91

FullMooN

06/07/2011 13:49:41
0
ผมชอบกินข้าวมันไก่โก๊ะตี๋อ้ะครับ ฮี่ๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 92

ธนเดช

14/09/2011 22:34:31
ลองไปทานข้าวมันไก่หน้าพลอยไพลินแมนชั่นซอย AOA อพาร์ทเม้นท์ ลาดพร้าว101 แล้วท่านจะทราบเองครับว่าOKไหม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 93

bebo

14/09/2011 22:56:28
0
ข้าวมันไก่ ร้านนิภาข้าวมันไก่ แถว ม ราชมงคล คลองหก คนกินเยอะนะ ไม่แพงเพิ่งจะขึ้นราคาเป็น30บาท ได้สองเดือนเอง มีทั้ง ข้าวหมูแดง ข้าวคอหมูย่าง เปิด 18.30-ตี3-4 หรือจนกว่าของจะหมด หมดทุกวัน ส่วนใหญ่เด็กนักศึกษากินกัน ใครเคยกินแล้วบ้างเอ่ย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 94

bebo

14/09/2011 23:01:01
0
และอีกร้าน เดินเลยป้ายรถเมล์ ที่ยูเนีียนมอล อร่อยจริงๆ ไปทีไรกินทุกที
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 95

Naiikung

14/09/2011 23:05:12
0
อาคมบะหมี่เกี๊ยวปากคลอง4ธัญบุรีข้างร้า7-11
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 96

bebo

14/09/2011 23:07:20
0
พิมพ์ชื่อร้านผิดค่ะ ร้านที่คลองหก ชื่อร้าน ข้าวมันไก่นิรชา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 97

manja

14/09/2011 23:15:04
0
"ข้าวมันไก่อินเตอร์" ถนนลาดพร้าววังหิน อยู่ตรงข้ามปั้มน้ำมันปิโตรานาส รับรองว่าเป็นข้าวมันไก่ที่ไม่เหมือนใคร พลิกโฉมข้าวมันไก่ไปเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 98

Rollei

15/09/2011 00:58:03
ชอบ ประสบการณ์ มันไก่ ของเฮียมากกกก

ข้าวมันไก่ ที่ ผม ว่า อร่อยที่สุดตั้งแต่เคยกินมา

คือ ร้าน ตั้งฮะเส็ง นครปฐม แต่ต้องนั่ง time machine ไปกินเท่านั้น

เมื่อสามสิบกว่าปีก่อนผมยังเกิดทันได้กินอยู่บ่อยๆ
ทีเด็ดที่สุดๆ ก้อมี หมูสะเต๊ ด้วยครับ เทพพพพ
หมูไม้เล็ก ไม้จิ้มหมูอันเล็ก กระปิ๊ด ที่ทํามาจาก ก้าน ใบมะพร้าว เหลา เหลือใบไว้ ที่ปลายไม้นิดนึง โค๊ตต อร่อย เลย ว๊ออยยย ( คนเล็ก กุ๊ก เทวดา)

จําได้เลยว่า ตอนเข้ากรุ่งเทพใหม่ ๆ ผมเป็นคนชอบกินข้าวมันไก่มาก เที่ยวกินไปทั่ว ยังเคยคิดเลยว่า ทําไม คนกรุุงเทพ ทําข้าวมันไก่ไม่อร่อยเลยฟระ (55 สงสัยโง่ เดินไม่เจอเอง) ผมย้อนคิดเลยประจักษ์ว่า ที่ ตั้งฮะเส็ง มันอร่อยเกิ๊นไปนั่นเอง
พอเจ้าสํานัก ตั้งฮะเส็ง เสียชีวิต ไป ความอร่อยสุดยอดหายไป จนถึงขั้น รสชาด ค่อนข้างแย่ ไปเลย (ไม่ได้ไปกินนาน เด๋วนี้อาจจะอร่อยแล้วก้อได้ ขออภัยล่วงหน้าครับ)
สงสัยแก จะเอาสูตรติดตัวไปด้วยย

ร้านที่ใครคิดว่าอร่อย มันก้อดังเอา ดังเอา อาศัยทําเลดี อยู่ประตูนํ้า ผมเคยไปกิน เฮ่อ มันอยู๋ถูกทีี่วุ๊ย

ตอนนี้ร้านอร่อยๆ หายาก ผมชอบไปกินอยูร้านนึงอยู่แถวๆ ศาลเจ้าพ่อเสือ รสชาดก้อพอได้
แต่หลักๆเลย คือ ลูกสาว ร้านนี้ น่ารัก มาาากกกก ( น่ารักแบบของผม) โดดเด่นเรื่องความดุๆ นี่แหละ My sassy girl ถ้าลองเสือโคร่งเดินผ่าน ถ้าโดนน้องเค้า ตวาด ใส่ รับรอง วิงหนีเข้าถํ้าไม่่ออกมาเป็นเดือน 555 เธอมีรูปแบบเป็นของเธอเอง ชอบๆๆ น่ารักกๆๆ
อ่าววว ข้าวมันไก่ ไปใหนแล้วววว 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 99

krozt

15/09/2011 12:32:59
1
อ่านแล้วน้ำลายไหลเลย >.<
ตรงข้าม ม.มหานคร (หนองจอก) ข้าวมันไก่หน้า 7-11 ตรงซอยเชื่อมสัมพันธ์11-13 อร่อยโดนใจมากมาย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 100

nelson

28/09/2011 23:47:38
ข้าวมันไก่อินเตอร์
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 101

nelson

28/09/2011 23:50:53
ข้าวมันไก่อินเตอร์ ลาดพร้าว-วังหิน เลยโลตัส และ พลาซ่าลากูนมานะครับ ร้านจะอยู่ตรงข้ามกับ ปั้ม ปิโตรนาส ติดกับร้านราดหน้า ข้าวมันไก่อร่อยแบบมีสไตล์ ข้าวไม่เลี่ยน น้ำจิ้มถูกปาก
ไม่อยากจะเชื่อว่ามีร้านอาหารแบบนี้อยู่ริมถนน แต่งร้านได้เก๋ จัดแต่งอาหารได้สวยงามมาก สะอาด และราคาถูก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 102

Thiefnakab

29/09/2011 00:19:43
0
เคยกิน มงคลชัย (หน้าศรีธัญญา) อยู่อร่อยมากกก
ไม่รู้ตอนนี้ยังอยู่ไหม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 103

มิ้น

30/12/2011 14:19:53
ข้าวมันไก่อาเหลียง อยู่ในซอยโกบ๊อ34 ตรงข้ามร้านไฮโภชนา
ข้างร้านขาหมู
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 104

vayo

30/12/2011 14:38:34
0
ข้าวมันไก่ร้านมงคลวัฒนา BTS สะพานควาย สุดยอด-->ใช่เลย
แนะนำแถวตลาดสำเหร่ ก็อร่อยครับคนขายป้าอ้วนๆ
ร้านไม่ใช่ร้านที่ติดแบงค์กสิกรนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 105

นู๋ชิจัง~♥

30/12/2011 21:00:22
0

>o< หิวอ่ะ~! แง้ว~♥
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 106

30/12/2011 21:40:45
0
ไปทานกับพี่"ย่อง"ไหมค่ะ พี่สัญญาพี่จะเลี้ยงน้อง"แง้ว~♥" ตลอดไปและตลอดกาลลลลลลลล....ค่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 107

TroRuwA

31/12/2011 06:04:15
1
พี่ย่องนี่ไม่เบานะเนี่ย กระทู้นี้ผมอ่านนานละ แต่วันนี้พึ่งโพส อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 108

nilllove

31/12/2011 07:54:20
0
พี่ย่องคับถ้ามีโอกาสมาที่จังหวัดพิษณุโลกก็ต้องข้าวมันไก่พังกี่คับอร่อยที่สุดในใต้หล้า
ไม่ได้โม้นะคับ ถ้ามีโอกาสมาต้องมาลองเอาเองคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 109

sohk,hk

16/01/2012 08:52:50
กู๊ด ข้ามมันไก่ตลาดมหาสิน สุขุมวิท 101/1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 110

ป๋องแป๋งไล้เหลี่ยว

16/01/2012 10:04:09
0
เคยกินตรงสี่แยกคอกวัวครับ จำชื่อร้านไม่ได้ แต่ว่า อร่อยมาก น้ำซุปเป็น ต้มฟักไก่มะนาวดอง ครับ ลองๆไปทานดูนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 111

เพชร

16/01/2012 10:29:09
ใครอยู่แถวปทุม ลองที่นี่ดูครับ ร้านอยู่หน้า Lotus express ตลาดฐานเพชรปทุมครับ ข้าวนุ่มแต่น้ำมันน้อย (เหมาะมากสำหรับคนกลัวอ้วน)ไก่นุ่มชุ่มเป็นชิ้นๆ น้ำจิ้มรสชาติดี มีพริกสดให้เติม ลองดูครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 112

Win

17/01/2012 11:07:39
ร้านข้าวมันไก่มงคลชัย เทเวศร์ ครับ ลอง search ข้อมูลดู ^^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 113

พังกี่ข้าวมันไก่(3)

31/01/2012 07:43:15
อยากจะแนะนำร้านข้าวมันไก่ในจังหวัดพิษณุโลก ชื่อร้านพังกี่ข้าวมันไก่ ต้องลองมาเที่ยวจังหวัดพิษณุโลก. แล้วแวะมาชิมเองอาจจะติดใจก็ได้(มี3สาขา)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 114

mafezo01

31/01/2012 08:42:17
0
"ข้าวมันไก่ U house" อร่อยโคตรๆครับ นักศึกษาทุกคนรู้จักและเคยกิน ที่อยู่ธรรมศาสตร์รังสิตครับ เข้ามาใน ม. แล้วหาโบกมอไซค์ บอกว่าไปข้าวมันไก่ U House ไม่ผิดหวังแน่นอนครับ ^__^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 115

SunnyPhu

31/01/2012 09:13:37
0
ชอบกินตรงรัชดาซอยสามอ่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 116

InitialBJT

31/01/2012 10:14:42
1
แนะนำใครอยู่ฝั่งธน ตรงเจริญนครซอยสามสิบกว่าๆเลยวัดเศวตไปหน่อย ปากซอยโรงแรมเวนิสที่หลายคนคงร้องอ๋อ
ชื่อร้านข้าวมันไก่จารุวรรณครับ ไก่มี่เขาใช้เป็นไก่ไทยขุนซึ่งเนื้อจะแน่นกว่าไก่พันธุ์ทั่วไป ข้าวก็เม็ดร่วนหอมอร่อยไม่ผิดหวังครับ ขายตั้งแต่เช้าครับ นอกจากไก่แล้วยังมีหมูอบ หมูแดงและในร้านยังมีก๋วยเตี๋ยวเป็ดแต่ผมว่ารสชาติธรรมดา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 117

ริต้า

09/06/2012 21:23:30
ประกาศว่าตอนนี้ข้าวมันไก่M&Nกำลังจะเปิดขายก๋วยเตี๋ยวไก่เพิ่มเร็วๆนี้คะ ถ้าใครสนใจลองแวะมาทานกันบ้างนะคะแถวพระยามนธาตุ บางบอน ตรงสามแยกบางบอนติดกับศาลเจ้าแม่ตะเคียนคะ ขอฝากไว้กับทุกๆคนด้วยนะคะและจะมีน้ำแข็งใสขายเพิ่มด้วยเช่นกันคะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 118

kaijakkapat

12/09/2012 16:53:36
0

ผมว่าร้านนี้แน่นะ ผมตามผลงานเค้ามานานคนทำเป็นครูสอนทำอาหารเฉพาะทางมาหลายสิบปี ข้าวมันไก่ เป็ดย่าง หมูแดง หมูกรอบแก่แนวๆๆดีสักเต็มแขน 40กว่าๆรสชาดจัดจ้านไม่แพ้ความแสบของตัวแกผมว่า ผมแนะนำร้านข้าวมันไก่เปิดใหม่บนเส้นถนนสุขสวัสดิ์ตรงข้ามตลาดบางปะกอกปากซอยสุขสวัสดิ์ 38 คอข้าวมันไก่ทั้งหลายทั้งรุ่นเล็กรุ่นใหญ่รอคอยคงไม่นาน ในนาม จักพรรดิข้าวมันไก่ตอน จุดขายไก่ตอนแน่นอนเนื้อนุ่ม น้ำจิ้มขั้นเทพ ไก่ทอดพอมีบ้างแต่คงไม่เน้นแบบบางร้านทั่วไปทรงไก่ทอดแบบปาท๋องโก๋เห็นแล้วน้ำลายไม่ไหลแต่ขอกาแฟร้อนแทน(เห็นไก่ทอดนึกว่าปาท๋องโก๋) 5555+ แต่ที่ว่าร้านอื่นไม่มีก็คือ ข้าวมันไก่อบคงโดนคอวันรุ่น เราสัญญาว่าเราจะอยู่แถวหน้าเส้นถนนสุขสวัสดิ์ให้ได้ ในนาม จักรพรรดิ ข้าวมันไก่ตอน กลางเดือน ต,ค 55 นี้แน่นอน 0817788553 จักรพรรดิ ข้าวมันไก่ตอน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 119

zetathix

13/09/2012 17:07:27
11
ผมชอบเป็ดประจักษ์ครับ ตรงข้ามโรบินสันบางรัก
ร้านเก่า อร่อย แนะนำข้าวหน้าเป็ด ข้าวหมูกรอบ ข้าวผัดปู เกี๊ยวปู/เป็ด ฯลฯ
มีเป็ดสุญญากาศกลับไปเก็บบ้านได้ แผล่บๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 120

kaijakkapat

18/09/2012 15:32:43
0

แนะนำร้านข้าวมันไก่เปิดใหม่บนเส้นถนนสุขสวัสดิ์ตรงข้ามตลาดบางปะกอกปากซอยสุขสวัสดิ์ 38 คอข้าวมันไก่ทั้งหลายทั้งรุ่นเล็กรุ่นใหญ่รอคอยคงไม่นาน จะพูดกันเส้นสุขสวัสดิ์หาร้านข้าวมันไก่ที่กินได้นั้นโดยเฉพาะข้าวมันไก่ตอน ค่อนข้างหายากจะกินได้ก็ประมาณสุกไม่เอาเผากินไม่ได้ก็เยอะที่กินได้ก็ดีกว่าเอาไม้หวดปาก ในนามจักพรรดิข้าวมันไก่ตอน จุดขายไก่ตอนแน่นอนเนื้อนุ่ม น้ำจิ้มขั้นเทพ ไก่ทอดพอมีบ้างแต่คงไม่เน้นแบบบางร้านทั่วไปทรงไก่ทอดแบบปาท๋องโก๋เห็นแล้วน้ำลายไม่ไหลแต่ขอกาแฟร้อนแทน(เห็นไก่ทอดนึกว่าปาท๋องโก๋) 5555+ แต่ที่ว่าร้านอื่นไม่มีก็คือ ข้าวมันไก่อบคงโดนคอวันรุ่น เราสัญญาว่าเราจะอยู่แถวหน้าเส้นถนนสุขสวัสดิ์ให้ได้ ในนาม จักรพรรดิข้าวมันไก่ตอน ส่วนบรรดาเซียนข้าวมันไก่รวมถึงร้านเล็กร้านใหญ่อาชีพเดียวกันเราท้าประกบปิดร้านกันเลยในเรื่องรสชาด กลางเดือน 25 ต,ค 55 นี้แน่นอน 0817788553 จักรพรรดิข้าวมันไก่ตอน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 121

jin

18/09/2012 15:39:54
ข้าวมันไก่พระราม4 ก่อนถึงปั๊มเอสโซ่ มุ่งน่าจะไปมาลีนน อยู่ริมถนน ขายวันละสิบกว่าตัวหมดทุกวัน ไม่ดังเเต่ของเค้าเเน่นอน
ขา 5โมง-ประมาณ4ทุ่ม สำหรับผม อหร่อยมากไก่มันใหม่เนื้ออย่างนุ่ม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 122

Artnoi

20/09/2012 21:29:39
425
ข้าวมันไก่คุงโภชนาครับอร่อยมาก ไก่มีนำ้มีเนื้อหน่อยไม่แห้ง ข้าวมันกำลังดี มีหมูสะเต๊ะกับตือฮวนด้วย สองอย่างอร่อยมากครับเป็นแกล้มได้อย่างดีเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 123

เด็กรำงิงิ

08/01/2013 01:10:34
เอาแบบสุดๆ ที่เราเคยกินเลย อยู่ตรงพุทธมณฑลสาย 4 อะ เรากินมาตั้งแต่ฮยู่ ป.6 จนปริญญาตรีแล้ว
เป็นร้านรถเข็นเล็กๆ ข้าวนุ่มและร่วน ไม่แข็ง ข้าวมันมีกลิ่นหอมเป็นเอกลักษณ์เลย
น้าจิ้มอร่อยโครตอะ ปกติกินเจ้าฮื่น
น้ำจิ้มเห็นเลยว่าใส่ไรบ้าง แต่ของเขามันหอมเตะจมูก กินนแล้วต้องเบิลอีกจาน 30 บาทให้เยอะ
น้ำซุปข้นกลมกล่อมมาก มีต้มยำกับจืด (แต่ไม่จืดหรอก) เห็นซุปใส่มัน มะเขือเทศ หอมใหญ่ คือต
ฮงลองเลยมีข้าวหมกไก่ขายด้วยอร่ฮยหมดเลย อยู่ใกล้ๆ ร้านข้าวหมกไก่สยามสาขา1 ขายตอนเย็น
ไก่ตฮนนุ่มรสชาติดี จนไม่น่าเป็นร้านรถเข็นเลย ให้ 5 ดาวค่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 124

เหน่งบา

18/12/2013 12:43:46
0
ขุดซะหน่อยครับ
เดี๋ยวเสาร์ที่๒๑ธันวานี้ ผมจะเข้าไปที่ร้านเฮียเอาของ
แต่ตอนเช้าจะแวะไปพิสูจน์ตำนานข้าวมันไก่เจ๊ยีซะหน่อยครับ
แล้วอาจเลยไปพิสูจน์ความอร่อยข้าวกะหรี่หมูสูตรจีนร้านอุดมโภชนา แพร่งภูธรเลยศาลเจ้าพ่อเสือ
http://www.manager.co.th/Food/ViewNews.aspx?NewsID=9560000013871
จากนั้นค่อยไปลุยต่อที่เรือธงตามที่นัดกับหลุยส์ไว้ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 125

Park Pomme

18/12/2013 13:14:21
1
เนื่องจากเป็นร้านประจำแถวบ้านทั้ง 3 ร้าน เลยขออธิบายเพิ่มเติมหน่อยนะครับ อิ อิ

"ข้าวมันไก่เม้ง สาธุประดิษฐ์ มี 3 สาขา
1. ซอยวัดดอกไม้
2. ใกล้แบงค์กสิกรไทยสาขาท่าเรือสาธุ
3. ใกล้ๆหมู่บ้านนครไทย"

ร้านที่อยู่ใกล้ ธ.กสิกรไทย สาขาท่าเรือสาธุ นี่ถือเป็นร้านต้นตำรับของ 2 ร้านที่เหลือเลยนะครับ

สไตล์ก็จะออกแนวโบราณๆหน่อยตามสไตล์ต้นตำรับครับ ถ้าจะไปทานตอนเที่ยง แนะนำให้ไป

ไวหน่อยนะครับ เนื่องจากจะมีคนซื้อกลับบ้านมาก รวมทั้งคนที่มากินที่ร้านเองด้วย ถ้ามาตอนเย็น

ส่วนสาขาที่อยู่ใกล้ๆหมูบ้านนครไทย หรือ สาธุ 25 เนี่ย เป็นหลานของร้านแรกครับ เปิดขายมา

หลายปีละ อร่อยดีเหมือนกัน แต่จะไม่ใช่สไตล์แบบดั้งเดิมเหมือนร้านแรกนะครับ หุ หุ ไปลองเอา

ส่วนสาขาที่อยู่ใน ซอยวัดดอกไม้เนี่ย อดีตลูกจ้างของร้านต้นตำรับครับ รสชาติก็จะไม่ใช่สไตล์

ต้นตำรับนะครับ แต่ก็รสชาติดีเหมือนกัน อ้อ ร้านนี้มีไก่ทอดด้วย อิ อิ ต้องไปลองเองนะครับ

ปัจจุบันผมและที่บ้านก็ยังใช้บริการข้าวมันไก่ทั้ง 3 ร้านนี้นะครับ กินมาตั้งกะจำความได้ ^__^

ส่วนตัวผมชอบมากกว่าเจ้าแถวประตูน้ำทั้ง 2 ร้านนะครับ อิ อิ มีโอกาสขอให้ไปลองกันน้าาาา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 126

tonytoy

21/12/2013 23:23:21
0
ขอร่วมแชร์ด้วยครับ ไม่ทราบว่าจะมีใครนั่งอ่านมาถึงตรงนี้หรือเปล่า อุสาห์นั่งดูร่ายยาว ว่าจะมีใครแนะนำ "ร้านข้าวมันไก่กิ๊กก๊อก" อยู่ตรงข้ามเยื้องๆ ตลาดบองมาเช่ ถนน เทศบาลสงเคราะห์ ถนนประชานิเวศน์ ๑ วัดเสมียณนารี ปรากฎว่าไม่มี ได้ไง เป็นข้าวมันในดวงใจผมเลย ถ้าหากว่าใครผ่านมาในรัศมีบริเวณนั้นขอแนะนำเลย รับรองว่าไม่ผิดหวังแน่นอน เพราะร้านที่ท่านสมาชิกแนะนำมาหลายร้านผมก็ได้ลิ้มรสมาแล้วทั้งนั้น แต่ไม่อยากให้ท่านทั้งหลายพลาดร้านนี้โดยเด็ดขาดครับ ร้านคูหาเดียวเก่าแต่สะอาด อาม่าที่ยืนสับอายุไม่น้อยเลย พอๆกับรสชาติและฝีมือ ใครที่เป็นคอข้าวมันไก่ ห้ามพลาดครับขอบอก.......!!!!!!!!!!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 127

เหน่งบา

24/12/2013 19:20:58
0
ไปลองมาแล้วครับ เมื่อวันที่21ธันวาคมที่ผ่านมา

พิสูจน์ความจริงด้วยผลลัพธ์ที่ประทับใจสุดแสนครับ
ไม่ต้องบรรยายละเอียด เพราะเฮียเขียนไว้ได้สมบูรณ์ในความเห็นที่23
แต่มาให้ข้อมูลเชิงเปรียบเทียบกับอีกสองร้านที่มีคนพูดถึงบ่อยๆ คือ ข้าวมันไก่ประตูน้ำ และข้าวมันไก่เบตง ร้านลั่นฟ้า หน้าศาลาว่าการกรุงเทพมหานคร

ข้าวมันไก่ประตูน้ำถือว่ารสชาติดีกว่าที่ขายๆกันทั่วไปแน่นอน สไตล์ข้าวมันไก่ร้านนี้จะออกแฉะสักหน่อย และค่อนข้างมัน ทั้งไก่และข้าว ส่วนประกอบอื่นคือน้ำจิ้มและน้ำซุปก็เหนือธรรมดา

ข้าวมันไก่ร้านลั่นฟ้า หน้าศาลา กทม. จะคนละแนวครับ คือข้าวจะออกสวย(แข็ง)กว่า ไก่ก็จะออกไปทางแห้งกว่า น้ำซุปผมว่าสู้ร้านประตูน้ำไม่ได้ แต่คะแนนรวมผมให้พอกันระหว่างสองร้านนี้ คือ ประมาณ 7.5

ส่วนร้านเจ๊ยีนี่ สำหรับตัวเอง ให้คะแนนชนะขาดครับ ปกติเราอ่านรีวิวไม่ว่าอะไรก็ตาม มักจะเจอว่า จินตนาการ มักดีกว่าของจริง หรือถ้าไปลองแล้วได้สักแปดสิบเปอร์เซ็นของที่คิดก็ถือว่าดีแล้ว ทว่าข้าวมันไก่เจ๊ยีนี่ อ่านรีวิวเฮียอย่างไร ของจริงเป็นอย่างนั้นครับ ผมให้ถึง 9 ข้าวมันร้านนี้ไม่แฉะ แต่นิ่มเสียยิ่งกว่าของร้านประตูน้ำ(ที่สไตล์แฉะ และมัน)ด้วยซ้ำครับ!! เรียกว่าข้าวมันอร่อยกว่าไก่ก็แทบจะว่าได้ น้ำจิ้มและน้ำซุปยอดเยี่ยมตามที่เฮียว่าไว้ทุกประการ ไม่ได้เกินความเป็นจริงเลยครับ

ผมโชคดีที่ไปกินตอนเช้าวันเสาร์ บรรยากาศไม่ได้อึกทึกวุ่นวายอะไรมาก สั่งไก่จานกลาง(70บาท) มากินกับข้าวสองถ้วย จะบอกว่าอิ่มแบบเต็มท้อง ทั้งที่ปกติผมเป็นคนกินเยอะ คือข้าวสองถ้วยกับไก่ในจานนั่น ผมว่าเอาไปทำข้าวมันไก่ตามร้านข้างทางทั่วไปได้สามกล่องพอจะได้ด้วยซ้ำครับ กลายเป็นว่าสนนราคาข้าวมันไก่เจ๊ยีที่อร่อยถึงขนาดนั้น ก็มิได้แพงกว่าที่ขายๆกันตามร้านทั่วไป

ผมอาฆาตเอาไว้ว่า ไปกรุงเทพฯอีกเมื่อใด จะแวะไปกินอีกรอบให้จงได้ครับ @_@
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 128

Tohide

24/12/2013 21:59:28
ดันครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 129

vigo4499

25/12/2013 01:54:18
0
ร้าน ประตูน้ำ เสื้อชมพู

ชอบน้ำซุบ + ซี่โคร่งไก่ มากครับ

จะลงไปกิน ตอนปีใหม่ ไม่รู้ร้านเปิดหรือเปล่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 130

เหน่งบา

25/12/2013 08:58:44
0

คุณ vigo4499 ถ้าชอบข้าวมันไก่ และชอบชิมน้ำซุป ควรหาโอกาสไปลองร้านเจ๊ยีนะครับ
ผมเคยไปลองร้านประตูน้ำเสื้อชมพูก่อน และชอบมาก เรียกว่าเข้าไปร้านเฮียทีไร จะแวะกินทุกที
แต่พอมาเจอน้ำซุปร้านเจ๊ยีนี่ ประทับใจสุดๆครับ ต้องบอกว่า"เหนือ" จริงๆ (ที่จริงก็ทุกอย่างแหละครับ ข้าว ไก่ น้ำจิ้ม)
แนะนำให้ไปลองให้ได้ครับ ^ ^

ตำแหน่งร้านอยู่ตรงข้ามโรงเรียนวัดสระเกศ(หรือวัดภูเขาทอง)ครับ ติดกับเซเว่น สังเกตง่าย
บอกทางไปตามประสาคนต่างจังหวัด คือตั้งต้นที่อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ ขึ้นรถเมล์สาย 8 ฝั่งโรงพยาบาล รถเมล์จะผ่านหน้าร้านพอดี ป้ายรถเมล์เลยร้านไปสักหน่อย เดินย้อนกลับมาทางเซเว่น
รถสายอื่นที่ผ่าน รู้สึกว่าจะเป็นสาย 15,47,137,169
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 131

เหน่งบา

27/01/2015 18:34:12
1,866
อัพเดทข้อมูล

ปัจจุบัน ข้าวมันไก่เจ๊ยี ปรับราคาเป็นจานละ50บาทแล้วครับ เมื่อไม่นานมานี้

ส่วนท่านที่ไปลองหลังจากอ่านรีวิวของเฮีย แล้วสะดุดประเด็นเรื่อง ถ้วยน้ำซุปที่เฮียบรรยายว่าใส่มาในโถเคลือบ จะบอกว่า คุณจะได้น้ำซุปในโถเคลือบ ในกรณีที่สั่งไก่เป็นจาน และสั่งข้าวต่างหากนะครับ ถ้าสั่งเป็นข้าวมันไก่ทีละจานนี่ ถ้วยใส่น้ำซุปจะเป็นถ้วยเมลามีนธรรมดาครับ เสียอารมณ์ไปเยอะอยู่ แนะนำให้สั่งไก่เป็นจานมาจะดีกว่า..ถ้ากินไหว ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 132

tangkoo

27/01/2015 19:12:17
3
ซักยี่สิบกว่าปีก่อน ผมว่าแถวแม้นศรี ตรอกโรงเลี้ยงเด็ก สวนมะลิ ยศเส นี่คือหนึ่งในสวรรค์ ของนักชิมสมัยก่อน ทั้งกลางวันและกลางคืน แต่พอมายุคนี้อะไรหลายๆอย่างเปลี่ยนไป ลูกหลานเปลี่ยนไปประกอบอาชีพอื่น ย้ายถิ่นฐานฯลฯ หรือยังคงสืบทอดขายของกิน ตามบรรพบุรุษ แต่รสชาด ของรุ่น อาซิ่ม อาม่า อาเจก อาแป๊ะ มันยังติดที่ปลายลิ้นอยู่ ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 133

ณัฐวิชช์

30/08/2015 13:21:57
ขอแนะนำร้านบัณฑิตคิมข้าวมันไก่ครับ อร่อยมากไก่เนื้อนุ่ม น้ำจิ้มรสเด็ด ข้าวก้อหอมอร่อย ขายดีมากอยู่สีลม ซอยคอนแวนต์ ตอนนี้ร้านเขามี 2 สาขาละ อยู่แถวสวนพลู สาทร ว่าง ๆ แวะลองไปกินกันได้นะครับ
เพจร้านhttps://m.facebook.com/bunditkim
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 134

เหน่งบา

08/04/2017 06:28:33
1,866

ไปเยือนอีกครั้งเมื่อวันพุธที่ ๕ เมษายน ๒๕๖๐ นี่เองครับ ยังประทับใจเช่นเดิม เช้าๆคนไม่เยอะ นั่งละเลียดอย่างสบายอารมณ์ครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 135

เหน่งบา

08/04/2017 08:28:59
1,866

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 136

เหน่งบา

08/04/2017 08:31:14
1,866

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 137

เหน่งบา

08/04/2017 08:34:49
1,866

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 138

เหน่งบา

08/04/2017 08:37:31
1,866

หยิกหู 0
แจกหู 0
"ใครที่ว่าแน่เรื่อง..."ข้าวมันไก่"....แนะนำหน่อยนะก๊าบ"