Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ในอนาคตหู True Wireless จะแทนที่หูแบบมีสายเลยรึเปล่าครับ

golf8023

17/07/2019 20:22:41
39
อาจจะไม่ได้แทนที่โดยสิ้นเชิง แต่จะมาครองตลาดส่วนใหญ่
เมื่อหลายสิบปีก่อนเราใช้หูฟังประเภทEarbodกัน ต่อมามีInearเข้ามาจนครองตลาดส่วนใหญ่ไปหมด (ไม่นับพวกครอบหู)
ด้วยคุณภาพเสียง การเก็บเสียงจากภายนอกที่Inearเหนือกว่า
ถึงยังมีEarbudในตลาดอยู่ แต่ก็น้อยมากถ้าเทียบกับInear
True Wireless จะไปถึงจุดนั้นรึเปล่าครับ จุดที่เมื่อคนส่วนใหญ่จะซื้อหูฟังก็จะมองTrue Wirelessก่อนเป็นอันดับแรก ด้วยความสะดวก คุณภาพเสียงที่อาจไม่แตกต่างจากแบบมีสาย คุณภาพการรับส่งที่ดีขึ้น ราคาจับต้องได้
แล้วหูฟังมีสายก็จะเหลือแค่กลุ่มเล็กๆที่เล่นกัน กลุ่มคนที่ยังเน้นคุณภาพเสียง กลุ่มคนที่ยังต้องการเล่นเส้นสาย
อนาคตอาจจะมี Custom True Wireless 5555
ผมแค่คิดเล่นๆนะครับ
หรือตอนนี้เราไปถึงจุดนั้นกันแล้ว
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

taung2611

17/07/2019 21:14:31
25
ผมประเมินเอาจากการที่ Grado เองก็ยังลงมาเล่นหูฟังบลูทูธ ทิศทางน่าจะชัดเจนว่าโลกกำลังจะไปทางนั้น หูฟังมีสายทั้งหมดน่าจะลงไปอยู่ใน Category เดียวกับเครื่องเล่นแผ่นเสียง คือ ยังมีคนเล่นอยู่ แต่จะจำกัดวงมากขึ้น และจะยกระดับไปเป็นของเล่นวินเทจที่เล่นกันเฉพาะคนมีเงิน

ส่วน truly wireless ช่วงนี้กำลังตั้งไข่ แต่จากแนวโน้มก็คงจะครองตลาดแน่ ๆ ล่ะ ยกเว้นจะโดน disrupt ด้วยเทคโนโลยีที่เหนือกว่าแบบมาทีหลังเกิดก่อน 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

MaxxIE

17/07/2019 21:31:56
107
ผมว่ายังอีกไกลเลยครับ

ขนาดไร้สายธรรมดายังล้มหูฟังมีสายไม่ลงเลยครับ

ถ้าจะล้มหูฟังมีสายจริงๆ  ต้องทำให้หูฟังไร้สายเปลี่ยนแบตได้ง่ายๆกว่านี้ก่อนครับ  ไม่ใช่ว่าแกะปุ๊บพังปั๊บแบบทุกวันนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

หลุยส์ munkonggadget

17/07/2019 22:09:06
1,057
ถ้าระดับไฮเอนด์น่าจะตามยากมากครับ เเต่ถ้าเทียบกับหูหลักพันถึงหมื่น สู้ได้สบายๆครับยุคนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

headradio

17/07/2019 22:52:35
47
อยากทราบแนวโน้มตลาดเหมือนกันครับ ถ้าให้เดา True Wireless (TW) น่าจะเจาะกลุ่มลูกค้าทั่วไปกับลูกค้ารุ่นใหม่ได้เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ส่วนกลุ่มที่เล่นหูฟังจริงจังน่าจะมีแนวโน้มลดลงทีละนิดครับ แต่มูลค่าตลาดในส่วนของ Distributor ไม่แน่ใจเหมือนกับ พวกราคาหูฟัง Flagship แพงกว่าพวก TW เยอะมาก (บางรุ่นอัตราส่วนราคา 1:100 ยังไม่รวม accessries อย่างอื่นเช่น พวกสาย upgrade, DAP)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

headradio

17/07/2019 22:52:39
47
อยากทราบแนวโน้มตลาดเหมือนกันครับ ถ้าให้เดา True Wireless (TW) น่าจะเจาะกลุ่มลูกค้าทั่วไปกับลูกค้ารุ่นใหม่ได้เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ส่วนกลุ่มที่เล่นหูฟังจริงจังน่าจะมีแนวโน้มลดลงทีละนิดครับ แต่มูลค่าตลาดในส่วนของ Distributor ไม่แน่ใจเหมือนกับ พวกราคาหูฟัง Flagship แพงกว่าพวก TW เยอะมาก (บางรุ่นอัตราส่วนราคา 1:100 ยังไม่รวม accessries อย่างอื่นเช่น พวกสาย upgrade, DAP)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

RockDragon

17/07/2019 23:19:39
2,893
หูฟัง TWS เพิ่งจะเริ่มเป็นที่นิยมในตลาดได้ไม่นานเพราะคุณภาพเสียงที่ดีขึ้นมาพอที่จะทัดเทียมได้หรือใกล้เคียงกับหูฟังมีสาย

แต่ที่ผมว่าไม่นานนั้นก็คือมันยังไม่นานพอจนเริ่มมีคนบ่นกันเรื่องแบตที่ไม่สามารถเปลี่ยนได้เมื่อแบตหมดอายุการใช้งาน

ดังนั้นผมก็ขอเดาว่าเรื่องความต่างในราคาของหูฟัง TWS กับหูฟังใช้สายนั้น ก็อาจเป็นเรื่องการตลาดที่ผู้ผลิตได้เล็งเห็นในอนาคตว่าเมื่อแบตเสื่อมก็คงต้องซื้อใหม่กันไปเลยครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

17/07/2019 23:42:35
4,282
ผมดูจากยอดจำหน่ายของประเภทสินค้าของร้านและดูจากการออกแบบของแต่ละค่ายในช่วงหลังๆๆ

ต้องบอกว่าหูฟังแบบไร้สายจะมาแทนที่หูฟังมีสายแน่นอนครับ เพียงแต่ยุคส่งผ่านของเทคโนโลยีก็มักจะเป็นในลักษณะนี้ คือยังดีไม่พอจะมาแทน ยังไม่เสถียรในหลายๆด้าน ยังกระท่อนกระแท่นอยู่บ้าง ซึ่งผมว่าเป็นเรื่องปกติของเทคโนโลยีครับ ลองสังเกตุจากผลิตภัณฑ์ที่เกี่ยวกับการฟังเพลงที่ผ่านมา ส่วนมากจะมาคล้ายๆกัน

แต่หูฟังที่มีสายยังไงก็มีและมีไปอีกเกิน 20 ปี คือมันมาแทนที่แน่ๆๆแต่แทนไม่หมดครับ คล้ายกับเครื่องเล่นแผ่นเสียงที่ทุกวันนี้ตัวเครื่องก็มีผลิตออกใหม่ๆรวมถึงตัวแผ่นเสียงก็มีผลิตใหม่ๆออกมาเรื่อยๆ ทั้งๆที่มันถือกำเนิดมานานหลายสิบปีแล้วครับ มันเป็นของที่คนเล่นจะต้องมีเล่นให้ได้ครับ

หูฟังมีสายก็เช่นกัน หลังจากคนที่อิ่มตัวกับไร้สาย ถ้าต้องการจะไปต่อ ยังไงก็จะมาสนใจแบบมีสายอยู่ดี แต่เราจะเหลือกันเพียงกลุ่มเล็กๆที่เล็กลงไปเรื่อยๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

Enqless

18/07/2019 01:34:49
81
ถ้าแบตสามารถเปลี่ยนได้เมื่อไหร่ ผมว่าตอนนั้นคงครองตลาดแบบมากๆเลยละครับ tws
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

น่าจะอีกไม่นาน

18/07/2019 05:56:22
TWS มาแทนหูฟังมีสายได้ไม่ยากครับ สังเกตจากผู้คนรอบๆตัวส่วนใหญ่ คนที่งบถึงไม่ลังเลเลยที่จะซื้อหูฟังไร้สายเพราะมันสะดวกจริงๆ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

เดาล้วนๆ

18/07/2019 09:30:46
คหสต. เดาว่า ต่อไปอาจมีการพัฒนาแบตให้มีคุณภาพดีขึ้น หรือใช้พลังอื่นแทน เช่น พลังแสงอาทิตย์ พลังงานกล จากการออกกำลัง ฯลฯ ส่วนเทคโนโลยีการส่งข้อมูลก็มีการพัฒนาต่อไปเรื่อยๆ เพื่อความเสถียร เช่น BT 6, 7, 8 หรือ LDAC 2,3,4

สุดท้ายน่าจะกลายเป็นยุคของ TW ในที่สุด
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

redondo16

18/07/2019 09:40:44
55
จากที่ใช้ TWS ยี่ห้อนึงราคาพันกว่าบาทศูนย์ไทย ผมว่าเสียงและประสบการณ์การใช้งานดีขึ้นกว่าสองสามปีก่อนเยอะครับ

ในแง่เสียง โอเคว่าสู้หูฟังมีสายในระดับเดียวกันหรือต่ำกว่านิดหน่อยไม่ได้ แต่เสียงจาก TWS ก็ไม่ได้แย่ขนาดฟังไม่ได้ต้องปาเข้าป่าหญ้า

ในแง่ประสบการณ์ใช้งาน การเชื่อมสัญญาณ ความเสถียร สัญญาณดีเลย์ก็ดีขึ้นเยอะ ต่อไปพัฒนาให้แบตทนๆหรือถอดเปลี่ยนได้ และเพิ่มคุณภาพสัญญาณจาก SBC ACC เป็น Aptx Aptxhd LDAC หรือ Codec สัญญาณแบบอื่นๆที่มีคุณภาพมากกว่าปัจจุบัน

ในอนาคตอันใกล้มโนว่าหูฟังมีสาย HiEnd ก็คงมีอยู่ แต่ TWS น่าจะมาแทน smalltalk แบบมีสาย ต่อไปมือถือเรือธงอาจจะต้องแถม TWS แทน smalltalk ละมั้ง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

oh ho

18/07/2019 09:42:03
ทำให้ battery มันอยู่ได้เป็นเดือนก่อนดีกว่าครับ

ตอนนี้เห็นมีแต่ wireless mouse ที่จะมาแทนได้เพราะ ไม่ต้อง charge battery
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

golf8023

18/07/2019 10:04:05
39
เกือบ2ปีก่อนไปซื้อหูร้านเฮีย ลูกค้าเกือบครึ่งกำลังนั่งลองหูฟังแบบไร้สาย ตอนนั้นTWSยังมีตัวเลือกน้อยมาก
อาทิตย์ก่อนเข้าร้านเฮีย ลูกเกือบทุกคนกำลังนั่งลองหูฟังTWSมั่ง ไร้สายแบบครอบหูมั่ง ลูกค้าเดินเข้ามาถามหูTWS อีกคนกำลังหิ้วTWSเดินออกจากร้าน
มีผมนี่แหละเอาหูมีสายไปเครม 5555

ผมคิดว่าTWSจะมาครองตลาดส่วนใหญ่ในไม่ช้า
แนวโน้มสมาร์ทโฟนก็จะตัดช่อง3.5ออกกันมากขึ้น เหมือนบังคับให้ผู้บริโภคหันไปTWSกันเลย
แต่หูแบบมีสายก็จะยังอยู่ในตลาด เหมือนอย่างที่เฮียบอก เมื่อิ่มตัวกับไร้สายเราก็จะกลับมาหาแบบมีสายกันอีก และมันก็จะเหลือแค่กลุ่มเล็กๆแบบแผ่นเสียงหรือพวกEarbud
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

MaxxIE

18/07/2019 11:11:17
107
ผมว่า  ที่ทุกวันนี้ที่กระแสไร้สายโดยเฉพาะ True Wireless มันบูม  ก็เพราะ ผู้ผลิตเค้าดันนะครับ
สังเกตจากที่หูฟังไร้สายจะมีรุ่นใหม่ๆออกมาเรื่อยๆ ต่างกับพวกรุ่นมีสายที่แทบจะไม่ออกรุ่นใหม่เลย
ที่ต้องดันก็น่าจะมาจากอายุการใช้งานมันสั้นครับ 

หูฟังมีสายใช้กันจนลืมว่าซื้อมาเมื่อไหร่  แต่หูฟังไร้สายนี่อายุการใช้งานยังไงก็โดนจำกัดด้วยอายุการใช้งานที่แบตเตอรี่
และตลาดหูฟังนี่มันต่างกับตลาดมือถืออยู่อย่างนึง  คือหูฟังมันไม่ช้าลงแบบมือถือครับ

มือถือนี่พอเข้าใจได้อยู่ว่าที่มันไม่ออกแบบให้เปลี่ยนแบตได้ง่ายก็เพราะกว่าแบตจะเสื่อม  เครื่องมันก็รันแอพรันลูกเล่นเว็บเพจต่างๆไม่ไหวแล้ว  ถึงเวลาเปลี่ยนพอดี  สังเกตได้จากการที่ไม่ค่อยจะมีกระทู้ถามหาวิธีการเปลี่ยนแบตเท่าไหร่เลย  ต่างกับหูฟังที่ยิ่งใช้ยิ่งเสียงดี  พอแบตเสื่อมกลับต้องจำใจทิ้งเพราะเปลี่ยนแบตไม่ได้

ผมว่าการตลาดแบบบังคับซื้อใหม่  มันไปไม่รุ่งในตลาดของสิ่งของที่ยิ่งใช้ไปนานๆยิ่งดีขึ้น  แบบตลาดหูฟัง
ตอนนี้มันยังอยู่ในช่วงของควันหลงจาก Airpods อยู่  พอหูฟังมันเริ่มแบตเสื่อม  เดี๋ยวคนของตลาดกลุ่มนี้ก็จะกลับไปตลาดเดิมที่เคยจากมาเองครับ  เพราะ True Wirless ตัวนึงราคามันก็ไม่ได้ถูกเท่าไหร่เลย  แถมแบตเสื่อมง่ายกว่าหูฟังไร้สายแบบเดิมเยอะเลยด้วย

สรุป  ผมว่า True Wireless  มันเป็นแค่กระแสประเดี๋ยวประด๋าวครับ  พวกหูฟังไร้สายแบบเก่าก็เช่นกัน
ถ้าจะเอาแบบมาทดแทนมีสายจริงๆ ต้องเลียนแบบตลาดเมาส์ไร้สายครับ  เปลี่ยนถ่านเอาเลย  จบ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 15

นายมั่นคง

18/07/2019 21:06:00
4,282
สาเหตุหนึ่งที่ True Wireless กำลังมาแรงก็เพราะว่า ส่วนหนึ่งมันมาทดแทนการใช้คุยโทรศัพท์ด้วยครับ ยุคสิบกว่าปีก่อนนู้น เราใช้หูบลูธูข้างเดียวในการโทรศัพท์ ซึ่งมันใช้ฟังเพลงไม่ได้เลย

แต่พอมา True Wireless ลูกเล่นต่างๆมากขึ้น และรวมถึงมันสามารถเอาไปใช้งานในส่วนของการรับโทรศัพท์ด้วย ฟีเจอร์ตรงนี้แหละที่เปลี่ยนให้คนส่วนใหญ่ต้องมาทางนี้โดยปริยาย อีกส่วนก็มาจากไลฟ์สไตล์ครับ สิ่งที่ก้าวไปในอนาคตก็คือเรื่องของความสะดวกที่สุด ซึ่งรวมถึงการที่ต้องทำให้สายหูฟังหายเกะกะไปให้ได้เช่นกัน

เราตามหลังเทคโนโลยีไปเรื่อยๆครับ ส่วนใหญ่ก็ใช้ไปบ่นไปแต่ก็ยังอยากมีใช้กับเค้า ซึ่งกว่าจะนิ่งจนถึงระดับน่าพอใจ คงต้องใช้เวลาอีกพักใหญ่ครับ ช่วงนี้เป็นช่วงเปลี่ยนถ่ายของยุคการฟังเพลงแล้วครับ พอเราสตรีมมิ่งฟังเพลงกัน ครั้นจะใช้แบบมีสายก็ดูกระไรอยู่ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

Indivisible

18/07/2019 21:43:44
14
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 12 - oh ho

ทำให้ battery มันอยู่ได้เป็นเดือนก่อนดีกว่าครับ

ตอนนี้เห็นมีแต่ wireless mouse ที่จะมาแทนได้เพราะ ไม่ต้อง charge battery

wireless mouse ก็คล้ายๆหูฟังที่จะมีคนบางกลุ่มที่ยังคงต้องการครับ ถ้าเล่นเกมที่ต้องการ response ที่เร็วๆอย่างเกมพวก FPS เนี่ย wireless ยังสู้แบบมีสายไม่ได้ เพราะการส่งข้อมูลผ่านอากาศยังไม่นิ่งเหมือนผ่านสายสัญญาณ และยังมี lag อยู่ครับ แต่ผมว่าอีกไม่นานคงจะมีการพัฒนาสัญญาณ wireless จนมาทดแทนได้แบบเบ็ดเสร็จครับ ส่วนเรื่องหูฟังคิดว่าถ้าอัตราการพัฒนาของเทคโนโลยีเป็นเหมือนตอนนี้ก็น่าจะอีกหลายสิบปีถึงจะตามกันทัน แต่ถ้ามีใครคิดค้นเทคโนโลยีใหม่ที่เป็นระดับพลิกวงการได้ก็คงไม่นานครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

Shumiq

19/07/2019 18:01:54
4
เทคโนโลยีถูกพัฒนาขึ้นเพื่อสร้างความสะดวกสบายให้แก่มนุษย์ เพราะฉะนั่นสิ่งที่สามารถครองตลาดได้จึงไม่ใช่สิ่งที่คุณภาพดีที่สุดแต่เป็นสิ่งที่สะดวกสบายที่สุดครับ เทคโนโลยีต่างๆในอดีตต่างก็เป็นแบบนั้นและผมเชื่อว่ามันก็จะเป็นแบบนี้ต่อไปครับ

ทุกวันนี้หูฟังไร้สายอาจจะมีจุดที่ไม่สะดวกสบายอยู่บ้าง (เช่น การแพร์ แบต ดีเลย์) แต่ผมเชื่อว่ามันพัฒนาได้และท้ายที่สุดแล้ว สิ่งที่ครองตลาดได้จะเป็นเทคโนโลยีไร้สาย (ไม่ใช่แค่หูฟัง แต่รวมถึงอย่างอื่นด้วย) มันไม่จำเป็นต้องคุณภาพดีกว่าของเดิม ขอแค่คุณภาพดีพอในระดับหนึ่ง ราคาไม่แตกต่างกัน และสะดวกสบายกว่ามาก มันก็ครองตลาดได้แล้ว

ทั้งนี้ทั้งนั้นมันก็ยังมีบางกลุ่มที่ใส่ใจคุณภาพมากกว่าความสะดวกสบาย เช่น กลุ่ม Audiophile ที่ไม่ใช่แค่รักการฟังเพลงแต่หลงใหลในเสียงเพลง ดังนั้นแล้วหูฟังแบบมีสาย แม้จะไม่ได้ครองตลาด แต่ยังอยู่ได้อีกยาวครับ

เอาจริงๆ ปัจจุบันคนที่ไม่ใช่ Audiophile หรือเกมเมอร์ เท่าที่ผมเห็นหลายคนก็มักจะเลือกหูฟังไร้สายเป็นหลักกันแล้ว เพราะราคาไม่แพง เสียงไม่แย่ ฟีเจอร์เยอะ และสะดวกกว่าพอสมควร ยุคที่หูฟังไร้สายจะครองตลาด อาจมาถึงเร็วๆนี้ก็เป็นได้ (ยิ่ง 3.5mm โดนลดความสะดวกสบายโดยการตัดออกด้วย)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

MaOdA

20/07/2019 19:35:13
55
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 16 - Indivisible
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 12 - oh ho

wireless mouse ก็คล้ายๆหูฟังที่จะมีคนบางกลุ่มที่ยังคงต้องการครับ ถ้าเล่นเกมที่ต้องการ response ที่เร็วๆอย่างเกมพวก FPS เนี่ย wireless ยังสู้แบบมีสายไม่ได้ เพราะการส่งข้อมูลผ่านอากาศยังไม่นิ่งเหมือนผ่านสายสัญญาณ และยังมี lag อยู่ครับ แต่ผมว่าอีกไม่นานคงจะมีการพัฒนาสัญญาณ wireless จนมาทดแทนได้แบบเบ็ดเสร็จครับ ส่วนเรื่องหูฟังคิดว่าถ้าอัตราการพัฒนาของเทคโนโลยีเป็นเหมือนตอนนี้ก็น่าจะอีกหลายสิบปีถึงจะตามกันทัน แต่ถ้ามีใครคิดค้นเทคโนโลยีใหม่ที่เป็นระดับพลิกวงการได้ก็คงไม่นานครับ
หรอครับ ถ้าสู้ไม่ได้คงไม่มีใครใช้ G502 Lightspeed 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

@rt

24/07/2019 13:41:51
3
มาแน่นอนละครับ ผมว่าเสียงยังพัฒนาได้อีกเยอะ ทุกวันนี้ก็ก้าวกระโดดมากๆแล้ว สอย Senn TW มาลอง ยังทึ่งในเสียงของมันเลยละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ในอนาคตหู True Wireless จะแทนที่หูแบบมีสายเลยรึเปล่าครับ"