Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอความเห็นกับปัญหา sony MW-WM1Z หน่อยครับ

Tourweb

17/07/2019 10:55:52
ผมซื้อจากร้านเฮียมาใช้สักพักแล้ว (มี.ค.62)  พบว่าบางครั้งเสียงด้านขวามันเบามาก
มาจับสังเกตว่า  ถ้ามีการตัดต่อของระบบ balance คือมันมีเสียงดัง "ติ๊ก" 
เดาว่าเป็นเสียงรีเลย์  บางครั้งก็มีปัญหา  บางครั้งก็ปกติ

เครื่องจะมีการตัดต่อระบบ balance ตอนกดหยุดเล่นเพลงสัก 1-2 นาทีแล้วมากดเล่นใหม่,
เสียบแจ็คหูฟังเข้า-ออก, ปรับโหมด direct sound (โดยติ๊กถูกในเมนู) ฯลฯ
ทุกวันนี้ผมแก้ปัญหาเสียงด้านขวาเบาโดยปรับ direct sound on-off นี่แหละ

คำถามครับ   มันเป็นปกติของรีเลย์พวกนี้หรือเปล่า ใช้ไปนานๆ จะหายได้เองใหม่
จำเป็นต้องไปให้ศูนย์เช็คไหม  เนื่องจากอาการมันเป็นแบบสุ่ม  ผมเกรงว่าช่างจะหาไม่เจอ

ปล. ถ้าคนของ sony เข้ามาอ่านขอบ่นหน่อย  เวปท่านไม่มีคนดูแลเลย
พิมพ์แจ้งปัญหาเข้าไป  หายเงียบตลอด  ระบบลงทะเบียนผลิตภัณฑ์ก็มีปัญหาน่ะ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หลุยส์ munkonggadget

17/07/2019 11:44:42
1,057
เสียง รีเลย์นั้นโดยปกติจะมีเสียงนิดๆตอนเปลี่ยนเพลงหรือเปลี่ยน Sampling rate เป็นปกติครับ

เเต่โดยปกติเสียงของหูฟังสองข้างจะต้องเท่ากันครับ  ถ้าไม่เท่ากันอาจจะมีอาการผิดปกติในบางจุดครับ สามารถนำมาส่งหรือตรวจสอบเบื้องต้นที่ร้าน หรือศูนย์ Sony ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Tourweb

17/07/2019 13:21:33
เคยเอาไปดูที่ร้านแล้วครับ   ตอนแรกคิดว่าเป็นที่สาย balance ของหูฟัง
ที่ผมเคยฝาก ier-m9 ไปให้ศุนย์เช็ค  แต่พบว่าหูฟังปกติ  คุณหลุยส์คงจำได้
ตอนนั้นคิดว่าขั้ว balance สกปรก   ลองเสียบสายเข้าออกแล้วหาย 
แต่ผมมาสังเกตว่าตอนเสียบสายเข้าออก  ตัวรีเลย์ตัดต่อมันทำงานด้วย  น่าจะเป็นที่รีเลย์มากกว่า
เอามาใช้ฟังที่ทำงาน ต้องกดหยุดเพลงบ่อยๆ บางครั้งมันกลับมาเสียงไม่เท่ากัน ค่อนข้างน่ารำคาญ 

อย่างนี้เดี๋ยวผมเอาไปให้เช็คดีกว่า   ขอบคุณครับ 
หยิกหู 0
"ขอความเห็นกับปัญหา sony MW-WM1Z หน่อยครับ"