Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ผมเชื่อแล้วว่าสายสัญญาณมันมีผลจริงๆ

Marth1150

16/07/2019 17:01:35
0
2-3 เดือนที่แล้วผมซื้อหูฟัง Pk2 มาจากร้านเฮียมั่นแล้วงบยังเหลืออีกนิดหน่อยเลยตัดสินใจเล่น Dac Amp ดูบ้างเลยตัดสินใจซื้อเจ้า Fiio K3 มาแต่ผมยอมรับว่าซื้อจากที่อื่นนะครับเพราะของร้านเฮียมั่นหน้าเว็บดันขึ้นว่าหมด ยอมรับเลยว่าใช้ตอนแรกๆคู่กับสายแถมเสียงมันไม่ถูกใจผมเอาซะเลยเมื่อมาฟังเทียบกับต่อตรงมือถือยิ่งชัดเลยทั้ง รายละเอียด เสียงเบส เสียงแหลม ตำเหน่งชิ้นดนตรี มิติเสียง ฟังสู้ต่อตรงมือถือ S9 ไม่ได้เลยครับผมเชื่อว่าเอาไครมาฟังก็ฟังออกแน่นอนว่าต่อตรงมือถือดีกว่า แต่เสียงก็ไม่ได้ถึงขั้นแย่อะไรมากก็ยังถือว่าดีกว่าต่อตรงจากโน๊ตบุ๊คเลยใช้ๆไป จนเมื่อวานผมเกิดนึกสนุกๆขึ้นมาว่า น่าจะลองเปลี่ยนสาย USB ดูนะเผื่ออะไรๆมันจะดีขึ้นยอมรับว่าไม่ได้คาดหวังอะไรเลยแค่อยากลองแบบเล่นๆเฉยๆ ผมก็เลยลองเอาสายชาร์จมือถือตัวประจำของผมมาใช้สายตัวนี้ไม่ใช่สายแถมจากมือถือนะครับแต่เป็นสายแบรนด์มียี่ห้อหน่อยราคาไม่ถูกไม่แพงราคาน่าจะพอๆกับสายแท้ถ้าจำไม่ผิดนะครับ หลังจากได้ลองเสียบแล้วได้ฟัง ตกใจเลยครับว่าทำไมเสียงมันเปลี่ยนไปได้ขนาดนี้เปลี่ยนชนิดที่ว่าใส่หูฟังเปิดเพลงปุ๊ปรู้ได้เลยทันทีครับ ทุกอย่างดีขึ้นหมดเลยครับทั้ง มิติ เบส กลาง แหลม ดีขึ้นมาในระดับนึงเลยครับ ผมได้ใช้เพลงที่ผมฟังประจำๆมาทดสอบอย่างเพลง Tears In Heaven Ver. MTV Unplugged หลายท่านผมว่าน่าจะรู้ดีว่าเพลงๆนี้จะมีเสียงตบเท้าเบาๆช่วงต้นๆเพลงอยู่ ถ้าหูฟังที่ไม่ดีเสียงรายละเอียดพวกนี้จะแทบไม่ได้ยินตอนก่อนเปลี่ยนสายรายละเอียดพวกนี้แทบจะไม่ได้ยินเลยครับต้องเพ่งสมาธิฟังมากๆถึงจะได้ยิน แต่หลังจากเปลี่ยนสายเสียงเหล่านี้มาให้ได้ยินแบบครบถ้วนโดยไม่ต้องนั่งเพ่งเลยครับ จากที่รู้สึกผิดหวังนิดๆ ตอนนี้ผมรู้สึกแฮปปี้ขึ้นมามากเลยครับรู้สึกได้ว่าคุณภาพเสียงมันดีขึ้นจากแต่ก่อนจริงๆครับ ไครที่ใช้รุ่นนี้อยู่ผมว่าลองเปลี่ยนสาย USB ดูครับเอาที่มีคุณภาพหน่อยนะครับผมว่าอาจจะดีขึ้นแบบผมก็ได้สายที่ผมใช้ก็ไม่ใช่สายโมสาย Diy อะไรครับแค่สายชาร์จมือถือที่มีคุณภาพหน่อยแค่นั้นเองครับลองหยิบเอาสายใกล้ๆตัวมาลองทดสอบดูนะครับอาจจะดีขึ้นแบบผมก็ได้
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ลองดูครับ

16/07/2019 17:26:34
เรื่องเปลี่ยนสายต่างๆแล้วเสียงดีเป็นเรื่องจริงครับ ไม่ว่าจะเป็นดิจิทัลอนาล็อกหรือสายไฟมีผลต่อเสียงทั้งนั้น แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นมันอยู่ที่แมทช์ชิ่งด้วย บางทีไม่ต้องใช้ของแพงแต่เสียงลงตัวกว่าก็มี ต้องลองบ่อยๆแล้วจะแยกธาตุเสียงของสายได้ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

หลุยส์ munkonggadget

16/07/2019 17:45:23
1,057
ใช่ครับเเม้เเต่สาย digital ก็มีผลถึงเเม่จะเป็นสายเเถมของคนละเเบรนด์ก็ตามครับ ก็จะให้คาเเรคเตอร์เสียงที่เปลี่ยนไปตามคุณภาพของตัวนำอีกทีครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

MaxxIE

16/07/2019 18:47:49
107
อยากทราบยี่ห้อสายครับ

อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

thunya

18/07/2019 15:37:58
16
แบบนี้เรียก คอขวด ครับ
คือใน system เรา มันมีจุดอ่อน(มักจะเป็นที่สาย) ที่จะไปลดทอนคุณภาพโดยรวมของทั้งระบบ
ทำให้ dac, amp, headphone ที่เรามีมันแสดงศักยภาพได้ไม่เต็มที่ของมัน ทั้งๆที่มันควรเสียงดีกว่านี้อีกมาก
และไอ้ คอขวด นี่แหละครับที่ทำให้การเล่นเครื่องเสียง/หูฟัง มีสีสัน

และการคิดหาวิธี upgrade system โดยรวม ที่มีอยู่ให้แสดงศักยภาพได้เต็มที่ของมัน โดยใช้งบน้อยที่สุด จึงเป็นโจทย์ที่แท้จริงของการเล่นเครื่องเสียงและหูฟัง ทั้งการลองผิดลองถูก ทั้งการนำชุดไปทดสอบกับของที่ร้าน การเลือก component ต่างๆให้ matching กัน การหาสายที่ไม่แพงเกินไปและช่วยยกระดับของเสียงโดยรวมได้อย่างคุ้มค่า

ส่วนสายที่เจ้าของกระทู้พูดถึง ผมเดาว่าเป็น Anker ไม่ก็ Remax

ส่วนผมโดนสาย labkable pandora(otg type c -> micro) เข้าไป ก็ไม่สามารถหาสายอื่นๆมาทดแทนได้ ในราคาถูกกว่า ได้อีกเลย
หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 5

เหน่งบา

18/07/2019 17:49:00
1,866

ตอนมาเล่นหูฟังใหม่ๆ ผมอ่านข้อมูลไปเรื่อยๆ แล้วก็นึกในใจว่า ทำไมเล่นสายกันหนักจังเลย..(เมื่อเทียบกับเครื่องเสียงบ้านระดับlow-middle end ที่เคยเล่นมา)
...หนักในที่นี้ อาจไม่ได้หมายถึงราคาเป็นหมื่นเป็นแสน แต่เป็นสัดส่วนที่เยอะเมื่อเทียบกับอุปกรณ์หลัก
เช่น สาย m2m ราคาเกือบเท่าแอมป์ หรือบางทีแพงกว่าแอมป์  สายหูฟังราคาเกือบเท่าหูฟัง

จนได้มาลองเล่นลองฟังของมิตรสหายหลายท่าน ถึงได้รับคำตอบว่า มันมีผลมาก  และ ไม่ได้มองมันเป็นอุปกรณ์เสริมครับ
ต้องพิจารณาสายเป็นหนึ่งในอุปกรณ์หลักไปเลย...ยิ่งฟังลงลึกในรายละเอียด ยิ่งเห็นผลต่างมาก
ผมคิดเล่นๆว่า สงสัยเป็นเพราะชิ้น(ของอุปกรณ์แต่ละตัว DAP DAC Amp) มันเล็กมั้ง สายเลยมีผลมาก 5555

ยิ่งฟังนาน ของราคาสูงยิ่งมีผลครับ ตอนแรกฟังเผินๆไม่ต่างมากมายอะไร  แต่ถอดเปลี่ยนเป็นของต่างระดับเมื่อไหร่นี่ถึงบางอ้อเลยครับ
กลายเป็นว่ารับไม่ได้เลยก็มี ^ ^

หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 6

Peerasak

18/07/2019 22:28:59
6
สมัยก่อนถ้าใครเล่นสายแพงกว่าเครื่องเขาจะมองว่าบ้า แต่สมัยนี้หลายๆคนเริ่มยอมรับกันแล้วว่าสายมีความสำคัญพอๆกับเครื่องเลยครับ จริงอย่าง คห4 บอกว่าเป็นคอขวด แม้กระทั่งฟิวส์นี่ก็คือคอขวดอีกเช่นกันครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ลองดูครับ

18/07/2019 23:04:37
ปรมาจารย์ด้านเครื่องเสียงหลายๆ ท่านแนะนำว่าราคาสายสัญญาณต่างๆ ควรอยู่ที่ประมาณ 30-35% ของราคาชุด system ครับ ถ้าเกินกว่านี้จะไม่ค่อยคุ้มค่าเพราะถ้านำเงินจำนวนเดียวกันนี้ไปซื้อชุด system รุ่นที่สูงขึ้นไปอีกก็จะเห็นผลมากกว่าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Marth1150

18/07/2019 23:26:51
0
ผมเองตอนแรกก็มีความคิดในใจมาตลอดนะครับว่าสายสัญญาณดิจิตอลมันจะทำให้เสียงเปลี่ยนไปได้ยังไงกันเพราะมันเป็นสัญญาณดิจิตอลมันเป็น 0 กับ 1 ค่าความผิดเพี้ยนมันต่ำมากถึงเปลี่ยนก็ไม่มีทางดีขึ้นแบบจับผิดได้หลอกเพราะมันเป็น "ดิจิตอลมันสเถียร" ผมคิดแบบนี้ในหัวตลอด ผมเองไม่ได้ไม่เชื่อเรื่องสายสัญญาณนะครับ แต่ผมมีความเชื่อเรื่องสายอานาลอกมากกว่าเพราะว่าสายอนาลอกสัญญาณมันย่อมไม่คงที่ ไม่สเถียรเท่าดิจิตอลการใช้สายที่มีคุณภาพ มันย่อมดีขึ้นแน่นอนแต่กับสายดิจิตอลผมไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร่ ยิ่งผมเรียนคอมพิวเตอร์มาด้วย เรื่องแบบนี้ตอนแรกก็ไม่ค่อยจะเชื่อเท่าไหร่กับสายดิจิตอล จนมาได้ลองนี่แหละครับถึงจะเชื่อเสียงมันเปลี่ยนจริงๆสำหรับผมมันเปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้น ผมมั่นใจเลยเพราะ Dac Amp ชุดนี้ผมฟังมาเป็นเดือนๆจนคุ้นชินกับเสียงมันไปแล้ว พอมันเปลี่ยนไปยังไงก็ฟังออกแน่นอนว่ามันดีขึ้นจริงๆ มันเป็นเรื่องที่น่าเหลือเชื่อนะครับเพราะสายสเปคเดียวกันรองรับ USB 2.0 เหมือนกันแต่เสียงดันไม่เหมือนกันซะงั้น 55555555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

ลองดูครับ

18/07/2019 23:40:03
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - Marth1150

ผมเองตอนแรกก็มีความคิดในใจมาตลอดนะครับว่าสายสัญญาณดิจิตอลมันจะทำให้เสียงเปลี่ยนไปได้ยังไงกันเพราะมันเป็นสัญญาณดิจิตอลมันเป็น 0 กับ 1 ค่าความผิดเพี้ยนมันต่ำมากถึงเปลี่ยนก็ไม่มีทางดีขึ้นแบบจับผิดได้หลอกเพราะมันเป็น "ดิจิตอลมันสเถียร" ผมคิดแบบนี้ในหัวตลอด ผมเองไม่ได้ไม่เชื่อเรื่องสายสัญญาณนะครับ แต่ผมมีความเชื่อเรื่องสายอานาลอกมากกว่าเพราะว่าสายอนาลอกสัญญาณมันย่อมไม่คงที่ ไม่สเถียรเท่าดิจิตอลการใช้สายที่มีคุณภาพ มันย่อมดีขึ้นแน่นอนแต่กับสายดิจิตอลผมไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร่ ยิ่งผมเรียนคอมพิวเตอร์มาด้วย เรื่องแบบนี้ตอนแรกก็ไม่ค่อยจะเชื่อเท่าไหร่กับสายดิจิตอล จนมาได้ลองนี่แหละครับถึงจะเชื่อเสียงมันเปลี่ยนจริงๆสำหรับผมมันเปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้น ผมมั่นใจเลยเพราะ Dac Amp ชุดนี้ผมฟังมาเป็นเดือนๆจนคุ้นชินกับเสียงมันไปแล้ว พอมันเปลี่ยนไปยังไงก็ฟังออกแน่นอนว่ามันดีขึ้นจริงๆ มันเป็นเรื่องที่น่าเหลือเชื่อนะครับเพราะสายสเปคเดียวกันรองรับ USB 2.0 เหมือนกันแต่เสียงดันไม่เหมือนกันซะงั้น 55555555

สำหรับสาย digital แบบ coaxial และ USB นั้นจริงๆ แล้วสัญญาณที่วิ่งผ่านสายมันมีส่วนที่เป็น ไฟฟ้า และ analog อยู่ด้วยนะครับ ตัวเลข 0 กับ 1 มันไม่มีทางวิ่งผ่านสายไปได้ด้วยตัวของมันเองแน่ๆ ดังนั้นคุณภาพของสาย digital จึงมีผลต่อคุณภาพของเสียงแน่นอนครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Hsung

19/07/2019 13:02:23
346
ของพวกนี้ไม่ใช่ตวามเชื่อ แต่เป้นเรื่องจริงครับ ไม่จำเป้นต้องอธิบายด้วยทฤษฏี เพราะถ้าไม่ได้อยู่ในศาสตร์จะงงมากกว่าเข้าใจ

ใช้การพิสูจน์ซี่งเป็นสิ่งที่ทำได้ง่ายๆ ไม่ยากอะไร ประเด็นสำคัญว่าระบบที่ใช้ ฟังออกหรือเปล่า

การใช้หูฟัง สิ่งที่ดีหรือ room มันไม่มี ทำให้ตัดปัจจัยภายนอกออกไปได้มาก ทำให้ไม่ว่าจะอัพเกรดอะไร หูเราสามารถฟังออกได้

ส่วนจะมากน้อย หลักใหญ่คือหูฟังศักยภาพระดับไหน คือถ้าคอขวดตั้งแต่หูฟัง ปรับเปลี่ยนอะไรคงยากที่จะรับรู้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

ลองดูครับ

19/07/2019 14:17:14
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

สมัครเล่น

19/07/2019 15:54:14
412
คนทั่วๆ ไปมักจะชอบสายที่ฟังครั้งแรกแล้ว แตกต่างจากของเดิมทันทีครับ 
เช่น สว่างขึ้น เบสมากขึ้น หรือรายละเอียดมากขึ้น
ถึงขนาดที่ว่า อยากได้สายที่เปลี่ยนแนวของหูฟังนั่นทันที 
ต้องพิจารณาดูว่าเราชอบแบบไหน
บางครั้งต้องฟังนานๆ หรือฟังจับใจความ
แล้วเว้นช่วงสักพักหนึ่ง แล้วมาฟังใหม่
ซึ่งบางครั้งก็หาเวลาและโอกาสทำไม่ได้
เป็นที่มาของใช้งานสักพักแล้วไม่ถูกจริต 
ต้องปล่อยขายทิ้งไป
ซึ่งแนวทางนี้ ใช้กับอะไรที่เราสนใจ แล้วเราดูเหมือนจะประทับใจครั้งแรก แต่ยังไม่แน่ใจก็ได้

ผมยังเชื่ออยู่ว่า เราควรเลือกหูฟังที่เสียงแนวที่เราชอบมากที่สุด และใช้สายต่างๆ เป็นตัวเสริมให้หูฟังนั้นทำหน้าที่ของตัวเองให้ดีที่สุดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

chirawatf

20/07/2019 11:30:19
2
คลิปคหห.11 เห็นด้วยตรงที่ว่า สายต่างๆทำให้สัญญานบางย่านเสียงหายไปบางส่วน ผลลัพธ์เลยออกมาต่างๆกันไป แต่ไม่เห็นด้วยที่ว่า สายไม่เพิ่มเสียงอะไรเข้าไป เพราะสายที่ออกแบบไม่ดี จะป้องกันคลื่นรบกวนในอากาศไม่ได้ ทำให้เสียงเพี้ยนบ้าง เสียดหูบ้าง
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ผมเชื่อแล้วว่าสายสัญญาณมันมีผลจริงๆ"