Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Fiio Q5 แบตจะเสื่อมไหมถ้าใช้เป็น usb dac เสียบกับคอมตลอดเวลา

กำลังสนใจตัวนี้

10/07/2019 11:57:36
อยากสอบถามผู้รู้หรือผู้มีประสบการณ์กับ Fiio Q5
Fiio Q5 แบตเสื่อมไหมครับ ถ้าเสียบกับคอมตลอดเวลา หรือ

Fiio Q5 มีระบบตัดในส่วนของการชาร์จไฟเข้าไหมครับ ถ้าใช้เป็น usb dac
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Hsung

10/07/2019 13:37:22
346

batt Lithium ตามทฎษฎี อายุจะถูกกำหนดไว้ด้วยรอบการจ่ายพลังงาน 100% ตามจำนวนครั้งที่กำหนดไว้ เช่น 1000 รอบ

หมายถึง ถ้าชาร์จเต็ม 100% เมื่อใช้จนหมด 1000 ครั้ง หรือ ถ้าใช้ทีละครึ่ง จำนวน 2000 ครั้ง  

จะยังคงการันตีความเสื่อมที่ลดลงไม่เกิน % ที่กำหนดไว้ เช่น 80%

ทั้งนี้ ไม่รวมปัจจัยความร้อนที่เกิดขึ้นจากการชาร์จ เช่นหากใช้งานจนแบตหมดแล้วชาร์จ ความร้อนที่แบตจะสูงมาก

หรือการจ่ายโหลดที่กินกระแสสูง ก้จะทำให้แบตร้อนมาก ซึ่งความร้อนมีผลต่ออายุแบตที่เสื่อมลงด้วยเช่นกัน

ในเคสที่เราเอา Fiio Q5 เสียบกับคอมตลอดเวลาทางช่อง USB DAC ผมวิเคราะห์ไม่ได้ว่าเสื่อมยังงัย เพราะไม่เคยใช้

เดาว่าถ้าเป้นแบบทั่วไปที่มักจะใช้ USB DAC ชาร์จไฟด้วยแล้วหล่ะก็ น่าจะมีทั้งข้อดี ข้อเสีย ว่า

การเสียบตลอด DAC ก็น่าทำงานตลอด ดังนั้น แบตน่าจะถูกใช้งานมากกว่าเมื่อเทียบกับถอดๆ เสียบๆ ดังนั้นแบตน่าจะเสื่อมไวกว่า

แต่มีข้อดีว่าด้วยแบตเต็มตลอดเวลาจากการชาร์จ ทำให้กระแสชาร์จเมื่อเวลาใช้งานไม่สูงแบบชาร์จภายนอก ที่ใช้เครื่องชาร์จแยก

ทำให้ความร้อนของแบตขณะชาร์จมีค่าต่ำกว่า อายุแบตก้เสื่อมจากความร้อนน้อยกว่า ดังนั้นเสื่อมไม่เสื่อมอยู่ที่วิธีใช้งานครับ 

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 2

virusfowl

28/07/2019 04:04:47
42
ขอยกตัวอย่างจากรุ่นเก่าของ FIIo เองนะครับ เพราะไม่ได้ไปค้น technical spec ของ Q5 ให้

ผมมี FIIO E7 ใช้อยู่ ลักษณะการใช้งานคล้ายกับ Q5 คือเป็น DAC AMP เหมือนกัน
ช่วงแรกผมใช้ภาคแอ็มเยอะกว่าครับ ต่อกับ iPod
แต่หลังๆ มาฟังเพลงกับมือถือ ก็ใช้ภาค DAC เยอะขึ้น หรือเวลาที่ต่อกับคอม
และท้ายที่สุดก็คือเก็บเข้ากรุเพราะได้ DAC ตัวใหม่มาใช้

สิ่งที่พบคือ แบตของ E7 เสื่อมจริงครับ กรณีที่ใช้แบตจากตัวมันเองอยู่
แต่พบว่า กรณีที่ต่อเป็น DAC มันยังสามารถใช้งานได้ยาวๆ อยู่ครับ
ซึ่งตรงนี้ผมไม่แน่ใจว่ามันตัดระบบไฟมาใช้แหล่งพลังงานของคอม/มือถือโดยตรง
หรือมันหมุนเวียนการชาร์จแบตยังไงนะครับ
สรุปได้ว่าตัวแบตเองเสื่อมแน่ๆ ไม่ว่าจะจาก cycle การใช้งาน หรืออายุการใช้งาน
แต่ในระยะยาวมันยังสามารถใช้งานเป็น DAC ได้อย่างไม่มีปัญหาครับ

ก็เล่าให้ฟังอนุมาณว่า Q5 เองจะยังใช้ระบบเดียวกันกับ DAC รุ่นเก่าๆ ของเขานะครับ
แต่ถ้าไปใช้พลังงานจากแบตเท่านั้น แบตเสื่อม = พังเลย อันนี้ก็แย่หน่อยครับ ซึ่งเคยเจอในยี่ห้ออื่น (ตัวที่ใช้ต่อจาก E7 นี่แหละครับ :'( )
หยิกหู 0
แจกหู 0
"Fiio Q5 แบตจะเสื่อมไหมถ้าใช้เป็น usb dac เสียบกับคอมตลอดเวลา"