Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เช็กให้ดี! เตือนพ่อค้าแม่ค้าออนไลน์ เจอสลิปปลอมยอด 4 หมื่น ที่แท้โอน 1 บาท
ความคิดเห็นที่ : 1

napalm.potter

10/07/2019 13:27:29
1
"หนุ่มโพสต์สุดช้ำ เจอลูกค้าทำสลิปปลอมแจ้งยอดโอนหลักหมื่นที่แท้โอนมาแค่ 1 บาท แถมสุดย่ามใจทำถึง 2 ครั้งในคืนเดียว"

หนุ่ม!!!!
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Hsung

10/07/2019 13:44:36
346
เกือบเสีย 4 หมื่น แต่ได้ความหนุ่มกลับมา ก็น่าคุ้มอยู่นะครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ลองดูครับ

10/07/2019 14:20:49
เห็นว่ามีรายการข่าวชื่อดังโทรมาขอสัมภาษณ์ด้วยนะครับ ตอนนี้คงเป็นที่รู้จักกันไปทั่วประเทศแล้ว อยู่ดีๆ มีช่องทีวียักษ์ใหญ่มาโฆษณาโปรโมทร้านให้ฟรีๆ แบบนี้ แถมยังมีคนหน้าโง่โอนเงินมาให้ใช้ฟรีๆ อีก 2 บาทด้วย สุดยอดจริงๆ ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

10/07/2019 18:52:53
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - Hsung
เกือบเสีย 4 หมื่น แต่ได้ความหนุ่มกลับมา ก็น่าคุ้มอยู่นะครับ 
ตอนแรกผมก็โพสปกติตามประสาที่เคยโพสอยู่ทุกๆๆวัน คือเล่าเรื่องที่เจอมา แต่แปลกมากๆตรงที่คนให้ความสนใจในหัวข้อนี้ และก็เลยไปถึงสื่อต่างๆโทรมาสอบถามและสัมภาษณ์ไปออกรายการ

แต่สิ่งหนึ่งที่ฮามากคือได้คืนความหนุ่มกลับมาเฉยเลย กลายเป็นหนุ่มโพสต์ซะงั้น 555

เรื่องนี้ผมให้เจ้าเอลวิสดำเนินการไปตามขั้นตอนครับ คือไปแจ้งความในฐานะเจ้าทุกข์ที่ ปอท (แจ้งวัฒนะ) ส่วนเจ้าหน้าที่จะขยายผลอย่างไรอันนี้ก็ต้องขึ้นกับหน่วยงานที่รับผิดชอบตรงนี้แล้วครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ลองดูครับ

10/07/2019 19:25:48
ผมเดาว่าเฮียน่าจะมีกุนซือดีครับ หลังเกิดเรื่องใหม่ๆ เห็นเฮียทำท่าทางอิดออด ทำเป็นสงวนท่าที ทำนองว่าไม่อยากแจ้งความ ไม่อยากดำเนินคดี ไม่อยากเอาเรื่อง อยากให้จบๆ กันไป จนเริ่มมีคนออกมาโวยวายว่างานนี้มวยล้มต้มคนดูรึเปล่า ปล่อยเสือเข้าป่ารึเปล่า ปล่อยให้คนร้ายลอยนวล ให้มีโอกาสไปก่อคดีใหม่ ไปสร้างความเดือดร้อนให้ชาวบ้านอีกรึเปล่า ก่อนที่กระแสจะตีกลับคงจะมีกุนซือไปกระซิบบอกเฮีย เฮียก็เลยออกมาประกาศว่าจะแจ้งความดำเนินคดีให้ถึงที่สุด ซึ่งงานนี้ต้องมีคนติดคุกแน่นอนเพราะบางข้อหาเป็นคดีอาญาแผ่นดิน ยอมความไม่ได้ ตอนนี้เฮียเลยกลายเป็นฮีโร่ไปแล้วครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

10/07/2019 22:46:03
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - ลองดูครับ
ผมเดาว่าเฮียน่าจะมีกุนซือดีครับ หลังเกิดเรื่องใหม่ๆ เห็นเฮียทำท่าทางอิดออด ทำเป็นสงวนท่าที ทำนองว่าไม่อยากแจ้งความ ไม่อยากดำเนินคดี ไม่อยากเอาเรื่อง อยากให้จบๆ กันไป จนเริ่มมีคนออกมาโวยวายว่างานนี้มวยล้มต้มคนดูรึเปล่า ปล่อยเสือเข้าป่ารึเปล่า ปล่อยให้คนร้ายลอยนวล ให้มีโอกาสไปก่อคดีใหม่ ไปสร้างความเดือดร้อนให้ชาวบ้านอีกรึเปล่า ก่อนที่กระแสจะตีกลับคงจะมีกุนซือไปกระซิบบอกเฮีย เฮียก็เลยออกมาประกาศว่าจะแจ้งความดำเนินคดีให้ถึงที่สุด ซึ่งงานนี้ต้องมีคนติดคุกแน่นอนเพราะบางข้อหาเป็นคดีอาญาแผ่นดิน ยอมความไม่ได้ ตอนนี้เฮียเลยกลายเป็นฮีโร่ไปแล้วครับ
ใช่เลยครับ ตอนแรกผมมีแจ้งเบื้องต้นไปว่าคงไม่เอาความ เพราะว่าผมพิจารณาว่ายังไม่ได้เกิดความเสียหายอะไรไป และก็ไม่รู้ว่าความผิดนั้นสำเร็จแล้วหรือยัง(ข้อหาฉ้อโกงทรัพย์) อันนี้ไม่แน่ใจว่าแจ้งความจับได้หรือไม่ ครั้นจะเอาแค่สลิปปลอมไปแจ้งความ ผมก็ไม่แน่ใจว่ามันจะเป็นข้อหาอะไรและจะทำอะไรได้บ้าง

ซึ่งถ้าเป็นความเสียหายที่สินค้าส่งออกไปจริงๆ แล้วติดต่อคนกดซื้อไม่ได้ ยังไงผมก็ต้องแจ้งความว่าเป็นคดีฉ้อโกงทรัพย์แน่นอนครับ 555 ยังไงคอนเฟิมว่าต้องแจ้งดำเนินคดีครับเพราะเป็นการเสียทรัพย์ไปแล้วจริงๆ

ส่วนที่บอกว่ามีคนกระซิบ อันนี้ไม่ใช่กุนซือครับ ถ้าเป็นกุนซือก็คือคนที่มาเม้นท์ทั้งหมดนั่นแหละครับที่เป็นกุนซือ 555 ผมเห็นคอมเม้นท์ในโพสต์นั้นส่วนใหญ่ไม่ต้องการเห็นผมอยู่เฉยๆ ทุกคนต้องการเห็นผมดำเนินการเรื่องนี้เป็นรูปธรรม ผมก็เลยต้องดำเนินการให้ตามความเห็นของคนส่วนใหญ่ครับ เพราะขืนไม่ทำก็อาจจะเป็นเหมือนเพิกเฉย ขาดความรับผิดชอบต่อสังคมอีกนั่นเอง

อย่างไรก็ตาม ผมให้น้องผู้จัดการไปแจ้งความที่ ปอท ศุกร์นี้แน่นอนครับ ก็ดำเนินการไปตามขั้นตอนที่กฏหมายกำหนดเท่านั้นครับ ซึ่งอันนี้ไม่ใช่เรื่องอยากเป็นฮีโร่หรอกครับ 555 เพราะถ้าไม่ทำผมก็โดนด่า ทำเกินกว่าเหตุก็โดนด่า และผมคงไม่ได้ไปเร่งรัดหรือสร้างแรงกดดันให้เจ้าหน้าที่ตำรวจหรอกครับ คงปล่อยให้อยู่ในดุลยพินิจของเจ้าหน้าที่เองในการติดตามเรื่องครับ^^

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

10/07/2019 23:07:51
4,282

ถ้าเป็นคนที่ติดตามเว็บมาตลอด จะเห็นว่าผมดำเนินการทุกอย่างไปตามเหตุผลและความเป็นธรรม ทั้งฝ่ายผู้ร้องขอและผู้ที่ถูกกล่าวหาครับ ดูจากในภาพจะเห็นว่าผมเคยให้เจ้าเอลวิสไปดำเนินการแทนบริษัทที่ ปอท มาแล้ว เดินเข้าออกจนคล่อง เรื่องแจ้งความไม่ใช่เรื่องใหม่ เป็นเรื่องที่เคยทำมาแล้วหลายหนเหมือนกันครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

ลองดูครับ

10/07/2019 23:51:40
อันนั้นมันรูปเก่าสมัยที่เฮียจัดโปรล่าแม่มดแลกหูฟัง HD800s นี่ครับ ตอนนั้นเจ้าหน้าที่เค้าอาจจะมองว่าเป็นแค่เรื่องเกรียนคีย์บอร์ดก็เลยอาจจะไม่ค่อยให้ความสำคัญเท่าไหร่ ไม่คุ้มค่าเหนื่อย ไม่แน่อาจจะยุติเรื่องไปแล้วก็ได้ คราวนี้ความผิดฐานพยายามฉ้อโกง (ไม่สำเร็จ) มันจิ๊บๆ ก็จริงอยู่ครับ แต่มันพ่วงความผิดฐานปลอมเอกสาร (ปลอมสลิป) และนำข้อมูลเท็จเข้าสู่ระบบคอมพิวเตอร์ (อัปโหลดสลิปปลอมเข้าเว็บ) ตาม พ.ร.บ. คอมฯ นี่ความผิดสำเร็จไปแล้วครับ แถมคนร้ายยังทิ้งรอยเท้าไว้เพียบ ทั้งชื่อจริงนามสกุลจริงเบอร์โทรจริงที่อยู่จริงบัญชีธนาคารจริง ต่อให้ใช้นอมินีออกหน้าแทนก็สอบขยายผลไปหาตัวการได้ไม่ยากครับ เจ้าหน้าที่เจอแบบนี้ยิ้มเลยครับ งานนี้ได้เคี้ยวหมูแน่นอน 

ป.ล. เฮียคิดหาทางหนีทีไล่ไว้รึยังครับ ในกรณีที่เช้าวันที่จะไปแจ้งความเกิดมีคนร้ายที่ว่านี้มาดักรอพบเฮียที่หน้าบริษัทโดยมาพร้อมกับพ่อแม่ผู้ปกครองแล้วมาร้องห่มร้องไห้ขอร้องเฮียว่าอย่าทำผมเลยคร๊าบ ผมยังเป็นเยาวชนอยู่ ผมรู้เท่าไม่ถึงการณ์คร๊าบ ผมสำนึกผิดแล้วคร๊าบ ผมจะไม่ทำอีกแล้วคร๊าบ พร้อมกับเอาดอกไม้ธูปเทียนแพ กล้วยอ้อย พานบายศรี พวงมาลัยเจ็ดสีเจ็ดศอกมากราบขอขมาเฮีย ขอให้เฮียยกโทษ ขอให้เฮียอย่าไปแจ้งความ เจอแบบนี้เฮียจะรับมือยังไงครับ (นี่แค่สมมุตินะครับ) 55
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

11/07/2019 01:04:34
4,282
วันนี้ผมยังคุยกับพี่ท่านหนึ่ง กรณีปลอมสลิปนี่เป็นการปลอมแปลงเอกสารแน่นอน แต่ผมว่ามันมีความแปลกอยู่เรื่องหนึ่งคือ มิจฉาชีพใช้สลิปของธนาคารมาปลอม ซึ่งเจ้าทุกข์โดยตรงน่าจะเป็นธนาคารที่มิจฉาชีพนำไปใช้ปลอมแปลงหลอกคนอื่นครับ แต่ผมก็เข้าใจได้ว่าธุรกรรมออนไลน์ที่มีการปลอมสลิป การตัดต่อจำนวนตัวเลข วันนึงๆผมว่าน่าจะเกิดขึ้นเป็นสิบหรือเป็นร้อยรายต่อวัน ซึ่งน่าจะเป็นภาระอันใหญ่หลวงสำหรับธนาคารที่จะติดตามจับนะครับ 555

ส่วนในมุมของผมถ้าตัดเรื่องฉ้อโกงทรัพย์ออกไป(ซึ่งไม่สำเร็จ) การจะเอาสลิปปลอมไปแจ้งความ ผมก็ไม่แน่ใจว่าจะได้รับความสนใจมากน้อยขนาดไหน เพราะเรื่องทำนองนี้คงล้นสำนักงาน แต่เรื่องนี้ผมก็ให้เจ้าเอลวิสปรึกษากับเจ้าหน้าที่ว่าจะต้องดำเนินการอย่างไร และทำได้ขนาดไหน ซึ่งถ้าแจ้งข้อหาไหนได้ผมก็ทำตามคำแนะนำของเจ้าหน้าที่ครับ ซึ่งหาก จนท จะเคี้ยวหมูแล้วจะจับหมูมาเคี้ยวให้ได้ ก็ต้องเป็นไปตามการแจ้งความที่ได้ทำไว้

กรณีที่มีผู้กระทำผิดเป็นเยาวชน และพ่อแม่เอาดอกไม้ธูปเทียนมาขอขมา ผมก็คงช่วยอะไรไม่ได้ครับ เพราะเยาวชนก็ต้องขึ้นศาลเยาวชน และมีเกณฑ์ตัดสินว่าจะไปอยู่สถานพินิจหรือต้องอยู่ที่ไหน ผมคงไม่รู้จะสงสารอะไร เพราะผมไม่มีสิทธิ์ไปยกโทษให้ใครในกรณีที่เป็นคดีอาญา ทุกอย่างต้องไปจบที่กระบวนการยุติธรรมครับ สมัยนี้เวลาเกิดเรื่องรุนแรงต่างๆ ส่วนมากจะมีพ่อแม่ออกมายืนยันว่าลูกเป็นคนดี อุปนิสัยเยือกเย็น ร่าเริง เหมือนกับที่เขียนในสมุดพกสมัยก่อนน่ะครับ 555 ทั้งๆที่ลูกเหมือนโจร 500

วิธีรับมือก็คือ ผมคงบอกว่าคุณพ่อคุณแม่ไปขอความเมตตาต่อศาลท่านเถอะครับ ผมไม่มีสิทธิ์จะไปช่วยเหลืออะไร เพราะเรื่องปลอมแปลงเอกสาร น่าจะเป็นคดีอาญาที่ยอมความไม่ได้ ทุกอย่างขอให้ขึ้นกับความเมตตาของศาลท่านนะครับ

บางครั้งผมไม่ใช่คนใจอ่อนนะครับ 555 เด็กเกเรตีรันฟันแทง ผู้หญิงบีบน้ำตา ถ้าพิจารณาว่าร้ายกาจโดยสันดาน ผมก็ไม่สนนะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

golf8023

11/07/2019 09:51:20
39
ผมสังเกตุมานานหลายทู้แล้ว
เวลาบอร์ดเฮียมีกรณีแบบนี้ อะไรที่จะเป็นประเด็นร้อน หูฟังมั่ง พนักงานมั่ง เรื่องอื่นมั่ง
จะมีแฟนพันธุ์แท้ท่านนึงเข้ามาโพสแนวๆนี้
ไม่ได้โพสเชิงโจมตี ด่าทอ แต่โพสเชิง2แง่2มุม ก่อประเด็น คิดต่าง แบบจับผิด
แล้วไม่เคยLoginซักครั้ง หรือไม่มีUser
เหมือนจะคอยหา"ช่องโหว่ จุดอ่อน จุดโจมตี" ตลอดเวลา
ราวกับว่าเข้ามาดูในบอร์ดนี้ทุกวัน รู้ระบบการทำงาน รู้เยอะมาก รู้ทุกเรื่อง เป็นคนฉลาด พิมพ์เก่ง มีเหตุมีผล
รู้สึกได้ว่าไม่ได้มีจุดประสงค์ดีซักเท่าไหร่
จริงๆการคิดต่างก็ไม่ใช่เรื่องผิดหรอกครับ เพียงแค่หลายๆโพสผมไม่ได้รู้สึกถึงความหวังดีก็แค่นั้น

หรือผมอาจจะคิดมากไปเองก็ได้ครับ
ยังไงกรณีนี้ขอให้เอาคนผิดเข้าสู่กระบวนการได้เร็วๆนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

ลองดูครับ

11/07/2019 10:15:33
เห็นด้วยกับ คห.10 ครับ ที่คุณพูดมานั้นไม่ผิดเลย 55
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Hsung

12/07/2019 10:53:06
346
เห็นด้วยกับ คห.11 ครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เช็กให้ดี! เตือนพ่อค้าแม่ค้าออนไลน์ เจอสลิปปลอมยอด 4 หมื่น ที่แท้โอน 1 บาท"