Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

BABYMETAL feat ฟักกลิ้ง ฮีโร่

Five

30/06/2019 14:48:44
100

พี่แพน ผจก.ของผมโทรมาบอกผมในบ่ายวันหนึ่ง ว่ามีอีเมลฉบับหนึ่งส่งมาจากชาวญี่ปุ่น ผู้ส่งแนะนำตัวเองว่าเค้าชื่อ Key Kobayashi สนใจอยากนัดผมไปเจอเพื่อทำโปรเจคท์ร่วมกัน

ในอีเมลระบุด้วยว่า เขาคือ Producer and Manager of Japanese Girls Band "BABYMETAL"

ไม่ต้องบอกก็รู้ว่าผมหูผึ่ง แต่ผึ่งหูได้ไม่นานก็ต้องรีบเก็บ เพราะอีกใจก็กลัวโดนมิจฉาชีพหลอกไปแทง ผมรีบให้เบลเซิร์ชชื่อ Key Kobayashi ในกูเกิ้ลดูถึงได้พบว่าเขาคือผู้ก่อตั้งวง BABYMETAL จริงๆ ภาพคุณ KEY ในกูเกิ้ลดูเป็นจิ๊กโก๋เฮฟวี่ ไว้หนวดผมยาว ท่าทางดุดัน

เราคุยกันผ่านพี่แพนได้ไม่นาน ผมก็ตกลงไปหาคุณ KEY ตามที่นัดหมาย วันนั้นนอกจากผมจะได้พบคุณ KEY ผมยังได้พบคุณ Takeshi ด้วย ทั้งสองคนเป็นผู้ใหญ่ใจดีผิดกับภาพจิ๊กโก๋เฮฟวี่ที่ผมวาดไว้

เราคุยกันผ่านล่ามที่เราทั้งสองฝ่ายต่างจ้างมา สรุปใจความคือคุณ KEY อยากให้ผมไปฟีทเจอริ่งเพลงใหม่ของ BABYMETAL ในตีมหน้าร้อน ก่อนจะหยิบ Demo มาให้ผมฟัง

เนื้อร้องทั้งเพลงนั้น สำรอกคำว่า Papaya หรือมะละกอในภาษาไทย ปนเมโลดี้ป๊อปเพราะๆที่ยังไม่มีเนื้อเพลง

นาทีนั้นผมถึงได้ประจักษ์ ก่อนจะแย้มถามว่า คุณอยากทำเพลงเกี่ยวกับส้มตำใช่มั้ย ซึ่งคำตอบคือใช่ ผมบอกว่าจะแจ๋วมากถ้าเราจะเพิ่มพาร์ทดนตรีหมอลำเข้าไปในดนตรีเพลงนี้

นั่นจึงกลายเป็นบิ๊กโปรเจคท์ ไทย - ญี่ปุ่น ดินแดงอย่างแท้จริง ผมได้แนะนำให้คุณ KEY กับคุณ Takeshi รู้จักกับ Producer ไทยในตำนานอย่างแม๊ก Thitiwat Rongthong ผู้คร่ำหวอดและเอกอุด้านการเล่นดนตรีสดหลากประเภท แม๊กจึงเป็นตัวแทนโปรดิวเซอร์ไทยเรียบเรียงพิณอีสานและขลุ่ยให้อยู่ในเพลง Rock เพลงนี้ ก่อนจะลงมืออัดมันด้วยตัวเองที่ Studio28 ซึ่งวันอัดคุณ KEY และคุณ Takeshi ก็เดินทางจากญี่ปุ่นมาควบคุมด้วยตัวเอง

ตอนนั้นผมตั้งคำถามว่าทำไมวงระดับโลกอย่าง BABYMETAL ถึงเลือกที่จะทำเพลงเกี่ยวกับส้มตำแถมเลือกใช้แรปเปอร์ไทยโนเนมเข้ามาอยู่ในเพลง ในสเกลใหญ่ระดับโลก เค้าจะเลือกแรปเปอร์มีชื่อเสียงแค่ไหนก็ย่อมได้

คำตอบนั้นไม่ได้ชัดเจนจนไม่กี่วันก่อนปล่อยเพลง เกิดเหตุไม่คาดฝันคือมีการปล่อยเพลง Papaya ให้หลุดออกมาแบบผิดลิขสิทธิ์ ทั้งที่เพลงนี้มีแผนปล่อยในวันเล่นสดครั้งแรกที่ Yokohama Arena และทีมวางแผนจะเปิดตัวผมกันที่นั่น

BABYMETAL คือวงที่ไม่เคยมีแขกรับเชิญมาฟีทเจอริ่งในเพลงมาก่อน ทันทีที่แฟนเพลงเห็นชื่อผม ผู้คนต่างตั้งคำถามว่าผมคือใคร หลายเสียงเห็นว่าผมไม่คู่ควรและเริ่มมี Hate Speech ด่าผมในทวิตเตอร์มากขึ้นเรื่อยๆ

นาทีนั้นผมเริ่มตระหนักว่าหรือผมไม่คู่ควรกับวงระดับโลกจริงๆ แม้แต่ในประเทศไทยเองก็มีแรปเปอร์อีกมากที่เหมาะสมกับระดับอินเตอร์มากกว่าผม ทู่ซี้กันไปก็เกรงจะเอาฝีมือตัวเองไปขายหน้าให้เค้าดูถูกแรปเปอร์ไทย

.. สามวันก่อนแสดงจริงที่ Yokohama Arena ผมมีความคิดว่าผมอยากถอนตัวจากการแสดงครั้งนี้ และอยากขอให้ทางวงตัดท่อนแรปผมทิ้งไป

ผมไลน์ไปหาแสตมป์เพื่อนรัก และเล่าความรู้สึกที่เกิดขึ้น แสตมป์บอกประโยคที่ทำให้ผมคิดได้ว่า

"เราคิดว่าคนที่สำคัญที่สุดที่นายต้องแคร์คือคนที่เลือกนาย

คือทางวงเลือกนาย ทางโปรดิวซ์เลือกนาย

Babymetal ดังที่สุดในโลกแล้ว เขาเลือกแรปเปอร์คนไหนก็ได้บนโลก เลือก Kendrick ยังได้เลย

.. แต่เขาเลือกนาย"

และนี่คือสาเหตุที่ผมกลับมายืนตระหง่านบน Yokohama Arena อีกครั้ง แสตมป์ทำให้ผมกลับมาคิดถึงอีเมลฉบับแรกที่คุณ KEY ส่งถึงผม การให้เกียรติกับผมตั้งแต่วันแรก ยอมรับไอเดียผมเรื่องเครื่องดนตรีอีสาน ยอมรับท่อนแรปภาษาไทยที่ไม่มีความเป็นสากลซักนิดให้อยู่ในผลงานชิ้นสำคัญ คนที่ผมควรจะให้ความเคารพคือคุณ KEY วงและทีมที่ให้เกียรติผม

ก่อนขึ้นแสดงวันแรก ผมตื่นกลัว คุณ KEY เดินมาตบไหล่บอกผมเป็นภาษาอังกฤษสั้นๆว่า

"You are my pride"

.. และนี่อาจเป็นคำเฉลยว่าเหตุใดถึงเป็นผม หรือส้มตำ

คำนั้นดังก้องในใจผมจนแสดงทั้งสองรอบเสร็จ หลังจบการแสดง ทวิตเตอร์ของผมก็เหมือนเนรมิตเสก Hate Speech หายไปเกือบหมด มีแต่ข้อความขอบคุณ ชื่นชม และการให้เกียรติของแฟนเพลง BABYMETAL ถูกส่งเข้ามา บ้างเป็นภาษาอังกฤษ ภาษาญี่ปุ่น ไปจนถึงภาษาอาหรับ

ทั้งหมดกล่าวถึงแรปภาษาไทย จากแรปเปอร์ตัวเล็กๆอย่างผม

พรุ่งนี้ผมจะกลับไทยแล้ว

ขอบคุณประสบการณ์ชิ้นสำคัญที่สุดครั้งหนึ่งในชีวิต

ผมจะจดจำไว้ไม่ลืม
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 1

Five

30/06/2019 14:54:21
100

น่ายินดีกับพี่กอล์ฟ ฟักกลิ้ง ฮีโร่ ที่มีโอกาสไปแสดงกับวงระดับโลก และสร้างชื่อเสียงให้ประเทศไทยครับ

ปล.ช่วยแก้ไขหัวกระทู้ผมด้วยครับ ต้องเป็น Feat. ไม่ใช่ fear ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 2

Five

30/06/2019 14:59:07
100

ผมรอดู MV แบบเป็นทางการ
ซึ่งหาใน youtube ไม่ได้เลย
ใครมีช่วยแปะ link ให้ด้วยนะครับ

ปล.ผมรอแสตมป์ feat.กับวงเนินเขียว (Keyalizaka46) อยู่นะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 3

Five

30/06/2019 15:13:48
100
อันนี้ฝรั่งทำ reaction ที่ได้ฟังเพลง PA PA YA 
ซึ่งประทับใจมาก

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

Five

30/06/2019 15:23:33
100

เนื้อเพลง PA PA YA ที่พี่กอล์ฟแรป

Rap Rap หมอลำ Rock Rock

สุดแต่ชะตาจะมาเคาะ ก๊อก ก๊อก

เพราะชีวิตเหมือน Chocolate Box Box

มีผสมกันเหมือน Papaya Pok Pok

โดน Knock Knock Knock ล้มๆลุกๆ

โขลกๆความสุขไปกับทุกข์ๆๆ

มะละกอโดนทุบๆๆ

ถึงจะแซ่บ ถึงจะนัว ถึงจะกรอบกรุ้บๆ

ซิ่งรถตุ๊กๆ อย่าง Thai Rider Hot

and Spicy เพราะนี่ Summer

I was Lightning Before the Thunder

ส้มตำ ปลาดิบ เฮามาม่วนกันเด้อ

Baby Girls , ฮานาก้า

สั่งบิกินี่มาจาก Lazada

Jumpin' in the Pool La La La

แสงแดดแผดเผาเรามา Papaya - เนื้อท่อนแรป เพลง PaPaYa - (English translation)

Rap, Rap, Molam (1) , Rock, Rock.
Let the fortunes bring something to us, knock, knock!
Life is like a Chocolate box.
Mix and mash up like “Papaya-Pok-Pok (2)”
Knock, knock, knock. Struggling.
Pound our lives with some happiness and sadness.
Papaya needs to be pound hard
So it can be yummy, crispy and delicious.
Live your life fast like Thailand rider.
Make your life feels “hot and spicy (3)” cause this is summer!
“I was Lightning Before the Thunder
(4)”�“Som-tam (5)” & Sashimi. We’re gonna have some fun.
Baby, girls, “Hanaka (6)”
Go order your bikinis from “Lazada (7)”
Jumpin' in the Pool La La La Let the sunburn. We’re gonna “PAPAYA”

Remarks -
(1) Molam = Thai-Isan local music
(2) “Papaya-Pok-Pok” = Thai pun phrase means Som-tam, Thai food made up from papaya-chopped and mix up with all ingredients, chilli, tomato, garlic, palm sugar, lots of vegetable and other, depends on varies area and restaurants.
(3) “hot and spicy” = refer to one of “KFC”’s chicken flavors. Sub-meaning in Thai is, to living the best of you.
(4) “I was Lightning Before the Thunder” = refer to Imagine Dragons’s phrase taken from Thunder.
(5) “Som-tam” = same meaning with (2)
(6) “Hanaka” = Name of Thai old snack, slang word means like “sugoii !!!” in Japanese.
(7) “Lazada” = Lazada is the number-one online shopping and selling destination in Southeast Asia and one of the biggest online shopping community in Thailand.

Translated By Thitiwat Rongthong & PPOIID
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 5

RockDragon

30/06/2019 15:23:56
2,893
กอล์ฟ ฟักกลิ้ง ฮีโร่ ของคนไทยเราได้ไปอินเตอร์แบบงงๆและเพลงนี้ก็ออกมาได้เป็น instant hit ไปแล้วครับ 555

คลิปเสียงเพลง papaya ครับ ^^

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 6

Five

30/06/2019 15:33:56
100

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - RockDragon

กอล์ฟ ฟักกลิ้ง ฮีโร่ ของคนไทยเราได้ไปอินเตอร์แบบงงๆและเพลงนี้ก็ออกมาได้เป็น instant hit ไปแล้วครับ 555

คลิปเสียงเพลง papaya ครับ ^^
ขอบคุณน้าชามากครับ

ผมตกข่าวจริงๆ
ขนาดเพจทางการของวง Babymetal มาโพสต์ตั้งแต่วันศุกร์ที่ 28 ผมเพิ่งรู้ข่าววันนี้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

Five

30/06/2019 15:47:35
100

ทีมงานอนุญาตให้ครอบครัวพี่กอล์ฟถ่ายรูปกับ Babymetal (Moa และ Suzuka)

เป็นมุมมองใหม่ที่ผมไม่เคยทราบมาก่อนว่า Babymetal จะมีด้านที่อ่อนโยนแบบนี้ แบบนี้ฐานแฟนคลับรุ่นใหม่เพิ่มแน่นอนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 8

Five

30/06/2019 15:59:19
100

Hot news! Sayashi Riho appeared at BABYMETAL concert as a back-dancer guest!
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 9

Five

30/06/2019 16:00:37
100

รูปสมัยเด็กของ Riho และ Suzuka ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 10

Five

30/06/2019 16:07:16
100

ผมชอบแคปชันก่อนขึ้นเวทีครั้งนี้ของพี่กอล์ฟมากครับ

"No rain, No rainbow"

ผมจะช่วยอุดหนุนให้กำลังใจด้วยการซื้อเพลงที่ถูกลิขสิทธิ์ทั้งแบบแผ่นและออนไลน์นะครับ :D
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 11

klalover

30/06/2019 20:36:23
22
ยังคงแสดงสดได้คึกคัก เสียงน้องซูยังคงทรงเสน่ห์ หนูโมอะก็น่ารัก...

หวังว่าจะได้ฟังเพลงเวอร์ชั่นเต็มจะได้เสพเสียงของ BABYMETAL กับคุณกอล์ฟ เร็ว ๆ นะครับเนี่ย
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 12

klalover

30/06/2019 20:52:03
22
ชอบทำนองดนตรีที่เล่นก่อนเพลงขึ้นครับ ได้บรรยากาศดีแท้
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 13

Five

01/07/2019 07:36:44
100
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - klalover

ยังคงแสดงสดได้คึกคัก เสียงน้องซูยังคงทรงเสน่ห์ หนูโมอะก็น่ารัก...

หวังว่าจะได้ฟังเพลงเวอร์ชั่นเต็มจะได้เสพเสียงของ BABYMETAL กับคุณกอล์ฟ เร็ว ๆ นะครับเนี่ย

ผมรอเหมือนกันครับพี่
อยากเห็นแบบชัดทั้งภาพและเสียงด้วย

แต่ไม่รู้จะได้ดูเมื่อไรเพราะพวกวงญี่ปุ่นที่ผมตาม
พวกคลิปการแสดงสดใน youtube ที่ไม่โดนตามลบ
อย่างน้อยต้องผ่านไป 6 เดือน ครับ -_-"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

RockDragon

01/07/2019 14:34:45
2,893
คลิปเปิดตัวเพลง PA Pa Ya มาแล้วครับ
แต่ไม่รู้จะโดนใล่ลบออกไปอีกหรือเปล่านะครับ 555

https://youtu.be/HaJUWRziDQc

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 15

Five

01/07/2019 21:29:35
100
คลิปทางการออกมาแล้วครับน้าชา

หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 16

Tobey

03/07/2019 12:02:14
5
ผมหาฟังวันที่คุณกอล์ฟลงเฟซบุ๊คเสร็จ (ส่วนตัวผมชอบนะ อิอิ)  ผมก็ลองให้ไอ้ตัวเล็กลูกสาวอายุ 6 ขวบฟังต่อ ลูกสาวดันชอบ (ทุกทีฟังแต่เพลงป็อป กุ๊กกิ๊กทั่วไป) แถมบอกเพลงมันส์สนุกดีอีกต่างหาก 

งานเข้าเลยมาตกที่ผมต้องหาชุดให้ใส่เหมือน Suzuka อีก (จะไปหาที่ไหนหละเนี่ย) มีแนะนำไหมคร้าบ 
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 17

RockDragon

03/07/2019 16:03:13
2,893

555 ชุดอย่างที่ Suzuka ใส่คงต้องไปหาตัดตามร้านพวกรับตัดชุดคอสเพลย์เอานะ ลองค้นหาดูในเฟสน่าจะมีอยู่หลายเจ้าครับ 555

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 18

klalover

03/07/2019 16:49:39
22
ผมคิดถึงภาพเด็ก ๆ ที่กลายมาเป็นสาวกเบบี้เมตันตัวน้อย ๆ แล้วถึงกับต้องอมยิ้มครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 19

Tobey

04/07/2019 11:15:31
5
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 17 - RockDragon

555 ชุดอย่างที่ Suzuka ใส่คงต้องไปหาตัดตามร้านพวกรับตัดชุดคอสเพลย์เอานะ ลองค้นหาดูในเฟสน่าจะมีอยู่หลายเจ้าครับ 555

ขอบคุณครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

ake150cc

04/07/2019 17:14:08
23

เพลงนี้ทำให้ได้แฟนชาวไทยเพิ่มขึ้นเยอะมากเลย ดีใจ

ผมก็เป็นเหมือนหลายๆท่านตอนนี้ หลังจากได้ข่าวว่ากอล์ฟได้ไปfeat. ได้ยินเพลง ได้ข่าวว่าเค้าไปขึ้นคอนเสิร์ตก็ Hype มากๆ

แต่พอได้เห็นคลิปจริง มันยิ่งกว่านั้น คือทั้งตื้นตัน ทั้งภูมิใจแทนเค้ามากๆ

ทั้งๆที่ภาษาที่ใช้ก็ภาษาบ้านเรา กอล์ฟเองในระดับสากลก็น่าจะจัดว่ายังโนเนม 

แต่โคบะก็กล้าๆเอาไปเป็นศิลปินคนแรกที่ feat กับวงอย่างเป็นทางการ

และออกมาลงตัวมากๆ ทั้งท่าเต้นที่ผนวกรำไทยไปด้วย 

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 21

RockDragon

04/07/2019 22:05:20
2,893

มันไม่สะดวกที่จะต้องเปิดยูทูปดูทุกครั้งที่อยากจะฟังเพลง PA PA YA!! เลยครับ
ผมก็เลยขออนุญาตดูดเสียงจากคลิปออกมาเก็บเป็นไฟล์เพลงฟังไปพลางๆก่อนที่จะหาซื้อ CD ได้นะครับ 555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

Tourweb

04/07/2019 22:42:13
แบบน้าชาดูยากจัง   ผมกดโหลดจากลิงค์ใต้คลิปยูทูปเลย เห็นมีขายใน itune แล้วน่ะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

RockDragon

04/07/2019 23:13:43
2,893

dap ตัวที่ผมใช้มันไม่เล่นยูทูปอะซิ และผมก็ไม่ได้ใช้อุปกรณ์ผลไม้อีก
ไอจูนในคอมวินโดว7ของผมก็เปิดไม่ได้แล้วเพราะมันคอยจะบอกว่า ms visual C++ มีปัญหาแก้ไขไม่ได้จนวันนี้ TT
สุดท้ายผมขอรอซื้อแผ่น CD จะเอามาริปใน AK ripper ครับ 555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

บารอน

05/07/2019 10:46:09
18
ใน Spotify มีให้โหลดแล้วครับ Papaya และอีก 3 เพลงของ BabyMetal
หยิกหู 0
แจกหู 0
"BABYMETAL feat ฟักกลิ้ง ฮีโร่"