Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

หูฟังจีนนั้นโก้จริงๆ?????

โปรดตั้งชื่อ

25/06/2019 21:53:45
0
โจทย์:
เห็นว่ามีพวกหูฟังจีน*ถูกๆ(ไม่กี่ร้อย)หลายๆยี่ห้อ ถูกกว่าของแบรนด์ระดับโลก**เป็นสิบๆเท่า แต่มีหลายไดฟ์เวอร์ แล้วก็บอกกันว่าเสียงดีย์ย์ย์ย์ รวมถึงสายอัปเกรดที่เคลือบเงินที่มีหลายๆคอร์ก็ถูกเช่นกัน ทำให้ผมรู้สึกคิดแล้วคิดอีกกับเงินที่จะใช้ซื้อหูฟังที่มีแบรนด์อันใหม่ เพราะมันน่าจะใช้ซื้อหูฟังจีนพร้อมสายอัปเกรดได้หลายอัน ผมเคยฟังหูฟังจีนมา 2 ยี่ห้อ ยอมรับว่าเบสมันแน่นกว่าหูฟังที่ผมใช้อยู่(มี 2 ตัว ตัวละประมาณ 4 พัน ไดฟ์เวอร์เดียว) แต่ในด้านอื่นรู้สึกไม่ค่อยต่างกัน(มั้ง)นะ แม้ว่าเจ้าหูฟังจีนมันจะมีข้างละ 4 ไดฟ์เวอร์ ผมเลยเอนเอียงมาทางหูฟังจีน แต่ส่วนตัวผมมีประสบการณ์และทัศนคติไม่ดีกับผลิตภัณฑ์จีน  จึงไม่เชื่อมันในคุณภาพ แต่อีกมุมหนึ่งก็คิดว่าของแบรนด์มันแพงค่าแบรนด์ จึงอยากจะรู้ว่าาาา
*แบรนด์จีนแท้ๆ ก็คงผลิตจีนนั้นแหละ
**ผลิตที่ไหนก็เรื่องของมัน5555

คำถาม:(ข้อละ 5 กะโหลก)
-คุณภาพตัวหูฟัง(วัสดุ,เสียง)มันดีกว่าแบรนด์ราคาเป็นพันๆเป็นหมื่นจริงหรอครับ ไม่อยากจะเชื่อออออออ55555???
-คุณภาพสายถักเคลือบเงิน(วัสดุ,เสียง) ถูกจนมือสั่นเลยครับผมมมมม???
-สรุปโดยรวมหูฟังไม่กี่ร้อยมันสู้หูฟังแบรนด์ได้จริงหรือ???
-พวกคุณที่เล่นหูฟังแบรนด์มีหูฟังจีนกันป่าวครับ พร้อมเหตุผล???
-อื่นๆ(10 กะโหลก)

ขอบคุณสำหรับการสละเวลา
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

MaxxIE

25/06/2019 22:31:00
107
1 สินค้าจีนมันมีทุกเกรดให้เลือกครับ  ขึ้นอยู่กับว่าคุณมีเงินจ่ายแค่ไหน  จีนมันมีสินค้าตั้งแต่กะโหลกกะลายันสินค้าระดับโลกครับ
2 โลหะแม้จะชนิดเดียวกันแต่มันก็มีหลายเกรดครับ
3 กลับไปอ่านข้อ 1 อีกที
4 เท่าที่เคยลองฟังมามีตัวที่เป็นแบรนด์จีนที่ผมฟังแล้วถูกใจอยู่บ้างครับ  แต่ไม่ได้ซื้อมาใช้เพราะไม่ค่อยชอบแบบอินเอียร์
สินค้าที่ผมชอบเล่นของจีน คือ ไฟฉายแรงสูง ครับ เพราะมันทนพอๆกับของฝรั่งในราคาที่ถูกกว่ากันครึ่งต่อครึ่งครับ มีใช้อยู่ 3 อัน ทนมือทนเท้าทุกอันครับ
5 อื่นๆ  ถ้าตั้งคำถามแบบไม่จิก ไม่แขวะ ไม่กัด คนจะอยากตอบให้มากกว่านี้นะครับ

แถม ซื้อหูฟัง มันต้องลองฟังครับ เชื่อหูตัวเองดีที่สุดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

หลุยส์ munkonggadget

25/06/2019 23:56:37
1,057
จีนก็มีเเบ่งเป็นหลายคุณภาพ (Quality) ครับทั้งเเบรนด์ Original เองอย่าง Hifiman Fiio Ibasso ถือว่าเป็นเเบรนด์ระดับท็อปๆเลยครับ
หรือบางแบรนด์ก็มีดีไซน์คล้ายกับเเบรนด์อื่นๆ  สเป็คก็มีทั้ง 1 Driver จนไปถึงหลายๆไดรเวอร์ มีทั้งไดรเวอร์จีนทั่วไปจนไปไดรเวอร์แบบเดียวกับหูฟังคุณภาพสูงเช่น Knowles 

ดังนั้นหลักๆก็อยู่ที่ดุลยพินิจย์+สเป็ค+ราคา ว่าจะคุ้มกับการลงทุนรึเปล่าอีกทีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

ตามนั้น

26/06/2019 04:46:27
คุณภาพตามราคาเสียงก็แล้วแต่ชอบครับ ถ้าชอบก็เล่นได้เพราะราคาไม่แพง แต่ไม่ควรซื้อมากเกินไปเพราะว่าบางทีรวมๆกันแล้วแพงกว่าแบรนดังอีกเสียดายตังค์ พราะหูฟังซื้อมาถูกขายต่อราคายิ่งตกบางคนถ้าเขาชอบก็คงเพิ่มเงินไปซื้อของใหม่เลยดีกว่าครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

เหน่งบา

26/06/2019 06:00:32
1,866
มีอยู่จุดนึงที่ต้องคำนึง(ไม่ใช่สองหรือสามคำ)คือ ความทนครับ
เคยซื้อหูฟังมีชื่อพอสมควร ตอนนั้นฮือฮาจ๊ะจ๋ากันมาก เคยเป็นประเด็นดราม่ากันแบบโคตรดุเดือดด้วย มาจากร้านเฮีย เสียงก็พอได้ แต่ตอนนั้นของจีนยังไม่ได้แพร่หลายอย่างตอนนี้ ราคาก็ไม่ได้ถูกกว่า R 02 เท่าไหร่ ตอนนี้ หูฟังที่ว่ากลับบ้านเก่าไปแล้วครับ สายเปื่อยสลาย หูฟังดับไปข้าง

ไม่ใช่ทุกตัวของหูฟังรุ่นนี้ที่เป็นแบบนี้ แต่ความเสี่ยงมันสูงกว่าครับ

และวัสดุทุกอย่างมันมีหลายเกรดมากจริงๆครับ ต้องดูระยะยาวครับ  และการฟังเปรียบเทียบ ต้องดูว่าฟังละเอียดแค่ไหน ฟังกับไฟล์และอุปกรณ์ที่ใช้ร่วมคุณภาพสูงพอที่จะให้รายละเอียดลึกๆพอที่จะเปรียบเทียบจริงๆหรือเปล่า

ถ้าราคาระดับเริ่มต้น หูจีนเป็นทางเลือกที่ดีแน่ เพราะทำราคากันได้ต่ำมาก แค่หลักร้อย แต่ถ้าหลักหลายพัน คนซื้อคงต้องชั่งใจเองครับ ที่จริงในความเห็นที่ 1,2,3 ก็ตอบกันมาครบแง่มุมแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ลองดูครับ

26/06/2019 12:20:20
คงปฏิเสธไม่ได้หรอกครับว่ามีคนส่วนหนึ่งคิดแบบนี้จริงๆนะ คือเอาสินค้าจีนไปเทียบกับสินค้าแบรนด์ไฮเอ็นด์ที่สเปคคล้ายๆกัน เช่นเอาหูฟังยี่ห้อจีนรุ่นที่ใช้ BA 10-16 ไดรเวอร์ราคาหลักพันไปเทียบกับหูฟังยี่ห้อ Noble ราคาเหยียบแสนแล้วคิดว่าเสียงมันก็น่าจะเหมือนๆกันเพราะใช้ BA ยี่ห้อ Knowles เหมือนกัน หรือเมื่อเร็วๆนี้ก็เพิ่งมีสายอัพเกรดยี่ห้อจีนรุ่น Gold Silver ราคาหลักร้อยที่อ้างว่าใช้ทองคำแท้และเงินบริสุทธิ์ ก็คงจะมีคนเอาไปเทียบกับสาย Effect Audio รุ่นที่เป็นทองคำผสมเงินราคาหลายหมื่นแล้วคิดว่ามันก็น่าจะเหมือนๆกัน เพราะใช้วัสดุชนิดเดียวกัน แล้วก็อาจจะมองไปไกลถึงขนาดที่ว่าสินค้าแบรนด์ไฮเอ็นด์มันคือสินค้าที่ตั้งราคาสูงเกินจริง ส่วนยี่ห้อจีนมันคือสินค้าคุณภาพเท่ากันที่ขายในราคาสมเหตุสมผล ทั้งที่ความจริงแล้วมันไม่ใช่เลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Sompong76

26/06/2019 12:57:09
ผมก็ ได้มีโอกาศไปซื้อมาลองบ้างเหมือนกัน ก็พบว่าคุณภาพก็ไม่ได้เกินราคา หรือOverPower แต่อย่างใด
เผลอๆในบาง ยี่ห้อบางรุ่นกลับมีจุดด้อยที่ทำให้ไม่สมราคาเสียด้วยซ้ำ

1.หูจีน Entry Level ก็มีการทำการตลาด  ทำสำเร็จสู่กลุ่มคนกลุ่มนึงก็เกิดเป็นลูกโซ่
อาจเพราะกลุ่มเป้าหมายเป็น มือใหม่ ชั่วโมงบินไม่สูงเลยกลายเป็น ไวรัล
"รู้สึกดี" เพราะว่าแวดล้อมบอกว่า "ดี" หรืออาจขาดประสบการณ์ ทำให้ไม่มีตัวเปรียบเทียบ

2.ก็เหมือนไม้สั้นไม้ยาว  ไม้สากไม้เรียบ  ขึ้นกับแต่ละบุคคล .

ผมว่าดูๆไป หูจีนก็ไม่เลวครับให้คุณภาพใกล้เคียงกับราคา  แต่น่ากลัวคือ  

ผมไปดูกลุ่มบน facebook แล้วหลอนมาก หูฟัง-สาย ทุกตัวดีไปหมด 

กลุ่มคนที่ขายของ หรือdiscuss ก็จะอวยกันแบบ OverPower  ไม่ว่าจะของจีน หรือ ของที่คนไทยเอามาDIY-ผลิต ขายต่อ 
อย่างขายสาย ก็จะบอกว่าเส้นนี้จัดเต็ม สุดยอดจริงๆคนในกลุ่มการันตี เปลี่ยนทีหน้ามือเป็นหลังมือ
ทั้งๆที่การเปลี่ยนแปลง ช่วงเสียงไม่กี่ dBSPL แต่คุยเหมือนเปลี่ยนได้ในหลักสิบ.

หรือจะพวกหูฟัง ก็เฉกเช่นกัน.
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ตามนั้น

26/06/2019 13:25:17
พวกในกลุ่มเฟสบุ๊คอย่าไปเชื่อมากผมนี่ออกมาจากกลุ่มเลยรับไม่ได้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

golf8023

26/06/2019 20:54:55
39
ผมเคยครอบครองหูฟังจีนเส้นละพันนิดๆ ข้างละ5ไดร์เวอร์ 4BA+1DD
เสียงไม่ได้ดีไปกว่าหูฟัง1ไดร์เวอร์แบบไดนามิคที่ผมเคยใช้ สุดท้ายปล่อยไป
ดังนั้น ประเด็นเรื่องกี่ไดร์เวอร์ ผมเลยไม่สนใจมาก
เลยมามองที่บุคลิกเสียงที่ตัวเองชอบ ใส่สบาย ไอ5ไดร์เวอร์ที่เคยครอบครอง ใส่ยาก เพราะตัวบอดี้มันใหญ่
ส่วนเรื่องความทนทาน อันนี้คือประเด็นที่ต้องคิด
เพราะหูจีนไม่แพงหลายๆตัว สายชอบเปื่อยก่อนวัยอันควร แต่ก็ไม่ได้หมายความาว่าหูแพงกว่านี้สายจะไม่เปื่อย
แล้วเดี๋ยวนี้หูจีนมีตั้งแต่หลักร้อยยันหลักหมื่น สารพัดไดร์เวอร์
แต่ราคาเริ่มต้นหลักร้อยหลักพัน หูจีนน่าลองครับ หลายคนก็วนเวียนอยู่กับหูจีนราคาเท่านี้ เพราะมันมีให้เลือกหลากหลายมากๆ
ซื้อมาฟังแล้วเบื่อ ไม่ชอบ ก็ไม่เสียดายเงินนัก
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

taung2611

27/06/2019 06:47:34
25
ตัวที่ดีเกินราคาก็เคยเจอครับ ตัวที่อวยเว่อร์เกินก็เคยเจอ คละ ๆ กันไป

เวลาผมนึกครึ้มอยากลองเสี่ยงหวยหูฟังจีนระดับ Budget ผมจะไปส่องจากเว็บฝรั่งเว็บหนึ่ง เว็บนี้รีวิวดีพอสมควร ถ้าตัวไหนได้ 5 ดาวไม่ค่อยผิดหวัง (เมื่อเทียบกับราคาที่จ่าย)

แต่ถ้าเป็นกลุ่ม FB อันนี้ผมเคยเข้าไปได้ไม่ถึงเดือนก็ออกเหมือนกัน ไม่รู้จะอธิบายยังไง ผมว่ามันไม่ใช่อ่ะ 555

สรุป อย่าไปสนใจสัญชาติหูฟังเลยครับ จะจีน อเมริกา อังกฤษ เยอรมัน ของแบบนี้มันปัจเจกมาก ดูเป็นตัว ๆ ไปดีกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

โปรดตั้งชื่อ

27/06/2019 12:46:45
0
ผมเห็นเพจรีวิวหูฟังในเฟส ก็เห็นรีวิวแต่หูฟังจีนล้วนๆ บรรยายสรรพคุณยาวมากกกกกกกกกกกกกกก ดีไปหมดทุกอย่าง มันก็เลยทำให้ผมสงสัยว่าตกลงมันดีจริง หรือแค่อวยใส้แตกให้ของขายได้55555 อยากลองฟังเหมือนกัน แต่พวกนี้มันไม่มีหน้าร้าน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

เชื่อผมเหอะ

27/06/2019 19:52:51
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - โปรดตั้งชื่อ

ผมเห็นเพจรีวิวหูฟังในเฟส ก็เห็นรีวิวแต่หูฟังจีนล้วนๆ บรรยายสรรพคุณยาวมากกกกกกกกกกกกกกก ดีไปหมดทุกอย่าง มันก็เลยทำให้ผมสงสัยว่าตกลงมันดีจริง หรือแค่อวยใส้แตกให้ของขายได้55555 อยากลองฟังเหมือนกัน แต่พวกนี้มันไม่มีหน้าร้าน

ของพวกนี้พอหมดคนคนเชียร์มันคือขยะนี่เอง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

thunya

28/06/2019 16:23:01
16
ลอง IE Full range dynamic driver ไม๊ครับ ราคาไม่แรง ผมก็ใช้ตัวนี้เป็นประจำอยู่ ถ้าไม่ได้ฟัง Full size/ear bud
แต่ burn นานหน่อยนะ(100+hr)

https://www.veclan.com/engappliance_sel_one?eng_ApplianceVo.eac_id=35
หยิกหู 0
แจกหู 0
"หูฟังจีนนั้นโก้จริงๆ?????"