Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

crabfather

25/06/2019 21:20:05
166

จำได้ว่าเฮียเคยแนะนำวิทยุแบรนด์จีนยี่ห้อ DEGEN เลยจัดเครื่องเล็กๆ พกพาสะดวกมาเครื่องนึงครับ ราคาย่อมเยามาก ใส่ถ่านเปิดฟังทั้ง FM/AM โดยฟังกับหูฟังและเปิดลำโพงในตัวเครื่อง แจ่มมากเลย

ว่าแต่เฮียไม่เอาพวกวิทยุคลื่นสั้นมาขายแล้วเหรอครับ เหอๆ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

25/06/2019 21:24:00
4,282
คงไม่ได้เอามาขายแล้วครับ ตอนนี้หมดเวลาของเครื่องเล่นเชิงวิทยุไปเรียบร้อยแล้ว น่าเสียดายจริงๆ 55

คนฟังวิทยุที่ส่งมาเป็นคลื่นตามอากาศ ปัจจุบันผมคิดว่าน้อยมากๆๆ น่าจะเหลือเปิดฟังตอนขับรถบ้างเล็กน้อย แต่สำหรับชาวเน็ตผมว่าแทบไม่มีคนสนใจกันแล้วน่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

pockethifi

26/06/2019 09:40:51
161
แม้จะเสื่อมความนิยม  แต่ผมก็ยังชอบเครื่องเล่นวิทยุนะครับ
เพราะเป็นอุปกรณ์ที่เปิดปุ๊ปฟังได้เลย  หลังจากเอามือกดไปแล้วได้ยินเสียงภายใน 2 วินาที
แล้วเปลี่ยนคลื่นไม่ต้องมอง หมุนด้วยความรู้สึก

แตกต่างจาก youtube และเครื่องเล่นเพลง หรือ ฟังจากคอมฯ ที่บางครั้ง กว่าจะได้ยินเสียงเพลง
รอโหลด รอเปลี่ยนโปรแกรม รอ.. หลายขั้นตอน กว่าจะเจอรายการที่อยากฟัง
ตอนขับรถไม่สามารถละสายตาลงไปกดดูในจอได้  ก็ไม่ได้ฟังรายการที่ต้องการสักที
บางครั้งหยิบมือถือมาจะกดข้ามโฆษณาใน youtube มือไปโดนปุ่ม back รายการหายไปเลย
ต้องไปเสียเวลาจอดรถข้างทางหากรายการเดิมกลับมา

ผมอยากให้มีวิทยุที่เป็น hybrid มากๆ  คือมีคลื่น fm ที่เปิดง่ายๆ  และมีสถานี online ที่โปรแกรมได้ว่าจะเป็นรายการไหน จากเน็ต  หรือจาก youtube

หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

26/06/2019 13:38:34
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - pockethifi
แม้จะเสื่อมความนิยม  แต่ผมก็ยังชอบเครื่องเล่นวิทยุนะครับ
เพราะเป็นอุปกรณ์ที่เปิดปุ๊ปฟังได้เลย  หลังจากเอามือกดไปแล้วได้ยินเสียงภายใน 2 วินาที
แล้วเปลี่ยนคลื่นไม่ต้องมอง หมุนด้วยความรู้สึก

แตกต่างจาก youtube และเครื่องเล่นเพลง หรือ ฟังจากคอมฯ ที่บางครั้ง กว่าจะได้ยินเสียงเพลง
รอโหลด รอเปลี่ยนโปรแกรม รอ.. หลายขั้นตอน กว่าจะเจอรายการที่อยากฟัง
ตอนขับรถไม่สามารถละสายตาลงไปกดดูในจอได้  ก็ไม่ได้ฟังรายการที่ต้องการสักที
บางครั้งหยิบมือถือมาจะกดข้ามโฆษณาใน youtube มือไปโดนปุ่ม back รายการหายไปเลย
ต้องไปเสียเวลาจอดรถข้างทางหากรายการเดิมกลับมา

ผมอยากให้มีวิทยุที่เป็น hybrid มากๆ  คือมีคลื่น fm ที่เปิดง่ายๆ  และมีสถานี online ที่โปรแกรมได้ว่าจะเป็นรายการไหน จากเน็ต  หรือจาก youtube

จริงๆตอนนี้วิทยุที่รับ internet radio และฟังวิทยุจากคลื่นลอยมาตามอากาศแบบเก่าก็มีทำอยู่นะครับ แต่เหมือนจะไม่ได้รับความนิยมเลย เนื่องจากคนเราทำทุกๆอย่างบนมือถือ การซื้ออุปกรณ์เฉพา่ะทางที่ทำได้ค่อนข้างจำกัด และทำได้ในลักษณะเก่าๆรูปแบบเดิม หรือใช้งานไม่คล่องตัวอย่าง internet radio บนเครื่องวิทยุ

ส่วนมากออกมาแล้วแป้กทุกรายครับ ผมเองก็พยายามค้นๆๆอยู่เหมือนกัน 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

RockDragon

26/06/2019 14:56:14
2,893
ผมขอแนะนำ Radio Garden app ฟังวิทยุจากอินเตอร์เน็ตเป็น app ที่ผมว่าใช้งานง่ายหาคลื่นสะดวกรวดเร็วมากเลยครับ ^^

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 5

golf8023

26/06/2019 20:42:00
39
ผมชอบฟังวิทยุตอนขับรถ ฟังข่าว ฟังรายการสนทนา
หรือฟังเพลงชิวๆ เปิดตามใจดีเจ ไม่เบื่อดี
ฟังเพลงมั่ง ฟังดีเจคุยกันตลกๆมั่ง ก็เพลินดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

crabfather

27/06/2019 06:35:59
166

สำหรับผมถ้าจะฟังวิทยุชอบฟังจากเครื่องรับวิทยุจริงๆ ไม่ใช่ฟังจากอินเตอร์เน็ท เสียงชัดจริงแต่มันไม่ได้ความรู้สึกแบบเวลาที่เราต้องหมุนหาคลื่นหรือขยับเสาอากาศ แต่บางกรณีเวลาต้องออกไปนอกบ้านแล้วมีรายการวิทยุ AM ที่ชอบแต่ไม่ได้พกวิทยุพกพามาด้วยก็จำต้องฟังจากแอพลิเคชั่นบนมือถือแก้ขัด เรียกว่าอนุรักษ์นิยมแต่ก็ยืดหยุ่นไปตามสถานการณ์ได้ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

pockethifi

27/06/2019 08:16:09
161
วิทยุน่าจะเป็นเครื่องเล่นเพลงที่ยังคงมีที่ยืนครับ 
เพราะเป็นอุปกรณ์เดียวที่สามารถใช้ได้เวลาเกิดภัยพิบัติทางธรรมชาติ
น้ำท่วม ไฟดับ แผ่นดินไหว  ในญี่ปุ่นก็มีวิทยุระบบปั่นไฟขายเป็นอุปกรณ์ยังชีพ
ยิ่งปรับไปใช้ร่วมกับโซล่าเซลส์เล็กๆ ยิ่งทำให้วิทยุคงกระพันได้อีก
เชื่อว่าระบบ fm am ยังต้องเป็นแบ็คอัพการสื่อสารของคนเราไปอีกนาน
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 8

Feels So Good

27/06/2019 12:37:45
29
เคยชอบฟังวิทยุมาก ในที่สุดก็เลิกฟัง เพราะ
1 แนวรายการ ไม่เหลือแนวเพลงที่ชอบ  เน้นแต่พูดคุย
2 คลื่นแทรกรบกวนจัด สถานีถี่ยิบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Hsung

27/06/2019 12:46:27
346
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - pockethifi
วิทยุน่าจะเป็นเครื่องเล่นเพลงที่ยังคงมีที่ยืนครับ 
เพราะเป็นอุปกรณ์เดียวที่สามารถใช้ได้เวลาเกิดภัยพิบัติทางธรรมชาติ
น้ำท่วม ไฟดับ แผ่นดินไหว  ในญี่ปุ่นก็มีวิทยุระบบปั่นไฟขายเป็นอุปกรณ์ยังชีพ
ยิ่งปรับไปใช้ร่วมกับโซล่าเซลส์เล็กๆ ยิ่งทำให้วิทยุคงกระพันได้อีก
เชื่อว่าระบบ fm am ยังต้องเป็นแบ็คอัพการสื่อสารของคนเราไปอีกนาน
ของพวกนี้มีต้นทุนนะครับ แม้จะมีข้อดีมากมายแต่ถ้าคนไม่นิยม โฆษณาไม่เข้า ก็จบกัน

FM อาจไปก่อน เพราะส่งได้ไม่ไกล AM วิทยุแร่ก็ฟังได้ ส่งได้ไกล ยังพอมีโอกาสไปต่อ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

ยิ่งฉัตร

05/10/2019 20:19:43
Degen ซ่อมได้ที่ไหนครับ อายุน่าจะเกิน5ปีแล้วครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

นายมั่นคง

05/10/2019 22:06:54
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - ยิ่งฉัตร
Degen ซ่อมได้ที่ไหนครับ อายุน่าจะเกิน5ปีแล้วครับ
ลองส่งให้ช่างร้านอมรบนดิโอลด์สยามดูให้ก่อนครับ วงจรน่าจะไม่มีอะไรซับซ้อนนักครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"วิทยุ DEGEN"