Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ช่วยแนะนำหูฟังเอียร์บัค เสียงดีๆ หน่อยค่ะ

จิ๊ป

24/06/2019 17:44:28
ช่วยแนะนำหูฟังเอียร์บัค เสียงดีๆ หน่อยค่ะ ใช้อินเอียร์แล้วเจ็บหู ฟังเพลงทุกแนวแต่จะเน้นไปทางเพลงสบายๆ มีเบสกลางๆ ไว้ฟังเพลงสนุกๆ สักหน่อยค่ะ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หลุยส์ munkonggadget

24/06/2019 18:18:50
1,057
เเนะนำ Yuin PK2 เลยครับ รุ่นนี้วางจำหน่ายมายาวนาน ให้เสียงที่โปร่ง รายละเอียดดี เด่นเรื่อง Acoustic เบสปานกลาง
ฟังพวกเพลงร้อง pop poprock ได้ดีเลยครับ เเละที่สำคัญบอดี้ขนาดเล็กผู้หญิงก็น่าจะใส่ได้ครับ

https://www.munkonggadget.com/catalog/?mode=search&mode_auto=&search_product_name=yuin

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

จิ๊ป

24/06/2019 20:48:12
คุณหลุยส์ munkonggadget
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ
ขอถามเพิ่มอีกหน่อยค่ะ
คือในใจแอบอยากลอง sennheiser mx985
แต่ว่ามันเลิกผลิตไปแล้วต้องหามือสอง
ก้อเลยมอง pk2 กับ ve omega อ่ะค่ะ
ถ้าให้เลือก mx985(มือสอง),pk2,ve omega
จะเลือกอันไหนดีค่ะ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

หลุยส์ munkonggadget

24/06/2019 22:20:59
1,057
VE ยังไม่เคยลองฟังเลยครับอาจให้คนทที่เคยลองมาช่วยตอบอีกทีครับง
ส่วน mx985 เสียงดีเเน่นอนครับเเต่ปัญหาใหญ่อยู่ที่ น้ำหนักเเละขนาดที่อาจไม่เหมาะกับผู้หญิงเพราะตัว Housing ใหญ่กว่าปกติเเละน้ำหนักมากกว่าปกติเช่นกันครับ
ถ้าเป็นไปได้อยากให้ลองสวมใส่ตัวจริงดูก่อนอีกทีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

thunya

28/06/2019 16:45:32
16
ถ้าใส่ monk plus เปลือย โดยไม่มี foam ได้ โดยไม่เจ็บหูก็แนะนำเป็น 

Asura Omega Edition + upgrade สาย oya อีก 20usd ก็คุ้ม
https://www.veclan.com/engappliance_sel_one?eng_ApplianceVo.eac_id=5

หรือถ้าพอมีงบก็เล่น สาย DI
https://www.veclan.com/engappliance_sel_one?eng_ApplianceVo.eac_id=40

แต่ถ้ารู้สึกใหญ่ไปก็เล่น Monk Lite(SPC) ก็ได้ครับ ราคาไม่แรง แต่ต้องใส่ foam
https://www.veclan.com/engappliance_sel_one?eng_ApplianceVo.eac_id=24

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

thunya

28/06/2019 17:01:09
16
ส่วนตัวเคยฟังมาทั้งหมด PK1, PK2, Zen 2.0, Asura, Monk Plus, Monk Lite, mx985

mx985 เสียงจะออกดาค เสียงจะไม่ใส ติดขุ่นนิดๆ แต่ได้เรื่อง sound stage เสียงหนา โอ่อ่า และต่อกับอะไรก็ได้เสียงใกล้เคียงกันหมด อาจจะเหมาะกับเพลงบางประเภท ต้องลองฟังเอง

ทีนี้แบ่ง zone เสียง
สายสว่าง เสียงออกแนวฟรุ้งฟริ้ง ใสๆ
PK1, PK2, Asura, Monk Lite

สายวอร์ม เสียงแหลมไม่จัดมาก ไม่บาดหู เหมาะกับคนสูงอายุ(^^) เน้นเสียงกลาง เสียงร้องที่หวาน ให้อารมณ์ลื่นไหล
Zen 2.0, Monk Plus

แบ่งตามกำลังขับของแอม อันนี้สำคัญมากต้องวางแผนดีๆ

ขาโหดมีแอมกำลังแรงเท่าไหร่จัดมา ไล่ตังแต่แอม class A พกพา ไปยัน desktop amp กำลังสูง ทั้ง solid state และหลอด
ของไม่แรงจริง อย่าฝืน
PK1, Zen 2.0

Dap ดีๆ ตัว topๆ กำลังขับดีมี port balance เพื่อเพิ่มกำลังขับให้อีกสองเท่า
PK2, Asura, Monk Lite(SPC120ohm)

Dap ระดับ entry
Monk Plus, Monk Lite(40ohm), PK3

มือถือ
Monk Lite(40ohm), PK3

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

โลปิตาล

28/06/2019 18:26:49
96
เอางบ กับแนวเพลงที่ชอบฟังมาช่วยคัดได้หลายตัวครับ
985ผมก็มีใช้อยู่ ความเห็นคิดว่ามันเก่งเสียงกลางอิ่มหนา กังวาล มิติแยกทางลึกดี แหลมเฉยๆ ต่ำก็ต่อเนื่องดีแต่ปริมาณไม่มาก ความไวของไดนามิกไม่ค่อยดีฟังเพลงเร็วๆไม่ค่อยสนุกนัก

คือในตลาดตอนนี้ผมคิดว่ามีหลายตัวที่มีคุณภาพเสียงแต่ละแนวต่างกันไป แต่ถ้าเป็นเสียงร้องเสียงกลาง985มันก็ดีจริง แต่คาดว่าถ้ามีทุนเยอะ ของดีกว่านี้ก็หาลองได้แบบไม่ลำบากด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

โลปิตาล

28/06/2019 18:33:36
96
เลื่อนอ่านอีกรอบ บอกแนวเพลงมาแล้วนี่หน่า ฟังสบายๆ ผมก็แนะนำPK2เหมือนกันครับ แต่เบสมันอาจจะน้อยไปนิด(น้อยกว่า985) อันนี้ต้องลองแล้วตัดสินใจดูครับ
Ve monk ผมไม่ค่อยแนะนำมาก เสียงมันฟังสนุก แต่แคบ ไม่ค่อยโปร่ง เคลียเหมือนอีกสองตัวเท่าใหร่ ฟังร็อคมันส์ๆถือว่าดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

thunya

28/06/2019 18:53:38
16
ใช่ครับ monk plus เสียงมันไม่โปร่ง เพราะมันจูนเสียงมาให้ warm ให้อิ่ม แต่เอาจริงๆก็คงได้แค่ใช้ฟังออกกำลังกายแบบที่พังก็โยนทิ้งได้เท่านั้นครับ

แต่ monk lite(SPC120ohm) เสียงออกมาแนว balance ติดสว่างนิดหน่อย ได้โปร่งด้วย ราคาไม่แรง แค่ว่า dap ต้องมีเรี่ยวแรงขับซักหน่อย ผมแนะนำครับเป็นตัว entry ที่ดีเลย ใกล้ๆกับ pk2 แต่ราคาจะถูกกว่า

ส่วนตระกูล pk ติดสว่างฟังสบาย โปร่งๆ ใสๆ ถ้าฟังแล้วชอบก็ไป pk ได้เลยครับ เลือกรุ่นเอาตามกำลังขับกับงบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

โลปิตาล

28/06/2019 19:00:03
96
Lite ฟังดูน่าสนใจดีครับ อิค่ายนี้ก็แปลกตั้งชื่อliteแต่impedanceสูงขึ้นซะงั้น แล้วไม่ค่อยจะทำต่ำๆให้คนหมู่มากเล่นได้สะดวกเลย 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

หลวงพี่เล็ก

28/06/2019 19:23:12
Monk lite spc 120 ohm มือถือหรือเพลเยอร์รุ่นตำ่ๆ ขับไม่ไหว ต้องพ่วงแอมป์อย่างเดียว แต่แอมป์ตัวเล็กๆ อย่าง Fiio A3 ขับได้สบายมาก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Moze

28/06/2019 22:08:38
16
อีกตัว  ostry kc 08t แต่ร้านเฮียไม่มี ลองหาฟังดูครับ เสียงน่าจะตรง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

b119

29/06/2019 22:53:59
0
อยากลองฟัง aurvana air ร้านเฮียมั่นคงมีของเดโม. ให้ลองเทสป่าวน้า. หูฟังนี่แปลกมากถ้าจู่ๆ ซื้อมาแล้วไม่โดนใจ โดนหูเจ้าของเอง เท..ทุกที อิ อิ   ชอบสไตล์เบสแบบ นิ่มโตพอประมาณแบบ creative earbuds มานานแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

thunya

01/07/2019 12:17:43
16
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - โลปิตาล
Lite ฟังดูน่าสนใจดีครับ อิค่ายนี้ก็แปลกตั้งชื่อliteแต่impedanceสูงขึ้นซะงั้น แล้วไม่ค่อยจะทำต่ำๆให้คนหมู่มากเล่นได้สะดวกเลย 
ครับ เค้าก็รู้ครับว่าหูฟังของเค้าขับยาก ก็เลยออกตัว Odyssey HD (Type-C to 3.5mm) เอาไว้ใช้กับหูรุ่นล่างๆ ผมลองใช้แล้ว ก็คิดว่าพอแทนแอมตัวเล็กๆได้เลยครับ เสียงใช้ได้เลยทีเดียว

ส่วน Monk Lite ที่ว่า lite คือ lite shell body ครับ ขนาดย่อลงแต่เสียงไม่ได้ย่อลง โดยมีสองรุ่น คือ

Monk Lite Standard 40โอม: ราคา 6usd (~180บาท)
Monk Lite SPC edition 120โอม: ราคา 20usd (~600บาท)

เล่น earbud มานาน คิดว่า สองตัวนี้ยังไงก็คุ้มราคามากครับ แต่ส่วนเสียงจะถูกใจหรือไม่ก็ต้องแล้วแต่ความชอบของแต่ละคน

สาย stock ที่ติดมากับตัวหูฟังstandard เป็นสาย Copper 4n OFC ผมว่าคุ้มค่ามากกับราคาสองร้อย
ส่วน SPC edition คือสาย Silver Plated Copper สายทองแดงหุ้มเงิน ความบริสุทธิ์ ระดับ 4N เป็นแบบ oxigen free เหมือนกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

thunya

01/07/2019 12:26:59
16
ผมเอา Monk Lite ทั้งสองเวอร์ชันมาลองเล่นกับ Alo CDM เล่นเอา VE Zen 2.0 + custom cable อึ้งไปเหมือนกัน นอนกล่องไปเป็นพักๆเลย

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

โลปิตาล

01/07/2019 17:36:06
96
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 13 - thunya

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - โลปิตาล
ครับ เค้าก็รู้ครับว่าหูฟังของเค้าขับยาก ก็เลยออกตัว Odyssey HD (Type-C to 3.5mm) เอาไว้ใช้กับหูรุ่นล่างๆ ผมลองใช้แล้ว ก็คิดว่าพอแทนแอมตัวเล็กๆได้เลยครับ เสียงใช้ได้เลยทีเดียว

ส่วน Monk Lite ที่ว่า lite คือ lite shell body ครับ ขนาดย่อลงแต่เสียงไม่ได้ย่อลง โดยมีสองรุ่น คือ

Monk Lite Standard 40โอม: ราคา 6usd (~180บาท)
Monk Lite SPC edition 120โอม: ราคา 20usd (~600บาท)

เล่น earbud มานาน คิดว่า สองตัวนี้ยังไงก็คุ้มราคามากครับ แต่ส่วนเสียงจะถูกใจหรือไม่ก็ต้องแล้วแต่ความชอบของแต่ละคน

สาย stock ที่ติดมากับตัวหูฟังstandard เป็นสาย Copper 4n OFC ผมว่าคุ้มค่ามากกับราคาสองร้อย
ส่วน SPC edition คือสาย Silver Plated Copper สายทองแดงหุ้มเงิน ความบริสุทธิ์ ระดับ 4N เป็นแบบ oxigen free เหมือนกัน

ขอบคุณครับ มีตัวstd 40โอมด้วยน่าจะพอไปวัดไปวาได้ ตัว120โอมนี่ผมไม่ค่อยอยากวัดกับเสียบตรงๆdapเลย
ตอนนี้ก็มีmonk plus spcอยู่ เอาไว้ใช้ส่งๆไปน่ะครับ คิดว่าบัดเจดคงยังอาจจะไม่หาเพิ่ม
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ช่วยแนะนำหูฟังเอียร์บัค เสียงดีๆ หน่อยค่ะ"