Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Canon

22/06/2019 13:24:33
ขอความเห็นเพื่อนๆ หน่อยว่า ถ้าจะซื้อ CIEM ตัว TOP แบบ U18t, Layla2 มาใช้กับ iphoneX MAX ฟังผ่าน App JOOK มันจะคุ้มกับเงินที่ลงไหม ถ้าไม่ควรเล่นหูฟังแค่ระดับไหนดี
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หลุยส์ munkonggadget

22/06/2019 13:33:32
1,057
ส่วนมากก็ขึ้นอยู่กับ Lifrstyle เเละความชอบส่วนตัวอีกทีครับ ถ้าสะดวกใช้กับมือถืออย่างเดียวก็สามารถใช้ฟังได้ไม่เเปลกครับเพราะลูกค้าหลายท่านก็เอาไปฟังกับ iphone เพราะไม่ชอบพกสิ่งของเยอะ หรือว่าอาจจะหา DAC/Amp ตัวเล็กๆมาช่วยก็ให้เสียงจากต้นทางดีขึ้นจนน่าพอใจครับ

ส่วนหูฟังรุ่นท็อปถ้าเอามาฟังเทียบกับรุ่นทั่วไปก็ยังคงให้ความเเตกต่างแบบที่สัมผัสได้แบบเป็นรูปธรรมเลยครับ เเต่ก็อาจจะต้องฟังเปรียบเทียบกับพวกรุ่นกลางๆราคา 4 5 หมื่นดูอีกทีครับว่ามีความเเตกต่างแบบที่ผู้ใช้งานรู้สึกว่าต่างจากจำนวนเงินที่เพิ่มขึ้นรึเปล่าอีกทีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 2

สมพร

22/06/2019 15:36:31
56
ถ้าชอบพกอย่างเดียว มือถือ+หู จะลงเงินไปกับหูล้วนๆก็คุ้มค่าอยู่ครับ 
แต่ต้องอยู่ภายใต้เงื่อนไขที่ว่า สมาร์ทโฟนสามารถขับหูฟังได้ (ยังมีหูบางรุ่นที่ขับยากไม่เหมาะกับสมาร์ทโฟนทั่วไป)
เพราะ เสียงได้ได้ยิน Factor หลักๆเลยก็คือตัวหูฟังไปซะ 80+% แล้วครับสำหรับชุดพกพา  (ตีตัวเลขคร่าวๆ คหสต.จ้า)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Canon

22/06/2019 20:45:18
ขอบคุณK.หลุยส์ กับ K.สมพร มากครับ
แล้วเพื่อนคนไหนเคยลอง U18t, Layla2, tia fourte แล้วบ้างครับ ตัวไหนเหมาะกับ iPhone เน้นเสียงร้อง ไม่เน้นเบส
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Xandromeda Fc.พี่หลุยส์

22/06/2019 22:15:18
ผมว่า LL2 ก็ทำได้ดีเลยนะครับเสียงร้อง บวกกับความลึกที่สุดยอดของตัวนี้ ผมยังใช้ฟัง Youtube ด้วยเลยครับ แต่ผมว่าลองหา Dac ต่ออีกนิดหน่อยน่าจะช่วยเรื่องแยกชิ้นดนตรีได้ดีขึ้น และความชัดแบบเห็นได้ชัดเลย ถ้าต่อตรงเสียงจะมัวๆหน่อย 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

artpiggo

22/06/2019 22:54:53
15
คุ้มเพราะเดี๋ยวใช้ไปก็ซื้อ DAP เอง
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

ลองดูครับ

23/06/2019 00:13:11
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - artpiggo

คุ้มเพราะเดี๋ยวใช้ไปก็ซื้อ DAP เอง

จริงครับ พอใช้ไปซักพักก็จะเริ่มรู้สึกว่าหูฟังมันแสดงศักยภาพได้ไม่เต็มที่ ยิ่งเจอหูขี้ฟ้องด้วยนะถ้าต้นทางห่วยอาจถึงขั้นทนฟังไม่ได้เลย แล้วสุดท้ายมันก็จะใช้คาถาเรียกพวกที่ศีลเสมอกันมาร่วมทีมเองครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Canon

23/06/2019 15:07:36
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

แล้ว U18t กับ Fourte เสียงสู้ Layla2 ไม่ได้เหรอครับ ตอนแรกตั้งใจจะเลือก Fourte น่ะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Enqless

23/06/2019 17:36:35
81
เห็นด้วยกับคุณ artpiggo เลยครับ 

ทุ่มงบหูฟังดีๆสักตัว ฟังไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็งอก dap อยู่ดี

เพราะงั้นชอบตัวไหนก็จัดไปเลยครับ อย่าไปกลัวไม่คุ้ม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

misson07

23/06/2019 19:28:28
140
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - Canon
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

แล้ว U18t กับ Fourte เสียงสู้ Layla2 ไม่ได้เหรอครับ ตอนแรกตั้งใจจะเลือก Fourte น่ะครับ
sหูฟังระดับนี้เสียงดีหมดทุกตัวเเหละครับ เเล้วเเต่จะชอบเเนวมากกว่า ถ้า Layla 2 จะเสียงอิ่มหนา เบสลงลึกมาก ปรับเบสได้ 18t เสียงชัดสุดใน 3 ตัว รายละเอียดเยอะสุด ออกเเนวเสียงกลางๆไม่เด่นไปทางไหนมากเเต่ก็เก็บครบๆ Forte เด่นด้านเวทีเเละมิติเสียง เสียงร้อนจะหนากว่า 18t หน่อย เบสได้ไดเวอร์ไดนามิคมาช่วยด้วย เเต่ตัวนี้จะมีเเต่ UIEM นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

BurgHungry

24/06/2019 14:00:19
36
ผมเป็นเสียงส่วนน้อยนะครับ

คือ หากผมกลับไปได้ ผมจะไม่ทำ CIEM ตัว Top (335DW) เสียงดีนะครับ ชอบด้วย แต่ 

เสียงดี หรือเสียงที่เราชอบ มันไม่ได้อยู่ที่ Form ว่าเป็น UIEM หรือ CIEM

อีกอย่าง อยากให้ลองอย่างที่คุณหลุยส์ว่า
ลองฟังพวก หูช่วง 4-6 หมื่นก่อน จนชัดว่าชอบตัวไหน หูช่วงราคานี้ ดีมากๆๆ แล้วครับ
แล้วค่อย ลองไปฟังหูแพงๆ 1แสน+ ดูครับ หากเสียงที่ต่าง คุ้มกับเงินที่จะจ่ายเพิ่ม ก็จัดเลยครับ

แต่ผมกลับมองว่า เงินเท่ากัน เอามาจับหูตรงกลางๆ ได้สองตัวนะครับ สลับเล่น สลับฟังหลายๆ แนวได้

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 11

Heigsenberg

24/06/2019 15:00:54
56
CIEM ไม่ได้ใส่สบายที่สุดครับ สำหรับผมทำ ciem แล้วรู้สึกอึดอัดแน่นๆ เพราะว่าจุดสัมผัสของหูฟังกับหูเยอะกว่าแบบ UIEM
แต่ข้อดี CIEM คือใส่แล้ว seal เสียงดีมากๆครับ

แนะนำว่า ถ้าใส่ uiem แล้วสบายไม่ขัดข้องอะไรผมคิดว่าไม่แนะนำให้ทำ

แต่ถ้าอยากลองทำจริงๆ ผมแนะนำให้ลองทำ ciem ตัวราคาเบาๆลองก่อนก็ได้ครับว่าชอบความรู้สึกไหม
ถ้าไปตัว TOP เลยแล้วไม่ชอบขึ้นมาขายต่อลำบากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 12

jesusgamers

25/06/2019 00:35:44
25
CIEM ไม่ได้ใส่สบายที่สุด อย่างที่คิดนะครับ ผมเถียงขาดใจเลย เพราะที่ทำไม่ 3-4 รอบไม่เคยฟิต ข้างใดข้างนึงจะไม่ฟิตเสมอ ไม่เคยสมบูรณ์แบบสักรอบเลย ทำให้เข็ด จึงหันมาเล่น UIEM แทน และพบว่า ยังไง UIEM ก็คุ้มที่สุดแล้ว ถ้าหากคุณหาตัวที่ใส่สบายได้ แล้วชอบเสียงของมัน เช่น SE846 WG12 WESTONE etc.. ถ้าคุณโคตรชอบทั้ง 2 อย่าง คือทั้ง Soundและ fit มันจะทำให้มีความสุขไม่หงุดหงิดครับ แล้วอีกอย่าง ความสุขที่ชอบที่สุด แล้วจ่ายไหวไม่เดือดใคร ไม่ว่าจะจ่าย กี่หมื่น กี่แสน กี่ล้าน ก็คุ้มครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 13

headradio

26/06/2019 00:46:38
47

อาจจะลองดูแบบ UIEM + Custom Tips เป็นอีกทางเลือกนึงครับ ใส่สบาย+เสียงดีเลยครับ แบบนี้ไม่แน่นเท่า+ใส่ยากกว่า CIEM แต่ส่วนตัวผมว่าใส่แล้วสบายหูกว่าครับ ผมใช้รุ่นนี้อยู่ครับ (เครดิตภาพ davidmolliere จาก headfi ครับ)
หยิกหู 0
แจกหู 2
"CIEM ตัว TOP"