Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถามเกี่ยวกับหูฟัง type C ว่าตอนนี้มีรุ่นไหนในตลาดที่มีdacแยกไหมครับ

tonmasterbp

19/06/2019 13:21:01
1

สอบถามเกี่ยวกับหูฟัง type C ว่าตอนนี้มีรุ่นไหนในตลาดที่มีdacแยกไหมครับ

อย่างรุ่น huawei active noise canceling earphones รุ่นนี้ถือว่ามีdacแยกไหมครับ หาข้อมูลในเนตไม่เจอ

ส่วนตัวผมเล่นแต่ยี่ห้อที่เป็น type C to 3.5 เลย มาสามสี่ยี่ห้ออยู่ครับ พวกนี้เค้ามีข้อมูลdacมาให้เลย ในเนตข้อมูลเยอะอยู่

อันนี้ด้วยความสงสัย สอบถามเป็นความรู้ครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หลุยส์ munkonggadget

19/06/2019 23:35:56
1,057
ส่วนมากจะไม่มี dac ในตัวครับ สำหรับtype c แต่สามารถซื้อ dac/amp type c เเล้วออกเป็นช่องหูฟัง 3.5 mm. ได้ครับ อย่างเช่น audio lab P dac เป็นต้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Shumiq

21/06/2019 01:59:58
4
ผมเข้าใจว่าหูฟัง USB-C ส่วนมากจะมี DAC ในตัวนะครับ (แต่ดีหรือห่วยนี่อีกเรื่องนึง) เพราะโดยหลักการแล้วมือถือทุกรุ่นสามารถส่งเสียงแบบดิจิตอลผ่าน USB-C ได้ (ซึ่งต้องใช้ DAC ในหูฟัง) ในขณะที่มือถือบางรุ่นเท่านั้นที่สามารถส่งเสียงแบบอนาล๊อกผ่าน USB-C ได้ (ซึ่งใช้ DAC ในมือถือ) เพราะงั้นผู้ผลิตส่วนใหญ่จึกมักจะผลิตหูฟังแบบดิจิตอลกันเพราะสามารถใช้ได้กับมือถือทุกรุ่น (ผมเดาเอาเอง แต่ผมคิดว่าคงไม่มีแบรนด์ไหนผลิตหูฟังที่ใช้ไม่ได้กับมือถือทุกรุ่น โดยไม่ระบุอะไรเลยหรอกครับ)

หูฟังแบบอนาล๊อก ผมเห็นจะมีแต่ของแบรนด์มือถือต่างๆ ถ้าเป็นหูฟัง 3rd party ถ้าไม่ระบุอะไรเลยผมเข้าใจว่าน่าจะเป็นแบบดิจิตอลและมี DAC ในตัวหมดครับ เอาเป็นแทนที่จะค้นว่าหูฟังมี DAC หรือเปล่า ลองค้นว่าหูฟังเป็นแบบดิจิตอลหรือไม่ก็รองรับ Pixel 2/3 หรือเปล่าดูครับ เพราะ Pixel ไม่รองรับแบบอนาล๊อก นั่นหมายความว่าหูฟังหรือสายแปลงที่ใช้กับ Pixel ได้ มี DAC ทุกตัวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Artnoi

21/06/2019 15:20:14
425
ถ้ามันเสียบด้วย usb-c มันต้องมี dac ครับคุณหลุย หูฟังแถมแอปเปิล (lightning) ก็มีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ลองดูครับ

21/06/2019 15:55:52
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - Artnoi

ถ้ามันเสียบด้วย usb-c มันต้องมี dac ครับคุณหลุย หูฟังแถมแอปเปิล (lightning) ก็มีครับ

ไม่ใช่ครับ Lightning to 3.5 dongle เป็น digital only
แต่ USB-C to 3.5 dongle มีทั้งแบบ digital และ analog ครับ ตามที่ คห.2 ว่าไว้นั่นแหละครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Artnoi

21/06/2019 16:07:20
425
ถ้างั้น สัญญาณดิจิตอล ไปขับหูฟังให้ขยับได้ไงครับ? ฟอร์แมตมันใช่ลูกคลื่นตามแบบที่ไดรเวอร์ขยับด้วยนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Artnoi

21/06/2019 16:10:05
425

อะนี่ครับ ที่เขาบอก digital only คืออินพุทหรือป่าวครับ????ิ

https://www.makeuseof.com/tag/no-stereo-jack-no-problem-iphone-7-sounds-great/
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ลองดูครับ

21/06/2019 16:32:01
ผมคงพูดไม่เคลียร์เอง ที่ผมอยากบอกก็คือช่อง Lightning ของ iPhone มันปล่อยได้แค่สัญญาณ digital เท่านั้นครับ ปล่อย analog ไม่ได้ แต่ช่อง USB-C ของมือถือ Android มันปล่อยได้ทั้งสัญญาณ digital และ analog ครับ แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับยี่ห้อและรุ่นของมือถือด้วยครับว่าจะทำมาให้รองรับทั้งสองแบบหรือแค่แบบใดแบบหนึ่ง 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

ลองดูครับ

21/06/2019 16:39:18
เมื่อช่อง USB-C ของมือถือ Android มันรองรับการปล่อยสัญญาณทั้ง digital และ analog ดังนั้น dongle USB-C to 3.5 สำหรับมือถือ Android จึงมีทั้งแบบที่มี DAC ในตัว และแบบที่ไม่มี DAC ในตัว (ใช้ DAC ในตัว SoC ของมือถือ)ไงครับ ตามที่ คห.2 ว่าไว้นั่นแหละ หวังว่าคราวนี้คงจะไม่งงแล้วนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Artnoi

21/06/2019 17:00:35
425
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - ลองดูครับ

เมื่อช่อง USB-C ของมือถือ Android มันรองรับการปล่อยสัญญาณทั้ง digital และ analog ดังนั้น dongle USB-C to 3.5 สำหรับมือถือ Android จึงมีทั้งแบบที่มี DAC ในตัว และแบบที่ไม่มี DAC ในตัว (ใช้ DAC ในตัว SoC ของมือถือ)ไงครับ ตามที่ คห.2 ว่าไว้นั่นแหละ หวังว่าคราวนี้คงจะไม่งงแล้วนะครับ

โอเคครับ ขอบคุณครับ ผมผิดเอง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

ลองดูครับ

21/06/2019 17:16:02
ยินดีที่ได้แลกเปลี่ยนความรู้กันครับ
หยิกหู 0
"สอบถามเกี่ยวกับหูฟัง type C ว่าตอนนี้มีรุ่นไหนในตลาดที่มีdacแยกไหมครับ"