Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ช่วยแนะนำจุกเสียงเนียนให้หน่อยครับ

caprice

18/06/2019 14:37:13
5
ผมใช้จุกแถมอยู่ฟังแล้วเฉยๆ ลองเปลี่ยนเป็น spinfit cp145 ดู เสียงกระจ่างขึ้น สเตจกว้างขึ้น ชัดขึ้น เบสกระชับขึ้น ปริมาณเบสลดลง เสียงมีความจัดขึ้น กระด้างขึ้น ยังไม่ค่อยได้ตามที่ต้องการเท่าไรครับ
เลยอยากหาจุกตัวอื่นมาเปลี่ยนครับ อยากได้เสียงที่ เนียน ละมุน ไหลลื่น โดยที่ยังคงความชัด ความหวานอยู่ครับ เบสล้นๆบ้างถ้าไม่มากก็พอรับได้
ช่วยแนะนำจุกตัวอื่นเป็นทางเลือกให้หน่อยครับ
ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เหน่งบา

18/06/2019 16:16:27
1,866

ที่ลองมาแล้วไม่สว่างขึ้น แต่ภาพรวมดีขึ้น จะเป็นของ RHA ชั้นเดียวทรงกระสุนครับ 
ลักษณะทางกายภาพจะนิ่มกว่าจุกทั่วไปกระทั่งSpinfit ทำให้มันadapt ตัวเองเข้ากับช่องหูได้ดี 
ถ้าใส่ให้ได้มุมและความลึกที่เหมาะ ผมว่าโอเคมาก
แต่ดูเหมือนหาซื้อไม่ง่าย
ถ้าหายาก...เป็นผม อาจซื้อหูฟังรุ่นถูกสุดของเขาเองเพื่อเอาจุกครับ ถถถถถ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

เหน่งบา

18/06/2019 16:16:27
1,866

ที่ลองมาแล้วไม่สว่างขึ้น แต่ภาพรวมดีขึ้น จะเป็นของ RHA ชั้นเดียวทรงกระสุนครับ 
ลักษณะทางกายภาพจะนิ่มกว่าจุกทั่วไปกระทั่งSpinfit ทำให้มันadapt ตัวเองเข้ากับช่องหูได้ดี 
ถ้าใส่ให้ได้มุมและความลึกที่เหมาะ ผมว่าโอเคมาก
แต่ดูเหมือนหาซื้อไม่ง่าย
ถ้าหายาก...เป็นผม อาจซื้อหูฟังรุ่นถูกสุดของเขาเองเพื่อเอาจุกครับ ถถถถถ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

หลุยส์ munkonggadget

18/06/2019 16:16:59
1,057
เเนะนำเป็นจุกของ Final Audio ครับ เนื้อของซิลิด๕นจะหนากว่าเล็กน้อย
เเต่เเกนนกลางเเน่นใส่กับหูฟังเเล้วหลุดยากมากครับ
ให้เสียงที่สมู้ท เบสนุ่ม เเต่ก็ขึ้นอยู่กับเเม็ชชิ่งกับหูฟังอีกทีครับ เเต่โดยพื้นฐานเสียงจะเนียนกว่า Spinfit ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

เหน่งบา

18/06/2019 17:23:24
1,866

Spinfit M,L  RHA L,  Spiral dot M,L Hifiman สองชั้น เล็กใหญ่(ยางดำ กับยางขาวขุ่น(นิ่มกว่า) เสียงต่างกันนิดหน่อย)

ทรงRHA ตรงปลายจะเรียวกว่า Spinfit นิดหน่อย  ถ้าSpiral dot จะสั้น กว้าง ท่อเสียงใหญ่
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

caprice

18/06/2019 22:16:19
5
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

พี่เหน่งบา จุก Rha ขายเดี่ยวๆ เค้าไม่มีขาย ลองดูหูรุ่นถูกสุดของ Rha 990 บาทครับ ได้ S/M/L อย่างละคู่ เป็นทางเลือกที่ตัดสินใจยากมากเลยครับ 555

จุกของ Final Audio น่าสนใจมากครับคุณหลุยส์

อีกยี่ห้อเห็นเพื่อนแนะนำ acustone ไม่รู้เสียงเป็นไง

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

dearzclash

18/06/2019 23:27:39
12
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - caprice
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

พี่เหน่งบา จุก Rha ขายเดี่ยวๆ เค้าไม่มีขาย ลองดูหูรุ่นถูกสุดของ Rha 990 บาทครับ ได้ S/M/L อย่างละคู่ เป็นทางเลือกที่ตัดสินใจยากมากเลยครับ 555

จุกของ Final Audio น่าสนใจมากครับคุณหลุยส์

อีกยี่ห้อเห็นเพื่อนแนะนำ acustone ไม่รู้เสียงเป็นไง

acoustone จะให้เสียงเปิดครับ ผมว่าไม่หวานเนียนนะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

caprice

19/06/2019 00:38:29
5
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - dearzclash

acoustone จะให้เสียงเปิดครับ ผมว่าไม่หวานเนียนนะ
ถ้าเสียงเปิด ก็คล้าย Spinfit น่ะซิครับ??? Spinfit นี่กระจ่างเลยครับ 555

งั้นผมลองของ Final Audio ก่อนแล้วกัน เห็นรูปงานผลิต ดูโปรดีเหมือนกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

เหน่งบา

19/06/2019 14:03:17
1,866
ควรลองหาฟัง RHA นะครับ อย่างน้อยก็เป็นประสพการณ์
ถ้าหาซื้อได้ก็เป็นจุกที่เอาไว้จูนเสียงปรับเข้าหาการฟังแต่ละแนวได้
ข้อดีของมันนอกเหนือจากใส่ได้แนบหูกว่าจุกทั่วไป(ข้อดีตรงนี้คล้ายๆSpinfit) คือ การที่มันไม่ค่อยมีลักษณะเสียงของตัวเองเท่าไหร่
ไม่ช่วยให้เปิดสว่างขึ้นอย่าง Spinfitหรือ Spiral dot(มีบุคลิกต่างกันบางประเด็น แต่อยู่ในฟากเสียงbright เหมือนกัน)
ไม่ทำให้ทุ้มเพิ่ม ไม่เปลี่ยนแปลงโครงสร้างเสียงหลัก
แต่จะทำให้หูฟังมันเสียงดีขึ้นในทิศทางของหูฟังเอง มิติดีขึ้น ความเป็นตัวตนชัดเจนขึ้น 
ถ้าหัวข้อกระทู้คือ ทำให้เสียงเนียม(ละเมียด)ขึ้น ผมว่า น่าจะตรงวัตถุประสงค์
หาได้ก็น่าหาครับ ผมได้มาจากเสี่ยเจมส์ ไม่รู้ตอนนี้ยังมีอยู่หรือเปล่า ราคาก็ไม่สูงครับ ถูกกว่าสองยี่ห้อที่กล่าวมาข้างบน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

sangka

19/06/2019 22:15:33
48
จุกหูฟัง เท่าฟังมา ส่วนตัวชอบเสียงที่สุดก็จุกโฟมไงครับแบบแกนกลางแข็ง แต่เสียตรงที่พังเร็วไปหน่อย หรืออยากทดลองหลายๆแบรนก็ได้ครับ เชื่อว่าแต่ละคนชอบเสียงไม่เหมือนกัน
จุก rha ผมก็ใช้ ซิลิโคนบางๆใส่สบายหูดี ชอบเสียงกว่า spinfit  rha มีขายเฉพาะซิลิโคนยกแผงแบบด้านบน ไม่เกินพันบาท ลองค้นดูเองจ้า ต้องขออภัยร้านเฮียด้วยครับ หากไม่มีสินค้านี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

caprice

20/06/2019 21:56:19
5
ได้ลองจุกหูฟัง Final Audio แล้วครับ ได้เบสนุ่มขึ้นหน่อย เด่นที่รายละเอียดมาเต็มครับ
แต่ยังไม่ค่อยได้เสียงที่ต้องการครับ ยังรุกเร้าอยู่ ยิ่งฟังถงลี่ก็ไม่ต้องบรรยายครับ จัดๆเลย 555
วันนี้เลยลองไปปรับ EQ Vinyl Processor ใน ZX300 ดู
โอ้โห นุ่ม ลื่น ลื่นจริงจัง ลื่นหัวแตก ฟังอย่างมีความสุข
สรุปพอใจปรับแบบนี้ไปก่อนครับ ทึบหน่อยช่างหัวมันแล้ว 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Deedie16

21/06/2019 21:03:58
0
Ortofon ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

dearzclash

21/06/2019 21:10:33
12
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - Deedie16
Ortofon ครับ
Ortofon เสียงเปิดนะครับ คล้ายๆกับ acoustone แต่ต่างกันตรงที่วัสดุจะนิ่มกว่าใส่สบายมากๆ
หยิกหู 0
แจกหู 1
"ช่วยแนะนำจุกเสียงเนียนให้หน่อยครับ"