Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ช่วยแนะนำไอเดียใช้หูฟัง andromeda กับ PC ไม่ให้ไฟดูดหน่อยครับ

kekoefok

18/06/2019 02:01:11
PC ไม่ว่าแก้ยังไงมันจะมีไฟดูดเล็กๆ เพราะ housing ของ andromeda เป็นวัสดุนำไฟฟ้า เวลาใช้กับ PC จะรู้สึกไฟดูดที่หู

ขอไอเดียการแก้ปัญหาหน่อยครับ ที่คิดออกคือใช้บลูทูธ แต่กลัวเสียงจะดีเลย์ ใช้เล่นเกมไม่ได้
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หลุยส์ munkonggadget

18/06/2019 02:55:57
1,057
อาจจะหาซาวดฺการ์ดมาต่อคั่นกลางถ้าเล่นเกมส์ก็ Creative Sound Blaster G6 เลยครับ ให้มิติที่ดี เเละให้รายละเอียดที่ดีขึ้นพอสมควรเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Peerasak

18/06/2019 09:35:34
6
ต้องต่อสายกราวด์ครับ ถ้าต่อแล้วลองเอาไขควงวัดไฟจิ้มที่ตัวถังคอมต้องไม่มีไฟแดงขึ้นแสดงว่าการวด์ลงดินจริงไฟจะไม่รั่วครับ ถ้าไฟแดงยังขึ้นต้องไล่สายกราวด์ดูแล้วว่าสายมันขาดจากกันช่วงใหนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

MaxxIE

18/06/2019 12:42:26
107
ต่อสายกราวน์อีกเสียงครับ

หาสายไฟที่เหลือๆมาปอกเหลือแต่ทองแดงทั้งสองฝั่ง  ฝั่งนึงเอาไปแปะกับตัวเคสคอม เไปพันกับน๊อตฝาเคสก็ได้ 
อีกฝั่งแปะลงพื้นปูนครับ จะให้ดีเอาตะปูตอกแล้วพันกับตะปูครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

โลปิตาล

18/06/2019 13:04:03
96
ผมสงสัยนิดนึง ถ้าพื้นบ้านไม่ใช่ปูน/กระเบื้อง เป็นวัสดุไม่นำไฟฟ้าอย่างลามิเนตหรือไม้นี่ช็อตมั้ยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Hsung

18/06/2019 13:29:15
346
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - โลปิตาล
ผมสงสัยนิดนึง ถ้าพื้นบ้านไม่ใช่ปูน/กระเบื้อง เป็นวัสดุไม่นำไฟฟ้าอย่างลามิเนตหรือไม้นี่ช็อตมั้ยครับ
ยังงัยก็ช็อตครับแต่อาการจะน้อยกว่าเยอะ เพราะปกติกระแสรั่วมันก็รั่วนิดเดียวอยู่แล้ว คือปกติค่าความต้านทานมันสุงอยู่แล้ว

สุงขั้นอีกก็ไม่ต่าง แต่มีข้อยกเว้นว่าถ้าตัวเปียก โดนดูดหล่ะก็มีสะดุ้ง 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

โลปิตาล

18/06/2019 15:35:33
96
ขอบคุณคับ 
บางทีผมเสียบฟังกะมือถือที่ต่อชาร์จอยู่ ได้ยินเสียงฮัมด้วย แต่พอเอามือไปแตะส่วนโลหะ เสียงฮัมหายไป 
คืออแดปเตอร์มันไม่มีกราวน่ะครับ ต่อให้บ้านมีกราวก็ตาม อย่างนี้ทำอะไรก็ช่วยไม่ได้ใช่มั้ยครับ?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

MaxxIE

18/06/2019 16:15:47
107
ถ้าที่ผมใช้อยู่ตอนนี้คือ  เอาสายไฟพันกับขาที่สาม ของรางปลั๊กครับ แล้วเอาหัวแปลง 3 ขาไป 2 ขา เสียบหนีบอีกทีนึงครับ
อีกฝั่งก็ลากเอาสายไปพันกับน๊อตราวผ้าม่าน  วิธีนี้แก้ไฟดูดจากบอดี้แมคบุ๊คได้ครับ

ส่วนอแดปเตอร์ที่ไม่มีขาที่สาม  ของคุณโลปิตาล  ผมอ่านแล้วไม่แน่ใจว่าส่วนที่เป็นโลหะมันอยู่ที่อแดปเตอร์หรือที่ตัวเครื่อง
ถ้าอยู่ที่อแดปเตอร์  ก็เอาสายไฟปอกให้เหลือแต่ทองแดง  เอาไปแปะส่วนที่เป็นโลหะโดยเอาเทปกาวช่วย แล้วก็ลากอีกฝั่งไปแปะที่พื้นครับ

ส่วนพื้นบ้านลามิเนต  หรือไม้  จริงๆมันก็ยังช๊อตนะครับ เพราะไม้นี่ไม่ถือว่าเป็นฉนวนไฟฟ้าครับ  คือเอาจริงๆ มันไม่จำเป็ต้องแปะลงพื้นก็ได้ครับ  ถ้าผนังยังเป็นปูนอยู่  ก็ลากสายไปที่ปูนครับ

หลักการก็ คือ สร้างทางวิ่งที่วิ่งได้สะดวกกว่าให้กระแสไฟส่วนเกินมันวิ่งไปทางนั้นแทนครับ  พวกสายไฟทองแดงยังไงมันก็วิ่งสะดวกกว่าตัวคนอยู่แล้วครับ ยกเว้นสายไฟนั้นจะเส้นเล็กจิ๋วเกินไป
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

โลปิตาล

18/06/2019 16:51:20
96
เคสของผม หมายถึงชาร์จฟังแล้วได้ยินเสียงฮัม แต่พอเอานิ้วไปแปะกับส่วนที่เป็นโลหะของตัวเครื่อง(มือถือ)หรือแจ็คหูฟัง เสียงฮัมมันก็เบาลงครับ

กลับไปที่ถามเรื่องพื้นบ้าน ตอนแรกผมนึกว่าไอที่มันช้อตเพราะไฟวิ่งผ่านตัวเราลงพื้นปูนแน่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

หมูหวาน

18/06/2019 20:15:15
573
ผมคิดว่าระบบสายดินที่บ้านมีปัญหามากๆครับ ไฟมันจะหาวิธีวิ่งลงดินให้ได้ครับ ผ่านตัวเราหรือผ่านพื้นได้หมด 
แนะนำให้หาช่างไฟมาไล่ระบบไฟใหม่ แล้วก็เดินสายดินครับ ไม่งั้นปัญหานี้จะเจออยู่ตลอดครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

yoyo

18/06/2019 22:39:58
30
ผมว่า เอาแบบง่ายสุดๆแบบไม่ต้องเสียเงินหรือออกแรงมากนักคือ "ใส่รองเท้าแตะเล่น"ครับ

ถ้าที่บ้านไม่ได้ลงกราวด์ไว้ เวลาเล่นคอมแล้วเท้าแตะพื้นจะทำให้มีไฟไหลผ่านตัวเราลงพื้น ทำให้รู้สึกว่าโดนไฟดูดบ่อยๆ
ดังนั้นถ้าทำให้ตัวเราไม่สัมผัสพื้น ก็หารองเท้ามาใส่ หรือหาที่วางเท้ามารองไว้ เท่านี้ไฟก็ไม่ดูดแล้วครับ 555

ลองดูครับ แต่ก่อนผมโดนดูดประจำ ตอนนี้เลยต้องหารองเท้าแตะไว้ใส่ในบ้านมาใส่ตอนเล่นคอมพ์ ไม่เคยโดนดูดอีกเลย
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 11

headradio

19/06/2019 06:24:05
47

ลองตัวนี้ดูครับ Groundhog+ น่าจะช่วยได้ครับ

https://ifi-audio.com/products/groundhog/

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

สงสัย

19/06/2019 10:59:16
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - headradio

ลองตัวนี้ดูครับ Groundhog+ น่าจะช่วยได้ครับ

https://ifi-audio.com/products/groundhog/

น่าสนใจมากครับ หลักการทำงานคล้ายๆ GroundZero ของ Clef ใช่มั้ยครับ?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

โลปิตาล

19/06/2019 12:17:03
96
Groundhog น่าสนใจครับ 
แต่สงสัย การทำกราวเทียมแบบใช้เสียบกับปลั้กพ่วงไปเลยมันเป็นไปไม่ได้ใช่มั้ยครับ เพราะอุปกรณ์หลายอย่างมากจากฝั่งเมกาที่ขาชาร์จสองขา ถ้าเป็นพวกแลบท็อปหนีไปเสียบUSBได้  แต่พวกอุปกรณ์เล็กๆนี่จบเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Peerasak

19/06/2019 13:09:33
6
ไปกันใหญ่แล้ว...!!! 

กราว์ดเทียมกับกราวด์บ้านมันคนละเรื่องกันนะครับ กราวด์เทียมกันไฟดูดไม่ได้นะครับเขาออกแบบมาเพื่อลดเสียงรบกวนในระบบเครื่องเสียงเท่านั้นคุณซื้อมาใช้ไฟก็ยังรั่วอยู่ที่เครื่องครับ

ส่วนกราวด์บ้านมันคือการต่อสายดินเพื่อให้กระแสไฟฟ้าที่รัวลงตัวถังเครื่องใช้ไฟฟ้าไหลลงดินแทนโดยไม่ให้เกิดอันตรายต่อผู้ใช้ครับ จะป้องกันไฟรั่วต้องต่อสายดิน หรือไม่ก็ใส่รองเท้าเพื่อไม่ให้กระแสไฟฟ้าวิ่งผ่าตัวเราอย่างที่ คห.10 คุณ yoyo บอกครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

โลปิตาล

19/06/2019 13:34:28
96
ขอบคุณครับ ขอโทษที่อาจจะพาหัวเรื่องของ จขกท ออกนอกทะเลไปหน่อย ปัญหาที่ผมสงสัยก็คือบ้านมีกราว แต่พวกอุปกรณ์ที่มีสองขามันชอบฮัมนี่ละครับ แหะๆ
หยิกหู 0
แจกหู 1
"ช่วยแนะนำไอเดียใช้หูฟัง andromeda กับ PC ไม่ให้ไฟดูดหน่อยครับ"