Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

อยากทราบว่าทำไมเสียง Tidal สู้ youtube ไม่ได้??

Disss

16/06/2019 09:52:57
0
ผมเริ่มลงทุนเครื่องเสียง ซื้อลำโพง elac ซือ amp mcintosh เเละอีกหลายรายการ รวมๆ เเล้วมี 4 systems จากนั้น เริ่มหาเพลงฟัง เริ่มใจากใน yputube ก่อนก็พอใจพวก  Audiophile  เเต่ยังไม่พอใจเพราะพอไปฟังที่โทรศัพท โฑษณามันกวน  เลยไปซื้อบริการ Tidal เเบบดีที่สุด เเต่พอมาฟังจริงๆ  มีเเต่เพลงโบราณ  ล้าสมัย  เพลงเเรพ  .. ทำไมๆๆๆ  มันไม่หลากหลายเเบบ youtube พอฟังเสียง  โชวสเปคระดับ  hifi   -  master  เเต่เสียงอับทึบ  ไม่โปร่ง โล่ง เหมือน youtube  .. งงมาก เเต่เเผ่น CD ธรรมดา เสียงยังเพราะกว่า  เเต่ผมชอบฟังเพลงไร้ขีดจำกัด  เลยไม่ชอบซื้อเเผ่นเพราะมันเเพงมากก สู้ไม่ไหว  ... ใครรู้ช่วยบอกหน่อยว่า Tidal  ทำไใใีเเต่เพลง master เเบบเก๋ากึก   เสียงอับๆ ทึบๆ  ทำไมไม่มี audiophile  เสัยงใสๆ โปร่งๆ กังวานเเบบ Youtube (ของฟรี)  เเล้วจะจ่าย tidal ทำไม??  
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

somkiatr

16/06/2019 11:03:00
182
ผมก็ชอบ youtube เหมือนกันครับ เดี๋ยวนี้พวก youtube ที่เป็น HD หรือ 1080 ขึ้นไปเสียงมันดีมาก ผมก็อาศัยฟังจากใน youtube ก่อนนี่แหล่ะ แล้วถ้าชอบเพลงไหนค่อยไปหาไฟล์เพลง hi-res มาอีกทีครับ  สำหรับเพลงใน Tidal  ถ้าเป็นเพลงใหม่ๆอาจจะยังไม่มี คงจะไปเทียบ youtube ไม่ได้  สำหรับที่บอกว่าเพลงมันอับทึบ ไม่โปร่ง ผมว่าน่าจะเป็นจากไฟล์เพลงนะครับ ลองหาเพลง Hi-res จากแหล่งอื่นๆ เช่นลองโหลดจาก hdtrack มาทดสอบเทียบกันดูก่อน
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

หูดำ ขอบทอง

16/06/2019 12:00:33
4
อ้างอิง : อยากทราบว่าทำไมเสียง Tidal สู้ youtube ไม่ได้?? - Disss
ผมเริ่มลงทุนเครื่องเสียง ซื้อลำโพง elac ซือ amp mcintosh เเละอีกหลายรายการ รวมๆ เเล้วมี 4 systems จากนั้น เริ่มหาเพลงฟัง เริ่มใจากใน yputube ก่อนก็พอใจพวก  Audiophile  เเต่ยังไม่พอใจเพราะพอไปฟังที่โทรศัพท โฑษณามันกวน  เลยไปซื้อบริการ Tidal เเบบดีที่สุด เเต่พอมาฟังจริงๆ  มีเเต่เพลงโบราณ  ล้าสมัย  เพลงเเรพ  .. ทำไมๆๆๆ  มันไม่หลากหลายเเบบ youtube พอฟังเสียง  โชวสเปคระดับ  hifi   -  master  เเต่เสียงอับทึบ  ไม่โปร่ง โล่ง เหมือน youtube  .. งงมาก เเต่เเผ่น CD ธรรมดา เสียงยังเพราะกว่า  เเต่ผมชอบฟังเพลงไร้ขีดจำกัด  เลยไม่ชอบซื้อเเผ่นเพราะมันเเพงมากก สู้ไม่ไหว  ... ใครรู้ช่วยบอกหน่อยว่า Tidal  ทำไใใีเเต่เพลง master เเบบเก๋ากึก   เสียงอับๆ ทึบๆ  ทำไมไม่มี audiophile  เสัยงใสๆ โปร่งๆ กังวานเเบบ Youtube (ของฟรี)  เเล้วจะจ่าย tidal ทำไม??  

ผมแนะนำคนรอบข้างหลายคนให้ใช้ Tidal ทุกคนบอกว่าดีขึ้นชัดเจนมากๆ
เมื่อเปรียบเทียบกับ Apple Music / Jook Mucic / Spotify  แบบจ่ายเงินแล้ว
Tidal เสียงดีกว่าทุกๆตัวที่มีในตลาด ส่วนเรื่องความหลากหลายอันนี้ต้องยอมรับครับ
ว่า Tidal ยังมีคลังเพลงที่จำกัดสำหรับคนฟังเพลงไทย เพลงญี่ปุ่น เกาหลี หรือเป็นกลุ่มศิลปิน
ที่ไม่ได้มีสังกัดใหญ่ และอีกหลายๆครั้งที่เป็นการเล่นในแบบที่ไม่ได้หวังผลกำไร Mix แล้วอัพโหลด
เพราะการอัพโหลดเพลงลง Youtube มันง่ายเหมือนกับอัพเดทสเตตัสเฟสบุ๊ค
ไม่ได้มีขั้นตอนซับซ้อนแบบการค่าในสตรีมมิ่ง

ประเด็นที่ว่าทำไมรู้สึกว่าเสียงดีกว่าอาจเป็นไปได้ในส่วนของภาค Mix ในตัว App ของYoutube

แต่ขอยืนยันครับว่าดีขึ้นจริงๆครับตอนเปรียบเทียบ AB TEST
บางคนลืมปรับการสตรีม ให้เป็นแบบHIFI ก็เยอะ
อันนี้ต้องศึกษาการตั่งค่าเล่นผ่านAPP และคอมพิวเตอร์ให้เป็น Master / Hifi
คงจะสรุปได้ว่าน่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดแล้ว สำหรับสตรมออนไลน์คุณภาพสูงครับ
ถ้ารู้สึกว่าไม่เพียงพออาจจะต้องซื้อไฟล์จาก hdtrack ครับ

- Youtube (ของฟรี)  เเล้วจะจ่าย tidal ทำไม??  
คงเป็นเรื่องการสนับสนุนศิลปิน สินค้าและบริการที่ไม่ละเมิดลิขสิทธิ์ครับ
ลงทุนเครื่องเสียงไปเยอะ ไฟล์ที่ดีก็เป็นการลงทุนเพื่อนสนับสนุนผู้สร้างผลงานครับ
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 3

เราเอง

16/06/2019 14:45:35
Tidal เคยใช้แปปเดียว (ไม่มีเพลงที่ต้องการมากนัก)

Youtube ก็ไม่ค่อยฟังจริงจัง ส่วนใหญ่เสียงแย่มาก
ยิ่งบางเพลงเก่าๆหน่อย ฟังแล้วปวดใจ

หลักๆก็ต้องพึ่ง Music Store
แต่เพลงเก่าๆส่วนมากก็ต้องเก็บ CDกันไป . . . .

ถ้าคิดว่า ไทเด้าเสียงมันแย่ ก็เลิกใช้ครับ หันมาซื้อเพลงDigital เก็บCD,Vinyl กันดีกว่า

หยิกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

Artnoi

16/06/2019 15:05:08
425
เอ่อมันจะเทียบกันได้ไงครับคนละมาสเตอร์
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

nattin

16/06/2019 15:28:17
29
Joox ฟรี ผมเอา แค่นี้พอครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

หรอคนับ

16/06/2019 15:42:35
หูเสียหรอครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

16/06/2019 20:40:24
4,282
ผมมีทั้ง Tidal และ Spotify ถ้าฟังเพลงสากล ผมว่า Tidal น่าจะดีที่สุด เพราะคุณภาพไฟล์ที่อยู่บน Tidal มีหลายอัลบั้มที่มีคุณภาพสูงจนถึงขั้นใช้คำว่า master แต่จะเท่า master จริงๆหรือไม่ ผมคิดว่าคงไม่ถึงขั้นนั้น แต่ต้องถือว่าดีมากระดับนึง

พอฟัง Youtube แล้วรู้สึกว่าดี บางทีมีโอกาสเป็นไปได้ครับ คือเสียงถ้ามีความถี่บางอย่างที่เราชอบฟัง บางทีก็อาจจะดีกว่าก็ได้ครับ แต่ถ้าโดยหลักการแล้วถ้าเทียบกัน ไฟล์บน youtube น่าจะสู้ไม่ได้แน่นอนครับเพราะเป็นไฟล์ภาพที่มีเสียง ความละเอียดต่างๆสู้ไฟล์เสียงโดยเฉพาะไม่ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

Peerasak

16/06/2019 20:59:02
6
YouTube มีเพลงที่คุณชอบเยอะแล้วอารมณ์เพลงพาไปรึเปล่าครับ ที่จริงแล้วชอบฟังแบบไหนก็เลือกแบบนั้นเลยครับ อย่าไปยึดติดว่ามีเครื่องเสียงแพงแล้วต้องฟังแต่แหล่งโปรแกรมที่เราไม่ชอบ เพราะคนที่ฟังคือเราไม่ใช่คนอื่นครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

Disss

16/06/2019 22:42:39
0
ขอบคุณครับ ที่มาให้ความกระจ่าง  โดยเฉพาะท่านเฮียมั่นคง ผู้เยี่ยมยุทธด้านนี้ ... นั้นเเหละครับ ที่ผมงง ว่าทำไม tidal มันเสียงไม่โปร่งเท่า เเต่จะลอง ทำ playlist ดูเพื่อจัดเพลงที่เราชอบ เพื่อปรับปรุงตามที่คุณมั่นคงเเละพีระศักดิ์เเนะนำ ให้ข้อสังเกตุมา  ..  ผมลองค้นหาดูความเห็น  คุณมั่นคงเคยให้ความเห็นในกระทู้เก่าๆ ว่า ตัว  search  ของ  tidal  ค่อนข้างเเย่  ทำให้เราค้นหาเเนวเพลงที่ต้องการไม่เจอ  อย่างผมค้น Audiophile  เจอเเต่เพลงเสียงเเย่ๆ  เเต่ YouTube อออกมาตรึม ทั้ง 24 bit ทั้ง hifi เสียงใหญ่กังวาน  ... จะลองใช้ชีวิตกะมันสักสามเดือนเผื่อเข้าใจมันขึ้น เพราะไม่มีตัวเลือกเเล้ว ตอนนี้ก็น่าโมโห ค้นไรก็เจอเเต่เพลงเก๋ากึ้ก เสียงนก กา มาสเตอร คงดีที่สุดสมัยนั้น ขึ้นมา

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Disss

16/06/2019 22:43:36
0
หรือจะเปลี่ยนเเนวไปเล่นหูฟังกับเฮียดีน๊อ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

InLimbo

16/06/2019 22:54:58
53

ไม่ทราบว่าใช้ Source อะไรครับ 
จากที่ผมเคยประสบมาด้วยตัวเองและจากคนใกล้ตัว
ปัญหาของคนที่คิดว่า YouTube เสียงเพราะกว่า
คือการที่เสียงถูกบูตมาจนเกินจริง (เหมือนที่คุณพูดว่า ใส กังวาล หรืออลังการ)
แต่พอฟังไปเรื่อยๆระดับหนึ่งแล้วจะรู้สึกว่าเสียงมันเกินจริง

ส่วนเรื่องจริงคือเรื่องเพลงไทยน้อย ระบบเพลย์ลิสต์ไม่ดี 
ส่วนเรื่องที่เข้าใจผิดคือเรื่องเพลงฮิปฮอปเยอะ เพลง Master มีแต่เก่าๆ อันนี้น่าจะไม่ตรงแนวที่คุณฟัง
เพราะถ้าเสิชจริงๆเค้ามีเพลงสากลค่อนข้างเยอะทุกแนว ถ้าคนฟังเพลงสากลเป็นหลักจะคุ้มมาก
และโดยส่วนตัวผมคิดว่าเสียงระดับ Hi-Fi ก็ดีกว่าแผ่นซีดีแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 12

นายมั่นคง

16/06/2019 22:56:14
4,282
ผมฟัง Tidal เป็นหลัก เพราะว่าผมไม่ค่อยได้ฟังเพลงไทยเท่าไหร่(ไม่รู้จัก) และเพลงที่ฟังก็มักจะค่อยๆค้นดูว่าศิลปินคนไหนมีความน่าสนใจมั่ง แล้วก็ฟังไล่ไปเรื่อยๆตั้งแต่อัลบั้มเก่าๆ ผมว่า Tidal นั้นตอบโจทย์คนฟังเพลงแบบจริงจังกับผลงานทุกอัลบั้มของศิลปินนั้นๆ

Tidal ผมว่าปัญหาที่หนักสุดก็คือการสตรีมมันไม่คล่องและได้ผลดีเท่ากับสตรีมมิ่งค่ายอื่นๆ อาจจะเป็นขนาดไฟล์ที่ใหญ่และเซิฟเวอร์ที่เล็กกว่าค่ายอื่น 555 การฟัง Tidal ในยุคแรกๆนี่ถึงกับขั้นรับไม่ได้ เพราะว่าเพลงที่อยู่บน Tidal บางไฟล์มันก็ฟังแย่กว่าบน Youtube จริงๆก็มี

ผมว่ามันยากจะพิสูจน์ว่าไฟล์เพลงนั้นผ่านกระบวนการอย่างไรในการอัพขึ้นไปและสตรีมมิ่งกลับลงมาฟัง มีการบีบอัดมากน้อยขนาดไหน อันนี้ผมคิดว่าคงไม่มีใครทราบ(อาจจะมีคนทราบก็ได้ครับ) แต่ตอนนี้ Tidal นั้นให้คุณภาพเสียงที่ดีขึ้นมากกว่าก่อน มีระดับ master ให้เลือกฟัง ซึ่งบางที master ห่วยกว่าธรรมดาก็มี 55

ทั้งนี้เวลาฟังเพลงต้องเลือกไฟล์ที่ต้นฉบับถูกบันทึกในห้องอัดที่ดีและพิถีพิถันมาฟัง ถ้าต้นฉบับดี เวลาไปฟังบนแอฟตัวไหนก็ดีหมด ไม่ว่าจะเป็น Spotify, Jook, Youtube แต่ถ้าต้นฉบับมาไม่ดี ต่อให้เป็น DSD มันก็ไม่ดีอยู่นั่นเองครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 13

โจ้

17/06/2019 07:32:21
30
ส่วนตัวว่า Youtube เสียงอย่างแห้ง ขาดความต่อเนื่อง  

Tidal กินขาดกว่าเยอะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 14

Disss

17/06/2019 10:26:52
0
มาอ่านความเห็นเเต่ละท่านเนี่ย 
เเสดงว่ารู้ลึก รู้จริง .. ให้ข้อคิดได้ดีมาก 
จะมีบางท่านมาทักเเปลกๆ คั่นเวลา คงเเก้เบื่อ 55  ... 
สรุปว่า ผมเชื่อตามที่เซียนๆ ทุกท่านเเนะนำครับ  คือ 

1. Tidal ดีที่สุดเเละผมจะปรับปรุงด้วยการจัดทำเพลยลิสท์   
2. ผมไปสมัคร Deezer อีกอันเพราะ เพลง HI FI เยอะเเละเสริชเพลงหาง่ายกว่า
3. ค้นคว้าหาเพลงที่ชอบจาก youtube เเลัวค่อยมาหาที่ Tidal  เพื่อทำ Playlist ไว้ฟัง

ปล. ผมฟังสากลเป็นหลัก  ไม่ฟังเพลงไทยเพราะเสียงเเย่ จนทรมานหูมาก 
      เว้นเเต่เจอเพลง คาราวาน คาราบาว ที่เสียงกีรตารออกชัดๆ  ใสๆ  ค่อยฟังครับ

ท่านใดมีคำเเนะนำ การใช้  tidal  มาเเนะนได้นะครับ รอยุ   
ขอบคุณเฮีย ที่พยายามช่วยลูกเพจ สุดตัวเลย 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

Disss

17/06/2019 10:35:10
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 12 - นายมั่นคง

ผมมาอ่านทวน คำเเนะนำ ...  อันนี้ 
เเนะนำ สะกิดใจมาก .. เเสดงว่าผมไปหลงกับ โปรไฟล hi fi - mqa - dsd  จนลืมนึกถีงกระบวนการผลิตที่เเท้จริง
เพราะถ้า ต้นบับ มันเก็ากี้ก  เก่ามาก อัดมาไงก็ยังเเย่อยู่ดี 
สรุป ค้นหาเพลง ที่อัดมาดี เราชอบ ให้เจอเเล้วทำ playlist ไว้หละกัน 

" ทั้งนี้เวลาฟังเพลงต้องเลือกไฟล์ที่ต้นฉบับถูกบันทึกในห้องอัดที่ดีและพิถีพิถันมาฟัง ถ้าต้นฉบับดี เวลาไปฟังบนแอฟตัวไหนก็ดีหมด ไม่ว่าจะเป็น Spotify, Jook, Youtube แต่ถ้าต้นฉบับมาไม่ดี ต่อให้เป็น DSD มันก็ไม่ดีอยู่นั่นเองครับ 555"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

นายมั่นคง

17/06/2019 10:41:12
4,282
555 ผมพยายามช่วยเท่าที่ตัวเองรู้น่ะครับ

มีอีกวิธีนึงซึ่งบางท่านอาจจะไม่ได้นึกถึง เราต้องมีการชดเชยบางส่วนที่หายไปจาก Tidal ให้ออกมาน่าฟังที่สุดจากฮาร์ดแวร์ครับ พวกไฟล์ดิจิตอลแบบสตรีมมิ่ง ภาค dac ที่ให้เสียงลงตัวกับภาคขยายรวมถึงลำโพงและหูฟังที่ลงตัวกับ Tidal ก็ช่วยได้อีกนะครับ

พยายามเลือก dac ที่เสียงอิ่มหนา สไตล์ musical (ไม่เน้นรายละเอียดของกลางแหลมจนเกินไป) มันจะช่วยให้ฟังเพลงจาก Tidal ได้ดีขึ้นครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

โจ้

17/06/2019 10:44:19
30
ลองสมัคร spotify ดูครับ ฟังฟรีก่อนก็ได้เพื่อดูว่ามีเพลงที่ต้องการเยอะมั๊ย

Tidal มันเน้นพวก audiophile ซะเยอะครับ แต่อัดดีจริงๆ
Spotify เพลงตลาดเยอะกว่าลองดูละกัน

ผมก็ฟังสลับกันตลอด แต่คุณภาพ Tidal ดีกว่าเยอะ อ้อฟังบน MacMini นะครับ ไม่ได้ฟังมือถือ เวลาฟังก็ลอง ฟังผ่านโปรแกรม Audivana หรือไม่ก็ Amarra ดู มีทดลองใช้ฟรีว่าชอบมั๊ย

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 18

UnLimit

17/06/2019 11:04:11
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - InLimbo

ไม่ทราบว่าใช้ Source อะไรครับ 
จากที่ผมเคยประสบมาด้วยตัวเองและจากคนใกล้ตัว
ปัญหาของคนที่คิดว่า YouTube เสียงเพราะกว่า
คือการที่เสียงถูกบูตมาจนเกินจริง (เหมือนที่คุณพูดว่า ใส กังวาล หรืออลังการ)
แต่พอฟังไปเรื่อยๆระดับหนึ่งแล้วจะรู้สึกว่าเสียงมันเกินจริง

ส่วนเรื่องจริงคือเรื่องเพลงไทยน้อย ระบบเพลย์ลิสต์ไม่ดี 
ส่วนเรื่องที่เข้าใจผิดคือเรื่องเพลงฮิปฮอปเยอะ เพลง Master มีแต่เก่าๆ อันนี้น่าจะไม่ตรงแนวที่คุณฟัง
เพราะถ้าเสิชจริงๆเค้ามีเพลงสากลค่อนข้างเยอะทุกแนว ถ้าคนฟังเพลงสากลเป็นหลักจะคุ้มมาก
และโดยส่วนตัวผมคิดว่าเสียงระดับ Hi-Fi ก็ดีกว่าแผ่นซีดีแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

InLimbo

17/06/2019 12:11:42
53
 แต่ก็ไม่จำเป็นต้องซีเรียสเสมอไปนะครับ ฟังตามที่ตัวเองชอบดีกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

Peerasak

17/06/2019 13:37:58
6

ลองใช้เครื่องมือนี้ดูครับ มันจะแนะนำตามแนวเพลง ผมก็มั่วๆเข้าไป ศิลปินก็ไม่ค่อยรู้จัก เจอเพลงที่ชอบบ้าสงไม่ชอบบ้าง เสียงดีบ้างไม่ดีบ้าง อันใหนชอบก็ Add ไว้ฟังเลยครับ ลองดูครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 21

นะครับ

17/06/2019 23:26:16
21
เพลงในยูทูปก็เพราะดีนะครับ แต่ก่อนฟงวิทยุยังเพราะเลยครับ แต่เทียบกันตามกระทู้แล้ว ต่างเยอะเยอะนะครับ ทั้งน้ำหนังเสียง อารมณ์ร่วม Focus ความใส น้ำหนักเบส ความเงียบที่จับดนตรีได้ง่ายๆ แล้วก็มิติด้วยครับ เหมือนภาพวาดกับภาพถ่ายเลยนะครับผมว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

Disss

22/06/2019 20:59:54
0
ไม่ได้มาดูเพราะมัวเเต่ลอง  app เพลง   ขอขอบคุณอย่างสูง ในคำเเนะนำครับ  สรุปผมเอาทั้ง tridal  เเละ  deezer  ไว้เพราะ  deezer เป็น  hifi  เยอะกว่าทุกอัน  เเต่ search  เขาหาได้ดีกว่า   tidal  ตามที่คุณมั่นคงเคย ให้ความเห็นไว้ที่กระทู้ก่อนๆ  ..
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

Disss

23/06/2019 07:27:40
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 20 - Peerasak

ลองใช้เครื่องมือนี้ดูครับ มันจะแนะนำตามแนวเพลง ผมก็มั่วๆเข้าไป ศิลปินก็ไม่ค่อยรู้จัก เจอเพลงที่ชอบบ้าสงไม่ชอบบ้าง เสียงดีบ้างไม่ดีบ้าง อันใหนชอบก็ Add ไว้ฟังเลยครับ ลองดูครับ
อันนี้ OK  ดีกว่า search ครับตรงเเนวที่เราชอบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

Achoo

30/07/2019 10:48:33
หากซื้อบริการ TIDAL แบบ HI-FI ต้องปรับโปรแกรม Setting ให้เป็น HI-FI ลืมหรือเปล่าครับ ปัจจุบันเพลงไทยก็เริ่มมีมากขึ้น อยากแนะนำอัมบั๊มเพลงไทยของ  สุเทพ วงศ์กำแหง ชุดเสน่ห์หา ของธานินทร์ อินทรเทพ ชุด ขาดฉันแล้วเธอจะรู้สึก คุณภาพเสียงดีมากครับ
หยิกหู 0
"อยากทราบว่าทำไมเสียง Tidal สู้ youtube ไม่ได้??"