Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอถามเรื่องการใช้ลำโพงในคอนโดค่ะ

Rati

19/05/2019 19:26:34
0
สวัสดีค่ะ อยากสอบถามว่าการใช้ลำโพง Harman Kardon Aura Studio กับคอนโดขนาด 29 ตรม. โดยไม่เคยเปิดสุด (ปกติเปิดที่ 25% ยกเว้นเวลาดูอนิเมะและเวลาดูวีดีโอคอนเสิร์ต) นี่รบกวนหรือมีโอกาสรบกวนห้องอื่นบ้างไหมคะ

อยู่คอนโดมาสองปี อยู่กับลำโพงตัวนี้มาปีกว่า ที่ผ่านมาเคยมีปัญหากับแค่คนเดียวค่ะ แต่นิสัยเค้าไม่น่ารัก เอาเราไปนินทาโดยไม่เคยเคาะห้องแจ้งเสียงดัง และพอเราแอดแชทไปเพื่อให้เตือนก็ด่าไล่ไปอยู่บ้านเดี่ยวทุกครั้งที่มีปัญหา หลังจากที่มีปัญหากับเค้าเราก็ปรับตัวด้วยการวางลำโพงบนเก้าอี้ให้เบสไม่วิ่งผ่านพื้น ไม่เปิดเพลงร็อคตอนดึก แต่ก็ยังมีปัญหาตลอดจนเราทนไม่ไหวต้องบล็อคเค้า

เหตุการณ์นี้ทำเอาเราหมดความมั่นใจว่าตัวเองไม่รบกวนเพื่อนบ้านไปเลยค่ะ เลยอยากขอความเห็นทุกคนหน่อยค่ะว่าปัญหานี่เกิดจากเพื่อนบ้านเราหรือลำโพงเรามันใหญ่ไปสำหรับใช้ในคอนโดคะ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบค่ะ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

somkiatr

19/05/2019 19:50:24
182
เนื่องจากในคอนโด โดยกฎ กติการ มารยาทแล้ว ทุกคนที่อาศัยอยู่จะพยายามไม่ทำเสียงดังอยู่แล้ว ดังนั้นบรรยากาศจะค่อนข้างเงียบ ดังนั้นถ้ามีใครเปิดเพลง อาจจะไม่ต้องดัง คนอื่นๆก็อาจจะได้ยินแล้ว  เสียงอื่นๆที่อาจจะรบกวนคนอื่นๆ เช่น เสียงเด็กร้องไห้  เสียงคนทะเลาะกัน หรือเถึยงกัน แนะนำให้ตอนเปิดเพลง ลองเดินออกมาหน้าห้อง ระเบียง แล้วดูว่าได้ยินหรือไม่ก่อน ค่อยๆปรับวอลลุ่มให้เหมาะสม  หรือไม่งั้นก็ต้องหนีไปฟังพวกหูฟังดีกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

สมพร

19/05/2019 20:30:46
56
การที่จะตอบได้ ว่าเสียงดังรบกวนจริงๆไหม ก็คงจะมีแต่ คนที่อยู่คอนโดนั้นๆครับ (เอาชัวก็ปรึกษาคนในดีกว่าครับ)
ขึ้นกับวัสดุผนัง-อื่นๆ 

ปล.เดี่ยวนี้มันมี neck speaker ขายแล้วนะครับ (ทั้งBose, JBL, Sony เผื่อเป็นอีกทางเลือก)

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Rati

19/05/2019 20:34:39
0
เคยปรึกษาแล้วได้คำตอบมาว่าเป็นที่เพื่อนบ้านค่ะ แต่ก็ยังไม่สบายใจอยู่ดี ไม่แน่ใจว่าปกติคนอยู่คอนโดเค้าไม่ใช้ลำโพงขนาดนี้กันหรือเปล่าค่ะ จะว่าขี้กังวลก็ได้ค่ะ…
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

สมพร

19/05/2019 21:04:41
56
ที่ผมเคยอยู่ บางวัน ก็มีเสียงจากห้องข้างๆลอดมาเบาๆที่ห้องโถง
ผมก็ไม่มีปัญหาอะไร  แต่ของแบบนี้มันก็แล้วแต่บุคคล อาจไปเจอคนหูไว หรือต้องการความเงียบสงัดในที่พักอาศัย.

ถ้าจะใช้ลำโพงอยู่ ก็คงเสี่ยงเสียงเล็ดลอด ให้เพื่อนบ้านคนนั้นได้ยิน  
ซึ่ง  ถ้าไม่สามารถคุยกันตรงๆได้ ก็อาจให้นิติช่วยประสานเจรจา ดูครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

หมูหวาน

19/05/2019 22:35:38
573
เอาวิธีเช็คง่ายๆก็ลองเปิดเพลงแล้วออกไปฟังหน้าห้องดูครับ ว่ามีเสียงลอดออกมามากไหม 
หรือไม่ก็โหลดแอพของ harman มาปรับลดเสียงต่ำดูครับ เพราะปกติเสียงต่ำจะรบกวนเพื่อนบ้านมากสุดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Rati

20/05/2019 08:41:16
0
เห็นมีลิงค์กระทู้ลำโพงที่มีซับวูฟเฟอร์ ขอสอบถามเพิ่มหน่อยค่ะว่าลำโพงไซส์นี้วูฟฯมันใหญ่ขนาดไหนกัน ตามที่เข้าใจมันไม่น่าใหญ่และให้เสียงได้เท่าวูฟฯแยกใช่ไหมคะ ถ้าเทียบกับซาวน์บาร์+วูฟแยก ตัวนี้น่าจะให้เสียงได้เท่ากันหรือน้อยกว่า ไม่น่าสู้วูฟแยกได้ หากระทู้สำหรับ Aura Studio ใช้ในคอนโดไม่เจอเลยค่ะ

เรื่องเสียงลอดไปที่ห้องโถง คอนโดนี้เสียงคนคุยกันที่โถงยังดังเข้ามาในห้องเลยค่ะ เสียงช้อนส้อมจานชามตอนกินข้าวก็ดังออกไปที่โถง น่าจะเป็นที่ประตู (==“) แต่ถ้าอยู่ในห้องเราไม่เคยได้ยินเสียงห้องข้างๆค่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

หมูหวาน

20/05/2019 21:47:50
573
แนะนำเป็นเหมือนคุณสมพรครับ เพราะว่าต่อให้เราเปลี่ยนลำโพง เปิดเสียงดังนิดนึงก็อาจจะมีปัญหากับข้างห้องได้ครับ เพราะเหมือนเค้าจ้องจับผิดเรา ลองเปลี่ยนเป็นพวก Neck Speaker หรือหูฟังไร้สายด้วยก็ได้ครับ น่าจะช่วยแก้ปัญหาเรื่องเสียงรอดไปข้างนอกได้ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

ลองดูครับ

21/05/2019 09:28:25
ถ้าอยู่คอนโดแล้วเน้นดูหนังแบบจริงจังอาจพิจารณาเป็นหูฟังประเภท open-back แทนก็ดีนะครับ เช่นพวก Grado และ Sennheiser สวมใส่แล้วรู้สึกโปร่งโล่งสบาย ไม่อึดอัด มีความเป็น 3 มิติสูง ให้ความรู้สึกเหมือนฟังจากลำโพง Home Theatre เร่งเสียงดังได้เท่าที่ต้องการ (แต่อย่าดังเกินไปจนเป็นอันตรายต่อหูนะ) และเสียงไม่รบกวนเพื่อนข้างห้องด้วยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

taung2611

21/05/2019 22:34:58
25
ผมอยู่คอนโดครับ มีลำโพง 2.0 อยู่ 2 ตัว ซาวด์บาร์แบบไม่มีซับอีกตัว

ปกติผมจะถือคติว่าหลัง 4 ทุ่มจะไม่เปิดลำโพงครับ เพราะผนังคอนโดมันบางมาก ถ้าเปิดแล้วเบสตึ้บ ๆ ก่อน 4 ทุ่มยังพอเจรจา ถ้าหลัง 4 ทุ่ม คิดสภาพถ้าเป็นตัวเองเจอข้างห้องมาเปิดลำโพงโชว์พลังเบสตอนสี่ซ้าห้าทุ่มก็มีพะบู๊เหมือนกัน 555

ถ้าจำเป็นจริง ๆ หรือขี้เกียจใส่หูฟัง ผมจะเปิดซาวด์บาร์ในระดับเสียงที่ใกล้เคียงกับการเปิดทีวีปกติครับ ซาวด์บาร์ผมไม่มีซับ เบสบางทีเดียว ตอนซื้อทีแรกแอบขัดใจเรื่องเบส ตอนนี้เริ่มคิดว่าคิดถูกแล้วที่ซื้อตัวนี้ อิอิ

ส่วนลำโพงทั้ง 2 ตัว ทั้ง edifier 1280 และ q acoustic bt3 เบสไม่เบาทั้งคู่ ปกติก็เปิดฟังช่วงกลางวันครับ พระอาทิตย์ตกดินก็เลิกกัน เกรงใจข้างห้อง

คำแนะนำของผม ต้องดูว่าข้างห้องเราเค้าใช้ชีวิตแบบไหนด้วยครับ ถ้าเป็นมนุษย์เงินเดือนที่ใช้ชีวิตแบบปกติ 3 - 4 ทุ่มก็ควรงดลำโพงแล้วครับ แต่ถ้าเป็นพวกฟรีแลนช์ ต้องดูว่าปกติเค้าทำงานช่วงไหน ก็ลองปรับตัวดูครับ แต่ถ้าจะให้ดี ควรเปลี่ยนไปใช้หูฟังดีกว่าครับ ลำโพงเอาไว้เปิดเบา ๆ คลอ ๆ สร้างบรรยากาศในช่วงกลางวันหรือเย็น ๆ ดีกว่า ส่วนสายร็อค ป๊อบ edm ปิดผนึกลำโพงเลยครับ ตีกะเพื่อนบ้านล้านเปอร์เซ็นต์ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 11

BIGs

22/05/2019 13:55:02
208
ในเมื่อปรับคนอื่นไม่ได้ก็ต้องปรับตัวเอง
ผมก็อยู่คอนโด ใช้ลำโพงโซนี่ x99 เบสไม่น้อยเลยครับ
แต่เรารู้ด้วยตัวเองว่าเวลาไหนเปิดดังได้ เวลาไหนควรเปิดเบาๆ และเวลาไหนควรปิด
มันแล้วแต่สภาพแวดล้อม ของใครของมัน บางแห่งก็แตกต่างกันไป
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

MaxxIE

22/05/2019 15:33:51
107
ผมอยู่หอพักใช้ JBL Flip ก็ถือว่าดัง(ชิบหาย)แล้วครับ

แนะว่าหาลำโพงตัวเล็กๆใช้ก็เหลือเฟือแล้วครับ พวกลำโพงหน้าโต๊ะคอมอ่ะครับ

ถ้าวันไหนอยากกระหึ่มก็ใช้หูฟังเอาครับ
เชียร์ Grado SR225e ครับ  อย่างกับดูหนังในโรงเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

yachtbest

23/05/2019 11:20:29
60
1.หาบทความเรื่องระดับความดังของเสียง มาอ่านดูเช่นคุยกันความดังประมาณ40-50เดซิเบล เสียงเครื่องบินก็น่าจะเป็น 100 เดซิเบลขึ้นไป
2.เคยตรวจสุขภาพหูของตัวเองไหมครับ ว่าการได้ยินเป็นอย่างไรบ้าง
คนที่หูตึงมักจะพูดเสียงดัง(เพื่อให้ได้ยินเสียงตัวเอง)
ที่พูดเรื่องนี้เพราะถ้าหูของคุณปกติ มันก็ไม่ต้องเปิดเพลงดังก็วินๆทั้ง 2 ฝ่าย
3.เห็นด้วยกับหลายท่านที่บอกว่าควรมีความเกรงใจเพื่อนบ้าน หลังสี่ทุ่มก็เปิดได้แต่เบาๆ
4.ไม่แน่ใจเรื่องโครงสร้างของคอนโด มีบางท่านบอกผนังมันบางมาก แล้วของคุณล่ะเป็นยังไง
บางครั้งสิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น เพ่งจากตัวหนังสือ
ปล.ขนาดลำโพงไม่สำคัญ ถ้าเครื่องเสียงเราดี เผลอๆเพื่อนข้างบ้าน(ผม)จะชอบเวลาผมเปิดเพลง เพราะเขาได้ฟังฟรี ไม่เปลืองค่าไฟ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Furch

28/05/2019 14:47:39
624
ผมเคยเจอเหตุการณ์แบบเดียวกันครับ และส่วนตัวผมจะติด spin foot นิดนึง วิธีผมเล่าให้ฟังสนุกๆ นะครับ ไม่แนะนำให้ทำตาม

1. ผมเปิดเพลงค่อนข้างเบาแล้ว ขับลำโพงด้วย V281 เป็น pre หมุนวอลลุ่มประมาณ 9 โมงครึ่งเกือบตลอด ขับ Dynaudio S40 ยกเว้น youtube อัดมาเบาจัด ก็จะเพิ่มไป 10 โมง ซึ่งผมก็คิดว่ามันเบาแล้ว ข้างห้องก็ message ทาง FB มาว่าผมเปิดเสียงดังไป นอนไม่หลับ วันต่อมาผมจึงอัญเชิญเพื่อนข้างห้องเข้ามาฟังเพลงในห้อง และบอกว่าผมเปิดประมาณนี้คุณว่ามันดังไปมั้ย เค้าก็ตอบว่าไม่ดังครับ ผมดูหนังด้วย notebook ยังดังกว่านี้ ผมก็เลยบอกว่าคอนโดเช่านี้ กำแพงมันบางคุณปิดสวิตซ์ไฟผมยังได้ยินเลย มันก็ต้องปรับตัวเข้าหากันบ้าง แล้วก็จบไปวันนั้น

2. ผมมีหูฟังอยู่แต่ก็ไม่ได้ชอบฟังหูฟังมาก เพราะไม่สบายหัว แต่ก็ใช้หลังจาก 5 ทุ่มไปแล้ว เพราะผมก็ไม่ได้อยากกวนคนรอบข้าง แต่เหมือนข้างห้องมันจะหลอน  message ทาง FB มาหาผมตอนตี 2 ซึ่งผมนอนไปแล้ว บอกว่าพี่เปิดเพลงเสียงรึเปล่าครับ เสียงตึ้บมาก ผมก็บอกว่า เฮ้ย คุณฟังให้ดีๆ ดิ ว่าเสียงมันมาทางไหน ผมนอนแล้วเนี่ยจะเปิดได้ ไอ้เสียงเบสที่คุณได้ยิน ผมก็ได้ยินอยู่ อย่ามั่วมาก คุณไปว่าให้ถูกห้องด้วย

3. หลังจากนั้นก็มี message ทาง FB มาอีก พอผมเจอตัวเป็นๆ ก็เลยบอกเค้าไปว่าถ้าคุณอยากให้เงียบสงัดเยี่ยงป่าช้า คุณต้องย้ายไปอยู่ป่าช้าเพราะจะได้เงียบอย่างที่ตั้งใจ แต่ถ้าคุณอยู่คอนโดมันก็ต้องมีปรับตัวให้เข้ากับสภาพแวดล้อมบ้าง ผมเปิดเพลงดังขนาดไหนผมก็ลองให้คุณมาฟังด้วยตัวเองแล้ว และหลัง 5 ทุ่มผมก็ใช้หูฟัง ซึ่งผมคิดว่ามันน่าจะเพียงพอแล้ว
แต่ถ้าคุณยังคิดว่าไม่เพียงพอและจะต้องเงียบสนิท ได้ผมจะจัดให้ ผมจะฟังหูฟังตลอดโดยไม่เปิดลำโพง แต่ถ้าผมได้ยินเสียงจากที่อื่น ซึ่งมันดังกว่าผมมาก ทั้งเรือนจำคลองเปรมเวลามีงาน และ กฟภ. เวลาจัดเลี้ยง หรือคนแถวนั้นเปิดเพลงดัง ผมจะไปเคาะห้องคุณให้คุณไปโวยหน่วยงาน/คนเหล่านั้นเหมือนที่ทำกับผมด้วย ถ้าคุณไม่ทำ คุณมีเรื่องกับผมแน่
หลังจากนั้น ข้างห้องก็ไม่เคยมีปัญหาอีก แต่ตอนนี้ผมหลุดพ้นละครับ ซื้อคอนโดที่เงียบสงบ กำแพงห้องไม่มีติดใครเพราะทั้งชั้นมีแค่ 4 ห้อง อยู่กันคนละมุม สบาย

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

ตามเนื้อผ้า

28/05/2019 17:56:33
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 14 - Furch

ผมเคยเจอเหตุการณ์แบบเดียวกันครับ และส่วนตัวผมจะติด spin foot นิดนึง วิธีผมเล่าให้ฟังสนุกๆ นะครับ ไม่แนะนำให้ทำตาม

1. ผมเปิดเพลงค่อนข้างเบาแล้ว ขับลำโพงด้วย V281 เป็น pre หมุนวอลลุ่มประมาณ 9 โมงครึ่งเกือบตลอด ขับ Dynaudio S40 ยกเว้น youtube อัดมาเบาจัด ก็จะเพิ่มไป 10 โมง ซึ่งผมก็คิดว่ามันเบาแล้ว ข้างห้องก็ message ทาง FB มาว่าผมเปิดเสียงดังไป นอนไม่หลับ วันต่อมาผมจึงอัญเชิญเพื่อนข้างห้องเข้ามาฟังเพลงในห้อง และบอกว่าผมเปิดประมาณนี้คุณว่ามันดังไปมั้ย เค้าก็ตอบว่าไม่ดังครับ ผมดูหนังด้วย notebook ยังดังกว่านี้ ผมก็เลยบอกว่าคอนโดเช่านี้ กำแพงมันบางคุณปิดสวิตซ์ไฟผมยังได้ยินเลย มันก็ต้องปรับตัวเข้าหากันบ้าง แล้วก็จบไปวันนั้น

2. ผมมีหูฟังอยู่แต่ก็ไม่ได้ชอบฟังหูฟังมาก เพราะไม่สบายหัว แต่ก็ใช้หลังจาก 5 ทุ่มไปแล้ว เพราะผมก็ไม่ได้อยากกวนคนรอบข้าง แต่เหมือนข้างห้องมันจะหลอน  message ทาง FB มาหาผมตอนตี 2 ซึ่งผมนอนไปแล้ว บอกว่าพี่เปิดเพลงเสียงรึเปล่าครับ เสียงตึ้บมาก ผมก็บอกว่า เฮ้ย คุณฟังให้ดีๆ ดิ ว่าเสียงมันมาทางไหน ผมนอนแล้วเนี่ยจะเปิดได้ ไอ้เสียงเบสที่คุณได้ยิน ผมก็ได้ยินอยู่ อย่ามั่วมาก คุณไปว่าให้ถูกห้องด้วย

3. หลังจากนั้นก็มี message ทาง FB มาอีก พอผมเจอตัวเป็นๆ ก็เลยบอกเค้าไปว่าถ้าคุณอยากให้เงียบสงัดเยี่ยงป่าช้า คุณต้องย้ายไปอยู่ป่าช้าเพราะจะได้เงียบอย่างที่ตั้งใจ แต่ถ้าคุณอยู่คอนโดมันก็ต้องมีปรับตัวให้เข้ากับสภาพแวดล้อมบ้าง ผมเปิดเพลงดังขนาดไหนผมก็ลองให้คุณมาฟังด้วยตัวเองแล้ว และหลัง 5 ทุ่มผมก็ใช้หูฟัง ซึ่งผมคิดว่ามันน่าจะเพียงพอแล้ว
แต่ถ้าคุณยังคิดว่าไม่เพียงพอและจะต้องเงียบสนิท ได้ผมจะจัดให้ ผมจะฟังหูฟังตลอดโดยไม่เปิดลำโพง แต่ถ้าผมได้ยินเสียงจากที่อื่น ซึ่งมันดังกว่าผมมาก ทั้งเรือนจำคลองเปรมเวลามีงาน และ กฟภ. เวลาจัดเลี้ยง หรือคนแถวนั้นเปิดเพลงดัง ผมจะไปเคาะห้องคุณให้คุณไปโวยหน่วยงาน/คนเหล่านั้นเหมือนที่ทำกับผมด้วย ถ้าคุณไม่ทำ คุณมีเรื่องกับผมแน่
หลังจากนั้น ข้างห้องก็ไม่เคยมีปัญหาอีก แต่ตอนนี้ผมหลุดพ้นละครับ ซื้อคอนโดที่เงียบสงบ กำแพงห้องไม่มีติดใครเพราะทั้งชั้นมีแค่ 4 ห้อง อยู่กันคนละมุม สบาย

ควรแยกประเด็นให้ออกด้วยนะครับ จริงๆแล้วเรื่องนี้ไม่มีอะไรซับซ้อนหรือเข้าใจยากเลย ถ้าคุณมองอย่างเป็นกลางปราศจากอคติก็น่าจะเข้าใจได้ไม่ยากว่าอะไรควรอะไรไม่ควร ไม่มีใครเข้ามาอยู่ฟรีๆนะครับ ทุกคนเสียเงินเข้ามาอยู่ทั้งนั้น จะซื้อ จะเช่า หรือผ่อนก็ว่ากันไป ทุกคนจึงมีสิทธิขั้นพื้นฐานที่จะอยู่อาศัยและพักผ่อนได้โดยปกติสุขปราศจากสิ่งรบกวนใดๆทั้งสิ้น ไม่ว่าเวลาใดๆ คุณไม่มีสิทธิไล่ให้ใครไปอยู่ป่าช้าถ้าอยากจะอยู่เงียบๆ เพราะเขามีสิทธิที่จะได้อยู่เงียบๆ ในห้องที่เขาเสียเงินเข้ามาอยู่ การที่จะดูหนังฟังเพลงผ่านลำโพงให้ได้รายละเอียดและอารมณ์แบบครบๆนั้น แทบจะเป็นไปไม่ได้เลยที่เสียงจะไม่เล็ดลอดออกไปยังห้องข้างเคียงทั้งซ้ายขวาหน้าหลังและบนล่าง ในขณะที่คุณกำลังมีความสุขกับการดูหนังฟังเพลง คุณก็กำลังสร้างความทุกข์และละเมิดสิทธิห้องข้างเคียงไปพร้อมๆกันด้วย ลองไปเปิดดูระเบียบข้อบังคับของอาคารชุดคอนโดหรืออพาร์ตเม้นต์ดูครับ จะต้องมีอยู่ข้อหนึ่งที่ระบุว่าห้ามส่งเสียงดังหรือสร้างความเดือดร้อนรำคาญแก่ผู้อื่น ดังนั้นในขณะที่คุณกำลังมองว่าคนที่อยู่ห้องข้างๆคือตัวปัญหา คนที่อยู่ห้องอื่นๆทั้งอาคารก็กำลังมองว่าคุณคือตัวปัญหาที่เข้ามาทำลายความสงบสุขของอาคารเช่นเดียวกัน กรณีที่พูดกันดีๆไม่รู้เรื่องก็อาจถึงขั้นมีตำรวจมาเคาะประตูห้องหรือมีหมายศาลมาแปะที่หน้าห้องซึ่งไม่ใช่เรื่องสนุกแน่ๆ ลองเอาใจเขามาใส่ใจเราบ้างครับ อย่าเอาตัวเองเป็นที่ตั้ง เรื่องที่มีคนกล่าวหามั่วทั้งๆที่คุณไม่ได้ทำก็ว่ากันไป อธิบายกันไป ขอโทษกันไป แต่สาเหตุส่วนหนึ่งมันก็เพราะคุณมันเคยมีประวัติ จึงไม่แปลกที่จะตกเป็นผู้ต้องสงสัยคนแรก ผมว่าคุณแยกคำว่าสิทธิกับหน้าที่ไม่ออกนะครับ ทุกคนมีสิทธิที่จะไม่ถูกคนอื่นละเมิด ถ้าคุณไปละเมิดสิทธิใครคนที่ถูกคุณละเมิดก็มีสิทธิที่จะจัดการกับคุณ ซึ่งเขาจะใช้สิทธินั้นหรือเลือกที่จะไม่ใช้สิทธินั้นก็ได้ การที่เขาเลือกที่จะใช้สิทธิจัดการกับคุณแต่ไม่จัดการกับคนอื่นที่เปิดเพลงดังเหมือนคุณก็เป็นสิทธิของเขา คุณจะไปโวยวายว่าเขาเลือกปฏิบัติไม่ได้ เพราะเขามีสิทธิเขาไม่ได้มีหน้าที่ ถ้าไม่เชื่อก็ลองดูนะครับว่าถ้ามีตำรวจมาเคาะประตูห้องหรือมีหมายศาลมาแปะที่หน้าห้องแล้วข้ออ้างของคุณจะฟังขึ้นหรือไม่ อ้อ ผมไม่ใช่คนที่เป็นโจทก์กับคุณแอบมาโพสต์นะครับ สบายใจได้
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

Furch

29/05/2019 00:32:32
624
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 15 - ตามเนื้อผ้า
ควรแยกประเด็นให้ออกด้วยนะครับ จริงๆแล้วเรื่องนี้ไม่มีอะไรซับซ้อนหรือเข้าใจยากเลย ถ้าคุณมองอย่างเป็นกลางปราศจากอคติก็น่าจะเข้าใจได้ไม่ยากว่าอะไรควรอะไรไม่ควร ไม่มีใครเข้ามาอยู่ฟรีๆนะครับ ทุกคนเสียเงินเข้ามาอยู่ทั้งนั้น จะซื้อ จะเช่า หรือผ่อนก็ว่ากันไป ทุกคนจึงมีสิทธิขั้นพื้นฐานที่จะอยู่อาศัยและพักผ่อนได้โดยปกติสุขปราศจากสิ่งรบกวนใดๆทั้งสิ้น ไม่ว่าเวลาใดๆ คุณไม่มีสิทธิไล่ให้ใครไปอยู่ป่าช้าถ้าอยากจะอยู่เงียบๆ เพราะเขามีสิทธิที่จะได้อยู่เงียบๆ ในห้องที่เขาเสียเงินเข้ามาอยู่ การที่จะดูหนังฟังเพลงผ่านลำโพงให้ได้รายละเอียดและอารมณ์แบบครบๆนั้น แทบจะเป็นไปไม่ได้เลยที่เสียงจะไม่เล็ดลอดออกไปยังห้องข้างเคียงทั้งซ้ายขวาหน้าหลังและบนล่าง ในขณะที่คุณกำลังมีความสุขกับการดูหนังฟังเพลง คุณก็กำลังสร้างความทุกข์และละเมิดสิทธิห้องข้างเคียงไปพร้อมๆกันด้วย ลองไปเปิดดูระเบียบข้อบังคับของอาคารชุดคอนโดหรืออพาร์ตเม้นต์ดูครับ จะต้องมีอยู่ข้อหนึ่งที่ระบุว่าห้ามส่งเสียงดังหรือสร้างความเดือดร้อนรำคาญแก่ผู้อื่น ดังนั้นในขณะที่คุณกำลังมองว่าคนที่อยู่ห้องข้างๆคือตัวปัญหา คนที่อยู่ห้องอื่นๆทั้งอาคารก็กำลังมองว่าคุณคือตัวปัญหาที่เข้ามาทำลายความสงบสุขของอาคารเช่นเดียวกัน กรณีที่พูดกันดีๆไม่รู้เรื่องก็อาจถึงขั้นมีตำรวจมาเคาะประตูห้องหรือมีหมายศาลมาแปะที่หน้าห้องซึ่งไม่ใช่เรื่องสนุกแน่ๆ ลองเอาใจเขามาใส่ใจเราบ้างครับ อย่าเอาตัวเองเป็นที่ตั้ง เรื่องที่มีคนกล่าวหามั่วทั้งๆที่คุณไม่ได้ทำก็ว่ากันไป อธิบายกันไป ขอโทษกันไป แต่สาเหตุส่วนหนึ่งมันก็เพราะคุณมันเคยมีประวัติ จึงไม่แปลกที่จะตกเป็นผู้ต้องสงสัยคนแรก ผมว่าคุณแยกคำว่าสิทธิกับหน้าที่ไม่ออกนะครับ ทุกคนมีสิทธิที่จะไม่ถูกคนอื่นละเมิด ถ้าคุณไปละเมิดสิทธิใครคนที่ถูกคุณละเมิดก็มีสิทธิที่จะจัดการกับคุณ ซึ่งเขาจะใช้สิทธินั้นหรือเลือกที่จะไม่ใช้สิทธินั้นก็ได้ การที่เขาเลือกที่จะใช้สิทธิจัดการกับคุณแต่ไม่จัดการกับคนอื่นที่เปิดเพลงดังเหมือนคุณก็เป็นสิทธิของเขา คุณจะไปโวยวายว่าเขาเลือกปฏิบัติไม่ได้ เพราะเขามีสิทธิเขาไม่ได้มีหน้าที่ ถ้าไม่เชื่อก็ลองดูนะครับว่าถ้ามีตำรวจมาเคาะประตูห้องหรือมีหมายศาลมาแปะที่หน้าห้องแล้วข้ออ้างของคุณจะฟังขึ้นหรือไม่ อ้อ ผมไม่ใช่คนที่เป็นโจทก์กับคุณแอบมาโพสต์นะครับ สบายใจได้
ผมเอาใจเค้ามาใส่ใจเราอยู่แล้วครับ ถึงได้มีหูฟังไว้ใช้ตอนดึก อีกอย่างข้างห้องที่ complain ผมมา เค้าเปิดมันไม่ทะลุมาถึงผมหรอครับ? ตัวเค้าเองก็ยังยอมรับว่าเค้าดูหนังดังกว่าผมเปิดเพลงตอนเข้ามาฟังในห้องผม แล้วผมก็ไม่ได้บ่นอะไรเค้าเรื่องเค้าดูหนังฟังเพลงทะลุมา เพราะผมก็รู้ว่าอยู่รวมแบบคอนโดจะให้เงียบกริบดั่งใจมันเป็นไปไม่ได้อยู่ละ

ผมว่าคุณอ่านแล้วค่อยๆ คิดดีๆ ก่อนจะพยายามเป็นพระเอกดีกว่าครับ ข้างห้องต้องพักผ่อน ผมไม่ต้องพักหรอครับเวลาเค้าดูหนัง? อีกอย่างผมไม่คิดว่าคุณเป็นเค้าหรอกครับ เพราะผมทำงานที่ีเดียวกัน ถึงจะไม่สนิทแต่เคยเห็นหน้ากันอยู่ครับ และเค้ากล้าเปิดเผยตัวตนคุยกับผมตรงๆ ไม่ Avatar มา

และด้วยความที่ผมชอบฟังเพลง ผมก็มาซื้อตอนโดที่ไม่มีปัญหาเรื่องนี้อยู่ ให้อดีตเพื่อนข้างอยู่กับคนใหม่ๆ ต่อไป ซึ่งถ้าเค้าทำเองแล้วบ่นคนอื่นได้ แต่คนอื่นไม่มีสิทธิพูดต้องปรับตามเค้าผมว่าคุณที่คิดแบบที่ comment ไว้ก็ต้องทบทวนตัวเองด้วยล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

ตามเนื้อผ้า

29/05/2019 06:54:41
ผมว่าคุณก็ยังแยกประเด็นไม่ออกอยู่ดีนะ อะไรที่ผิดมันก็คือผิดครับ อย่าพยายามหาเหตุผลมาสร้างความชอบธรรมให้ตัวเองเลยครับ ผมเข้าใจความรู้สึกของคุณนะ คนที่ลงทุนไปกับลำโพงและชุดซิสเต็มดูหนังฟังเพลงราคาแพงแล้วก็ย่อมอยากมีความสุขกับการดูหนังฟังเพลง คุณมีสิทธินั้นจริงๆครับ ตราบเท่าที่การใช้สิทธิของคุณไม่ไปละเมิดสิทธิของคนอื่น ถ้าคุณเรียกร้องให้คนอื่นเคารพสิทธิในการดูหนังฟังเพลงของคุณ คุณก็ต้องเคารพสิทธิในการอยู่อย่างเงียบสงบของคนที่ใช้กำแพงและผนังร่วมกับคุณก่อน เลิกซะทีเถอะครับกับความคิดเข้าข้างตัวเองว่าตอนนี้ยังกลางวันแสกๆอยู่ เปิดดังนิดดังหน่อยคงไม่เป็นไรหรอก เพราะห้องที่ใช้กำแพงและผนังร่วมกับคุณทั้งด้านซ้ายขวาหน้าหลังบนล่างอาจจะมีเด็ก สตรี คนชรา คนพิการ คนป่วยติดเตียง คนเป็นอัมพฤกษ์อัมพาต คุณแม่ลูกอ่อนที่กำลังกล่อมลูกนอน คนทำงานกะดึกที่เหนื่อยล้าจากการทำงานมาทั้งคืน นักเรียนที่กำลังอ่านหนังสือสอบ นักศึกษาที่กำลังทำวิทยานิพนธ์ คนทำงานฟรีแลนซ์ที่รับงานมาทำที่บ้าน คู่รักหนุ่มสาวที่กำลังอยู่ในอารมณ์โรแมนติก พวกเขาเหล่านั้นต้องการความเงียบสงบ ความเป็นส่วนตัวและต้องการพักผ่อนครับ การกระทำของคุณเป็นการละเมิดสิทธิคนอื่น คุณกำลังมีความสุขอยู่บนความทุกข์ของคนอื่น แล้วถ้าคุณใช้ตรรกกะที่ว่าความเงียบสงบในคอนโดมันเป็นไปไม่ได้ ใครๆก็ส่งเสียงดังทั้งนั้น ถ้าใครอยากอยู่แบบเงียบสงบก็ให้ย้ายไปอยู่ที่ป่าช้านั้น คุณก็อาจจะโดนตรรกะแบบเดียวกันย้อนกลับมาตั้งคำถามคุณว่าแล้วทำไมคุณไม่ไปดูหนังฟังเพลงในป่าช้าล่ะจะได้ไม่รบกวนคนอื่น ตรรกะเรื่องป่าช้านี้ผมแนะนำให้คิดอยู่แค่ในใจนะครับ ถ้าคุณพูดออกมา ถ้าคุณไล่ให้ใครไปอยู่ป่าช้าแล้วไปเจอคนอารมณ์ร้อนเกิดบรรดาลโทสะขึ้นมาอาจจะเป็นเรื่องได้ ความเงียบสงบในคอนโดนั้นเป็นไปได้ถ้าทุกคนมีจิตสำนึกร่วมกันและจัดการปัญหาให้ตรงจุด คนที่เป็นตัวปัญหา คนที่ทำลายความสงบสมควรต้องถูกจัดการ คุณทราบหรือไม่ว่าทำไมที่ญี่ปุ่นหูฟังราคาแพงมากๆถึงขายดี ทำไมในรถไฟฟ้าญี่ปุ่นถึงไม่มีเสียงคนคุยกัน มือถือก็ปิดเสียงเปิดระบบสั่นและพิมพ์คุยกันด้วยตัวอักษรหมด ก็เพราะสังคมของเขาได้รับการสั่งสอนอบรมมาให้รู้จักมีวินัย มีมารยาทและเคารพสิทธิผู้อื่นไงครับ ถ้าสังคมไหนมีวินัย มีมารยาทและรู้จักเคารพสิทธิผู้อื่น สังคมนั้นก็อยู่อย่างสงบสุขได้ครับ แยกประเด็นให้ออกครับ ถ้ามีใครมาละเมิดสิทธิคุณ คุณก็มีสิทธิจัดการกับเขาได้ แต่ถ้าคุณไปละเมิดสิทธิใคร เขาก็มีสิทธิที่จะจัดการกับคุณเช่นกัน เห็นคุณบอกว่าปัจจุบันได้ย้ายไปอยู่คอนโดใหม่แล้ว ผมก็ขอแสดงความยินดีกับคนที่คอนโดเก่าของคุณด้วยครับ ส่วนที่คอนโดใหม่ถ้าคุณเหมาหมดทั้งชั้นที่คุณอยู่รวมทั้งชั้นบนและชั้นล่าง ไม่มีใครใช้ผนังและกำแพงร่วมกับคุณแล้วก็คงไม่มีใครไปว่าอะไรคุณ ขอให้คุณจงมีความสุขกับการดูหนังฟังเพลงของคุณให้เต็มที่ไปเถอะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

ผนเอง

29/05/2019 14:46:54
ใช้ภาษาไทยได้ดีมาก สวยงาม คมคาย เหตุผลหนักแน่น สมัยนี้หาคนใช้ภาษาแบบนี้ยากเต็มที คนรุ่นใหม่เดี๋ยวนี้พูดเป็นแค่2คำคือ เยี่ยม สุดยอด เอียนเต็มที เรื่องเสียงดัง  ไม่ขอออกความเห็น 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

Furch

29/05/2019 14:50:14
624
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 17 - ตามเนื้อผ้า
ผมว่าคุณก็ยังแยกประเด็นไม่ออกอยู่ดีนะ อะไรที่ผิดมันก็คือผิดครับ อย่าพยายามหาเหตุผลมาสร้างความชอบธรรมให้ตัวเองเลยครับ ผมเข้าใจความรู้สึกของคุณนะ คนที่ลงทุนไปกับลำโพงและชุดซิสเต็มดูหนังฟังเพลงราคาแพงแล้วก็ย่อมอยากมีความสุขกับการดูหนังฟังเพลง คุณมีสิทธินั้นจริงๆครับ ตราบเท่าที่การใช้สิทธิของคุณไม่ไปละเมิดสิทธิของคนอื่น ถ้าคุณเรียกร้องให้คนอื่นเคารพสิทธิในการดูหนังฟังเพลงของคุณ คุณก็ต้องเคารพสิทธิในการอยู่อย่างเงียบสงบของคนที่ใช้กำแพงและผนังร่วมกับคุณก่อน เลิกซะทีเถอะครับกับความคิดเข้าข้างตัวเองว่าตอนนี้ยังกลางวันแสกๆอยู่ เปิดดังนิดดังหน่อยคงไม่เป็นไรหรอก เพราะห้องที่ใช้กำแพงและผนังร่วมกับคุณทั้งด้านซ้ายขวาหน้าหลังบนล่างอาจจะมีเด็ก สตรี คนชรา คนพิการ คนป่วยติดเตียง คนเป็นอัมพฤกษ์อัมพาต คุณแม่ลูกอ่อนที่กำลังกล่อมลูกนอน คนทำงานกะดึกที่เหนื่อยล้าจากการทำงานมาทั้งคืน นักเรียนที่กำลังอ่านหนังสือสอบ นักศึกษาที่กำลังทำวิทยานิพนธ์ คนทำงานฟรีแลนซ์ที่รับงานมาทำที่บ้าน คู่รักหนุ่มสาวที่กำลังอยู่ในอารมณ์โรแมนติก พวกเขาเหล่านั้นต้องการความเงียบสงบ ความเป็นส่วนตัวและต้องการพักผ่อนครับ การกระทำของคุณเป็นการละเมิดสิทธิคนอื่น คุณกำลังมีความสุขอยู่บนความทุกข์ของคนอื่น แล้วถ้าคุณใช้ตรรกกะที่ว่าความเงียบสงบในคอนโดมันเป็นไปไม่ได้ ใครๆก็ส่งเสียงดังทั้งนั้น ถ้าใครอยากอยู่แบบเงียบสงบก็ให้ย้ายไปอยู่ที่ป่าช้านั้น คุณก็อาจจะโดนตรรกะแบบเดียวกันย้อนกลับมาตั้งคำถามคุณว่าแล้วทำไมคุณไม่ไปดูหนังฟังเพลงในป่าช้าล่ะจะได้ไม่รบกวนคนอื่น ตรรกะเรื่องป่าช้านี้ผมแนะนำให้คิดอยู่แค่ในใจนะครับ ถ้าคุณพูดออกมา ถ้าคุณไล่ให้ใครไปอยู่ป่าช้าแล้วไปเจอคนอารมณ์ร้อนเกิดบรรดาลโทสะขึ้นมาอาจจะเป็นเรื่องได้ ความเงียบสงบในคอนโดนั้นเป็นไปได้ถ้าทุกคนมีจิตสำนึกร่วมกันและจัดการปัญหาให้ตรงจุด คนที่เป็นตัวปัญหา คนที่ทำลายความสงบสมควรต้องถูกจัดการ คุณทราบหรือไม่ว่าทำไมที่ญี่ปุ่นหูฟังราคาแพงมากๆถึงขายดี ทำไมในรถไฟฟ้าญี่ปุ่นถึงไม่มีเสียงคนคุยกัน มือถือก็ปิดเสียงเปิดระบบสั่นและพิมพ์คุยกันด้วยตัวอักษรหมด ก็เพราะสังคมของเขาได้รับการสั่งสอนอบรมมาให้รู้จักมีวินัย มีมารยาทและเคารพสิทธิผู้อื่นไงครับ ถ้าสังคมไหนมีวินัย มีมารยาทและรู้จักเคารพสิทธิผู้อื่น สังคมนั้นก็อยู่อย่างสงบสุขได้ครับ แยกประเด็นให้ออกครับ ถ้ามีใครมาละเมิดสิทธิคุณ คุณก็มีสิทธิจัดการกับเขาได้ แต่ถ้าคุณไปละเมิดสิทธิใคร เขาก็มีสิทธิที่จะจัดการกับคุณเช่นกัน เห็นคุณบอกว่าปัจจุบันได้ย้ายไปอยู่คอนโดใหม่แล้ว ผมก็ขอแสดงความยินดีกับคนที่คอนโดเก่าของคุณด้วยครับ ส่วนที่คอนโดใหม่ถ้าคุณเหมาหมดทั้งชั้นที่คุณอยู่รวมทั้งชั้นบนและชั้นล่าง ไม่มีใครใช้ผนังและกำแพงร่วมกับคุณแล้วก็คงไม่มีใครไปว่าอะไรคุณ ขอให้คุณจงมีความสุขกับการดูหนังฟังเพลงของคุณให้เต็มที่ไปเถอะครับ
เอาจริงๆ ผมขี้เกียจอธิบายนะ และอยากให้คุณหัดอ่านอะไรและคิดให้ถี่ถ้วนก่อน อีกอย่างคุณไม่ได้อยู่ในบริบทเดียวกับผมคุณไม่ได้รู้สถานการณ์ทั้งหมด แต่คุณก็ยังทะลึ่งจะโต้แย้ง/วิจารณ์ ฉะนั้นถ้าคุณอยากแสดงความเป็นพระเอกคุณต้องหาข้อมูลเพิ่มนิดนึงนะครับ ผมจะให้บอกให้ 
Assume ว่าคุณวนเวียนตอบอยู่ในบอร์ดของเฮียมั่นคงได้แบบนี้ คุณน่าจะมีความรู้ในเรื่องพวกนี้ประมาณหนึ่ง ในข้อ 1. ของผมระบุไว้ชัดว่าผมใช้ V281 ขับ Dynaudio S40 คุณคิดว่า Headphone Amp ที่ใช้ขับลำโพงบ้าน และผมเปิดที่ 9 โมง มันจะดังได้ขนาดไหนกันครับ? ลองคิดทบทวนให้ดีดิครับ
ถ้าขี้เกียจคิดหรือไม่รู้ผมจะบอกให้ครับ ความดังของมัน ยังดังน้อยกว่าคุณเปิดเสียง speaker ของ iphone 70 - 80% เลย เรื่องความดังเบานี่ ในข้อ 1. ผมก็มีบอกไว้มั๊ย? เพราะผมแค่ต้องการให้มันมีเสียงบ้าง ผมไม่ได้ชอบฟังเพลงเสียงดัง ส่วนเวลาดู Youtube ผมต้องเร่งเสียงเป็น 10 โมง เพราะเวลาดู money channel เค้าอัดมาเบามาก ซึ่งเสียงที่ 9 โมงนั่น ผมก็ใช้หูฟังต่อได้ทันทีแค่กดปุ่มบน V281 จากออกลำโพงเปลี่ยนเป็นหูฟัง ในกรณีที่ผมต้องการฟังเพลงให้ได้อารมณ์ หรือฟังการอบรม/ให้ความรู้และได้ข้อมูลครบถ้วน ผมก็เปลี่ยนใช้หูฟัง เพราะเปิดออกลำโพงผมทำได้แค่เสียงมีเสียงผ่านๆ ไม่เงียบกริบเกินไปในความรู้สึกผมเท่านั้น ผมรู้ครับ ผมอยู่ในคอนโด

และเอาจริงๆ เวลาที่เพื่อนข้างห้องคนนี้มีปัญหาคือเวลาที่เค้าจะนอนเท่านั้น ซึ่งด้วยงานที่ทำ ทำให้บางทีต้องนอนเร็วเพราะต้องตื่นเช้าไปราชการ และเค้าต้องการความเงียบสงบเยี่ยงป่าช้า ไม่ได้ยินอะไรเลย เพราะนอนไม่หลับ ผมต้องเข้านอน 2 - 3 ทุ่มกับเค้าทุกครั้งด้วยมั๊ยครับเวลาที่เค้าต้องตื่นเช้าและเข้านอนเร็ว? ซึ่งเวลาปกติที่เค้าเปิดทีวีดูหนังของเค้า เค้าก็จะไม่ได้ยินเสียงจากห้องผมเลย เพราะเสียงในห้องของเค้าเองมันกลบหมด ถามว่าสิ่งเหล่านี้ พี่ตามเนื้อผ้าผู้ทรงคุณธรรมล้ำเลิศรู้ หรือได้คำนึงถึงมั้ยครับ? ถ้าไม่รู้ พี่ควรคิดให้มากหรือถามก่อนวิจารณ์รึเปล่าครับ?

และถ้าพี่ตามเนื้อผ้าผู้ทรงธรรมอยู่คอนโดนั้นในบริบทเดียวกับผมและคนข้างห้องคนนี้เท่านั้นนะ พี่ก็จะรู้ว่ามันทำไม่ได้ เพราะกำแพงมันไม่ได้เก็บเสียงมากมายและบริเวณโต๊ะคอมผมกับเตียงนอนห้องเค้ามันถูก design มาให้ติดกัน ตาม plan ของคอนโด ถ้าพี่เป็นผมและพี่เปิดเบาขนาดที่มันดังกว่าน้อยกว่าเปิด speaker มือถือ 70% เสียงที่ทะลุไปเป็นมันจะได้ยินแค่เสียงแว่วๆ เท่านั้น เสียงคอมเพรสเซอร์แอร์ตรงระเบียงยังดังกว่าเยอะ อันนี้ผมรู้เพราะเคยเปิดในระดับที่ผมฟังอยู่และเข้าไปฟังจากอีกห้องนึงแล้ว เพราะเค้าอุตส่าหา FB ผมจากที่ทำงานเพื่อจะมาบ่น ผมก็สงสัย เฮ้ย ตรูเปิดเบาขนาดนี้ มันจะดังจนนอนไม่หลับได้ยังไงวะ และก็ไปลองมาแล้ว ถามว่าสิ่งเหล่านี้ พี่ตามเนื้อผ้าผู้ทรงคุณธรรมล้ำเลิศรู้มั้ยครับ? ถ้าไม่รู้ พี่ควรคิดให้มากหรือถามก่อนวิจารณ์รึเปล่าครับ?

อีกอย่างถ้าผมเปิดดังจนนอนกันไม่ได้ ทำไมคนบ่นถึงมีห้องเดียวล่ะครับ และพี่ผู้ทรงธรรมคิดว่าคนที่บ่นนี้ เค้าจะไม่แจ้งผู้ดูแลตึกหรอครับถ้าผมกวนขนาดนั้น? ในความเป็นจริงผู้ดูแลตึกก็ขึ้นมาฟังกันแล้วทั้งทีมและลงความเห็นว่ามันไม่ได้ดังเลย ถามว่าสิ่งเหล่านี้ พี่ตามเนื้อผ้ารู้มั้ยครับ? ถ้าไม่รู้ พี่ควรคิดให้มากหรือถามก่อนวิจารณ์รึเปล่าครับ?

ก่อนคิดจะวิจารณ์/โต้เถียงหรือพยายามทำตัวเป็นพระเอก พี่ตามเนื้อผ้าควรต้องหาข้อมูลก่อนนะครับ ถ้าไม่รู้หรือได้ข้อมูลไม่ครบถามลองถามก่อนดีมั้ย ผมแค่มีประสบการณ์ใกล้เคียงกับ จขกท. จึงเล่าให้อ่านเพราะเชื่อว่าถ้าเรารู้ตัวว่ามันไม่ได้ดังและลองทดสอบแล้วทั้งจากตนเองและผู้อื่น หากมันจะบังเอิญไปเจอพวกหูผี ก็ไม่ต้องสนใจเท่านั้น

หลังจากนี้ขอให้พี่ผู้ทรงธรรมศึกษาข้อมูลให้มากก่อนจะวิพากวิจารณ์อะไรนะครับ ไม่รู้ก็ถามก่อนก็ได้ครับ ความคิดจะได้ไม่ Bias
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

ตามเนื้อผ้า

29/05/2019 19:04:03
ผมไม่ได้อยู่ในบริบทเดียวกับคุณแน่ๆครับ ผมก็ชอบดูหนังฟังเพลงเหมือนกับคุณนั่นแหละ แต่ผมเลือกที่จะเคารพสิทธิผู้อื่น เกรงใจผู้อื่น และพยายามที่จะหลีกเลี่ยงไม่เอาตัวเองเข้าไปสุ่มเสี่ยงกับเรื่องยุ่งยากทั้งหลายที่จะตามมา ไม่แกว่งเท้าหาเสี้ยน ไม่หาเหาใส่หัว ผมจึงฟังเพลงด้วยหูฟังเป็นหลัก การที่คุณเลือกที่จะสร้างปัญหาและความเดือดร้อนให้คนอื่น คุณก็ต้องยอมรับผลของการกระทำนั้นด้วยว่าปัญหาและความเดือดร้อนมันมีโอกาสที่จะย้อนกลับมาหาตัวคุณเช่นกัน คุณใช้ V281 แล้วยังไง มันมีประเด็นอะไร มาบอกผมทำไม ผมทราบว่ามันเป็น headphone amp ระดับมหาเทพที่สามารถขับหูฟังที่ขับยากที่สุดในโลกได้เหมือนขนม ขอถามว่าถ้าคุณฟังมันด้วยหูฟังมันจะเกิดเรื่องมั้ยครับ ที่มันเกิดเรื่องก็เพราะคุณเอามันไปใช้งานผิดประเภท เอาไปใช้เป็น pre ต่อออกลำโพง อย่ามาเถียงแบบข้างๆคูๆเลยครับว่าคุณเปิดโวลุ่มเบาเหมือนตดมด คนที่อยู่ข้างห้องคุณเค้าเป็นมนุษย์หูเทพหูสุนัขหูแมวหูค้างคาวหรือครับ ถึงดันมาได้ยินเสียงกระซิบอันแผ่วเบาจากลำโพงของคุณแล้วก็มาหาเรื่องใส่ความคุณ โยนให้คุณเป็นแพะรับบาป คุณไปเรียกคนข้างห้องเข้ามาในห้องคุณแล้วพูดจาข่มขู่คุกคามเค้า พยายามบีบให้เค้ายอมรับว่าคุณไม่ได้เปิดลำโพงเสียงดังนะ มันเป็นการกระทำที่ไร้สาระและไร้ประโยชน์มากครับ ที่ถูกแล้วคุณควรจะต้องเปิดลำโพงด้วยเสียงดังระดับปกติที่คุณดูหนังฟังเพลงแล้วไปขออนุญาตคนข้างห้องว่าขอเข้าไปฟังเสียงในห้องเค้าหน่อยว่าเสียงลำโพงห้องคุณมันทะลุผนังมาสร้างความเดือดร้อนรำคาญให้เค้าขนาดไหน คนข้างห้องเค้าจะเข้านอนกี่โมงตื่นกี่โมงมันก็เป็นเรื่องของเค้าครับ คุณไม่จำเป็นต้องเข้านอนพร้อมเค้าหรือตื่นพร้อมเค้า แต่คุณต้องไม่เปิดลำโพงเสียงดังจนไปรบกวนการใช้ชีวิตอย่างปกติสุขของเค้าแค่นั้นก็พอแล้ว เค้าไม่ได้ต้องการอะไรจากคุณมากไปกว่านี้เลย การที่ผนังคอนโดมันบางจนเก็บเสียงไม่อยู่มันไม่ใช่ปัญหาครับ ถ้าทุกคนรู้จักมีมารยาท รู้จักเกรงใจ รู้จักการเคารพสิทธิผู้อื่น และรู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร ก็สามารถอยู่ร่วมกันได้อย่างปกติสุขครับ คุณเริ่มเอาตรรกะแปลกๆมาอ้างอีกแล้ว จากตรรกะเรื่องป่าช้า คราวนี้เป็นตรรกะเรื่องคอมเพรสเซอร์แอร์ มันเทียบกันได้มั้ยครับ บ้านไหนห้องไหนคอมเพรสเซอร์แอร์เสียงดัง จะมีคนด่าเจ้าของบ้านหรือเจ้าของห้องมั้ยครับ จะมีคนโทรแจ้งตำรวจมั้ยครับ แต่ถ้าเปิดลำโพงเสียงดังล่ะก็โดนแน่นอนและอาจโดนอย่างอื่นเป็นของแถมด้วย การที่คุณไปละเมิดสิทธิชาวบ้านเค้าทั่วไปหมดแต่มีคนมาเอาเรื่องคุณแค่คนเดียวก็แสดงว่าคนอื่นเค้าไม่อยากมีเรื่องกับคุณ ถือเป็นโชคดีของคุณแล้ว ที่เค้าไม่อยากลดตัวลงมายุ่งหรือมามีปัญหากับคนอย่างคุณ ไม่อยากเอาพิมเสนไปแลกกับเกลือ ถ้ายังอยู่ในวิสัยที่พอจะทนได้ก็ทนไป การที่เค้าไม่พูดหรือไม่แสดงออกมันไม่ได้แปลว่าเค้าปลื้มการกระทำของคุณนะครับ ทุกครั้งที่คนบางคนกำลังมีความสุขอยู่กับการดูหนังฟังเพลง ก็อาจมีคนบางคนที่อยู่ห้องติดกันกำลังรู้สึกเหมือนกำลังตกนรกทั้งเป็นและอาจจะกำลังสาปแช่งก่นด่าไปถึงบุพการีและบรรพบุรุษของคนบางคนอยู่ก็ได้ เมื่อถึงวันหนึ่งที่ความอดทนมันถึงขีดจำกัดคุณก็อาจจะเจอของจริงได้ครับ จากถ้อยคำที่คุณเขียนมาผมพอจับอาการได้ว่าคุณเริ่มจะตบะแตกแล้ว เริ่มพูดจาส่อเสียด ประชดประชัน ประณามหยามเหยียด ถ้างั้นคงไม่มีประโยชน์ที่ผมจะโต้เถียงกับคุณต่อไปแล้ว เพราะเรามีจุดยืนต่างกัน มองกันคนละมุม ผมหวังว่าเมื่อเวลาผ่านไปคุณจะคิดได้เองว่าอะไรถูก อะไรผิด อะไรควร อะไรไม่ควร ผมยินดีที่ได้มาแลกเปลี่ยนทัศนคติกับคุณนะครับ ถ้าเราเจอกันในกระทู้อื่นหรือในโลกของความเป็นจริงเราคงจะเป็นเพื่อนที่ดีต่อกันได้ ลาก่อนครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

ตามเนื้อผ้า

29/05/2019 19:05:13
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 18 - ผนเอง

ใช้ภาษาไทยได้ดีมาก สวยงาม คมคาย เหตุผลหนักแน่น สมัยนี้หาคนใช้ภาษาแบบนี้ยากเต็มที คนรุ่นใหม่เดี๋ยวนี้พูดเป็นแค่2คำคือ เยี่ยม สุดยอด เอียนเต็มที เรื่องเสียงดัง  ไม่ขอออกความเห็น 555

ขอบคุณที่ชมครับ (รึเปล่า?)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

Hsung

30/05/2019 08:30:11
346
เคยอยู่คอนโด เรื่องเสียงเป้นเรื่องที่เลี่ยงได้ยากจริงๆ ง่ายๆ คือปล่อยวาง แก้ที่คนอื่นไม่ได้ก็แก้ที่เรา

อยากฟังเพลงจริงจังก้ใช้หูฟัง แต่ถ้าดูหนัง เรื่อยเปื่อย ก้ฟังจากลำโพง เปิดไม่ดังมาก พอฟังได้พอ

ปล. สิทธิส่วนบุคคลจำไว้ ไม่ใช่แค่เรา คนอื่นก็ด้วย พยายามอย่าคิดแต่เอาเราเป้นศูนย์กลาง ลองเป็นคนอื่นบ้างจะเข้าใจ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

Furch

30/05/2019 10:39:35
624
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 20 - ตามเนื้อผ้า
ผมไม่ได้อยู่ในบริบทเดียวกับคุณแน่ๆครับ ผมก็ชอบดูหนังฟังเพลงเหมือนกับคุณนั่นแหละ แต่ผมเลือกที่จะเคารพสิทธิผู้อื่น เกรงใจผู้อื่น และพยายามที่จะหลีกเลี่ยงไม่เอาตัวเองเข้าไปสุ่มเสี่ยงกับเรื่องยุ่งยากทั้งหลายที่จะตามมา ไม่แกว่งเท้าหาเสี้ยน ไม่หาเหาใส่หัว ผมจึงฟังเพลงด้วยหูฟังเป็นหลัก การที่คุณเลือกที่จะสร้างปัญหาและความเดือดร้อนให้คนอื่น คุณก็ต้องยอมรับผลของการกระทำนั้นด้วยว่าปัญหาและความเดือดร้อนมันมีโอกาสที่จะย้อนกลับมาหาตัวคุณเช่นกัน คุณใช้ V281 แล้วยังไง มันมีประเด็นอะไร มาบอกผมทำไม ผมทราบว่ามันเป็น headphone amp ระดับมหาเทพที่สามารถขับหูฟังที่ขับยากที่สุดในโลกได้เหมือนขนม ขอถามว่าถ้าคุณฟังมันด้วยหูฟังมันจะเกิดเรื่องมั้ยครับ ที่มันเกิดเรื่องก็เพราะคุณเอามันไปใช้งานผิดประเภท เอาไปใช้เป็น pre ต่อออกลำโพง อย่ามาเถียงแบบข้างๆคูๆเลยครับว่าคุณเปิดโวลุ่มเบาเหมือนตดมด คนที่อยู่ข้างห้องคุณเค้าเป็นมนุษย์หูเทพหูสุนัขหูแมวหูค้างคาวหรือครับ ถึงดันมาได้ยินเสียงกระซิบอันแผ่วเบาจากลำโพงของคุณแล้วก็มาหาเรื่องใส่ความคุณ โยนให้คุณเป็นแพะรับบาป คุณไปเรียกคนข้างห้องเข้ามาในห้องคุณแล้วพูดจาข่มขู่คุกคามเค้า พยายามบีบให้เค้ายอมรับว่าคุณไม่ได้เปิดลำโพงเสียงดังนะ มันเป็นการกระทำที่ไร้สาระและไร้ประโยชน์มากครับ ที่ถูกแล้วคุณควรจะต้องเปิดลำโพงด้วยเสียงดังระดับปกติที่คุณดูหนังฟังเพลงแล้วไปขออนุญาตคนข้างห้องว่าขอเข้าไปฟังเสียงในห้องเค้าหน่อยว่าเสียงลำโพงห้องคุณมันทะลุผนังมาสร้างความเดือดร้อนรำคาญให้เค้าขนาดไหน คนข้างห้องเค้าจะเข้านอนกี่โมงตื่นกี่โมงมันก็เป็นเรื่องของเค้าครับ คุณไม่จำเป็นต้องเข้านอนพร้อมเค้าหรือตื่นพร้อมเค้า แต่คุณต้องไม่เปิดลำโพงเสียงดังจนไปรบกวนการใช้ชีวิตอย่างปกติสุขของเค้าแค่นั้นก็พอแล้ว เค้าไม่ได้ต้องการอะไรจากคุณมากไปกว่านี้เลย การที่ผนังคอนโดมันบางจนเก็บเสียงไม่อยู่มันไม่ใช่ปัญหาครับ ถ้าทุกคนรู้จักมีมารยาท รู้จักเกรงใจ รู้จักการเคารพสิทธิผู้อื่น และรู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร ก็สามารถอยู่ร่วมกันได้อย่างปกติสุขครับ คุณเริ่มเอาตรรกะแปลกๆมาอ้างอีกแล้ว จากตรรกะเรื่องป่าช้า คราวนี้เป็นตรรกะเรื่องคอมเพรสเซอร์แอร์ มันเทียบกันได้มั้ยครับ บ้านไหนห้องไหนคอมเพรสเซอร์แอร์เสียงดัง จะมีคนด่าเจ้าของบ้านหรือเจ้าของห้องมั้ยครับ จะมีคนโทรแจ้งตำรวจมั้ยครับ แต่ถ้าเปิดลำโพงเสียงดังล่ะก็โดนแน่นอนและอาจโดนอย่างอื่นเป็นของแถมด้วย การที่คุณไปละเมิดสิทธิชาวบ้านเค้าทั่วไปหมดแต่มีคนมาเอาเรื่องคุณแค่คนเดียวก็แสดงว่าคนอื่นเค้าไม่อยากมีเรื่องกับคุณ ถือเป็นโชคดีของคุณแล้ว ที่เค้าไม่อยากลดตัวลงมายุ่งหรือมามีปัญหากับคนอย่างคุณ ไม่อยากเอาพิมเสนไปแลกกับเกลือ ถ้ายังอยู่ในวิสัยที่พอจะทนได้ก็ทนไป การที่เค้าไม่พูดหรือไม่แสดงออกมันไม่ได้แปลว่าเค้าปลื้มการกระทำของคุณนะครับ ทุกครั้งที่คนบางคนกำลังมีความสุขอยู่กับการดูหนังฟังเพลง ก็อาจมีคนบางคนที่อยู่ห้องติดกันกำลังรู้สึกเหมือนกำลังตกนรกทั้งเป็นและอาจจะกำลังสาปแช่งก่นด่าไปถึงบุพการีและบรรพบุรุษของคนบางคนอยู่ก็ได้ เมื่อถึงวันหนึ่งที่ความอดทนมันถึงขีดจำกัดคุณก็อาจจะเจอของจริงได้ครับ จากถ้อยคำที่คุณเขียนมาผมพอจับอาการได้ว่าคุณเริ่มจะตบะแตกแล้ว เริ่มพูดจาส่อเสียด ประชดประชัน ประณามหยามเหยียด ถ้างั้นคงไม่มีประโยชน์ที่ผมจะโต้เถียงกับคุณต่อไปแล้ว เพราะเรามีจุดยืนต่างกัน มองกันคนละมุม ผมหวังว่าเมื่อเวลาผ่านไปคุณจะคิดได้เองว่าอะไรถูก อะไรผิด อะไรควร อะไรไม่ควร ผมยินดีที่ได้มาแลกเปลี่ยนทัศนคติกับคุณนะครับ ถ้าเราเจอกันในกระทู้อื่นหรือในโลกของความเป็นจริงเราคงจะเป็นเพื่อนที่ดีต่อกันได้ ลาก่อนครับ
ผมว่าคุณตามเนื้อผ้าผู้ทรงคุณธรรมเหนือมนุษย์ควรอ่านที่ผมโพสแล้วคิดดีๆ ก่อนนะครับ ความดังที่ผมเปิดให้เสียงเพลงลอยออกมาจากลำโพงนั้น มันเบากว่าที่ผมฟังปกติมากพอสมควรแล้วครับ เพราะผมรู้ว่ากำแพงมันไม่ได้หนาและอยู่ติดกับเตียงนอนเค้า และก็ได้พิมพ์บอกไว้ใน paragraph ข้างบนแล้วว่า เข้าไปลองฟังจากห้องอื่นมาแล้ว และผู้ดูแลตึกก็ขึ้นมาฟังด้วย คุณได้อ่านรึเปล่าครับผู้ทรงธรรม? หรือว่าคุณธรรมมันบังตาจนมืดสนิท? ตอนพิมพ์ตอบนี่ลืมตาบ้างก็ดีนะครับ

และผมเคารพสิทธิคนอื่่นอยู่แล้วครับ ถึงได้เปิดเบาแค่นั้นในคอนโดเดิม แต่ถ้ามันเยอะเกินแค่เสียงแว่วก็จะไม่ให้ได้ยิน เพราะข้าจะนอนตอนไหนข้างห้องต้องเงียบกริบห้ามมีเสียงเลย ผมก็ว่ามันเกินไป ซึ่งผู้ดูแลตึกก็เห็นด้วยกับผม ไม่งั้นผมก็คงจะมีปัญหาไปแล้ว และผมไม่ใจหล่อเหมือนพี่ครับ ถ้าผมอยู่ปกติของผมซึ่งไม่ได้สร้างความเดือดร้อนให้คนอื่น และมีคนดูแลความเรียบร้อยของสถานที่นั้นๆ confirm แล้ว แต่มีคนมา here ใส่ ผมก็ here กลับครับไม่โกง

จะว่าผมตบะแตกก็คงได้มั้ง เพราะผมรู้สึกหมั่นไส้ในคุณธรรมล้ำเลิศของพี่นิดหน่อย ซึ่งขนาดอธิบายชัดเจนแบบ "Headphone amp ขับลำโพงด้วยวอลลุ่มที่พอๆ กับตอนใช้หูฟัง" ก็ยังไปต่อ และโดยส่วนตัวผมก็ไม่เชื่อด้วยว่า ถ้ามีคนเจอบุคคลที่มีอุปนิสัยแบบมนุษย์ป้า มนุษย์ลุง เหมือนที่ผมเจอ จะทำได้อย่างที่พูด ถ้าในความเป็นจริงพี่ผู้ทรงคุณธรรมล้ำเลิศใจหล่อและปฏิบัติได้อย่างที่โพสผมก็สาธุการให้ครับ พี่คงเป็น Idol ของใครอีกหลายคน แต่ไม่ใช่ผมเท่านั้นครับ 

ท้ายนี้ก็เอาตามอัธยาศัยพี่ผู้ทรงคุณธรรมล้ำเลิศเลยครับ 555 ผมขี้เกียจอธิบายละ เพราะผมพิมพ์ไปพี่ก็ไม่พิจารณาเยี่ยงสัตบุรุษให้ดีก่อนตอบกลับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

BkkCityBoy

28/11/2021 20:22:16
ผมกำลังเจอปัญหาเสียงรบกวนจากห้องด้านล่าง เป็น sub ที่ลอยมาแบบว่าน่ารำคาญมาก เอาตรง ๆ คือทำให้รบกวนสมาธิ การนอน การตื่น กิจวัตรประจำวันรวนไปหมด ตอนนี้นิติกำลังไล่เบี่ยเะื่อหาทางเจรจาต่อรองเพื่อลดเฉพาะ sub ผมก็ชอบฟังเพลง มีเครื่องเสียงชุดใหญ่นะ แต่ผมรู้ว่า sub มันไปได้ไกลผ่านโครงสร้างได้ ตอนย้ายเข้ามาแรก ๆ ก็โดนนิติขึ้นมาเคาะ เพราะห้องข้าง ๆ คอมเพลน จากนั่นผมก็รู้ limit และหาทางจัดการ แต่นี่มาเจอห้องที่เพิ่งย้ายเข้า ที่เดาว่ายังไม่รู้ limit ครับ แต่ต้องยอมรับว่าการอาศัยในคอนโด ความเงียบคือสิ่งจำเป็นมากครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

ผมว่านะ

28/11/2021 20:59:18
อพาร์ตเม้นต์ที่ผมอยู่ก็นรกพอกันครับ ห้องข้างบนผมมันมีเด็กเปรตที่ชอบวิ่งเล่นไปมาอยู่ตลอดเวลาเสียงดังตึงตังๆ ซึ่งเป็นความถี่ย่าน sub bass หรือ deep bass ผมไม่ใช่พวกหูทองหูเทพยังทนความถี่เสียงแบบนี้ไม่ได้เลยครับ โทรแจ้งนิติฯ ก็ได้เรื่องบ้างไม่ได้เรื่องบ้าง บางวันมันก็อยู่เงียบๆ บางวันมันก็วิ่งเล่นอีก สุดท้าย ear muff กับหูฟัง custom คือคำตอบสุดท้ายครับ 
หยิกหู 0
"ขอถามเรื่องการใช้ลำโพงในคอนโดค่ะ"