Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

หูฟังที่ซื้อมา ไม่ใช่แนวเสียงที่เราชอบ

yoshino

18/05/2019 18:19:22
24
ถ้าเพื่อนๆซื้อหูฟังมาสักตัว ปรากฏว่าแนวเสียงของหูฟัง ไม่ใช่แนวเพลงที่เราชอบ การอัพสายหูฟัง ช่วยได้มากน้อยแค่ไหนครับ เช่นหูฟังเบสน้อย เน้นรายละเอียด แต่เราใส่สายทองแดง คุณภาพดีๆ ราคาพอรับได้ เพื่อเร่งเบส เร่งอิมแพค(กรณีเป็นหูฟัง หลักหมื่นขึ้นละกัน แบบว่าจะขายก็เสียดาย จะใช้ต่อมันก็ไม่ได้เลวร้าย อารมณ์ประมาณนี่ครับ)
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เหน่งบา

18/05/2019 18:39:42
1,866
ยิ่งระดับเป็นหมื่นยิ่งต้องรีบปล่อยครับ ไม่งั้นมันจะคาใจไปตลอด แล้วยิ่งขายช้าราคายิ่งตก เจ็บใจเปล่าๆ ความเห็นส่วนตัวคือ สายอัพ(เกรด)ควรเอาไว้อัพตัวที่เราชอบให้ไปไกลขึ้นในทิศทางที่หูฟังเป็น ไม่ใช่เอามาแก้หรือดัดเสียงให้ผิดไปจากทิศทางของตัวมันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

MaxxIE

18/05/2019 20:07:10
107
การฟังเพลงมันก็คล้ายๆกับซื้อรถครับ

เลือกหูฟังผิด มันก็เหมือนเลือกรถมาใช้งานผิดวัตถุประสงค์

สายอัพเกรดมันก็คล้ายๆกับการเปลี่ยนล้อเปลี่ยนยาง มันอาจจะทำให้รถนิ่มขึ้นควบคุมได้ง่ายขึ้น แต่มันก็ไม่ได้เปลี่ยนจากรถกระบะเป็นรถเก๋งแต่อย่างใดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 3

สมพร

18/05/2019 21:00:55
56
ผมว่าขายๆครับ ถ้ามันตรงกันข้ามกับแนวที่ต้องการ

เช่น ถ้า ชอบฟัง แนวสบายๆชัดเจน ใสกระจ่าง
แต่ไปซื้อหูฟัง 20k เบสอิมแพคแรง เบสหนา มันส์ๆ แหลมหาย แคบๆ

ถึงใช้สายเงิน 20k มันก็จะช่วยได้บ้างเล็กน้อย  แต่ภาพรวมก็ยังคงมี ทิศทางแนวเดิมครับ.
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

trivium

18/05/2019 21:05:18
43
ผมเคยเป็นเหมือนกัน อ่านรีวิวมากๆแล้วเกิดอยากได้ขึ้นมา อย่าง Re400 เนี่ยตอนแรกว่าจะซื้อเลยขี้เกียจลอง แต่นึงยังไงไม่รู้ลอกสักหน่อยดีกว่า เสียบเข้าไปแปปเดียวเท่านั้นแหละรีบวางเลย ไม่ใช่แนวอย่างแรง 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

MaxxIE

18/05/2019 22:21:03
107
ผมว่าหูฟังยังไงมันก็ต้องลองอ่ะ

ผมเป็นประเภทที่ หูไม่ตรงกับคนรีวิวเลย อันไหนคนรีวิวว่า ตรงกับที่ผมชอบ พอได้ไปลองฟัง มันดันไม่ใช่อย่างแรง 555

จากประสบการณ์ที่ผ่านมากก็มี
​Zero Audio Tenore 
ผมชอบฟังดนตรีประกอบหนัง เห็นว่าเจ้านี่เข้ากันได้ดี แต่พอลองฟังปุ๊บ มันก็ดีอยู่ แต่มันขาดพลังไปเยอะอยู่

Sony MDR-1A
ได้ยินชื่อเสียงมาอย่างยาวนาน แต่พอได้ลองฟังปุ๊บ ทำไม่เสียงมันแทบไม่ต่างกับตัวเก่าที่ใช้อยู่เลยฟระ ทั้งๆที่ราคาตัวที่ผมใช้อยู่ตอนนั้นนี่ราคาพอๆกับเจ้า 1A หาร 4

Grado PS500e
อันนี้ไปลองเพราะแต่เดิมชอบ SR225e เห็นว่าตัวนี้เป็นตัวขั้นถัดไปจาก 225e ตอนแรกก็เกือบซื้อPS500ต่อจากพี่เหน่งบาแล้ว แต่มีโอกาสเข้าไปลองที่ร้านเฮียซะก่อน พอลองปุ๊บถอยแทบไม่ทัน ยอมรับอยู่ว่าเบสมันอัพเกรดขึ้นดีมาก เป็นตัวเป็นตนขึ้นเยอะ เสียงนักร้องก็ชัดขึ้นรายระเอียดอัพขึ้นนิดนึง แต่นักร้องดันเด่นน้อยลง และที่ขัดใจสุดคือเสียงแหลมมันพัฒนาไปในทางที่ผมไม่ชอบเลย ก็เลยรอดตัวไป ไม่เสียเงิน 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

18/05/2019 23:50:03
4,282
หูฟังเวลาซื้อมาแล้วไม่ชอบเสียงในภายหลัง มีสองประการคือ

- พอฟังไปนานๆ หูเราจะค่อยๆแยกแยะออกว่ามีอะไรยังขาดหรือเกิน อันนี้สายอัพเกรดพอช่วยได้
- เลือกผิดตั้งแต่แรกเลย อาจจะเป็นเพราะรีบตัดสินใจหรือฟังพลาด อันนี้อะไรก็ช่วยยากครับ

เราจะอัพเกรดต่อเมื่อเราชอบลักษณะเสียงของหูฟังตัวนั้นเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว การจะต่อยอดหรือเรียกสิ่งที่ขาดหายไปบ้าง พวกสายอัพเกรดส่วนมากจะมีบทบาทตรงนี้ คือเป็นตัวเติมเต็ม แต่ทั้งนี้คาแรคเตอร์หลักถูกใจเราแล้ว

กรณีไม่ชอบเลย ผมไม่แนะนำให้ไปทำอะไรกับมัน อาจจะขายทิ้งหรือยกให้คนในบ้านไปใช้ แล้วตั้งหลักใหม่ว่าเราชอบเสียงแบบไหน วิธีง่ายๆคือใช้เวลาในการทดลองฟังครับ และควรฟังเปรียบเทียบแบบแพ้คัดออก คือประกบกับหูฟังตัวอื่นๆ ซึ่งวิธีแบบนี้ทำให้เราเลือกหูฟังได้รัดกุมยิ่งขึ้น

หูฟังนั้นเลือกไม่ยากถ้าได้เปรียบเทียบแบบ AB Test ครับ ฟังแป๊บเดียวก็รู้ว่าต้องคัดตัวไหนที่เราไม่ชอบออกได้เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ผมว่านะ

19/05/2019 16:20:06
ผมว่าตัวแปรหลักคือความอยาก ยิ่งอยากได้มากเท่าไหร่บางทีซื้อมาโดยขาดความยั้งคิด แนะนำว่าตอนไปลองครั้งแรกอย่าเพิ่งรีบซื้อกลับมา ให้กลับมานอนคิดก่อนซักคืนสองคืนครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

เหน่งบา

19/05/2019 16:26:33
1,866
สายอัพเกรดนี่ ต้องมาช่วยเสริมได้บ้างในจุดที่ยังไม่ถึงครับ อย่างชอบทุ้ม ชอบกลาง ยังไม่ถูกใจแหลม  การอัพสายพอจะใช้ได้ในกรณีนี้
แต่แนวเสียงหลักของหูฟังต้องโดนใจเราก่อน แล้วยังขาดโน่นนิดนี่หน่อย เอาสายมาเสริมจุดที่ด้อย
ถ้าไม่ใช่แนวเลย แบบนี้ปล่อยไปดีที่สุดครับ แล้วตอนไปเลือกตัวใหม่ต้องลองนานๆหน่อย ลองกับเพลงหลากหลายหน่อย 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

yoshino

20/05/2019 06:10:35
24
ขอบคุณมากๆสำหรับความคิดเห็นทุกท่านครับ 
เจ้าหูฟังที่ว่าคือshure 535ครับ เคยไปนั่งลองฟังที่ร้านเฮียมาครั้งนึง ก่อนจะตัดสินใจซื้อในภายหลังครับ สำหรับเพลงที่ฟังจะเป็นพวก j-pop k-pop rock เพลงตลาดทั่วๆไป ต้องย้อนไปก่อนหน้านี้ เคยมีmdr-1a xba-a3 ซึ่งมันเป็นแนวsonyจ๋าๆทั้งคู่ แต่ตอนนั้นยังเล่นแค่3.5อยู่ ด้วยเหตุผลบางประการ เลยตัดสินใจปล่อยสองตัวที่ว่าไป แล้วซื้อwh1000xm2แทน เล่นไร้สายชีวิตดี๊ดีไม่ต้องพกwalkman ไม่ต้องพกpha อยู่นาน ก็รู้สึกคันครับ อยากกลับมาเล่นแบบมีสายอีกครั้ง ซึ่งเจ้าshure535นี่ผมอ่านริวิวมันจากหลายๆที่ เข้าใจตรงกันว่ายี่ห้อนี้มันflatชัดเจนอยู่แล้ว แต่ถึงอย่างนั้นก็ยังเป็นหูฟังที่ค่อนข้างครบเครื่อง ฟังได้เกือบทุกแนว ถึงจะไม่สนุก ไม่เบสตูมตามเท่าsonyก็เถอะ แต่ก็ได้จุดเด่นหลายๆจุดที่หูเดิมไม่มี

ตอนนี้เล่นบาลานซ์2.5 กับสายทองแดงชุบเงิน โดยรวมๆค่อนข้างพอใจเลยครับ คงลองฟังไปอีกสักพักใหญ่ๆก่อนจะตัดสินใจอีกที ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

ลองดูครับ

20/05/2019 07:50:26
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - yoshino

ขอบคุณมากๆสำหรับความคิดเห็นทุกท่านครับ 
เจ้าหูฟังที่ว่าคือshure 535ครับ เคยไปนั่งลองฟังที่ร้านเฮียมาครั้งนึง ก่อนจะตัดสินใจซื้อในภายหลังครับ สำหรับเพลงที่ฟังจะเป็นพวก j-pop k-pop rock เพลงตลาดทั่วๆไป ต้องย้อนไปก่อนหน้านี้ เคยมีmdr-1a xba-a3 ซึ่งมันเป็นแนวsonyจ๋าๆทั้งคู่ แต่ตอนนั้นยังเล่นแค่3.5อยู่ ด้วยเหตุผลบางประการ เลยตัดสินใจปล่อยสองตัวที่ว่าไป แล้วซื้อwh1000xm2แทน เล่นไร้สายชีวิตดี๊ดีไม่ต้องพกwalkman ไม่ต้องพกpha อยู่นาน ก็รู้สึกคันครับ อยากกลับมาเล่นแบบมีสายอีกครั้ง ซึ่งเจ้าshure535นี่ผมอ่านริวิวมันจากหลายๆที่ เข้าใจตรงกันว่ายี่ห้อนี้มันflatชัดเจนอยู่แล้ว แต่ถึงอย่างนั้นก็ยังเป็นหูฟังที่ค่อนข้างครบเครื่อง ฟังได้เกือบทุกแนว ถึงจะไม่สนุก ไม่เบสตูมตามเท่าsonyก็เถอะ แต่ก็ได้จุดเด่นหลายๆจุดที่หูเดิมไม่มี

ตอนนี้เล่นบาลานซ์2.5 กับสายทองแดงชุบเงิน โดยรวมๆค่อนข้างพอใจเลยครับ คงลองฟังไปอีกสักพักใหญ่ๆก่อนจะตัดสินใจอีกที ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ

เคสนีี้แสดงว่าหูคุณชินกับเสียง sony แล้วล่ะครับ ไม่ชอบก็ขายไปซื้้อตัวอื่นดีีีีีกว่า
หยิกหู 0
"หูฟังที่ซื้อมา ไม่ใช่แนวเสียงที่เราชอบ"