Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอความเห็นเกี่ยวกับพฤติกรรมบางอย่างของช่างบางคนครับ

Anonkung

16/05/2019 18:56:55
0
ขอมาตั้งในนี้ละกันนะครับ ไม่กล้าโพสในกลุ่ม กลัวโดนรุมบอกตรงๆ
เห็นมีช่างบางคนไปนัดรับของ ซื้อของกันในร้านเฮีย 

ส่วนตัวคิดว่าไม่เหมาะสมครับ อยากรู้ความเห็นของทุกท่านครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

คนไหนคนไทย

16/05/2019 19:19:55
อย่าใจแคบสิ นิดๆหน่อยๆเอง คนไทยเปล่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

เหน่งบา

16/05/2019 19:51:29
1,866
ถ้าขนาดไปซื้อขายรับของกันในร้านเฮียนี่มันเรียกว่ากินบนเรือนขี้บนหลังคาเลยนะครับ จันทร์ไรเรย
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

สมัครเล่น

16/05/2019 19:58:01
412
ที่อื่นในห้างก็มีตั้งมาก
นัดกันในร้านกาแฟหรือร้านไหนก็มีถมถืด
ผมว่าคนนัด กับคนไปตามนัดก็พอกันนะ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

dearzclash

16/05/2019 20:15:43
12
รู้เลยครับว่าช่างคนไหน....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ผมว่านะ

16/05/2019 20:18:22
ถ้าบ่อยมากก็ไม่เหมาะเลยครับ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ผมมาจากอดีต

16/05/2019 20:27:57
เหตุการณ์ต่อไปนี้คือเรื่องสมมุติ
มีพ่อค้าขายกาแฟเดินเข้าไปในคาเฟ่แห่งหนึ่งที่มีเค้กให้ชิมฟรีโดยคาเฟ่ก็ขายกาแฟด้วยเช่นกัน
พ่อค้าสั่งเค้กฟรี เอากาแฟตัวเองที่แปะแบรนด์ตัวเองหรามากินคู่เค้ก วางคู่ ถ่ายรูปโชว์โซเชียล

"เค้กร้านนี้ต้องกินกับกาแฟของข้า อร่อยสุดๆ"

.........สมมุตินะจ๊ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Calatrava7

16/05/2019 21:10:36
22
ผมก็ว่าเป็นเรื่องไม่เหมาะสมเอามากๆเลยเหมือนกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

สมพร

16/05/2019 21:26:52
56
ถ้าบังเอิญว่า**มีแผนจะมาร้านเฮียอยู่แล้ว**เป็นความตั้งใจหลัก  ก็เลยนัดส่งของด้วยเลย ก็พอได้อยู่ครับ (แต่ถ้าบ่อยๆ ก็ไม่เหมาะครับ)

ก็คงคล้ายกรณี  ร้านหนังสือ 
มีหนังสือตัวอย่างแกะไว้ให้อ่าน คุณก็สามารถลองอ่านได้จนพอใจแล้วตัดสินใจ
แต่ถ้ามีคนเข้ามา ตั้งป้อมกางสมุดจด หยิบหนังสือกางมาหาข้อมูล-ใช้อ้างอิงรัวๆ คาร้าน เสร็จงานก็เดินจากไป  ก็แลดูจะผิดที่ผิดทางครับ 

ว่าแต่มีวาปไหมครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

สงสัย

16/05/2019 22:00:24
จขกท.ทำไมทราบรายละเอียดดีจังครับ? บังเอิญรู้จักช่างคนนั้น? บังเอิญไปอยู่ตรงนั้นถูกที่ถูกเวลาเลยเห็นเหตุการณ์ตั้งแต่ต้นจนจบ?  หรือว่าเป็นพนักงานสาขานั้นถอดล็อกอินมาตั้งกระทู้?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

ขี้เกียจล็อกอิน

16/05/2019 22:05:21
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - สงสัย
จขกท.ทำไมทราบรายละเอียดดีจังครับ? บังเอิญรู้จักช่างคนนั้น? บังเอิญไปอยู่ตรงนั้นถูกที่ถูกเวลาเลยเห็นเหตุการณ์ตั้งแต่ต้นจนจบ?  หรือว่าเป็นพนักงานสาขานั้นถอดล็อกอินมาตั้งกระทู้?
เห็นในกลุ่ม FB ครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

ผมก็เห็นด้วย

17/05/2019 06:37:46
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - สงสัย

ผมก็เห็นแบบไม่ตั้งใจนะเวลาเปิดเฟสผ่านๆ
เวลาเขานัดลูกค้า มาลองสินค้าในร้านมั่นคงเขาแล้วชอบถ่ายติดแบรนด์ตัวเอง ขนาดไม่ได้ตามกลุ่มยังเห็นโพสบ่อยๆเลยครับ ทุกภาพเวลานัดลูกค้า ร้านมั่นคงตลอด

ปล.ช่างที่มีหนวดงามอะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

ลองดูครับ

17/05/2019 07:36:11
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - ผมก็เห็นด้วย

ผมก็เห็นแบบไม่ตั้งใจนะเวลาเปิดเฟสผ่านๆ
เวลาเขานัดลูกค้า มาลองสินค้าในร้านมั่นคงเขาแล้วชอบถ่ายติดแบรนด์ตัวเอง ขนาดไม่ได้ตามกลุ่มยังเห็นโพสบ่อยๆเลยครับ ทุกภาพเวลานัดลูกค้า ร้านมั่นคงตลอด

ปล.ช่างที่มีหนวดงามอะครับ

มองโลกในแง่ดีนะครับ ร้านเฮียเป็นที่สาธารณะที่ยินดีและเต็มใจให้ทุกท่านเข้าไปนั่งเล่นนั่งลองสินค้าได้เต็มที่อยู่แล้ว ไม่ซื้อไม่หาไม่ว่ากัน นั่งลองนั่นลองนี่ทั้งวันก็ไม่เป็นไร ไม่แน่ว่าช่างคนนั้นและลูกค้าของช่างคนนั้นก็อาจจะเป็นลูกค้าเก่าที่เคยซื้อสินค้าจากร้านเฮียมาแล้ว และการมาขอใช้สถานที่ก็น่าจะทำให้เกิดความรู้สึกดีๆ และรู้สึกเกรงใจในระดับหนึ่ง ระหว่างนั่งรอหรือหลังจากส่งมอบของกันแล้ว ก็นั่งลองสินค้าของร้านเฮียต่อ ลองไปลองมาแมตชิ่งไปแมตชิ่งมาไม่แน่ว่าอาจจะตกลงซื้อสินค้าจากร้านเฮียในคราวนั้นหรือคราวหน้าก็ได้นะครับ 

ถ้าช่างคนนั้นได้มาอ่านกระทู้นี้คงรีบโกนหนวดแทบไม่ทัน 55
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

แบบนี้ก็ได้เหรอ

17/05/2019 08:21:08
วันก่อนเห็นลงรูปโปรโมทสายตัวเองที่ต่อกับ system ร้านเฮีย ยังว่าน่าเกลียดอยู่เลยครับ  ของแบบนี่ผมว่าควรุ่ายกับชุดตัวเองโปรโมทเองที่บ้านหรือที่ทำงานตัวเองมากกว่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

ผมว่านะ

17/05/2019 08:29:20
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - ผมมาจากอดีต
เหตุการณ์ต่อไปนี้คือเรื่องสมมุติ
มีพ่อค้าขายกาแฟเดินเข้าไปในคาเฟ่แห่งหนึ่งที่มีเค้กให้ชิมฟรีโดยคาเฟ่ก็ขายกาแฟด้วยเช่นกัน
พ่อค้าสั่งเค้กฟรี เอากาแฟตัวเองที่แปะแบรนด์ตัวเองหรามากินคู่เค้ก วางคู่ ถ่ายรูปโชว์โซเชียล

"เค้กร้านนี้ต้องกินกับกาแฟของข้า อร่อยสุดๆ"

.........สมมุตินะจ๊ะ
ถ้ามาเพื่อเดโม่ของตัวเองกับของร้านเฮียมันก็ควรจะซื้อของร้านเฮียเอาไปเดโมเองเลยน่าจะดีกว่าไหม ไม่ใช่มาใช้ของฟรีเพื่อหาประโยชน์ให้ตัวเองแบบนี้ แต่ถ้ามาเพื่อนัดรับของผมก็มองว่าไม่น่าผิดอะไรนะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

ลองดูครับ

17/05/2019 08:34:10
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 13 - แบบนี้ก็ได้เหรอ

วันก่อนเห็นลงรูปโปรโมทสายตัวเองที่ต่อกับ system ร้านเฮีย ยังว่าน่าเกลียดอยู่เลยครับ  ของแบบนี่ผมว่าควรุ่ายกับชุดตัวเองโปรโมทเองที่บ้านหรือที่ทำงานตัวเองมากกว่า

มองโลกในแง่ดีครับ ช่างคนนั้นเค้าไม่ได้ขายสินค้าตัวเดียวกับร้านเฮีย และเฮียก็ไม่ได้ขายสินค้าตัวเดียวกับช่างคนนั้น ถือว่าไม่ได้แย่งลูกค้ากัน เค้าแค่โชว์ให้เห็นว่ามันแมตชิ่งกัน ลูกค้าเห็นแล้วก็ซื้อสินค้าจากทั้งสองฝ่าย ไม่ใช่ลูกค้าในวันนี้อาจจะเป็นลูกค้าในวันหน้าก็ได้ครับ แต่ถ้าถามว่าเหมาะมั้ย? ก็ไม่ค่อยเหมาะนั่นแหละ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

ผมว่านะ

17/05/2019 08:46:02
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 15 - ลองดูครับ
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 13 - แบบนี้ก็ได้เหรอ

มองโลกในแง่ดีครับ ช่างคนนั้นเค้าไม่ได้ขายสินค้าตัวเดียวกับร้านเฮีย และเฮียก็ไม่ได้ขายสินค้าตัวเดียวกับช่างคนนั้น ถือว่าไม่ได้แย่งลูกค้ากัน เค้าแค่โชว์ให้เห็นว่ามันแมตชิ่งกัน ลูกค้าเห็นแล้วก็ซื้อสินค้าจากทั้งสองฝ่าย ไม่ใช่ลูกค้าในวันนี้อาจจะเป็นลูกค้าในวันหน้าก็ได้ครับ แต่ถ้าถามว่าเหมาะมั้ย? ก็ไม่ค่อยเหมาะนั่นแหละ
มันผิดตรงไม่ยอมลงทุนครับ ร้านเฮียลงทุนเป็นล้านเพื่อให้เราได้นั่งฟังกันอย่างมีความสุขแบบฟรีๆไม่ซื้อไม่ว่ากัน แต่นี่มันหัวใสเอาความใจกว้างของคนอื่นมาหาประโยชน์ให้กับตัวเอง ถ้าเขามั่นใจว่าของตัวเองเข้ากันได้กับของร้านเฮียก็ลงทุนซื้อชุดนั้นมาเดโมเองเลยสิ เผื่อวันหลังจะพัฒนาสินค้าใหม่ก็พูดได้เต็มปากว่าทำเองจูนเองที่บ้านไม่ใช่อีแอบลักไปฟังของคนอื่นแล้วมาโม้ขายของ แต่นี่ถ่ายติดร้านเฮียเหมือนจะบอกเป็นนัยๆว่าสนิทกันกับเฮีย...?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

พูดคุยอย่างมีเหตุผล

17/05/2019 09:38:40
ร้านเฮียก็ขายสายนะครับ เขาลงทุนกันไปเท่าไหร่ ถ้าร้านเขาขายสินค้าของคุณอยู่แล้วคุณจะเข้าไปนั่งเชียร์ก็คงได้
แต่นี่ไม่ใช่ ร้านเขาไม่ได้ขายสินค้าของคุณ ผมว่านัดรับนัดขายไม่น่าเกลียดเท่ามาใช้ร้านค้าชาวบ้านโปรโมทสินค้าตัวเองครับ
พฤติกรรมแบบนี้เขาเรียกได้คืบจะเอาศอกครับ

จะเอาข้ออ้างมาว่าเคยซื้อของร้านเฮียมาใช้ มันก็ไม่น่าจะได้นะครับ
งั้นผมซื้อของสักชิ้นสองชิ้น แล้วอยากจะทำอะไรตามใจชอบมันก็ได้ แบบนี้มันได้หรอครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

มองโลกในแง่ร้าย

17/05/2019 10:52:52
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 15 - ลองดูครับ

แต่ร้านเฮียก็ขายสายอัพเกรดนะครับ  ถือว่าแย่งลูกค้ากันซึ่งๆหน้าเลยแหละ  ทำแบบนี้เอาตีนเหยียบหน้ากันชัดๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

artpiggo

17/05/2019 11:11:34
15
เค้าได้มาอ่านยังนะ ถ้าอ่านแล้ว อยากรู้ว่ายังจะทำอยู่มั้ยนะ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

Hagi

17/05/2019 11:46:32
เห็นโพสบนๆบอกมองโลกในแง่ดี ** ร้านเฮียเป็นที่สาธารณะที่ยินดีและเต็มใจให้ทุกท่านเข้าไปนั่งเล่น...ฯ  อาจทำให้ได้อุดหนุนเฮียในตอนท้าย***
โชคดีนะครับที่ช่าง-พ่อค้าคนอื่น คิดไม่ได้แบบนี้  ไม่งั้นร้านแตก  ไม่ก็กลายเป็นตลาดนัดไปเลย. . . .

ที่หน้าร้าน **ก็อาจ**จะไม่ส่งผลกระทบกับลูกค้าคนอื่นที่มาซื้อ-ลองสินค้า
หรือ พิจารณาจากองค์ประกอบรูป ข้อความประกอบโพสที่เขาพิมพ์  ก็แปลกๆชอบกล

ทิ้งท้าย
สุดท้ายที่ขัดใจที่สุดน่าจะเป็นพวก วลีที่ใช้โพส ในการอวยสินค้าตัวเอง.
ยาแป้งดีๆนี่เอง x_x 

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

โลปิตาล

17/05/2019 12:10:59
96
ช่างตีเหล็ก ผมเลื่อนผ่านๆเห็นนัดรับมาสองเจ้าก็รู้สึกแปลกๆอยู่
จำได้ว่าก่อนนี้เขาเคยไปวางให้ลองที่jabenนะครับ คือถ้านัดรับไปนัดที่อื่นก็ได้แหละ ผมเดาว่าเขาจะให้ลูกค้าได้ลองกับสินค้าอื่นๆในร้านเฮียไปด้วยมั้ง
ยังไงผ่านมาเห็นแล้วก็หวังว่าจะปรับความคิดล่ะครับ

เรื่องแบบนี้ไม่ต้องให้เฮียลงมาพูดหรอกผมว่า คนให้บริการก็ลำบากใจจะพูด เดี๋ยวกลายเป็นแล้งน้ำใจไปอีก ลูกค้าอย่างเราๆช่วยกันทักท้วงเอานี่แหละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 22

น่าคิด

17/05/2019 12:23:53
จะโฆษณาแฝงได้แต่ไม่ควรเอาเปรียบร้านค้าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

BIGs

17/05/2019 12:55:20
208
เจ้าของร้านไม่พูด แต่ใช่ว่าเขาจะไม่คิด
บางอย่างเอาแต่พอเหมาะพองามแล้วกันเน่อ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

Paopop

17/05/2019 13:45:33
45
บางคอมเมนท์มาแนวๆว่าให้ใจกว้าง ให้มองโลกในแง่ดี แบ่งๆกันไป ที่สาธารณะ บลาๆๆ

ถ้างั้น

ร้านมั่นคง=เฮียมั่นลงทุน(ใช้เงินนะจ๊ะ)
ลงทุนทำไม?=ให้ลูกค้า ได้จับตัวจริง และลองสินค้า รวมถึงขายสินค้า
ขายอะไร=หูฟัง เครื่องเล่นต่างๆ และ "เส้นสายอัพเกรดต่างๆ"(เดโม่ทั้งหลายก็ใช้เงินนะจ๊ะ)

ทีนี้

ช่างที่ไหนไม่รู้หล่ะ=ขายสายอัพเกรด(ของเค้าเองนะจ๊ะ)
ที่ไหน=ใช้ที่ร้านมั่นคงเพื่อนัดส่งสินค้า ลองเดโม่สินค้าตัวเองกับอุกรณ์ของร้านมั่นคง (ว๊อทท์?)

แปลว่า "เฮียมั่นลงทุนร้านมั่นคงเพื่อให้คนอื่นใช้ทำประโยชน์ขายสินค้าอัพเกรดของเค้าซึ่งชนกับของในร้านเฮียเองสินะครับ"

ไม่ใช่กินบนเรือนขี้รดบนหลังคาหรอกครับแบบนี้
แต่กินบนเรือน กระทืบกระเบื้องหลังคาทะลุแล้วค่อยขี้ลงบ้านเค้าด้วยครับแบบนี้

ผมว่าการทำแบบนี้ ไม่ผิดกฎหมายหรอกครับ แต่
"ผิดมารยาท" มากๆครับ

*ผมไม่มองในแง่ดี ผู้ประกอบการเค้ามีต้นทุนนะครับ ถ้าไม่ได้ไปช่วยเค้าแบก ก็อย่าทำแบบนี้เลยครับ (ค่าเช่า ไฟฟ้า ของเดโม่ ค่าแรง บลาๆ)

**อย่าให้ถึงจุดที่ว่า"เฮียจะไม่ทน"ต้องทำแบบร้านอาหารเลยนะครับ แปะป้ายไป ตรงตัว

"ห้ามนำอาหารจากภายนอกเข้ามาในร้าน"

***ผมไม่ชอบเข้าไปร้านมั่นคงครับ ใจสั่น
เดี๋ยวบัตรลั่นโดยไม่ได้ตั้งใจ
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 25

ตามนี้

17/05/2019 14:08:45
เหมือนจะลบโพส โพสดันแก้เก้อไปล่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

ตามนี้

17/05/2019 14:10:35
แก้* สงสัยไม่เห็นเอง โพสยังอยู่
หยิกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 27

ลองดูครับ

17/05/2019 14:11:06
ผมเข้าไปอ่านโพสต์ต้นเรื่องมาแล้วครับ ตอนแรกผมก็ไม่ทราบหรอกว่าคนไหน ผมเลยเข้าไปที่เฟซหูฟังคลับ แล้วเลื่อนดูโพสต์ของคนที่น่าจะเข้าข่าย แล้วตามไปดูเฟซส่วนตัวของบุคคลตัองสงสัยคนนั้น โพสต์เจ้าปัญหาน่าจะเป็นโพสต์ของวันที่ 10 พ.ค. ที่มีการโพสต์ภาพลูกค้ากำลังรับมอบสินค้าจากช่างคนนี้ภายในร้านมั่นคงสาขาเรือธง มีฉากหลังเป็นพนักงานร้านมั่นคงกำลังยืนอยู่ตรงเคาน์เตอร์ 

เป็นไปได้มั้ยครับว่าวันนั้นลูกค้าเค้าไปนั่งลองสินค้าที่สาขาเรือธงอยู่แล้วก็เลยโทรเรียกให้ช่างคนนี้ไปส่งมอบสินค้ากันที่นั่นเพื่อจะได้ลองว่าจะแมตชิ่งกับสินค้าที่เค้ากำลังจะซื้อจากสาขาเรือธงรึเปล่า?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

เหน่งบา

17/05/2019 14:19:08
1,866
Paopop : "ห้ามนำอาหารจากภายนอกเข้ามาในร้าน"

อันนี้เด็ด(ว่ะ) 5555

คิดง่ายๆ ถ้าเป็นร้านอื่น  เขาก็ตะเพิดออกไปนอกร้านเท่านั้นแหละครับ ไม่มีอะไรซับซ้อน
อย่าว่าแต่ร้านเฮีย ธุรกิจนี้เลย  ธุรกิจไหนก็คงต้องทำแบบนั้น เอาของคนอื่นมาขายในร้านเนี่ยนะ
แต่ทำไมร้านเฮียไม่ทำ... คงไม่อยากกระทำการหักหาญ
งั้นลูกค้าคนอื่นก็มาช่วยกันโวยหรือประจานละกันครับ เรื่องน่ารังเกียจมันจะได้หายไป

สุดท้ายนี้ ผมขอบอกว่า ผมรอคุณอยู่นะครับ คุณ Beat Takeshi ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

zerebi

17/05/2019 15:45:00
29
ผมก็นึกว่าผมคิดมากไปเองคนเดียวซะอีก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

ปาล์ม

17/05/2019 15:49:59
ต้องขออภัยอย่างแรง ครับถ้าเป็นการไม่เหม่ะสมครับ พอดีผมเองไปลอง DX220 และ kann เทียบกันอยู่สองวันติด เพื่อตัดสินใจเลือก dap ตัวใหม่ครับ แล้วลูกค้าเองก็ถามผมว่าอยู่ไหน ผมเองปกตินัดรับที่อื่นอยู่แล้วครับ ไม่มีเจตนาจะไปก้าวก่ายอะไรของร้านครับ ครั้งนี้เสียมารยาทไผก็ขออภัยมาด้วย ณ ที่นี้ครับ และจะไม่ทำอีกครับ ไม่ได้จงใจนัดร้านเฮียแต่อย่างใดครับ ขอกราวขออภัยทุกท่าน และ เฮียมาณ ที่นี้ด้วยนะครับ และผมก็ใฟ้เบอร์คุณหลุยส์ไว้ตลอด เพื่อแวะไปถามว่า dx220 มาหรือยังตลอดครับ ขอบคุณที่ตั้งกระทู้เตือนนะครับ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

โลปิตาล

17/05/2019 15:56:10
96
โอเคไม่มีเจตนา จบ เคลีย แยกย้ายครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

ประเด็นนี้ล่ะ

17/05/2019 15:58:34
แล้วประเด็นที่เอาสายตัวเองไปนั่งต่อกับเดโม่ของร้านเพื่อโปรโมทล่ะครับ? ผมว่านี่เป็นประเด็นหลักยิ่งกว่าไปนัดรับของกันอีก ร้านเฮียก็ขายสายนะครับ อย่าลืม

เห็นนั่งบรรยายแบบจริงจังมาก เจตนามันชัดมากนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

เหมือนกัน

17/05/2019 15:59:55
จริง เหมือนใช้พื้นที่และทรัพย์สินของร้านหากินชอบกล
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

ลองดูครับ

17/05/2019 16:42:05
สรุปว่าเค้าคนนั้นมาที่ร้านมั่นคงในฐานะลูกค้าคนนึงที่ต้องการลองฟังเปรียบเทียบก่อนที่จะตัดสินใจซื้อ DAP ราคาหลายหมื่นจากร้านมั่นคง แต่บางคอมเมนต์กลับเชียร์ให้ไล่ตะเพิดเค้าออกไปจากร้านซะงั้น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

อธิบายแล้วนะ อ่านบ้าง

17/05/2019 17:04:34
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 34 - ลองดูครับ
สรุปว่าเค้าคนนั้นมาที่ร้านมั่นคงในฐานะลูกค้าคนนึงที่ต้องการลองฟังเปรียบเทียบก่อนที่จะตัดสินใจซื้อ DAP ราคาหลายหมื่นจากร้านมั่นคง แต่บางคอมเมนต์กลับเชียร์ให้ไล่ตะเพิดเค้าออกไปจากร้านซะงั้น

แยกให้ออกด้วยนะครับ ต่อให้ซื้อของมากน้อยแค่ไหนก็ไม่สำคัญครับ คุณมาอยู่ในร้านของคนอื่น การจะหยิบสินค้าของตัวเองมานัดขายนัดรับมันก็ไม่สมควรอยู่ดี แถมถ่ายรูปลงโซเชียลติดร้านกันแบบเต็มๆ ถึงกับมีคนแซวด้วยนิครับว่าออฟฟิซใหม่หรอ.........

กับอีกประเด็นคือเรื่องการเอาสินค้าตัวเอง ในที่นี้คือสาย ไปนั่งต่อกับเดโม่หูฟังรุ่นที่เพิ่งมาและกำลังเป็นกระแสของร้านเฮียในร้านของเฮีย แล้วก็โพสลงโซเชียลว่าดีอย่างนั้นดีอย่างนี้ ถ้าแบบนี้คือเหมาะสม แล้วไม่เหมาะสมนี่เป็นยังไงครับ? ซื้อของก็ส่วนของซื้อของ หรือจะบอกว่าไปลองเตรียมจะซื้อหรือว่าซื้อมาเยอะแล้วมีสิทธิ์จะทำอะไรก็ได้ มันจะใช่หรอครับ?

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

ผมคนกลาง

17/05/2019 17:55:07
เจ้าตัวเจ้าตัวบอกจะไม่ทำอีกแล้วก็ลองดูต่อไป ให้โอกาสเขาดู ใครพบเห็นแจ้งเบาะแสในนี้เลย จบครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

ลองดูครับ

17/05/2019 17:55:51
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 35 - อธิบายแล้วนะ อ่านบ้าง

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 34 - ลองดูครับ

แยกให้ออกด้วยนะครับ ต่อให้ซื้อของมากน้อยแค่ไหนก็ไม่สำคัญครับ คุณมาอยู่ในร้านของคนอื่น การจะหยิบสินค้าของตัวเองมานัดขายนัดรับมันก็ไม่สมควรอยู่ดี แถมถ่ายรูปลงโซเชียลติดร้านกันแบบเต็มๆ ถึงกับมีคนแซวด้วยนิครับว่าออฟฟิซใหม่หรอ.........

กับอีกประเด็นคือเรื่องการเอาสินค้าตัวเอง ในที่นี้คือสาย ไปนั่งต่อกับเดโม่หูฟังรุ่นที่เพิ่งมาและกำลังเป็นกระแสของร้านเฮียในร้านของเฮีย แล้วก็โพสลงโซเชียลว่าดีอย่างนั้นดีอย่างนี้ ถ้าแบบนี้คือเหมาะสม แล้วไม่เหมาะสมนี่เป็นยังไงครับ? ซื้อของก็ส่วนของซื้อของ หรือจะบอกว่าไปลองเตรียมจะซื้อหรือว่าซื้อมาเยอะแล้วมีสิทธิ์จะทำอะไรก็ได้ มันจะใช่หรอครับ?

ถ้าคิดจะทำการใหญ่ใจต้องนิ่งครับ จะมัวมาคิดเล็กคิดน้อยคิดหยุมหยิมแบบนี้ไม่ได้ จะตรงเป็นไม้บรรทัดตลอดเวลาก็ไม่ได้ ต้องรู้จักยืดหยุ่นและปรับเปลี่ยนกลยุทธ์ไปตามสถานการณ์ จากในภาพที่โพสต์มานั้นเห็นได้ว่าในช่วงเวลาเกิดเหตุที่ร้านมั่นคงไม่มีลูกค้าคนอื่นมาใช้บริการเลย จึงไม่น่าจะเป็นการรบกวนลูกค้าหรือกระทบต่อการขายสินค้าของทางร้าน แต่ถ้าท่านเป็นคนชอบคิดเล็กคิดน้อยก็ช่วยกรุณาตอบคำถามผมหน่อยว่ากรณีที่เกิดขึ้นนี้ ถ้าคิดค่าเสียเวลาเสียโอกาสเสียมารยาทออกมาเป็นตัวเลขแล้วเอาไปหักลบกับรายได้และผลกำไรในกรณีที่เค้าตัดสินใจซื้อ AK Kann Cube จากร้านมั่นคง และในอนาคตถ้าเค้ามีฐานะขึ้นมาเค้าอาจจะกลับมาซื้อชุดซิสเต็มระดับไฮเอนด์ราคาเหยียบแสนจากร้านมั่นคงอีก ถ้าเทียบกับการไล่ตะเพิดเค้าออกจากร้านแล้วเค้าไม่กลับมาเหยียบร้านมั่นคงอีกตลอดชีวิต อย่างไหนเป็นผลดีต่อร้านมั่นคงมากกว่ากันเหรอครับ? ช่วยตอบผมหน่อย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

เด๋วนะ

17/05/2019 18:09:15
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 37 - ลองดูครับ

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 35 - อธิบายแล้วนะ อ่านบ้าง

ถ้าคิดจะทำการใหญ่ใจต้องนิ่งครับ จะมัวมาคิดเล็กคิดน้อยคิดหยุมหยิมแบบนี้ไม่ได้ จะตรงเป็นไม้บรรทัดตลอดเวลาก็ไม่ได้ ต้องรู้จักยืดหยุ่นและปรับเปลี่ยนกลยุทธ์ไปตามสถานการณ์ จากในภาพที่โพสต์มานั้นเห็นได้ว่าในช่วงเวลาเกิดเหตุที่ร้านมั่นคงไม่มีลูกค้าคนอื่นมาใช้บริการเลย จึงไม่น่าจะเป็นการรบกวนลูกค้าหรือกระทบต่อการขายสินค้าของทางร้าน แต่ถ้าท่านเป็นคนชอบคิดเล็กคิดน้อยก็ช่วยกรุณาตอบคำถามผมหน่อยว่ากรณีที่เกิดขึ้นนี้ ถ้าคิดค่าเสียเวลาเสียโอกาสเสียมารยาทออกมาเป็นตัวเลขแล้วเอาไปหักลบกับรายได้และผลกำไรในกรณีที่เค้าตัดสินใจซื้อ AK Kann Cube จากร้านมั่นคง และในอนาคตถ้าเค้ามีฐานะขึ้นมาเค้าอาจจะกลับมาซื้อชุดซิสเต็มระดับไฮเอนด์ราคาเหยียบแสนจากร้านมั่นคงอีก ถ้าเทียบกับการไล่ตะเพิดเค้าออกจากร้านแล้วเค้าไม่กลับมาเหยียบร้านมั่นคงอีกตลอดชีวิต อย่างไหนเป็นผลดีต่อร้านมั่นคงมากกว่ากันเหรอครับ? ช่วยตอบผมหน่อย

ตลกไปมั้ยครับ เราพูดถึงเรื่องบริบทว่ามันสมควรหรือไม่สมควร เขาจะซื้ออะไรแล้วมันเกี่ยวอะไรกันครับ งั้นถ้าช่างทุกคนคิดแบบนี้แล้วทำแบบเดียวกันจะเป็นยังไงครับ? หยวนได้คนนึง งั้นคนที่สองที่สามล่ะครับ ยืดหยุ่น? ยืดหยุ่นขนาดไหนครับ ต้องมีอีกสักกี่คนทำถึงจะเรียกว่าไม่เหมาะสม
ที่เราคุยกันอยู่นี่คือพฤติกรรมมันไม่เหมาะสมครับ จะคนน้อยคนเยอะ ซื้อไม่ซื้อ มันไม่เกี่ยวอะไรเลยครับ เพราะประเด็นเรื่องรับของซื้อของในร้านเฮีย เจ้าตัวเข้ามาขอโทษไปแล้ว
แต่ประเด็นเรื่องใช้เดโม่ร้านเฮียเพื่อประโยชน์ตัวเองยังไม่เคลียร์นะครับ ร้านเฮียไม่ได้ขายสินค้าของช่างคนนี้ เขาก็ไม่ควรที่จะหิ้วเข้ามานั่งต่อนู่นต่อนี่กับของเฮียแล้วโพสว่าดีอย่างนู้นอย่างนี้ มันคือการเกาะกระแสกับหูที่เข้าใหม่ ต้นทุนเขาก็มี นี่คือสิ่งที่หลายท่านต้องการคำตอบครับ ถ้าอยากทำแบบนี้มากก็ควรจะไปติดต่อซื้อขายกับทางร้านให้เป็นเรื่องราวครับ ไม่ก็ซื้อเดโม่กลับไปนั่งพรรณนาที่บ้านก็จะไม่มีใครว่าสักคน
ถ้ายืดหยุ่นเหมือนที่ท่านว่าแล้วยังไงต่อครับ แบรนด์อื่นทำบ้างจะว่าไง? ลิมิตอยู่ตรงไหน หรือร้านจำเป็นต้องมานั่งใจบุญอุทิศเดโม่ให้คนขายสินค้าแบรนด์อื่นมาใช้ประโยชน์หรอครับ? 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

moskito

17/05/2019 18:15:21
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 37 - ลองดูครับ

รูปในเฟสผมก็เข้าไปดูส่วนตัวก็เฉยๆนะ แต่เจตนาที่แท้จริงเราคงไม่รู้หรอกว่าเขาคิดยังไง แต่อย่างนึงที่ควรมีคือ "จิตสำนึก" ยกตัวอย่างพวกสอนพิเศษตาม mac หรือ KFC ที่สั่งน้ำมาแก้วนึงแล้วใช้ พท ของเค้าทำมาหากินถามว่าผิดไหม ไม่ผิดหรอกของก็สั่งมากินเงินก็จ่ายครับ แต่ควรทำหรอเปล่าก็คิดเอาเองครับ

ปล.เขาขอโทษแล้วก็จบๆกันเถอะครับ เอาไว้ถ้าถ้าทำอีกค่อยมาตามนัดกันใหม่ เห่อๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

ลองดูครับ

17/05/2019 18:50:26
โอเคครับ จบก็จบ ผมไม่ได้บอกว่าสิ่งที่เค้าทำมันถูกต้องหรือสมควร เพราะมันไม่ถูกต้องและไม่สมควรอย่างยิ่งเลยครับ เป็นเรื่องที่เสียมารยาทมากๆ ด้วย แต่ผมแค่อยากจะบอกว่าคนที่ทำเรื่องเสียมารยาทต่อเราในวันนี้ ในวันข้างหน้าเค้าอาจจะกลับมาเป็นลูกค้าระดับ VIP ของเราก็ได้ จึงไม่ควรไปหักหาญน้ำใจเค้าให้มากจนเกินไปครับ เหลือที่ยืนไว้ให้เค้าบ้าง อ่านหลายๆ คอมเมนต์ในนี้แล้วก็อดขำไม่ได้ เถียงกันแบบเอาเป็นเอาตายเหมือนกับว่าตัวเองเป็นเจ้าของร้านเลย (ผมก็ด้วย) 55
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

Jonathan Wick

17/05/2019 20:49:13
คุณปลามเค้าไปลอง DX220 กับ Kaan Cube มานิครับ สงสัยไม่ถูกใจ
สุดท้ายไปจบที่ SP1000ss มาร้อนๆ แต่เอ๊ะ !!! เครื่องศูนย์หมดแล้วนินา
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

ลองดูครับ

17/05/2019 21:58:05
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 41 - Jonathan Wick

คุณปลามเค้าไปลอง DX220 กับ Kaan Cube มานิครับ สงสัยไม่ถูกใจ
สุดท้ายไปจบที่ SP1000ss มาร้อนๆ แต่เอ๊ะ !!! เครื่องศูนย์หมดแล้วนินา

เดี๋ยวนะ ถ้างั้นเพื่อเป็นการแสดงความบริสุทธิ์ใจและลบข้อครหา ผมขอเรียกร้องให้คุณปาล์มเอาใบเสร็จรับเงินมาโชว์เลยครับว่าคุณซื้อ DAP ราคาหลายหมื่นจากร้านมั่นคงจริงๆ ไม่ใช่แค่ข้ออ้างแบบแก้เกี้ยวเพียงเพื่อให้ฟังดูดี งานนี้มีคนเงิบแน่นอนครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

Kitichai

18/05/2019 19:01:52
13
เวลามีดราม่าผมอดสงสัยไม่ได้ว่าทำไมไม่ล็อกอินแสดงชื่อคุยกันเลย 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

AscoGenetic5

20/05/2019 08:34:37
175
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 43 - Kitichai

เวลามีดราม่าผมอดสงสัยไม่ได้ว่าทำไมไม่ล็อกอินแสดงชื่อคุยกันเลย 555

555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

Beat Takeshi

20/05/2019 10:06:47
39
น่าติดตาม ว่าแต่มีวาร์ปเฟซต้นเรื่องไหมครับ
ผมไม่ได้ Login เฟซมาเป็นปีล่ะ หากมีวาร์ปยินดี Login เข้าไปดูครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 46

ลองดูครับ

20/05/2019 10:47:37
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 45 - Beat Takeshi

น่าติดตาม ว่าแต่มีวาร์ปเฟซต้นเรื่องไหมครับ
ผมไม่ได้ Login เฟซมาเป็นปีล่ะ หากมีวาร์ปยินดี Login เข้าไปดูครับ

ตามลายแทงใน คห.27 ไปครับ ส่วนชื่อก็ตาม คห.30 เลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

DragonSlayer1

20/05/2019 20:02:07
3

ตอนแรกเข้ามาอ่านผ่านๆไม่คิดอะไร มองในแง่ดีน่าจะผ่านมาพอดี พอไปเห็นรูป น่าเกลียดเกินไปนะ นั่งขายกันแบบนี้เลย
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 48

DragonSlayer1

20/05/2019 20:17:53
3

ดูจากชุดคนขายมั่นคง น่าจะคนละวัน ไม่น่าบังเอิญเจอแล้วละมั้ง มีที่นั่งสบายๆอุปกรณ์ให้เทสครบ 5555555555555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 49

Hsung

21/05/2019 12:37:26
346
ด้านได้ อาย อด.......มั้งครับ เรื่องพวกนี้ คิดเองได้ ไม่ต้องให้มีใครมาบอกหรอกครับ โตจนหมาเลียก้นไม่ถึงกันแล้ว

เป็นลูกผู้ชายทำอะไรไป ยอมรับกันตรงๆ ง่ายๆ ครับ วงการนี้มันแคบ ทำไรไปรู้กันหมดแหละ  

ปล. เฮียเป็นผูัใหญ่ ใจสปอร์ตอยู่แล้ว ขอโทษต่อหน้าตรงๆ แกคงให้อภัย แต่ถ้ามาขอโทษกันในเวปแบบนี้...........เพลีย 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 50

Kitichai

24/05/2019 21:27:27
13
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 44 - AscoGenetic5

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 43 - Kitichai

555

ป๋าแจกหูให้มั้งดิ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 51

taechanyz

27/05/2019 00:07:31
48
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 45 - Beat Takeshi
พี่บีท มาแล้ววววว  #fcbeattakeshi
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 52

Endurance

27/05/2019 12:36:45
109

โดยมารยาท ไม่สมควรนะครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 53

Beat Takeshi

27/05/2019 12:51:05
39

เคสนี้น่าติดตาม
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 54

นักรบ

29/05/2019 15:16:29
จ้าาาาาา พ
หยิกหู 0
"ขอความเห็นเกี่ยวกับพฤติกรรมบางอย่างของช่างบางคนครับ"