Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มะรืน นี่าจะเข้าไปมั่นคงอีกที มีใครจะแนะนำอะไรเพิ่มมั้ยครับ

เหน่งบา

16/05/2019 16:53:21
1,866
จากการขอข้อมูลพี่น้องทั้งหลาย(ต่อเนื่องจากกระทู้ E4000) คงไปฟังเพิ่ม
อินเอียร์ เสียบตรง ออกโทนสว่าง จะเข้าไปฟัง Campfire  Comet
มีใครจะกรุณาแนะนำอะไรให้ฟังเพิ่มมั้ยครับ

หรือมีอะไรน่าสนใจ ไม่ต้องอินเอียร์ก็ได้นะครับ ไหนๆเข้าไปทั้งที คราวนี้ไม่ต้องรีบ จะได้ขอฟังฟรีให้คุ้ม 5555
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 1
ความคิดเห็นที่ : 2

เหน่งบา

16/05/2019 18:28:48
1,866
อันนี้ก็โหดเกิ๊นนนน   5555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

RockDragon

16/05/2019 19:07:23
2,893
Tipsy Dunmer
ถ้ารูสึกว่าเสียงเบสมันใหญ่เกินไปก็ให้ปิดรูหายใจของตัวหูฟังด้วยเทปใส ^^
แต่สายมันเป็นขั้ว 2 pin นะ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

MaxxIE

16/05/2019 21:35:49
107
ฝากทดสอบเสียง Grado SR225e ต่อตรงกับ Fiio M7 , M3k หน่อยครับ 555

เข้าไปคราวก่อน Dap Fiio ไม่ว่างเลย
เลยไม่ได้ลองเลยครับ

และฝากสังเกตด้วยนิดนึงครับ ว่า DAP ทั้งสองตัวต้องเร่งเสียงเท่าไหร่ ระดับเสียงถึงจะพอดีฟังครับ

ปล.ฝาก(ยังไม่หมดเรอะ555) ฟัง GH3 กับ GH4 ด้วยครับ รอบที่แล้วลืมลองครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

16/05/2019 22:08:29
4,282
ฝากรีพอร์ทการปฏิบัติงานของพนักงานของนะครับพี่เหน่งบา 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

โลปิตาล

16/05/2019 22:15:19
96
ผมเพิ่งนึกขึ้นได้ E4000 มันติดสายทองแดงมา
ลองหาสายชุบเงิน/เงินแท้(เกินตัวไปมั้ยนะ?) บาลานซ์ได้ก็ดีลองเสียบดูครับ ไม่รู้ช่วยได้มั้ยผมว่า5000 4000 แหลมน้อยไปนิด ยิ่ง4000นี่หายหนัก
ขนาด5000ยังติดชุบเงินมาแต่แรกเลยครับ แต่ถ้าสว่างยังไงก็ไม่เท่าcometแน่นอน 
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

หูทองเหลือง

16/05/2019 22:37:14
2,052
ฝากลองฟัง Campfire รุ่น Ironman เอ๊ย!! IO ด้วยครับ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

เหน่งบา

17/05/2019 17:30:24
1,866

ที่จริง ถ้าเปลี่ยนจุกที่ให้ผลไปทางเน้นย่านความถี่บน อย่างHifiman สองชั้น ทั้งใหญ่และเล็กนี่ก็ทำให้เสียงมันเปิดขึ้นอีกพอสมควรแล้วนะครับ ถ้าไม่ไปเร่งเร้ากิเลสให้มันฟุ้งมาก เท่านี้ก็พออาศัยได้อยู่ ยังไม่ต้องคิดเรื่องเปลี่ยนสายเงิน คือผมยังคิดว่าควรให้หูฟังมันตรงทางที่ชอบในเบื้องต้น แล้วค่อยเปลี่ยนสายเพื่อเสริมให้มันสมบูรณ์ มากกว่าเปลี่ยนเพื่อแก้จุดที่ไม่ชอบครับ เดี๋ยวขอไปลองโคเม็ทดูก่อน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

เหน่งบา

17/05/2019 18:39:28
1,866
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - MaxxIE
ฝากทดสอบเสียง Grado SR225e ต่อตรงกับ Fiio M7 , M3k หน่อยครับ 555

เข้าไปคราวก่อน Dap Fiio ไม่ว่างเลย
เลยไม่ได้ลองเลยครับ

และฝากสังเกตด้วยนิดนึงครับ ว่า DAP ทั้งสองตัวต้องเร่งเสียงเท่าไหร่ ระดับเสียงถึงจะพอดีฟังครับ

ปล.ฝาก(ยังไม่หมดเรอะ555) ฟัง GH3 กับ GH4 ด้วยครับ รอบที่แล้วลืมลองครับ
Tipsy Dunmer ต้องไปขอฟังแน่ครับ น้าชา ^ ^
ส่วนที่คุณMaxxIEฝากไปฟังนี่ผมต้องคิดดูก่อน 555  ไม่ใช่อะไร  กลัวจะโดนซะเองครับ  อันตราย อันตราย

เรื่องรีพอร์ทพนักงาน ผมมิบังอาจครับ ผจก.สาขานี้เขาเก่งอยู่แล้ว  เป็นแต่ว่า ถ้าจะให้เขียนถึงในแง่บวกมากๆก็ลดให้ผมเยอะๆละกันครับ จะบรรยายให้น้ำตาไหลด้วยความซาบซึ้งเลย ถถถถถ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 10

เตือนกันไว้ก่อน

17/05/2019 19:22:37
จริงครับ พวกที่ฝากฟังนี่ผมว่าวางยาพี่เหน่งบาแน่นอน อย่าพกเงินพกบัตรไปเยอะนะครับ อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

เหน่งบา

17/05/2019 19:48:33
1,866
ผมว่าจะแกล้งลืมบัตรไว้บ้านอยู่เนี่ย ^ ^ เงินไม่ค่อยมีให้พกอยู่แล้ว
รายนี้ก็เหมือนกัน ดูมีเจตนาแฝงอย่างไรชอบกล  คุณหูทองเหลือง...ไอ้เจ้า IO นี่ก็ไม่อยากรับฝากลองเลย  ดูแล้วอันตรายอีกเหมือนกัน มันห่างจาก comet ไม่มากซะด้วยสิ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 12

RockDragon

17/05/2019 20:47:44
2,893

น่าเสียดายตัวนี้เพิ่งได้ออกมาขายล๊อตแรกจำนวนแค่หยิบมือที่งาน AV แถวบ้านผมวันนี้เป็นวันแรก
ค่าตัวพอๆกับ Mevi เลยแต่ใช้สายขั้ว MMCX สามารถเปลี่ยนสายอื่นได้ ^^
สำหรับโทนเสียงก็มาทางใสสว่างกระจ่างอย่างที่ชอบแน่นอนครับ

ปล. ผม(คนใจร้าย)แค่เอามายั่วให้น้ำลายไหลเล่นๆไปก่อนจ้าาาา 555

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 13

สมัครเล่น

17/05/2019 20:59:30
412
อยากอ่าน z1r ปะทะ fw10000
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

MaxxIE

18/05/2019 10:11:36
107
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - เหน่งบา
ผมว่าจะแกล้งลืมบัตรไว้บ้านอยู่เนี่ย ^ ^ เงินไม่ค่อยมีให้พกอยู่แล้ว
รายนี้ก็เหมือนกัน ดูมีเจตนาแฝงอย่างไรชอบกล  คุณหูทองเหลือง...ไอ้เจ้า IO นี่ก็ไม่อยากรับฝากลองเลย  ดูแล้วอันตรายอีกเหมือนกัน มันห่างจาก comet ไม่มากซะด้วยสิ
เป็นโรคเดียวกับผมเลยครับ

ไปร้านเฮียทีไรต้องเอาบัตรทิ้งไว้บ้าน เดี๋ยวมันจะหน้ามืดในร้านเฮีย

อย่างน้อยตอนเดินทางกลับจะได้นั่งสมาธิพิจารณาดูอีกที 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

โลปิตาล

18/05/2019 12:52:31
96
คุณเหน่งบาไปลองโคเมทแล้วได้ไอเดียอะไรบ้างมั้ยครับ
ตอนนี้ผมนั่งๆนอนๆ e5000 มันหลอนหูอยู่ครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่าพิกัดแถวๆนี้ เสียบตรงๆ มีตัวไหนให้เสียงแบบนี้(เบสแรงเร็วแม่น กลางไม่จม)แต่เสียงแหลมดีกว่านี้ไหม ที่พอทราบมาพวกไดนามิกพิกัดแถวๆนี้เบสนำทุกตัว(jvcนางไม้แต่ผมไม่ได้ลอง)
โคเมทบอกกงๆนอกจากแหลมแล้วไม่มีอะไรดึงดูดใจเลยครับ

เรื่องจุกผมลองแค่ของไฟนอลเดิมๆกับspinfitที่ติดมาของร้าน คิดว่าไฟนอลใช้จุกเดิมๆดีกว่า แต่สองชั้นhifimanไม่ได้ลองครับ หาแยกไม่มีอีก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

Feels So Good

18/05/2019 13:46:37
29
แนะนำให้นำเงินไปเยอะๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

สงสัย

18/05/2019 17:52:02
ไปสาขาไหนครับพี่
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

ohwownoone

18/05/2019 19:02:25
370
ฝากความคิดถึงเอลวิสด้วยครับ....พี่เจี่ยเข้า กทม วันไหนครับ ดพื่อจะไปประลองกินข้าวด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

เหน่งบา

18/05/2019 19:30:53
1,866
วันนี้ผมไปที่พารากอนครับ กำลังกลับลพบุรี เรื่องมันยาว หลายเรื่องด้วย เดี๋ยวถึงบ้านแล้วจะเล่าให้ฟังครับ  ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

เหน่งบา

18/05/2019 19:34:09
1,866
วันนี้ผมไปที่พารากอนครับ กำลังกลับลพบุรี เรื่องมันยาว หลายเรื่องด้วย เดี๋ยวถึงบ้านแล้วจะเล่าให้ฟังครับ  ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

MaxxIE

20/05/2019 07:18:15
107
มาตามการบ้าน

อยากรู้ว่าไปโดนตัวไหนมาบ้างครับ

อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

เหน่งบา

20/05/2019 16:43:06
1,866
ส่งการบ้านก่อนนะครับ ตอบช้าหน่อย เพราะกำลังคิดว่าจะตอบอย่างไรดี
ส่วนหนึ่งคือ ละอายที่ไปฟังอยุ่สองชั่วโมงกว่า แล้วไม่ได้ซื้ออะไรกลับมาเลยครับ =__=

บอกกล่าวก่อนว่า นี่เป็นการเล่าประสพการณ์ไปลองฟังของคนซื้อของคนหนึ่ง ที่ใช้เวลาไม่นานลองของหลายชิ้นเกือบพร้อมกัน ไม่ใช่คำวิจารณ์บทสรุปอะไรทั้งนั้นนะครับ แค่ได้ลองเล่นตามที่นโยบายร้านเฮียเปิดโอกาสให้ลูกค้าได้ลองได้สัมผัสโดยเสรี นี่คือการฟังผ่านๆ รู้สึกอย่างไรก็เป็นเพียงการเล่าความรู้สึกความชอบส่วนบุคคลเท่านั้น อย่าเชื่อผมมาก ควรไปลองเอง

อนึ่ง การลองฟังสินค้าเกือบทุกตัวคราวนี้ ฟังแค่น้ำเสียงครับ ไม่ได้มีกะใจจะจับสังเกตเรื่องมิติ ความเป็นตัวตน ช่องว่างระหว่างชิ้น เพราะเวลาไม่พอครับ ผมต้องไปปฏิบัติภาระกิจที่อื่นต่อ

Tipsy Dunmer ฟังมาแล้วครับ น้าชา ตัวนี้ ถ้าออกมาตอน Ibasso IT01เปิดตัุว ลูกค้าคงลำบากใจแย่  ผมว่าไม่แค่คุณภาพเสียงที่สูสี แนวเสียงก็ไม่ได้ผิดแผกกันมาก คือเป็นกลางพอสมควร Dunmer จะออกคัลเลอร์กว่านิดๆ ปลายแหลมพลิ้ว กลางเปิด ทุ้มจะอิ่มหนากว่า IT01อยู่สเต็ปกว่าๆ แต่ไม่กวนเสียงกลางนะครับ  หากฟังเพลงทั่วๆไป คงฟังสนุกกว่าIT01 นิดๆด้วยซ้ำ บอดี้ทรงคล้าย IT01 แต่เล่นสีลวดลายสวยงามกว่า ถ้าต้องเลือกระหว่างสองตัวนี้คงคิดหนักเลยละครับ  ทีนี้ผมมี IT01 อยู่แล้ว และมันเป็นคล้องหูเหมือนกัน ประกอบกับเป็น2pin ก็เลยรอดไป (ขับง่าย)   ใครตั้งงบอินเอียร์คล้องหูช่วงราคานี้ ไม่ควรพลาดการลองฟังด้วยประการทั้งปวงครับ

หมายเหตุ ไม่ได้เอา IT01 ไปฟังเทียบนะครับ

หลายปีก่อน ผมเคยได้เล่น Fiio M3 ด้วยความประทับใจ รู้สึกว่าเสียงมันเปิดกระจ่าง เป็นธรรมชาติพอสมควร เกรนเสียงยังไม่ละเอียดเนียนเท่าเพลเยอร์รุ่นสูงๆ ไม่ได้ดีเยี่ยมอะไรมาก แต่กับราคาแค่นั้น ผมว่ามันใช้ฟังเพลงได้น่าพอใจทีเดียว ผมชอบเสียงมันมากกว่า X1,X3II,X5II ด้วยซ้ำ(แนวเสียงนะครับ ไม่ใช่คุณภาพเสียง)ติอยู่ว่า บอดี้เป็นพลาสติกดูกิ๊กก๊อกไปหน่อย ถ้าบอดี้เป็นโลหะละเยี่ยมไปเลย  มาคราวนี้  M3k มาด้วยรูปลักษณ์ที่ดูดีมีค่ากว่าเดิมอย่างมาก ด้วยราคาที่เพิ่มขึ้นนิดเดียว ด้วยแนวเสียงแบบเดิมคือเปิดโปร่ง กระจ่าง  ส่่วน M7 นี่ บอดี้เรียบหรูยิ่งขึ้นไปอีก M7เกรนเสียงลดเสี้ยนสากลงจาก M3k เสียงละเมียดกว่า ฟังออกชัดเจนว่าเป็นเพลเยอร์ระดับสูงกว่า รวมถึงกำลังขับที่สูงกว่า M3kมาก

ทั้ง M3kและ M7 มีเลขวอลลุ่มสุดที่ 60  M3k เร่งสุดที่ 60 เทียบเท่า M7 ได้เท่าแค่ 40นิดๆ กรณีขับฟูลไซส์อย่าง 225 เจ้าM3k ยังไม่พอครับและปลายเสียงเริ่มพร่านิดๆ..นั่นคือฟังกันขั้น"อัด"นะครับ ฟังปกติคงไม่ขนาดนั้น ส่วน M7 นี่ ไม่ต้องแอมป์พอได้ครับ ถ้าการฟังคือการฟังเอามันส์ การอัดด้วยวอลลุ่มสูงนี่ยังไม่สามารถเพิ่มวอลลุ่มจนสุดเพราะหูเราจะทนไม่ไหวเสียก่อน่่่่่่่่่่่่่่่่ 

M7 ให้เสียงย่านความถี่กลางสูงและสูงช่วงล่างที่เด่นเป็นพิเศษ จนสะดุดความรู้สึก ความรู้สึกส่วนตัว เหมือนเห็นสาวสวยที่ทำจมูกมานิดๆ -_-อาจจะทำให้เหมาะสมกับการฟังเพลงบางประเภทเป็นพิเศษ   และดูท่าลงตัวดีกับอินเอียร์ที่ขาดเสียงสูงนิดๆอย่าง E4000

มันแปลกตรงที่ว่า ตอนขอยืม SR225e มาลองฟังกับ M7,M3k ตามคำคุณขอมาของคุณ MaxxIE กลายเป็นว่าเสียงมันแหลมจิ้มหูแบบรับไม่ได้ครับ งง  ผมสารภาพว่า ไม่ได้ดูด้วยซ้ำว่าน้องที่ร้านหยิบหูฟังให้ถูกรุ่นหรือเปล่า ถ้ามันเป็น 125e แล้วเป็นแบบนี้ ก็ยังพอทำเนา หรือถ้าว่าหูฟังย่อมไม่น่าหยิบให้ผิดรุ่นอยู่แล้ว มันยังเบิร์นไม่เข้าที่????  (ต้องย้อนถามน้อง...(วันนั้นไม่ติดป้ายชื่อ)ว่า หยิบGrado รุ่นไหนให้ผมแน่ 125  หรือ 225 แต่เสียงผิดฟอร์มอย่างมาก) ส่วนการเอาหูฟังตัวอื่นมาฟังกับDAP1 ทั้งสองตัว ไม่เจอปัญหาการไม่เข้าคู่แต่อย่างใดครับ ทั้ง Final E4000,Campfire Comet/IO , Tipsy Dunmer

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 23

สงสัย

20/05/2019 19:00:22
SR125e กับ SR225e มันใช้ pad คนละแบบกัน พนักงานร้านมั่นคงจะหยิบผิดได้ไงครับ?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

สมัครเล่น

20/05/2019 19:06:25
412
M3 ที่ผมใช้เพราะ
ถูก เบามาก ชาร์ทกับที่ชาร์ททั่วไปได้
เวลาไปเที่ยว เอาติดตัวไปไม่เพิ่มน้ำหนักมาก
ถ้าโดนปล้น หรือพัง หรือหาย ก็ยังไม่เสียดายมาก
ส่วนฟังในบ้าน เร็วๆ นี้ผมคงต้องเสียตังให้เฮียแน่
จดๆ จ้องๆ dap ของเฮียขายมาหลายทีแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 25

เหน่งบา

20/05/2019 19:32:44
1,866
Campfire IO ที่คุณหูทองเหลืองให้ลอง ผมเปรียบเทียบกับFinal E5000ด้วยความทรงจำจากเที่ยวก่อน ด้วยอุปกรณ์เดิม คือ Ibasso DX90+สาย Ref8+ALO International  ฟังผสมๆสลับกับ E4000ที่เปลี่ยนจุกเป็น Hifiman สองชั้นใหญ่ และ Comet(ตอนท้ายเปลี่ยนจุกเป็น RHAซิลิโคนทรงกระสุน ใหญ่ ซึ่งไม่ค่อยไปยุ่งกับลักษณะเสียงของหุฟังเท่าไหร่ แต่จะเสริมมวลเสียงให้ละเมียดกลมกลืนขึ้น)

เริ่มจาก Comet อันนี้บางส่วนตรงกับคุณโลปิตาลบอกครับ แต่ภาพรวมผมไม่ได้ชอบแค่แหลม หากแต่เป็นเสียงที่ค่อนข้างชอบ คือ มันออกโทนสว่าง กลางแหลมเปิดโปร่งไปได้ไกล ดุลเสียงออกบางนิดๆ ลักษณะเสียงเข้มๆเน้นๆจะแจ้ง ทุ้มพอมี ทีแรกฟังเพลงร้อง ยังนึกเลยว่า โอ..เสร็จแน่กรู ฟังเพลงร้องที่คุ้นเคยอยู่หลายเพลง แล้วสลับไปฟัง IO ปรากฎว่า โทนเสียงนี่ต่างไปมากครับ  ต่างและห่าง คราวนี้มีความเข้มข้นของตัวเสียงกลาง ความเป็นตัวตนของมวลเสียงตลอดย่านอย่างจริงจังมาก แม้ว่าจะมีเค้าโครงบางอย่างคล้ายกันบ้าง แต่มันเหมือนกับภาพที่เห็นเต็มตัว ในขณะที่Comet ถ่ายทอดแค่บางส่วนให้เห็น

เสียแต่ IO ตัวที่ฟัง มันยังเพิ่งเริ่มเบิร์นครับ เอลวิสไปแกะออกมาจากเครื่องเบิร์นเลย  จึงยังรู้สึกอั้นๆอยู่ในช่วงเสียงกลาง  อย่างไรก็ตาม ลักษณะเสียงของค่ายนี้น่าจะออกไปแนวเข้มข้น จริงจัง อิ่มแน่นหน่อยครับ ลักษณะเด่นอีกอย่างคือ ขับง่ายครับ  ความไวสูงทีเดียว สูงกว่า E4000 ด้วยซ้ำครับ เวลาฟังต้องปรับลดวอลลุ่มกันอุตลุด เพราะความไวแต่ละตัวไม่เท่ากัน ต้องฟังที่ความดังเสมอกันจึงจะจับประเด็นถูก หากคิดจะต่อตรงก็คงทำได้โดยสะดวกกว่า E5000ครับ เพราะชุดผมยังขับ E5000 ไม่ค่อยเต็มเลย รู้เลยว่าต้องชุดระดับสูงกว่าที่ผมใช้อยู่ เลยไม่ค่อยแน่ใจแนวเสียงของ E5000  จำได้แค่ว่า มันน่าจะลื่นไหลและพลิ้วกว่า IO ครับ แต่ไม่ถึงกับผิดกันคนละขั้ว

สลับกลับมาฟังCometตัวเป้าหมายของวันนี้ โดยเปรียบเทียบกับเE4000 ที่ถือมา จากเพลงร้องมาเป็นเพลงที่เน้นเบส (Kitaro ชุด Kojiki เพลงที่ 4 Oroshi)และการกระแทกกระทั้น  ซึ่ง Comet มาจอดตรงนี้เองครับ มันมีทุ้ม แต่ไม่สามารถอัดได้ ไม่สามารถถ่ายทอดน้ำหนักเสียงตามเพลงได้

ถ้าเอามา ก็จะเป็นรูปการณ์ที่คล้ายๆกับ Zero Doppio ที่มีอยู่  แม้ว่า วรรณะของเสียงจะไม่เหมือนเสียทีเดียว และเนื้อเสียงCometค่อนข้างสมดุลกว่า แต่คุณลักษณะมันคล้ายๆกัน(ปลายแหลม Doppioโดดเด่นเป็นเอกลักษณ์กว่าบ้าง)

ก็เลยกลายเป็นว่า นั่งฟังอยู่สองชั่วโมง(รวมถึงฟังการบ้านที่เพื่อนพ้องผองมิตรฝากมา) แต่ไม่ได้อุดหนุนร้านเฮียเลยครับ ค่อนข้างละอายอยู่มาก  ที่จริงผมผิดหวังมากกว่านะครับ เพราะกะมาสอยเต็มที่ แต่มันยังไม่โดนจริงๆ  ต้องขอบคุณพนักงานทุกท่านที่บริการเป็นอย่างดี ไม่ว่าการเอาของมาให้ลองตามต้องการ การตอบข้อสงสัย แม้จะนั่งฟังอยู่นานแล้วไม่ได้ซื้อก็ไม่ได้แสดงท่าทีไม่พอใจแต่อย่างใด(อันนี้เป็นมาตรฐานของร้านเฮียอยู่แล้ว)  ยังเสียดายอยู่จนเดี๋ยวนี้ เพราะComet มันใช่เกือบหมดแล้ว ขาดน้ำหนักย้ำเน้นช่วงทุ้มอยู่จุดเดียว  เฮ่อ...

ตอบความเห็น 23 จริงด้วยครับ ผมเพิ่งนึกออก ถ้างั้นตัวที่ฟังเป็น225 แน่แล้วครับ  งั้นก็แปลกมาก ที่ฟังกับ Fiio สองตัวนั่นแล้วมันชอบกลๆอยู่  ผมก็ลองจนงงๆแล้ว  ไม่ได้ลองเอา 225 มาฟังกับชุดตัวเอง (คือ คุณMaxxIE ฝากให้ลอง 225e กับ M7,M3k) ไม่งั้นจะรู้ว่ามันยังเบิร์นไม่ได้ที่หรือเปล่า
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 26

เหน่งบา

20/05/2019 19:42:47
1,866

ตอบความเห็น 24 ใช่เลยครับ ข้อดีของ M3 (ตอนโน้น) หรือต่อให้เป็น M3k ตอนนี้ สั้นๆคือ ถ้าเอาไว้"ฟังเพลง"ให้เพลิน เสียงเป็นกลางพอสมควร ไม่ต้องพกหนัก ไม่ต้องระวังมาก ไม่ต้องเสียดายถ้าพังหรือหาย มันใช่เลยจริงๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 27

สงสัย

20/05/2019 20:11:27
ท่านเหน่งบาพอจำได้คลับคล้ายคลับคลามั้ยครับว่า Grado ตัวที่ไปลองเนี่ย ear cup สีดำรึสีเงิน? อาจเป็นไปได้ว่าตอนขอลอง SR225e ท่านเหน่งบาออกเสียงไม่ชัดหรือพนักงานได้ยินไม่ชัด ก็เลยไปหยิบ SR325e มาให้ลองแทน แนวเสียงมันก็เลยขาดๆ เกินๆ ผิดไปจากที่คาดไว้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

เหน่งบา

20/05/2019 20:25:28
1,866
225e จริงๆครับ ท่านสงสัย ผมนึกออกแล้ว เพราะคัพมันเป็นพลาสติก ไม่ใช่โลหะ แพ็ดเป็นL cush ถ้าเป็น325e แค่หยิบต้องรู้ทันที
แต่เสียงที่ได้ยิน ถ้าหลับตา blind test คงเดาว่า 325 อย่างที่ท่านสงสัย ตั้งข้อสังเกตจริงๆนั่นแหละครับ
225e นี่ผมคุ้นเคยพอสมควร เพราะเคยเบิร์นให้น้องในบอร์ดท่านนึงไปร่วมสามร้อยชั่วโมง แต่วันนั้นมันแปลกจริงๆ หรือมันไม่แม็ทช์กับ Fiio M7 ก็ไม่รู้?

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

ลองดูครับ

20/05/2019 20:42:32
M3K เสียงไม่โดน => ขยับขึ้นไปเล่น M7

M7 เสียงไม่โดน => ขยับขึ้นไปเล่น M9

M9 เสียงไม่โดน => ขยับขึ้นไปเล่น M11
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

MaxxIE

20/05/2019 20:44:53
107
พึ่งย้อนกลับไปอ่านเจอว่าพี่เหน่งบาไปสาขาพารากอน

น่าจะไปเจอ 225e ตัวที่แพดมันแปลกๆเหมือนผมแน่เลย
ครั้งล่าสุดผมก็ไปพารากอนเหมือนกัน ยืม225eของร้านลองกับA55

ตัวแพดมันไม่เหมือนกับของผมเพราะแพดของทางร้านมันหุ้มรูส่งเสียงออกด้วย อาจจะเป็นเพราะเหตุนี้รึเปล่าวครับ

และผมว่า225eของสาขานี้มันเบิร์นได้ที่แล้วละครับ เพราะดูจากสภาพเหมือนผ่านมาหลายมืออยู่ ตัวอักษรลอกหมดแล้ว แพดก็ไม่ใช่แพดเดิมแล้วด้วย

จากที่อ่านมา สงสัยผมคงจะได้ลงเอยกับ M7 แล้วละครับ เพราะตอนลองกับ A55 ผมว่าเสียงนักร้องมันหลบเกินไป เหมือนโดนบังคับให้มัน V Shape เกินไป อีกอย่างมันถูกกว่าด้วย ได้ที่หมุนปรับเสียง ได้อุปกรณ์เสริมครบๆเลย เอาเงินส่วนต่างไปซื้อ SD Card ใส่ดีกว่า

ขอบคุณที่ลองฟังให้ผมจนครบเลยนะครับ
อ่านไปผมก็ยังเกรงใจพนักงานที่ร้านไปเลย 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 31

Fuwafuwa39

20/05/2019 21:01:58
7
ตอบคุณ MaxxIE นะครับ ผมเคยผ่าน 225e+m7 ก่อนจะมาจบที่ 325e+ipod 5.5 ครับ โดยรวมผมว่ามันทำให้ 225e ฟังสะใจขึ้นมากครับ ผมว่าเสียงมันจัดมาก เสียงทุกย่านชวนกันเด่นขึ้นมาในทุกๆย่าน อธิบายไม่ถูกเหมือนกันครับ แต่เบสจะกระแทกแรงขึ้น เสียงกลางจะเด่น+พุ่งขึ้นมา เสียงแหลมจะสาดออกมาแต่ยังละเอียดอยู่ แต่ผมว่าเวทีและการแยกเสียงยังไม่ดีพอควร ออกแนวปานกลางไม่กว้างมาก แต่ก็ไม่อึดอัด 

ถ้าให้ผมเทียบ m7 กับ ipod 5.5 และ ibasso dx80 จะออกมาประมาณนี้ครับ

ความจัดจ้าน(นิยามตามที่ผมบอกข้างบน)
m7>dx80>ipod

ความใส(สว่าง)
Ipod>m7>dx80

ความโปร่ง+เวทีด้านกว้าง
Ipod>dx80>m7

เวทีด้านลึก
Dx80>m7>ipod

การแยกเสียง
Ipod>dx80>m7

รายละเอียด
Dx80>m7>ipod

เบส
Dx80~m7>ipod

การใช้งาน 
M7>dx80>ipod

ส่วนตัวผมชอบเสียงของ m7 กับ dx80 มาก แต่เพราะ dx80 ใช้ไปนานๆค่อนข้างรำคาญ ทั้งช้าทั้้งรวนบ่อย แต่เสียงดีมากกกกกก ส่วน m7 ก็็็็ถูกใจตรงที่เล่น native ได้ ปัญหาไม่เยอะ ui ลืื่นๆ เสียงก็จัดจ้านถูกใจวัยรุ่น(เดอะ) แต่ก็เพราะมีปัญหาด้านการเงิิน(ด่วน) เลยจำใจขายทิ้งเหลือแต่ ipod ครับ

อนึ่่ง dx80 ของผมเป็นของมือสองเฟิร์มแวร์ล่าสุด ส่วน m7 เป็นของมือหนึ่งใช้อยู่ได้อาทิตย์เดียว 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

โลปิตาล

20/05/2019 21:15:55
96
โห ไปกินข้าวกลับมาแปปเดียวกะทู้วิ่งไวมาก
คุณเหน่งบา ผมไปลอง e4000 5000 cometตอนนั้นยังชั่วโมงครึ่งเลยมั้ง สุดท้ายไม่ได้เอาอะไรมาเลยเหมือนกัน 
แต่ผมฟังcometไม่นานเลยจริงๆ หลังจากฟัง5000มาพักใหญ่ๆ เสียบcometปุ้ปรู้เลยว่าไม่ใช่แนว คือเนื้อเสียงกลางมันบางเกินไปจริงๆสำหรับผม กับหัวโน้ตเบสที่ขาดพลังไป เหมือนมันต้องแลกกันระหว่างเนื้อเสียงกะความโปร่งยังไงไม่รู้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

ลองดูครับ

20/05/2019 21:35:12
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 30 - MaxxIE

พึ่งย้อนกลับไปอ่านเจอว่าพี่เหน่งบาไปสาขาพารากอน

น่าจะไปเจอ 225e ตัวที่แพดมันแปลกๆเหมือนผมแน่เลย
ครั้งล่าสุดผมก็ไปพารากอนเหมือนกัน ยืม225eของร้านลองกับA55

ตัวแพดมันไม่เหมือนกับของผมเพราะแพดของทางร้านมันหุ้มรูส่งเสียงออกด้วย อาจจะเป็นเพราะเหตุนี้รึเปล่าวครับ

และผมว่า225eของสาขานี้มันเบิร์นได้ที่แล้วละครับ เพราะดูจากสภาพเหมือนผ่านมาหลายมืออยู่ ตัวอักษรลอกหมดแล้ว แพดก็ไม่ใช่แพดเดิมแล้วด้วย

จากที่อ่านมา สงสัยผมคงจะได้ลงเอยกับ M7 แล้วละครับ เพราะตอนลองกับ A55 ผมว่าเสียงนักร้องมันหลบเกินไป เหมือนโดนบังคับให้มัน V Shape เกินไป อีกอย่างมันถูกกว่าด้วย ได้ที่หมุนปรับเสียง ได้อุปกรณ์เสริมครบๆเลย เอาเงินส่วนต่างไปซื้อ SD Card ใส่ดีกว่า

ขอบคุณที่ลองฟังให้ผมจนครบเลยนะครับ
อ่านไปผมก็ยังเกรงใจพนักงานที่ร้านไปเลย 555

คุณเอลวิสน่าจะทำอะไรซักหน่อยนะครับ เล่นไปเอาฟองน้ำประหลาดๆ มาใส่ Grado ตัวเดโม่สาขาพารากอน จนเสียงเพี้ยนแบบนี้ไม่เป็นผลดีต่อทางร้านและต่อลูกค้าเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

MaxxIE

20/05/2019 21:41:37
107
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 31 - Fuwafuwa39
ประเด็นคือผมอยากได้Playerที่แบตอึดๆสักหน่อย เสียงไม่ต้องไปสุดทางก็ได้ครับ

เพื่อเอามาฟังเพลงแทนMacbook และiPhoneครับ จะได้โละเพลงทั้งหมดออกจากอุปกรณ์ทั้งสองครับ เพราะรู้สึกพื้นที่มันเริ่มไม่พอใช้ละ 555

ส่วนiPodผมก็คงต้องขอผ่านละกันครับ เพราะขี้เกียจแปลงไฟล์ละ อยากโยนFLACเข้าๆออกๆไปเลยจบๆ

ปล.325e เป็น Grado ที่ผมเกลียดเสียงของมันที่สุดตั้งแต่ลองมา เป็นอันดับ2รองจาก GW100 เลยครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

นายมั่นคง

20/05/2019 21:41:58
4,282
เดี๋ยวผมจะเช็คกับทีมงานให้นะครับ เรื่อง Pad ที่อาจจะไม่ใช่ออริจินอลของมันเอง แต่เป็นไปได้ว่าอาจจะสลับฟองน้ำเพื่อให้ลูกค้าท่านอื่นๆลองแล้วลืมสลับกลับตามเดิม เดี๋ยวผมสอบถามเองครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 36

โลปิตาล

20/05/2019 21:51:10
96
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 34 - MaxxIE

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 31 - Fuwafuwa39
ประเด็นคือผมอยากได้Playerที่แบตอึดๆสักหน่อย เสียงไม่ต้องไปสุดทางก็ได้ครับ

เพื่อเอามาฟังเพลงแทนMacbook และiPhoneครับ จะได้โละเพลงทั้งหมดออกจากอุปกรณ์ทั้งสองครับ เพราะรู้สึกพื้นที่มันเริ่มไม่พอใช้ละ 555

ส่วนiPodผมก็คงต้องขอผ่านละกันครับ เพราะขี้เกียจแปลงไฟล์ละ อยากโยนFLACเข้าๆออกๆไปเลยจบๆ

ปล.325e เป็น Grado ที่ผมเกลียดเสียงของมันที่สุดตั้งแต่ลองมา เป็นอันดับ2รองจาก GW100 เลยครับ 

Sony ไหมครับ? Aก็ได้ zxก็ได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

Fuwafuwa39

20/05/2019 22:05:33
7
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 34 - MaxxIE

จริงๆเสียง m7 มันดีมากนะครับ สำหรับผมติดแค่มิติอย่างเดียวเอง ่ m7 แบตอึดก็จริงครับ แต่ปิดเปิดเครื่องค่อนข้างช้า สำหรัับผมมันไม่่่่่ค่อยทันใจครับ เลยเปิดสแตนบายไว้ตลอด ล็อกหน้าจออย่างเดียวพอ ผมฟังเพลงแบบถี่ๆ ฟังเพลงสองเพลงก็พอแต่ค่อนข้างบ่อย แบตยังเหลือประมาณ 30% ต่่อ2วันเลยนะครับ ค่อนข้างอึด แต่ไม่เท่า sony แต่เห็นว่าไม่ชอบเสีีียงของ 325 ใช้ m7 ผมว่ายังไม่ค่อยเหมาะครับ มันทำให้ 225 จัดขึ้นนิดหน่อยตามสไตล์เปลี่ยน dap ครับ คือ ใช้แปบเดียวไม่ค่อยรู้สึกหรอกครับ แต่ถ้าใช้ไปนานๆอาจไม่ชอบก็ได้  แต่ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องเสียงมาก อาจจะโอเคครับ เพราะกลางแหลมมันค่อนข้างเด่นเลย
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 38

เหน่งบา

20/05/2019 23:40:01
1,866
คุณโลปิตาลน่าจะลองไปฟัง Campfire IO นะครับ คำว่า บางไป ขาดพลังนี่ ลืมไปได้เลยครับ แต่ทิ้งระยะให้ทางสาขาเขาเบิร์นไปอีกสักพักท่าจะดี เสียงจะได้เข้าที่ แนวมันน่าจะเข้มข้น อิ่ม เต็ม มีพลัง และขับง่ายครับ

แล้วในงบที่ว่านี้ คือ หมื่นต้น ได้ลอง new Primacy แล้วหรือยังครับ  ผมยังไม่ได้ฟัง แต่คาดว่ามันคงคนละแนว น่าจะออกไปทางลื่นไหลกลมกลืนกลางเนียนๆหน่อย
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 39

โลปิตาล

21/05/2019 00:16:38
96
ขอบคุณนะครับ 
ผมติดตรงไม่ชอบคล้องหูนี่ละครับ ไม่งั้นมันมีตัวเลือกอีกบานเลยใช่มั้ยครับ พอตัดๆไปไม่คล้องหู mmcx หวยเลยน่าจะมาออกที่E5000 ล่ะครับ 

เห็นข้างบนมีประเด็นเรื่องแพด225 ผมสะดุดตรงแพดที่ว่าหุ้มปิดรูเสียง กับคุณเหน่งบาบอกแหลมจิ้มหู มันแอบขัดกันนิดนึงถ้าเจอแพดปิดรูเสียงแหลมน่าจะมนขึ้นนะครับ(แต่อาจจะเจอแพดคนละเคสก็ได้)
ปล.ตอนนี้ผมใช้225iกับsr15เป็นชุดที่ชอบที่สุดที่มีละครับ แต่มันพกไม่สะดวก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

MaxxIE

21/05/2019 09:45:20
107
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 37 - Fuwafuwa39
จริงๆเสียง m7 มันดีมากนะครับ สำหรับผมติดแค่มิติอย่างเดียวเอง ่ m7 แบตอึดก็จริงครับ แต่ปิดเปิดเครื่องค่อนข้างช้า สำหรัับผมมันไม่่่่่ค่อยทันใจครับ เลยเปิดสแตนบายไว้ตลอด ล็อกหน้าจออย่างเดียวพอ ผมฟังเพลงแบบถี่ๆ ฟังเพลงสองเพลงก็พอแต่ค่อนข้างบ่อย แบตยังเหลือประมาณ 30% ต่่อ2วันเลยนะครับ ค่อนข้างอึด แต่ไม่เท่า sony แต่เห็นว่าไม่ชอบเสีีียงของ 325 ใช้ m7 ผมว่ายังไม่ค่อยเหมาะครับ มันทำให้ 225 จัดขึ้นนิดหน่อยตามสไตล์เปลี่ยน dap ครับ คือ ใช้แปบเดียวไม่ค่อยรู้สึกหรอกครับ แต่ถ้าใช้ไปนานๆอาจไม่ชอบก็ได้  แต่ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องเสียงมาก อาจจะโอเคครับ เพราะกลางแหลมมันค่อนข้างเด่นเลย
ผมค่อนข้างโอเคกับกลางแหลมของ325eอยู่ครับเพราะตอนลองฟังก็ไม่ได้รู้สึกขัดใจตรงนี้อะไร ที่ผมขัดใจ325eกับGW100 ก็ตรงที่เบสมันเยอะแบบไม่ค่อยมีคุณภาพเท่าไหร่  มันเหมือนGradoเวอร์ชั่นExtra Bass ยังไงก็ไม่รู้ครับ ฟังแล้วอึดอัดกับเบสของ2ตัวนี้มาก
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 41

Fuwafuwa39

21/05/2019 15:02:31
7
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 40 - MaxxIE

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 37 - Fuwafuwa39
ผมค่อนข้างโอเคกับกลางแหลมของ325eอยู่ครับเพราะตอนลองฟังก็ไม่ได้รู้สึกขัดใจตรงนี้อะไร ที่ผมขัดใจ325eกับGW100 ก็ตรงที่เบสมันเยอะแบบไม่ค่อยมีคุณภาพเท่าไหร่  มันเหมือนGradoเวอร์ชั่นExtra Bass ยังไงก็ไม่รู้ครับ ฟังแล้วอึดอัดกับเบสของ2ตัวนี้มาก

ถ้ามีปัญหาแค่เรื่องเบส ผมว่า m7 น่าจะตอบโจทย์แล้วครับ มันอัพแค่แรงปะทะ ส่วนขนาดลูกอัพไม่มากครับ แต่กลางแหลมนี่เยอะเลย 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 42

Uthen

21/05/2019 18:02:10
17
ฝากแนะนำให้หาสาวๆ xx มาประจำร้านหน่อยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"มะรืน นี่าจะเข้าไปมั่นคงอีกที มีใครจะแนะนำอะไรเพิ่มมั้ยครับ"