Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ปัจจุบันใช้ UM Pro 50 อยู่แต่สภาพใกล้จะพังแล้วมีตัวไหนพอจะแนะนำได้มั้ยครับ

LightSky

15/04/2019 21:41:44
0
ตามหัวกระทู้เลยครับ

ขอเกริ่นๆนะครับ เริ่มแรกก่อนที่จะตัดสินใจเลือก UM Pro 50 มาเพราะว่าเป็นหูฟังที่ Body เล็กใส่ค่อนข้างง่ายเพราะผมเป็นคนหูค่อนข้างเล็กครับ อย่างถ้าเป็น Shure846 นี่ล้นหูเลยครับ อีกประเด็นเพิ่มเติมคือเรื่องของเสียงก่อนจะตัดสินใจซื้อเจ้า UM Pro 50 มานั้นผมได้ทดลองฟังจาก W30 กับ UM Pro 30 ก่อน เพื่อดูแนวเสียงที่ผมชอบ ตอนแรกก็คิดว่าส่วนตัวจะชอบ Series W มากกว่าแต่สุดท้ายก็ชอบ UM Series มากกว่าครับ ตัดช้อยส์ออกไปได้ไหนๆก็ไหนๆเลยลองฟัง UM Pro 50 ด้วยซะเลย ผลกลายเป็นว่าผมชอบมากกว่าเจ้า UM Pro 30 ครับ 

เมื่อก่อนเคยเห็นมีคนพูดว่า IE800 ของ Sennheiser เป็นหูฟังที่เสียงเบสดีที่สุดในโลกเลยอยากเอามาเป็นหนึ่งในตัวที่อยากได้ครับ ประกอบกับหลังๆมารู้จักแบรนด์ Beyerdynamic เห็นว่าเด่นทางด้าน monitor เลยทำให้มองไปถึงตัว High End ของเขาอย่าง Xelento แต่เมื่อได้เอาช้อยส์พวกนี้ไปปรึกษาบางท่านหรือบางเพจมาเค้า(ส่วนตัวยังไม่ได้ไปลองฟัง)ก็แนะนำว่า

"ถ้างบขนาดนี้ขยับไปเล่น CIEM ดีกว่า อันนี้จริงมั้ยครับ เพราะเค้าบอกว่า CIEM คุณภาพดีกว่า UIEM มาก" พอเค้าบอกมาแบบนี้ก็เลยเกิดข้อสงสัยลองหาหลายๆบทความอ่านก็มีทั้งเห็นด้วยและไม่เห็นด้วยครับ จึงเป็นคำถามว่าสรุปแล้วมันยังไงกันแน่

ถ้าคุณท่านทั้งหลายพอจะมีตัวไหนแนะนำให้ผมเป็นช้อยส์เพิ่มเติมก็แจ้งเข้ามาได้นะครับจะได้หาเวลาไปลองฟังครับ

ปล. ขอบคุณล่วงหน้ามากๆครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

headradio

15/04/2019 23:16:09
47

"ถ้างบขนาดนี้ขยับไปเล่น CIEM ดีกว่า อันนี้จริงมั้ยครับ เพราะเค้าบอกว่า CIEM คุณภาพดีกว่า UIEM มาก" -> อันนี้ไม่จริงเสมอไปครับ ส่วนตัวถ้า UIEM ได้ จุกที่ใส่สบาย + seal เสียงได้ดี เสียงไม่แย่กว่า CIEM ครับ ถ้างบเท่าๆ กัน Brand พอๆ กัน UIEM น่าจะได้ spec ดีกว่าด้วยครับ

ถ้าชอบ UM Pro 50 อยู่แล้ว ลอง UM Pro 50 (ver 2017) เสียงจะใสกว่าตัวเดิมนิดนึงครับ

Beyerdynamic Xelento โทนเสียงไม่ต่างจาก UM Pro50 เท่าไหร่ แต่ Driver เป็นแบบ Dynamic นะครับ เสียงจะไหลลื่นกว่า ผมมีทั้ง 2 ตัว ผมชอบเสียงโดยรวมของ Xelento มากกว่า UM Pro 50 พอสมควรเลยครับ + เป็นหูที่เล็กใส่ง่ายพอๆ กับ Westone ครับ ถ้าเป็น IEM แบบ Dynamic Driver ด้วยกัน เสียงกินตัวนี้ยากครับ

ส่วน IE800 ไม่เคยฟังครับ

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 2

หลุยส์ munkonggadget

16/04/2019 09:59:49
1,057

ลองดูพวกหูฟัง iem ทที่ทรงคล้ายคัสต้อมดูครับ ถ้าชอบเเนว monitor ก็จะมี Stage driver PP8  (8 driver ต่อข้าง)

ที่ให้เสียงเป็นกลาง รายละเอียดดี โทนเสียงจะสว่างกว่า UM พอควร เเต่ให้เบสที่มีน้ำหนักดีมาก และเเยกรายละเอียดชิ้นดนตรีได้ดีมากครับ
การสวมใส่ถือว่ากระชับดีมากครับสำหรับรุ่นนี้

หยิกหู 0
แจกหู 0
"ปัจจุบันใช้ UM Pro 50 อยู่แต่สภาพใกล้จะพังแล้วมีตัวไหนพอจะแนะนำได้มั้ยครับ"