Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

นายมั่นคง

04/03/2010 15:01:45
4,282

หลังจากที่เอาหูฟังมาให้ดู...วันนี้เอาหูไม่ฟังมาให้ดูกันมั่งล่ะครับ 555

ห้องนอนของผมนั้น จะอยู่ค่อนข้างชิดกับทางเข้าออกในซอยเล็กๆ ก็เลยมักจะมีเสียงอึกทึกหน่อย จริงๆ แล้วมันไม่ได้ดังหนวกหูอะไรมากมายหรอกครับ แต่เนื่องจากความที่เราหูดีเหมือนหูสุนัข ก็เลยรู้สึกรำคาญกว่าคนอื่นหน่อยล่ะครับ 555

ผมเลยต้องมีหูฟังไร้เสียงเอาไว้ใช้กันเสียงหนวกหูรอบข้างไว้หนึ่งอัน ทุกวันนี้ผมจะใช้ sennheiser HD25 MKI II อยู่ ซึ่งเป็นระบบ closed ที่เงียบมากอยู่แล้ว ใส่ครอบไว้กันเสียงภายนอกอยู่ทุกวัน หยิบใส่ตอนที่รู้สึกหนวกหูได้อย่างสบายใจเฉิบ 555

แต่ผมก็ลองเสาะหาหูฟังที่เค้าทำไว้ครอบและกันเสียงโดยเฉพาะ จนมาเจอเจ้านี่ล่ะครับ

Peltor รุ่น H10A ซึ่งว่ากันว่ามันเป็นระดับแชมป์จากเว็บ amazon เลยล่ะครับ......555

http://www.amazon.com/s/ref=nb_sb_noss?url=search-alias%3Dtools&field-keywords=earcuff
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

04/03/2010 15:07:21
4,282

ใครที่นอนกำลังอร่อยๆๆ ย่อมรู้สึกถึงความทรมานเป็นอย่างดี เวลามีเสียงอะไรมาอึกทึกทำความรำคาญให้กับท่าน 555

ท่านจะรู้สึกทรมานเหมือนโดนลูกทุเรียนมายัดใส่รูก้นเลยก็ว่าได้ 555

ผมเองต้องเจอกับโจทย์เจ้าเก่าอยู่ตลอดเวลา คือร้านส่งแก๊สครับ เวลาเค้ามาส่งแก๊ส ลูกพี่จะลากถังแก๊สกันป๊งเป๊ง ป๊งเป๊ง ตลอด จะไปว่าเค้าก็ว่าไม่ได้ เพราะมันเป็นเวลาทำงาน 555

คราวนี้ล่ะ เวลาลูกพี่ร้านแก๊สมา ผมจะเอาเจ้า Peltor H10A อุดหูซะเลย........

เท่าที่ลองเล่นๆๆ ฟองน้ำนี่นุ่มมากๆๆ นุ่มกว่าอะไรที่เคยใส่มา และเงียบระดับโคตรเงียบจริงๆๆ เลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

F-CleFsaxL

04/03/2010 15:08:29
1
โอ้ววววววว

น่าจัดซักหนึ่ง

อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

04/03/2010 15:10:36
4,282

จากการทดสอบเล่นๆๆ เสียงมอเตอร์ไซด์ที่บิดกันกลางถนน ลอดเข้ามาในระดับขำๆ คือสามารถนอนฟังเสียงมอเตอร์ไซด์ข้างถนนได้หลับปุ๋ยเลยล่ะครับ (ถ้าไม่ร้อนตายซะก่อน)

มันกันเสียงได้ดีมาก คืนนี้ผมว่าจะเอาไว้กันเสียงเมียที่กรนคร่อกๆๆ ซะหน่อย ซึ่งคาดว่าน่าจะเวิร์คพอสมควร

ท่านใดที่นึกไม่ออกว่าใส่แล้วจะเป็นอย่างไร ให้มองภาพประกอบเลยครับ ใส่แล้วก็จะประมาณนี้ล่ะ 555

สินค้านี้ไม่มีขาย ผมซื้อมาใช้เองขำๆ 1 ตัวครับ แต่เห็นว่าอาจจะมีใครที่กำลังมองหาของพรรค์นี้อยู่ ก็เลยเอามาเล่าให้ฟังกันล่ะจ้า 5555...........
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 4

ArMuRo

04/03/2010 15:15:23
0
ผมว่าใส่แล้วน่าจะรู้สึกอึดอัดหูหน่อยๆมั้ยครับ

ผมมักจะรู้สึกเวลาใส่หูฟังที่กันเสียงได้ดีดี จะรู้สึกมันอึดอัดนิดๆแปลกๆบอกไม่ถูก เหอะๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

loss

04/03/2010 15:23:51
0
มีแบบที่นอนตะแคงสบายๆมั่งมั้ยครับเฮีย นอนหงายแล้วไม่ค่อยหลับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Perfume

04/03/2010 15:48:17
1
เห็นแล้วนึกที่สองอาชีพที่ชอบใส่ครับเฮีย คือ ช่างซ่อมเครื่องบิน กับนักบิน

น่าจะมีอันเล็กๆเท่ๆ ผมจะได้เอามาใส่เดินเล่น อันใหญ่แบบนี้ตกเป็นเป้าสายตาแน่นอนเลยครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

04/03/2010 16:25:55
4,282
ผมประเภทชอบทดลองไปเรื่อยน่ะครับ เจออะไรที่เค้าว่ากันว่าดี...ผมต้องลองซื้อมาเล่นก่อนล่ะครับ

เจ้านี่ผมไม่แน่ใจว่าใส่สบายไม๊ แต่เมื่อครุ่ที่ลองใส่ มันนิ่มมาก นิ่มและนุ่มสุดๆๆ และเงียบสุด แต่พอใส่แล้วชักจะร้อนๆๆ หูเหมือนกัน 555

ใครชอบนอนเปิดแอร์หนาวๆๆ เจ้านี่น่าจะพอช่วยได้

คืนนี้ผมจะทดลองใส่นอนดูครับ แต่จริงๆๆ หูครอบกันเสียงพวกนี้ มีทำมาหลายยี่ห้อ แต่ยี่ห้อ Peltor ผมว่ามันนิยมมากในอเมริกาจริงๆๆ น่ะครับ

ใครที่มีปัญหาเรื่องเสียงที่ดังหนวกหู ลองพิจารณาหูครอบแบบนี้ เป็นอีกหนึ่งทางเลือกเน้อ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

FLAC-phile

04/03/2010 16:56:02
น่าจะสั่งมาขายเลย อยากได้อยู่เหมือนกัน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

04/03/2010 17:03:55
4,282
ในไทยมีคนขายอยู่แล้วครับ แต่ผมไม่ได้ลองเช็คก่อน 555

ตัวนี้ผมสั่งจาก Ebay มาลองใช้ขำๆๆ น่ะครับ ปรากฏว่าใช้ได้จริงๆๆ และเงียบจริงด้วยครับ...

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

หมูฟัง

04/03/2010 19:08:36
0
ตา แพะ เป็น นาย แบบ อีก แล้วว...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Smart

04/03/2010 19:20:40
0
ลองดูเว็บนี้ด้วยครับ

http://www.safetythai.com/products/ear.htm
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

นายมั่นคง

04/03/2010 21:08:40
4,282
555 ใช่เลยครับคุณ smart เว็บนี้ผมก็เห็นเหมือนกันน่ะครับ แต่เนื่องจากดันไปอ่านใน amazon แล้วดันไปเห็นเจ้า Peltor รุ่นนี้เข้า

เมื่อครู่ลองใส่ดู ทำท่าจะร้อนหูใช้ได้เลยล่ะครับ 555

แต่เงียบมากจริงๆๆ จ้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Perfume

04/03/2010 21:14:07
1
มีปัญหาความร้อนตามมาแน่นอนครับเฮีย ผมก็ใส่พวกปิดๆนานๆแล้ว
ต้องคอยถอดออกพักให้หายร้อน แล้วค่อยใส่ต่อ -_-\" ถ้าใส่เดิน
จักตุจักรนี่คงจะสุดยอดน่าดูครับ หูอบดีๆนี่เอง อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

วันทนา

13/03/2010 17:48:48
หูฟังนี่ตัดเสียงเบสที่มาจากทีวี/เครื่องเสียงได้ดีไหมคะ
บ้านเป็นตึกแถว บ้านรอบๆห้าหกหลังมักจะเปิดทีวี/เพลง แบบเน้นเบสกระหึ่ม (หลังๆนี่เปิดไม่ดังมาก ก็จะได้ยินแต่เสียงตุ๊บๆ หึ่งๆ ข้างๆบ้านนี่เล่นดูหนัง action ตอนตีสาม)ได้ยินแล้วหงุดหงิดจี๊ดทันที
(เสียงดังอื่นๆ เช่น มอเตอร์ไซค์ แอร์ เพลง(ที่ไม่เน้นเบส) รับได้หมด)

ขอส่งเมล์ไปด้วยนะคะ เผื่อไม่ได้เข้ามาอ่าน

ท่านอื่น ถ้ามีคำแนะนำก็ช่วยชี้แนะด้วย ขอบคุณค่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

watashipan

13/03/2010 19:20:45
2
ของคุณ วันทนา นี้จุกยางอุกหูโรงงานน่าจะชวยได้นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

วันทนา

13/03/2010 20:31:47
คิดว่าช่วยไม่ได้นะคะ คุณ watashipan เคยซื้อโฟมอุดหูจากวัตสันมา
กันเสียงสูงหรือเสียงปกติได้ระดับหนึ่ง แต่กันเสียงเบสแทบไม่ได้เลย(กลายเป็นว่าขับเสียงเบสให้เด่นขึ้นไปอีก)
แล้วมันก็ไม่พอดีกับช่องหูอ่ะค่ะ ใส่นานๆก็เจ็บหูด้วย

เดี๋ยวนี้แถวบ้านเสียงเบสไม่ดังมาก ถามคนรอบข้าง ถ้าไม่ตั้งใจฟังเขาก็จะไม่ได้ยิน แต่เราหูไวได้ยินตลอดวัน (ผลัดกันเปิดเช้ายันรุ่งอีกวัน) เสียงจะดังประมาณเอานิ้วอุดหูหลวมๆถึงปานกลางก็จะไม่ได้ยินแล้ว (เมื่อก่อนอุดอย่างแน่นก็ยังได้ยิน)

จากที่คิดว่าจะย้ายบ้าน เลยว่ายังพอทนไหวถ้ากันเสียงได้ระดับหนึ่ง

ขอบคุณค่ะ

ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

หนึ่ง

13/03/2010 20:49:16
ความคิดเห็นที่ : 18

หนึ่ง

13/03/2010 20:49:55

1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

หนึ่ง

13/03/2010 20:50:16

2
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

หนึ่ง

13/03/2010 20:50:33

3
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

หนึ่ง

13/03/2010 20:50:51

4
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

zolo2zolo

14/03/2010 00:42:10
0
ที่ทำงานผมก็ใช้รุ่นนี้อยู่ครับเจ้า peltor เนี่ย มันนุ่มและเงียบดีจริงๆครับ แต่ใส่นานๆจะร้อนหูหน่อย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

เต้_พ่อน้องแพงครับ

14/03/2010 01:13:29
3
ผมมีหฃายอันครับใช้ตอนทำงานเงียบมาก สามมารถลดเสียงลงได้ถึง 33db อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

นายมั่นคง

14/03/2010 01:23:40
4,282
คุณวันทนาครับ เคสของคุณนี่ผมเห็นใจสุดๆๆ จริงๆๆๆ ปัญหาแบบนี้ผมเคยเห็นมาล่ะ

คือการเปิดเพลงหรือเครื่องใช้เสียงในยามวิกาลนั้น บอกตามตรงมันผิดกฏหมายล่ะครับ แต่การที่จะไปรบกับเพื่อนบ้าน อันนี้ก็ทำใจลำบาก เพราะจะผิดใจกัน และถึงขั้นวิวาทในที่สุด

ขั้นแรกเลย คือควรหาคนกลางค่อยๆ บอกว่ามันดังรบกวน แต่ถ้าผลตอบสนองมาไม่ดีเลย คือไม่ใส่ใจเลย ก็คงแนะนำให้แจ้งตำรวจมาเพื่อไกล่เกลี่ยครับ

หรืออีกวิธีที่ผมเคยใช้ คือผมใช้วิธีบุกเข้ากลางวงเลยล่ะ ผมเคยเจอประมาณว่า วงเหล้าตั้งวงก๊งทุกคืน ตีสองสีสามก็ไม่เลิก งานนั้นต้องลุยแบบตายเป็นตาย 555

ปัญหาเรื่องเสียงรบกวน ใครไม่เคยเจอ หรือเป็นคนที่ไม่ค่อยสนใจ หรือไม่ได้ใส่ใจมักจะไม่ทราบ แต่ใครที่มีโสตสัมผัสคลื่นเสียงแปลกๆๆ ได้เร็ว มักจะรำคาญมาก อย่างพวกเสียงเบสต่ำ หรือพวกเสียงแหลมที่เป็นความถี่คงที่ หรือเสียงวี้ๆๆๆๆๆ ที่หลายคนฟังไม่ได้ยิน แต่เรากลับฟังได้ยิน

ถึงอย่างไร การรบกวนผู้อื่นในยามวิกาล ถือเป็นความผิดครับ ผมมีลูกค้าคนหนึ่งซื้อลำโพง jamo ไปเปิดที่คอนโด พอรุ่งเช้าโทรมาขอเปลี่ยนเป็นหูฟังแทน บอกว่าข้างห้องไม่ยอม ซึ่งผมก็ยินดีรีบช่วยเปลี่ยนให้ เพื่อลดปัญหาครับ

หูฟังที่ครอบกันเสียงที่ผมซื้อมานั้น ผมเอามาฟังเวลามีเสียงดังก๊อกแก๊กที่ดังมาจากนอกบ้านช่วงเช้าๆ หรือบางทีที่ผมสะดุ้งตื่นเนื่องจากแฟนลุกมาแต่งหน้า ทำอะไรส่วนตัวดังก๊อกแก๊กๆๆๆ ผมก็จะใช้เจ้านี่ล่ะนอนอุดหู ซึ่งได้ผลดีมากคือเงียบ และสามารถนอนหลับต่อได้

ผมแนะนำให้ลองใช้วิธีสันติง่ายๆ คือหาหูครอบกันเสียงอันเล็กๆๆ เบาๆ ราคาไม่แพงมาใช้ดูก่อนครับ อาจจะเป็นทางออกที่ดีที่สุดที่กระทบกระทั่งกันน้อยที่สุดจ้า

เอาใจช่วยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

วันทนา

15/03/2010 21:59:25
คุณมั่นคง อันที่จริงถ้าเปิดเฉพาะยามวิกาลนี่ยังพอทนได้นะคะ(เพราะถ้าเดือดร้อนกลางดึกหลายๆคนคงไม่ยอม) แต่นี่เล่นเปิดเช้าจรดรุ่งอีกวัน (ปัจจุบันดีขึ้นแล้วจากการแก้ปัญหาสารพัดวิธีเริ่มจากพูดดีดี ยันแจ้งตำรวจทำมาหมดแล้วค่ะ เพราะมีหลายบ้านที่ชอบเปิดดัง)บางทียิ่งดึกยิ่งเปิดดัง มันเลยฝังใจค่ะว่าเปิดปุ๊บขนลุกก่อนเลย(เหมือนหมาพองขนเตรียมสู้ :)

เคยซื้อที่อุดหูมาแล้วไม่เวิร์คค่ะ อยากได้ของเด็ดๆไปเลย เห็นรุ่นนี้ขายในเว็บประมาณพันกว่าบาท ถ้าใช้ได้ก็คุ้มมากๆค่ะ เพราะถึงกับจะย้ายบ้านก็คิดมาแล้ว

ขอคำยืนยันนิดนึงได้ไหมคะว่ามันลดเสียงเบสได้บ้างหรือเปล่า สัก 50-80% (อยากได้ร้อยก็คงเป็นไปไม่ได้เนอะ)

ขอบคุณค่ะ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

วันทนา

15/03/2010 22:02:00
คุณ zolo2zolo คุณ เต้_พ่อน้องแพงครับ ที่สงสัยคือมันกันเสียงความถี่ต่ำได้มากน้อยแค่ไหนอ่ะค่ะ ถ้าจะช่วยทดลองดูก็จะดีไม่น้อยค่ะ _/\\_

แถวบ้านนี่เสียงเยอะค่ะ แต่เสียงระดับปกตินี่ไม่ค่อยรำคาญเพราะยังพอหลบได้ บางทีปิดหน้าต่างก็เงียบแล้ว แต่เสียงเบสมันกันยากและน่ารำคาญเป็นพิเศษสำหรับเราอ่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

นายมั่นคง

15/03/2010 22:27:04
4,282
ผมลองแล้ว คาดว่าลดได้เล็กน้อยเท่านั้น เนื่องจากเสียงทุ้มมันต่างจากเสียงแหลม คือเวลาเสียงทุ้มนั้น มันวิ่งและสะเทือนได้ตามพื้นไล่มาจนไต่ขึ้นตัวเราเลยครับ ความถี่ต่ำนั้นเล่นยาก

ต่างจากเสียงแหลมที่สามารถกันได้สบายมากครับ

เอ้า ผมคอนเฟิมว่ากันไม่ได้มากครับ สำหรับเสียงทุ้มต่ำและลึกๆ มากๆๆ

แนะนำให้ใช้ตำรวจเจรจาให้สถานเดียว แต่บอกตามตรงวิธีแบบนี้เหมือนปัดแมลงวัน คือปัดได้แป๊บเดียว เดี๋ยวปัญหาก็บินวนกลับมาอีก

เอางี้ไม๊ครับ ผมให้เอาไปใช้ลองดูก่อน ถ้าได้เรื่องจะซื้อก็ค่อยไปหาซื้อเอาเอง ถ้าไม่ได้เรื่องก็เอาส่งคืนไปรษณีย์มาครับ เอาที่อยู่ให้ผม เดี๋ยวผมส่งทาง EMS ไปให้ลองดูก่อน

ทุกวันนี้ ผมเอาไว้ใส่กันเสียงเมียกรนนิดๆๆ หน่อยๆๆ เองครับ หลังจากผมซื้อเจ้าหูอันนี้มาแล้ว ผมค้นพบว่า การบีบคอเมียให้ท่องเท่งไปเลยน่าจะง่ายกว่าล่ะ จ๊ากๆๆๆๆ 555

ส่งเมล์หาผมได้เลยนะครับ ผมล่ะเห็นใจจริงๆๆ เพราะผมก็เป็นพวกหูไวเหมือนกัน เลยรับรู้และรำคาญเหมือนคุณวันทนานี่ล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

นกเค้าแมว

16/03/2010 15:13:42
0
ของผมเป็นจุกอุดหู กะที่ครอบหูสำหรับยิงปืนครับ
จำยี่ห้อไม่ได้แล้ว...
พอดีไม่เคยเอามาใช้กรณีนี้ ไว้จะลองเอามาใช้คืนนี้ดูดีกว่า..

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

วันทนา

16/03/2010 19:43:22
คุณ มั่นคง หงอยเลย กะแล้วเชียวว่ากันได้น้อย (หางลู่ หูตก) ขอบคุณในน้ำใจงามๆค่ะ เห็นราคาในเนทพันกว่าๆ กะว่าถ้าซื้อแล้วใช้ไม่ได้ จะโละให้พี่ชายไปใช้เวลาเขาทำงานช่างก๊อกๆแก๊กๆที่บ้านอ่ะค่ะ

เรื่องกรนนี่ มีเรื่องมาเล่าเผื่อเป็นประโยชน์ค่ะ มีเพื่อนนอนกรน แล้วชอบหลับในที่ทำงานบ่อยๆ ช่วงหลังเขาไปหาหมอปรากฏว่าเป็นเพราะตอนนอนกลางคืนหลับไม่สนิทได้ออกซิเจนไม่พอ ทำให้ตอนกลางวันง่วงนอน หมอเลยให้ถังออกซิเจนกับหน้ากากมาครอบตอนนอนค่ะ หลังจากนั้นก็ไม่เคยหลับกลางวันอีกเลย เพราะกลางคืนหลับได้สนิท และเหมือนจะไม่กรนด้วยค่ะ ส่วนใหญ่จะเป็นกับคนที่มีน้ำหนักตัวมาก ถ้ามีอาการกรนมากก็ลองพบแพทย์ดูนะคะ แต่ถ้าเป็นนิดๆหน่อยๆก็ใช้ที่ครอบหูต่อไปแล้วกันเนอะ

มีคนเข้าใจก็ดีใจแล้วค่ะ มีพวก อิอิ เพราะคนอื่นจะบอกว่าเราหูแว่วไปเอง (แว่วอะไรกันเป็นทำนองเพลงเปลี่ยนไปเรื่อยๆนี่นะ)

คุณนกเค้าแมว ลองใช้แล้วอย่าลืมมาบอกกล่าวผลกันบ้างนะคะ รอคอยด้วยใจระทึก

ขอบคูณค่ะ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

นายมั่นคง

17/03/2010 00:40:33
4,282
ผมนี่เป็นประเภทพวกหูหมาครับ บางทีเสียงอะไรแปลกๆ ลอยมาตามลม

ผมยังทะลึ่งได้ยินเลยครับ บางทีเสียงแอร์ข้างๆ บ้านเค้ามีเสียงผิดปกติ ทั้งซอยมีผมคนเดียวที่ได้ยิน และไปบอกให้เค้าหาช่างมาดู เพราะมันจะมีเสียงแกร๊กๆๆๆ เบาๆ เป็นจังหวะ

ปรากฏว่าช่างแอร์มา ใบพัดแอร์เค้ามันมีอะไรไปพัน ทำให้มีเสียง ซึ่งมันไม่ดังนัก แต่ผมทะลึ่งได้ยิน

งานนั้น คอมเพรชเชอร์ร้อนฉี่ เพราะพัดลมทำงานไม่ดี ก็มีผมนี่ล่ะดันไปได้ยินซะนี่ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

นกเค้าแมว

17/03/2010 10:30:46
0
http://upload.tarad.com/images2/4a/1b/4a1bc9f920e6ef4f49500e8e214f6aaf.jpg
http://upload.tarad.com/images2/aa/41/aa41fc9adde78809a77e4da10d93b3ce.jpg

เอ...ผมก็ไม่เคยลองตัวอื่นซะด้วยเลยบอกไม่ถูกว่าเงียบไหม ลองใส่ดูแล้วเปิดเพลง
มันก็ได้ยินนะ สำหรับที่ครอบหูตัวใหญ่เนี่ย แต่เสียงเบสกลับไม่ค่อยได้ยิน
อาจเป็นเพราะเพลงที่ฟังไม่ค่อยจะมีตรงนี้มากนักก็ได้

หรือถ้าเดาๆ มันออกแบบไว้สำหรับยิงปืน แต่ให้คุยกันได้ยิน
แล้วเสียงปืนมันก็ตูมๆ เลยไม่่ค่อยได้ยินเบส แต่ได้ยินเสียงสูงๆ แทน
อันนี้ผมเดาๆ นะ ซื้อมาหลายปีแล้วจำราคาไม่ได้น่าจะราวๆ พันกว่าบาท

รูปร่างขาดความสวยงามอย่างมาก...แถมมีแค่ 2 สี ดำ-เขียว (เท่าที่เห็นในร้าน)

http://upload.tarad.com/images2/f8/8d/f88d126099637797d9a28854d74d10ff.jpg
ส่วนเจ้าจุกอุดหูตัวเล็กนี่ ค่อนข้างเก็บเสียงทั้งหมดได้เงียบสนิทดีครับ
แต่เงียบจนรู้สึกเหมือนเวลาไปดำน้ำ แต่ผมว่ามันก็ดีสำหรับใส่นอน มันพลิกตัวได้สบาย
ราคาถูกกว่าด้วยจำได้ว่าซื้อมา 100 บาท

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

อุ้ยเสี่ยวป้อ

17/03/2010 11:49:03
จั่วกระทู้ว่าโครตเงียบ

ไอ้ผมก็นึกว่าเฮียขายของช่วงนี้ไม่ดีซะอีก

ผมนี่ดับเลย ตั้งแต่มีข่าวเสื้อแดงนี่ ขายของฝืดขึ้น60% ++ เลยครับทั้งในเว็ป

และนอกเว็ป เศร้าจิ๊บเลย เฮียเป็นไงบ้างครับช่วงนี้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

วันทนา

18/03/2010 15:30:45

คุณมั่นคง อย่างนี้ก็ดีสิคะ ของเราหนักไปทางหูหาเรื่อง คือไปพินิจเฉพาะเสียงที่ไม่อยากได้ยิน เวลาตั้งใจฟัง อย่าง...ล้อไหนมีเสียงกุกกัก ซ้ายหรือขวา ดันฟังไม่ออกสะนี่

คุณนกเค้าแมว ขอบคุณที่ช่วยทดสอบนะคะ นั่นแหละค่ะ อยากตัดเสียงเบส แต่ว่าส่วนใหญ่จะบอกว่ากันเสียงปกติได้(เช่นเสียงเพลง) แต่เสียงความถี่ต่ำกันไม่ค่อยได้ ยังไงคงต้องลองซื้อหามาใช้ดูค่ะ ไม่เน้นความสวยงามอ่ะคะ
ส่วนจุกอุดหู ดูเหมือนจุกที่ใช้ในโรงงานใช่ไหมคะ ตอนนี้สนใจตัวนี้ ดูท่ามันจะเข้ารูปกับหูได้ดีกว่า ไม่ทราบมีใครเคยใช้บ้างไหมคะ
แต่ราคาก็เกือบๆพันแน่ะ แต่ถ้าใช้ดีก็คุ้ม ใส่นอนพลิกไปมาสะดวกดี

คุณอุ้ยเสี่ยวป้อ ขายที่ครอบหูป่าวคะ ถ้าใช่จะได้สนับสนุน :)

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

นกเค้าแมว

18/03/2010 15:56:50
0
...จุกอุดหูสำหรับซ้อมยิงปืนเหมือนกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

matica

28/04/2012 21:09:38
0
คุณวันทนาค่ะ ดิฉันอยากทราบคุณได้ที่อุดหูกันเสียงเบสหรือยังค่ะ ดิฉันพึ่งได้อ่านข้อความของคุณซึ่งคล้ายกันดิฉันมากที่เกลียดเสียเบสเอามาก ๆ เลย ซึ่งเป็นคนหูไวและรำคาญมาก ๆ จนประสาทเสียไปพักนึง ถึงกับต้องออกจากบ้านไปพักอยู่หอพักเลยค่ะ ถ้าคุณได้แล้วกรุณา Mail มาบอกดิฉันด้วยค่ะ จะขอบคุณมากค่ะ matica999@gmail.com
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

ผ่านมา

14/05/2014 16:24:53
พอดีค้นเจอกระทู้นี้ในกูเกิ้ล มีปัญหาเรื่องเสียงรอบตัวดัง เลยลองซื้อมาใช้ ส่วนตัวพอใจมากค่ะ เงียบดีจริงๆ ขนาดเปิดพัดลมดังๆ เสียงยังลอดเข้ามาไม่ได้ ก็เลยอยากขอบคุณค่ะ แต่ตัวนี้ไม่ได้กันเสียงได้ 100% และเสียงบางระดับ หูฟังกันไม่ได้ แต่ภาพรวมถือว่าพอใจมากค่ะ ดีกว่าที่อุดหูแบบโฟมเยอะเลย อันนั้นลองซื้อมาใช้แล้วได้ทิ้งไปเฉยๆ ใครมีปัญหาเรื่องเสียงรบกวนลองเข้าไปอ่านรีวิวหูครอบตัวนี้ใน amazone.com ดูนะคะ บางทีนี่อาจเป็นสิ่งที่คุณตามหามานานหลายปีเหมือนเราก็ได้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

นายมั่นคง

14/05/2014 21:09:00
4,282
ยินดีด้วยนะครับ ที่สามารถใช้ข้อมูลที่ผมบอกไปใช้แก้ปัญหาได้น่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

moroboshi

15/05/2014 14:28:33
0
เห็นใจคุณวันทนาครับ ผมเคยมีปัญหาเรื่องเสียงรบกวนจากเพื่อนบ้านเหมือนกันครับ ปัญหาอย่างนี้แก้ยากมากๆครับ จนบางครั้งต้องทำใจคิดว่าเป็นเวรเป็นกรรมครับ
บ้านเก่าผมเป็นทาวเฮ้าส์ ซึ่งบ้านประเภททาวเฮ้าส์เนี้ย จะต้องใช้กำแพงร่วมกัน พื้นก็ร่วมกัน แล้วไอ้เสียงเบสเนี้ยตัวดีเลย มันมากับพื้นเลยครับ ยิ่งพวกโฮมเทียเตอร์ สมัยนี้ราคาไม่แพง 5.1 7.1 มีใช้กันทุกบ้าน ไอ้ซับวูฟเฟอร์บางตัวยิงลงพื้นตรงๆก็มี เสียงมันก็สั่นมาตามพื้นแหละครับ เสียงเบสมันไม่มีทิศทางซะด้วย เรียกว่าใครบ้านติดกับใครที่ ไม่มีความเกรงใจก็ซวยไป
เคยปรึกษาช่างมาติดแผ่นกันเสียง ช่างแนะนำผมว่าถ้ากันที่กำแพง แล้วต้องกันที่พื้นด้วย คือยกพื้นให้เป็นช่องแล้วใส่แผ่นกันเสียงเข้าไป ส่วนกำแพงใส่แผ่นแล้วก็ตีฝ้าทับ สรุปต้องลงทุนเยอะ แล้วจะได้ผลแค่ไหนก้ไม่รู้ สุดท้ายผมก็ไม่ได้ลองทำ เพราะผมตัดสินใจย้ายบ้านแทน ปัจจุบันมาอยู่บ้านเดี่ยวนอกเมืองแทน
สมมุติถ้าคุณวันทนา ตัดสินใจที่จะอยู่ที่เดิม ผมว่าลองหาช่างมาทำอย่างที่ผมว่าก็ได้ อาจจะแก้ปัญหาระยะยาว แต่เรื่องจะได้ผลรึไหม ถ้าใครมีความรู้เรื่องนี้เข้ามาแนะนำเพิ่มได้นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

golfmates-us01

23/07/2015 08:41:07
sci-tech-service.com/safety/hearing%20protection.html
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

ช่วยตอบทีนะคะ

28/05/2017 14:03:25
เข้ามาอ่านเพราะกำลังมีปัญหาเหมือนกันค่ะ 
เนื่องจากคาดว่าข้างบ้านได้ย้ายกริ่งมาตรง
ห้องนอนพอดี คราวนี้เสียงดังติ๊งต่องตี 3-5 
ทุกวัน ดังก้องกังวานครั้งเดียวจบ แต่เราตื่นไปแล้ว ไม่รู้จะพูดยังไง เพราะที่บ้านไม่มีใครได้ยินนอกจากเรา เป็นคนหูไวนี่ซวยจริงๆ 
ใช้ earplug มาสารพัดมันลดได้เฉพาะเสียง
ทั่วๆไป เสียงกริ่งติ๊งต่องนี่ไม่ช่วยไรเลย (เสียงเหมือนเวลาเปิดลำโพงบลูทูธบางตัวที่ดังติ๊งต่องๆ) นี่กะลังคิดจะทำกำแพงกันเสียงแต่ก็คงหลายตังอยู่ หรือจะไปเช่าหออยู่ดี

พอมาเจอทู้นี้เลยอยากจะรบกวนถามว่า
-  ที่ครอบหู pelton ตัวนี้จะช่วยได้มั้ยคะกับเสียงแบบนี้
- ถ้าใส่แล้วจะนอนได้รึป่าวเพราะมันดูใหญ่ค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

Tum Munkonggadget

28/05/2017 14:43:59
447
ที่ครอบหูแบบ Full size จะไว้ใส่ลดเสียงขณะทำงาน ไม่เหมาะกับใส่นอน  ใส่แล้วน่าจะนอนไม่หลับด้วยซ้ำครับ อิอิ
earplug พอช่วยได้ระดับนึง  ต้องลองคุยกับข้างบ้านแบบสุภาพดูครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

นายมั่นคง

28/05/2017 21:01:04
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 40 - ช่วยตอบทีนะคะ
เข้ามาอ่านเพราะกำลังมีปัญหาเหมือนกันค่ะ 
เนื่องจากคาดว่าข้างบ้านได้ย้ายกริ่งมาตรง
ห้องนอนพอดี คราวนี้เสียงดังติ๊งต่องตี 3-5 
ทุกวัน ดังก้องกังวานครั้งเดียวจบ แต่เราตื่นไปแล้ว ไม่รู้จะพูดยังไง เพราะที่บ้านไม่มีใครได้ยินนอกจากเรา เป็นคนหูไวนี่ซวยจริงๆ 
ใช้ earplug มาสารพัดมันลดได้เฉพาะเสียง
ทั่วๆไป เสียงกริ่งติ๊งต่องนี่ไม่ช่วยไรเลย (เสียงเหมือนเวลาเปิดลำโพงบลูทูธบางตัวที่ดังติ๊งต่องๆ) นี่กะลังคิดจะทำกำแพงกันเสียงแต่ก็คงหลายตังอยู่ หรือจะไปเช่าหออยู่ดี

พอมาเจอทู้นี้เลยอยากจะรบกวนถามว่า
-  ที่ครอบหู pelton ตัวนี้จะช่วยได้มั้ยคะกับเสียงแบบนี้
- ถ้าใส่แล้วจะนอนได้รึป่าวเพราะมันดูใหญ่ค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
ผมก็เป็นพวกไวต่อเสียง คือถ้าเสียงแอร์ดัง เสียงอะไรดังหึ่งๆ หรือเสียงหลอดไฟดังจี่ ต่อให้นิดเดียวก็ได้ยิน และจะไปคอยจับผิดมันตลอด  วิธีแก้ง่ายๆ คือพยายามปรับตัวให้ชินก่อน ผมเข้าใจดีว่า ความถี่เหล่านี้เวลามันได้ยินแล้วมันจะตื่น แล้วไม่สามารถนอนต่อได้อีก

ลองปรับตัวเองง่ายๆ ครับ ด้วยการทำให้ตัวเองชิน วิธีสองคือไปซื้อ earplug อันเล็กๆๆจาก Homepro มาใส่นอนครับ ผมเองทุกวันนี้ใช้วิธีนี้ เพราะผมนอนตื่นสายกว่าคนอื่นในบ้าน เค้าตืนหุงหาอาหารกันแล้วผมยังนอนอยู่ เลยซื้อ earplug มาใช้ ช่วยได้มากพอควรเลยครับ

วิธีต่อไปคือลองหาจุดกำเนิดเสียงว่าตรงกับฝาผนังตรงไหนของเรา พยายามนอนให้ห่างไว้นิดนึง แล้วให้ช่างมาดูให้ที ให้เค้าตีคร่าวโครงไม้ 2 นิ้ว แล้วเอาวัสดุซับเสียงวางไว้กลางโครงคร่าว แล้วปิดด้วยยิปซั่มกันเสียงอีกชั้นนึง น่าจะช่วยลดปัญหาลงได้ระดับนึง แต่ยังไงยังไดัยินแผ่วๆแน่นอนครับ แต่น่าจะเบาลงเกินกว่าครึ่งหนึ่ง

ลองพิจารณาครับ ติดขัดผมยินดีช่วยคิดให้ครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

มิตรภาพ

29/05/2017 01:13:25
7
ตัวนี้กันเสียงได้ดีกว่า ear plug ทุกตัวครับ แต่ว่าใส่นอนค่อนข้างลำบาก ผมเอาวางไว้ใกล้ๆเตียงกรณีมีเสียงดังแบบมโหฬารต่อเนื่อง ถ้ากันเสียงปกติลองใช้ ear plug ที่มีค่า NRR ประมาณ 30-33 จะกันเสียงระดับที่นอนได้ ของ 3M ก็ดีนะครับ ซื้อตาม Ebay จะได้ราคาถูกพอสมควรครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 44

yoyo

29/05/2017 09:56:48
30
เคยซื้อตัวนี้มาลองครับใช้ได้ผลดีทีเดียว เป็นก้อนซิลิโคนนุ่มๆ ปั้นแล้วยัดเข้าไปในรูหูได้เลย ใช้ได้ทั้งตอนนอน หรือใช้ตอนว่ายน้ากันน้ำเข้าหูก็ได้

http://www.macksearplugs.com/details/musicians-ear-plugs/pillow-soft-earplugs-6-pair-value

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

smith009

29/05/2017 12:27:39
15

แล้วอันนี้ ราคาถูกดี แค่ 100 บาท ยี่ห้อ 3M ใครเคยใช้บ้าง ดีไหมครับ 
http://www.officemate.co.th/Product/9060190/ปลั๊กอุดหูชนิดยาง-มีสายพร้อมกล่อง-3M
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

smith009

29/05/2017 12:39:16
15
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

นายมั่นคง

29/05/2017 21:42:37
4,282

ทุกรุ่นที่ทุกท่านโพสมา ใช้ได้เหมือนกันหมด แต่มีข้อแตกต่างกันนิดเดียวตรงเชือกหรือสายคล้องนี่แหละ บางยี่ห้อสายคล้องพอใช้ไปได้พักเดียวก็จะเกิดอาการสายแข็ง อาการแข็งเหมือนสายหูฟังเรานี่ล่ะ

แต่ผมเลือกใช้สายที่เป็นแนวเชือก มีขายที่เดียวที่โฮมโปร (ผมเคยซื้อคล้ายในรูปนี้นะครับ) อายุการใช้งานยาวนานโคตรๆๆ อันละ 20 บาทหรือไงนี่ล่ะ ลองซื้อมาใช้พลางๆๆก่อนนะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

เจ้าของเม้น 40

30/05/2017 19:31:59
สวัสดีค่ะ เจ้าของเม้น 40 นะคะ ขอบคุณที่เข้ามาตอบ คนในเว็บนี้น่ารักอ่ะ รู้สึกมีเพื่อนที่เข้าใจบอกไม่ถูก ปกติจะเจอแต่คนที่คิดว่าเราประหลาด เรื่องมาก เรื่องเยอะ 

อาการเราเหมือนคุณมั่นคงเป๊ะเลยค่ะ หูไวต่อความถี่มาก ความถี่ที่ชาวบ้านไม่เคยเข้าใจ เคยไปบอกข้างบ้านอีกหลังนึงว่าพัดลมเค้าเสียรึป่าวเสียงดังหวึ่งๆๆ เรานอนไม่ได้เลย เค้าด่าว่าเป็นโรคหูแว่วค่ะ สรุปพัดลมเค้าเสียจริงๆ ซึ่งเค้าสามารถทนได้ แต่เป็นเราที่ทนไม่ได้ จนเค้าไปซื้อตัวใหม่ถึงหายกันไป

ส่วนครั้งนี้คาดว่าถ้าไปพูดก็คงจะโดนด่าอีกเช่นเคย เพราะบ้านนี้นิสัยพาลกว่าบ้านอื่น เคยโดนว่าถ้าอยากอยู่เงียบๆให้ไปอยู่ป่าช้าค่ะ 

ส่วนพี่น้องที่บ้านก็ไม่มีใครได้ยินค่ะ บอกไปแล้วว่าเราได้ยินเค้ามองว่าเราเรื่องเยอะค่ะ 

เมื่อคืนได้ยินเสียงตอนตีสามครึ่งกว่าจะหลับอีกที ตีห้ากว่าๆ

เศร้าเนอะ 

คือตอนนี้กะลังอยู่ในระยะทำใจให้รับเสียงไป พยายามนอนให้เร็วขึ้น บางคืนกินยาคลายเครียดค่ะ แต่ก็ยังง่วงไปทำงานทุกวัน 

- earplug ลองมาสารพัดยี่ห้อทั้ง ร้านไดโซะ,hearos,ohropax จน silence king (ตัวนี้เทพกว่าตัวอื่นแต่ไม่กันเสียงกริ่ง) เด๋วจะไปลองตัวอื่นดูค่ะ ควรมาเขียนรีวิวดีมั้ย 555

- จะลองตื่นมาหาต้นตอเสียงซักวันนึง แต่ก็ไม่รู้จะไหวมั้ย อยากลองทำผนังกันเสียงและติดกระจก คือไปคุยกะร้านมาคร่าวๆแล้ว แต่ก็กลัวไม่หายอีก 

- อยากไปหาลอง pelton ตัวนั้น มีร้านไหนขายรึป่าวคะ หรือต้องซื้อจากเว็บอย่างเดียว

สรุปจิตใจก็ยังวนๆเวียนๆกับเรื่องนี้อยู่ค่ะ 555

ขอบคุณที่รับฟังค่ะ 
ให้กำลังใจ 2
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

Tum Munkonggadget

30/05/2017 19:41:07
447
ผมก็เป็นคล้าย คุณ คห.40เลยครับ มีเสียงนิดหน่อยก็นอนไม่หลับ   ตื่นง่าย  
นี่ยังคิดว่าถ้ามีบ้านแล้วเจอแบบนี้ ไม่ก็เสียงหมาเห่าดึกๆ  เสียงกรุ๊งกริ๊งจากโมบายต่างๆ  ผมคงชอบที่จะอยู่หอมากกว่าซะอีกล่ะ  กลายเป็นว่าหอพักบางที่  ถ้าเค้าดูแลดีๆ เงียบกว่าอยู่บ้านซะอีก 55+
ของผมออกแนวถ้าแก้ไม่ได้  ก็หนีมันซะเลย  แวะมาให้กำลังใจครับ  อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 50

smith009

30/05/2017 21:34:29
15
ร้านนี้มีให้เลือกเยอะเลย
http://www.yonginter.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=539475051&Ntype=2
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 51

นายมั่นคง

30/05/2017 22:20:25
4,282

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 52

นายมั่นคง

30/05/2017 22:27:41
4,282
555 ยินดีครับ

ผมเองเข้าใจเรื่องเหล่านี้ได้ดี เพราะใครๆในบ้านก็บอกว่าผมเป็นพวกหูสุนัข คือได้ยินอะไรไวกว่าคนอื่นมาก เวลาขับรถ ถ้ามีเสียงอะไรกิ๊กกั๊กผมจะเงี่ยหูฟังว่าเกิดจากอะไร เคยฟังออกว่ามีเหมือนอะไรอยู่ในประตูรถ ผมแทบจะขับรถไปให้ช่างรื้อประตูรถออก 55

แม้กระทั่งเสียงคอมเพรสเซอร์แอร์ของบ้านตรงข้าม มันดังหึ่งๆซึ่งมีผมคนเดียวที่ได้ยิน นอกนั้นทั้งซอยไม่มีใครได้ยิน ซึ่งเรื่องเหล่านี้ถ้าเราเอ่ยปากบ่นก็อาจจะเป็นเรื่องเป็นราวได้ แต่จริงๆมันมีเสียงจริงๆและเราก็ทนฟังแทบไม่ได้จริงๆเช่นกันครับ

อย่างที่ผมแนะนำคือลองปรับตัว หรือลองใส่หูฟังเพลงใส่แล้วนอนหลับไปเลย แค่เลือกหูแถมก็พอครับ เปิดเพลงงุ๊งงิ๊งก็พอ ถ้าเรานอนหลับทั้งๆที่เพลงเปิดอยู่ ผมเชื่อว่าเสียงกริ่งก็ทำอไะรไม่ได้ครับ

ส่วนหู Pelton ตัวที่ว่าผมส่งให้ใช้ฟรีเลยก็ได้ครับ เพราะผมไม่ได้ใช้ประโยชน์อะไรแล้ว เก็บไว้เฉยๆไม่ได้ประโยชน์อะไร ถ้าใครเอาไปใช้แล้วเกิดประโยชน์ผมยินดีมากๆๆครับ จริงๆไม่เคยใช้เลยด้วยซ้ำครับ เพราะใส่แล้วมันเงียบจนอึดอัดมากกว่าการได้ยินซะอีกครับ ในไทยมีขาย แต่อันนี้ผมสามารถให้ได้จริงๆครับ ยังไงเมล์หาผมที่ mass_screen@hotmail.com ได้เลยครับ^^

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 53

tangkoo.

30/05/2017 22:43:18
1,368
อ่านแล้วเห็นใจคุณความเห็น 40 จริงๆครับ  เห็นด้วยกับที่เฮียแนะนำทุกข้อครับ ลองปรับตัวให้ชินกับเสียงก่อน  แต่ถ้าทำไม่ได้จริงๆ ใส่หูฟังนอนเลยครับ

แต่ก่อนผมก็ใส่ฟังแล้วเผลอหลับคาหูทุกคืน  จนหูสองข้างเริ่มได้ยินไม่เท่ากันแทนครับ555  หรือถ้านอนคนเดียวในห้อง หาลำโพงมาเปิดเพลงคลอเบาๆข้างเตียงก็ได้ครับ  คิดว่าน่าจะดีกว่าปล่อยให้ห้องเงียบๆ  เพราะพอมีเสียงอะไรดังขึ้นมา มันจะได้ยินง่ายกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 54

top2000

31/05/2017 07:33:49
3
เฮียคับ ใส่ตอนเมียด่าน่าจะดีคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 55

เจ้าของเม้น 40

01/06/2017 12:01:50
ขอบคุณคุณมั่นคงค่ะ แต่จะลองปรับตัวให้ชินกะเสียงดูก่อน เกรงใจไม่อยากจะรบกวนค่ะ 

เราเป็นเหมือนคุณมั่นคงแบบเป๊ะๆเลยค่ะ พอได้ยินเสียงอะไรหน่อย ใจจะไปจดจ่ออยู่กับเสียงนั้น
จนบางครั้งคิดว่าควรไปหาหมอหูหรือพบจิตแพทย์ดีมั้ย 555

ส่วนตอนนี้ใส่ ear plug ยี่ห้อ silencer king นอนอยู่ค่ะ เงียบสนิทเลย
ขนาดฝนตกหนักๆยังไม่ได้ยินเลยค่ะ แต่ไม่ต้องห่วงนะคะถ้ามีเหตุฉุกเฉิน ตื่นแน่นอนค่ะ 555
แต่ค่ะ..แต่ มันป้องกันทุกเสียง แต่ไม่ป้องกันกริ่งค่ะ เวลาใส่มีปวดขมับบ้าง ก็ทนๆไปค่ะ

บางคืนก็เปิด sleep sound เสียงฝนตกนอนค่ะ สลับๆกันไป
เคยใส่หูฟังแล้วเปิดเสียงฝนตก มีสะดุ้งตื่นเสียงฟ้าผ่าอยู่บ้าง 555 เลยต้องลดเป็นเสียงปกติแทน
ข้อดีของการเปิดเพลงหรือ sleep sound มันทำให้ห้องไม่เงียบดีค่ะ
พยายามเอาใจไปจดจ่อกับเสียงเพลง เสียงฝนแทน 

เอาไว้จะมาอัพเดทใหม่นะคะ ขอบคุณค่ะ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 56

smith009

01/06/2017 13:56:53
15
หรือจะลองฉีกแนวดูครับ
ฝึกนั่งสมาธิเลยครับ
แทนที่จะไปป้องกันภายนอกเข้ามารบกวน ฝึกภายในตัวเองซะเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 57

นายมั่นคง

01/06/2017 21:42:30
4,282
ยังไงมาอัพเดทข่าวคราวด้วยนะครับ ขาดเหลืออะไรยินดีช่วยนะครับ

เมื่อกี๊ผมลองค้นดูว่าในไทยที่ไหนมี ปรากฏว่ามีขายครับ 555
https://www.lazada.co.th/3m-earmuff-optime-105-h10a-7725539.html?gclid=Cj0KEQjw9r7JBRCj37PlltTskaMBEiQAKTzTfJVKIlhgczxBnG3oybIXWToHlQYr1T0kBZq8Ek046SYaAgKu8P8HAQ&s_kwcid=AL!3152!3!108054400461!b!!g!!&utm_source=google&utm_medium=sem_non_brand&utm_campaign=[SDS-000000000000-00000-00000-0]:%20All%20Website&utm_content=&utm_term=[SDS-000000000000-00000-00000-0]:%20EN%20All%20Website_xxto0000000at0000_c_aud-271497139145:dsa-19959388920_108054400461&adjust_tracker=t2v78t_5n20iw&adjust_campaign=238915581&adjust_adgroup=15013940661&adjust_creative=_b&adjust_label={%22ClientID%22:%22699-961-0018%22}&adjust_tracker_limit=100000&ef_id=V9veUgAABUDQ5B65:20170601144144:s
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 58

suttiruk046

01/06/2017 21:56:33
11
ถ้าจะไปลุยกับคนข้างบ้าน รุ่นนี้เลยครับ ตูมตาม หูไม่ดับ ฟังเพื่อนพูดได้ยิน ต่อ ptt ว.ได้
peltor comtac 2 อิอิ ผมใช้อยู่ ฟองน้ำนุ่มมาก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 59

เงียบจริง

19/10/2017 19:33:29
เงียบมากช่วงนี้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 60

บอมบอม

19/01/2018 15:57:38
ที่ครอบหู สามารถลดเสียงกรนได้ไหมครับมีใครทดลองเเล้วบ้างครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 61

Jeti

24/03/2018 22:51:42
ดิฉันกลัวเสียงฟ้าร้องลองมาทุกวิธีแล้ว ถ้าไม่ได้ยินเสียงคืออยู่ได้ ที่อุดแบบไหนพอจะช่วยชีวิตดิฉันได้บ้างคะ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 62

ไอซ

22/05/2018 21:20:56
คุณวันทนา ตอนนี้หาทางออก ของเสียงเบสได้ไหมคะ พอดีมีปัญหาเดียวกันคะ
หยิกหู 0
"โคตรเงียบ........."