Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Chord Hugo 2 มีปัญหาเรื่องแบตกันไหมครับ ???

Step Back

01/04/2019 23:00:17
24
สรุป ถ้าเราจะใช้ Chord Hugo2 เป็นแบบ Desktop ต้องเสียบชาร์ตเกิน 24 ชั่วโมง แล้วถ้าหลังจากนั้นเราถอดแล้วเสียบใหม่จะเริ่มชั่วโมงใหม่ใช่ไหมครับ 

แล้วมีใครเคยเปลี่ยนแบตบ้าง แบตเสื่อมง่ายไหมแล้วราคาเท่าไหร่หรอครับ

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Same same

02/04/2019 09:37:12
แล้ว laptop มีปัญหาเรื่อง battery ไหมครับ
HUGO 2 battery จะเหมือน laptop
Mojo battery จะเหมือนมือถิอ ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

หลุยส์ munkonggadget

02/04/2019 10:53:06
1,057

โดยปกติ Hugo2 ยังไม่ค่อยมีลูกค้ามาเคลมเรื่องแตเตอรี่เลยครับ เพราะว่ามี deaktop mode อยู่ครับ

โดยจะ active อัตโนมัติเมื่อเสียบ Adapter เกิน 24 ชม.ครับ   

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

SlayerDragon

02/04/2019 10:55:46
เสื่อมแน่นอนครับ ถ้าจะใช้กับ Desktop เสียบไว้ตลอดเวลา 

ที่ผมเคยเจอก็คือเสียบใช้ตลอดเวลา พอจะเอามาใช้แบบพกพา แบตเสื่อม

แนะนำเป็นตัวไม่มีแบตดีกว่า สำหรับตั้งโต๊ะไปเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ลองดูครับ

02/04/2019 11:36:09
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - SlayerDragon

เสื่อมแน่นอนครับ ถ้าจะใช้กับ Desktop เสียบไว้ตลอดเวลา 

ที่ผมเคยเจอก็คือเสียบใช้ตลอดเวลา พอจะเอามาใช้แบบพกพา แบตเสื่อม

แนะนำเป็นตัวไม่มีแบตดีกว่า สำหรับตั้งโต๊ะไปเลย

เห็นด้วยอย่างยิิ่งเล่นตั้งโต๊ะไม่ต้องมองรุ่นมีแบตให้เป็นภาระเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

สงสัย

02/04/2019 11:57:21
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - SlayerDragon

Hugo TT2 ราคาศูนย์ไทย (Audio Force) 220,000 บาท ราคานี้ซื้อ Hugo2 ได้ 3 เครื่องและเปลี่ยนแบต Hugo2 ได้เป็นสิบๆ รอบเลยนะครับ อย่างไหนคุ้มกว่าเหรอครับ?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

02/04/2019 12:57:47
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - สงสัย

Hugo TT2 ราคาศูนย์ไทย (Audio Force) 220,000 บาท ราคานี้ซื้อ Hugo2 ได้ 3 เครื่องและเปลี่ยนแบต Hugo2 ได้เป็นสิบๆ รอบเลยนะครับ อย่างไหนคุ้มกว่าเหรอครับ?
คิดเองไม่ได้เหรอครับว่าอย่างไหนคุ้มกว่า แล้วก็สงสัยทำไมถึงต้องซื้อตัว 2แสนเหรอครับ?

ตีความอะไรผิดหรือเปล่า ตอบตามกระทู้ว่าเคยใช้ เสื่อมจริง และแนะนำรุ่นที่เหมาะการใช้งานโดยตรง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

เบื่อพวกคิดไม่เป็น

02/04/2019 13:06:50
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - สงสัย

DAC มันมีแค่ยี่ห้อ CHORD อย่างเดียวรึไงครับ ยี่ห้ออื่นมีถมไปเชียร์อะไรกันนักหนากับ CHORD เอะอะก็ CHORD เบื่อรำคาญ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

สงสัย

02/04/2019 13:16:12
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - SlayerDragon

คิดเองไม่ได้เหรอครับว่าอย่างไหนคุ้มกว่า แล้วก็สงสัยทำไมถึงต้องซื้อตัว 2แสนเหรอครับ?

ตีความอะไรผิดหรือเปล่า ตอบตามกระทู้ว่าเคยใช้ เสื่อมจริง และแนะนำรุ่นที่เหมาะการใช้งานโดยตรง

ถ้าอยากได้เสียงแนว Hugo2 ที่เป็นแบบ desktop และไม่มีแบต มันจะมีตัวเลือกอื่นให้ตีความได้นอกจาก Hugo TT2 อีกเหรอครับ (ไม่รวม Dave นะ) พูดเป็นปริศนา ไม่พูดให้มันชัดแล้วมาหาว่าผมตีความผิดซะงั้น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

สงสัย

02/04/2019 13:21:41
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - เบื่อพวกคิดไม่เป็น

DAC มันมีแค่ยี่ห้อ CHORD อย่างเดียวรึไงครับ ยี่ห้ออื่นมีถมไปเชียร์อะไรกันนักหนากับ CHORD เอะอะก็ CHORD เบื่อรำคาญ

ดูคลิปนี้ให้จบแล้วค่อยมาคุยกันดีมั้ยครับ?

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

02/04/2019 13:35:16
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - สงสัย
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - SlayerDragon

ถ้าอยากได้เสียงแนว Hugo2 ที่เป็นแบบ desktop และไม่มีแบต มันจะมีตัวเลือกอื่นให้ตีความได้นอกจาก Hugo TT2 อีกเหรอครับ (ไม่รวม Dave นะ) พูดเป็นปริศนา ไม่พูดให้มันชัดแล้วมาหาว่าผมตีความผิดซะงั้น
ไม่ได้เกี่ยวกับพูดเป็นปริศนาอะไรหรอกครับ เป็นเรื่องของสติปัญญาของผู้อ่านและการตีความมากกว่าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

สงสัย

02/04/2019 13:45:28
มาหลอกด่ากันแบบนี้ผมก็ไม่โกรธหรอกครับ เลิกใช้อารมณ์แล้วมาแย้งกันด้วยเหตุผลดีมั้ยครับ จะได้เป็นประโยชน์กับคนอื่นที่เข้ามาอ่านด้วย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

02/04/2019 13:55:14
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - สงสัย
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - เบื่อพวกคิดไม่เป็น

ดูคลิปนี้ให้จบแล้วค่อยมาคุยกันดีมั้ยครับ?

ดูจบแล้วไงครับ มันก็แค่เทคโนโลยีการแปลง D/A ในรูปแบบนึงเท่านั้น แล้วคุณรู้จัก DAC ยี่ห้อ DCS ไหมครับ https://dcs.advntr.cc/technology/ring-dac/ เขายังใช้เทคโนโลยี R2R ที่โคตรจะโบราณเลยแต่ขายเป็นล้าน ของแบบนี้อยู่ที่วิธีการไม่เกี่ยวกันเลย แลดงว่าคุณยังเล่นไม่ถึงแก่นแท้ เพราะคนที่เล่นแบบเข้าใจเค้าจะฟังเสียงไม่ใช่อ่านสเป็ครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

02/04/2019 13:56:31
ผมต้องการแค่บอกว่า DAC มีมันหลายยี่ห้อ อย่ายึดติดแค่ไม่กี่ยี่ห้อ เท่านั้นแหละ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

สงสัย

02/04/2019 14:06:37
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 13 - เบื่อพวกคิดไม่เป็น

ผมต้องการแค่บอกว่า DAC มีมันหลายยี่ห้อ อย่ายึดติดแค่ไม่กี่ยี่ห้อ เท่านั้นแหละ

Ring DAC คืออะไร ลองไปอ่านบทความนี้ให้จบแล้วค่อยมาคุยกันดีมั้ยครับ?

https://www.allabout.in.th/news-deco2000-launches-new-dcs-bartok-headphone-dac/
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

02/04/2019 14:18:37
นึกแล้วต้องมีงง ผมไม่ได้พูดถึงเทคโนโลยี ring dac เลยนะครับ แค่จะบอกว่า dcs เขาใช้ภาค dac แบบ r2r ครับ คุณดูในลิ้งที่ส่งให้จะเห็นแผงวงจรที่มี r เรียงเป็นแถวนั่นแหละเค้าใช้ r2r แบบเดียวกับ audio gd ข้าใจไหมครัับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

02/04/2019 15:03:39
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - สงสัย
มาหลอกด่ากันแบบนี้ผมก็ไม่โกรธหรอกครับ เลิกใช้อารมณ์แล้วมาแย้งกันด้วยเหตุผลดีมั้ยครับ จะได้เป็นประโยชน์กับคนอื่นที่เข้ามาอ่านด้วย
ไม่ได้หลอกด่าหรือใช้อารมณ์เลยครับ ผมหมายถึงแบบนั้นจริงๆ เพราะสุดท้ายแล้ว

อยู่ที่ความพอใจของผู้ซื้อ ถูกใจแบบไหน ต้องการแบบไหน ก็แล้วแต่เขา เงินเขาเอง

ผมแค่มาตอบสิ่งที่เขาถาม ในประสบการณ์ของผมเท่านั้นครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

สงสัย

02/04/2019 15:04:38
มาบอกว่าผมตัดสิน DAC จากสเปค บอกว่าคนที่เข้าใจแก่นแท้จะต้องฟังเสียงไม่ใช่อ่านสเปค  แล้วที่ไปยก DAC ราคาเป็นล้านมาข่มเนี่ยถือว่าตัดสิน DAC จากราคารึเปล่าครับ?  ถือว่าย้อนแย้งกันมั้ยครับ?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

สงสัย

02/04/2019 15:06:02
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 16 - SlayerDragon

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - สงสัย
ไม่ได้หลอกด่าหรือใช้อารมณ์เลยครับ ผมหมายถึงแบบนั้นจริงๆ เพราะสุดท้ายแล้ว

อยู่ที่ความพอใจของผู้ซื้อ ถูกใจแบบไหน ต้องการแบบไหน ก็แล้วแต่เขา เงินเขาเอง

ผมแค่มาตอบสิ่งที่เขาถาม ในประสบการณ์ของผมเท่านั้นครับ

อันนี้เห็นด้วยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

02/04/2019 15:36:10
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 17 - สงสัย

มาบอกว่าผมตัดสิน DAC จากสเปค บอกว่าคนที่เข้าใจแก่นแท้จะต้องฟังเสียงไม่ใช่อ่านสเปค  แล้วที่ไปยก DAC ราคาเป็นล้านมาข่มเนี่ยถือว่าตัดสิน DAC จากราคารึเปล่าครับ?  ถือว่าย้อนแย้งกันมั้ยครับ?

บรรทัดใหนที่ผมชม dcs ครับ แค่มาบอกว่าเครื่องราคาเป็นล้านเขายังใช้เทคโนโลยีที่โคตรโบราณเลย ถึงบอกไงว่าอย่าตัดสินที่่่่่่สเป็คเครื่องครับ แต่ละบริษัทเขาก็มีแนวทางของเขาเอามาเทียบกันไม่ได้ เข้าใจรึยัััััังครับ

คุณสงสัยอาจจะชอบ chord เป็นพิเศษ อันนี้ผมเข้้้้าใจครับไม่ว่ากัน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

สงสัย

02/04/2019 16:41:03
ผมไม่ใช่หน้าม้าที่ Deco2000 หรือ Audio Force ส่งมาอวย Chord นะครับ  ถ้าไม่พูดเรื่องเทคโนโลยีและสเปคแต่ว่ากันเฉพาะเรื่องคุณภาพเสียงหลายๆ คนก็ยังยกให้เป็น Mojo กับ Hugo เป็น King of DAC อยู่ดี

ทำไม Chord ถึงไม่ออก Mojo หรือ Hugo รุ่นพิเศษที่ไม่มีแบตและเน้นใช้งานแบบเสียบไฟตั้งโต๊ะเป็นหลัก ทั้งๆ ที่มีแต่คนเรียกร้อง ก็น่าจะเพราะต้องการหลีกเลี่ยงการใช้ไฟฟ้าบ้านที่เต็มไปด้วยขยะทางไฟฟ้าไงครับ ใช้ไฟจากแบตมันสะอาดบริสุทธิ์กว่า ส่วน Hugo TT2 ถึงจะไม่มีแบตแต่ก็ไม่ได้ใช้ไฟตรงนะครับ มันจะใช้ Super Capacitor มาสำรองไฟไว้แทนแบตก่อนแล้วค่อยใช้ไฟจาก Super Capacitor อีกทีหนึ่งครับ นี่คือเหตุผลที่ทำให้ราคาค่อนข้างสูง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

Step Back

02/04/2019 19:20:12
24

ขอบคุณความเห็นทุกท่านครับ แล้วของพี่เปลี่ยนแบตยังครับ ราคาแบตเท่าไหร่หรอครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

JJY

02/04/2019 22:39:17
11
ไม่มีอะไรไม่เสื่อมครับ ใช้สัก 2 ปีเปลี่ยนสักทีก็ไม่คิดมากแล้ว(มั้งครับ) น่าจะลืมจนไม่ต้องทำใจอะไรเพราะแบทมันไม่น่าจะกี่ตัง 555 ถ้าชอบเสียงก็ลุยโลดดด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

หมูหวาน

02/04/2019 22:54:31
573
สินค้าที่มีแบตโดยส่วนใหญ่ก็ประสบปัญหาแบบเดียวกันนี่ล่ะครับ อันนี้เป็นเรื่องที่ต้องทำความเข้าใจกับมัน
แต่เราสามารถยืดอายุของแบต โดยการใช้งานอย่างถูกต้องครับ โดยหลักๆคืออย่าใช้งานจนแบตเหลือต่ำๆ หรือปล่อยแบตอ่อนจนดับ

การชาร์ตในขณะที่แบตต่ำๆ แบตจะร้อนและทำให้เสื่อมเร็วกว่าปกติครับ ยิ่งเสียบใช้งานไปด้วยยิ่งร้อนใหญ่เลยจ้าา

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

Moddang13

05/04/2019 13:09:49
1
ผมใช้ dac ตัว ifi nano dsd ถอดแบตเตอรี่ออก แล้วต่อ c 3000uF ขนาดกับ 47uf แทนกลัวแบตบวม ก็ใช้ได้ดีไม่มีปัญหาน่ะครับ มีคนแนะนำผมมาอีกทีเอามาบอกเผื่อเป็นประโยชน์ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"Chord Hugo 2 มีปัญหาเรื่องแบตกันไหมครับ ???"