Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

As_I_Lay_Dying

28/03/2019 13:32:56
11
เราจะรู้ใด้อย่างไรคับว่าหูฟังกับแอมป์ที่เราใช้นั้นขับหูฟังออกมาหมด
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หลุยส์ munkonggadget

28/03/2019 13:49:58
1,057

เบื้องต้นก็ดูสเป็คที่เเอมป์เเละหูฟังก่อนครับว่า แอมป์นั้นให้กำลังกี่วัตต์  เเละหูฟังมีค่าความต้านทานเท่าไหร่(Ohm.) รวมไปถึงค่าความไว (Sensitivity) 

เเละลองฟังเสียงด้วยครับ ถ้าขับไม่หมดส่วนมากเสียงจะฟังดูอุดอู้ เป็นกระจุก แและขาดพลังรวมไปถึง dynamic ทั้งหมดหายไปครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

Hsung

28/03/2019 14:11:44
346
ต้องลองฟังถึงจะรู้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

MaxxIE

28/03/2019 14:36:45
107
แค่มันฟังแล้วเพราะตามแบบที่มันควรจะเป็นก็ถือว่าออกหมดแล้วครับ

แต่ขับแล้วออกมาดีแค่ไหน ต้องดูคุณภาพแอมป์เป็นตัวๆไปอีกทีนึงครับ

บางตัวขับออกมาแล้วเสียงสมดุลดี ออกครบทุกย่าน แต่รายละเอียดมาไม่หมด 
บางตัวเสียงสมดุลด้วย รายละเอียดผุดออกมาด้วย
บางตัวขี้ฟ้อง พี่แกเล่นขับขยายพวกNoiseต่างๆในระบบแถมมาให้ด้วยก็มี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

เหน่งบา

28/03/2019 17:27:22
1,866
ถ้าฟังตัวสูงกว่า แล้วไม่ได้ดีกว่าตัวที่ต่ำกว่า 
แสดงว่าตัวที่ต่ำกว่า ขับหมดแล้วครับ
แต่แบบนี้ต้องจับ(ฟัง)ให้เก่ง เพราะ ส่วนใหญ่มันจะฟังแล้วต่าง เพราะเสียงแต่ละเครื่องแต่ละยี่ห้อย่อมไม่เหมือนกันอยู่แล้ว
ต้องแยกแยะออกว่า อย่างไหนคือแค่แตกต่าง อย่างไหนคือดีกว่า

ประเด็นสำคัญอีกอย่างคือ ต้องฟังที่"ระดับความดัง"เท่ากัน...ไม่ใช่ที่องศาการหมุนวอลลุ่มนะครับ  ต้อง"ระดับความดัง"
คือถ้าเราเปิดดังความดังไม่เท่ากันจะพาหลงประเด็นได้ง่าย ตัวที่ให้เสียงได้ดังกว่าจะพาให้เรารู้สึกว่า ดีกว่า

หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 5

28/03/2019 21:48:04
11
ผมต่อ AKG K242 HD เข้าช่องหูฟัง Bose Companion 2 Series II (graphite)

Spec K242hd คับ
Sensitivity    91 dB/mW

Impedance    55 Ohm   
 มันต้องซื้อแอมป์ใหม่หรือเปล่าคับ หรือมันใช้แทนกันได้                                                                     
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

28/03/2019 21:57:01
4,282
เรื่องขับหมดมีวิธีสังเกตุหลายอย่าง แต่จะมีวิธีเบสิคอยู่อย่างนึงแบบนี้ครับ

- หูฟังตัวเดียวกัน ฟังจากแอมป์ต่างกัน 2 ตัว แอมป์ที่แมชชิ่งได้ดี ลงตัวเรื่องกำลังขับ จะฟังได้ดีกว่าแอมป์อีกตัวที่ขับไม่ดีครับ

- แอมป์ตัวเดียวกัน แต่ใช้ขับหูฟังต่างกัน 2 ตัว ถ้าตัวไหนที่ฟังได้ดีกว่า แสดงว่าแมทชชิ่งได้ดี แต่ทั้งนี้บางทีไม่เกี่ยวกับกำลังขับ ต้องฟังที่เนื้อเสียง

อาจจะรู้สึกว่าคำตอบแปลกๆ แต่ส่วนมากคนเล่นมักจะวนเวียนเปรียบเทียบด้วยเงื่อนไขแบบที่ผมว่าครับ คือต้องมีตัวเปรียบเทียบแบบประกบ หรือ AB Test ถึงจะทราบว่าขับหมดหรือไม่หมดต่างกันอย่างไรครับ 555

แต่ก็มีอีกวิธีแต่อาจจะสังเกตุยากหน่อย คือหูฟังที่ขับยากหรือแอมป์ที่กำลังไม่ดีพอ เวลาฟังด้วยเพลงที่คุ้นหู เราจะรู้สึกว่าเสียงมันไม่เปิดเผยออก ความกว้างของขนาดวงจะหุบ และความถี่บางความถี่มักจะหายไปหรือน้อยลงกว่าที่ควรเป็นครับ และอีกจุดก็คือไดนามิกจะอ่อนแรง เหล่านี้เป็นอาการของหูฟังที่ขับยาก และแอมป์ที่กำลังขับไม่ดีพอครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

28/03/2019 22:45:43
11
ขอบคุณคับฮีย ผลองยืม Fio Hires มาลอง สงสัยบิดvolากไป หูมันกระพรือ เดี๋ยวต้องลองใหม่ ขอบคุณคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

ขี้เกียจlogin

28/03/2019 22:50:19
ปัญหาโลกแตกบางคนเล่นมานานยังไม่รู้เลย จะรู้ว่าขับไหวรึป่าวของในมือต้องมีเยอะและหลากหลายแล้วสลับกันฟังเทียบดู ถ้าของมีน้อยไม่มีทางรู้แน่นอนรับประกัน จากใจจริงแนะนำ(ไม่ได้ไล่)ถ้ามีโอกาสไปลองที่ร้านมั่นคงเขามีของให้ลองเยอะรับรองว่าหูสว่างแน่นอน
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

29/03/2019 00:10:01
11
หูสว่าง555 ผมชอบคำๆนี้นะคับ : >
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

pockethifi

29/03/2019 08:31:09
161

ถ้าไฟล์เพลงไม่มีปัญหาว่าเป็นไฟล์คุณภาพต่ำนะครับ เราต้องลองกับไฟล์เพลงที่ไว้ใจได้ว่าคุณภาพดี หรืออาจจะเป็นไฟล์เพลงที่ rip เองจากแผ่นซีดีแท้ๆ

เสียงที่ขับหมดก็จะได้เสียงทุ้มมีน้ำหนัก  ฟังมันส์ แหลมใส รายละเอียดพร่างพรูออกมาเลย
ความนุ่มกับความใสความกระฉับกระเฉงจะมาพร้อมกัน เหมือนกินก๋วยเตี๋ยวร้อนๆ อร่อย
ในทางไฟฟ้าคือ แอมป์จ่ายกำลังไฟไปสู่หูฟังได้อย่างเพียงพอ  พอจะดันให้เสียงเบสออกมาให้ได้ยินพร้อมเสียงแหลม

แต่ถ้าขับไม่หมด ก็จะเป็นอย่างใดอย่างหนึ่ง หรือ หลายอย่างพร้อมกันคือ
เบสจะบาง  ไม่มีน้ำหนัก  ฟังเพลงร็อคที่เราเคยชอบแล้วไม่เพราะเหมือนเดิม
เสียงทึบไม่ใสปิ้ง  เหมือนแอมป์เหนื่อย ไม่มีแรง เสียงจืดชืด เหมือนก๋วยเตี๋ยวน้ำที่ซื้อเมื่อเช้าแต่กินตอนเที่ยง

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 11

Peerasak

29/03/2019 10:13:18
6
นึกถึงตอนเป่าลูกโป่งครับ เปรียบเทียบตัวเราเป็นแอมป์ ลูกโป่งเป็นหูฟัง(หรือลำโพงก็เหมือนกัน) 

กรณีแรก ถ้าเจอลูกโป่งที่หนามากก็ต้องออกแรงเป่ามาก แต่ถึงจะออกแรงเท่าไหร่ลูกโป่งก็พองไม่สุดเราหมดแรงซะก่อน พอปล่อยลมออกมาแล้วเป่าสวนไปมันก็ไม่ค่อยอยากจะพองเท่าไหร่ คือความคุมมันไม่ได้ อาการแบบนี้เปรียบเหมือนกับขับไม่หมด เสียงที่ได้จะหน่วงและอั้น สวิงสัญญาณได้ไม่สุด พอทุกอย่าอันและหน่วงแล้วเสียงมันก็จะเป็นแบบที่หลายท่านบอกคือ ฟังไม่สนุก ขาดความสมจริง ขาดชีวิตชีวา ยิ่งเร่ง Volume ก็ได้แต่ความดังแต่ขาดพละกำลัง เพลงที่พอฟังได้ก็พวกเพลงร้องช้าๆ(บางคนอาจจะชอบเพราะเสียงจะหนืดหน่อย)เพราะว่าเพลงพวกนี้ไม่ได้มี Dynamic Range ของเสียงที่กว้างอะไรมากครับ

กรณีที่ 2 ถ้าเจอลูกโป่งที่บาง เราแค่ออกแรงเป่าไม่มากลูกโป่งก็บานออกเต็มที่ พอปล่อยลมออกแล้วเป่าสวนมันก็พอได้ดั่งใจ จะเป่าให้พองหรือปล่อยลมให้แฟบก็ควบคุมได้ดั่งใจ แบบนี้เปรียบได้กับขับหมด เสียงที่ได้ไร้ความหน่วงและอั้น สามารถสวิงสัญญาณได้เต็มที เสียงที่ได้จะมีชีวิตชีวา มีความสมจริง และเปิดเผย เปิดเสียงเบารายละเอียดก็ยังครบยิ่งเร่งเสียงให้ดังก็ยิ่งฟังสนุกครับ

ถ้านึกไม่ออกก็ลองเอา PK1 กับ PK2 ต่อตรงเทียบด้วยเพลงเดียวกันแล้วจะเข้าใจในทันทีครับ 

ขับหมดไม่ได้หมายความว่าเปิดดังได้จนแก้วหูแตก และไม่ได้เอารสนิยมความชอบมาเป็นที่ตั้ง หรือดูสเป็คอย่างเดียวก็ตอบไม่ได้ จะรู้ได้ก็คือต้องฟังตามที่ท่านอื่นบอกนั่นละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 12

ผมว่านะ

29/03/2019 11:44:01
คห.11 เยี่ยมเลยครับ อธิบายเปรียบเทียบได้เห็นภาพชัดเจน
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

29/03/2019 19:44:36
11
ขอบคุณมากคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เรื่องขับหมด"