Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถามเรื่องการทำ Ear impression สำหรับ CIEM ครับ

Heigsenberg

27/03/2019 13:16:14
56

ตอนที่จะฉีด silicone เข้าหู ซึ่งจะต้องคาบ Bite block
คือถ้าผมคาบตรงร่องที่สูงน้อยที่สุดได้ไหมครับ (ตามรูป) เนื่องจากถ้าคาบกว้างกว่านี้รู้สึกเมื่อย ตอนที่กำลังทำเลยเลือกคาบตรงร่องดังกล่าว

ไม่แน่ใจว่าผมจำเป็นต้องคาบ bite block ที่ร่องสูงกว่านี้ไหมครับ (ให้ปากอ้ากว่านี้)

สรุป อยากถามว่า ความสูงของตำแหน่งที่คาบ bite block มีผลต่อ ear impression ไหมครับ ซึ่งทำให้ไม่ฟิตหรือเปล่าครับถ้าคาบ bite block แล้วปากไม่ได้อ้าสุดๆ

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ผมว่านะ

27/03/2019 19:25:49
ขออนุญาตเสริมว่าพนักงานร้านมั่นคงควรชี้แจงและอธิบายรายละเอียดให้ลูกค้าที่เข้ามาทำหูฟัง custom โดยละเอียดทุกขั้นตอนเลยนะครับ ไม่ใช่แค่ส่งก้อนโฟมขาวๆ พร้อมกระดาษทิชชู่อีก 1 แผ่น (ลูกค้าจะทราบเองตอนหลังว่าเอาไว้ซับน้ำลาย) โดยไม่อธิบายอะไรเลยว่าลูกค้าต้องเจออะไร ต้องทำตัวอย่างไร อะไรทำได้ อะไรทำไม่ได้ (เช่นกลืนน้ำลายได้หรือไม่) และพอฉีดไอ้นั่นเข้าหูแล้วลูกค้าต้องรอนานประมาณกี่นาทีไอ้นั่นมันจึงจะแห้ง (ช่วงเวลานั้นลูกค้าจะรู้สึกเหมือนหูดับไม่ได้ยินอะไรเลยและไม่ทราบว่าต้องทนทรมานไปอีกนานแค่ไหน ช่วงเวลาแค่ไม่กี่นาทีแต่ลูกค้าก็อาจจะรู้สึกเหมือนนานเป็นชั่วโมงได้) และที่สำคัญ กิริยาอาการของลูกค้าในขณะนั้นอาจจะไม่ค่อยน่าดูเท่าไหร่นัก การถ่ายภาพลูกค้าในขณะนั้นไปลงในเฟซโดยมารยาทแล้วควรเอ่ยปากอนุญาตลูกค้าให้ชัดเจนก่อนนะครับ ไม่ใช่ลูกค้ากลับบ้านไปเปิดเฟซดูอ้าวเอารูปฉันมาลงได้ไง 

ป.ล. ไม่ต้องตอบผมนะครับ ตอบท่าน จขกท. ดีกว่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

27/03/2019 20:56:47
4,282
การคาบ Bite Block เป็นเพียงการต้องการให้มีการอ้าปากเพื่อให้ขากรรไกรขยับตัวออกมากขึ้นกว่าการปิดปากเฉยๆครับ ซึ่งปกติแล้วการคาบ Bite Block ช่วยให้เวลาสวมใส่แล้วหากจะต้องมีการพูดหรือขยับปาก จะได้ใกล้เคียงกับการขยับปากตอนเราพูด ระยะความสูงของ bite block มีผลต่อแบบแม่พิมพ์หรือคุณภาพเสียงน้อยมากครับ คือสูงกับต่ำกว่ากันเล็กน้อยไม่เป็นผล แต่คาบกับไม่คาบอันนี้แตกต่างกันครับ

ส่วนเรื่องพนักงานที่พิมพ์หูไม่ได้ให้คำแนะนำอย่างละเอียดในทุกขั้นตอนนั้น เดี๋ยวผมจะตรวจสอบขั้นตอนการแนะนำกับลูกค้าอีกครั้งนะครับ เพราะโดยปกติแล้ว การพิมพ์หูของทางร้าน ลูกค้าจะทราบขั้นตอนคร่าวๆจากทางพนักงานว่าจะมีอะไรบ้าง เช่นจะมีอะไรเข้าไปในหู การรอเวลาแข็งตัวของ impression การดึงออก ซึ่งปกติเราแนะนำกันตลอดอยู่ครับ แต่อาจจะมีความผิดพลาดกับบางเคสที่อธิบายน้อยไปหรือไม่ครบถ้วน

แต่เดี๋ยวผมจะตรวจสอบให้ครับ และกรณีถ่ายภาพลูกค้าที่เข้ามาพิมพ์หูทำ Custom ทีมงานจะขออนุญาตก่อนครับ ถ้ารายไหนไม่ต้องการให้ภาพขึ้นบนเฟซบุ๊ค ทางผมก็จะไม่ได้นำลงครับ ซึ่งตรงนี้ผมต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย หากขั้นตอนต่างๆยังไม่เคลียร์และชัดเจนดีพอ แต่ผมจะประชุมกับทีมงานและปรับปรุงตรงจุดต่างๆเหล่านี้โดยด่วนเลยครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Heigsenberg

27/03/2019 21:30:43
56
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - นายมั่นคง
การคาบ Bite Block เป็นเพียงการต้องการให้มีการอ้าปากเพื่อให้ขากรรไกรขยับตัวออกมากขึ้นกว่าการปิดปากเฉยๆครับ ซึ่งปกติแล้วการคาบ Bite Block ช่วยให้เวลาสวมใส่แล้วหากจะต้องมีการพูดหรือขยับปาก จะได้ใกล้เคียงกับการขยับปากตอนเราพูด ระยะความสูงของ bite block มีผลต่อแบบแม่พิมพ์หรือคุณภาพเสียงน้อยมากครับ คือสูงกับต่ำกว่ากันเล็กน้อยไม่เป็นผล แต่คาบกับไม่คาบอันนี้แตกต่างกันครับ

ส่วนเรื่องพนักงานที่พิมพ์หูไม่ได้ให้คำแนะนำอย่างละเอียดในทุกขั้นตอนนั้น เดี๋ยวผมจะตรวจสอบขั้นตอนการแนะนำกับลูกค้าอีกครั้งนะครับ เพราะโดยปกติแล้ว การพิมพ์หูของทางร้าน ลูกค้าจะทราบขั้นตอนคร่าวๆจากทางพนักงานว่าจะมีอะไรบ้าง เช่นจะมีอะไรเข้าไปในหู การรอเวลาแข็งตัวของ impression การดึงออก ซึ่งปกติเราแนะนำกันตลอดอยู่ครับ แต่อาจจะมีความผิดพลาดกับบางเคสที่อธิบายน้อยไปหรือไม่ครบถ้วน

แต่เดี๋ยวผมจะตรวจสอบให้ครับ และกรณีถ่ายภาพลูกค้าที่เข้ามาพิมพ์หูทำ Custom ทีมงานจะขออนุญาตก่อนครับ ถ้ารายไหนไม่ต้องการให้ภาพขึ้นบนเฟซบุ๊ค ทางผมก็จะไม่ได้นำลงครับ ซึ่งตรงนี้ผมต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย หากขั้นตอนต่างๆยังไม่เคลียร์และชัดเจนดีพอ แต่ผมจะประชุมกับทีมงานและปรับปรุงตรงจุดต่างๆเหล่านี้โดยด่วนเลยครับ^^
ขอบคุณเฮียมั่นคงมากครับสำหรับคำตอบ ส่วนตัวผมไม่ได้มีประเด็นเรื่องบริการนะครับ :) พนักงานที่ร้านเวลาไปอุดหนุนที่สาขาพารากอนพูดจาดี ให้คำแนะนำดีอยู่แล้วครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 51
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

27/03/2019 22:09:46
4,282
ยินดีครับ มีอะไรสอบถามมาได้ตลอด หรือจะเป็นการติชมแนะนำบริการยิ่งดีเลยครับ^^ ผมเก็บข้อมูลด้วยตัวเองครับไม่ต้องห่วง ไม่ต้องกลัวว่าผมจะทราบเรื่องหรือไม่ ผมนั่งดูตรงนี้ทุกๆๆวันครับ 55

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ผมว่านะ

27/03/2019 22:40:16
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - นายมั่นคง

และกรณีถ่ายภาพลูกค้าที่เข้ามาพิมพ์หูทำ Custom ทีมงานจะขออนุญาตก่อนครับ ถ้ารายไหนไม่ต้องการให้ภาพขึ้นบนเฟซบุ๊ค ทางผมก็จะไม่ได้นำลงครับ 

อันนี้ผมสงสัยมานานแล้วว่ากรณีที่ถ่ายภาพลูกค้ามาลงแบบ "เบลอหน้า" หรือเอารูปการ์ตูนมาปิดหน้านี่ได้ขออนุญาตลูกค้าไหมครับ? หรือคิดว่าเบลอหน้าแล้วไม่ต้องขออนุญาตก็ได้ หรือขออนุญาตแล้วลูกค้าอนุญาตให้เอาไปลงเฟซได้แต่มีเงื่อนไขว่าต้องเบลอหน้าครับ?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

27/03/2019 23:00:26
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - ผมว่านะ
อันนี้ผมสงสัยมานานแล้วว่ากรณีที่ถ่ายภาพลูกค้ามาลงแบบ "เบลอหน้า" หรือเอารูปการ์ตูนมาปิดหน้านี่ได้ขออนุญาตลูกค้าไหมครับ? หรือคิดว่าเบลอหน้าแล้วไม่ต้องขออนุญาตก็ได้ หรือขออนุญาตแล้วลูกค้าอนุญาตให้เอาไปลงเฟซได้แต่มีเงื่อนไขว่าต้องเบลอหน้าครับ?
555 อันนี้อธิบายได้ครับ ส่วนมากหลายๆท่านคงจะเคยเห็นหลายๆร้านเอารูปลูกค้าลงแต่เบลอหน้า หรือมีการ์ตูนแปะอยู่ รูปเหล่านี้ต้องขออนุญาตเจ้าของก่อนครับ คือตอนพิมพ์หูนั้น ลูกค้าบางท่านบอกลงเลยไม่ต้องปิด แต่ก็มีบางท่านบอกลงได้ แต่ขอเบลอไว้หน่อยก็แล้วกัน ซึ่งส่วนมากไม่อยากให้แฟนหรือภรรยาทราบ ซึ่งจริงๆเป็นเรื่องขำๆน่ะครับ เพราะลูกค้าส่วนใหญ่มองเรื่องนี้เหมือนร่วมสนุกเท่านั้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ผมว่านะ

27/03/2019 23:04:35
เป็นแบบนี้เอง 555 ขอบคุณเฮียมั่นครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

นายมั่นคง

27/03/2019 23:06:58
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - ผมว่านะ
เป็นแบบนี้เอง 555 ขอบคุณเฮียมั่นครับ
ยินดีครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

หลุยส์ munkonggadget

28/03/2019 00:06:20
1,057
โดยส่วนมากทางร้านจะขออณุญาติลูกค้าทุกครั้งก่อนลงภาพครับ  ส่วนการคาบ biteblock ก็เหมือนกับที่เฮียอธิบายไว้เลยครับ เผื่อเวลาที่เราขยับปากเเละก้มหรือเงยหน้าครับ

เเละมีคลิปวีดีโอสาธิตการพิมพ์หูเบื้องต้นดังนี้ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
"สอบถามเรื่องการทำ Ear impression สำหรับ CIEM ครับ"