Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

คิดไปเองหรือเปล่า

ง้งงงอะ

25/03/2019 10:35:05
ทำไมบางทีหูฟังเสียงมันไม่แน่นเสียงแหลมพุ่งเสียดหูเสียงเบสก้อไม่ชัด และ บางทีเสียงที่ได้มันจะแน่นเป็นปกติเสียงร้องพอดีเบสพอดี คือแบบบางทีเสียงหูฟังกำลังเพราะๆอยู่แต่พอถอดแล้วเสียบใหม่เสียงกลับไม่เพราะเหมือนเก่าหรือผมคิดไปเองอะ แต่มันรู้สึกยังงั้นจริงๆนะครับ (เสียบหูฟังแน่นและยัดจุกเหมือนเดิมทุกครั้งครับ)
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

วิเศษ

25/03/2019 11:08:46
25
ใช่ผมก็เป็น น่าจะเป็นที่จุกหูฟัง ถ้าใช้ไปสักระยะยางเริ่มเสื่อม กระด้าง ไม่นุ่ม มีผลต่อการซีลเสียง และอิมแพ็ค เสียงไม่สมบูรณ์ จะหันไปใช้จุกโฟมก็แพง แถมอายุการใช้งานสั้น ตอนนี้เลยหันไปคบกับเอียบัด ใส่แล้วไม่อึดอัด ไม่เจ็บในช่องหู เวทีเสียงกว้าง อารมณ์แบบฟูลไซส์ แต่สบายกว่าที่ไม่ร้อน แต่ก็จะเจอปัญหา หลุด หลวม ถ้าแก้ปัญหาตรงนี้ได้ละก็ วิเศษเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

MaxxIE

25/03/2019 12:36:05
107
ลองทำความสะอาด แจ๊ค และ รูแจ๊ค 3.5 mm ดูครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Life is To Short

26/03/2019 11:21:25
20
ในความเห็นผมมันน่าจะเป็นสองกรณีอันแรกคืออุปกรซึ่ง คน.1 และ 2 พูดแล้ว กรณี2คือตัวเรากลไกในตัวเราเอง เกิดจากอารมณ์ดีหรือไม่ดีทำให้เพลงที่ฟังเพราะหรือไม่เพราะได้เลยหรือเสียงรอบข้าเช่นขณะที่เราใส่หูฟังเพลงกำลังเดินออกจากอาคารแล้วฟังไปเลี่อยๆบนถนนแล้วดึงหูฟังออกซึ่งรอบตัวจะมีแต่เสียงดังจากรถหรือเสียงประกาศ โดยทั่วไปคนจะมีระบบการปรับตัวอัตโนมัตอยู่คือถ้าแสงจ้าม่านตาก็จะปรับแคบลงถ้ามากเกินอีกก็หลี่ตาช่วยหูก็เช่นกันมันจะปรับการรับเสียงที่น่าจะเป็นอันตรายหรือดังเกินไปลง ยกตัวอย่างถ้าเดินไปเจอเด็กเล่นประทัดโยนมาระเบิดใก้ลหูเราพอดีทำให้เราหูบอดชั่วาคราว ด้วยสาเหตุที่ยกตัวอย่ามันก็ทำให้เกิดอาการที่เจ้าของกระทู้พูดได้เหมือนกัน จากประสพการผมตอนเย็นตอนเดินทางกลับบ้านผมจะใส่หูฟังเพลงไปตลอดทางโดยเปิดเสียงพอดีฟังพอถึงบ้านก็ถอดวางใว้ไปฟังจากเครื่องเสียงบ้านพอเช้าออกจากบ้านก็หยิบมาใส่เปิดเดินออกจากบ้านตกใจหรี่เสียงแทบไม่ทันในใจคิดทำไมตูเปิดเสียงดังขนาดนี้ฟะ มานั่งนึกดูคิดเองว่าน่าจะเกิดจากตอนนอนเราใด้ฟักผ่อนและรอบตัวก็เงียบเหมือนเป็นการรีเซทระบบร่างกายให้กลับมาปรกติ และจากการสังเกตุก็รู้สึกว่าฟังเพลงตอนเช้าตอนเดินทางไปทำงานเพราะกว่าขากลับจากที่ทำงานเยอะมากและเพลงเดียวกันตอนเช้าวันที่โดน ผบ.หบ.ที่บ้านบ่นก่อนออกจากบ้านก็เพราะน้อบกว่าเมื่อวาน บางทีมันก็ความรู้สึกที่เจ้าของกระทู้บอกนั่นแหละครับบางเสียงบางทีมันหายบ้างไม่ครบบ้างส่วนหนึ่งก็มาจากตัวเรามาไม่ครบกับการฟังได้เช่นกัน:) หลายอย่างที่ผมขายทิ้งก่อนหน้านี้ที่คิดว่าไม่ไช่ไม่ครบแล้วได้กลับไปมีโอกาศกลับไปฟังมันอีกครั้งยังมานั่งนึกว่าสรุปที่ไม่ไช่ตอนนั้นมัน อุปกรหรืออารมณ์กันแน่ และหลายอย่าที่ผมหาซื้อกลับมาฟังอย่างมีความสุข ขออภัยยาวไปนิดนึง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

27/03/2019 21:17:45
4,282
กรณีแบบนี้เกิดจากการฟิตติ้งที่ไม่พอดี และคลาดเคลื่อนทุกครั้งในการสวมใส่ครับ หูฟังที่ใช้จุกยางเป็นตัวคอนโทรลเสียงและเป็นตัวผนึกรูหูเข้ากับท่อนำเสียงของตัวหูฟัง ความพอดีของจุกยางและตำแหน่งที่เราสวมใส่นั้นสำคัญพอสมควรครับ

การสวมใส่ที่ไม่พอดีทำให้เราได้ยินความถี่เสียงบางย่านแตกต่างกันออกไป อย่างเช่นเสียงต่ำหรือเสียงเบส ถ้าใส่หูฟังตื้นจนเกินไปเสียงเบสก็จะเบาและน้อยกว่าการใส่หูฟังที่ลึกลงไปในรูหูอีกนิด การใส่ในตำแหน่งที่ลึกลงไปอีกหน่อย(ให้พอดี) จะทำให้ได้ยินเสียงเบสที่ดีขึ้นและชัดเจนขึ้นครับ

ลองเทสจากที่ผมบอกก่อนครับ สิ่งที่ถามมาไม่ได้คิดไปเองครับ แต่เป็นเรื่องจริงๆและเป็นเรื่องปกติของการเล่นหูฟังเลยครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
"คิดไปเองหรือเปล่า"