Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เวียนหัวกับหูฟัง noise cancellation

cvorachat

24/03/2019 21:20:04
1
ใครเป็นเหมืนอผมบ้างครับ เวลาใช้หูฟัง noise cancellation แล้วรู้สึกเวียนหัว ผมใช้ทั้ง bose QC 35 กับ Sony  ก็เป็นครับ 
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หลุยส์ munkonggadget

25/03/2019 12:31:52
1,057
โดยปกติการทำงานของหูฟังประเภทนี้จะส่งสัญญาณเสียงเพื่อหักล้างกับเสียงภายนอก ซึ่งกับบางคนที่ใช้งานอาจจะรู้สึกไม่ชินหรือเวียนหัวบ้างบางครั้งครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

25/03/2019 23:11:25
4,282
แนะนำว่าลองปรับตัวซักพักนึง อาจจะให้เวลามันอีกซัก 3-4 วันครับ ลองเปรียบเทียบระหว่างเปิดและปิดระบบ ค่อยๆฟังด้วยเวลาที่สั้นๆก่อน แล้วค่อยเพิ่มระยะเวลาให้นานขึ้นทีละหน่อย ถ้าลองปรับตัวแล้วไม่ได้จริงๆ ก็เท่ากับเราไม่ชอบฟังก์ชั่นนี้ แบบนี้ก็คงต้องยอมถอยครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ผมว่านะ

26/03/2019 09:45:49
เค้าเรียก cabin pressure ครับ คงเพราะเหมือนอาการหูอื้อตอนขึ้นเครื่องบิน ฝรั่งบ่นกันเยอะเลย แต่ถ้าเปิดเพลงไปด้วยผมก็ไม่รู้สึกอะไรนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ลองดูครับ

26/03/2019 13:29:10
มันปรับได้ในแอปนี่ครับจะให้ancแรงมากแรงน้อยหรือจะให้เสียงภายนอกทะลุเข้ามาก็ยังได้เลย(ambientmode)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

สมัครเล่น

26/03/2019 14:03:50
412
ผมไปหาอ่านหลักการทำงานมา
ปรากฎว่า ใช้วิธีรับเสียงรบกวนจากข้างนอก
และสร้างเสียงรบกวนเสมือน แต่กลับ Phase เพื่อหักล้างเสียงรบกวน
ตามหลักการ อ้างว่า ช่วยตัดเสียงรบกวนความถี่ต่ำ ๆ ที่รบกวนประสาทให้น้อยลง
มีผลทำให้ ลดความล้าจากฟังเสียงรบกวนความถี่ต่ำ ๆ ด้วย

ส่วน Cabin pressure มีท่อระบายแรงดันในหูฟังออกด้านนอกด้วยครับ
ตอนเครื่องขึ้นน่ะ pressure โดนลด เราจะไม่ค่อยรู้สึกอะไรมาก
แต่เวลาเครื่องจะลง pressure จะเพิ่มขึ้น ตรงนี้มีผลมาก ๆ สำหรับผู้โดยสาร
ที่มักจะปวดหู เพราะไม่สามารถระบายแรงดันที่เข้ามาในช่องหู
ให้ออกช่องจมูกและปาก ผ่านท่อยูสเตเชียน โดยรวดเร็ว

ผมเคยใช้นาฬิกา Protrek เช็คแรงดันตอนขาลงของเครื่องบิน
บางเครื่องก็ค่อย ๆ ดันทีละนิด ให้เวลาปรับตัว
บางเครื่องก็ดันทุรังตลอด จนกระทั่งจะลงแล้ว ก็ยังเพิ่มแรงดันเข้ามาเผลอ ๆ จะมากกว่าแรงดันที่พื้นราบอีก
ซึ่งก็เป็นไปตามยี่ห้อ และรุ่นของเครื่องบินมั้งครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

เดียว

26/03/2019 16:01:24
1,067
ผมฟัง Sony เป็นประจำ ก็ต้องยอมรับว่าถ้าฟังนานๆก็มีอาการล้า เวียนหัวบ้างเล็กน้อย แต่ถ้าฟังแป๊บๆฟังๆหยุดๆก็ไม่มีปัญหาครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Onzen

06/08/2019 15:35:11
0
แล้วมีวิธี แก้ เรื่องเสียง วี้ๆ ตอนเปิด noise cancelling (แบบไม่เปิดเพลง) หรือเปล่าอ่ะครับ (Sony 1000Xm3)
ซื้อมา จะตัดเสียงคนโหวกเหวกโวยวายที่ออฟฟิศตอนที่ต้องใช้สมาธิ แต่กลายเป็นตอนนี้ ได้ยินเสียงวี้ๆ (หูอื้อ?) แทน อ่ะครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

MaxxIE

06/08/2019 16:02:55
107
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - Onzen
แล้วมีวิธี แก้ เรื่องเสียง วี้ๆ ตอนเปิด noise cancelling (แบบไม่เปิดเพลง) หรือเปล่าอ่ะครับ (Sony 1000Xm3)
ซื้อมา จะตัดเสียงคนโหวกเหวกโวยวายที่ออฟฟิศตอนที่ต้องใช้สมาธิ แต่กลายเป็นตอนนี้ ได้ยินเสียงวี้ๆ (หูอื้อ?) แทน อ่ะครับ

ถ้าเสียงในออฟฟิส  ผมว่าหาจุกอุดหูลดเสียงมายัดหู  แล้วหาเอียร์มัฟมาครอบอีกชั้น  ดีกว่าครับ

เงียบเป็นป่าช้าเลยงานนี้  ไม่แพงด้วย

ผมว่าหูฟังNC มันเหมาะกับการตัดพวกเสียงแอร์  เสียงเครื่องจักรต่างๆมากกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Onzen

06/08/2019 16:31:01
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - MaxxIE
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - Onzen

ถ้าเสียงในออฟฟิส  ผมว่าหาจุกอุดหูลดเสียงมายัดหู  แล้วหาเอียร์มัฟมาครอบอีกชั้น  ดีกว่าครับ

เงียบเป็นป่าช้าเลยงานนี้  ไม่แพงด้วย

ผมว่าหูฟังNC มันเหมาะกับการตัดพวกเสียงแอร์  เสียงเครื่องจักรต่างๆมากกว่า
ขอบคุณครับ ถ้าใช้จุกอุดหู+earmuff แล้วจะยังมีเสียง วี้ๆ หรือเปล่าครับ ตอนนี้ ลองจุกอุดหู+หูฟัง แล้วก็ยังมีเสียง วี้ๆ เหมือนเดิม แต่ไม่ได้ยินเสียงสิ่งมีชีวิตรอบข้างเลยครับ  
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

นายมั่นคง

06/08/2019 22:30:42
4,282
ผมว่าอาจจะไม่ถูกกับสไตล์ของ NC ครับ เพราะเวลามันสร้างความถี่มาหักล้าง มันจะมีอาการดูดเสียงน๊อยซ์ให้ต่ำวูบลง จะรู้สึกชัดๆตอนปิดแล้วเปิด แต่พอเปิดไปซักพักจะชินครับ ถ้ามีเวลาลองมาฟังเทียบกับรุ่นอื่นๆในท้องตลาดก็ได้ครับ ถ้าฟังแล้วไม่ผ่านก็แสดงว่าเราไม่ชอบหลักการของ NC แบบนี้ก็เปลี่ยนไปใช้ inear ที่เป็น isolated ด้วยจุกยางก็พอครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Onzen

07/08/2019 07:20:40
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - นายมั่นคง
ผมว่าอาจจะไม่ถูกกับสไตล์ของ NC ครับ เพราะเวลามันสร้างความถี่มาหักล้าง มันจะมีอาการดูดเสียงน๊อยซ์ให้ต่ำวูบลง จะรู้สึกชัดๆตอนปิดแล้วเปิด แต่พอเปิดไปซักพักจะชินครับ ถ้ามีเวลาลองมาฟังเทียบกับรุ่นอื่นๆในท้องตลาดก็ได้ครับ ถ้าฟังแล้วไม่ผ่านก็แสดงว่าเราไม่ชอบหลักการของ NC แบบนี้ก็เปลี่ยนไปใช้ inear ที่เป็น isolated ด้วยจุกยางก็พอครับ^^
ขอบคุณครับ สงสัยคงต้องหารุ่นอื่นมาลองเปรียบเทียบดู
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เวียนหัวกับหูฟัง noise cancellation"