Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

audio gd nfb28 โมโดยช่างนพพง

yachtbest

13/03/2019 19:10:23
60
หลายเดือนก่อนผมเคยโพสเรื่องของ audio gd nfb28 ที่บอร์ด usb เสีย(รายละเอียดลงไปแล้ว)
ผมตัดสินใจนำเครื่องไปให้ช่างนพพงตรวจเช็ค เปิดดูต่อหน้า มันเสียจริงและร้อนผิดปกติ แกบอกว่าอันนี้มันเป็นบอร์ดรุ่นน่าจะนานมี clock ตัวเดียว แล้วแกเปิดเวปให้ผมดูและแนะนำว่าตัวนี้(ยี่ห้อ xmos)น่าจะดีกว่าเพราะมี clock 3 ตัว แกคงศึกษารายละเอียดมาก่อน บอกว่าตัวนึงทำหน้าที่ของความถี่ซีดี อีกตัวทำหน้าที่ความถี่สูงๆเช่นdsd ตัวสุดท้าย ควบคุมให้เกิดความเสถียรประมาณนี้ ผมบอกกดสั่งอาลีบาบาได้เลย(ไม่ได้คิดอะไร เพราะยังไงมันต้องเปลี่ยนอยู่แล้ว)
ประมาณ 10 วัน จริงๆควรจะเร็วกว่านี้เพราะทางจีนส่งของผิดรุ่นมาให้ แกก็แจ้งให้ผมทราบทันที ผมก็ร้องเพลงรอ ไม่กี่วันหลังจากนั้น แกบอกวันอาทิตย์มารับได้เลย ผมก็รับทราบไม่ได้คิดอะไร เพียงตื่นเต้นนิดๆที่จะได้ฟังไฟล์จากตัว 28(มันเสีย 4-5 เดือน)
ผมไปรอเหมือนเคย แกมาถึงเปิดคอมๆต่อเครื่องเสร็จ เอาหูฟังเก่าๆเทสเสียงแล้วให้ผมฟัง เราเห็นตรงกันว่า เสียงดีแฮะ แต่ก็ไม่มีทางรู้ว่าเทียบกับบอร์ดเดิมแล้วเป็นไง ก่อนจ่ายตัง(ตอนนั้นผมไม่รู้ถูกหรือแพง เพราะมันต้องลองฟังเทียบกับชุดเครื่องเสียงบ้านและ gadget ของผม)แกไม่ลืมก๊อปปี้ตัวโปรแกรมของxmos ใส่ thrump drive 
กลับมาบ้านผมรีบเอามาลอง ติดตั้งโปรแกรม(ง่ายมาก) ฟังกับเครื่องเสียงบ้านก่อนเลย
ผมมีแทร็กเพลงที่คุ้นมากๆและฟังบ่อยหลายเพลง หลายอัลบั้ม เริ่มจาก it's you chantal chamberland ที่ผมเล่นกับลำโพง martin logan arius เบสมันเยอะ เซท จัดวางเปลี่ยนสายลำโพงยังไงก็ไม่พอใจในเสียง แต่28ที่โมแล้ว มันทำได้คือเป็นเบสที่ถูกต้อง ไม่บวม ไม่อมทุ้ม อีกอัลบั้มของเธอคือชุด dripping indigo ชุดนี้เบสมาเต็ม แต่ 28โมจัดการได้คือเบสที่สมจริง ถึงตรงนี้ผมพักการฟัง ไปกินข้าว(งดเบียร์) ตั้งใจจะกลับมาฟังใหม่ เพื่อจะดูว่าที่ฟังเมื่อกี้ หูหลอนหรือเปล่า
ปรากฏว่าเพื่อนรุ่นน้องโทรมา อดฟังไปซดเบียร์+ดูบอล ใจอยากลับมาฟังมาก เอาว่ะตอนตีห้า เช้ามืด เงียบดี พอถึงเวลา ฟังแล้วเอ้ย เสียงดีเหมือนเดิม ผมยักไว้ ยังไม่ได้พูดถึงเสียงอื่นเช่น เสียงร้อง และเสียงในความถี่กลาง แหลม จะเปรียบว่าไงดี มันมีความชัดกว่า ตั้งแต่โน๊ตตัวแรกที่ได้ยิน โดยที่ทุกท่านไม่จำเป็นต้องฟังดัง(ผมเป็นคนฟังเพลงที่ฟังเสียงค่อนข้างเบา )ถามว่าเหมือนต้นฉบับไหม ผมไม่รู้หรอก ที่สำคัญไฟล์ยิ่งมีความละเอียดสูง ยิ่งเสียงดี อย่างชุด singing the blue by carmen gomes track1 a fool for you โอ้แม่เจ้าเสียงอย่างเนียน มีความสูง เหมือนนักร้องมายืนร้องให้เราฟัง
เอาล่ะถึงบททดสอบที่ 2 คือฟังเทียบกับซีดีต้นฉบับ ซึ่งผมก็ต้องริปเพลงจากแผ่นซีดี เบื้องต้นลองกับ dbpoweramp and neroตัวล่าสุด ไม่ work errer ทั้งหมด สุดท้าย jriver wavpack โอเคระดับนึง ฟังจากเพลงเดียวกัน ระหว่าง oppo 105 vs 28โม ผมชอบอันหลังมากกว่า จะบอกว่าจริงๆแล้ว 105 ไม่ใช่ธรรมดาด้านเสียงดีกว่าตัว 203 205 ซะอีก นั่นเป็นเหตุให้ผมจำต้องเตรียมการริปซีดี(ที่ฟังบ่อย จริงๆ)ประมาณ 100 กว่าแผ่น
แล้วก็มาได้ฤกษ์ฟังทดสอบกับชุด gadget อันประกอบไปด้วยตัว 28 ไปต่อกับแอมป์ schiit mjolnir กับหูฟัง 7 ตัว คือ akg 550 701 alpha dog hd800 lcd 2rev2 sony xba z5 and akg 3003
ถ้าผมไล่ฟังเอารายละเอียดเยอะ คิดว่ากี่วันถึงจะรีวิวจบ แต่ผมคิดว่าตัวเองทำได้ในระยะเวลาอันสั้น 
แน่นอนว่าหูฟังทุกตัวพอเราฟังกับตัว 28โมๆ เพราะความที่มันชัดขึ้น และมีการไปควบคุมความถี่ต่ำ เราจึงได้เสียงเบสที่ดีขึ้น เบสดีสำหรับผมต้องไม่เยอะหรือ บวม เป็นดังนี้มันจะไม่ไปกวนเสียงกลาง/แหลม ทำให้หูฟังของเราแสดงคาแร็กเตอร์และประสิทธิภาพของเขาออกมาอย่างเต็มที่
อย่าง 550 ถ้าจับทางดีๆเป็นหูฟังที่ฟังเสียงร้องดีมากๆ เนียนด้วย ไม่เหมาะกับคนชอบเสียงเบสเยอะหรือหนักแน่น เพลงร็อคไม่เหมาะแน่ 28โมๆทำให้เสียงร้องชัดกว่า เนียนกว่าเดิม(ผมเล่นกับแอมป์ asgard)
701 ขับด้วยชิด โมลเนียเสียงสนุกและมีรายละเอียด เล่นได้กับเพลงทุกประเภท fourplay นี่แมทชิ่งหรือเป็นของโปรด 28โมๆทำให้ hd 800 เป็นหูฟังระดับโลกสำหรับเพลง jazz and classic เพลงร้องก็ดี ในระยะเวลาอันสั้นมากๆผมประทับใจ 28โมๆกับหูฟัง lcd 2rev2มากที่สุดคือปกติหูฟังยี่ห้อนี่จะเด่นเสียงเบส แต่เท่าที่ผมฟังกับ dac ตัวเดิมหรืออีกหลายตัว ก็เด่นแค่เสียงเบส แต่ 28โมๆแสดงให้เห็นว่า 2rev2 มีดีกว่านั้นมากมายนัก เสียงร้องที่เนียนน่าฟัง เบสถูกต้อง กลางแหลมเมื่อฟังเสียงฉาบของกลองในดนตรีแจ๊ซ  เราจะได้ยินความลื่นไหลต่อเนื่องของเสียงดนตรี ทำให้ผมล้มเลิกการคิดจะปล่อยหุฟังตัวนี้ และคงอยู่กันไปแบบถาวร
in-ear ล่ะ 28โมๆทำให้ผมทึ่งแบบไม่รู้จบกับ 2 สุดยอดหูฟังระดับเรือธงคือ 3003 และz5
3003 ปกติที่ผมเคยฟัง เด่นทุกด้านยกเว้นสียงร้องที่ไม่ค่อยเนียน(หมายถึงเทียบกับหูฟังทั้งหมดที่มี)แต่พอเล่นกับ 28โมๆ เสียงร้องไม่มีอะไรให้ผมตำหนิได้
สุดท้ายคือโซนี่ z5 ที่ผมไม่เข้าใจมาตลอดว่าทำไมมีคนปล่อย จะบอกว่านี่คือหูฟังที่คุณต้องฟัง ถ้าแอมป์ถึง+dacถึง มันฟังดีกับเพลงทุกประเภท แม้กระทั่ง rock or heavy metal ตัว 28โมๆจะควบคุมเสียงเบสให้น่าฟัง
ปล.ในความเป็นจริงระหว่างที่ตัว 28 เดิมบอร์ดusb เสีย ผมได้เล็ง dacไว้ 2 ตัว(มีเพื่อนรุ่นน้องเล่นอยู่นานแล้วและคุยกันบ่อย)คือ qb9 and c+ ซึ่งเป็นตัวเทพในวงการ ที่ผมเล่าให้ฟังมาทั้งหมดว่ามันทำเสียงให้ดีขึ้นจริงหรือ โม้มั้ง แล้วทุกท่านจะงงว่า ความจริงแล้ว usb บอร์ดเป็นยี่ห้อเดียวกันคือ xmos เพียงแต่ว่า ภาคanalogของแต่ละยี่ห้อก็มีทีเด็ดแตกต่างกัน
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

13/03/2019 21:42:50
4,282
อย่าลืมอัพเดทให้เพื่อนๆทราบทีว่าตอนนี้ช่างนพพงอยู่ชั้นไหน ตำแหน่งไหนด้วยนะครับ เผื่อใครสนใจจะได้ติดต่อพี่นพพงษ์ถูกครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Peerasak

13/03/2019 21:48:23
6
เปลี่ยนแค่บอร์ด USB interface อย่างเดียวหรือว่าทำอย่างอื่นเพิ่มด้วยไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

yachtbest

13/03/2019 23:09:03
60
ขอบคุณเฮียมั่นที่เตือนผม
ช่างนพพงอยู่ร้านซีซั่น ห้างฟอร์จูน ชั้น2 ออกจากลิฟท์แก้วตัวกลางเลี้ยวขวา เดิน 20 ก้าวก็ถึง
แกไปวันอาทิตย์ถึงวันพฤหัสตั้งแต่ช่วง15.00-20.00น (หยุดวันศุกร์-เสาร์)
เบอร์โทร 0817348442
ปล. คำถามที่ว่า เปลี่ยนแค่บอร์ด USB interface อย่างเดียวหรือว่าทำอย่างอื่นเพิ่มด้วยไหมครับ
ใช่ครับเปลี่ยนตัวบอร์ดอย่างเดียว คนที่ใช้audio gd28อยู่ไม่มีปัญหาชัวร์ครับ ส่วนdacของยี่ห้ออื่น
ช่างนพพงแกบอกว่าต้องลองเอามาดูก่อน คหสต.น่าจะทำได้เพราะ xmos เขาผลิตมาใช้ได้กับ dac
ยี่ห้อไหนก็ได้
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

Artnoi

14/03/2019 00:08:30
425

ไม่ทราบว่าหลังโม 3rd order harmonic distortion ที่สูงมาก (-55dB) นี่หายไปไหมครับ หรือว่าทำไรไม่ได้เลย ถ้าหายไปผมว่าจะช่วย SINAD ได้เยอะแน่ๆครับเพราะดูแล้วนี่ไม่ไหวเลย (จาก https://www.audiosciencereview.com/forum/index.php?threads/review-and-measurements-of-audio-gd-nfb28-28-dac-and-headphone-amp.5147/ ) ไอพอดจากสิบกว่าปีที่แล้วยังไม่มีปัญหาขนาดนี้เลยครับ ถ้าได้วัดไรหลังโมผมว่าจะดีมากนะครับจะได้รู้ว่ามันมีไรดีขึ้นไหมจากอาการร่อแร่แบบนี้ หรือว่าพี่คนโมไม่มีเครื่อง AP, RMAA ครับ?

ปล รูปกราฟ AP ในเว็บของ audio-gd ไม่ได้วัด output stage นะครับ วัดแค่ DAC subsystem มันเลยไม่มีพีคนี้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

natnikon

14/03/2019 08:24:30
7
ช่างนพพงษ์ เป็น ช่างในตำนาน อีกหนึ่งคน คิดถึง บอร์ด หูฟัง สมัยนู้นนนนนนนนนนนนนนนนนน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

yachtbest

14/03/2019 08:27:30
60
อย่างนี้ครับคุณอาร์ค3rd order harmonic distortion ที่สูงมาก (-55dB) ที่ว่าสูงมาก ผมคงวัดไม่เป็นและคงไม่แบกไปให้ช่างนพพงวัด
ถามว่ามันมีผลต่อเสียงยังไง ที่ความถี่ไหน หรือเอาง่ายๆเช่นที่เสียงเบสต้นหรือเบสแบบไหน หรือว่าเสียงกลาง เสียงร้อง ถ้ายกตัวอย่างมาเป็นเพลง(อัลบั้มที่คุ้นๆ ผมมีหมด) แล้วผมจะบอกว่าเสียงที่ว่ามันหายไปหรือไม่เพราะผมจำแนวเสียงเดิมก่อนโมๆได้ดี มันต่างกันชัดแบบไม่ต้องเพ่ง ผมมีตัว audio gd 11อีกตัวที่ใช้ชิพตัวเดียวกัน เสียงเหมือนกับตัว 28เดิม เพียงแต่ก็มีความแตกต่างในบางจุด(28 ควบคุมดีกว่าในเรื่องsoundstage และความลึก+กำลังที่เยอะกว่า)

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

somkiatr

14/03/2019 18:59:00
182
ชอบคุณมากครับ NFB15 ผมตัว USB ก็เสียเหมือนกัน เดี๋ยวผมเอาไปให้ช่างนพพงษ์ดูด้วยดีกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
"audio gd nfb28 โมโดยช่างนพพง"