Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ตั้งค่า Pha2a ต่อ PC เล่น Jriver

Meawto

05/03/2019 16:26:02
3

สวัสดีครับ ในนี้มีใครที่ใช้ DAC ของ sony ในการฟังเพลงกับ Jriver บ้างไหมครับ
อยากทราบว่าตั้ง output เป็น Wasapi หรือ ASIO นี่สามารถเปิดตรง Output Encoding 
ให้เป็น DOP ตลอดได้ไหมครับ หรือมีวิธี set ยังไงให้เสียงออกมาดีที่สุดบ้างครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

tintin3274

05/03/2019 17:27:12
2

ถ้าอยากเล่น DSD แบบ DOP ให้ตั้งค่าตรงสีเขียวกับแดงตามรูปเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

Peob18c

05/03/2019 17:29:01
61
อ้างอิง : ตั้งค่า Pha2a ต่อ PC เล่น Jriver - Meawto

สวัสดีครับ ในนี้มีใครที่ใช้ DAC ของ sony ในการฟังเพลงกับ Jriver บ้างไหมครับ
อยากทราบว่าตั้ง output เป็น Wasapi หรือ ASIO นี่สามารถเปิดตรง Output Encoding 
ให้เป็น DOP ตลอดได้ไหมครับ หรือมีวิธี set ยังไงให้เสียงออกมาดีที่สุดบ้างครับ
Output format เหมือน up sampling krub คือเลือกว่าให้ original sample rate แปลงออกเป็น output แบบไหน ครับ 

ถ้าจะเลือกระหว่าง asio หรือ wasapi ให้เลือก ตรง audio device ครับ ส่วนการเลือก โหมดการส่ง dsd ให้เลือกตรง device setting ครับ อย่างภาพที่แนบมา window ด้านหลัง device เลือก เป๊น ASIO อยู่ ใต้นั้นจะมี device setting ถ้า dac เรา support DoP ก็เลือก output ให้ check DSD bitsteam over DoP ครับ และลองปรับ buffer หาค่าน้อยที่สุดที่เครื่องรับไหวดูครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

Meawto

05/03/2019 17:46:29
3
ขอบคุณทั้งสองท่านครับ ปกติเคยใช้ mojo อยู่แต่ปรับมั่วๆ อัพ sampline เป็น DSD หมดเลย 5555+ (wasapi output กับ 2xDSD in DoP ใน Output format ครับ

แต่ของ sony เพิ่งได้มาวันนี้ มันตั้งค่าใน output format แบบ up sampling ไม่ได้ มันไม่ยอมให้เล่นครับ ไม่รู้ว่ามีใครเคยลองบ้างไหม

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Meawto

05/03/2019 23:52:48
3

สรุปนั่งหาข้อมูลไม่มีเลย ไปลองใช้โปรแกรม Hi-Res ของ Sony จบเลยครับ เสียงมาคมๆแบบ mojo เลย

แถมใช้เป็น DSD แบบ Native ได้ด้วย เรื่องเสียงนี่ต่อ 4.4 ฟังผ่าน IE800s ชนะเสียบ mojo mod 2.5mm ขาดเลยครับ

ได้เรื่องรายละเอียดดีกว่า เสียงใหญ่ขึ้นเยอะเลย เวทีเสียงออกแนวธรรมชาติและพริ้วกว่าเยอะเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ตั้งค่า Pha2a ต่อ PC เล่น Jriver"