Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถามเรื่อง HD Player หน่อยจ้า

golf8023

28/02/2019 16:56:39
39
ขออนุญาตถามเรื่องที่ไม่เกี่ยวกับหูฟังหน่อยครับ หลายคนในนี้น่าจะเล่น HD Player กันบ้าง
ใครใช้ Zidoo X20 มั่งครับ ขอสอบถามว่า
- เล่นไฟล์ต่างๆได้สเถียรดีมั้ยครับ เล่นเมนูบลูเรย์ได้ครบมั้ย
- ภาพเสียงโอเคมั้ยครับ
ผมเน้นดูหนังจากไฟล์อย่างเดียว พวกแอพเป็นของแถม
จะไปหาพวกที่ใช้ชิพSigmaก็ไม่ผลิตแล้ว มือสองก็ไม่อยากได้
ปัจจุบันใช้Cengrand360 มีปัญหากับไฟล์MKV BDMVมาก กระตุกมั่ง ซับไม่ขึ้นมั่ง แต่ยอมรับวา่ภาพเสียงดีมาก
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

The แพะ

01/03/2019 09:14:45
39
โจทย์คล้ายผมเลยครับ จากเดิมที่เล่น Dune มา พอจะเปลี่ยนเครื่องใหม่เพิ่งมารู้ว่า sigma ตอนนี้ไม่ทำตลาดแล้ว กลายเป็น realtek ที่ยังทำตลาดอยู่ ค้นข้อมูลไปข้อมูลมา หวยไปออกที่ Zidoo X20 เหมือนกันครับ  

จากที่เล่นมานะครับ

1. เรื่องไฟล์ไม่มีปัญหาครับ เล่นได้หมด ไม่ว่าจะเป็น 4K full rip ก็ถอดรหัสได้ปกติครับ แต่ส่วนตัว ตอนที่มันเลื่อนเวลามันจะช้ากว่าตอนที่ผมเล่น Dune นิดหน่อยครับ 

2. เรื่องภาพ ผมว่าสีสันรุ่นนี้ค่อนไปทางจัดจ้านนิดๆครับ ส่วนเรื่องเสียงเทียบกับ Dune ตัวเดิม ผมว่า X20 มีเวทีเสียงที่กว้างกว่าพอควรเลยครับ ไดนามิคก็ทำได้ ok ในระดับนึงครับ

สรุปแล้วถือว่าคุ้มครับ 555

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

golf8023

01/03/2019 22:34:53
39
ขอบคุณคุณแพะมากครับ
สงสัยได้สอยX20มาใช้แน่ๆครับ ไม่ลองเล่นที่ร้านมาแล้วนิดนึง ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

01/03/2019 23:28:25
4,282
ผมมี Xidoo ตัวนึงเหมือนกันครับ แต่ซื้อมามีเวลาเปิดดูครั้งเดียว 555

ทุกวันนี้ผมดูหนังผ่าน smart TV เป็นส่วนใหญ่ พวก HD Player มันมีข้อที่ผมไม่ชอบใช้ก็คือรีโมทคอนโทรลที่ช้าและใช้งานยาก ในขณะที่ smart TV แก้ไขเรื่องการควบคุมผ่านรีโมทได้ดีขึ้น 555

(ขออภัยที่ตอบไม่ค่อยเกี่ยวกับหัวข้อกระทู้นะครับ 55)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Life is To Short

04/03/2019 17:38:37
20
ผมไช้ Zidoo x10 ได้สักพักนึงแล้วตัดสินใจซื้อตรงมันเล่นไฟล์ DSD ได้ ไม่ว่าจะเป็นแบบ .dsf หรือจะเป็น .iso เล่นผ่านสายhdmiเข้าแอม Onkyo เสียที่ได้น่าพอใจมากและที่ชอบอีกอย่างคือต่อเมาส์ไร้สายแบบที่เสียบ usb เหมือนเล่นคอมเลยแทบไม่ได้แตะรีโมทเลยนอกจากตอนปิดกับเปิดเท่าที่ลองดูสัญญานเสียงผ่าน hdmi เสียงดีกว่า ออปติคอล หรือ โคลเอกเชียล อีก ดู Youtube แข่งหน้ากาก เสียงสะใจมาก ตอนนี้ทั้งดูหนังฟังเพลงสุขมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 5

sc

05/03/2019 10:23:45
5
ผมใช้ Dune HD base 3D อยู่ครับ ก็ยังปลาบปลื้มเป็นปกติดี ทั้งดูหนัง ฟังเพลง ทั้งจากใน hdd ตัวเองและ NAS เสียแต่ว่ามันไม่อ่านไฟล์ .DAT เท่านั้นเอง

แต่พอเล่น Netflix ทีนี้ แทบไม่ได้เปิด Dune เลยครับ ส่วนเวลาจะดู Youtube ก็ผ่าน Chromecast สะดวกดีมาก เข้าใจว่า คงจะใกล้หมดยุค HDplayer ในเร็ว ๆ นี้แล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

Artnoi

09/03/2019 01:12:19
425
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - sc
ผมใช้ Dune HD base 3D อยู่ครับ ก็ยังปลาบปลื้มเป็นปกติดี ทั้งดูหนัง ฟังเพลง ทั้งจากใน hdd ตัวเองและ NAS เสียแต่ว่ามันไม่อ่านไฟล์ .DAT เท่านั้นเอง

แต่พอเล่น Netflix ทีนี้ แทบไม่ได้เปิด Dune เลยครับ ส่วนเวลาจะดู Youtube ก็ผ่าน Chromecast สะดวกดีมาก เข้าใจว่า คงจะใกล้หมดยุค HDplayer ในเร็ว ๆ นี้แล้ว
ตรงเป๊ะแบบที่ผมคิดกับพ่อเลยครับ พ่อผมแต่ก่อนก็ชอบโหลดหนังมาดูหรือริปหนังดู แต่หลังๆตั้งแต่มี netflix นี่พ่อไม่โหลดอีกเลย ชอบมากเพราะไม่ต้องเสีย lead time เลยครับ 5555555

ผมว่าหมดยุคกระแสหลักของ hd player แล้วแหละ แต่คนเล่นที่ชอบโหลดหนังมาดู หรือคนที่ชอบดู BD Rip จริงๆที่ไม่ใช่ lossy แบบบีบอัดสูงๆ (ไม่ใช่ resolution นะครับ) ตามเว็บบิทหรือตามสตรีมมิ่งต่างๆเวลาเน็ตช้า ก็ยังอาจจะไม่ย้ายไปสตรีมมิ่งครับเพราะการสตรีมย่อมคุมคุณภาพไม่ได้ละเอียดเท่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Life is To Short

09/03/2019 18:54:45
20
ไช่ครับใกล้หมดยุด hb player แต่มันมีคำว่าชีวิตย่อมมีทางของมัน อย่างเช่น zidoo ตั้งแต่รุ่น x9 ขึ้นมามันคือลูกผสม hd player ที่มีระบบ android เป็นระบบบัฏิบัตการ ผลที่ได้คือ smart tv box ที่ให้คุณภาพภาพและเสียงแบบ hd player ไม่ว่าจะดูหนังฟังเพลงสตรีมมิ่งจากเนต อย่าง tidal หรือ netflix ก็ให้ภาพและเสียงที่ดีกว่า smart tv หรือ smart tv box ทั่วไป แล้วจุดเด่นในการดูหนังของ hd player ก็มาครบเล่นหนัง 4k ไฟล์ใหญ่ ได้อย่างลื่นใหลซึ่ง smart tv หรือ box แทบดูไม่ได้เลย มันทำให้คนสองแผ่นดินอย่าผมซึ่งรักภาพและเสียงของ hd player และชอบกับความหลากหลายในโลกไซเบอร์อันกว้าใหญ่ มีความสุขในการเสพโดยไม่เสียสิ่งไดไปเลย มีแต่ได้กับได้ :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

นายมั่นคง

09/03/2019 22:12:51
4,282
ตอนนี้ผมก็ไม่ได้ใช้ HD Plyer ไปแล้ว ยังนึกเสียดายตังค์เพราะซื้อมาเปิดครั้งเดียว 555

คือเอาจริงๆผมว่าทิศทางของนวัตกรรมยังไงต้องเดินหน้าไปเรื่องความสะดวก และการเข้าถึงเมื่อไหร่ก็ได้ ซึ่ง HD Player มันไม่ตอบโจทย์ตรงนี้แล้ว หลายขั้นตอนกว่าจะดูได้ ซึ่งการดูแบบสตรีมก็เหมือนฟังเพลงผ่านสตรีมมิ่งครับ สะดวกคือชนะ !!
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ถามเรื่อง HD Player หน่อยจ้า"