Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

walkman NW-A55 ต่อ usb dac ดูหนังผ่านคอมแล้วเสียงเสียงดีเลย์ มีวิธีแก้ไหมครับ

บุ๋ม

11/02/2019 15:43:14
0
walkman NW-A55 ต่อ usb dac ดูหนังผ่านคอม ภาพมาก่อนเสียง ท่านไดเคยเจอหรือมีวิธีแก้ไหมครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ผมว่านะ

11/02/2019 15:56:26
ไม่มีวิธีแก้ครับ อาการนี้เป็นทุกรุ่นตั้งแต่ A50, ZX300, WM1A, WM1Z ไปยัน DMP-Z1 เลยครับ แนะนำให้เปลี่ยนมาใช้ Bluetooth Receiver แทนจะดีกว่าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

บุ๋ม

11/02/2019 16:13:37
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - ผมว่านะ
ไม่มีวิธีแก้ครับ อาการนี้เป็นทุกรุ่นตั้งแต่ A50, ZX300, WM1A, WM1Z ไปยัน DMP-Z1 เลยครับ แนะนำให้เปลี่ยนมาใช้ Bluetooth Receiver แทนจะดีกว่าครับ
ขอบคุณมากครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

โลปิตาล

11/02/2019 19:39:56
96
ผมสงสัยนิดครับ เห็นหลักการของ BT คือการส่งสัญญาณเสียงไปทีละก้อนๆเพื่อให้ประหยัดพลังงาน เลยเกิดการดีเลย์ แบบนี้sonyส่งแบบ bluetooh ก็น่าจะดีเลย์มั้ยครับ?

แล้วการใช้USB DACต่อคอมมันดีเลย์ทุกแบรนด์มั้ยครับ? ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ผมว่านะ

11/02/2019 20:16:31
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - โลปิตาล

ผมสงสัยนิดครับ เห็นหลักการของ BT คือการส่งสัญญาณเสียงไปทีละก้อนๆเพื่อให้ประหยัดพลังงาน เลยเกิดการดีเลย์ แบบนี้sonyส่งแบบ bluetooh ก็น่าจะดีเลย์มั้ยครับ?

แล้วการใช้USB DACต่อคอมมันดีเลย์ทุกแบรนด์มั้ยครับ? ขอบคุณครับ

- BT Receiver ของ Walkman มันจำลองตัวเองให้เป็นเหมือนหูฟัง/ลำโพงบลูทูธชั้นดีครับ มีดีเลย์บ้างนิดหน่อยแต่อยู่ในระดับที่พอรับได้ (ดูหนังไม่เสียอารมณ์) ไม่ดีเลย์หนักเหมือนพวกหูฟัง true wireless

- เท่าที่ทราบ USB DAC ยี่ห้ออื่นไม่มีดีเลย์เหมือน Walkman เลยครับ

อันที่จริง Walkman มันก็ไม่ใช่ USB DAC นะครับ แต่เป็น DAP ที่มีฟังก์ชั่น USB DAC ให้มาเป็นของแถม และผู้พัฒนาก็อาจจะเน้นเรื่องการฟังเพลงเป็นหลัก ไม่เน้นเรื่องดูหนัง ก็เลยไม่ได้ใส่ใจเรื่องการดีเลย์สักเท่าไหร่
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

สมพร

11/02/2019 20:16:44
56
ผมคิดว่าน่าจะแก้ได้ครับ  ถ้าดูหนังผ่านพวกโปรแกรมmedia playerทั่วไป
โดยใช้ ฟังชั่น Audio Delay 
สามารถ ขยับให้เสียงdelayช้ากว่าภาพได้ หรือกลับกัน ก็สามารถทำให้เสียงเข้าไวกว่าภาพได้เช่นกัน

อย่างโปรแกรม  MPC ถ้า กด +/- จะเป็นการปรับ ดีเลย์เสียง

ปล.ไม่เคยลองครับ ใช้กับพวก อปก.BTครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ผมว่านะ

11/02/2019 20:27:00
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - สมพร

ผมคิดว่าน่าจะแก้ได้ครับ  ถ้าดูหนังผ่านพวกโปรแกรมmedia playerทั่วไป
โดยใช้ ฟังชั่น Audio Delay 
สามารถ ขยับให้เสียงdelayช้ากว่าภาพได้ หรือกลับกัน ก็สามารถทำให้เสียงเข้าไวกว่าภาพได้เช่นกัน

อย่างโปรแกรม  MPC ถ้า กด +/- จะเป็นการปรับ ดีเลย์เสียง

ปล.ไม่เคยลองครับ ใช้กับพวก อปก.BTครับ

จริงด้วยครับ วิธีนี้มันอาจจะ work ก็ได้ แต่มันจะยุ่งๆ หน่อย ตรงที่เราต้องมาคอยปรับค่าเวลาเพิ่มลดไปมาทีละนิดจนกว่าจะเข้าที่ และใช้กับ YouTube ไม่ได้ด้วยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

โลปิตาล

11/02/2019 20:57:28
96
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ ถามไม่เคลียไปนิด ผมถามถึงพวกDAP ที่มีฟังชั่นUSB DAC แบรนด์อื่นๆน่ะครับ

รู้สึกairpodของแอปเปิ้ลทำตัวให้ส่งข้อมูลตลอดเวลาได้ทำให้ไม่ดีเลย์เลย แลกกับการสูบแบตมหาศาล โซนี่เองก็คงปรับแต่งตัวเองได้อย่างที่บอกมั้งครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

หลุยส์ munkonggadget

11/02/2019 23:02:50
1,057
ถ้ามีภาพมาเกี่ยวด้วยส่วนมากจะมีดีเลย์ครับ ถ้าใช้กับ DAP หรือ DAC หลายๆรุ่นครับ
อาจต้องใช้การ set up จากโปรเเกรมเล่นช่วยเเทนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
"walkman NW-A55 ต่อ usb dac ดูหนังผ่านคอมแล้วเสียงเสียงดีเลย์ มีวิธีแก้ไหมครับ"