Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เปรียบเทียบ Beyer DT770 pro 80 ohms กับ Sony MDR-CD900ST

EarthYim

30/01/2019 14:42:48
0
สวัสดีครับ

พอดีตอนนี้กำลังตัดสินใจเลือกหูฟัง monitor ตัวแรก จริงๆอยากไปลองเองมากกว่า แต่เนื่องจาก DT770 ตอนนี้ทางมั่นคงก็ของหมดพอดี แล้วตัว CD900ST ก็ขายเฉพาแค่ที่ญี่ปุ่น ก็เลยอยากสอบถามผู้มีประสบการณ์กับหูฟังทั้งสองตัว หรือจะตัวใดตัวหนึ่งก็ได้ครับ รบกวนแนะนำหน่อยครับ

สำหรับการใช้งาน จะมาใช้กับ home studio ครับ ซึ่งก็คงไม่ได้ใช้แค่ monitor ตอน tracking แต่จะรวมถึงตอน mixing/mastering ด้วย แนวเสียงก็อยากได้แบบคลุมๆครับ แต่ก็จะเอนมาทาง pop หรือ acoustic ทั่วไป

อีกประเด็นที่สนใจนอกจากเรื่องเสียง ก็คือความทนทาน กับความสะบายครับ ดู pad ของ DT770 นุ่มมากเลย 

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Peerasak

30/01/2019 15:24:29
6
Dt770  pro ฟังเพลงผมว่าเสียงกลางมันถอยไปหน่อยออกไปทาง V shape คือยกเบสกับแหลมไม่รู้ว่ามิกเสียงจะเป็นยังไงนะครับ

ลองดู shure srh-440 เป็นตัวเลือกอีกตัวนึง น้องผมอัดเพลงพวกกีต้าร์อคูสติกมิกเสียงออกมาเที่ยงตรงดีราคาก็ย่อมเยากว่า dt770 pro ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

เหน่งบา

30/01/2019 15:44:11
1,866
เกือบนอกประเด็น ด้วยเรื่องแพ็ด
770 มันจะทนกว่าในระยะยาวนะครับ เพราะผ้ามันจะเสียสภาพช้ากว่าหนังเทียมของ Shure ผมใช้ 840 หลายปีเข้ามันเปื่อยทั้ง pad ทั้งบอดี้เฮดแบนอ่ะครับ

ทีนี้เสียงก็จะคนละสไตล์ครับ ส่วนตัว ผมว่า 770 เป็นแบบที่คุณ Peerasak ว่า คือ กลางไม่ค่อยเปิด(อันนี้จากมุมมองของคนชอบGrado) ถ้าเทียบกับ Shure ซึ่งฟังแล้วกลางจะเปิด สว่างกว่า

แต่เสียง ถ้าฟังแล้วชอบ แนะนำว่าถ้าเขาไม่ได้เลิกขาย อยากให้รอนะครับ

ลองไปฟังเทียบครับ  ควรจะนะ...
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 3

Artnoi

30/01/2019 18:53:13
425
อ้างอิง : เปรียบเทียบ Beyer DT770 pro 80 ohms กับ Sony MDR-CD900ST - EarthYim

สวัสดีครับ

พอดีตอนนี้กำลังตัดสินใจเลือกหูฟัง monitor ตัวแรก จริงๆอยากไปลองเองมากกว่า แต่เนื่องจาก DT770 ตอนนี้ทางมั่นคงก็ของหมดพอดี แล้วตัว CD900ST ก็ขายเฉพาแค่ที่ญี่ปุ่น ก็เลยอยากสอบถามผู้มีประสบการณ์กับหูฟังทั้งสองตัว หรือจะตัวใดตัวหนึ่งก็ได้ครับ รบกวนแนะนำหน่อยครับ

สำหรับการใช้งาน จะมาใช้กับ home studio ครับ ซึ่งก็คงไม่ได้ใช้แค่ monitor ตอน tracking แต่จะรวมถึงตอน mixing/mastering ด้วย แนวเสียงก็อยากได้แบบคลุมๆครับ แต่ก็จะเอนมาทาง pop หรือ acoustic ทั่วไป

อีกประเด็นที่สนใจนอกจากเรื่องเสียง ก็คือความทนทาน กับความสะบายครับ ดู pad ของ DT770 นุ่มมากเลย 

ขอบคุณครับ
770 ทนมากครับ มีพาร์ทให้เปลี่ยนทุกส่วนตั้งแต่แพด,ก้าน,น็อต ยันไดรเวอร์ ส่วนเสียง frequency response จะ v-shaped แต่ความเพี้ยน (thd) ค่อนข้างต่ำครับ ทีเด็ดอีกอย่างคือเป็นหูปิดที่ให้เสียงเหมือนเปิดมากๆ ไม่อุดอู้ และจุดนี้ทำให้ผมคิดว่ามันน่าจะเหมาะกับมิกซ์มากกว่า (ผมไม่เคยฟัง cd900st นะครับ) แค่ปกติเวลามิกซ์ควรใช้หูฟัง open เพื่อ imaging ที่ดีกว่า และผมว่า 770 น่าจะทำซาวเสตจได้ดีกว่าหูฟังตัวปิดหลายๆตัว รวมถึง mdr 7506 หรือ cd900st ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 4

EarthYim

31/01/2019 21:02:35
0
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เปรียบเทียบ Beyer DT770 pro 80 ohms กับ Sony MDR-CD900ST"