Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถามคอนิยายกำลังภายในของ กิมย้ง

เล่งฮู้

29/01/2019 17:20:23
ในเรื่องกระบี่เย้ยยุทธจักร
เพลงเก้ากระบี่เดียวดาย สามารถสู้ได้กับ เพลงกระบี่ปราบมาร ในคัมภีร์ทานตะวัน ได้หรือไม่
สุดท้ายใครชนะ....

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เหน่งบา

29/01/2019 19:56:19
1,866
ตามหนังสือนะครับ(ไม่ใช่หนัง ไม่ใช่ซีรีส์)และเป็นฉบับปรับปรุงครั้งที่หนึ่ง คือ เวอร์ชั่นสอง ที่ น.นพรัตน์แปลตอนปี2527 ผมยอมรับว่าไม่เคยอ่าน"ผู้กล้าหาญคะนอง"ที่แปลจากเวอร์ชั่นแรกก่อนการแก้ไขปรับปรุง ไม่ทราบว่าตรงนี้มีอะไรแตกต่างหรือเหล่า

ตังฮึงปุกป่ายสู้กับพวกเหล็งฮุ้ชง1 ต่อ 5 บนผาไม้ดำ ถ้าไม่ใช่ใช้แผนอุบายเบี่ยงเบนความสนใจทำร้ายเอี้ยเน้ยเต้ง แล้วทำให้ตังฮึงปุกป่าย"หยุด"เคลื่อนไหวจนโดนทำร้าย ถ้าสู้กันเฉยๆ "เหล็งฮุ้ชง"แพ้ครับ

แต่ ถ้าว่าให้ละเอียด ที่ตังฮึงปุกป่ายใช้ คือ "ยอดวิชาในคัมภีร์ทานตะวัน" นะครับ ไม่ใช่ "กระบี่พิชิตมาร"

คือการเคลื่อนไหวของตังฮึงปุกป่าย สปีด เรียกว่าอยู่คนละมิติกับยอดฝีมือทั่วไป ต่อให้กระบวนท่ามีจุดอ่อน แต่คนทั่วไปกระทั่งเหล็งฮู้ชง ขยับตามไม่ทันครับ ถ้าสู้ตัวต่อตัว ตายสถานเดียว (ตังฮึงปุกป่ายไม่ได้ใช้กระบี่ ใช้แค่เข็มปักดอกไม้เล่มเดียว และเพราะไม่ได้ใช้กระบี่ อาจเป็นปัจจัยหนึ่งที่เคลื่อนไหวได้เร็วกว่าเพราะไม่ต้องถือ ไม่ต้องขยับกระบี่ ไม่ต้องแบกน้ำหนักของอาวุธ)

เพลงกระบี่พิชิตมาร มีรากฐานมาจากการตัดแปลงเคล็ดวิชาในคัมภีร์ทานตะวัน(โดยลิ้มเอี่ยงโต้ว) แล้วสร้างกระบวนท่าขึ้นมา โดยถ่ายทอดสาระสำคัญของวิชา คือ ความเร็ว  แต่คนที่ใช้เพลงกระบี่พิชิตมารที่ฝีกได้ดีที่สุดที่เหล็งฮู้ชงต่อสู้ด้วย คือ งักปุกคุ้ง..ซึ่ง ยังเก่งไม่เท่าตังอึงปุกป่ายครับ

ดังนั้น เหล็งฮู้ชง ที่สามารถรับมือความเร็วของกระบี่พิชิตมารในสปีดที่งักปุกคุ้งทำได้ ก็พบจุดอ่อนจนได้(การจู่โจมใส่จุดอ่อนคู่ต่อสู้คือหัวใจของเก้ากระบี่เดียวดาย) คือ ถ้าเหล็งฮู้ชงรับมือทัน และเห็นกระบวนท่ากระบี่จนครบ(คือเห็นจุดอ่อนของกระบวนท่าแล้ว) เมื่อประมือกัน อาจจู่โจมใส่จุดอ่อนในท่ากระบี่ไม่ทันก็จริงอยู่ (เพราะขยับปุ๊บ งักปุกคุ้งก็เปลี่ยนกระบวนท่าแล้ว) แต่ถ้าคาดเดากระบวนท่าของเพลงกระบี่พิชิตมารได้ แล้วจู่โจมล่วงหน้าใส่กระบวนท่าที่จะเกิดขึ้น ก็สามารถสยบเพลงกระบี่พิชิตมารได้

อันนี้อ้างอิงข้อความในหนังสือล้วนๆนะครับ  ไม่ใช่เรื่องลึกลับตอนพิเศษที่ไหนเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

เล่งฮู้

29/01/2019 20:09:42
ขอบคุณครับ
เดี๋ยวลองหาอ่านเพิ่มเติมในกระทู้ของเว็บพันทิพย์
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

เหน่งบา

29/01/2019 20:16:22
1,866
พิมพ์ตกไปเรื่องนึง ^ ^

ย่อหน้าที่สองที่ผมเน้นข้อความว่า "เหล็๋งฮู้ชง"แพ้ เพราะมันไม่ตรงกับกระทู้ที่ถาม ซึ่งถามว่า "เก้ากระบี่เดียวดาย" สู้ "เพลงกระบี่พิชิตมาร"ได้หรือเปล่า

อันนี้ขอจินตนาการ หรือมโนเอาเองแล้ว
เหล็งฮุ้ชง แพ้ ตังฮึงปุกป่าย ..ตรงนี้ไม่มีข้อกังขา คือเป็นการแพ้โดยตัวบุคคล ไม่ใช่การตัดสินแพ้ชนะของวิทยายุทธ์

แต่โดยหลักการของเก้ากระบี่เดียวดาย ที่ว่า ทุกกระบวนท่าในโลก ย่อมมีจุดอ่อน ดังนั้น ถ้าเคยเห็นและจู่โจมล่วงหน้า จะชนะกระบี่พิชิตมารได้ เช่นที่เหล็งฮู้ชงชนะงักปุกคุ้ง คือ รับมือกับสปีดของคู่ต่อสู้ทัน จนได้เห็นกระบวนท่าจนครบ

ไอ้ที่น่าสนใจคือ ถือ ในระดับคนที่เก่งกว่าเหล็งฮู้ชง ซึ่งเจาะจงไปที่คนบัญญัติเก้ากระบี่เดียวดาย..ต๊กโกวคิ้วป่าย  การเจอกับคนสร้างคัมภีร์ทานตะวัน(ใครก็ไม่รู้) ใครจะชนะ ^ ^ ซึ่งคงตัดสินด้วยตัวบุคคลเสียมากกว่าจะเป็นการแพ้ชนะของหลักวิชา  คือ ถ้ารับมือกับสปีดที่เร็วเหนือปกติวิสัยของมนุษย์ได้ ก็อาจจะมีทางชนะ

ดูเหมือนว่ามีบุคคลลึกลับแต่งภาคพิสดารที่ว่านี่ขึ้นมาด้วยนะครับ แต่ไม่ใช่ผลงานประพันธ์ของท่านกิมย้ง โดยการมั่วเอาว่าเคยมีการเจอกันระหว่างต๊กโกวคิ้วป่าย อึ้งเซี้ยงที่สร้างคัมภีร์นพยม และขันทีที่แต่งคัมภีร์ทานตะวัน นักอ่านบางรายเชื่อเป็นตุเป็นตะว่าท่านกิมย้งเขียนครับ  ถถถ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

เหน่งบา

29/01/2019 20:24:13
1,866
ไปหาข้อมูลในพันธ์ทิพย์ ระวังเจอข้อมูลพิสดารประเภทท่านกิมย้งส่ายหัวบอก ..ข้าพเจ้า(หรือกู)เพิ่งจะรู้ว่ามีเรื่องเช่นนี้ด้วย...เอานะครับ
เนื้อหาใจความที่คุณถาม ในนิยายก็เขียนไว้ครอบคลุมหมดแล้วครับ  ตรงท้ายเล่มสี่ตอนเหล็งฮู้ชงหนีออกจากถ้าศิลาบนผาสำนึกผิดและสู้กับงักปุกคุ้ง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

เล็งฮู้

29/01/2019 21:14:09
คำถามเน้นที่เคล็ดวิชา เพลงกระบี่อันไหนสุดยอดกวากัน
ส่วนเรื่องตัวบุคคล ขึ้นอยุ่กับระดับการฝึกฝน คงไม่นับ ครับ
ขอบคุณครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

เล็งฮู้

30/01/2019 14:27:56
จากที่อ่านหลายกระทู้

จุดเด่นของเพลงกระบี่ปราบมาร คือ "ความรวดเร็วในการออกกระบวนท่า"  
จุดเด่นของเพลงกระบี่เก้าเดียวดาย คือ "หาจุดอ่อนในกระบวนท่าคู่ต่อสู้"  
ดังนั้นผู้ใช้เก้ากระบี่เดียวดาย จำเป็นต้องเห็นกระบวนท่าของคู่ต่อสู้ก่อน
ถ้าคู่ต่อสู้ลงมือได้รวดเร็วอำมะหิต คนใช้เก้ากระบี่คงเดทซะก่อน...555
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

อำนาจ

03/02/2019 19:26:46
เคล็ดวิชา เก้ากระบี่ เดียวดาย

คล้้าย มวยท่่่าเสา  มีแตกระบวนท่ารุก

ไม่่่่่่มี ตั้งรับ

https://youtu.be/cjxI5I0uTX8

หยิกหู 0
"ถามคอนิยายกำลังภายในของ กิมย้ง"