Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Peob18c

25/01/2019 11:38:14
61
รบกวนเฮียและเพื่อนๆ พี่ๆ พาผมเข้าฝั่งที่ครับ ออกทะเลไปไกลละผม หลังจากประกอบ music server ใหม่เองใช้  case & LPSU จาก HD Plex แล้ว ก็ทยอย ไปสลับ สาย  ac ไล่ปรับไปมา แต่ถึงวันนี้ มันยังจูนไม่ลงตัวเลยครับ 

Source คือ Music server + JCAT USB/windows server 2012 core mode/Jriver MDC 24/Fidelizer pro

USB cable คือ oya conti 5s --> Dac ผมคือ  Ayre Codex --> A Art + NRG1000 --> Wattgate 381 evo AU เชื่อม AMP ด้วย Viard Platinum HD XLR--> Amp คือ v281 --> AQ Tornado --> Wattgate 381 evo 

หูคือ HD800s สาย norne

ตอนแรกพยายามเอากรองไฟออก โดยต่อตรงหมด เอา jps แดงเข้าหัว wattgate evo au ต่อ LPSU ของ clef จ่ายไฟเลี้ยง USB card ของ jcat แล้วเอา furutech 314 ag เข้า LPSU ของ HDPlex ทั้งคู่เสียบกับ Shunyata ZR1  ปรากฏว่าเสียงพุ่ง เกิน ฟังแล้วเครียด

เลยกลับไปต่อผ่านกรอง คือ PB6s ใช้ pk10 หัว wattgate evo rh เข้ากรอง แล้วเสียบทั้งสองสายเข้า pb6s ปรากฏว่าเกือบดี แต่เวทีแคบลง แหลมไม่ทอดยาวววววว เท่าไหร่

เลยคันฮะ คิดว่าถ้าเราได้กรองไฟดีๆ ขึ้นอีกนิด น่าจะ ดีขึ้น เลยไปหา puresine 1000 มาใช้ โอ้ววว แวแรกที่เสียบ ตอนวางกับพื้น คือ แหลมเปิดเวทีกว้าง แต่ๆๆๆๆๆๆๆ เบสกลวงหัวเบสไม่คม กำ เอาไงดี เลยนึกถึงเขียง ikea ขึ้นมา เลยจัดมาทันที รองปุ๊บ เบสมาดีขึ้นเลยครับ เสียงกลางขยับมาชิด เบสอุ่นแน่นขึ้น แต่ๆๆๆๆๆๆๆ แหลมหลบไปไกลเลย เวทีก็ตื้นลง ไม่โปร่ง เอา spike เข้าช่วยก็ได้แหลมเพิ่มมานิด 

ตอนนี้ลอยเคว้งอยู่กลางทะเลเลยอ่ะครับ ช่วยพาผม กลับฝั่งที คือ จริงๆ ตอนที่วางพื้นเนี่ยชอบเกือบจะทุกอย่างยกเว้น impact กะ dynamic ที่จังหวะโหมมันดูละมุนเนิบไป 

ตอนนี้ กำลังคิดถึง r1 กะ gtx d rh ว่า ถ้าเอามาทำให้โปร่งขึ้น และเพิ่มพลังจาก gtx -d จะช่วยไหม 

รบกวนด้วยนะครับ 
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Hsung

25/01/2019 13:20:02
346

ผมว่า Wattgate 381 มัน color นะครับ ลองยืม syunyata เฮียมั่นมาเปลี่ยนลองมั้ยครับ

เล่นหูขี้ฟ้อง อย่างตระกูล เซน นี่ จูนยากจริง ฟ้องตั้งแต่ ภารโรง ยัน ผอ.

ปล. v281 pre gain ตั้งไว้ที่เท่าไหร่ครับ มีผลกับเสียงเหมือนกันนะ 

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Peob18c

25/01/2019 15:12:06
61
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - Hsung

ผมว่า Wattgate 381 มัน color นะครับ ลองยืม syunyata เฮียมั่นมาเปลี่ยนลองมั้ยครับ

เล่นหูขี้ฟ้อง อย่างตระกูล เซน นี่ จูนยากจริง ฟ้องตั้งแต่ ภารโรง ยัน ผอ.

ปล. v281 pre gain ตั้งไว้ที่เท่าไหร่ครับ มีผลกับเสียงเหมือนกันนะ 

เคยเปลี่ยนไปเสียบ​ shunyata sr z1 แล้วครับคุณ​ hsung แต่หัสโน๊ตกีตาร์​มัน​จะไม่คมเท่า  381 เลยเปลี่ยนกลับ​ ส่วน​ pre gain ตอนนี้​ต่ำสุดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

เหน่งบา

25/01/2019 16:25:10
1,866
ลองเอากล่องนมวางใต้ตัวเขียงครับ  คือกล่องนมหรือกล่องน้ำผลไม้มันมีแผ่นอลูมิเนียมอยู่ประมาณ13ไมครอน ลองเอาวางรองใต้puresine 1000ดูครับ ถ้ามีความแตกต่างลองมาเล่าสู่กันฟังหน่อย ^ ^
(ถ้าฟังแล้วมีผล ผมมีวัสดุอย่างอื่นให้ลองครับ ลองเอากล่องนมรองดูก่อน)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

เหน่งบา

25/01/2019 16:27:53
1,866
และ...ลองจับตัวกรอง วางตะแคงบนเขียง....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Peob18c

25/01/2019 20:06:34
61
ผมลอฃกล่องนมใต้บล๊อกไม้​อยู่ครับ​ แต่ใต้เครื่อง​puresine​ ตอนนี้มี​ spike อยู่​ เด้วลองเอาไปลองดู​ครับ​ ส่วนตะแคงนี่ไม่น่าไหวเพราะ​  puresine​ หนักเอาการครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Draco

25/01/2019 20:36:26
424
Spike หรือทิปโทคับ   วัสดุอะไร   ได้วางบน plate ก่อนวางบนเขียงไหมคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Peob18c

25/01/2019 21:39:07
61
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - Draco

Spike หรือทิปโทคับ   วัสดุอะไร   ได้วางบน plate ก่อนวางบนเขียงไหมคับ

Stainless รองจานครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

นายมั่นคง

25/01/2019 21:59:16
4,282
อาการแบบนี้เค้าเรียกว่าออกทะเลครับ 555

แนะนำแบบนี้ครับ ขั้นแรกสุดเลย คือ

- ยกเลิกในส่วนของปลั๊กรางและตัวกรองก่อน
- ยกเลิกการใช้ปลั๊กผนังออดิโอเกรด
- ยกเลิกการใช้สายออดิโอเกรดทั้งหมดก่อน
- ยกเลิกอุปกรณ์เสริมทั้งหมดก่อน

สาเหตุที่ผมแนะนำแบบนี้ เพราะตอนนี้เราไม่ทราบเลยว่าตัวไหนช่วยอัพเกรดคุณภาพเสียงไปในทิศทางที่ต้องการครับ การที่ไม่รู้จักคาแรคเตอร์ของอุปกรณ์เสริมอันนี้อันตรายครับ เพราะเวลาฟังไปแล้วไม่ถูกใจ เรากลับไปเสาะหาอุปกรณ์ชิ้นอื่นๆมาเติมเข้าไป จะพูดง่ายๆคือตอนนี้มันมั่วหมดน่ะครับ และไม่รู้ว่าชิ้นไหนถูกหูเรากันแน่ 55

ผมอยากจะให้เอาอุปกรณ์หลักมาต่อเล่นโดยใช้สายธรรมดาๆ แล้วค่อยๆเพิ่มไปทีละชิ้นเดียวครับ ฟังให้คุ้นหูก่อนว่ามันให้เสียงอย่างไรกันแน่ แล้วค่อยเปลี่ยนตัวเลือกอื่นไปเรื่อยๆ วิธีนี้เสียเวลาและไม่ทันใจ แต่ไม่หลงทางครับ

ลองดู รับรองว่ากลับเข้าฝั่งแน่นอนครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 9

Draco

25/01/2019 22:08:37
424
ล้ำลึก..
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 10

RockDragon

25/01/2019 22:35:04
2,893
กลับสู่เหย้าก่อนตามที่เฮียบอกมาละครับเป็นวิธีการแก้ไขที่ง่ายที่สุดเหมือนการทำ Factory Reset ให้ Sysytem ครับ ^^

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 11

นายมั่นคง

25/01/2019 22:44:39
4,282
555 จริงๆวิธีนี้ประมาณว่าจ่ายเงินจนถอดใจแต่ก็ยังไม่ดี ผมเจอมาหมดแล้วครับ 555

ก็คือ Factory Reset แบบน้าชาบอกนั่นแหละครับ เอาออกให้เกลี้ยง เสียบปลั๊กไฟติดผนังบ้านนี่แหละ สายไฟก็เอาที่ติดมากับเครื่อง สาย RCA หรือ USB ก็เอาของแถมครับ

แล้วค่อยๆเติมไปทีละชิ้น เติมปุ๊บจำเสียงให้ได้ ถ้าจัดไปก็แสดงว่าไม่ใช่ให้หาเส้นอื่นมาลอง ถ้าถูกใจก็ใส่ไว้ แล้วก็เลือกเติมชิ้นที่น่าจะให้คุณให้โทษมากที่สุดก่อน

เชื่อไม๊ครับ บางทีจ่ายเงินไม่เท่าเดิมครับ

พวกตัวกรองไฟต่างๆ ผมอยากจะให้ยกเลิกให้เกลี้ยงจากระบบก่อน เพราะตัวกรองต่างๆส่วนมากมักจะทำให้เกิดอาการอั้นของเสียง ไม่ว่าจะเป็นไดนามิกหรือเวทีที่หุบ อาจจะได้กลับมาเล็กๆน้อยๆเรื่องความสะอาดของเนื้อเสีย แต่บางชุดได้ไม่คุ้มเสียครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 12

Peerasak

25/01/2019 23:26:03
6
จริงๆแล้วแนวทางการแก้ปัญหาแบบเอาตัวนี้มาแก้จุดด้อยของอีกตัวผมเคยได้ยินนักเล่นรุ่นเก๋าเขาบอกว่า เป็นการเอาพิษมาสยบพิษ คือแทนที่จะดีขึ้นกลับออกทะเลเพราะแก้ปัญหาไม่ถูกจุดครับ ตัวใหนไม่แมทต้องเอาออกอย่าเสียดายครับ

ต้องทำแบบที่เฮียและท่านอื่นบอกครับ Factory Reset สูงสุดสู่สามัญ หรือไม่ลองนึกดูว่าจุดใดที่เราเคยฟังแล้วพอใจมากที่สุดก็กลับไปฟังในจุดนั้นใหม่ ถ้าอยากจะอัพอะไรให้นึกไว้ว่าของที่แมทกับชุดเราพอใส่ไปแล้วมันต้องไม่ทำให้ของเดิมแย่ลงแต่ต้องมีบางอย่างดีขึ้น บางทีการอัพเกรดโดยใช้ของที่ให้เสียงแบบกลางๆ(โทลนัลบาลานซ์ที่ดี)มักจะให้ผลดีกับชุดที่ลงตัวอยู่แล้วมากกว่าของที่ให้เสียงแบบสุดโต่งเด่นในด้านใดด้านนึงครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 13

Peob18c

26/01/2019 09:48:15
61
ขอบคุณ​เฮีย​ น้าชา​ คุณ​ Draco คุณ​ hsung คุณ​ peerasak ครับ​ สงสัย​ ต้อง​ set zero

จริงๆ​ก่อน​ จะเปลี่ยน​ server ผมว่าผมชอบเสียง​ชุดมากครับ​ เด้วลองตั้งต้นใหม่​ค่อยๆ​ ไล่เสียบดูครับ​ ตอนแรก​ผมพยายาม​ต่อตรง​แล้ว​แต่ด้วยสายที่มีอยู่​ อาการ​ที่ได้เป็นดังนี้ครับ​

Pk​ 10 หัว​ โรเดียม​ ได้โปร่ง​ แต่เบสช้า​ และฟุ้ง
Furutech​314ag เบสกระชับ​ แต่กลางพุ่งมากๆๆ
Jps​แดง​ เบสนุ่ม​ไป

อันนี้คือ​ fix dac Amp usb เหมือนเดิม​ไล่เปลี่ยนแต่​ source ครับ​

พอผสมผ่านกรองเสียงเกือบดี​ แล้วก็มาถึงเขียงนี่แหละครับ​ออกทะเลไปไกลแล้ว

ถ้างี้เอากรองออก​แล้วเปลี่ยน​ สายไฟ​ น่าจะดีกว่าป่ะครับ​ เพราะจริงๆ​ ต่อกรองแล้วรู้สึก​ transient มันขึ้นแบบ​ slow-motion เกิน

​ 800s นี่ก็ขี้ฟ้องเกิน​ขยับไรนิด​นี่​ ฟ้องไปหมด​หรือจะเปลี่ยนหู​ไปเลย 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 14

Draco

26/01/2019 23:33:11
424
หลายๆอุปกรณ์ในชุดผมว่ามันสุดไปทางใดทางนึงที่ตรงข้ามกัน  เหมือนเอามาหักล้างกันมากกว่าจะเสริมกันยังไงไม่รู้คับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 15

นายมั่นคง

27/01/2019 00:39:05
4,282
พวกตัวกรองต่างๆผมมักจะไม่ค่อยใช้ครับ เพราะบางชิ้นใส่แล้วเวทีหุบ ไดนามิกก็ไม่แรงเท่าที่ควรเป็น ด้วยความที่ต้องวิ่งผ่านพวกอุปกรณ์ที่วางไว้ เลยน่าจะให้สู้ต่อตรงๆกับปลั๊กผนังดีๆไม่ได้ พวกตัวคุมกระแสก็เช่นกัน ผมว่าแรกๆตื่นเต้นดี แต่พอใช้ไปใช้มามักเจอจุดอ่อนครับ

ส่วนการฟังเพลงผ่าน music server อาจจะมีปัญหานิดนึงตรงที่เรามักจะฟังผ่านสตรีมมิ่ง และส่วนหนึ่งก็ฟังจาก HD การฟังจาก HD นี่ควบคุมไม่ยาก แต่พวกสตรีมมิ่งนี่คอนโทรลยากนะครับ เพราะบางวันฟังแล้วดี บางวันฟังแล้วไม่ดี ผมสันนิษฐานว่าขึ้นอยู่กับความเร็วเน็ต และขึ้นอยู่ว่าในชั่วโมงนั้นมีคนเรียกฟังเพลงๆเดียวกับเราเป็นจำนวนมากหรือเปล่า ผมเดาว่าถ้าฟังพร้อมๆกันจากคนละเครื่อง เหมือนคุณภาพมันจะถูกฉุดให้ลดลงด้วยครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 16

Peob18c

27/01/2019 09:25:13
61
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 14 - Draco

หลายๆอุปกรณ์ในชุดผมว่ามันสุดไปทางใดทางนึงที่ตรงข้ามกัน  เหมือนเอามาหักล้างกันมากกว่าจะเสริมกันยังไงไม่รู้คับ

ใช่ครับ​คือเหมือนแก้​และเติมมาเรื่อยๆ​ จนมาถึงจุดที่ไปต่อ​ไม่ได้ละ​เริ่มงง​ อ่ะครับ​ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

Peob18c

27/01/2019 09:26:57
61
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 15 - นายมั่นคง

พวกตัวกรองต่างๆผมมักจะไม่ค่อยใช้ครับ เพราะบางชิ้นใส่แล้วเวทีหุบ ไดนามิกก็ไม่แรงเท่าที่ควรเป็น ด้วยความที่ต้องวิ่งผ่านพวกอุปกรณ์ที่วางไว้ เลยน่าจะให้สู้ต่อตรงๆกับปลั๊กผนังดีๆไม่ได้ พวกตัวคุมกระแสก็เช่นกัน ผมว่าแรกๆตื่นเต้นดี แต่พอใช้ไปใช้มามักเจอจุดอ่อนครับ

ส่วนการฟังเพลงผ่าน music server อาจจะมีปัญหานิดนึงตรงที่เรามักจะฟังผ่านสตรีมมิ่ง และส่วนหนึ่งก็ฟังจาก HD การฟังจาก HD นี่ควบคุมไม่ยาก แต่พวกสตรีมมิ่งนี่คอนโทรลยากนะครับ เพราะบางวันฟังแล้วดี บางวันฟังแล้วไม่ดี ผมสันนิษฐานว่าขึ้นอยู่กับความเร็วเน็ต และขึ้นอยู่ว่าในชั่วโมงนั้นมีคนเรียกฟังเพลงๆเดียวกับเราเป็นจำนวนมากหรือเปล่า ผมเดาว่าถ้าฟังพร้อมๆกันจากคนละเครื่อง เหมือนคุณภาพมันจะถูกฉุดให้ลดลงด้วยครับ 55

ครับเฮีย​สงสัยต้องถอด​ แล้วหาสายใหม่​ มีสายแนะนำไหมครับเฮีย​ อิอิ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

Draco

30/01/2019 00:39:04
424
อุปกรณ์พวกเส้นสาย  เราใช้คล้ายกันมากเลยคับ  A Art, Wattgate, AQ, Furutech  แต่อาจเลือกวัสดุมาจูนต่างกันนิดหน่อย

แต่มีตัวนึงที่ คหสต ผมไม่เอามาเข้าชุดเลย คือ JPS แดง
และผมสงสัยอีกจุด  อะไรคือสเตนเลสรองจานใน คห.7 คับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

นายมั่นคง

30/01/2019 01:12:00
4,282
พวกอุปกรณ์ต่างๆส่วนมากมักจะมีลักษณะเสียงเฉพาะของมัน จะทุ้มนุ่ม หรือจะหวานแหลม อันนี้แล้วแต่ค่ายแต่ละค่ายจะดีไซน์ ส่วนพวกอุปกรณ์ที่ให้เสียงเป็นกลางมักจะขายไม่ค่อยได้ เพราะคนไม่ค่อยยอมซื้อ เพราะซื้อเหมือนไม่ได้ซื้อ ก็เลยไม่รู้จะซื้อสายที่ไร้บุคลิกเสียงมาทำไม

แต่จริงๆหารู้ไม่ว่าพวกสายหรืออุปกรณ์ที่ไม่มีบุคลิกเสียง มักจะให้ความเที่ยงตรงและถ่ายทอดเสียงจากต้นฉบับมาสู่หูเราได้ดีที่สุดครับ ซึ่งอันนี้ผมไม่แนะนำสำหรับท่านที่ยังติดกับเสียงที่ต้องทุ้มต้องแหลมมากๆ เพราะซื้อมาแล้วมักขัดใจ

เหมือนกินกับข้าวที่จืดๆ บางทีไม่อร่อยแต่ดีต่อสุขภาพ.......
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 20

Peob18c

30/01/2019 08:35:41
61
@คุณ draco ครับ ผมเคยลองเอา jps แดงออก แล้ว เวทีที่ได้ มันแคบลงอ่ะครับ รบกวนแชร์ ได้ไหมครับว่า ไม่ชอบสายแดง จากแนวเสียงแบบไหนครับ เผื่อจะลองจับผิดดูบ้างครับ

Update สถาณการณ์ ปัจจุบันก่อนครับ หลังจากถอดๆ เสียบๆ ก็รู้สึกว่าชอบต่อผ่านกรองมากกว่า สุดท้าย ได้ heimdall 2 มาเสียบเข้า hdplex 200w lpsu อันนี้ลองต่อตรงแล้ว ปรากฏว่า เสียงแหลมมันไม่ฉ่ำเท่า อาจจะเพราะ pk10 มีหัว rh เข้ากรอง เลยต่อผ่านกรองทั้ง jps แดง กะ heimdall2 เสียงที่ได้ ตอนนี้ดีขึ้นมากครับ คือ เปิดโปร่ง แหลมประกาย ทอดตัวยาว กลางหวาน ละเมียด มีรายระเอียด ของเสียงร้อง microdetail โผล่มาแบบ งง เลย ตอนเสียบ furutech ไม่ค่อยได้ยินต้องเพ่ง อันนี้ มาแบบ นึกว่าเสียงข้างนอก เข้ามากวน เวทีกว้างขวาง แต่ ครับ ด้านที่ยังไม่ลงตัวเต็มที่ คือ เวทีด้านลึก ที่คิดว่าน่าจะลึกได้อีกสักนิด และ แน่นอนที่สุดคือ ย่านต่ำครับ คือมันมีนะครับ ลึกด้วย แต่มัน บางไปนิดเมื่อเทียบกับ furutech เช่น เพลง tear in heaven นี่ด้านล่างเวทีโล่งเลยครับ อาจจะต้องรอให้มันทิ้งตัวสักพัก ตอนแรก ผมเองไม่เคยชอบ nordost ด้วยบุคลิก แบบนี้เลยเพราะชุดเราบาง กลัวเบสหาย แต่พอเอามาใส่ถูกจุด นี่ ตอนนี้คิดว่าไม่น่าถอดออกละครับ เคยใช้ xlr ตอนแรก ตอนนั้นก็ถอดออก เพราะ เสียงสด speed เร็ว จัดเกินกับชุดเรา แต่ตอนนี้หลงเลยกับสาย ac ถึงขั้นเห็น valhalla ในห้องมือสอง แล้ว ผื่นขึ้น แต่คิดว่ามันน่าจะเกินระบบเราไปเยอะ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

Draco

30/01/2019 11:08:12
424
555  งานนี้จะไปสวรรค์ชั้นฟ้าซะละ   ไม่รู้จะช่วยพี่ได้ไหม แต่ผมว่าซับซ้อนขนาดนี้โทรแลกเปลี่ยนกันดีไหมคับ  เผื่อมีอะไรเป็นประโยชน์

รบกวนหาเบอร์ผมจากกระทู้ซื้อขายก็ได้คับ  
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 22

Peob18c

31/01/2019 20:06:14
61
เด้วว่างๆ​จะโทรไปรบกวนนะครับคุณ​ draco

วันนี้หลบฝุ่นงงๆ​ ไปเรือธงมา​ครับ ไม่น่าเลยเพราะคำว่าหูขี้ฟ้อง​ของคุณ​ hsung คำเดียว​ เลยเผลอ​ ไปลอง​ jade arya​ กะ​ he1000​ กะว่าไม่น่าทำไรเราได้​เพราะเคยลอง​ susvara ไปแป๊บๆ​ ไม่รู้สึกคันด้วยค่าตัวน้องสูงเกินงบไปไกล

​ แต่​ ณ​ ตอนนี้​เสียง​ he1000​ ยังตามมาหลอกหลอน​ ฟังหูที่บ้าน​เริ่มไม่ค่อยไพเราะ​ละ​ เริ่มรู้สึกว่าที่เติมชุดมาตั้งนาน​ เปลี่ยนหูซะแต่แรก​จบ​ เสียงกีตาร์​ด้านขวาของเพลง​ lonely night ของclair Marlo นี่อย่างกับกีตาร์​คนละยี่ห้อ​ เสียงแฉ่เพลง​ nardis ของ​ praticia barber นี่ได้รายละเอียดการสั่นกระพือ​ สลับกับหัวโน๊ตการเคาะแบบไม่เคยได้ยินมาก่อน​ ถึงเวทีจะแคบกว่า​ 800s แต่ไม่ได้แคบเลย​

ก่อนน่านี้คลาดกันมาหลายรอบ​ เคยอยากไปลอง​แต่เดโมไม่อยู่​ จนมาวันนี้​หูเสียไปเลยครับ

เฮียครับรับจำนำไตไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

นายมั่นคง

31/01/2019 22:13:45
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 22 - Peob18c

เฮียครับรับจำนำไตไหมครับ
ใช้แค่ข้อเข่าก็พอครับ ทางผมรับจำนำครับ จ๊ากๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 24

Peob18c

02/02/2019 19:04:37
61
วันนี้ว่างๆ​ ลองถอดเอา​ jps​ แดงออก​ดู​ ใส่​ furutech​ แทนเข้าไป​ เสียงได้เหมือนจะดีครับ​โทนด้านต่ำไล่ตั้งแต่กลางต่ำลงมาดูอิ่มขึ้น​ สายกีตาร์ตึง​แป๊ะ​ แหลมหดไปนิดเดียว​ เวทีเล็กลงหน่อย​ พื้นหลังมืดขึ้น​อย่าง​เพลง​ take five ของ​ Dave Brubeck นี่มันจะมีช่วงที่เสียงเครื่องด้านซ้ายหยุด​ เล่น​ ผม​นี่ตกใจเลยนึกว่าทำสายอะไรหลุดหรือเปล่า​ โดยรวมดูเหมือนได้อีกโทนนึง แต่ๆๆๆๆ​ speed มันเร็วเกิน​ นักร้องดูหนุ่มสาว​แต่มาแบบรีบเล่นรีบจบ​ รีบลงจากเวที​ สร้อยเสียงจังหวะเอื้อนนี่กำลังจะเคลิ้ม​ตามดันตัดจบแบบห้วนๆ​ ฟังแล้วรีบตามเลยครับ​ รีบถอดออก​ กลับมาเสียบสายแดงเหมือนเดิม​ กลายเป็น​ หลังเสียบสายแดงพบสิ่งที่ขาด​ คือ​ย่านต่ำที่น้อยลงกับพื้นหลังที่สว่างกว่านิดนึง​ เลย​อยากรู้ว่าถ้าผมเอา​ puresine​ ไปโม​เช่น​ เปลี่ยน​ปลั๊ก​ใหม่​ หรือเปลี่ยนสาย​ไปเลยดีครับ

@คุณ​ Draco ครับ​เคยเห็นแว๊บๆว่าคุณ​ Draco เคยลองมาทุกปลั๊กที่ผมอยากได้​ รบกวนขอแนวเสียง​ r1​ กะ​ gtx-​d​ rh​ หน่อยได้ไหมครับ​
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

Dawn

03/02/2019 19:55:37
88
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 24 - Peob18c
วันนี้ว่างๆ​ ลองถอดเอา​ jps​ แดงออก​ดู​ ใส่​ furutech​ แทนเข้าไป​ เสียงได้เหมือนจะดีครับ​โทนด้านต่ำไล่ตั้งแต่กลางต่ำลงมาดูอิ่มขึ้น​ สายกีตาร์ตึง​แป๊ะ​ แหลมหดไปนิดเดียว​ เวทีเล็กลงหน่อย​ พื้นหลังมืดขึ้น​อย่าง​เพลง​ take five ของ​ Dave Brubeck นี่มันจะมีช่วงที่เสียงเครื่องด้านซ้ายหยุด​ เล่น​ ผม​นี่ตกใจเลยนึกว่าทำสายอะไรหลุดหรือเปล่า​ โดยรวมดูเหมือนได้อีกโทนนึง แต่ๆๆๆๆ​ speed มันเร็วเกิน​ นักร้องดูหนุ่มสาว​แต่มาแบบรีบเล่นรีบจบ​ รีบลงจากเวที​ สร้อยเสียงจังหวะเอื้อนนี่กำลังจะเคลิ้ม​ตามดันตัดจบแบบห้วนๆ​ ฟังแล้วรีบตามเลยครับ​ รีบถอดออก​ กลับมาเสียบสายแดงเหมือนเดิม​ กลายเป็น​ หลังเสียบสายแดงพบสิ่งที่ขาด​ คือ​ย่านต่ำที่น้อยลงกับพื้นหลังที่สว่างกว่านิดนึง​ เลย​อยากรู้ว่าถ้าผมเอา​ puresine​ ไปโม​เช่น​ เปลี่ยน​ปลั๊ก​ใหม่​ หรือเปลี่ยนสาย​ไปเลยดีครับ

@คุณ​ Draco ครับ​เคยเห็นแว๊บๆว่าคุณ​ Draco เคยลองมาทุกปลั๊กที่ผมอยากได้​ รบกวนขอแนวเสียง​ r1​ กะ​ gtx-​d​ rh​ หน่อยได้ไหมครับ​
ขออนุญาติออกความเห็น ชุดของคุณ Peob18c มีอุปกรณ์มากเพียงพอที่จะทำให้เสียงดีแล้วครับ เพียงแต่คิดว่าคุณยังจับประเด็นไม่ถูก การ Set Zero แบบที่เฮียมั่นและน้าชาแนะนำน่ะถูกต้องแล้วครับ ค่อย ๆ ปรับเปลี่ยนอุปกรณ์ไปที่ละชิ้น ค่อย ๆ สลับหมุนเวียน จับความเปลี่ยนแปลงไป บางทีคุณอาจพบว่าการใช้สายไฟธรรมดาในบางจุด มาจับคู่กับสายออดิโอเกรด กลับให้เสียงที่น่าฟังกว่า ใส่ทุกอย่างลงไปเสียด้วยซ้ำ เอาใจช่วยนะครับ และขอย้ำว่าอย่าใจร้อน หยุดการซื้อตอนนี้ก่อน ไม่เช่นนั้นคุณก็ยังคงออกจากฝั่งไปเรื่อย ๆ ครับ ด้วยความเคารพ
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 26

นายมั่นคง

03/02/2019 22:31:14
4,282
สิ่งที่ทำให้การเล่นสนุกคือต้องจำคาแรคเตอร์ของอุปกรณ์นั้นๆให้ได้ครับ พอจำได้มันก็เหมือนเราเป็นพ่อครัวนั่นเอง อันนี้เค็มไปก็เติมอีกนิด หรือหวานน้อยไปก็เติมน้ำตาลไปหน่อย เช่นเดียวกับเครื่องเสียงครับ สายบางตัวใส่ลงไปอาจจะได้ความอิ่มลึกของเบส แต่ก็ทำให้ขาดประกายของเสียงแหลม ถ้าเราแม่นเรื่องคาแรคเตอร์เสียง เราจะหยิบอุปกรณ์ที่จะใส่ลงไปได้ถูกครับ

อย่างพวกหัวโรเดียม ไม่ว่าจะเป็นปลั๊กผนังหรือพวกหัว connector ส่วนมากมักจะให้เสียงแหลมที่คมจนขึ้นขอบ(ในบางชุด) ถ้าชุดใครมีปัญหาเรื่องแหลมไม่พอ การพิจารณาพวกหัวโรเดียมก็อาจจะช่วยได้ครับ ทั้งนี้ไม่มีอะไรสนุกกว่าการรู้ว่าอุปกรณ์แต่ละชิ้นของเรามันให้เสียงอย่างไร แล้วตัวเรานั่นแหละที่จะเป็นคนเลือกแมทชิ่งมันเองทั้งหมดครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 27

Draco

04/02/2019 00:19:01
424
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 24 - Peob18c

R1 ผมไม่เคยลองครับ 

แต่อยากบอกแบบนี้ครับ  character มันมีทั้งแบรนด์และวัสดุ  Furutech  สายจะออกทึบๆ เน้นเบส  แต่ปลั๊กหรือเต้ารับนี่จะโปร่งใสกิ๊ง  ปลั๊ก GTX-D Rh นี่มันก็จะเบิ้ลเลย จำได้ว่าดันแหลมจัดมาก รายละเอียดมาจนบาดหู และบาง  ตัวนี้ปัจจุบันไม่ได้ต่อเครื่องเสียงคับ  เอาไว้เสียบคอม

อุปกรณ์ทุกชิ้น  ถ้ามันไปทางใดทางนึงสุด  มันก็มักจะเสียอีกทางไป วัสดุที่ผมพบว่าชอบ มักจะจบแถวๆ CU, Au หรือ Ag มากกว่า  ผมว่าชุดของคุณ Peob18c ลองปรับใหม่ตามหลายๆท่านว่าจากอุปกรณ์ดีๆที่มีอยู่แล้ว   หาให้เจอว่าตัวไหนที่เป็นผู้ต้องสงสัย จำให้ได้ว่าผู้ต้องสงสัยนั้นอะไรดีและขาดอะไรไป   แล้วถอดตัวนั้นไปฟังเทียบที่ร้านครับ

หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 28

Peob18c

04/02/2019 11:12:23
61
ขอบคุณทุกท่านครับ จริงๆไม่เคยคิดว่า มันจะมาถึงจุดที่ต้องฟังเสียงสายไฟครับ ตอนก่อนจะเปลี่ยนจาก pc มาเป็น server เนี่ยก็ว่าเสียงที่ได้มันลงตัวดีครับ คืออยู่ในโทนที่ชอบ ตอนนั้นเปลี่ยนสายไฟที่ PC กับ usb card มีผลบ้างแต่wไม่ชัดขนาดนี้ เลยไม่ได้ใส่ใจมากครับ 

จนเปลี่ยน มาประกอบ server ใหม่ ใช้ LPSU ใหม่ เบิร์นมาจนน่าจะเข้าที่ ก็ยังหาจุดที่ถูกใจไม่ได้ครับ ทั้งๆ ที่เส้นสายก็ชุดเดิม ก็เลยลองขยับไล่เสียบสายใหม่ดู โดยผมพยายาม fix สิ่งที่ไม่เปลี่ยนเลยคือ ตั้งแต่ usb ลงมาถึง dac amp ทุกอย่างเหมือนเดิมหมดครับ ไล่เสียบไปมา ทั้งต่อตรง สลับ ปลั๊ก ต่อกรอง จนสุดท้าย เจอจุดที่เกือบพอใจตอนต่อกรอง ครับ ก็เลยเป็นที่มาของกระทู้นี้ครับ 

อันนี้ผมก็ได้ข้อคิดคือ ถ้าเราไม่ได้ฟังก่อนเปลี่ยนเนี่ย เสี่ยงจริงๆครับ ผมก็ไม่คิดว่า source มันจะมีผลถึงขนาดนี้นะครับ ตอนเป็น pc นี่เปลี่ยนสายหลังเครื่อง นี่ต่างน้อยมาก ตอนนี้ขยับอะไรทีมันฟ้องหมดเลย 

ตอนนี้มันเป็นแบบที่คุณ Draco บอกเลยครับ มันเริ่มไม่ใช่การ upgrade มันเริ่มมีได้อย่างเสียอย่าง คือตอนนี้ถ้าฟังสบายๆ ก็พอใจครับ แต่พอไ้ด้เทียบ กับ อีกเส้นมันก็เลยเจอ ว่าระบบมันน่าจะไปได้ อีกนิดนึง ไอ้คำว่าอีกนิดเนี่ยแหละ ไม่จบสักที ไม่คิดว่าแค่เปลี่ยน transport จะเลยเถิดได้ขนาดนี้ครับ 

ตอนนี้ หลังจากที่ทุกท่านเตือนแล้ว คงขอฟังจริงจัง ตรง set up นี้ก่อนครับ ยิ่งปลั๊กที่หมายตาแล้วคุณ draco บอกแนวเสียงมา คงไม่กล้าไป ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 29

Draco

04/02/2019 12:55:49
424
ผมมีเคสนึง เกี่ยวกับ music server เล่าไว้เผื่อให้หลายๆท่านไว้เป็นข้อมูล

ปัจจุบันชุดบ้านผมใช้ audiolab Qdac โดยปรับ latency=minimum ตอนที่เปลี่ยนมาใช้ Auralic aries mini แทน PC  ผมว่าเสียงดีขึ้น   แต่ตอนหลังผมเปลี่ยนชุดหูฟัง ขายแยกชิ้นแล้วไปซื้อ ifi micro มา  ปรากฎว่าต่อกับ aries mini แล้วไม่ดี  ไม่ชอบ  รายละเอียดไม่มา แนวเสียงไม่ได้  ผมก็งง เพราะตอนที่ลองกับ PC ที่ร้านผมว่าผมชอบ

สาเหตุน่าจะเป็นเพราะ ifi ตอนที่ต่อกับ PC ผมปรับ latency ลงต่ำสุด  โดยใช้การปรับจาก driver ในคอม  ในขณะที่ต่อกับ aries mini มันปรับไม่ได้  ลองเอากลับไปต่อ PC ใหม่ พบว่าเสียงที่ได้จากตอนที่ต่อกับ aries mini เสียงคล้ายตอนต่อจาก PC ที่ค่า latency = standard ซึ่งมันเป็น default เครื่อง

ในขณะที่ Qdac ไม่มีปัญหานี้เพราะการตั้งค่าตั้งได้ที่หน้า Dac เลย  ตอนนี้ชุดหูฟังเลยต้องต่อจาก PC ไปต่อจาก aries mini ไม่ได้
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 30

Peerasak

04/02/2019 14:13:40
6
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 28 - Peob18c
ขอบคุณทุกท่านครับ จริงๆไม่เคยคิดว่า มันจะมาถึงจุดที่ต้องฟังเสียงสายไฟครับ ตอนก่อนจะเปลี่ยนจาก pc มาเป็น server เนี่ยก็ว่าเสียงที่ได้มันลงตัวดีครับ คืออยู่ในโทนที่ชอบ ตอนนั้นเปลี่ยนสายไฟที่ PC กับ usb card มีผลบ้างแต่wไม่ชัดขนาดนี้ เลยไม่ได้ใส่ใจมากครับ 

จนเปลี่ยน มาประกอบ server ใหม่ ใช้ LPSU ใหม่ เบิร์นมาจนน่าจะเข้าที่ ก็ยังหาจุดที่ถูกใจไม่ได้ครับ ทั้งๆ ที่เส้นสายก็ชุดเดิม ก็เลยลองขยับไล่เสียบสายใหม่ดู โดยผมพยายาม fix สิ่งที่ไม่เปลี่ยนเลยคือ ตั้งแต่ usb ลงมาถึง dac amp ทุกอย่างเหมือนเดิมหมดครับ ไล่เสียบไปมา ทั้งต่อตรง สลับ ปลั๊ก ต่อกรอง จนสุดท้าย เจอจุดที่เกือบพอใจตอนต่อกรอง ครับ ก็เลยเป็นที่มาของกระทู้นี้ครับ 

อันนี้ผมก็ได้ข้อคิดคือ ถ้าเราไม่ได้ฟังก่อนเปลี่ยนเนี่ย เสี่ยงจริงๆครับ ผมก็ไม่คิดว่า source มันจะมีผลถึงขนาดนี้นะครับ ตอนเป็น pc นี่เปลี่ยนสายหลังเครื่อง นี่ต่างน้อยมาก ตอนนี้ขยับอะไรทีมันฟ้องหมดเลย 

ตอนนี้มันเป็นแบบที่คุณ Draco บอกเลยครับ มันเริ่มไม่ใช่การ upgrade มันเริ่มมีได้อย่างเสียอย่าง คือตอนนี้ถ้าฟังสบายๆ ก็พอใจครับ แต่พอไ้ด้เทียบ กับ อีกเส้นมันก็เลยเจอ ว่าระบบมันน่าจะไปได้ อีกนิดนึง ไอ้คำว่าอีกนิดเนี่ยแหละ ไม่จบสักที ไม่คิดว่าแค่เปลี่ยน transport จะเลยเถิดได้ขนาดนี้ครับ 

ตอนนี้ หลังจากที่ทุกท่านเตือนแล้ว คงขอฟังจริงจัง ตรง set up นี้ก่อนครับ ยิ่งปลั๊กที่หมายตาแล้วคุณ draco บอกแนวเสียงมา คงไม่กล้าไป ครับ

อ่านถึงตรงนี้ผมเกิดคำถามครับ

1. ถ้าวัดแค่ Transport อย่างเดียวระหว่าง PC กับ Sever+LPSU HD Plex สองตัวนี้มีบุคลิคเสียงต่างกันตรงใหนบ้างครับ 

2. ระหว่าง Sever+Supplyเดิม เทียบกับ Sever+LPSU HD Plex มีบุคลิคเสียงต่างกันตรงใหนบ้างครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 31

Peob18c

04/02/2019 15:23:33
61
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 30 - Peerasak

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 28 - Peob18c

อ่านถึงตรงนี้ผมเกิดคำถามครับ

1. ถ้าวัดแค่ Transport อย่างเดียวระหว่าง PC กับ Sever+LPSU HD Plex สองตัวนี้มีบุคลิคเสียงต่างกันตรงใหนบ้างครับ 

2. ระหว่าง Sever+Supplyเดิม เทียบกับ Sever+LPSU HD Plex มีบุคลิคเสียงต่างกันตรงใหนบ้างครับ 

คุณ  peerasak ครับ เอาแบบที่จำได้ตั้งแต่เริ่ม นะครับ คือตอนใช้  pc ตัวเดิม ครั้งดท้ายที่คุยกับคุณ peerasak ก็ตอนแก้ clef lsd5 เพื่อ supply เข้า jcat หลังจากนั้น ก็พอใจ คือเสียง ต่ำอิ่มมี impact กลางไม่ forward อยู่กลางๆ วง เสียงกลางจะมีอรายละเอียดดีครับ โดยเฉพาะเสียงร้อง จะได้สัมผัส รายละเอียดของเสียงร้องดีๆ เลย แหลมมีประกาย แต่จะแข็งๆ หน่อยครับ เวทีมีความลึก หัวโน๊ต ชัดคม เสียงสายกีตาร์ จะคม สปีด พอดีๆ ไม่ห้วน ตอนนั้น สายชุดเดิมหมด ครับ พอได้ server ใหม่มา สิ่งแรก ทีรู้สึกได้ ด้วยสายชชุดเดิม เสียบแบบเดิมเลย คือ แหลมหายครับ มัน ไปไม่สุด เวทีด้านลึกก็รู้สึกไม่ลึกเท่าเดิม ยิ่งช่วงยังเบิร์นไม่สุด นี่ฟัง แล้ว อึด อัด เหมือน dynamic มันสวิงขึ้น ได้ไม่เต็ม อย่างที่เคย แต่ได้พื้นหลังที่มืดขึ้น เสียงสะอาด พอไล่ถอดกรอง ออก ไล่เสียบตรง คู่แรก pk10 + jps แดง เสียงที่ได้ คือ โปร่ง dynamic ขึ้นสุด แต่ หัวโน๊ต จะไม่ชัด เบสไล่ตามกลาง และรู้สึกว่าจัดไปครับในบางเพลง พอ อีกคู่ คือ jps + furutech 314 ก็ อึดอัด เสียงกลางพุ่ง ความโปร่งลดลง ขาดความฉ่ำ อีก ทางคือ เอา a art สลับมา คู่กับ pk10 แล้ว เอา jps แดงเข้า dac เบสก็ กลวง อีก สุดท้าย ก็มาลอง ต่อกรอง เอา pk10 เข้ากรอง แล้ว เอา  ที่เหลือต่อ source ส่วนตอนนี้ คือ pk10 เข้ากรอง jps แดง  เข้า clef กะ heimdal 2 เข้า hdplex เสียงที่ได้ตอนนี้ คือโปร่งกว่า ตอนเป็น pc กลาง หวานรายละเอียดดี รายละเอียด microdetail เยอะกว่า pc แต่ที่ขาดหายไป คือ ย่านต่ำ ที่บางลง ครับ และหัวโน๊ตของกีตาร์ จะไม่คมเท่าเดิมครับ ออกนุ่มนวล

ตอน set up เครื่อง server ผม มี ซื้อ power supply มาอีกตัวนึงเป็น switching ก็ให้เสียงใกล้เคียงเดิมกับ pc แต่ไม่ได้ฟังจริงจังครับ เพราะ pc เครื่องเดิม powersupply มันถอดออกมายากครับ เลยไม่ได้ลองเทียบ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 32

Peerasak

04/02/2019 22:32:06
6
ด้วยความเคารพนี้คือความเห็นส่วนตัวนะครับ ผิดถูกต้องขออภัยล่วงหน้าครับ

เท่าที่ผมอ่าน(จากกระทู้เก่าด้วย)ปัญหาน่าจะมาจากเปลี่ยน transport ใหม่แล้วไม่เข้ากับระบบเดิมที่ลงตัวอยู่แล้วครับ ถ้าเป็นผมมีอยู่ 2 ทางคือ

1.กลับไปใช้ transport ตัวเดิมผมจะเเลือกวิธีนี้ถ้าชอบเสียงของระบบเดิมอยู่แล้ว และมีอะไรหลายอย่างที่ของเดิมดีกว่า ส่วนตัวใหม่ตัดใจขายให้คนอื่นปั้นแล้วเอาเงินไปซื้อหูฟังอันใหม่มาแทนครับ 555

2. ใช้ transport ใหม่

ถ้าเลือกข้อ 2 ต้องถามตัวเองว่าจะปั้นขึ้นมายังไงทั้งที่ฟังแล้วสู้ของเดิมไม่ได้ และต้องเข้ากับระบบเดิมให้ได้ด้วยโดยไม่เกิดปัญหาอีก ถ้าปัญหาเกิดจาก transport ก็ต้องแก้ที่ transport ครับ แนวทางที่ผมนึกออกนะครับ

1. ปรับตั้งจาก Software ปรับแต่งตรงใหนทำให้เสียงดีได้บ้าง หรือมีโปรแกรมอะไรที่ฟังเพลงแล้วมันช่วยเสริมให้เสียงออกมาถูกใจต้องลองหาดูครับ
2. ปรับปรุง Hardware หมายถึงทั้งในตัว sever และ hdplex นะครับ เท่าที่ผมอ่านรู้สึกว่าคุณ Peob18c น่าจะจัดเต็มมาหมดแล้วนะครับ 5555
3. เปลี่ยนสาย USB ให้เข้ากับ transport ใหม่ เหตุผลคือ transport ทั้ง 2 ตัวมีบุคลิคเสียงไม่เหมือนกัน ถ้าต้องการให้เสียงออกมาอย่างที่ต้องการอาจจะต้องหาสาย USB ใหม่เพื่อไปชดเชยในส่วนที่ขาดไปของ transport ใหม่ครับ

ลองแบบนี้ดูครับ 
1.transport ใหม่ ใช้สายแถมตั้งแต่ USB และสายไฟตรง hdplex ก็ใช้สายไฟแถม ถอดเครื่องกรองไฟและเครื่องเคียงที่ต่อใช้กับ transport ใหม่ ออกให้หมดพูดง่ายๆคือฟังแบบไม่ใช้ตัวช่วยอะไรเลยจะได้รู้ว่าเสียงที่มาจาก transport ใหม่ แบบดิบๆเป็นแบบใหนครับ
2. ตั้งแต่ DAC ไปจนถึงหูฟัง ต่อให้เหมือนกับตอนที่ยังใช้ transport เก่า ทุกอย่างตั้งแต่สายสัญญาณสายไฟเครื่องกรองไฟปลั๊กผนัง ฯลฯ เหมือนเดิมทุกอย่างครับ
3. ฟังให้คุ้นหูซํก 1-2 วัน อาจจขัดใจขัดหูไปบ้างขอให้ใจเย็นไว้ครับ
4. ลองเอาสาย USB เดิมมาต่อเพื่อให้รู้ถึงการเปลี่ยนแปลง และถ้าเป็นไปได้ลองหายืมสาย USB ที่ให้แนวเสียงแบบที่ต้องการมาต่อสลับดูจนได้สาย USB ที่ให้เสียงที่ถูกใจครับ
5. ลองเอาสายไฟที่มีอยู่มาสลับเสียบเข้าที่ hdplex จนได้เสียงที่ถูกใจครับ
6. ลองต่อผ่านเครื่องกรองไฟ ลองสลับสายไฟในจุดอื่น ฯลฯ

ถ้ามาถึงตรงนี้ได้ผมเชื่อว่าน่าจะเห็นภาพอะไรเยอะขึ้นแล้วยังไงเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 33

Draco

04/02/2019 22:54:57
424
อ่านแล้วมึน  คิดข้อเสนอไม่ออก  แต่เห็นด้วยกับคุณ Peerasak เลย  ตอนแรกผมพยายามจะไม่ลากไปซื้อของเพิ่มแล้วเชียว  จะเม้นว่าลองตัวนั้นเพิ่มไหม ตัวนี้ไหม  ก็ไม่กล้า 5555
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 34

Peob18c

04/02/2019 23:20:41
61
555 ลากเลยครับ คุณ draco คุณ peerasak 

ผมตอบคำถามคุณ peerasak ไป ก็เริ่มคิด เหมือนที่คุณ peerasak บอก คือ ปัญหาน่าจะมาจาก transport ใหม่ผมนี่แหละ คือ server ใหม่ ผมประกอบเอง ใช้ fanless case ของ hdplex แล้ว os ผม optimize ไปด้วย โดยไล่ปิด service ทุกอย่างที่ไม่ใช้ บวกกับ fidelizer pro ปรับ bios ไปหมด ด้วยความหวังที่ว่าเสียงมัน จะต้องดีกว่าอิอิ 

ตัว lpsu ทำอะไรไม่ได้มากครับ แต่เปลี่ยน fuse เป็น furutech ฟ้า ไปละ เพื่อความสบายใจ 

ส่วนที่จะให้ผมทิ้ง server ใหม่นี่ คงทิ้งไม่ลง ครับปลุกปั้นมากับมือ อิอิ จริงๆ ที่ทำ server เองเพราะ roon nucleus เสียบ ayre codex ไม่เจอ จะไปใช้พวก auralic ก็เคยอ่านเจอว่า codex usb interface ไม่ support linux ทาง  ayre เองก็ตอบผมกลับมาว่าไม่ support เลยต้องประกอบเองครับ ใช้ windows server 2012 core mode

ตอนนี้เลยต้องพยายามปรับจูน ครับ คือผมพอใจตอนนี้ ประมาณ 90% นะครับ ขาดไปนิดหน่อย คือ ย่านต่ำ นี่แหละ ที่ยังรู้สึกขัดใจในบางเพลงครับ

ปัญหาอีกอย่าง คือ สายแถมนี่แหละครับ lpsu hdplex ไม่มีสายไฟมา ส่วนของ clef จำไม่ได้ว่ามีหรือเปล่าเด้วคุ้ย ดูก่อน usb นี่ไม่มีแน่นอนครับ สงสัย ต้องจัด อิอิอิ กำลัง เล็ง audience กะ purist อยู่เลย ในเมื่อมีผู้ชี้นำแล้ว เราต้องลอง 

ขอบคุณ คุณ peerasak กะ คุณ draco มากนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 35

Hsung

07/02/2019 15:04:15
346
เสริมครับ แนะนำไปทำสปาหู เพราะเสียงที่เปลี่ยนอาจจะเพราะขี้หูเยอะ 555

ปล. ไม่แนะนำให้ไปทำสปาอื่น เพราะจะไม่ตรงวัตถุประสงค์
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 36

Peob18c

10/03/2019 11:34:24
61
กลับมา update ครับ หลังจาก ถอดๆ เสียบๆ อยู่สักพัก ก็ จัดการอัปไปอีกหลายดอก อิอิ โม puresine เรียบร้อยใส่ gtx ncf และ r1 เปลี่ยน fuse sr red และแอบ up fuse ของ hdplex จาก furutech เป็น sr blue uef ตอนนี้ค่าโทแพงกว่าค่าเครื่องละ 

พอโมเสร็จโอ้ว เสียงดี ขึ้นเยอะ จนคิดว่า น่าจะ จบละ แต่พอเบิร์นไปเบิร์นมา ซึ่ง gtx นี่เบิร์น นาน จริงๆ ครับ คือเสียงเปลี่ยนทุกวัน เด้วดีเด้วร้าย คื้นนี้เบสพอดี แหลมสด คืนต่อมา แหลมกลับมาดี เบสดี อีกวันเบสหาย พอมันเริ่มเข้าที่ กลับพบว่า เสียงเคาะโลหะบางเพลงมันแข็ง มากๆๆๆๆ เด่นนำออกมาเลย แล้วก็ยังรูสึกชีวิตขาดเบสอยู่ มันมีนะครับไม่ใช่ไม่มีเบส มีลึกด้วย แต่มันยังรู้สึกขาด ยังไงบอกไม่ถูก และฉากหลังก็ไม่มืดมาก และเสียงบางเพลงมีความหยาบกร้าน

พอดีย้ายไปย้ายมาสายแดงเจ้ากรรมหลุดจากขั้วเพราะสายใหญ่ เลย คิดว่าไหนๆ ก็ไหนๆ ละ อาจะเป็นชะตาที่คุณ draco เคยบอกว่าให้ลองเอาสายแดงออก เลยไปเปลี่ยนเป็น furutech s31 แทน หัวท้าย wattgate evo g เหมือนเดิม พอได้กลับมาโอ้ววววววววววววววว นี่คือ อะไร ทำไม ไม่เชื่อคุณ draco แต่ต้น เบสมาอยู่ในระดับพอใจเลยครับ แรงกระแทก ปริมาณ อาจจะขาดความลึก ไปนิด เสียงที่เคยหยาบกร้านหายไป แหลมมีความละเมียดเป็นฝอยสะอาดทอดตัวยาว อาการกัดหู หรือกระอ้าง หายไป กลางลื่นนุ่มนวล ฉากหลังมืดมาก เข้าใจว่า jps ไม่ได้ sheild แต่ furutech sheild เลยต่างกันมากในจุดนี้ แต่ใช่ว่าไม่มีข้อเสียเลย นะครับ ความกว้างของเวที ดรอปลงหน่อย มันจะไม่แผ่ออกไปซ้ายขวาเท่าสายแดง แต่ ความลึกกับ layer นี่ชนะขาด ย่านต่ำไม่ได้ทิ้งตัวลงลึกสุดใจ คือ way down deep ไอ้แค่คอ ไม่ถึงอก 555 

ก็มาเล่าสู่กันฟังครับ ไม่รู้ aluminata xlr จะช่วยอะไรเราได้ไหม เห็นมีคนปล่อยอยู่ราคาเร้าใจ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 37

นายมั่นคง

10/03/2019 21:21:22
4,282
ยินดีด้วยครับ 555

ช่วงนี้เป็นช่วงสนุกที่สุดของการเล่น คือการตามล่าหาเสียงที่ต้องการ อาจจะจ่ายจุกจิกเยอะหน่อยแต่มีความสุขดีครับ 555

อีกประเด็นที่อยากให้พิจารณาก็คือเวลาฟังเปรียบเทียบ การดึงสายไฟและสายสัญญาณสลับไปมา ฟังแบบ AB Test บางทีทำให้สับสน เพราะฟังอยู่ถูกใจ พอดึงออกลองสลับเส้นอื่น แลัวกลับมาฟังอีกทีเสียงไม่เหมือนเดิมซะงั้น ยังไงเวลาเทสพวกสายไฟและปลั๊ก หลังเสียบให้รออีก 1 วันนะครับ หลังเสียบใหม่ๆเสียงจะไม่ใช่คาแรคเตอร์จริงๆของมัน

ผมอธิบายไม่ได้เหมือนกันว่าเพราะอะไร แต่คนเล่นเครื่องเสียงจะเข้าใจดีว่า การดึงสายไฟออกแล้วเสียบใหม่ ต้องมีระยะเวลาในการรอให้มันนิ่ง Settle ซัก 1 วันครับ ลองดูนะครับ ได้ผลยังไงมาเล่าฟังกันด้วยล่ะ 555
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 38

Peob18c

10/03/2019 21:36:59
61
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 37 - นายมั่นคง

ยินดีด้วยครับ 555

ช่วงนี้เป็นช่วงสนุกที่สุดของการเล่น คือการตามล่าหาเสียงที่ต้องการ อาจจะจ่ายจุกจิกเยอะหน่อยแต่มีความสุขดีครับ 555

อีกประเด็นที่อยากให้พิจารณาก็คือเวลาฟังเปรียบเทียบ การดึงสายไฟและสายสัญญาณสลับไปมา ฟังแบบ AB Test บางทีทำให้สับสน เพราะฟังอยู่ถูกใจ พอดึงออกลองสลับเส้นอื่น แลัวกลับมาฟังอีกทีเสียงไม่เหมือนเดิมซะงั้น ยังไงเวลาเทสพวกสายไฟและปลั๊ก หลังเสียบให้รออีก 1 วันนะครับ หลังเสียบใหม่ๆเสียงจะไม่ใช่คาแรคเตอร์จริงๆของมัน

ผมอธิบายไม่ได้เหมือนกันว่าเพราะอะไร แต่คนเล่นเครื่องเสียงจะเข้าใจดีว่า การดึงสายไฟออกแล้วเสียบใหม่ ต้องมีระยะเวลาในการรอให้มันนิ่ง Settle ซัก 1 วันครับ ลองดูนะครับ ได้ผลยังไงมาเล่าฟังกันด้วยล่ะ 555

ขอบคุณครับเฮีย ผมก็เจอปัญหานี้หลังไฟดับ ทั้งๆ ที่ไม่ได้ถอดเปลี่ยนเลยครับ ต้องรออีกวันถึงจะกลับมาเหมือนเดิม ก่อนจะเปลี่ยนสายไฟนี่ผมฟังนานมาก แล้วก็ถอดออก เพื่อให้แน่ใจว่า มันมีอะไรหายไป หรือ ดีขึ้น จนตัดสินใจ เปลี่ยนดู  

คงหยุดสักพัก ก่อน ออกเรือใหม่ ครับ ตอนนี้กำลังติดใจ synergistic เพราะ fuse นี่ตอนเปลี่ยนปุ๊บนี่จับความต่างได้ชัดมาก เลยเกิดสนใจเส้นสายเค้า แต่ไม่ค่อยมีคนเล่นในบ้านเรา เฮียเคยผ่านมือ บ้างไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

Draco

10/03/2019 21:44:54
424
อุ้ย  ขึ้นต้นมาพาตกใจกับการอัพเลเวล  อ่านๆไปดีใจด้วย  และดีใจอีกที่เดาถูก   ไปตอนจบนี่เอ้อ...เอาน่าดีกว่าไป Vahalla 5555

เอาชิ้นต้องสงสัยไปสลับเทสนะค้าบ  จะได้ถึงฝั่งจริงๆซะที :D
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 40

Peob18c

10/03/2019 22:03:03
61
@draco 5555 คงหยุดอีกพักนะครับ valhalla อ่านๆ แล้ว กล้าๆ กลัวๆ บางชุดบอกดีเหลือหลาย บางชุดบอก แข็งกร้าว กลัว เลยไม่กล้าไปอ่ะครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

นายมั่นคง

10/03/2019 22:06:07
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 38 - Peob18c
ขอบคุณครับเฮีย ผมก็เจอปัญหานี้หลังไฟดับ ทั้งๆ ที่ไม่ได้ถอดเปลี่ยนเลยครับ ต้องรออีกวันถึงจะกลับมาเหมือนเดิม ก่อนจะเปลี่ยนสายไฟนี่ผมฟังนานมาก แล้วก็ถอดออก เพื่อให้แน่ใจว่า มันมีอะไรหายไป หรือ ดีขึ้น จนตัดสินใจ เปลี่ยนดู  

คงหยุดสักพัก ก่อน ออกเรือใหม่ ครับ ตอนนี้กำลังติดใจ synergistic เพราะ fuse นี่ตอนเปลี่ยนปุ๊บนี่จับความต่างได้ชัดมาก เลยเกิดสนใจเส้นสายเค้า แต่ไม่ค่อยมีคนเล่นในบ้านเรา เฮียเคยผ่านมือ บ้างไหมครับ

synergistic นี่เคยเอามาขายด้วยครับ (ถ้าจำไม่ผิดเป็นปลั๊กผนัง) 555

จำได้ว่าเป็นปลั๊กที่ให้เสียงจริงจัง ตรงไปตรงมา แนวเสียงเข้มกว่าปลั๊กตัวอื่นๆครับ (ไม่หวานและไม่นุ่ม)

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 42

Peerasak

10/03/2019 22:19:30
6
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 36 - Peob18c
 เข้าใจว่า jps ไม่ได้ sheild แต่ furutech sheild เลยต่างกันมากในจุดนี้ แต่ใช่ว่าไม่มีข้อเสียเลย นะครับ ความกว้างของเวที ดรอปลงหน่อย มันจะไม่แผ่ออกไปซ้ายขวาเท่าสายแดง แต่ ความลึกกับ layer นี่ชนะขาด 

ก่อนอื่นผมต้องยินดีด้วยนะครับที่ชุดลงตัวแล้ว

ขออนุญาตเล่าสู่กันฟังซักเรื่องนึงนะครับ บางทีต้องแยกให้ออกระหว่าง ความกว้าง กับ ความฟุ้ง นะครับ เมื่อก่อนผมเคยฟังสายสัญญาณที่ราคาต่างกัน บางทีงงว่าทำไมสายถูกกลับให้เสียงที่กว้างกว่าสายแพง จนถึงขั้นเสียบสายถูกประจำการเอาไว้เลย อยู่มาวันนึงลองเอาสายแพงมาสลับแรกๆก็รู้สึกเหมือนเดิมครับ แต่พอเสียบทิ้งไว้ฟังกันยาวๆ แล้วลองเอาสายถูกมาสลับกันแทน ปรากฎว่าที่เราเข้าใจมันไม่ใช่แล้วครับ สายแพงที่ฟังดูเหมือนแคบกว่าที่จริงแล้วมันสงัดกว่าครับเราเลยรู้สึกถึงอนาเขตมันได้ชัดเจนกว่า การวางตำแหน่งชิ้นดนตรีก็ทำได้ดีกว่า และที่คุณ Peob18c พูดถึงความลึกก็ใช่เลยครับ เพราะว่ามันเงียบสงัดขึ้นมันเลยแยกเลเยอร์ได้ดีกว่าเกิดมิติเป็นความลึกครับ ที่เรารู้สึกว่ากว้างแต่มันกลายเป็นว่าเสียงมันลอยออกไปแบบไม่มีการควบคุม ซึ่งมันน่าจะเป็นผลมาจากสัญญาณรบกวนที่ปนเข้ามาฟังแล้วอาจจะรู้สึกว่าโปร่งโล่งสบายกว่า แต่ขาดความสมจริงครับ กรณีสายแดงกับ Furutech ผมไม่พูดถึงราคาแต่น่าจะเป็นที่โครงสร้างของสายแดงที่ไม่มีการชิลเสียงเลยออกมาเป็นแบบนั้นครับ 

อย่างที่เฮียบอกถูกเลยครับ เวลาฟังต้องฟังกันยาวๆ อย่าลองแบบ A-B Test เดี๋ยวจะไม่ได้เห็นตัวตนที่แท้จริงครับ 

หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 43

Draco

10/03/2019 22:47:56
424
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 40 - Peob18c
@draco 5555 คงหยุดอีกพักนะครับ valhalla อ่านๆ แล้ว กล้าๆ กลัวๆ บางชุดบอกดีเหลือหลาย บางชุดบอก แข็งกร้าว กลัว เลยไม่กล้าไปอ่ะครับ 
ปลอมเยอะนะคับ ระวังด้วย  ผมเคยเจอร้านมีหน้าร้านดีๆ พยายามขายให้ตอนกลับมาเล่นจริงๆจังใหม่ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 44

Peob18c

10/03/2019 22:49:56
61
@คุณpeerasak ครับขอบคุณ คุณpeerasak ที่ช่วยเหลือ จริงๆ ช่วยมาตั้งแต่ clef lsd5 ละ สายตัวนี้เหมือนคุ้นๆว่าคุณpeerasak ก็เคยแนะนำ นะครับ 

อาการของเวที เป็นเหมือนที่ คุณ peerasak บอกเลยครับ สายแดง มันจะฟุ้งๆ แผ่ กระจาย ออกไป ลอยๆ เวลาฟังจึงรู้สึกจะได้กว้างแต่ตื้น แต่furutech มันจะมีขอบเขตและตำแหรน่งชัดเจน เลยครับ 

ส่วนสายไฟ ตอนนี้ คงพอใจละครับ แต่กำลังนั่งมองสาย usb กับ xlr ตาปริบๆๆ อยู่ 5555 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 45

Hsung

11/03/2019 09:16:48
346
ห้องซื้อขายตอนนี้มีคนเอาสาย USB นอดอส HD2 กับ XLR ของ คาดาสมาขาย รีบซื้อเลยครับ 555

สาย USB น่าเล่นมาก ลังเลๆ อยู่ แต่อยากของ ไดมอน ของ ออดิโอเควส เหมือนกัน เฮ้อกลุ้ม

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 46

Peob18c

11/03/2019 09:58:59
61
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 45 - Hsung
ห้องซื้อขายตอนนี้มีคนเอาสาย USB นอดอส HD2 กับ XLR ของ คาดาสมาขาย รีบซื้อเลยครับ 555

สาย USB น่าเล่นมาก ลังเลๆ อยู่ แต่อยากของ ไดมอน ของ ออดิโอเควส เหมือนกัน เฮ้อกลุ้ม

เห็นตั้งแต่เมื่อคืนละครับ แต่ช่างใจอยู่ เพราะจริงๆ เล็ง audience ไว้ครับ แต่ราคาตัวแทนในไทยตั้งซะไปไม่ถูก เมืองนอกขาย ไม่ถึง 1000 usd แต่ในไทยเกือบ 40k เพราะเค้ามีค่าขนส่งบวก ค่าภาษี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

Draco

11/03/2019 22:28:07
424
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 45 - Hsung

ลังเลอะไรค้าบ  จัดทั้ง 2 นั่นแหละ  อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

Step Back

30/04/2019 20:52:27
24
ตอนนี้เป็นไงบ้างครับพี่ Peob18c อัพเดทหน่อย 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

Draco

01/05/2019 22:27:31
424
ผมว่า Valhalla ไปละ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
"พาผมเข้าฝั่งที"