Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

แอมป์เกิด nosie หรือ hum เพราะหัวต่อกับสายเคเบิลครับ พอมีวิธีแก้ถาวรมั้ยครับ

วรงค์

23/01/2019 10:39:57
505

สวัสดีครับ

ผมใช้แอมป์หูฟังตัวนึงมาจะสิบปีละ ช่วงหลังๆ มันกิด noise หรือ hum ขึ้นระหว่างฟัง ผมเลยหาทางแก้ ตอนนี้คิดว่าพอจะรู้อย่างน้อยๆ แล้วว่ามันกิดจากตรงไหนครับ คือบริเวณหัวต่อกับสายเสียงนั่นอง

เพราะเมื่อเกิด noise หรือ hum เมื่อไหร่ ถ้าผมไปขยับหัวต่อให้มันกระชับขึ้น อาการนี้จะหายครับ

อย่างไรก็ดี การขยับที่ว่านี้ ไม่ใช่ในลักษณะการผลักให้มัน ติด กับผนังบุหลังแอมป์แน่นขึ้นนะครับ เพราะจริงๆ แล้วหัวต่อมันติดผนังข้างหลังแน่นมากๆ แล้ว มันคล้ายๆ กับไป ยก ให้มันเอนๆ ขึ้นไปข้างบนมากกว่า

ตอนนี้เลยพอมีทางแก้เฉพาะหน้าไปแล้วครับ คือเอากระดาษมาม้วนๆ แล้วยัดข้าไปในช่องว่างระหว่างหัวต่อทั้งสอง เพื่อดันให้หัวต่อมันยกเอนขึ้นนิดนึง

อย่างไรก็ดี คิดว่าวิธีนี้ไม่น่าจะเป็นทางแก้ที่ดีนัก น่าจะเป็นทางแก้เฉพาะหน้ามากกว่าครับ และคงไม่ healthy ต่ออุปกรณ์เท่าไหร่ด้วย

เลยอยากขอความรู้ครับว่าปัญหานี้มีวิธีแก้ตามหลักการและถาวรมั้ยครับ

ขอบคุณมากๆ นะครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

pockethifi

23/01/2019 14:49:18
161
บางที่แจ๊คตัวเมียที่ติดอยู่กับบอร์ดคงจะหลวม หน้าสัมผัสเลยไม่แนบกับแจ็คตัวผู้ ถ้ารื้อมาเปลี่ยนเฉพาะแจ๊คตัวเมียก็อาจแก้ได้ครับ (เดา)
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Step Back

23/01/2019 15:20:00
24

"เพราะเมื่อเกิด noise หรือ hum เมื่อไหร่ ถ้าผมไปขยับหัวต่อให้มันกระชับขึ้น อาการนี้จะหายครับ "

เป็นแอมป์หลอดใช่ไหมครับ แล้วหัวต่อนี้คือหัวอะไรครับ หัว RCA ???

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

23/01/2019 22:46:43
4,282
ลองวิธีผมครับ

ลองทำความสะอาดหน้าสัมผัสก่อนรอบนึง ลองซื้อสเปรย์ฉีดแบบระเหยเร็ว(กระป๋องฟ้า) อย่าใช้กระป๋องแดงเพราะมันมีส่วนผสมของน้ำมันไม่เหมาะกับฉีดทำความสะอาดนัก

ลองเปิดฝาหลังออกมา แล้วฉีดให้สะอาดในตำแหน่งขั้วที่มีปัญหา จริงๆไหนแกะออกมาแล้วก็ควรฉีดให้มันทุกซอกทุกมุม หลังฉีดแล้ว เพลย์เซฟด้วยการรอให้มันแห้งสนิทซักแป๊บแล้วค่อยเปิดเครื่อง มีความเป็นไปได้ที่มีคราบออกไซต์และมีฝุ่นขับไปจับหนา พอขยับและดันก็เท่ากับผลักให้หน้าสัมผัสมันติดกันแน่นขึ้น

พอปล่อยมือคราบฝุ่นก็ยังคงกั้นอยู่ตรงกลาง เรื่องนี้อาจจะไม่ใช่วิธีแก้แบบ 100% นะครับ แต่ลองดูก่อนน่าจะไม่เสียหายแต่อย่างใดครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

วรงค์

24/01/2019 01:36:38
505
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - Step Back

"เพราะเมื่อเกิด noise หรือ hum เมื่อไหร่ ถ้าผมไปขยับหัวต่อให้มันกระชับขึ้น อาการนี้จะหายครับ "

เป็นแอมป์หลอดใช่ไหมครับ แล้วหัวต่อนี้คือหัวอะไรครับ หัว RCA ???

แอมป์ solid state ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

วรงค์

24/01/2019 01:37:27
505
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - นายมั่นคง
ลองวิธีผมครับ

ลองทำความสะอาดหน้าสัมผัสก่อนรอบนึง ลองซื้อสเปรย์ฉีดแบบระเหยเร็ว(กระป๋องฟ้า) อย่าใช้กระป๋องแดงเพราะมันมีส่วนผสมของน้ำมันไม่เหมาะกับฉีดทำความสะอาดนัก

ลองเปิดฝาหลังออกมา แล้วฉีดให้สะอาดในตำแหน่งขั้วที่มีปัญหา จริงๆไหนแกะออกมาแล้วก็ควรฉีดให้มันทุกซอกทุกมุม หลังฉีดแล้ว เพลย์เซฟด้วยการรอให้มันแห้งสนิทซักแป๊บแล้วค่อยเปิดเครื่อง มีความเป็นไปได้ที่มีคราบออกไซต์และมีฝุ่นขับไปจับหนา พอขยับและดันก็เท่ากับผลักให้หน้าสัมผัสมันติดกันแน่นขึ้น

พอปล่อยมือคราบฝุ่นก็ยังคงกั้นอยู่ตรงกลาง เรื่องนี้อาจจะไม่ใช่วิธีแก้แบบ 100% นะครับ แต่ลองดูก่อนน่าจะไม่เสียหายแต่อย่างใดครับ 555
ขอบคุณมากๆ เลยครับ เดี๋ยวจะซื้อกระป๋องฟ้ามาฉีดดูนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

24/01/2019 01:44:25
4,282

อย่าลืมกลับมาเล่าผลการทดลองนะครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Hsung

24/01/2019 10:54:38
346
"ผมใช้แอมป์หูฟังตัวนึงมาจะสิบปีละ"

นอกจากขั้วหลวม ก็อาจจะเป็นเพราะลายปรินซ์ขาดหรือหลุดก็ได้ครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

วรงค์

27/01/2019 15:25:52
505
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - นายมั่นคง

อย่าลืมกลับมาเล่าผลการทดลองนะครับ^^

สวัสดีครับ

ตอนนี้ลองดูแลเ้วครับ อาการดีขึ้นมากๆ หลังจากล้างและพ่นสเปรย์ (ผมใช้น้ำยาสองแบบเลยครับ ทั้งระเหยช้าและระเหยเร็ว) ลองฟังมาสามวัน ทั้งหมดพบ hum สั้นๆ และเบามาก (ถ้าไม่สังเกตอย่างตั้งใจจะไม่ได้ยิน) ราว 10 วินาทีครับ

แต่ก่อนหน้าใช้น้ำยา ก็จัดการเรื่องการต่อปลั๊กไฟก่อนด้วยครับ ซึ่งช่วยได้พอควร (ก่อนหน้าที่ยังไม่ได้จัดการรเรื่องการต่อปลั๊ก พอ nosie ระดับแรงมากเมื่อใขช้งานทุกๆ รอบเลยครับ)

คิดกว่าอุปกรณ์ heralthy ขึ้นมากๆ แล้ว ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

27/01/2019 21:15:21
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - วรงค์

สวัสดีครับ

ตอนนี้ลองดูแลเ้วครับ อาการดีขึ้นมากๆ หลังจากล้างและพ่นสเปรย์ (ผมใช้น้ำยาสองแบบเลยครับ ทั้งระเหยช้าและระเหยเร็ว) ลองฟังมาสามวัน ทั้งหมดพบ hum สั้นๆ และเบามาก (ถ้าไม่สังเกตอย่างตั้งใจจะไม่ได้ยิน) ราว 10 วินาทีครับ

แต่ก่อนหน้าใช้น้ำยา ก็จัดการเรื่องการต่อปลั๊กไฟก่อนด้วยครับ ซึ่งช่วยได้พอควร (ก่อนหน้าที่ยังไม่ได้จัดการรเรื่องการต่อปลั๊ก พอ nosie ระดับแรงมากเมื่อใขช้งานทุกๆ รอบเลยครับ)

คิดกว่าอุปกรณ์ heralthy ขึ้นมากๆ แล้ว ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ

แนะนำเพิ่มเติมครับ ไหนๆก็ทำความสะอาดแล้ว ควรเช็คจุดเชื่อมต่อทั้งหมดในระบบ ไม่ว่าจะเป็นที่แอมป์หรือจาก source รวมถึงเช็คพวกขั้วสาย RCA ด้วย และถ้าเป็นไปได้ ตรงหัว connector ของสายสัญญาณ ให้ใช้มือบีบให้แน่นขึ้นอีกนิด(ไม่ต้องพึ่งคีม เอานิ้วมือนี่แหละบีบ) บางทีการใช้สายที่เสียบคาไว้นานๆ โลหะที่เป็นหัวแจ๊คมันจะเกิดอาการล้า

เพราะว่าเวลาเสียบไว้ น้ำหนักสายมันจะถ่วงลงและไปทำให้ตรงหัวแจ๊คเกิดอาการหลวมและล้าอย่างที่บอกครับ แล้วเวลาพ่นสเปรย์อย่างเดียวไม่พอครับ เพราะคราบบางอย่างมันไม่ออกง่ายๆ ให้เอาคอตต้อนบัทเล็กๆ เช็ดถูทำความสะอาดทั้งขั้วบวกและลบ น่าจะทำให้อาการหายไปได้เกือบหมดครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 10

Draco

27/01/2019 21:41:47
424
ใน Boots หรือ Watson จะมีคอตต้อนบัดขนาดเล็กคับ  ทะลวงแกนกลางของ RCA ได้ง่ายกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 11

นายมั่นคง

27/01/2019 22:05:01
4,282

ไปหาคอตตอนบัทแนวๆนี้ครับ พวกหัวแหลมๆเล็กๆ ผมเคยแอบหยิบของเมียมาใช้เหมือนกัน 555

พวกหัวเล็กๆและแหลมๆแบบนี้ ให้ใช้ทะลวงเข้าไปในขั้วของตัวเมีย เอาสเปรย์ฉีดที่ปลายสำลีก่อน แล้วค่อยๆหมุนเข้าไป แล้วหมุนไปเรื่อยในรู จะเห็นทราบสกปรกติดออกมามหาศาล 55

ที่สำคัญคือต้องหาไม้แบบที่ก้านมันเล็กๆนะครับ และถ้าหัวสำลีใหญ่ไป ให้เอามือดึงสำลีออกทีละนิดจนพอจะใส่ได้

ลองดูนะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 12

Draco

27/01/2019 23:24:31
424

ของผมเป็นแบบนี้
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 13

วรงค์

29/01/2019 09:40:44
505
ขอบคุณทุกท่านมากๆ ครับ ตอนนี้โอเคเลยครับ คล้ายๆ ช่วงก่อนจะเกิด nosie หรือ hum เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"แอมป์เกิด nosie หรือ hum เพราะหัวต่อกับสายเคเบิลครับ พอมีวิธีแก้ถาวรมั้ยครับ"