Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เฮียมั่นไปทะลวง...ริดสีดวงทวาร

นายมั่นคง

11/01/2019 22:15:59
4,282

ขอเอาโพสต์ใน facebook มาเก็บไว้ในเว็บบอร์ดเราดีกว่านะครับ เพราะนานไปใครก็ค้นกลับมาอ่านได้ และอาจจะมีคนที่มีประสบการณ์เรื่องนี้มาเล่าเพิ่มนะครับ^^

เฮียมั่นไปทะลวง...ริดสีดวงทวาร

วันนี้มาอีกแล้วครับ กับเกร็ดความรู้รอบตัวที่ไม่ค่อยมีใครนำเสนอกัน นอกจากเพจมั่นคงแห่งนี้ครับ วันนี้เล่าเป็นวิทยาทานกับท่านที่มีอาการตุงๆที่ทวารหนัก บางท่านมีเลือดออกขณะถ่ายอุจจาระ บางท่านไม่แน่ใจว่าตัวเองเป็นอะไร บางท่านกลัวจนขี้ขึ้นสมอง แต่ก็ไม่รู้จะไปเริ่มต้นตรงไหน ว่าแล้วก็ฟังเลยนะครับ^^
.
หลายวันก่อนผมถ่าย(ขี้) อุจจาระ และเอากระดาษชำระฟรีของห้างฯเช็ดดู ปรากฏว่ามีเลือดออกมาเป็นวงขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางราวๆ 5-6 ซม. ซึ่งไม่มีอาการท้องผูกแต่อย่างใด เพราะปกติผมเป็นคนถ่ายคล่อง กินปุ๊บไม่เกินครึ่งชั่วโมงต้องขี้ทันที พอเห็นเลือดออก(จริงๆเป็นมาหลายปี) ก็รู้เลยว่าตูไปหาหมอเพื่อเช็คสภาพตูดตัวเองดีกว่า
.
วันนี้เช้าก็เลยไปหาคุณหมอ พอเจอหน้าก็สวัสดีแล้วบอกคุณหมอว่าคาปูชิโน่แก้วนึงเหมือนเดิม เอ๊ยๆ บอกว่ามีอาการเลือดออกอีกแล้ว คุณหมอช่วยเช็คช่วงล่างให้ผมทีครับ คุณหมอบอกไปขึ้นเตียงเลย พร้อมกับพยาบาลบอกให้นอนตะแคง ถอดกางเกงลงถึงหัวเข่า แล้วนอนงอเข่าเหมือนกุ้งอบวุ้นเส้นนะคะ ผมก็พยักหน้าและทำตาม
.
ขั้นตอนไม่มีอะไรยากครับ ผมนอนยิ้มเผล่กับกำแพงแล้วเตรียมต้อนรับกับอุปกรณ์ที่กำลังแยงเข้าไปในก้น มาแล้ว มาแล้ว มันน่าจะเป็นท่อหรือกล้องหรืออะไรซักอย่างแหย่เข้าไปในก้นผม ผมสะดุ้งร้องอุ๊บส์ๆๆๆ และทำหน้าเหยเกแต่พองาม พยาบาลบอกว่า อ้าปากกว้างๆ หายใจลึกๆ ผมทำตามคืออ้าปากพะงาบๆ ตอนนั้นถ้ามีกระจกส่อง ผมคิดว่าตัวเองหน้าตาคงจะคล้ายปลาเก๋าทะเลที่เค้าจะเชือดเอาไปทำข้าวต้มปลา
.
คุณหมอทำอะไรยุกยิกอยู่พักนึง แล้วก็บอกว่าใส่กางเกงได้แล้ว คุณหมอบอกว่าตอนนี้ได้ทำการยิงหนังสติ๊กรัดหัวริดสีดวงให้เป็นที่เรียบร้อยแล้ว หลายท่านคงงงว่าริดสีดวงรักษาอย่างไร หัวริดสีดวงมันจะเป็นหัวๆ คล้ายหัวหอม ที่มาคาอยู่ตรงรูทวาร หัวไหนโตหน่อยเลือดก็จะมาคั่งตรงนี้มากหน่อย อันไหนเปล่งได้ที่มันก็จะแตกออก หรือถ้าท้องผูกเบ่งอุจจาระแรงๆ ก็จะแตกได้
.
คุณหมอใช้หนังสะติ๊กยิงเข้าไปรัดหัวริดสีดวง ก็จะคล้ายกับหน่วยบรรเทาสาธารณะภัยที่เอาบ่วงบาศก์ไปรัดหัวงูเหลือมครับ คือพอคล้องติดปุ๊บก็รูดปั๊บ หนังสติ๊กก็จะไปรัดตรงหัวงูจนแน่น หัวริดสีดวงก็เช่นเดียวกัน หลังจากที่รัดแล้วหัวริดสีดวงหัวนั้นก็จะฝ่อแห้งและหลุดออกมาเองปนกับอุจจาระ แล้วคุณหมอก็บอกโอเช กลับบ้านได้ ไว้อีก 3 เดือนมาส่องดูตูดกันใหม่
.
ท่านที่มีปัญญาเรื่องริดสีดวง ขออย่าได้เก็บเป็นความลับและปิดบังไว้ เพราะจริงๆอาจจะไม่ใช่อาการของริดสีดวงทวารก็ได้ ทางที่ดีที่สุด คือไปพบแพทย์ สิ่งที่สำคัญคือต้องระวังไม่ให้ท้องผูก และหมั่นสังเกตุอุจจาระว่ามีเลือดปนหรือไม่ ถ้าหากเลือดสีแดงก็มีแนวโน้มว่าอาจจะเป็นริดสีดวง แต่ถ้าสีดำ อันนี้ต้องให้คุณหมอวินิจฉัยขยายผลต่อไป
.

ด้วยรักและห่วงใยใส่ใจคนฟังเพลงด้วยกัน ^^
เฮียมั่นคง

ให้กำลังใจ 3
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 1

wisthawat

11/01/2019 22:34:17
3
โอว..ขอบคุณมากๆ เลยครับ
สงสัยผมต้องไปตรวจมั่งแล้ว
ถ่ายมีเลือดออกบ้างเหมือนกันครับ
แต่เป็นๆ หายๆ นี่หายไปหลายเดือนละ
แต่เห็นกณีของเฮียมั่นฯ แล้วก็อดกังวลไม่ได้
คงต้องหาโอกาสไปตรวจมั่งแล้ว
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

11/01/2019 22:39:37
4,282

อันนี้ต้นฉบับนะครับ^^

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ขุนช้าง

11/01/2019 22:44:03
60
เมื่อวานผ่านไปอัมรินทร์ เจอเฮียมั่นคงกับเฮียเบียส

เห็นเฮียมั่นคงดูสดชื่นดี ผมคงจะเจอเฮียหลังจากไปพบคุณหมอแล้วนะครับ

พักผ่อนเยอะๆ มีสุขภาพตูดกลับมาแข็งแรงโดยเร็วนะครับเฮีย :D
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

11/01/2019 22:46:57
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - wisthawat
ถ่ายมีเลือดออกบ้างเหมือนกันครับ
แต่เป็นๆ หายๆ นี่หายไปหลายเดือนละ
แต่เห็นกณีของเฮียมั่นฯ แล้วก็อดกังวลไม่ได้
อันนี้จากประสบการณ์ที่เป็นริดสีดวงทวารมา 20-30 ปีครับ

ผมเป็นริดสีดวงทวารแบบทั้งภายนอกและภายใน คือข้างในก็น่าจะมี และข้างนอกก็มีติ่งเนื้อยื่นออกมานิดๆหน่อยๆ 55 และแต่ไหนแต่ไร นานๆก็จะถ่ายปนเลือดออกมา ซึ่งถ้าไม่สังเกตุบางทีก็ไม่รู้ แต่ถ้าจะเช็คง่ายๆก็คือใช้กระดาษชำระเช็ดดู จะเห็นจะๆเลยว่าเลือดออกจริงหรือเปล่า

สิ่งที่น่าสนใจคือ

- ถ้าเลือดเป็นสีแดงสด อันนี้น่าจะมาจากริดสีดวงทวาร แต่ถ้าเลือดเป็นสีดำ อันนี้มาจากลำไส้ข้างใน ซึ่งต้องพยายามพบแพทย์เพื่อตรวจหาต่อไป

- ถ้าเลือดออกเป็นสีแดงแป๊ดสดๆ แล้วนานๆมาครั้ง อาจจะไม่ต้องกังวลจนเกินไป ลองพยายามอย่านั่งถ่ายนานจนเกินไป และอย่าให้ท้องผูก การเบ่ง หรืออุจจาระแข็ง มีส่วนทำให้ริดสีดวงกำเริบครับ

- หาไฟเบอร์แบบชงติดบ้านไว้หน่อย วันไหนถ้ากินเนื้อสัตว์ล้วนๆแล้วรู้สึกไม่สบายใจเพราะไม่ได้กินผักแซมไว้ ให้ชงไฟเบอร์เพื่อให้ร่างกายได้รับกากและใยอาหารเข้าไปซึ่งพอทดแทนได้ครับ

- ริดสีดวงทวารถ้าอาการไม่มากนัก ไปพบแพทย์ใช้เวลาไม่นาน คุณหมอมักใช้เทคนิคยิงหนังสติ๊กรัดหัวริดสีดวงเพื่อให้มันเ่ยวและหลุดออกมาเองภายหลัง แต่ถ้าใครเป็นระดับฮาร์ดคอร์ คงต้องขึ้นเตียงผ่าตัด

ยังไงลองไปพบคุณหมอนะครับ อาการนิดๆหน่อยๆ ถ้ารีบเคลียร์ให้ชัวร์ว่าเกิดจากอะไร อย่างน้อยจะได้สบายใจไม่ต้องมานั่งลุ้นมากจนเกินไปนะครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

11/01/2019 22:49:10
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - ขุนช้าง
เมื่อวานผ่านไปอัมรินทร์ เจอเฮียมั่นคงกับเฮียเบียส

เห็นเฮียมั่นคงดูสดชื่นดี ผมคงจะเจอเฮียหลังจากไปพบคุณหมอแล้วนะครับ

พักผ่อนเยอะๆ มีสุขภาพตูดกลับมาแข็งแรงโดยเร็วนะครับเฮีย :D
เอ๊ะ คนไหนหว่า ถ้าบอกแบบนี้แสดงว่าเจอวันพฤหัสแน่ๆๆ 555 แต่นึกไม่ออกจริงๆ (เพราะเห็นหลายคน)

ผมเพิ่งไปวันนี้เองครับ ไปวันนี้ตอน 10 โมง แยงตูดประมาณ 5 นาทีก็เป็นอันเบ็ดเสร็จเด็ดขาดครับ

ขอบคุณสำหรับคำอวยพรเกี่ยวกับสุขภาพตูดของเราทุกๆๆคนนะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

wisthawat

12/01/2019 01:03:23
3
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - นายมั่นคง

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - wisthawat
อันนี้จากประสบการณ์ที่เป็นริดสีดวงทวารมา 20-30 ปีครับ

ผมเป็นริดสีดวงทวารแบบทั้งภายนอกและภายใน คือข้างในก็น่าจะมี และข้างนอกก็มีติ่งเนื้อยื่นออกมานิดๆหน่อยๆ 55 และแต่ไหนแต่ไร นานๆก็จะถ่ายปนเลือดออกมา ซึ่งถ้าไม่สังเกตุบางทีก็ไม่รู้ แต่ถ้าจะเช็คง่ายๆก็คือใช้กระดาษชำระเช็ดดู จะเห็นจะๆเลยว่าเลือดออกจริงหรือเปล่า

สิ่งที่น่าสนใจคือ

- ถ้าเลือดเป็นสีแดงสด อันนี้น่าจะมาจากริดสีดวงทวาร แต่ถ้าเลือดเป็นสีดำ อันนี้มาจากลำไส้ข้างใน ซึ่งต้องพยายามพบแพทย์เพื่อตรวจหาต่อไป

- ถ้าเลือดออกเป็นสีแดงแป๊ดสดๆ แล้วนานๆมาครั้ง อาจจะไม่ต้องกังวลจนเกินไป ลองพยายามอย่านั่งถ่ายนานจนเกินไป และอย่าให้ท้องผูก การเบ่ง หรืออุจจาระแข็ง มีส่วนทำให้ริดสีดวงกำเริบครับ

- หาไฟเบอร์แบบชงติดบ้านไว้หน่อย วันไหนถ้ากินเนื้อสัตว์ล้วนๆแล้วรู้สึกไม่สบายใจเพราะไม่ได้กินผักแซมไว้ ให้ชงไฟเบอร์เพื่อให้ร่างกายได้รับกากและใยอาหารเข้าไปซึ่งพอทดแทนได้ครับ

- ริดสีดวงทวารถ้าอาการไม่มากนัก ไปพบแพทย์ใช้เวลาไม่นาน คุณหมอมักใช้เทคนิคยิงหนังสติ๊กรัดหัวริดสีดวงเพื่อให้มันเ่ยวและหลุดออกมาเองภายหลัง แต่ถ้าใครเป็นระดับฮาร์ดคอร์ คงต้องขึ้นเตียงผ่าตัด

ยังไงลองไปพบคุณหมอนะครับ อาการนิดๆหน่อยๆ ถ้ารีบเคลียร์ให้ชัวร์ว่าเกิดจากอะไร อย่างน้อยจะได้สบายใจไม่ต้องมานั่งลุ้นมากจนเกินไปนะครับ^^

ของผมน่าจะเป็นกรณีที่ 2 ครับ
ยอมรับเลยว่าเมื่อก่อนิสัยเสียจริงๆ
ชอบนั่งเล่นมือถือเวลานั่งถ่าย
ผักก็ไม่ค่อยกิน
ท้องผูกบ่อยจริงครับ
จนเมื่อปีที่ผ่านมา เริ่มพยายามกินผักมากขึ้น ลดเนื้อสัตว์ลง เพราะอยากลดความอ้วน
ดื่มชาสมุนไพรพวกส้มแขกผสมดอกคำฝอยด้วย เพราะอยากลดความอ้วน
นี่อาจจะเป็นสาเหตุที่ทำให้ไม่ค่อยถ่ายเป็นเลือดแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

12/01/2019 01:16:33
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - wisthawat

ของผมน่าจะเป็นกรณีที่ 2 ครับ
ยอมรับเลยว่าเมื่อก่อนิสัยเสียจริงๆ
ชอบนั่งเล่นมือถือเวลานั่งถ่าย
ผักก็ไม่ค่อยกิน
ท้องผูกบ่อยจริงครับ
จนเมื่อปีที่ผ่านมา เริ่มพยายามกินผักมากขึ้น ลดเนื้อสัตว์ลง เพราะอยากลดความอ้วน
ดื่มชาสมุนไพรพวกส้มแขกผสมดอกคำฝอยด้วย เพราะอยากลดความอ้วน
นี่อาจจะเป็นสาเหตุที่ทำให้ไม่ค่อยถ่ายเป็นเลือดแล้ว
มีทีเด็ดอีกวิธีครับ คือพยายามกินข้าวกล้องแทนข้าวขาว มันมีไฟเบอร์และกากใยอาหารมากเหมือนกัน ผมเองแต่ก่อนหุงกินทุกวัน พอหลังๆกินข้าวนอกบ้านตลอดก็เลยกลายเป็นไม่ค่อยได้กินไปซะงั้น

สงสัยต้องกลับมารื้อฟื้นใหม่เหมือนกันครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

iPrach

12/01/2019 08:51:37
28
พรรณาโวหาร ได้เห็นภาพมากเลยครับเฮียโต

ยังไงดูแลสุขภาพกันด้วยนะครับผม
ไม่มีโรคภัยดีที่สุดแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

สมพร

12/01/2019 10:05:04
56
เคยถ่ายเลือดออกเยอะอยู่หลายวัน   ชักโครกไม่มีอะไรนอกจากเลือดสีเข้ม

ไปถึงหมอสั่งขึ้นเตียง  แล้วใช้อุปกรณ์ถ่าง ตรวจดูไม่พบริดสีดวง แต่เป็นท้องผูกเรื้อรังจนเป็นแผลเยอะ
มีเหล่าพยาบาลสาวมาช่วยดู   เขินจริงๆ.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

somkiatr

12/01/2019 10:44:25
182
สาเหตุเกิดจากอะไรครับ และริดสีดวงมันมีันอยู่ด้านในรูทวารหรือว่าขอบทวารด้านนอกครับ ผมเคยเป็นแต่ขอบทวารด้านนอก เกิดจากอะไรก็ไม่ทราบ แต่ก็ไม่ได้ไปหาหมอมันยุบไปเอง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Artnoi

12/01/2019 12:02:24
425
ผมเคยเป็นเลือดออกตอนเรียนอยู่เกาหลี เพราะอาหารมันเผ็ด+ต้องใช้กระดาษแห้ง แต่พอเปลี่ยนมาใช้กระดาษเปียกเช็ดตูดติดต่อกันสองสามอาทิตย์ที่นูานก็หายครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

นายมั่นคง

12/01/2019 22:25:08
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - somkiatr
สาเหตุเกิดจากอะไรครับ และริดสีดวงมันมีันอยู่ด้านในรูทวารหรือว่าขอบทวารด้านนอกครับ ผมเคยเป็นแต่ขอบทวารด้านนอก เกิดจากอะไรก็ไม่ทราบ แต่ก็ไม่ได้ไปหาหมอมันยุบไปเอง
สาเหตุที่น่าจะสรุปแน่นอนไม่ได้ครับ ส่วนมากมักจะบอกว่าเป็นจากท้องผูกมั่ง เบ่งแรงมั่ง แรงดันช่องท้องที่เพิ่มขึ้นทำให้เลือดไปรวมเป็นกะเปาะที่ก้นบ้าง ลองอ่านวิกิต่อครับพี่
https://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B9%82%E0%B8%A3%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B8%AA%E0%B8%B5%E0%B8%94%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%97%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A3

ถ้าเคยเป็นแล้วหายไป แสดงว่ามันฝ่อและหายไปและไม่เกิดขึ้นอีก นับว่าโชคดีมากครับพี่ และยังไงภาวนาอย่าให้มันกลับมาอีกเลย แต่ส่วนมากพวกนี้จะมาเยี่ยมเยียนเรื่อยๆ ถี่ห่างไม่แน่นอนครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

capercaillie

19/04/2019 02:36:40
0
พูดตรง ๆ เลยนะครับ ผมไม่ได้กลัวหมอ หรือกลัวเจ็บอะไรทั้งนั้น กลัวอย่างเดียวเวลาเราไปตรวจแล้วเจอนางพยาบาลสาว ๆ (ยิ่งหน้าตาดีนี่ยิ่งแล้วใหญ่) เขิลมากที่สุด แล้วยิ่งโรคเกี่ยวกับตูดหรือท่อปัสสาวะเป็นโรคไม่เท่เสียด้วย เออ ถ้าแขนหัก ขาหักว่าไปอย่าง มันยังดูเท่ ๆ คูล ๆ 

ไม่รู้เมื่อไรจะมีพยาบาล ผช ไว้สำหรับรักษา ผช โดยเฉพาะบ้างเนอะ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

นายมั่นคง

19/04/2019 21:17:21
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 13 - capercaillie
พูดตรง ๆ เลยนะครับ ผมไม่ได้กลัวหมอ หรือกลัวเจ็บอะไรทั้งนั้น กลัวอย่างเดียวเวลาเราไปตรวจแล้วเจอนางพยาบาลสาว ๆ (ยิ่งหน้าตาดีนี่ยิ่งแล้วใหญ่) เขิลมากที่สุด แล้วยิ่งโรคเกี่ยวกับตูดหรือท่อปัสสาวะเป็นโรคไม่เท่เสียด้วย เออ ถ้าแขนหัก ขาหักว่าไปอย่าง มันยังดูเท่ ๆ คูล ๆ 

ไม่รู้เมื่อไรจะมีพยาบาล ผช ไว้สำหรับรักษา ผช โดยเฉพาะบ้างเนอะ 
เป็นเหตุผลที่ฟังแล้วแปลกๆชอบกลครับ 555 คือผมว่าการเจอนางพยาบาลมีแต่จะดีครับ จะสวยหรือไม่สวยก็สุดแท้แต่ แต่การจะให้บรุษพยาบาลมาช่วยล้วงก้นเรา ผมว่ามันดูขัดๆเขินๆ แถมยังรู้สึกหวาดเสียวด้วยครับ

เชื่อเหอะ นางพยาบาลน่ะดีแล้ว 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เฮียมั่นไปทะลวง...ริดสีดวงทวาร"