Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เชิญไปเยี่ยมชมครับ นิทรรศการทุนสร้างสรรค์ศิลปกรรม ศิลป์ พีระศรี ครั้งที่ 18

เหน่งบา

10/01/2019 18:59:10
1,866

หนึ่งในโครงการจากทุนสร้างสรรค์ศิลปกรรม ศิลป์ พีระศรี ครั้งที่ 18 โครงการ "The Fall " โดย ศิระ สุวรรณศร 

การดำรงอยู่ของสรรพสิ่งล้วนตกอยู่ภายใต้อำนาจแห่งความทุกข์และความเสื่อมโดยไม่อาจหลีกเลี่ยงได้ สภาวะการพังทลายของความหวังนำมาซึ่งความเศร้าโศก ความหม่นหมอง และความหดหู่ ความรู้สึกบีบคั้นกดดันจากปัญหาครอบครัวที่สะสมพอกพูน นำมาซึ่งชีวิตที่ปราศจากแสงสว่างแห่งความสุข ประสบการณ์จากความทุกข์ในชีวิตนำศิลปินไปสู่หนทางการเข้าถึงกฎแห่งไตรลักษณ์ของพระพุทธเจ้า รวมถึงศึกษารูปแบบทางศิลปะที่แสดงความงามจากความไม่สมบูรณ์ รูปทรงประติมากรรมสะท้อนการเสื่อมสลายและกระตุ้นความรู้สึกสลดสังเวชของผู้ชมผ่านการพิจารณาผลงานศิลปะด้วยปัญญา เป็นการเปิดหนทางการเข้าถึงธรรมะแก่ผู้ชมอย่างแยบยล
------------------------------------
นิทรรศการทุนสร้างสรรค์ศิลปกรรม ศิลป์ พีระศรี ครั้งที่ 18 จัดแสดงระหว่างวันที่ 10 มกราคม - 2 กุมภาพันธ์ 2562 นี้ ณ หอศิลป์ มหาวิทยาลัยศิลปากร วังท่าพระ
ได้รับเกียรติจาก คุณสุพจน์ ชัยวัฒน์ศิริกุล กรรมการผู้จัดการ บริษัท ไอคอนสยาม จำกัด เป็นประธานในพิธีเปิดนิทรรศการ ในวันพฤหัสบดีที่ 10 มกราคม 2562 เวลา 18.00 น. และจะมีศิลปินเสวนาเวลา 16.00 น.

เชื่อว่า พี่น้องในบอร์ดไม่ต้องเห็นชื่อ ศิระ สุวรรณศร(ที่จริง เห็นก็อาจจำไม่ได้ เพราะส่วนมาก ถ้าบอก Ahura ก็จะร้อง อ๋อออออ) แค่เห็นรูปชิ้นงาน ก็จะเดาถูกว่า งานแบบนี้ "ทาง"ใคร

ยังคงเอกลักษณ์ที่ใช้ภิณทนาการเป็นองค์ประกอบของชิ้นงานครับ ชิ้นงานที่พังสลายกลายธาตุคือจุดสมบูรณ์ที่ต้องการแสดง

ที่ ม.ศิลปากรครับ (คราวนี้ไม่ใช่ที่เพาะช่าง) เพราะอาจารย์ศิระแกสอนอยู่ที่นั่นด้วย
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 1

เหน่งบา

10/01/2019 19:05:26
1,866
ผมมีโอกาสเห็นก่อนชิ้นงานเสร็จสมบูรณ์ แต่ไม่มีจังหวะไปเจออาจารย์ เลยไม่ได้ข่าวคราวความคืบหน้าเกี่ยวกับงานชิ้นนี้อีก จนได้มาทราบโดยบังเอิญครับ อาจารย์ศิระเองก็ไม่ได้เล่าให้ฟังเลยว่า งานคราวนี้ ได้ไปจัดแสดงเต็มรูปแบบที่มหาวิทยาลัย 
ขอแสดงความยินดีด้วยครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 2

Ahura

11/01/2019 06:56:59
1,663

จมูกไวอย่างกะมด 555
งานเพิ่งเปิดไปเมื่อวานเองครับ
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 3

Ahura

11/01/2019 07:04:29
1,663

เป็นงานที่ศิลปากรเขาให้ทุนผมทำงานในเชิงวิจัยเป็นระยะเวลา 1 ปี
ยังไงใครว่างๆ ก็ขอเชิญชมผลงานได้ที่หอศิลป์วังท่าพระก่อนปิดปรับปรุงยาวหลายปีกันได้เลยครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 4

Ahura

11/01/2019 08:45:54
1,663

การจัดงานนี้ศิลปากรเป็นสปอร์นเซอร์ร่วมกับไอคอนสยาม

ถ้าผมจัดเองต้องมีเฮียมั่นเป็นพิธีกรอีกแน่นอนครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 5

crabfather

11/01/2019 10:53:01
166
ใกล้ที่ทำงานผมนิดเดียว ไว้แอบไปดูดีกว่า อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

11/01/2019 22:02:55
4,282
เจี๊ยกๆๆๆๆ ผมอ่านชื่อหัวกระทู้เลยไม่ทราบว่าเป็นการจัดแสดงงานของใคร ยังนึกว่าของอาจารย์ศิลป์ พีระศรีซะอีก ที่ไหนได้กลายเป็น ศิระ ซะงั้น 555

ขอแสดงความยินดีกับผลงานอีกก้าวย่างของอาจารย์ครับ ผมเองทุกวันนี้ยังเก็บหุ่นต้นแบบงานของอาจารย์ไว้ที่ร้านเลยครับ มันเป็นงานที่มีตัวตนและจิตวิญญาณของอาจารย์ใส่ไว้เต็มเปี่ยม และยังแถมมีจิตวิญญาณของผมใส่ลงไปเป็นพิธีกรอีก 555

ขอแสดงความยินดีด้วยครับอาจารย์ Ahura

ปล. จิตวิญญาณของอาจารย์นี่เหมือนเดิมแต่รูปร่างอาจารย์ผมว่า Super slim เลยนะครับ ไม่เหมือนเดิมเลย 555
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 1
"เชิญไปเยี่ยมชมครับ นิทรรศการทุนสร้างสรรค์ศิลปกรรม ศิลป์ พีระศรี ครั้งที่ 18"