Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

แนะนำชุดดูหนังกับคอมให้หน่อยครับ

โจ้

03/01/2019 13:04:36
30
เล่าก่อนตอนนี้ชุดฟังเพลงผมมี Grado 125E , Senn HD650 , Eeridian Ex2 , Amp ขับ HD650

ชุดดูหนังมีแล้วพอดีหลังๆมาไม่ค่อยสะดวกดูหนังกะชุดใหญ่เลยมาลงที่คอมแทน  เคยลองเอา Ex2 (ใช้ทั้ง Grado และ Senn) มาดูหนังเล่นๆ ไม่ได้เรื่องเลย นุ่มนวลไป , เคยใช้ App Dolby Atmos headphone ของ Win10 ก็รู้สึกว่าไม่เซอร์ราวด์เท่าไร    เลยคิดๆจะลงทุนชุดดูหนังอีกชุด งบประมาณ 6000 บาท  คิดไปคิดมาก็เป็นแนวทางดังนี้

1. ซื้อ Dac ดูหนังโดยเฉพาะ โดยใช้หูฟังเดิม(อาจจะซื้อหูใหม่หากมีงบเพิ่ม อาจจะเอา Senn HD380 มาลองเพราะเคยยืมพี่ชายมาดูหนังเล่นๆก็โอเคอยู่) ที่ดูไว้ก็
 - Senn GSX 1000 ตัวที่มี ระบบ 7.1 ด้วย ดีไซน์สวย  แต่ออกมานานแล้ว กำลังขับไม่น่าเยอะ แต่ดีที่มี Line Out ต่อแอมป์นอกได้ 
 - Creative G5 , E5 , G6 อันนี้มีตรา Atmos แปะด้วย  ข้อดีเป็น DAC Amp พกพา เอาไว้ดูหนังฟังเพลงนอกสถานที่ได้สบาย  มี Line Out ต่อแอมป์นอกได้

แต่ผมไม่แน่ใจว่าเซอร์ราวด์ มันจะดีกว่า App Dolby Atmos headphone มากน้อยแค่ไหน

2. ซื้อหูฟัง 7.1 มาใช้ แล้วใช้ App ของมัน เช่น Logitech G633 หรือ Senn พวก Gaming แต่ปัญหาคือผมไม่เล่นเกมส์ อีกอย่าง หูพวกนี้ไม่แน่ใจเรื่องคุณภาพเท่าไร ดีตรงที่ทำมาเฉพาะดูหนัง เล่นเกมส์เลย  แต่ก็ไม่แน่ใจว่าเอามาดูหนังจริงๆจะได้เรื่องมั๊ย

3. ไม่ต้องทำไร ซื้อ App Dolby Atmos headphone ในคอมมาใช้พอ เพราะผมก็ไม่เคยฟัง 7.1 ของหูฟังที่ได้เรื่องแบบจริงๆ จังๆซะที หรือไม่มีทางที่จะสู้ชุดโฮมได้ อัพไปก็เปลืองตังเปล่าๆ 555

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

MaxxIE

03/01/2019 16:09:04
107
ผมใช้ Grado SR225e ดูหนังครับ ผมซื้อมาดูหนังโดยเฉพาะเลย 

ต่อตรงดูหนังผ่าน Macbook Pro แค่นี้ผมก็ว่าแซ่บแล้วครับ เสียงเหมือนลำโพงโรงหนังดี

ถ้าไม่เคยลองรุ่นนี้ อยากให้ลองดูก่อนครับ ราคามันอาจจะดูไม่ห่างจาก125มาก แต่ผมว่าคุณภาพเสียงมันยกระดับขึ้นมาจาก125เยอะเลยครับ  สังเกตหลักๆก็ตรง มันจับตำแหน่งของเสียงได้ดีกว่า125เยอะเลยครับ  มันเลยเอามาดูหนังได้ดีกว่าครับ

ถ้าเคยลองแล้วไม่ชอบ อยากจบๆไปเลย อาจจะต้องเพิ่มงบไปMobeusแล้วละครับ

และจากประสบการณ์ส่วนตัวในการดูหนัง ไม่ต้องไปลงทุนพวกแอพเพิ่มประสิทธิภาพเสียงหรอกครับ ถ้าระบบเสียงของหนังมันดีจริง ไม่ต้องไปปรุงแต่งอะไรเลยมันก็แจ่มครับ ผมว่าพวกเอฟเฟกพวกนี้มันยิ่งทำให้เพี้ยนไปกันใหญ่ด้วยซ้ำ

ส่วนหูฟัง7.1 ผมว่ามันแค่การตลาดครับ เพราะดูจากลักษณะการทำงานของมันแล้ว มันก็แทบไม่ต่างอะไรกับเอาลำโพง7ตัวมากองข้างหูเราเลยครับ ผมฟังGradoผมยังว่ามันให้ความ3Dมากกว่าเลย ผมเลยไม่ใส่ใจตัวนี้เท่าไหร่

ฝากไว้เป็นข้อมูลครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

BlackPhoenix

03/01/2019 16:09:29
71
จัด Audeze Mobius ตัวเดียวจบเลยครับ ต่อตรงคอมผ่านช่อง USB  ง่ายๆ ไม่ยุ่งยาก หูฟังดูหนัง เล่นเกม ฟังเพลงผ่านคอมพิวเตอร์ชั่วโมงนี้ต้องตัวนี้เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

tintin3274

03/01/2019 16:39:41
2
- GSX 1000 ผมว่ากำลังขับมันน้อยครับ ขนาดต่อกับ GSP 600 ผมว่าอรรถรสการดูหนังยังไม่ค่อยได้เลย ขนาดเปิดดังสุดที่ 99 แล้ว
- แอพ Dolby Atmos for Headphones ก็ตามที่คุณเคยฟังเลยครับ มันไม่ได้ Surround ขนาดนั้น แต่มันก็ออก 7.1 จริงๆนะครับ เวลาดูหนัง

ฉะนั้น ขอแนะนำ G633 ละกันครับ อันนี้ดีครับ ผมใช้ดูหนังอยู่ เคยใช้ G933 พอเปลี่ยนมาใช้ GSP 350 ถึงกับนึกถึง G933 จนต้องไปถอย G633 มาใช้ครับ มันดีจริงๆ เหมาะกับการดูหนังจริงๆ เชื่อในคุณภาพ Logitech ได้ครับ ราคาไม่แพงมากด้วย อยู่ในงบที่คุณกำหนด

ปัจจุบันหูฟังหน้าคอมผมมี 3 ตัวครับ Sony MDR-Z7M2, Sony MDR-1A, Logitech G633 ซึ่งผมบอกได้เลยว่า เวลาดูหนังนี่หยิบ G633 ตลอดเลยครับ ฟังเพลงค่อยไปใช้ 2 ตัวแรกแทน
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 4

โจ้

04/01/2019 07:19:57
30
ดูแล้วไม่มีใครแนะนำ dac นอกเลย สงสัยว่าจะให้อารมณ์แบบฟังกับชุดโฮมไม่ได้จริงๆ. 
ไว้จะไปลอง G633 ดูบ้างราคาพอรับได้ ส่วนะตัวมี 125 แล้ว จะให้เอา 225 มาอีกก็กะไรอยู่ แต่จะไว้ไปลองนะครับ. 
สำหรับ Mobius ผมว่างบมันสูงไปเพราะจะเอามาดูหนังอย่างเดียว ชุดฟังเพลงมีแล้วน่ะครับ แล้วก็ไม่เล่นเกมส์ด้วย เอามาไม่คุ้มตังแน่ๆ. 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ดาวฟสดาสำหาดสว

04/01/2019 10:01:10
ถ้าเน้นเรื่องเสียงรอบตัว สเตจกว้าง G633 ทำได้ดีที่สุดละครับ ในเรทราคาเดียวกัน และไม่ต้องใช้ซาวการ์ดเพิ่มมันมีแบบ usb ให้อยู่แล้ว

แนะนำให้ลองพวก HyperX ด้วยนะครับ เช่น Cloud II Cloud Alpha เพราะตัวนี้เด่นเรื่องแยกเสียง เกมเมอร์ใช้เยอะ

ตัวที่ชอบที่สุด Audio Technica ADG1X open air เสียงเป็นธรรมชาติ แต่อาจจะหนักหัวนิดนึง อันนี้ต้องใช้ซาวการ์ด ไม่งั้นเบา

ถ้าจะเอาซาวการ์ดก็แนะนำพวก Creative เป็นหลักนะ คนที่ใช้ GSX 1000 หรือ Zowie Vital บ่นเสียงเบาทุกคน

แนะนำเป็นแนวทางนะครับ แต่ลองด้วยตัวเองชัวร์สุด
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

Prevent

04/01/2019 11:23:38
47
ลองลงrazer surround ดูก่อนครับ ไม่เสียตัง สำหรับตัวฟรีใช้ได้แค่เชทอัฟสำเร็จรูป
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

โจ้

15/01/2019 10:34:02
30

มาอัพเดทว่าตอนนี้ผมใช้ Grado 125e กับ USB DAC แยกของ Logitech G433 แล้วแฮ๊ปปี้ ชอบกว่าตอนใช้หู Logitech หรือ senn HD380 อีก เดี๋ยวว่าจะลองเอา DAC Creative G5 มาลอง หน่อย กำลังลดราคาด้วย

หยิกหู 0
แจกหู 0
"แนะนำชุดดูหนังกับคอมให้หน่อยครับ"