Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถามเซียนที่รู้เรื่อง OP-AMP

burst

22/02/2010 16:56:20
2

อยากทราบว่า OP-AMP ยี่ห้อ Burr-Brown รหัส OPA2134 ให้ผลเป็นยังไงบ้างครับ อยู่ในเกณฑ์ดีหรือไม่ เพราะกำลังจะได้แอมป์ตัวนึงจากเยอรมัน คนทำบอกเข้าใช้ตัวนี้
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

leenawat_sri

22/02/2010 17:04:43
1
ธรรมดาครับ

เสียงแนว สดใส คึกคักครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

burst

22/02/2010 17:09:14
2
แล้ว ne5532 กับ OPA2111 ล่ะครับ (พอมีคนใจดีตอบได้ ถามใหญ่เลย)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

burst

22/02/2010 17:28:11
2
อ้อ....search เจอและ ใสเลยผม..ทีนี้

- OPA134,OPA2132p เป็น op-amp ที่ใช้กับวงจร CMOY ซึ่งเป็น Headamp แบบ op-amp ล้วนตัวแรกที่นิยม DIY กัน
- OPA637 เป็น op-amp ราคาแพง ที่ฝรั่งชมกันมาก
- OPA2111 เป็น op-amp ที่จริงๆแล้วตามสเปกแนะนำให้ใช้เป็นเครื่องมือวัดเสียมากกว่าเป็นเครื่องเสียง
- OPA602 เป็น op-amp ที่คนขายแนะนำว่าเสียงดี
- NE5532 เป็น op-amp ที่ราคาถูกแต่เครื่องเสียงราคาแพงมักนำไปใช้ มีสองเกรด คือของไทยตามบ้ามหม้อและของ us แท้ๆ
- TL071 ,072 op-amp ตลาดเช่นเดียวกับ 5532 แต่เสียงสู้ 5532 ไม่ได้
- OPA2107 เพื่อนใน gadget แนะนำให้ลอง ตอนรีวิว 2111
- OPA2227,2228
OPA134 , 2134, 132, 2132
132,134 จะเป็น single op-amp คือ 1 ตัวมี op-amp ภายในแค่ 1 ตัว ส่วน 2132,2134 เป็น Dual op-amp คือ 1 ตัวมี op-amp ภายใน 2 ตัว
และ x134 จะเป็น Audio version ของ x132 หรือ x134 ทำมาเพื่อใช้กับเครื่องเสียงนั่นเอง ดังนั้นแบนวิธจะแคบกว่า x132

เสียงของ x132,x134 เป็น op-amp ที่เบสดี มีเบสมาก
ถ้าใช้ 2132pa เสียงจะทึบๆหน่อย
แต่ถ้า 134,2134,2132p เสียงจะใส รายละเอียดดีพอสมควรครับ
ส่วนเสียงกลางจะหลบนิดๆ (จะว่าหลบก็ไม่ได้นะ แค่ยังสู้เบอร์อื่นบางเบอร์ไม่ได้แค่นั้น)
ถ้าไม่ bias class A เสียงจะแคบๆหน่อย
ถ้าเอาไปใช้วงจร Cmoy จะดีที่สุดในกลุ่ม dual op-amp เพราะกระแสสูงครับ
ทั้งสองเบอร์เป็น
op-amp ตัวนี้เขาว่าเป็นตัว TOP ของ brow brow ฝรั่งชมกันมาก
เท่าที่ทดลองด้วยวงจรของ CMOY และ Diamond แล้วเป็น op-amp ที่ให้รายละเอียดดีมาก soundstage กว้างโดยไม่ต้อง bias class A

เป็น op-amp ที่เสียงธรรมชาติมากๆ เหมาะกับฟังพวกคอนเสริท์มากๆครับ

แต่มีข้อเสียงที่เสียงกลางเด่นเกินไป ไม่ใช่อิ่มหนาแต่เป็นแผดพุ่ง ซึ่งไม่ดีกับหูฟังที่กลางไวๆ แต่ถ้าทำเป็น Class A แล้วเสียงจะดีที่สุดเลยล่ะครับ เพราะเสียงที่ให้เป็นธรรมชาติที่สุด คือเสียงดนตรีต่างๆถูกต้องที่สุด เพี้ยนน้อยมาก

อีกเรื่อง เบสของ op-amp ตัวนี้เป็น deep เบสที่สุดครับ
สรุปว่า มันดีตามราคาของมันครับ คือดีทุกย่านความถี่ รายะละเอียดดี
แต่ถ้าเอามาทำ cmoy กลางจะจัดบาดหูไปหน่อย แต่ถ้าทำเป็น class A แล้วสุดยอดแล้ว op-amp ตัวนี้
เป็น dual op-amp
เสียงของ 2111 เน้นที่ความถูกต้องของเสียงคือแฟลตมาก
บุคลิคเสียงแทบไม่เปลี่ยนเลย รายละเอียดเสียงคมชัดมาก เสียงเล็กๆเบาๆ จะถูกขับดันขึ้นมา ชัดมากครับ

เป็น op-amp ที่ soundstage ด้านกว้างดีมากๆครับ แต่ด้านลึกไม่ค่อยดีเท่าไร ทำให้ฟังครั้งแรกจะรู้สึกว่าเสียงแคบ แต่จริงๆไม่ได้แคบ แต่ไม่ลึกตะหาก

ถ้าใช้ในวงจร cmoy กระแสน้อยไปครับ ต้องมี buffer ช่วยเท่านั้น

แบบ socket แปดขา มีเฉพาะ kp เท่านั้น
ส่วน BM จะเป็นตัวถังเหล็ก เสียงจะดีกว่า kp 30% เลยทีเดียว
(ผมก็หาลองไม่ได้)
เป็น single op-amp ไม่มี dual
เป็น op-amp ที่รายละเอียดดีไม่แพ้ 637 เลย ฟังดีๆแล้ว รายละเอียดดีกว่าด้วยซ้ำ แต่ก็มีจุดด้อย ที่มีเสียงก้องติดมาด้วย
คือทุกเสียงจะมี echo ติดมาด้วยนิดๆ
ถ้าใช้ฟัง jazz หรือเพลงที่ต้องการความกังวานของเสียง ตัวทำได้เพราะมากเลยครับ เพราะกว่า 637 ด้วยซ้ำ แต่เจอร๊อกก็จบครับ มั่วไปเลย และไม่มีความมันเหลือ

มิติเสียง soundstage ทำได้ดีครับ

เคยอ่านๆดู มันเคยเป็นตัว top ของ brow brow อยู่ก่อนที่จะมี 627/637 ครับ
เป็น dual op-amp ตลาด ที่เครื่องเสียง ดีๆ นิยมใช้กัน
หาซื้อไม่ยาก ตัวก็ไม่แพง แต่มันมีสองเกรดครับ
ผมบังเอิญ ได้ตัวเกรดดีมาลอง เสียงของตัวเกรดดี
เสียงจะหนากว่า คมกว่า แต่สไตล์เสียงจะเหมือนกันคือกว้างๆ ใสๆ
แต่ก็ยังไม่หนาเท่าของตระกูล OPA อยู่ดี

NE5532 เสียงจะออกแนว ใสๆ กว้างๆ เบสบางๆหน่อย sound stage ดีครับ รายะลเอียดก็ดี ทำได้ไม่แพ้ OPA เลย

TL071 เป็น single version
TL072 เป็น Dual version

ตัวนี้หาซื้อง่ายกว่า 5532 อีก ร้านซ่อม TV ทั้วไปมีทุกร้านครับ
เสียงจะทึบๆ แคบๆ รายละเอียด แย่สุดเลยในบรรดา op-amp ที่เอามา review แต่ถ้า op-amp ตัวเก่าในเครื่องของท่านเสียงเสียก็เอามาแก้ขัดได้ครับ 555

เป็น dual op-amp ตลาด ที่เครื่องเสียง ดีๆ นิยมใช้กัน
หาซื้อไม่ยาก ตัวก็ไม่แพง แต่มันมีสองเกรดครับ
ผมบังเอิญ ได้ตัวเกรดดีมาลอง เสียงของตัวเกรดดี
เสียงจะหนากว่า คมกว่า แต่สไตล์เสียงจะเหมือนกันคือกว้างๆ ใสๆ
แต่ก็ยังไม่หนาเท่าของตระกูล OPA อยู่ดี

NE5532 เสียงจะออกแนว ใสๆ กว้างๆ เบสบางๆหน่อย sound stage ดีครับ รายะลเอียดก็ดี ทำได้ไม่แพ้ OPA เลย

เป็น op-amp ที่ดีอย่าง มันมีเกรดเดียวคือ AP

เสียงกลาง แทบจะเหมือน 637 เลย และไม่เปิดแบบ 637 ด้วย
เสียงกลางหวานเนียน คล้ายหลอดมาก รายละเอียดเสียงแหลมดี เบสมีทั้ง deep และอิมแพค ครับ แต่จะอยู่ระหว่าง 637 กับ 2132p

แต่เพราะเสียงกลาง forward นิดๆ บางท่านอาจจะไม่ชอบก็ได้นะครับ
แต่ผมชอบนะครับ มันทำให้ image เสียงฟังแล้วดูนิ่งดี

เสียงคล้าย 5532 มากๆ แต่เสียงหนากว่านิดหน่อย
ถ้ากับ 5532 เกรดดี แทบไม่ต่างเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 4

Rabeer

22/02/2010 17:32:05
ดูสเปคไฟกะแอมป์ด้วยนะครับ OPAmp ควรมีกระแสน้อยสุด ตำ่กว่าถ่านนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Tanan

22/02/2010 17:36:59
0
เคยเรียนแต่ Voltage ขา + และ - จะเท่ากันเสมอ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

burst

22/02/2010 17:39:50
2
ได้ความรู้เพิ่ม ขอบคุณครับคุณ Rabeer
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

toonynet

22/02/2010 19:07:04
0
op amp ของ headphone amp ต้องมีอย่างน้อยสัก 2 ตัว ไว้เป็น buffer ครับ dynamic driving power จะดีกว่าเยอะ ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Suthas2552

22/08/2018 14:09:20
0
Op Amp ของเทพระดับ Texas Instrument ที่โด่งดัง TL074CN ซึ่งแต่ละตัวนั้นมีopAmp ถึง4ตัวภายใน ดังนั้นสบายใจได้ว่าเรื่องการปรับแต่งเสียงนั้นละเอียดยิบแน่นอนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Avalon

23/08/2018 12:29:28
18

ขอความรู้เรื่อง discrete opamp ด้วยได้ไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 11

Avalon

23/08/2018 12:29:29
18

ขอความรู้เรื่อง discrete opamp ด้วยได้ไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 12

Peerasak

23/08/2018 13:08:57
6
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - Avalon

มันคือ op-amp ที่สร้างขึ้นมาจากอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ที่แยกชิ้นเป็นตัวๆ ซึ่งเขาเรียกอุปกรณ์พวกนี้ว่า Discrete มันเลยมีชื่อเรียกว่า Discrete Op-Amp เนื่องจากต้องใช้อุปกรณ์หลายตัวมาประกอบเป็นวงจรและต้องมีแผ่นปริ้นให้มันด้วยจึงเห็นมันมีขนาดที่ใหญ่กว่า OP-Amp ที่เป็นแบบ IC สำเร็จรูปครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Avalon

23/08/2018 16:33:48
18
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 12 - Peerasak
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - Avalon

มันคือ op-amp ที่สร้างขึ้นมาจากอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ที่แยกชิ้นเป็นตัวๆ ซึ่งเขาเรียกอุปกรณ์พวกนี้ว่า Discrete มันเลยมีชื่อเรียกว่า Discrete Op-Amp เนื่องจากต้องใช้อุปกรณ์หลายตัวมาประกอบเป็นวงจรและต้องมีแผ่นปริ้นให้มันด้วยจึงเห็นมันมีขนาดที่ใหญ่กว่า OP-Amp ที่เป็นแบบ IC สำเร็จรูปครับ 
คืออยากทราบแนวเสียงรุ่นต่างๆของ discrete opamp น่ะครับ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 14

pockethifi

24/08/2018 13:08:55
161

เรื่อง op amp ต้องดูสเป็คพวกนี้ครับ

กระแสเยอะ แรงดันเยอะ ก็จะแพงกว่า มันก็มีแนวโน้มเสียงดีกว่าด้วย ใช้กับหูโอห์มสูงได้ดีกว่า

สัญญาณรบกวนในตัวมัน อันนี้ต้องดู datasheet  ในเรื่อง noise

และอีกเรื่องที่สำคัญไม่แพ้กันก็คือค่า slewrate การสวิงแรงดัน  ยิ่งสวิงได้เร็ว ค่านี้ยิ่งสูง ก็ยิ่งดี

op amp ถ้าเอาให้ลึก  ก็เรียนกันหลายชั่วโมงครับ  ต่อให้เลือก op amp ได้แล้ว ยังคงต้องมาดูวงจรประกอบด้วย

...  ยาว .....

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 15

John Solar

24/08/2018 16:19:11
0
ผมมี NE5532 และ NE5534 ใครอยาก DIY เอาวงจรมาแบ่งปันกันครับ แลกกันนะครับไม่ขาย ผลิตจากโรงงานมีทั้งแบบ เกรด Military ที่สุดยอดมากด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ถามเซียนที่รู้เรื่อง OP-AMP"